Ni saa 8 mchana katika studio za Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduimana. Watu 45 wamefariki katika mafuriko katika eneo la Mai Mahiu, katikati kati mwa Kenya baada ya bwawa kupasuka mapema Jumatatu, na idadi ya vifo inaweza kuongezeka, polisi walisema. Picha zilizochapishwa kwenye mitandao ya X na vyombo vya habari vya Kenya, shirika la msalaba mwekundu la Kenya na mamlaka ya barabara kuu zimeonyesha matukio ya baada ya mafuriko, miti iliyokatika na gari moja lilokwama kwenye magogo na matope mapema Jumatatu. Shirika la msalaba mwekundu la Kenya limesema liliwapeleka watu kadhaa kwenye kituo cha afya huko Mai Mahiu kutokana na mafuriko. Idadi ya vifo kutokana na mvua kubwa na mafuriko tangu mwezi uliyopita imefikia zaidi ya mia moja na arobaini. Wapiga kura nchini Togo Jumatatu wamewachagua wabunge baada ya marekebisho ya katiba yaliyoleta mgawanyiko ambapo wapinzani wamesema yanamruhusu rais Faure Nyasimbe kuongeza muda kwa familia yake kuendeleza miongo kadhaa ya kukaa na madarakani. Uchaguzi huo umefanyika baada ya wabunge mwezi uliopita kuidhinisha mageuzi yanayounda nafasi mpya waziri mkuu ambayo wapinzani wanaamini imewekwa kwa ajili ya kumnufaisha Rais Nyasimbe ili kuepuka ukomo wa mihula na kuendelea kukaa madarakani. Akiwa madarakani kwa karibu miaka ishirini, Nyasimbe alimrithi baba yake Nyasimbe Yadema, ambaye aliongoza kwa miongo minne kufuatia mapinduzi ya kijeshi katika taifa hili katika taifa hilo dogo la pwani ya Afrika Magharibi. Upigaji kura wa Jumatatu utawachagua wabunge mia moja kumi na tatu na kwa mara ya kwanza manaibu 179 wa mikoa kutoka wilaya tano za nchi ambao pamoja na madiwani wa manispaa watachagua baraza jipya la seneti. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Maafisa wa afya wa Palestina Jumatatu wamesema msururu wa mashambulizi ya anga ya Israeli ya usiku kucha yaliua Wapalestina 22 katika mji wa kusini mwa ukanda wa wa Gaza wa Rafa. Mashahidi na madaktari wamesema nyumba tatu za huko Rafa zimelengwa na mashambulizi hayo. Mji wa Rafa uliopo kwenye mpaka kati ya Gaza na Misri kwa sasa unahifadhi zaidi ya nusu ya wakazi wa Gaza, huku watu wakitafuta makazi, wakikimbia wakikimbia operesheni za jeshi la Israel zinazolenga kulitokomeza kundi la wanamgambo wa Hamas. Jeshi la Israeli Jumatatu limesema ndege zake za kivita zilifanya mashambulizi dhidi ya wanamgambo wa Hezbollah kusini mwa Lebanon. Maafisa wa Hamas walitarajiwa Misri Jumatatu kwa mazungumzo ya karibuni kuhusu pendekezo la sitisho la mapigano la Israel ambalo linajumuisha kusimamisha mapigano kwa kipindi cha wiki kadhaa na kuwaachilia mateka wanaoshikiliwa na Hamas huko Gaza. Rais wa Marekani Joe Biden na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu walizungumza kwa simu Jumapili kuhusu vita vya karibu miezi saba kati ya Israel na wanamgambo wa Hamas huko Gaza. Lakini White House haikutoa ishara kwamba sitisho la mapigano linakaribia. Waziri wa juu wa Scotland Humza Yusaf amejiuzulu Jumatatu, kabla ya kura ya kutokuwa na imani yu naye iliyokuwa na mkabili bungeni, baada ya kuvunja muungano na chama cha Green Party wiki iliyopita, kwa kushindwa kupata makubaliano ambayo yangeipa serikali yake uwezo wa kuongoza na mawaziri wengi. Katika mkutano wa waandishi wa habari Jumatatu, Yusaf alisema atajiuzulu kama kiongozi wa chama