Maanta guri hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Aprili 24 mwaka 2024, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika za FM zikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote uh, uh, maziwa makuu na Afrika Mashariki na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni <tune> kwenye matangazo yetu hivi leo, wanaharakati wa haki za binadamu nchini Tanzania wajitokeza kupinga kauli iliyotolewa na mkuu wa mkoa wa Singida kuwa wasichana wa shule wanaopata ujauzito wafungwe jela. Baadhi yao wanasemaje? kupata ujauzito kama, ujauzito sio kosa la jinai. Lakini pia hawa watoto wanaposema kwamba watachukuliwa hatua, ni hatua zipi na kwa sheria ipi? Mimi kama mwanasheria, najua hakuna sheria inayomwadhibu huyu mtoto kwa kupata ujauzito. Na katika taarifa nyingine, wajumbe zaidi ya mia sita wanakutana katika mji mkuu wa Gabon kuzungumzia mapendekezo kuelekea kurejeshwa kwa utawala wa kiraia. Basi hawa na mengine mengi utasikia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza habari za dunia hapa zinasomwa naye mwenzangu Patrick Nduimana. Rais wa Marekani Joe Biden Jumatano amesaini mswada wa dola bilioni 95 kwa ajili ya misaada kwa Ukraine, Israel na Taiwan baada ya Baraza la Seneti kuuidhinisha Jumanne usiku. Baraza la Seneti lilipitisha mswada huo kwa kura 79 dhidi ya 18 baada ya miezi kadhaa ya uchelewesho kwenye Baraza la Wawakilishi. Baraza la Wawakilishi liliupitisha kwa kura 311 dhidi ya 112 siku ya Jumamosi baada ya mashauriano miongoni mwa viongozi wa bunge ili kuondoa pingamizi. Mswada huo unatoa dola bilioni 61 kwa Ukraine kuisaidia katika vita vyake dhidi ya uvamizi wa Rusia. Mswada huo pia unajumuisha dola bilioni 26 kwa Israel wakati huu ambapo inapambana na wanamgambo wa Hamas katika ukanda wa Gaza na dola bilioni 8 kwa Taiwan ili kukabiliana na hatu za China zinazotishia usalama wa Taiwan na washirika wengine wa Marekani katika eneo la Indo Pacific. Biden alisema katika taarifa muda mfupi baada ya baraza la Seneti kuupitisha mswada huo kwamba Marekani inaweza kuanza kupeleka silaha na vifaa vingine vya kijeshi kwa Ukraine wiki hii. Jumla ya watu 118 walikuwa waathirika wa mauaji holela yaliyotekelezwa na polisi wa Kenya mwaka uliopita makundi ya haki za binadamu ya ndani na ya kimataifa yamesema katika ripoti iliyochapishwa Jumatano ya kilani kutowajibishwa kwa maafisa wa usalama waliohusika katika mauaji hayo. Idadi hiyo imeshuka kwa asilimia 9 ikilinganishwa na watu 130 waliouawa mwaka 2022, huku idadi ya watu waliotoweka ikipungua kwa zaidi ya asilimia 50 katika kipindi hicho. Ripoti hiyo imesema nusu ya mauaji hayo yalifanyika wakati wa operesheni za kupambana na uhalifu, kulingana na ripoti ya mashirika ambayo ni pamoja na Human Rights Watch, Amnesty International Kenya na kundi la Kenya la Missing Voices. Watu wengine 45 waliuawa wakati wa maandamano yaliyoitishwa na upinzani nchini Kenya kati ya mwezi Machi na Julai mwaka jana kupinga gharama ya juu ya maisha, mashirika hayo yalisema. Msemaji wa polisi Resila Onyango hakujibu ombi la shirika la AFP la kutoa maelezo kuhusu ripoti hiyo. Botswana inasema imekataa pendekezo la kukubali wa mahifadhi kutoka Uingereza kupelekwa nchini humo katika mpango ambao unafanana na wa Rwanda. Bunge la Uingereza Jumatatu lilipitisha mswada ambao utashuhudia wahamiaji wakifukuzwa na kupelekwa Rwanda, hatua ambayo imeshutumiwa vikali na wanaharakati wa haki za binadamu na Umoja wa Mataifa. Khadija Riyami anaarifu