The hits kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Hujambo, msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza, anaitwa Mkamiti Kibayasi. Ni siku nyingine tena tunakukaribisha katika VOA Express. Leo hii basi ikiwa ni Mei sita mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne, ndani ya studio namba 15 siko peke yangu. Mimi naitwa Idi Ligongo, ikiwa ni Jumatatu ambayo E, hapa ina ukungu mzima mzito hapa Washington DC wenyewe anakuambia fog. Mm -hmm. E, tunakukaribisha na mimi popote pale ulipo e, eneo la Afrika Mashariki na Kati, hali inakwenda kuwa njema hasa e, kimbunga Idaya mara baada ya kuelezwa kwamba kimekwisha e, nguvu na kuondoka katika e, hali ambayo kwa kweli ilileta tafurani kubwa kuelekea mwishoni e, mwa juma japokuwa mvua bado zinaendelea kunyesha kama kawaida basi tutakuwa na burudani ya muziki kibao, hakuna matata kutoka kwake Mario. Lakini wakati tunasema hakuna matata, Idi Ligongo, unajua kwamba um, nikuulize hili swali mm -hmm. na unaweza ukanijibu, unaweza usinijibu vilevile, kwa sababu wasikilizaji wetu tayari wapo tayari kulizungumzia ndoa za kuandaliwa, hukutafutiwa. Zina mashiko kwako? Mi naweza <laughs> <laughs> nikasema kwamba kwa kweli ni kama vile kuuziwa mbuzi eh, kwenye gunia. Unaambia bwana, kwenye ili gunia ndani kuna mbuzi ehe. Uh -huh. Sasa je, sasaje? Wewe vipi, utanunua mbuzi huyo ama itakuwaje? Na ukinunua pengine kuna sungura hapo? <laughs> sasa <laughs> tusonge mbele. Swali la leo, dunia iliadhimisha siku ya wakunga Mei tano hapo Jumapili. Una utambuaje? Mchango wao tuna majibu lukuki, tutakusomea kadri ya muda utakavyoturuhusu. Lakini kwanza, moja kwa moja, hebu tuanzie katika swala hili la ndoa, maanake unajua tena ndoa <laughs> ndoa, <laughs> ndoa ni ndoano <laughs> He, ndoa ni ndoano. Na unajua vijana wa sasa hivi, kuna ile ndoa ya kuandaliwa au kutafutiwa, na ile ndoa ya kutafuta mpenzi ambaye anakuja kuwa mke au kutafuta mke moja kwa moja bila ya kupata ule muda wa kumchunguza mazuri na mabaya yake. Lakini zipi zina mashiko? Nao vijana wawili hapa katika laini ya simu, ambaye ni Khadija Jabir, yeye anatokea kule Dar es Salaam Tanzania na Miraji mwana Kibinda anatokea Morogoro, Tanzania. Tuanze na Miraji, kwa upande wako, ndoa za kuandaliwa kutafutiwa zina mashiko kwako? Mimi binafsi ni ukweli, huwa naziunga mkono sana hizi ndoa ambazo za kutafutiwa na wazazi. Kisa na maana kwangu, mkono mm -hmm. huwa naona na mifano mingi kwamba zinadumu kwa sababu wazazi kama wazazi wanavyozunguka, wanaangalia hata kwenye, kwenye zile familia ambazo zina malezi mazuri wengine wamejengwa kiimani, anajua mtoto wangu akikaana wa huyu basi hakutakuwa na shida wala hata hangaishwa. Lakini hizi ndoa za sasa hivi ambazo za kujichagulia wenyewe, ndio maana unakuta hazidumu sana, kwa sababu zina changamoto nyingi. Mtu amekutana siku moja, siku mbili, kumwangalia, wanatangaza ndoa, kumbe wako tofauti, labda inawezekana hata kwenye ma mazingira ya kiimani, yule si mtu waimani sana na wewe jinsi ulivyo, ni tofauti. Kwa hiyo ndoa hazidumu kutokana na mazingira haya. Asante. Mimi ni kijana lakini pia nina ndoa na nilipata ndoa muda mrefu kidogo, kama miaka kumi na mbili iliyopita, nikiwa