kinachounga mkono uhuru wa Scotland, SNP, mara tu atakapochaguliwa kiongozi mpya wa chama. Serikali ya muungano inayoongozwa na Yusaf ilikuwa hatarini wiki iliyopita alipovunja ushirika na chama cha Green juu ya tofauti kwenye maswala kadhaa ikiwemo malengo ya mabadiliko ya hali ya hewa. Alitangaza wiki iliyopita kwamba atapunguza malengo ya kupunguza uchafuzi wa gesi ya carbon pande hizo mbili zilitofautiana pia kuhusu marekebisho ya utambuzi wa jinsia. Na shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways, Jumatatu limesema litasitisha safari za ndege kuelekea mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Kinshasa, baada ya mamlaka ya kijeshi kushindwa kuwaachilia wafanyakazi wake inaowaziwia licha ya amri ya mahakama. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio, mnaendelea naye mwenzangu Kenneth Bwire katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduima nani na wageni nikiwatakia usiku mwema. Ndani tunaangazia mazungumzo ya kusitisha vita kati ya Israel na wanamgambo wa Hamas. Rais Jo Biden amezungumza na, na Benjamin Netanyahu. Blinken yupo mashariki ya kati, anarudi Jordan na Israel. Je, kuna matumaini ya vita kumalizika? Vilevile tutaangazia msururu wa makala kuhusu ufisadi hii leo tukiangazia Malawi. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa Washington DC, Marekani. Ujumbe wa wanamgambo wa Hamas wanatarajiwa Cairo, Misri, kwa mazungumzo yenye lengo la kusitisha vita katika ukanda wa Gaza. Wasimamizi wa mazungumzo wameimarisha juhudi za kutafuta makubaliano, huku Israeli ikijiandaa kwa mashambulizi dhidi ya mji wa Rafa. Mazungumzo yataangazia mapendekezo ya kusitisha mapigano yaliyowasilishwa na wanamgambo wa Hamas yaliyowasilishwa kutoka Qatar na Misri. Wataangazia pia majibu ya Israeli. Hakuna taarifa za ndani kuhusu yaliyomo katika mapendekezo hayo, lakini vyanzo vya habari vinasema kwamba mojawapo yatakayojadiliwa ni hatua ya Israeli kukubali kuachiliwa kwa mateka wasiozidi arobaini kutoka kwa Hamas na Israeli kuachiliwa Wapalestina wanaozuiliwa katika magereza ya Israeli. Hamas wanataka mashambulizi kukoma kabisa. Inaripotiwa pia kwamba Israeli inaruhusu watu kuingia na kutoka sehemu za kusini na kaskazini mwa Gaza na kuondoa baadhi ya wanajeshi wake kutoka Gaza. Rais wa Marekani Joe Biden alizungumza na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu jana Jumaapili, na White House imesema kwamba wawili hao waliangazia mazungumzo yenye lengo la kuachiliwa huru mateka wanaoshikiliwa na wanamgambo wa Hamas baada ya kushambulia Israeli Oktoba 7 mwaka 2023. Mazungumzo pia yaliangazia namna ya kuacha vita kabisa katika ukanda wa Gaza. Biden na Netanyahu vilevile walizungumzia namna ya kuruhusu msaada zaidi wa kibinadamu kuwafikia watu katika ukanda wa Gaza. Taarifa ya White House imesema kwamba Rais Biden amesisitiza kwamba msaada zaidi unastahili kuingia Gaza kwa ushirikiano na mashirika yasiyo ya kiserikali. White House imesema kwamba haiungi mkono operesheni ya kijeshi ya Israeli katika mji wa Rafa bila ya mpango mwafaka wa kibinadamu. Muda mfupi baada ya Biden kuzungumza na Netanyahu, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kwamba Waziri Anthony Blinken anaelekea hadi Jordan na ya kurudi Israel baada ya kuzuru Saudi Arabia. Katika ziara yake ya hivi punde mashariki ya kati, Blinken