Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC na kukaribisha kwa matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumanne Mei 7 mwaka 2024. Matangazo kama ulivyosikia ni ya Kumekucha Afrika. Mimi naitwa BMJ Muridhi, na mimi ni Sunday Shomari. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika ya Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Dodoma FM, Chuchu Redio kule Zanzibar, Redio Manyema namba a kule Kindu, Redio Jambo Isiro, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Redio Mitume kule Kitale, Sasa Redio pale Bungoma Kenya, na UBC Redio kule Uganda kati ya nyingine. Pia tunapatikana kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Katika e matangazo yetu hii leo, tutakuletea makala maalum kuhusu ufisadi barani Afrika hii leo tukiangazia Nigeria. Lakini kabla ya hapo, pia tutakuletea ripoti kuhusu wasiwasi kuendelea kutanda katika ukanda wa Gaza licha ya wanamgambo wa Hamasi kusema Jumatatu kwamba wanakubali pendekezo la makubaliano ya kusitisha mapigano. Wachambuzi wanasema ni kwa nini. Maswali zaidi yameibuka baada ya kundi hilo kusema hivyo lile jibu la wao kukubali pendekezo la Qatar na Egypt lilikuwa ni jambo la kushtuka kwa Marekani na na Israeli, alikuwa wao kulitegemea na nafikiri yale kusema kwamba mpira uko kwenye uwanja wa Hamas ni wao kuamua, ilikuwa ni maneno tu ya kisiasa, lakini si maneno ambayo yalikuwa ni ya kidhati. Na katika taarifa nyingine, mahakama nchini Malawi yatupilia mbali mashitaka ya rushwa dhidi ya makamu rais wa nchi hiyo Salus Klaus Chilima. Ni vidokezo tu vya yale utakayasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington, na kabla hatujasikiliza habari kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa na Sandi Shomari. Katika habari za dunia, wafanyakazi wawili wa shirika la ndege la Kenya Airways walikuwa wakishikiliwa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwishoni mwa mwezi wa Aprili wameachiliwa huru. Afisa mkuu wa wizara mambu ya mambo ya nje ya Kenya na afisa mkuu mtendaji wa shirika hilo walisema Jumatatu safari za ndege za shirika hilo kwenda Kongo ambazo zilikuwa zimesitishwa mwishoni mwa Aprili sasa zitaanza tena. Afisa mkuu mtendaji Alan Kidavuka alisema katika taarifa yake idara ya upelelezi ya kijeshi ya Congo iliyoshikilia wafanyakazi wawili wa shirika hilo la ndege Aprili 19 kwa madai ya kukosa nyaraka za forodha kwenye baadhi ya mizigo ya thamani. Kampuni hiyo ilisema haikumiliki shehena hiyo kwa sababu karatasi za msafirishaji hazikukamilika. Wawili hao walikamatwa licha ya agizo la mahakama la kutaka waachiliwe huru, jambo ambalo lilifanya shirika hilo la ndege kusitisha safari zake, likisema kukamatwa kwa wafanyakazi hao kulifanya iwe vigumu kwa shirika hilo kuhudumia safari za ndege. Mmoja wa wafanyakazi hawa alikuwa mkenya na mwingine raia wa Congo. Juhudi za uokoaji zinaendelea baada ya watu wawili kuuawa na darazeni wengine wamenaswa baada ya jengo kubwa la ghorofa lilikuwa likijengwa kuporomoka katika mji wa George wa afrika ya kusini. Mamlaka ilisema Jumatatu watu wapatao ishirini na mbili waliokolewa kutoka eneo