zaidi. Taasisi kadhaa za kiraia nchini Botswana wiki hii zimeisihi serikali kukataa mapendekezo kutoka Uingereza ya kupeleka maelfu ya wahamiaji katika taifa hilo la Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Botswana, Lemogang Kwape, ameiambia VOA kwamba mamlaka ya Uingereza iliwasiliana nao, lakini mamlaka ya Gaborone haikutaka kuridhia kwa mwenyeji wa watu ambao hawajui mwisho wake utakuwa nini. Kutulwano Rilontle, meneja mipango wa ushirika wa Botswana wa Universal Periodic Review, UPR, anasema ushirika wake unaitaka serikali ya Botswana na nchi nyingine kujiweka kando na mpango huo wa Uingereza wenye utata ambao unaonekana kulenga kuwalinda baadhi ya wale ambao wanakimbia nchi zao katika misingi ya hofu na mateso na sio wengine, na kuongezea kuwa wameona katika mzozo wa Ukraine wale wanaoomba hifadhi waliingizwa kwa haraka katika mfumo na raia pia walishawishiwa kuwakaribisha majumbani mwao. Kundi hilo limesema Uingereza inatakiwa iheshimu mikataba ya kimataifa kuhusu jinsi wanavyowatendea wahamiaji. Relontle anasema wanaitaka serikali ya Uingereza kuheshimu misingi ya kimataifa ya haki za binadamu na nyenzo ambazo zinatumika katika kushughulikia wanaoomba hifadhi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Ureno Marcelo Rebelo de Susa Jumanne alisema nchi yake iliwajibika kwa uhalifu uliofanywa wakati wa enzi ya utumwa na ukoloni, na amesema kuna haja ya kulipa fidia. Kwa zaidi ya karne nne, takriban waafrika milioni kumi na mbili na nusu walitekwa nyara na kusafirishwa kwa nguvu mbali mrefu na meli za Ulaya na wafanyabiashara wa magendo na kuuzwa kama watumwa. Wale walionusurika katika safari hiyo waliishia kutumikishwa kwenye mashamba ya kanda ya Amerika, hasa Brazil na nchi za Caribbean, huku wengine wakinufaika na kazi hiyo. Portugal ilisafirisha kwa njia haramu karibu waafrika milioni sita kuliko taifa lingine lolote la Ulaya, lakini kufikia sasa yameshindwa kukabiliana na historia yake na ni machache sana yanayofundishwa shuleni kuhusu jukumu lake katika utumwa. Bunge la Umoja wa Ulaya Jumatano limetoa ridhaa yake kwa nchi wanachama wa umoja huo kuondoka kwenye mkataba wa nishati, mkataba wa kimataifa ambao unalinda uwekezaji katika sekta ya nishati. Umoja wa Ulaya una wasiwasi kwamba mkataba huo unadhoofisha juhudi za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Mkataba huo kuhusu nishati wa mwaka 1998 unaruhusu makampuni ya nishati kuzishtaki serikali juu ya sera zinazoharibu uwekezaji wao. Katika miaka ya hivi karibuni makampuni yametumia mkataba huo kudai fidia kwa hatua zinazotaka kufunga viwanda vya vi mafuta ghafi. Umoja wa Ulaya unataka kuondoka kwenye mkataba huo ambao unasema ni kikwazo kwa kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa na kuhamia kwenye nishati safi. Pakistan na Iran leo zimeahidi kwamba zitaongeza juhudi za pamoja dhidi ya tishio la ugaidi kutoka Afghanistan na kuihimiza serikali ya Taliban yenye msimamo mkali kuwashirikisha waafghanistani wote katika ma maamuzi ya msingi. Nchi hizo mbili jirani ambazo zinashirikiana mipaka mirefu na yenye mianya na Afghanistan zilitoa ahadi hiyo katika taarifa ya pamoja iliyotolewa katika ziara ya siku tatu ya rais wa Iran Ibrahim Raisi nchini Pakistan. Zote Teheran na Islamabad zinalalamika kwamba makundi wanamgambo, ya wanamgambo yanayopatikana nje ya mipaka yameongeza mashambulizi ya kigaidi ya kuvuka mpaka kutoka maeneo ya hifadhi ya afghanistan tangu taliban walipochukua tena madaraka mjini