anaangazia namna ya kusitisha vita na mateka kuachiliwa huru. Jordan na Saudi Arabia zina ushawishi gani katika vita vya Gaza na kupatikana kwa amani kiasi kwamba Blinken imebidi aongeze safari zake mashariki ya kati. Mbona arudi Israel licha ya kwamba amekuwa huko mara kadhaa? Ni ujumbe gani ambayo Blinken anaongezea katika ziara yake mashariki ya kati, hasa Jordan na Saudi Arabia kuwa na ushawishi wa aina gani? Ibrahim Rahbi ni mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa, yupo Dar es Salaam, Tanzania. Kiuhalisia, kinachotafutwa ni ushawishi wa kuweza kuwashawishi Hamas kukubaliana na baadhi ya ma madai ambayo Israeli ameyawasilisha. Unajua, haya mazungumzo mara nyingi huwa yanakwama kwenye vifungu vitatu mpaka vinne. Uh, Hamas wanataka usitishaji kamili wa mapigano lakini wanataka kubakia kuwa watawala wa Gaza lakini pia uh, wanaangazia kuwa nani baada ya vita atakuwa pale. Ukija upande wa pili wa Israeli, wao uh, hawataki tena Hamas waendelee kuwepo Gaza, lakini kwenye sehemu ya usitishaji wa mapigano ya jumla, hapo napo enyewe hiyo inaleta mashaka, lakini ndani yake kuna vitu vingi ambavyo vinafatisha hiyo yote. Kwa nini inatokea hivi? Nadhani uh, siasa ya ndani ya Israel pia inahusika moja kwa moja kwenye hili swala kwa sababu muungano wa mrengo wa kulia ule ambao ni wa kizayuni sana. Unajua, serikali ya Israel iliyopo ni ina muungano wa mrengo wa kulia sasa. Uh, baadhi ya wa washirika au mawaziri ambayo wanahudumu kwenye serikali ya mrengo wa kulia Uh, hawataki swala linaloitwa usitishaji wa mapigano kuto, yani kutoingia Rafa, hilo hawalitaki. Sasa ni kama wameshikilia uzi mwembamba sana kwa uhai wa serikali ya Netanyahu. Sasa Netanyahu anashindwa wakati mwingine aamue afanye nini, nikubaliane na kusitisha mapigano ya moja kwa moja au niendelee kushikilia pale pale, ili serikali yangu iwe hai, kwa sababu wanamtishia kuwa makubaliano yoyote utayofanya na Hamas bila kuingia Rafaa itakuwa mwisho wa serikali yako. Sasa hapo kuwa ndani kuna vitu vingi mchanganyiko. Kwa hiyo kinachotafutwa hapa ni ushawishi, au nani anaweza kuwashawishi uh, Hamas wakubaliane na baadhi ya matakwa ambayo yatamnusuru serikali ya Israel isidondoke. Lakini wakati huo nani atawashawishi Israel wakubaliane na matakwa ya Hamas bila kuongeza machafuko? Afisa wa ngazi ya juu wa Hamas ameambia shirika la habari la Reuters kwamba wajumbe wa, wa kundi hilo watawasili Kairo kutoka Doha, Qatar, wakiongozwa na naibu wa Hamas katika ukanda wa Gaza, Halil Al Haya. Mazungumzo yatahusisha Hamas na wapatanishi kutoka Qatar na Misri, yataangazia majibu ya Israeli, namna ya kumaliza vita. Chanzo cha habari kimesema kwamba wanamgambo wa Hamas wana maswali kuhusu mapendekezo ya Israel ambayo yaliwasilishwa kwa kundi hilo Ijumaa wiki iliyopita. Rabi Hamas wana maswali ambayo huenda wapatanishi wakahitajika kutafuta Israeli kwa majibu pia. Baada ya hayo maswali ya Hamas, watakubaliana na yaliyomo au bado watasubiri majibu tena kutoka kwa Israel, ishara kwamba hakuna jawabu kwa sasa kitendo cha kuendelea kuvamia kupiga Rafaa na vitu vingine kunaenda kuhatarisha uhai wa mateka. Siku mbili zimepita, Hamas walitoa video ikiwaonyesha mateka wawili, kitu ambacho kiliamsha ile inaitwa mshtuko mkubwa ndani ya Israel, na ndio siku ambayo tumeshuhudia maandamano makubwa ya nchi nzima kuliko