mdogo zaidi. Kati ya kutafutiwa na ya kujitafutia mwenyewe mm-hmm. ipi ina mashiko zaidi? Mimi nadhani inategemeana. Zamani ilikuwa wazazi, familia au ndugu wanaamua kukutafutia partner wa kuishi naye kwa sababu tayari labda wanafahamu, uh, kijana anayetoka familia fulani wanaedhani anaweza akawa partner wako, ana tabia gani, amelelewa vipi. Na zipo ndoa ambazo zimedumu kwa miaka mingi uh, pamoja na kwamba watu walitafutiwa wenza, lakini upande mwingine pia uh, sasa hivi tunaona ya, hata hizi ambazo watu wanajitafutia wenyewe ndio zina changamoto wakati mwingine, mnakutana mna, kwa sababu mmependana mkaamua kuwa pamoja, hamjuani vizuri ak, zinakuwa zina changamoto za hapa na pale, ingawa pia upande mwingine zipo zinazodumu hizi za kujitafutia. Mimi kwanza, kiushauri wangu mi nafikiri kama vijana kama wananisikia kwa wakati huu, swala la ndoa ni swala zito sana, la mtu ambaye upo karibu naye maisha yako yote, atakuwa anakusaidia na wewe umsaidie. Sasa inatakiwa usikurupuke. Ikiwezekana kwa mfano, ni mzazi akamuona kijana yule anafaa, na wewe ni mtu ambaye mtajenga wote maisha, kufa na kuzikana, basi wazingatie sana wazazi wao washauri, ikiwezekana wale ambao wanatafutiwa waawe hao wow. Tofauti na kumwangalia mtu tu labda ni sura yake huku mitaani, lakini unakuta changamoto zake ni nyingi ya kwangu mimi nilijitafutia. Nadhani kwa dunia ya sasa hivi, kitu ambacho naweza kuwashauri vijana wenzangu, inapofika wakati wa kufanya maamuzi ya kuwa na mwenza wa kuishi naye, muhimu sana kujuana, kuona kama values zenu zinaendana, lakini pia kuona kama wote mna dira inayofanana lakini uh, pia kila mmoja ajue anaingia kwenye ndoa kama partner ambaye ana majukumu yake kwenye ile institution ya ndoa. Kwa hiyo si jambo la, la, la mtu mmoja. Ndoa haijengwi na mtu mmoja. Kwa hiyo nadhani kubwa zaidi ni kumjua mwenza wako, lakini na ni vizuri wakati mwingine pia uh, kupokea ushauri kutoka kwa wazazi na na walezi wanaotulea ambao wametutangulia na wameshakutana na, na, na, na, na mambo mengi kwenye ndoa. Shukrani sana Khadija Jabiri kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Hali kadhalika Miraji Mwana Kibinda kutoka Morogoro, eneo la Sabasaba kule nchini Tanzania. Pata kibao Mchuchu kutoka kwake Moko Genius akishirikiana na Ali Kiba. Basi ndiyo tunavyokwenda hivyo. Sasa Ali Kiba anakuambia po kompa kompa. E, mi naanza kuogopa tena <laughs> kwa nini? Najua naogopa e, bongo flavor ilikuwa imetekwa sana na mapiano. Sasa isiji nayo ikaanza kutekwa na kompa. Unajua, kompa ni miondoko ya miziki kutoka kule nchini Haiti. Mm -hmm. Sasa isije kuwa na wimbi la kompa, kompa nao linakuja, tusubiri. Sasa tukiwa bado tuko katika maswala yale yale ya nd ndoa. Mm -hmm. E, ndoa ndoano mm -hmm. Swali letu tuliuliza, ni sahihi kwa mtoto wa kike kuhama kutoka, kwa, kutoka makazi ya wazazi kabla ya kuolewa? Wow. Kuolewa, Rebeka Wakwaya anasemaje? Mm -hmm. Rebeka Wakwaya anasema kwamba inategemea nini kinachosukuma kuhama. Yaweza kuwa sababu za kitamaduni au hata sababu za kielimu ambapo mfano yupo chuoni na anaishi hostel. Bahame Bote anasema yeye anapatikana Ntobo Meatu, anasema inatofautiana na akili yake ikoje. Kuna wengine wanaenda kusaka