hilo na kupelekwa hospitali. Manispaa ya George, mji wa pwani mashariki mwa Cape Town, ilisema katika taarifa. Waziri mkuu wa Western Cape Alan Winde alisema wawili kati waliotolewa wamefariki dunia, huku wengine 53 wakisalia wamenaswa chini ya vifusi. Picha za CCTV zilizopatikana na Reuters zilionyesha wingu la vumbi wakati jengo hilo lilipoporomoka Jumatatu alasiri na takriban wahamiaji 107 wakiwemo wanawake na watoto wameachiliwa kutoka kizuizini katika mji ulioko kusini mashariki mwa Libya, msemaji wa kikosi cha usalama alisema siku ya Jumatatu. BMJ Mridhi anaarifu zaidi. Walidi Alorafi, msemaji wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai CID mjini Bengazi, alisema, kulingana na baadhi ya wahamiaji, walizuiliwa kama mateka kwa hadi miezi saba na walitaka kwenda Ulaya wahamiaji hao wanatoka mataifa mbalimbali mbali kusini mwa jangwa la Sahara lakini haswa kutoka Somalia. Alorafi alisema, tulivamia maficho yao katikati mwa jiji la Kufra jana usiku na tukapata wahamiaji haramu wakiwemo wanawake, watoto na wazee ambao wengine wana alama za mateso na risasi. Alorafi alisema wahamiaji hao wote wamekabidhiwa kwa mawakala wa uhamiaji haramu kwa ajili ya kukamilisha baadhi ya taratibu Arorafi aliongeza. Idara ya CID ilichapisha picha za video za kikosi chao kikibomoa nyumba walimozuiliwa wahamiaji hao. Kanda zingine za video pamoja na picha za uhamiaji zilionekana wakiwa na alama za mateso kwenye miili yao. Libya imekuwa njia ya kupitia kwa wahamiaji wanaokimbia migogoro na umaskini kuelekea Ulaya kupitia njia hatari ya kuvuka jangwa na hatimaye bahari ya Mediterranean, kufuatia kupinduliwa kwa mama Gadafi katika uasi ulioungwa mkono na NATO mwaka elfu mbili kumi na moja. Mwezi Machi mwaka huu, shirika la kimataifa la uhamiaji lilisema kwamba takriban miili 65 ya uhamiaji iligunduliwa katika kaburi la pamoja kusini magharibi mwa mji wa Libya na maafisa wa CID. naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Chad ilituma darazeni ya vikosi vya usalama katika mji mkuu huku ukiwa na mvutano unaoongezeka siku ya Jumatatu wakati vituo vya kupigia kura vilipofungwa na hesabu ya kura kuanza katika uchaguzi wa kwanza wa rais katika eneo la Sahel barani Afrika tangu wimbi la mapinduzi. Wanajeshi na polisi wa kutuliza ghasia walishika doria barabarani pamoja na takriban magari thelathini ya kivita na mengine ya kijeshi katika vitongoji vya upinzani vya kusini mwa mji mkuu Njemena. Hii ni kulingana na waandishi wa habari wa Reuters. Barabara ambazo kwa kawaida zilikuwa na shughuli nyingi katika saa za mwisho za upigaji kura zilikuwa kimya. Takriban mpiga kura mmoja aliuawa katika mji wa pili kwa ukubwa katika nchi hiyo ya Afrika ya Kati, Mundu, kusini mwa Njamena, baada ya watu wenye silaha wasiojulikana kufyatua risasi katika kituo cha kupigia kura. Mahakama nchini Malawi imetupilia mbali mashtaka ya rushwa dhidi ya makamu wa rais wa nchi hiyo Silus Klaus Chilima na kuondoa kikwazo cha kisheria kuhusu uwezekano wake wa kugombea katika uchaguzi wa urais mwaka ujao. Chilima alikamatwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kwa