maandamano yote. Ambayo sasa waandamanaji wengi hawataki tena kitu kinaitwa vita, yaani wanaishinikiza serikali yao tu tusikie makubaliano na Hamas kuwa hatutaki tena vita, tunahitaji tu mateka wetu warudi na mmalize vita sasa. Yale makubaliano ambayo raia wanayataka kwa u, kwa wingi ndiyo yanayopingwa na washirika wa muungano wa serikali ya mrengo wa kulia kuwa hawataki kitu kama hicho. Wenyewe wako tayari kuvamia Rafah, hata wakifa hao mateka, lakini wao watimize kuwa tume tumewamaliza Hamas. Kwa hiyo hapa bado ndio unapoona ugumu haya ma mazungumzo, naweza nikayaona haya. Hawa viongozi watasafiri sana, wataenda Jordan, watarudi Saudia, wataenda Cairo, wataenda Qatar, watazunguka sana katika hiki kipindi kwa safari za kwenda Doha, kurudi Cairo, kwenda Amani Jordan na kurudi Saudi Arabia, watazunguka sana katika hiki kipindi, lakini mimi bado naona nafasi ndogo sana ya mazungumzo kufika mwafaka kwa sababu uh, mapendekezo ya pande zote mbili bado yamekaa mbali sana. Kama kungekuwa kuna uhakika anahakikishiwa Benjamin Netanyahu, baada ya haya mazungumzo na makubaliano, bado utaendelea kubaki kwenye nafasi yako ya kuwa waziri mkuu, tutakulinda kwa namna zote, nadhani ingekuwa imesha kuisha siku nyingi sana. Lakini anachopigania hivi sasa Benjamin Netanyahu pia ni nafasi yake ya waziri mkuu, kwa sababu hata yeye akiachia ile nafasi ya waziri mkuu, anaenda kukutana na vitu vigumu ya nchi chini ya utawala wako, kwa sababu unaona mkuu wa ujasusi kaisha tangaza kujiuzulu, wakati wao anamshinikiza wa na yeye ajiuzulu. Sasa yeye ha jiuzulu tu akakaa pembeni. Yeye anajiuzulu huku akifatishwa na kesi ambazo zinamwandama. Ndio anavyojikinga Netanyahu, kuhakikishiwa kwanza usalama wake hata baada ya kutoka kwa waziri mkuu. Vita vimeingia mwezi wa saba baada ya wanamgambo wa Hamas kushambulia Israel Oktoba saba na kuua watu elfu moja mia mbili kuteka nyara mia mbili hamsini na tatu, kulingana na hesabu ya Israel. Israel imeapa kumaliza kabisa kundi la Hamas ambalo linadhibiti ukanda wa Gaza. Kulingana na maafisa wa afya wa Gaza, operesheni ya kijeshi ya Israel imeua zaidi ya wapalestina elfu 34. Karibu watu milioni 2.3 wamekoseshwa makao. Mazungumzo yamekosa kupata suluhu hadi sasa kutokana na misimamo mikali kati ya Hamas na Israel. Israeli imesema itakubali kusitisha vita kwa siku chache, na kutaka mateka 130 wanaoaminiwa kushikiliwa na Hamas kuachiliwa huru na kwamba itaruhusu msaada wa kibinadamu kuingia Gaza. Israeli imesema kwamba haitaacha operesheni yake ya kijeshi hadi itakapotimiza malengo yake ya kumaliza kabisa kundi la wanamgambo la Hamas. Rahibi, hii misimamo mikali inaweza kulegezwa? Ni vigumu sana kulegeza kwa sababu hii, uh, hii vita imekaa uh, vigumu sana unajua, kuna uh, ambayo inaleta ugumu mara nyingi pia, ni ni uungwaji mkono hasa upande wa upande wa Marekani, lakini tumeona kuwa mashirika hata ya kimataifa uh, wasimamizi wa haki, tumeona mahakama ya ICJ ilitoa hukumu, lakini tuliona baraza la usalama pia lilipiga kura tunaona kila kitu kinachofanyika hakifanyi kazi kwa sababu uungwaji uh, mkono wa Marekani kwa Israeli ni sera ambayo kuwa ipo inabaki pale pale, licha ya kuwa uh, ukitazama Biden na Netanyahu si watu ambao wanawiva sana au wana, wanaelewana sana lakini uh, Biden anabaki kuwa tu Israeli ni mshirika wa Marekani. Kwa hiyo anatekeleza