mauokoto, wengine wanaenda kudanga. Ni akili tu ya mtu kutengana na wazazi kuna maneno mawili hapa ametumika, kama huyaelewelewi hapa, unaweza usielewe nini kinazungumziwa. Unajua maokoto mm -hmm, eh, ni kama vile ukiwa Kenya unavosema do <laughs> <laughs> maokoto ni mambo ya fedha <laughs> Eh, maokoto ni fedha, kama vile ukiwa Kenya unavosema do. Na kudanga sasa, mm -hmm, kudanga sasa unajua lakini ndio nataka unifahamishe. Kudanga ni watu ambao wanakwenda sehemu hasa wanawake wanakwenda labda sehemu za burudani baa, ama klabu ama sehemu zozote zile, lakini macho yao yako juu kuangalia, kuangalia, mwanaume yoyote ambaye yuko tayari kukusemesha tu, yani akisema ya tu, bibie hujambo, basi jamaa kaisha. <laughs> <laughs> Ndiyo, kudanga huko uh -huh. Sasa mimi naendelea naye huyu Jacob Masungu, anasema anatokea Kaimosi, Kenya. Ni muhimu kutambua kwamba maamuzi ya kuhama kutoka kwa makazi ya wazazi yanaweza kutofautiana kulingana na tamaduni, imani na mazingira ya kijamii. Katika baadhi ya tamaduni ni kawaida kwa wanawake kuendelea kuishi na familia zao hadi wanapoolewa, wakati katika tamaduni nyingine wanaweza kuhama mapema kwa sababu mbalimbali kama vile elimu au ajira. Kilicho muhimu ni kwamba uamuzi huo unafanywa kwa hiari na kwa kuzingatia mahitaji na matakwa ya mtu husika. Junior Frederick wa Dar es Salaam maeneo ya Ilala anasema ni sahihi, kwani licha ya ulimwengu wa kileo, nafasi ya mtoto wa kike kujitegemea inapaswa ianze pale anapohitimu elimu au kutimiza miaka ishirini bila kujali atakuwa na tabia gani, kwa sababu jukumu la kujitafutia sio la kijinsia kwa sasa. Hizo zilikuwa ni dhana za karne iliyopita. Mkamiti maoni ni mengi kwelikweli. Tuwashukuru Marco Nyanda ma hari bahari, Jafet Maembe wa Ugala Katavi, na wengine wote ambao walituandikia na katika swali letu hili. Basi moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Jeshi la Israel Leo Jumatatu limesema watu katika maeneo ya mashariki mwa mji wa Rafa wanapaswa kuelekea kwenye eneo ambalo jeshi limeliita eneo kubwa la kibinadamu ambalo linajumuisha Khan Yunis katika hatua ambayo inajiri kabla ya shambulizi lililopangwa la Israel huko Rafa, msemaji wa jeshi la IDF aliandika kwenye mtandao wa kijamii wa Kiarabu kwa Kiarabu akisema jeshi la Israel litachukua hatua kali dhidi ya taasisi za kigaidi huko Rafa na kwamba yeyote ambaye yuko katika eneo hilo atakuwa ameyaweka maisha yake hatarini. Israel inaandaa operesheni ya wigo mdogo huko Rafa, msemaji wa jeshi amesema. Inakadiriwa watu laki moja ndio wameombwa kuondoka katika eneo la Wananchi wa Chad Jumatatu wamepiga kura katika uchaguzi wenye lengo la kumaliza miaka mitatu ya utawala wa kijeshi lakini usi, uliosusiwa na wapinzani na wa kiongozi wa kijeshi Mahamat Idris Debi. Wataalamu ikiwa wanataka wataamua ikiwa wanataka kuongeza miongo mitatu ya utawala wa familia ya Debi katika nchi hiyo muhimu katika vita dhidi ya uasi wa wanajihadi katika eneo la jangwa la Sahel. Rais wa Marekani Joe Biden anakutana hii leo na mshirika mkuu wa Marekani katika Mashariki ya Kati, mfalme wa Jordan Abdullah wa pili huko White House, huku matarajio ya kufikia sitisho la mapigano huko Ghaza yakionekana kufifia, kundi la Hamas