tuhuma za ufisadi baada ya shirika la kudhibiti rushwa nchini humo kudai kuwa alizawadiwa kwa kuzisaidia kampuni za Xavier Limited na Malashite FZE zilizounganishwa na mfanyabiashara Mwingereza zunit Satar kupewa kandarasi na serikali ya Malawi. Chilima na Satar wote walikanusha kuwa na makosa yoyote. Katika notisi ilionekana na Reuters, jaji Redson Kapindu alisema uamuzi wa kufutia mashtaka ni baada ya mkurugenzi wa mashtaka DPP kuwasilisha notisi ya kesi hiyo kusitishwa. Nasafiri na Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Viongozi wa Israeli wameidhinisha operesheni ya kijeshi katika mji wa Rafa ulio katika ukanda wa Gaza na vikosi vya Israeli, maafisa walisema Jumatatu. Na hayo yamejiri saa chache baada ya kundi la wanamgambo la Hamasi kutangaza kwamba limekubali pendekezo la kusitisha mapigano lililosimamiwa na Misri na Qatar. Kuhusu hilo nimezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Amini Mwidau akiwa mjini Toronto, Kanada, na nikaanza kwa kumuuliza anadhani ni kwa nini Israeli inaendelea na mpango wake wa mashambulizi huko Rafa licha ya ha Hamasi kusema kwamba wanakubali pendekezo la sitisho la mapigano kama tunavyojua kwamba serikali ya Netanyahu ina ufuasi mkubwa wa watu wenye mrengo wa siasa kali za upande wa kulia, na hao ndio ndio wenye kumwezesha yeye kuendelea na utawala katika serikali yake, na wao wamesisitiza ya kwamba vita vya, vya Gaza lazima viendelee mpaka vipate hatima yake ya mwisho kama walivyokuwa wamepanga moja ya masuala ambayo alikuwa na utata pale ni kwamba Hamasi wali katika mapendekezo hayo pia inaelezwa kwamba walikuwa wamekubali, lakini hawakuwa wametaja suala moja ya maswala nyeti ambalo lilikuwa ni kuhusu kuwaachilia mateka waliochukuliwa siku ile ya Oktoba saba. E, unaona hili litaelekea wapi sasa? yale ambayo kwamba yatatiliwa mkazo katika masaa ishirini na nne yanayokuja na nchi hizi tatu, kwa upande wa Hamas na vile vile kwa upande wa Israeli ndio utakapoamua hatima ya vita hivi vitakwenda namna gani. Wiki mbili tatu hivi zimepita, gumzo limekuwa kwamba ni Hamas ambao hawajakubali eh, pendekezo na kwamba vita vingesitishwa, na hata Marekani imekuwa ikizungumza hilo eh, kwamba uh, the boys in your court wanawambia hawa Hamas lakini, wakati sasa Jumatatu wamesema kwamba wamekubali. Watu walifikiri kwamba e, labda hapa pangetoka moshi mweupe, lakini ni siku ambayo pia takriban watu elfu mia moja waliambiwa waondoke katika maeneo yaliyo ya mashariki mwa mji wa Rafa kwenda katika maeneo ambayo yanasemekana yametengwa rasmi, e, kwa a, kutoa misaada ya kibinadamu. Uh, sijui hapa kwa nini kuna mambo ambayo yanakinzana hapa, ni kama kuna kutokuaminiana. Kwa kifupi, nafikiri kikubwa zaidi ni kwamba Marekani na na Israeli hawakutegemea kwamba Hamas watakubaliana na na proposal ya aina yoyote, ama kusitisha kwa vita kwa aina yoyote ambayo kumependekezwa na zile nchi zinazojaribu zinazo kutafuta suluhu katika masuala haya. Kwa hiyo lile jibu la wao kukubali pendekezo la Qatar na Egypt lilikuwa ni jambo la kushtuka kwa Marekani na na Israeli alikuwa wao kulitegemea. Na nafikiri yale kusema kwamba