kile ambacho kiko kwenye sera za nchi, isipokuwa tu yeye na, na Biden, anash, anashindwa kuwajibisha zaidi. Sasa ikiwa kama bado Marekani anaungwaji mkono kwa Israel, bado tunaweza tukaona kuwa Israeli wana uwezo wa kuendelea kuingia na wakafanya lolote, kwa sababu wana uhakika kuwa, uh, kura ya veto ipo. Hata kama tutataka kuwajibishwa kwa kiwango kikubwa, itatumika kura ya kutulinda sisi. Lakini kingine kinafanya vile pia uh, Biden anakwenda kwenye uchaguzi wa Novemba uchaguzi ambao uh, pia unawapiga kura wengi wenye asili Wayahudi, wengi wanaishi Marekani, milioni sita wako Marekani. Kwahio kuna wapiga kura unaweza kawa zaidi ya kama milioni mbili au milioni tatu za Wayahudi ambao anazitegemea zile kura, na uchaguzi unaona kuwa uh, wa Marekani mara nyingi kati ya Trump na na Biden, hata uliopita tofauti ya kura ilikuwa chache sana kwao, zile kura unakuwa unazitegemea kwa kiwango kikubwa. Kura za jamii ya watu wa Asia, Waislamu waliokule pia na zenyewe anazitaka. Kwahio kuna wakati na yeye anashindwa akae upande gani ili aweze kutatua ili ili apate kote. Sasa hapa ndio ile inaingia asili ya ubinadamu kuwa anataka vitu vyote avipate kwa pamoja, anaogopa kipi atakachokipoteza kitamtoa kwenye nafasi yake. Kwa hiyo hapa ugumu wa hapa mashariki ya kati ndio unapoingia moja kwa moja, lakini na imani kuwa kama Marekani ataamua kumaliza kile anachokimaliza, kila kitu kitakwisha. Lakini Marekani anahangaika kuhakikisha kuwa anaweza kumaliza vita ya Israeli bila kuwakera Wayahudi. Hilo sasa nalo Wayahudi wa ndani na wa nje, nalo pia linamsumbua, kwa sababu kumekuwa na mchifuano wa vitu kama hivyo. Kwa hiyo upande wa pili ukiangalia, Hamas nao hawataki kuachia nafasi zao walizonazo, licha ya kuwa kumekuwa na mapendekezo kuwa hata baada ya vita wawalete Fataha watawale eneo lote lile. Israel hataki tena kuwaona kuwa Fataha wanakuja kutawala huku, isipokuwa wanataka sasa waweke vikosi vyao wenyewe, waendelee kukaa kama wanavyokaa kule ukingo wa magharibi. Hapa napo inaleta mvutano na Marekani na na washirika wa kikanda wa kimataifa, kuwa hawataki kuona hilo, kwa sababu washirika wanamshinikiza Marekani kuwa hilo lisitokee tena, ukaliaji au vikosi vya Israel vilishaondoka toka mwaka elfu mbili na sita huko Gaza, visirudi tena. Kwa hiyo kunakuwa na mambo mengi ambayo yanashindwa kufika wakati sasa, mpaka pale Marekani atapoamua tu, kuna wakati kuwa achague upande, atumie nguvu na kila kitu kimalizike. Waziri wa mambo ya nje wa Israeli alisema Jumamosi kwamba mpango wa kuanza operesheni ya kijeshi katika Rafa, ambapo zaidi ya Wapalestina milioni moja waliokosesha makao wanaishi kwa sasa, inaweza kusitishwa iwapo Hamas watakubali kuachilia huru mateka wanaowashikilia. Kuna mpasuko ndani ya muungano wa Israeli wa Netanyahu. Upande mmoja unataka operesheni katika Rafa kuendelea huku wengine wakitaka Israeli kufikia makubaliano namna ya kuachilia huru mateka. Waziri wa fedha mwenye msimamo mkali Bazalel Smotrich anataka Netanyahu kuendelea na msimamo wake wa kushambulia Rafa, na kwamba itakuwa fedheha kubwa sana na ishara ya Israeli kushindwa iwapo atafikia makubaliano na wanamgambo wa Hamas. Mwanachama wa baraza la vita la Israel Beni Gans ameandika ujumbe kwenye ukurasa wa X kwamba kuingia Rafa ni muhimu sana katika vita dhidi ya kundi la Hamas na kurudishwa kwa mateka