na maafisa wa Israel wakilaumiana kwa kukwama kwa mchakato huo. Jana Jumapili, Hamas walisisitiza ombi lao la kumaliza vita kwa kubadilishana na kuachiliwa huru kwa mateka, ombi linalotupiliwa mbali na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. mwanadiploma asi wa Jordan ameiambia shirika la habari la Reuters hii leo kwamba mkutano kati ya Biden na Mfalme Abdallah sio mkutano rasmi kati ya nchi mbili, bali ni mkutano wa faragha usio rasmi. Mashambulizi ya makombora ya Rusia usiku kucha dhidi ya miundombinu ya nishati yamesababisha kukatika kwa umeme katika mikoa ya Ukraini na Sumi na Kharkiv inayopakana na Rusia, wizara ya nishati ya Ukraini imesema Jumatatu. Basi unasikiliza VOA Express ya uh, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Uh, ni Otile Brown akiwa uh, na Femi 1 loving you, anakuambia mambo matamu kabisa hapa ndani ya studio uh, tukiwa nasonga mbele sasa, Mkamiti. mm -hmm. Unajua, tasnia ya filamu Afrika Mashariki inakuwa kama vile kimbunga Hidaya. Kuna wakati inakuja kwa kasi sana, alafu kama vile inapotea, inarudi. Sasa kikubwa ambacho kinaelezwa vilevile, moja kati ya mambo ambayo yamekuwa ni mjadala, unajua... mm. Kwanza papo kimbunga Hidaya mm. kinaleta athari kwa binadamu mm. Sasa sekta ya filamu nayo je? Ah, sekta ya filamu sidhani kama inaleta madhara kwa binadamu japokuwa kuna changamoto ambazo zinaweza zikaleta madhara kwa wale ambao wako ndani ya, unajua mi mdau wa hii sekta. Kwa hiyo mm -hmm. kuna mambo mengine yanaelewa elewa kidogo. Sasa hapa tunaye mzalishaji ama producer Willy Rumisha. E, kati ya mambo ambayo vijana wengi wanakumbana nayo ama changamoto katika kuingia katika tasnia hii ni maswala mengi labda ukitaka kuwa mtayarishaji ama mwongozaji, ukitaka kuwa vilevile mzalishaji, ukitaka kuwa msambazaji au mwigizaji mwenyewe, e, kuna changamoto za hapa na pale. Wili, hebu tueleze sasa kwa uzoefu wako wewe kama mtayarishaji wa filamu e, changamoto ambazo vijana wanapitia katika tasnia ni nini? Uh, kwanza asante. Um, changamoto kwa kweli ni uh, nyingi cha kwanza kwa mfano mtu ambao anaingia kwenye industry ya, ya, ya film kuhusu Tanzania. Cha kwanza ni kwa mfano, kama wewe unaingia unaenda wapi kwanza kuanza kufundisha hizi? Sawa, kuna mambo za shule, kuna wanafundisha hizi, labda wanafundisha mambo za art kwenye kwenye um, universities. But um, ukimaliza chuo unaenda wapi kuanza kufundisha mambo ya filamu industry in particular? mm -hmm. Tanzania hamna sehemu nyingi kwa kweli, mtu anaweza kuenda kufundisha uh, kwa, hivi kwa vitu kawaida um, kuna vitu ambazo zinaitwa workshop ni kama um, hawaoni kama zinatoke hawatokei. Okay, Tanzania in particular they, they normally happen uh, labda in Zanzibar when a, when kama kuna Zif, kama kuna kama like kuna kwa sababu the main hub ya watu wengi ku, kuonyesha filamu zao kwenye Zanzibar International Film Festival. Naam sasa, yeah, tuna, tuna, sasa wili wili, kuna suala lingine ambalo pia limekuwa likijitokeza. Ukiangalia mitandao mbalimbali mbali ya Instagram ya wasanii mbalimbali, kuna wengine wamekuwa wanasema kwamba kuna mazingira ambayo yapo kama ya rushwa. Kwa mfano, achilia mbali kufanya uh, filamu kwenda kwenye matamasha kama