mpira uko kwenye uwanja wa Hamas ni wao kuamua ilikuwa ni maneno tu ya kisiasa, lakini si maneno ambayo yalikuwa ni ya kidhati. Ni katika hali ya kupimana nguvu na kujaribu kupata kupata fursa kubwa zaidi ya ya ya ya, ya makubaliano baina yao watu wawili, ndio pengine labda Israeli wakawa watia presha ya kupita kiasi katika masaa haya ambayo yamefuatia yame, yame kukubali kwa kwa, ceasefire, kwa Hamas, lakini nafikiri katika hayo masaa ishirini na nne kwa maana kama tunavyojua mkurugenzi wa, wa kitengo cha cha cha CIA cha Marekani kwa wakati wa sasa yuko katika sehemu ile na iwashughulika karibu sana katika kujaribu kwa kupata utatuzi wa hili swala. Kwa hiyo nafikiri katika masaa ishirini na nne tutajua kweli, uh, uhakika wa haya mambo unaendelea namna gani. Shukran sana Amin Mwidao kuzungumza nasi kwa leo. Asante ndugu BMJ. unasafiri na Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tuendelee sasa na habari za dunia. Ripoti kuhusu moto wa jengo lilosababisha vifo vya watu 76 nchini Afrika ya Kusini mwaka jana imehitimisha kuwa mamlaka za jiji hilo zinapaswa kuwajibika kwa sababu walikuwa wanafahamu matatizo makubwa ya kiusalama katika jengo hilo la ghorofa lililokuwa katika hali mbaya takriban miaka minne kabla ya moto huo. Moto wa usiku katika jengo la ghorofa tano katikati mwa jiji la Johannesburg Agosti 31 ulikuwa moja, mojawapo ya majengo majanga mabaya zaidi nchini Afrika ya Kusini. Takriban watoto kumi na wawili walikuwa miongoni mwa waliofariki dunia na wengine 86 walijeruhiwa huku wengine wakilazimika kuruka madirishani ili kuepuka moto huo. Wengine walisema waliwatupa watoto wadogo nje ya madirisha yao kwa matumaini kwamba wangeokolewa na watu walio chini ya jengo. Wengi wa waathirika waliungua kiasi cha kuto kutambulika baada ya kukwama kwenye jengo hilo lililojaa watu, na ilichukua wiki kadhaa maafisa kutambua miili yao kwa kutumia vipimo vya DNA. na kukamatwa kwa mwandishi wa habari wa Nigeria wiki iliyopita kumesababisha ukosoaji wa kuongezeka kuzorota kwa uhuru wa vyombo vya habari katika nchi hiyo. Daniel Ojuku anayefanya kazi ya taasisi ya uandishi wa habari za uchunguzi alipotea siku ya Jumatano iliyopita katika kitovu cha uchumi cha nchi hiyo, Lagos. Familia yake na mwajiri waligundua Ijumaa kwamba aliwekwa kizuizini katika kituo cha polisi kwa madai ya kukiuka sheria ya uhalifu wa mtandao nchini humo ambayo mara nyingi ilikosolewa kama chombo cha kudhibiti kukamatwa kwa Ujuku ambaye baadaye alihamishiwa katika mji mkuu wa Nigeria wa Abuja kunafuatia ripoti yake kuhusu madai ya matumizi mabaya ya fedha ya zaidi ya naira milioni 147, inayohusisha afisa mkuu wa serikali, kulingana na mwajiri wake taasisi hiyo ya habari. Salam Matangazo ya Kumekucha Afrika, msikilizaji, yanakujia kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC. Sande, tuende wapi sasa hivi? Bila shaka BMJ, kama tunavyosikia kwenye taarifa za habari, tunaelekea huko kwenye zoezi la upigaji kura wa rais nchini Chad ambao walicheleweshwa kwa muda mrefu nchini humo, ambao umefuatia miaka mitatu ya utawala wa kijeshi ilimalizika Jumatatu jioni. Wachambuzi