ni jambo la dharura na umuhimu mkubwa. Umekuwa na msimamo tofauti wa mawaziri. Ukimsikia waziri wa, wa, wa fedha Bazalel na mwenzake wa waziri wa usalama wa taifa Itamar Beneger, wao uh, hawataki kabisa kile kinaitwa makubaliano ya kumaliza bila kuingia Rafaa, lakini uh, ukimsikia waziri ambaye yuko kwenye baraza la la vita Benny Gantz ambaye amehudumu mara kadhaa kama waziri wa nafasi tofauti tofauti, amesema naye pia kuwa itakuwa ni ku, yaani watakosa uhalali serikali ya Israeli ikiwa itashindwa kufikia makubaliano ya kutoa mateka kule, na, na na kumaliza hili basi, kama haitoamua hivyo maanake itakuwa i, i, imejiharibia yenyewe. Sasa unaona kuwa msimamo unagoma kwa sababu Uh, wakati wa, ukirudi nyuma kidogo tu hapa kama miaka miwili, kulikuwa kuna muungano wa serikali ambayo ilikuwa haina mrengo, ilikuwa ni serikali ya mirengo yote karibu ilikuwepo, mpaka vyama vya Waarabu vilikuwepo, wakati waziri mkuu akiwa Yair Lapid na mwenzake Naftali Bennett. Lakini kudondoka kwa ile serikali kukaleta muungano wa, wa, wa kulia ambao Netanyahu alikuwa anatafuta madaraka, akaungana na watu ambao hakuwahi kufikiria kuungana nao hapo awali, asingekubali baada ya wenzake kina Benny Gantz, wenye mirengo sawa na yeye walivyogoma kuungana naye sasa, ukiangalia ule muungano uliodondoka wa serikali ile ya muungano wa vyama vingi, ilikuwa ni serikali dhaifu yenye muungano dhaifu, vyama vichache. Yani, unaangalia wabunge mia na ishirini unamiliki wabunge sitini tu na kitu, na sitini na moja sitini na mbili Ukitazama hata hii serikali iliyopo hivi sasa, muungano wake ni muungano dhaifu pia, kwa sababu na enyewe iko kwenye muungano mdogo. Ndio maana unaona kuwa mawaziri hawa wa mrengo wa kulia kina Bazalel wanamtishia Netanyahu kuwa usipofanya tunavyotaka, tutaiangusha serikali, kwa sababu wanafahamu kuwa waziri yoyote mmoja kati yao akiondoa wabunge wake wanne tu, serikali haina uhalali, inadondoka. Sasa hapo ndio kunapokuwa ugumu sana. Lakini kama serikali ya Netanyahu ingekuwa na muungano mkubwa kama zamani alivyokuwa na miungano yao mikubwa, ina wabunge sabini, hata kama mmoja akitoa chama chake na wabunge wake wanne watatu, bado serikali inabaki kuwepo. Lakini sasa hivi tishio lolote la waziri yoyote akitoa wabunge wake, serikali inadondoka. Kile wanachokiongea ni halisi kuwa wanaweza kukifanya. Nchi za Magharibi ikiwemo Marekani, ambaye ni mshirika mkubwa wa karibu sana na Israeli, zinataka Israeli kujizuia katika kushambulia mji wa Rafa kwa hofu kwamba mashambulizi yatasababisha vifo vya raia wasiokuwa na hatia. Msemaji wa usalama wa kitaifa katika White House John Kirby amesema Jumapili kwamba Israeli ilikuwa imekubali kusikiliza mashaka ya Marekani kabla ya kuingia Rafa. Rais wa Palestina Mahamud Abbas akiwa Riadi katika mkutano wa kiuchumi amesema kwamba Marekani pekee ndiyo yenye uwezo wa kuizuia Israeli kushambulia Rafa. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, mwana mfalme Faisal bin Farhan bin Abdullah, amesema kwamba ni kwa masilahi ya kila mtu katika eneo hilo, masilahi ya Palestina, masilahi ya Israeli, masilahi ya ulimwengu kwa jumla hutafuta namna ya kumaliza mgogoro kati ya Israel na Hamas kabisa na usiwahi kutokea tena. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni Sauti ya Amerika VOA. Katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOA, namkaribisha Huba Abdi kutusimulia makala maalum kuhusiana na ufisadi hii leo, tukiangazia Malawi. Barabara mbovu na mashimo ni sehemu muhimu ya uzoefu wa kila siku mjini. Licha ya kuwa tishio kubwa kwa madereva na abiria wao, wanawakilisha moja ya vikwazo vikuu kwa maendeleo ya uchumi wa kijamii ya nchi. Hali ya sasa ya barabara inazidisha gharama kwa magari, muda wa usafiri na pia ni changamoto kwa mizigo inayobebwa. Kutokana na hali ya barabara kuwa mbaya, madereva wa magari huchukua saa tatu kusafiri kati ya Lilongwe na Kasungu, umbali ambao hapo awali humchukua mtu chini ya masaa mawili. Mchumi Betha Firi anasisitiza kwamba miundo mbinu ya barabara nchini imeathiri ukoaji wa uchumi. Iwapo tutakuwa na miundo mbinu bora ya barabara, kitakachofanyika ni kutakuwa na maendeleo ya kiuchumi na kijamii yanayoweza kustawi kwa urahisi zaidi, kwa sababu barabara zina uwezo wa kuchochea kiwango cha biashara, kufungua masoko mapya na kuvutia wawekezaji wapya. Mashirika ya uwajibikaji na uwazi yanabainisha dosari zilizopo katika mifumo ya ununuzi wa umma wanaotoa fursa ya utoaji hongo, kuruhusu makampuni ya ujenzi ambayo hayajahitimu kupata kandarasi kuu. Tuna kandarasi zinazotolewa kwa watu binafsi ambao hawana hata mashine moja wala kampuni. Tumeona pia miradi ya miundombinu isiyokidhi viwango kwa sababu kulikuwa na ushirikiano kati ya maafisa wa serikali na wakandarasi na kusababisha miradi mibovu ya miundombinu kutekelezwa. Katika kukabiliana na wasiwasi unaoongezeka kuhusu hali ya barabara nchini humo, Waziri wa Uchukuzi na Ujenzi Jacob Hara amewahakikishia wa Malawi kuhusu juhudi za kufanya marekebisho ya haraka. Kutokana na hali hii, mdhibiti wa sekta ya ujenzi, baraza la taifa la sekta ya ujenzi la Malawi NCIC, limejitahidi na kuweka usimamizi dhabiti kwenye miradi iliyopo poor... Kuna mazingira ambayo yanasababisha miundombinu kuwa duni, mojawapo ikiwa ni rushwa. Baadhi ya miradi imeshindwa kutekelezwa tangu ilipoanzishwa. Njia ambayo mradi ulitumika kuanzishwa, mradi tayari unashindwa wakati mwingine wanashindwa kufanya manunuzi. Mdhibiti wa sekta hiyo aidha ametoa amri za kusitisha miradi ya ujenzi ambayo imekiuka makubaliano ya kimkataba kwa mujibu wa sheria ya taifa ya sekta ya ujenzi. Wasafiri wanasema hatua wa za haraka zinahitajika kurekebisha miundo mbinu na kuhakikisha utekelezaji wa matarajio ya nchi Malawi inatazamia kuunda mfumo wa usafiri wa njia nyingi ifikapo mwaka elfu mbili sitini na tatu. Moja ya vipengele muhimu vya mpango huu ni kuwa na barabara zilizotunzwa vyema na zilizoboreshwa zinazounganisha maeneo ya mijini na vijijini. Tunaamini kwamba katika miaka michache ijayo, tutaona maendeleo hasa katika miradi mikubwa kama vile barabara ambayo haikuchukua miezi au hata mwaka kukamilika. Hii ni kwa sababu tumeshuhudia dhamira kubwa kutoka kwa serikali, sekta binafsi na washirika wa maendeleo. Ripoti ya kuhusu sekta miundo mbinu ya Benki ya Dunia ya mwaka 2023 inaonyesha kuwa Malawi inahitaji kuacha trilioni 1.5 sawia na dola milioni 8.6 kwa ajili ya miradi ya barabara ifikapo mwaka 2025 ili kuchochea ukuaji wa uchumi. Huba Abdi, VOA Washington. Makala hayo kuhusu ufisadi nchini Malawi yanakamilisha kwa undani. Mimi ni Kennes Bwire mwelekezi, amekuwa Aida Isa hadi wakati mwingine, endelea kusikiliza sauti ya Amerika VOA.