kabul mwaka 2021 na mahakama ya mapinduzi ya iran imemhukumu kifo mwanamuziki maarufu wa iran tomaj salehi kwa mashtaka yanayohusiana na maandamano ya mwaka 2022-2023 wakili wake ameliambia gazeti la iran la shak jumatano salehi katika nyimbo zake aliunga mkono maandamano ya miezi kadhaa nchini Iran mwaka 2022 yaliyochochewa na kifo cha Mahsa Amini, mwanamke mwenye umri wa miaka 22 kilichotokea akiwa chini ya ulinzi wa polisi. Amini alikamatwa kwa madai ya kuvaa hijabu isivyofaa. Salehi alikamatwa mwezi Oktoba mwaka 2022 baada ya kutoa taarifa hadharani kuunga mkono maandamano ya nchi nzima. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapo Washington DC. Wabunge nane kutoka Uganda wako mjini Nairobi, Kenya, kujifunza jinsi ya kushughulikia changamoto za ukuaji wa miji nchini Uganda. Wabunge hao wa kamati ya jinsi ya leba na maendeleo ya jamii ya bunge la Uganda vilevile wanataka kujifunza jinsi ya kudhibiti makazi duni na kupitisha sera maagiri za ukuaji wa miji ya kisasa. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenned Wandera, anatuarifu zaidi. Wabunge hao ambao wamewasili jijini Nairobi wiki hii wanalenga kutumia muda wao nchini Kenya kujifunza jinsi ya kudhibiti makazi duni na kupitisha sera mahiri za ukuaji wa miji ya kisasa na kutangamana na makundi mbalimbali mbali ya kijamii jijini Nairobi ambayo yamekuwa sehemu ya juhudi za serikali za kujenga nyumba za kisasa kwenye maeneo ya mabanda vilevile, ziara yao ni sehemu ya juhudi za kukabiliana na changamoto za ukuaji wa miji nchini Uganda na jinsi jamii zinazoishi kwenye mitaa ya mabanda zinavyohusishwa katika mpango wa kitaifa wa kujenga makazi ya kisasa mwenyekiti wa kamati hiyo ya bunge la Uganda ya jinsia, leba na maendeleo ya kitaifa, Ruabushaija Magret na na Mubiru um, amevieleza vyombo vya habari kuwa Uganda inapitia changamoto kadhaa za ukuaji wa miji na mafunzo ya ziara hii yataelekezwa kwenye hatua muhimu za Aidha ameeleza kuwa kamati hiyo itaongoza serikali ya Uganda kuhusu jinsi inavyoweza kushirikiana na sekta binafsi na mashirika ya kiraia ili kuunga juhudi za kufanikisha ujenzi na ukuaji wa miji ya kisasa kukidhi mahitaji yanayoongezeka ya makazi bora na salama kwa raia wa Uganda. Charles Bachabulindi, ambaye pia ni mbunge nchini humo na sehemu ya ziara hii, ameeleza kuwa iwapo Afrika itafanikiwa katika ujenzi wa miji ya kisasa, vijana ni sharti wawe sehemu ya juhudi za kitaifa. Then we're sitting on a time bomb. Uganda inakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali, kama vile makazi ambayo hayajapangwa ya, ya kiwango cha juu cha ukuaji ukosefu wa ajira hasa miongoni mwa vijana, uwezo dhaifu wa usimamizi wa miji na vikwazo vikubwa vya kifedha, athari uh, za mabadiliko ya tabia nchi, makazi duni, kuzorota kwa mazingira ya mijini, na uhaba wa miundombinu na huduma za mijini. Serikali ya nchi hiyo inakadiria kuwa kufikia mwaka 2035 idadi ya watu nchini Uganda itakuwa milioni 68 ambapo asilimia thelathini yao itakuwa mijini. Na matatizo hayo yanaweza kuongezeka iwapo hatua za haraka za ukuaji wa miji ya kisasa hazitachukuliwa. Nchini Kenya, zaidi ya asilimia sitini ya raia wake wanaoishi mijini wanapatikana katika vitongoji duni na nyumba nyingine zenye ubora ulio duni zisizo na usafi na maji ya kutosha. Je, ni mafunzo ya aina gani ambayo Uganda inaweza kuyapokea nchini Kenya kwenye sekta yake ya ujenzi wa makazi ya kisasa. Alex Manyasi, mfuatiliaji wa sera na utendakazi wa serikali, anaeleza. Ukilinganisha Nairobi na Kampala ama ukilinganisha Kenya na Uganda, Kenya iko mbali sana, imepiga hatua iliyo kubwa sana. Uganda inaweza jifunza mambo mengi sana kwa Kenya. Kwa mfano Nairobi kama mji uh, kwa mfano ni mji ambao umekuwa kwa haraka sana, una international organizations nyingi sana ambazo zimeweka headquarters hapa Nairobi. Pia ugatuzi imeweza kuleta development nyingi sana kwenye urban centers nyingi hapa Kenya. Kwa hivyo kuna mifano mingi haswa, uh, mambo ya policies ama sheria. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Basi, tukiondoka nchini Kenya, sasa tuingie katika nchi ya Tanzania, ambapo kufuatia kauli ya mkuu wa mkoa wa Singida ya kukamatwa na kuachiliwa hatua kwa watoto wa kike ambao wamepata ujauzito wakiwa shule, baadhi ya taasisi za kiraia zimejitokeza na haki za binadamu nchini Tanzania zimeibuka pia kupinga kauli hiyo, zikisema ni kinyume na sera ya elimu na inaendana ama inakandamiza mtoto wa kike na hawezi kufikia malengo yake ya shule. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhani anayoripoti kamili. Mkuu wa Mkoa wa Singida, Halima Dendego, aliitoa kauli hiyo wakati akizungumza na wananchi katika mkutano wa hadhara wilayani Itigi, akielezea namna ambavyo amejiandaa kushughulikia na kukomesha tatizo la mimba za utotoni wilayani humo. Wakil Anahenga, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu kutoka jijini Dar es Salaam, akizungumzia kauli hiyo, ameelezea masikitiko yake kwa vile yanarudisha nyuma jitihada za kutetea haki za watoto na ku kuendelea kudidimiza haki za wanawake kupata ujauzito kama ujauzito sio kosa la jinai . Lakini pia hawa watoto, wanaposema kwamba watachukuliwa hatua, ni hatua zipi na kwa sheria ipi? Mimi kama mwanasheria najua hakuna sheria inayomwadhibu huyu mtoto kwa kupata ujauzito. Kwa hiyo mi naona hii kauli ni ya kuzidi kudidimiza haki za wanawake, kudidimiza watoto wa kike, na kama tunatafuta marais kama Samia wengine wengi wa kike, utakuwa ngumu kuwapata. Henga ameongeza kuwa kauli hiyo inapingana moja kwa moja na sera ya elimu ya serikali, ambapo mujibu wa waraka namba mbili na wa mwaka 2021 umetoa ruhusa kwa watoto wa kike wanaopata ujauzito wanapokuwa shule kurejea kuendelea na masomo miaka miwili baada ya kujifungua. Naye Anastazia Rugaba, mkurugenzi wa idara ya utetezi katika taasisi ya Twaweza Afrika Mashariki, amesema kuwa mamlaka za juu zinapaswa kumchukulia hatua mkuu wa mkoa huyo kwa kwenda kinyume na kauli za viongozi wake. Hii ni baada ya Rais Samia Suluhu Hassan kutoa msimamo wake yu ya masuala ya watoto wa kike kupata ujauzito baada ya kuingia madarakani. Kwanza angepaswa hata achukuliwe hatua na uongozi wa juu, kwa sababu mheshimiwa Rais alishatoa msimamo wake na wizara husika ilishatoa msimamo wake. Yeye ni nani anakuja kupingana na msimamo wa mheshimiwa Rais? Kwa hiyo, angepaswa achukuliwe hatua, kwa sababu anarudisha nyuma jitihada za kumkomboa mtoto wa kike ambaye kimsingi ana vikwazo vingi sana kuweza kufikia elimu yake. Hata hivyo, mratibu wa mtandao wa haki za binadamu Tanzania Onesima Ole Ngurumwa amesema kauli hiyo inaweza ikatumika kama kitisho kwa wale wanaofanya vitendo ambavyo vinapelekea kusababisha mimba za utotoni na kusaidia kupunguza changamoto ya mimba za utotoni katika maeneo mengi ya nchi ambayo pengine imezungumzwa tu kama kiongozi kwa lengo la kutishia, kwa lengo la kutaka watoto wakati mwingine wawe serious, wazazi wawe serious. Inaweza ikatumika ikasaidia pale ambapo wale ambao pengine walikuwa wanalegalega, wakisikia kauli kama hiyo inaweza ikawafanya kawa makini na kupunguza idadi za watoto kupata mimba wakiwa mashuleni. Nalo jukwaa la elimu kwa watoto wa kike Tanzania limewahimiza viongozi na wadau kuzingatia na kuheshimu sheria na miongozo iliyowekwa kuhusu ulinzi na usalama wa mtoto. Limeonya dhidi ya kusimamia ya misimamo binafsi kwa kuwa Tanzania inaongozwa na sheria. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Baada ya ripoti hiyo kutoka kule Tanzania, tuelekee huko Gabon ambapo mjadala wa kitaifa wa mwezi mzima unalenga kuweka misingi ya kurejesha utawala wa kiraia kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi. Unatarajiwa kufikia hatima yake mwishoni mwa mwezi huu. Wajumbe wanaohudhuria wamependekeza njia mbalimbali kwa ajili ya utawala mpya kama anavyoeleza Moki Edwin Kinzeka kutoka nchi jirani ya Cameroon. Baadhi ya mapendekezo hayo ni pamoja na kugawana madaraka pamoja na kupunguza uwezo wa rais. Harrison Kamau hapa, mwenzangu amefuatilia ripoti hii na hapa anasimulia zaidi. Zaidi ya wajumbe mia sita waliohudhuria mazungumzo yao kwenye mji mkuu wa Libreville wametoa mapendekezo kadhaa kuelekea kufufua siasa, uchumi na mipango ya kijamii nchini Gabon baada ya kuwa chini ya utawala wa zaidi ya miaka sitini wa marehemu rais Omar Bongo na familia yake pamoja na kuwa chini ya utawala wa kijeshi kwa miezi kadhaa. Jean Bernard Asseko Mve ni kiongozi katika kanisa Katoliki na pia msemaji wa mazungumzo hayo. Alipozungumza kwenye televisheni ya taifa ya Gabon mapema leo, amesema kuwa wanaohudhuria wanajiuliza ni kwa nini Gabon ni maskini na haina maendeleo licha ya kuwa na utajiri mkubwa wa madini, ardhi yenye rutuba, misitu na mafuta. nous alons demander a tous les gabones de sortir des clivages pour regarder ensemble vers la meme direction cest la premiere reusite de ce dialoge. Mvea anasema mafanikio ya kwanza ya mazungumzo ni kwamba watu wa Gabon wanaonekana kuweka kando tofauti zao na badala yake kuzingatia maslahi ya wakazi takriban milioni mbili nukta tano waliomo nchini humo. Amesema kuwa kikao cha mwisho cha Aprili 30 kitatathmini kwa kina mapendekezo yote kabla ya kuyawasilisha kwa rais wa mpito Jenerali Brice Olinguingwema, ambaye atachukua jukumu la utekelezaji ili kuinua maisha ya wakazi wa taifa hilo. Emmanuel Mvemba ni mwenyekiti wa tume ya taifa ya mjadala kuhusu ajira ambayo ilijadili suala kuu la ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana ambapo maafisa wa serikali walihusisha na ongezeko kubwa la ukosefu wa usalama pamoja na wizi katika barabara kuu kwenye taifa hilo la Afrika Mbaa anasema kuwa tume yake inapendekeza kuwa zaidi ya vijana 180 ambao wameomba kazi tangu jeshi ilipochukua madaraka Agosti 30 mwaka uliopita waajiriwe kwenye ofisi za umma kutokana na sifa zao na wala sio kupitia ushawishi wa kisiasa kama ambavyo imekuwa ikifanyika nchini Gabon tangu kujipatia uhuru wake miaka 60 iliyopita. Anasema kuwa Gabon inahitaji waalimu elfu saba wahudumu wa, wa afya elfu sita pamoja na polisi na wanajeshi elfu ishirini ili kulinda amani nchini humo. Baadhi ya mapendekezo mengine yaliyotolewa ni pamoja na kupunguza muhula wa rais wa kuhudumu kuwa mihula miwili ya miaka mitano pamoja na shinikizo kwa serikali ya Libreville kugawa madaraka kwa wakuu wa majimbo. Malaria ni ugonjwa unaosababishwa na vijidudu ambavyo husambazwa kwa binadamu kupitia mbu aliyeathirika. Takriban nusu ya idadi ya watu duniani wako hatarini kuambukizwa malaria. Shirika