vile uh, nani uh, zifu ya Zanzibar ambayo umegusia hapo Uh, kuna wale ambao wanataka hmm, kuingia kucheza kwenye tamthilia ama wenyewe wanaisema series mbalimbali mbali. E, wanasema kuna wale ambao wanatayarisha wanaandaa uh, hadithi wanaoandaa miongozo ama script, kuna hali fulani ya, ya, ya rushwa inakuwepo hasa kwa watoto wa kike kwamba nyinyi mnao produce labda mnataka kuwa na nao katika mahusiano na ya kimapenzi ya wale ambao mko nao karibu na uhusiano wa kimapenzi ndio mnawapa nafasi ya juu. Hili uh, lipo kwa kiwa-kwa kiwango gani kwa hivi sasa? Labda uh, kwa hiyo um, kwa hivi <laughs> kama kuna filamu au documentary uh, mainly filamu, wanatoa tangazo. Shida ni sema ambao watu wanatoa tangazo ni social media na sio kama kila mtu ataweza kuangalia ile tangazo labda, wata kwa bahati tu mtu atashare, mtu ataforward, uh, but ni ngumu ya mtu kujua kabisa kama kuna hii shughuli inafanikiwa. So um, kuna ile, uh, lack of communicate, lack of forms of spreading awareness ambayo inaletea shida so, kwa mfano kama mtu anataka kuwa labda um, uh, msanii au anataka kufanya kazi chini kwenye kipindi cha director au producer inategemea kama ile nafasi ipo. Unajua kama mtu anatengeneza hizi vitu, hawana muda kuanza ku, kufundisha watu kwa sababu ukiingia mm, kwenye mambo za kutengeneza filamu no, au series sawa sawa, sio kazi, kazi ngumu, sio kazi ndogo, ni kazi cha ukweli, cha ukweli, na kazi ni ngumu hapo na. Na, wazi kufundisha mtu ile muda haipo uh, okay, sawa so, sawa wanamwambia watu njoo fanya usahili kama mm. unaweza kufanya, ujua, ina kama una bahati, kama kweli unaweza kuwa msanii uh, labda unaweza kupata Uh, sawa basi, sisi tukushukuru sana bwana Willi Rumisha kwa kueleza hayo. Willi Rumisha ni mtayarishaji wa filamu kutoka eh, kule nchini Tanzania ambaye alikuwa anaelezea changamoto mbalimbali mbali ambazo zina eh, kabili eh, tasnia hiyo kwa vijana hasa ambao wanataka kuingia uh, kwenye tasnia hiyo. Sasa twende tukapige ngoma hivi sasa. eh, huyu ni Mario e, kibao kinasumbua kweli kwenye TikTok huko, hakuna matata, hakuna matata. Namatata Mario ee, baba mpya kabisa, moja kati ya mababa wapya, kwa sababu mpenzi wake Paulo tumesikia kwamba amejifungua ee, juma lililopita mm -hmm. Ee, basi ndo kama huna hiyo habari, habari ndo hiyo hiyo Komtani ee, <laughs> <yu> <laughs> sasa Bi, Mkamiti, tunaelekea wapi? <laughs> Kwenye masuala ya ushauri kwa vijana mm -hmm vijana ambao ni wakimbizi, sio kijana tu ambaye yule anayo makazi tu ya kudumu, kijana mkimbizi mm. Mwenzetu BMJ Mridhi amezungumza na mwanaharakati wa kutetea haki za wasichana Safia Sharif. Anawashauri vijana wanaoishi katika kambi za wakimbizi kuunda vikundi ambavyo vitawapa nguvu katika kutetea maslahi yao kama wasichana. Pamoja na hayo, anazitaka pia au anatoa wito kwa mamlaka katika nchi za Afrika Mashariki zinazowapa hifadhi wakimbizi kubuni sera pamoja na sheria ambazo ni rafiki kwa wakimbizi ili kuimarisha hali yao ya kimaisha. Kwa majina anaitwa Safia Sharif. Uh, mimi ni mwenyekiti wa Pkenya Organization, organization yenye inahusiana na mambo ya wasichana, na ni uzuni kuona wakimbizi wakiwa kwa kwa hizi situation because sio kupenda kwao kuwa kwa hiyo