wanasema kwamba rais wa mpito Mahamat Deby Itno anatarajiwa kupata ushindi. Sasa BMJ Mridhi ametusomea ripoti hiyo. Wachad wanasubiri matokeo ya uchaguzi huo wa Jumatatu katika nchi iliyo kwenye ukanda unaoendelea kushuhudia utawala wa kijeshi kufuatia mapinduzi ya mara kwa mara. Itno aliingia mamlakani mwaka 2021 baada ya baba yake ambaye alikuwa madarakani kwa zaidi ya miaka 30 kuuawa akipambana na waasi nchini humo. Serikali ya Itno iliongeza muda wa mpito wa miezi 18 kwa miaka miwili zaidi, hatua ambayo ilizua maandamano kote nchini baadhi ya wapiga kura waliambia Sauti ya Amerika kwamba wananchi walikuwa na hamu ya kuwa na mabadiliko na kutaja uchaguzi wa Jumatatu kama uliovutia wapiga kura wengi kuliko chaguzi za miaka ya nyuma. Wagombea kumi, akiwemo mwanamke mmoja, wanashindania nafasi ya rais. Mmoja wa washiriki wakuu katika kinyang'anyiro hicho alikuwa ni Success Masra, kiongozi wa zamani wa upinzani ambaye alirejea kutoka uhamishoni kuhudumu kama waziri mkuu mwezi Januari mwaka huu. Kura zinaendelea kuhisabiwa katika vituo mbalimbali mbali na matokeo ya awali yatatangazwa Mei 21. Ikiwa hakuna mgombeaji atakayeshinda moja kwa moja, duru ya pili ya upigaji kura itafanyika hapo tarehe tano mwezi Juni. yemba, yemba, yemba. For for your love, my my a And I'm for... oh wakishirikiana na Cairo World Mr. Tizi unamjua. Sandy Shomari bila shaka anaangusha kitu hicho, anasema tempa, anasikia na ngoma inateremka safi sana, ngoma inateremka vizuri sana BMJ Muridhi amekuwa hakika itabidi tukae nao hawa watu wawili tuweze kuzungumzana, oh, kwenye vipindi vyetu vijavyo bila shaka. Lakini kwa sasa, sasa tunaenda tu, tuangalie maswala kuhusu ufisadi. Na katika makala yetu maalum hii leo kuhusiana na ufisadi barani Afrika, sekta ya benki nchini Nigeria inahusika kwa asilimia sabini katika uhalifu wa kifedha na ubadhirifu unaofanywa nchini humo, kulingana na taasisi ya kupambana na ufisadi, the Economic and Financial Crimes Commission, EFCC. Taasisi hiyo ilifanya tathmini hiyo wakati wa mkutano wa mwezi Machi mwaka huu. Na kila mwaka wa Nigeria wanaripoti kwa mamlaka maelfu ya kesi za ulaghai. Kwa mfano mwaka 2021, kwa mfano E, karibu kesi 1140, ziliripotiwa kiwango cha juu katika miaka minne, kulingana na ECC. Timothy Obiezu anaripoti kutoka Abuja na Patrick Ndwimana anaarifu zaidi. Tarehe 4 Aprili mwaka 2021, Uche Ohiri alipata taarifa kuhusu mpango wa biashara ya kilimo ambao ulikuwa tayari kulipa hadi asilimia 30 ya riba kwa uwekezaji katika miezi minne. Alichukua fursa hiyo na kuwekeza dola 550, lakini ilikuwa ulaghai. Kampuni hiyo ilifunga kazi muda mfupi baada ya mwanzilishi wake kutoweka. Nilijaribu kuingia kwenye mtandao, nilifanikiwa, niliona mfuko, niliona riba, lakini sikuweza kufanya chochote. Kama Ohiri, mamia ya wawekezaji ambao walipoteza pesa zao waliiripoti kampuni hiyo kwa polisi, lakini waligundua kupitia ripoti za habari kwamba kampuni hiyo hiyo ilikuwa imeshtakiwa kwa ulahai wa mkopo wa benki wa dola elfu sabini pamoja na maafisa wa benki mafisadi. Benki husika ilikanusha kufanya makosa yoyote, na kampuni hiyo ilikuwa mzaha