la afya linakusudia kutokomeza malaria kufikia mwaka 2030. Katika makala ya afya hivi leo, mwenzangu Amina Chombo anaripoti kuhusu dawa ya ivermectin ambayo inatumika katika majaribio ya kuzuia malaria huko Kenya. Nchini Kenya, ugonjwa wa malaria bado ni changamoto ya kiafya kutokana na joto na mabadiliko ya hali ya hewa. Ingawa hivyo, mikakati inayotekelezwa na serikali na mashirika yasiyo ya serikali yamesaidia kupunguza mzigo wa ugonjwa wa malaria kwa asilimia 50. Ugavi wa neti za kuzuia mbu kila baada ya miaka mitatu katika majimbo yaliyo na viwango vya mbu yakitajwa kusaidia katika kupunguza viwango hivyo. Tayari kwa mwaka huu, serikali kupitia ufadhili wa mpango wa rais wa Marekani wa malaria imegawa neti za mbu milioni 15 katika majimbo 22 kati ya 47 Kenya. Mbali na utumiaji wa neti, madaktari watafiti wamepongeza juhudi za shirika la WHO kuidhinisha chanjo dhidi ya malaria kwa watoto katika mataifa matatu Afrika, ikiwemo Kenya. Sam Akechi ni daktari na mtafiti kutoka shirika la KEMRI. sasa tunaona hii chanjo tukiongeza kwa hizi njia zingine ya kukinga malaria itaongeza zaidi bidii ya kupigana na malaria na tunafikiri tutaendelea kupunguza malaria na kupunguza kifo juu ya malaria. Sasa tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa WHO wakishirikiana na serikali ya Kenya, Ghana na Malawi wamekuwa wakiangalia hii vaksini, hii chanjo, na uh, kufika wakati huu watoto kushinda milioni moja wamepata hii dawa na imeonekana kuwa hii dawa inaweza kupunguza kupunguza kifo, inaweza kupunguza malaria kali, na pia haina madhara. Huku mbinu zilizoko ikiwemo kulala ndani ya neti ya mbu, kunyizia dawa katika mazalio ya mbu, kuzuia malaria hazijafanikiwa asilimia mia moja. Mradi wa Bohemia, yaani Broad One Health Endectocide ya kukabiliana na malaria Afrika, inanuia kutumia dawa ya ivermectin kupunguza malaria. Mradi huo wa majaribio wa kugawa vidonge vya ivermectin umefanyika katika jimbo la Kwale, moja ya majimbo yaliyoathirika zaidi na malaria. Ugavi huo wa vidonge vya ivermectin unafanyika ili kutathmini uwezo wa dawa hiyo kama uvumbuzi wa kukabiliana na malaria kwa kupunguza idadi ya mbu. Ivermectin ni dawa ambayo inajulikana kwa muda mrefu na imekuwa ikitumika kutibu magonjwa yaliyosahaulika katika jamii. Wakati wa Covid 19 pia kunao waliokuwa wakitumia kutibu korona, japo haikuwa imethibitishwa kisayansi kwamba inatibu korona. Daktari Mata Maia ni mtafiti mkuu kutoka shirika la utafiti la KEMRI Wellcome Trust, aliongoza utafiti huu. Tunajaribu kutafuta njia mpya ya kupunguza malaria, tukiongezea utumizi wa vyandarua ama neti na njia hii ikifaulu, itatusaidia kwa kiwango cha juu kupunguza idadi ya malaria katika nchi hii. Daktari Mata aniarifu kuwa walifikia takribani watu elfu ishirini waliojumuisha jinsia za kike na kiume, na kwa mtu kupewa vidonge hivyo alihitajika kuwa na uzito wa zaidi ya kilo kumi na tano. Tukisubiri matokeo ya majaribio haya, nilimuuliza Daktari Mata, je, ikiidhinishwa, watu wataacha kutumia neti za mbu? ni muhimu sana watu kuendelea kutumia vyandarua ama neti, lakini wakati mwingine mbu huuma mapema jioni, kabla watu hawajaenda kulala ama nje. Kwa hivyo wakati huo mbu wakiuma watu, wanaweza kuwaambukiza malaria. Ingawaje watu wanatumia neti ama vyandarua usiku, lakini wanaweza bado kuambukizwa malaria. Maafisa wa nyanjani katika utafiti huu walianza kwa hamasa na kuhusisha viongozi mashinani. Aidha, walizunguka nyumba hadi nyumba kusambaza vidonge vya ivermectin, na