situation. Ningeomba wasi, wasikate tamaa, lakini wenyewe kwa wenyewe washikane, watengeneze kikundi chenye itawasaidia na waone nini waone, njia yenye wanaweza sema chenye inawasumbua, wakipata fursa yoyote, aidha kwa organization inakuja kuwatembelea ama kwa situation yoyote, na waone ni situation yenye ita, itapita itakuwa ya maisha, na wasiachilie ya maisha yao tu, hivyo waseme sasa tumekimbia tuko penye hatujui, wacha tuachilie maisha yetu. Hivyo waendelee kuvumilia kwa situation yenye wako ndani, na wasaidiane kulinda, kulinda one another mm. Serikali ingeweza kama ingeweza kusaidia kama ni umri yenye watoto wanaweza enda shule kwa shule ya serikali shule zote, wangesema hii shule, wacha tualokete tu watoto ishirini ama kumi, waende shule hii, in shule ingine pia tualokete tu watoto wengine ishirini waende, ndo watoto wasikae nyumbani tu wenye wako umri mdogo wakae tu bila kufanya chochote, because muda ya kusoma pia inaenda na watapoteza muda yao na labda nchi yao itakuwa na na peace na kama wamefikisha na wamemaliza shule yao, wataendelea kuwa na, kuendelea na maisha yao, ama kama kuna te, college technology penye wanaweza jifundisha vitu vya mkono. Serikali sheria nyingi zinaweza badilisha kusaidia wenye wako kwa shida. Na watoto ni watoto kama watoto wengine, na wamejipata katika hii shida. Ni kweli, ni wakati wengine wakimbizi wanakuja wanafanya vitu yenye inaadharisha maisha ya wenyeji. Kuna njia nyingi yenye tunaweza fanya system work kuhakikisha aa, watoto wameingia shule ama wako kwa colleges, vitu ya kujifundisha pu, eh, anajua vitu ya mkono college ya, si ile college ya certificate, but at least wanaweza pata kutengeneza vitu ili wanaweza mkono yao isikae bure, inaweza fanya kitu. Asante sana Safia Sherif kutoka huko Kenya kwa ushauri wako huo kwa vijana. Na sasa tuangalie basi kwenye lile swali la leo. Dunia imeadhimisha uh, Mei tano, siku ya wakunga. Unautambuaje mchango wao? Elise Ndaishimie ye anasema mchango wa wakunga hauna kifani, kwani wanasaidia katika mapokezi ya maisha mapya yanayokuja, ila nichukue fursa kuwa nasihi wakunga wabaya wanaouza watoto kwa kumbadilishia mzazi mtoto wake. Kwa mfano, anayejifungua kichanga wa kiume mnakuta um, amepewa kichanga wa kike, kumbe mtoto wake ameuzwa kwa familia nyingine inayohitaji jinsia tofauti. Kandi Kathbet yeye anasema kwamba itoshe kusema nawashukuru sana kwa mara zote kwa kuwa nami hadi kuleta viumbe duniani. Mungu awajalie uzima na afya njema na hekma zaidi. Timoth Ngaira anasema anapatikana Kitale, Kenya, anasema kusema kweli, wakunga wamekuwa wenye msaada mkubwa, hasa nyakati za hapo nyuma ambapo hapakuwa na teknolojia kama nyakati hizi za leo. Abu Eiman anasema kwenye hii dunia kuna sisi watu wenye akili zetu timamu kabisa, hatuhusiki na mambo ya hovyo, kwa hivyo Eh, hayo maadhimisho ni ya vuta bange na sio ya dunia. Muda na unakwenda. Shukran Kayuni Rashid, Jacob Masungo, Mkiwa Juma, Raymond Moshi, Nyanda Mayaala kwa mchango wenu katika VOA Express siku ya leo. Tunakuacha na kibao Mchuchu. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Idi Ligongo upande wa pili. Aida Isa ndiyo ameongoza matangazo haya kukufikia hapo ulipo. Mchuchu. Kwa heri kwa sasa.