mwanzoni kwangu, kwa sababu haijawahi kunitokea. Watu kama nyinyi mnaweza kunitania, lakini kwa bahati mbaya haikuwa mzaha. Ulahai umeongezeka katika mfumo wa kifedha nchini Nigeria. Taasisi za Nigeria zilipoteza dola milioni mia mbili na moja kutokana na ulahai tangu mwaka 2020 kulingana na kituo cha mafunzo cha taasisi za kifedha, shirika la utafiti na utetezi. Wataalamu wanasema kuongezeka kwa mfumo wa malipo kwa njia ya kielektroniki na vigezo vya chini vya uthibitishaji kunafanya walengwa wa ndani kuwa hatarini zaidi kwa ulahai, na kwamba taasisi za kifedha mara nyingi haziwezi kuchunguza kwa kina masuala ya ulahai wa fedha kutokana na mfumo duni wa kushirikiana taarifa na ukosefu wa uratibu. The system is designed in such a way, mfumo huu umeundwa kwa njia ambayo juhudi zake kushughulikia ufisadi siyo za uhakika. Tunahitaji uimarishaji wa kimuundo, uimarishaji wa kitaasisi na mchakato kuhakikisha kwamba njia yoyote ya ufisadi inazibwa. Kampuni ya ushauri ya KPMG inasema ni asilimia 30 pekee ya benki za Nigeria ambazo zimetekeleza kikamilifu hatua za kukabiliana na ulaghai zinaruhusu uthibitishaji wa lazima wa utambulisho wa wateja kabla ya kufungua akaunti. Mwaka 2021 benki kuu iliwaomba wateja wa benki kuripoti malipo yasiyoidhinishwa kwa dawati lake la ulinzi wa wateja. Mwaka jana, rais Bola Tinubu alianzisha kampeni ya kupambana na ufisadi na kutoa wito wa kuungwa mkono. Mwezi Januari, tume huru ya kukabiliana na ufisadi nchini Nigeria, ICPPC na EFCC zilisema zinaungana kupambana na ufisadi. Like, tuna changamoto zetu kama mashirika mengine, lakini tunajua kwamba tumelifanyia kazi kwa uwezo wetu na tuna timu nzuri kushughulikia hilo so We have a good team lakini boti anasema maneno lazima yalingane na vitendo. Corruption is systemic, then we need a more systemic approach to fight it Ufisadi ni wa kimfumo, tunahitaji mfumo dhabiti wa kupambana na ufisadi. Pamoja na no, mipango yote tuliyonayo, tunapaswa kuanza kutumia zana hizi kwa njia ya kuaminika. Tuna EFCC, wanahitaji kufanya kazi zaidi kuliko kuwakamata watu wachache hapa na pale. Wanahitaji kuwashtaki watu zaidi. Shirika la uangalizi wa fedha duniani, The Financial Action Task Force, linasema Nigeria ina hadi mwezi Mei mwaka ujao kushughulikia uhalifu wa kifedha ikiwemo ufadhili wa ugaidi au litakabiliwa na kutengwa katika mfumo wa ufadhili wa kimataifa ambao utafanya iwe vigumu zaidi kwa Nigeria kufanya biashara na kupata ufadhili wa kimataifa. Mamlaka za Nigeria zinasema zitahakikisha hilo halitokei. Patrick Nduimana, VOA Washington ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ukumbuka kwamba makala haya kuhusu ufisadi, makala maalum yataendelea kwa siku tatu mfululizo hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nafikiri sasa, Sandi Shomari, unaweza kutusomea muktasari wa habari. Wafanyakazi wawili wa shirika la ndege la Kenya Airways waliokuwa wakishikiliwa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwishoni mwa mwezi Aprili wameachiliwa huru. Afisa mkuu wa wizara ya mambo ya nje ya Kenya na afisa mkuu mtendaji wa shirika hilo walisema Jumatatu