pia walikuwa wakifanya utafiti wa aina ya mbu wanaopatikana katika maeneo hayo. Trofena Onyango, mwanasayansi anayeshughulika na masuala ya jamii, aelezea namna kuhusisha kwa jamii kwa mradi huo ulirahisisha kazi yao. Tulipoanza mradi huu, tuliwahusisha, tulihusisha viongozi wote, kuanzia kwa kaunti hadi chini, wale viongozi wa jamii na pia tuliwahusisha wanajamii katika mradi huu. Kwa hivyo hatukuwa na shida yoyote, na watu hao walipokea mradi huu kwa furaha, kwa sababu tulihusisha serikali na tulihusisha kaunti katika kufanya mradi huu. Kwa hivyo hawakuwa na shida yoyote, kwa sababu hata uh, idara ya afya pia ilihusishwa katika mradi huu. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya ya leo, msimamizi alikuwa ni mimi mwelekezi Aida Isa kutoka Washington DC. Jina langu Harison Kamau na tumekuwa naye Patrick Nduimana, kwa pamoja tukisema kwa heri na kukutakia wakati mwema popote ulipo. inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Malengo ya Marekani katika Mashariki ya Kati ni pamoja na usalama wa Israeli, kupunguza mzozo kati ya Israeli na Iran, kurejea kwa mateka waliotekwa na Hamasi katika shambulio lao la kigaidi dhidi ya Israeli la Oktoba 7, na kusitishwa kwa muda kwa mapigano kati ya Israeli na Hamas ili msaada wa kibinadamu uweze kutiririka kwa uhuru zaidi kwa watu wanaoteseka huko Gaza. Malengo hayo ya mwisho, kurejea kwa mateka na kusitishwa kwa mapigano kuruhusu ongezeko linalohitajika la misaada ya kibinadamu kwa Gaza, yanaonekana yakiwa mbali sana, baada ya Hamasi kwa mara nyingine tena kukataa kukubaliana na pendekezo lililotolewa na wapatanishi wa Marekani, Misri na Qatar. Katika mkutano na waandishi wa habari, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Matthew Miller aliita Hamas kizingiti cha makubaliano hayo licha ya ukweli alisema kwamba itafanikisha mambo mengi ambayo viongozi wa Hamas wamedai hadharani katika taarifa za mara kwa mara kwamba wanajaribu kutimiza. Msemaji Mila alisema pendekezo jipya zaidi lilitoka kwa Marekani na Misri na Qatar kwenda kwa Israeli na kwa Hamas, na lilikuwa la maana sana. Alibainisha pia kwamba Israeli ilichukua hatua muhimu na kuwasilisha pendekezo hilo, lakini Hamasi ilikataa. Kama wangekubali pendekezo hilo, lingeruhusu li kusitishwa kwa mapigano mara moja huko Gaza kwa angalau wiki sita, hali ambayo ingewanufaisha watu wa Palestina wanaodai kuwawakilisha. Ingeruhusu pia kuendelea kwa uboreshaji wa utoaji wa usaidizi wa kibinadamu ambao tumeona katika wiki iliyopita na maboresho hayo yamekuwa makubwa na yanaendelea, lakini kama hakungekuwa na uhasama unaoendelea, Umoja wa Mataifa na washirika wengine wanaweza kufanya hata zaidi kupata usaidizi wa kibinadamu. Na jambo la msingi ni kwamba Hamas wanahitaji kukubali mpango huo na wanahitaji kueleza ulimwengu na watu wa Palestina ni kwa nini hawaukubali, kwa sababu ni Hamas ni Hamas hivi sasa ambao ndio kizingiti na kikwazo cha usitishaji wa vita huko Gaza, alisema msemaji Mila. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema mara kwa mara kwamba usalama wa kweli kwa Israeli na Wapalestina ni lazima ujumuishe njia ya taifa huru la Palestina, lakini kama waziri alivyosema mapema mwaka huu huko Davos, mzozo huo unaendelea kuongezeka na kwa kweli unahitaji maamuzi magumu na yenye changamoto kwa hali ilivyo sasa. Hamas, kwa kulikataa tena pendekezo la kusitisha mapigano, inaonyesha kwamba haina nia ya kufanya maamuzi hayo. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.