safari za ndege za shirika hilo kwenda Kongo, ambazo zilikuwa zimesitishwa mwishoni mwa Aprili, sasa zitaanza tena. Afisa mkuu mtendaji Alan Kilavuka alisema katika taarifa yake juhudi za uokoaji zinaendelea baada ya watu wawili kuuawa na dazeni wengine wamenaswa baada ya jengo la ghorofa lilokuwa likijengwa kuporomoka katika mji wa George wa Afrika Kusini. Mamlaka ilisema Jumatatu watu 22 waliokuu waliokolewa kutoka eneo hilo na kupelekwa hospitali. Manispaa ya George, mji wa pwani mashariki mwa Cape Town, ilisema katika taarifa yake. Chaji tuma dazeni ya vikosi vya usalama katika mji mkuu huku kukiwa na mvutano unaongezeka siku ya Jumatatu, wakati vituo vya kupigia kura vilipofungwa na hesabu ya kura kwanza katika uchaguzi wa kwanza wa rais katika eneo la Sahel barani Afrika tangu wimbi na mapinduzi. Mahakama nchini Malawi imetupilia mbali mashtaka ya rushwa dhidi ya makamu rais wa nchi hiyo Salus Klausi Chilima. Na kwa hayo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington, na kukumbusha tu tena kwamba makala maalum kuhusu ufisadi yataendelea wiki yote hii kwa angalau siku tatu, kuanzia hii leo na kesho. Tutaangalia masala kuhusu Zambia. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, upande wa pili tumekuwa naye Dadi Balawe, msimamizi amekuwa ni Hadija Riami, upande hapa, Shumari, wa pili hapa studio ameshirikiana na Sandi Shomari. Mimi naitwa BMJ Muridhi, kwa pamoja Tunasema kwa herini. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Katika ziara yake ya karibuni ya China, waziri wa mambo ya nje Antony Blinken alimsihi raisi Xi Jinping wa China kusitisha China kuiunga mkono sekta ya ulinzi ya Rusia. Kwa hakika tumeshirikiana na China toka kuanza kwa uchokozi wa Rusia kwa Ukraini na kuwataka wasipatie Rusia silaha ambazo zitachochea uchokozi, amesema waziri Blinken. Nadhani ni sawa kusema kwamba China haijaipatia Rusia moja kwa moja silaha ikiwemo makombora, ila Iran inafanya hivyo pamoja na Korea ya Kaskazini. Hata hivyo, kile China inakifanya ni kutoa msaada muhimu kwa msingi wa viwanda vya ulinzi vya Rusia, ambavyo vinaisaidia Rusia kukabiliana na ukandamizaji mkubwa ambao umetolewa kupitia vikwazo, kupitia udhibiti wa usafirishaji na hatua nyingine Ukiangalia kile Rusia ilikifanya mwaka jana katika utengenezaji wake wa zana za kivita kama makombora, vifaru na magari ya kivita, imezalisha kwa kasi kubwa kuliko wakati wowote katika historia yake ya kisiasa, ikiwa ni pamoja na wakati wa vita baridi kama ilivyokuwa kwa Umoja wa Soviet, amesema waziri Blinken. Imewezaje kufanya hivyo? Kwa sababu inapata malighafi nyingi za zana za mashine vifaa vidogo vidogo vya kielektroniki na miundombinu ya intaneti mingi kutoka China. Asilimia 70 ya zana za mashine, asilimia 90 ya vifaa vidogo vidogo vya kielektroniki vinatoka China kwa sasa hivi. Hii ni vitu vya matumizi mawili, lakini tunajua waziwazi, wazi vingi miongoni mwao vinakwenda wapi. Hii inaleta matatizo mawili, Waziri Blinken amesema inaiwezesha Rusia kuendeleza uchokozi dhidi ya Ukraini. Kwa hivyo inaendeleza vita ambavyo China inasema ingependa kuona inamalizika kama sisi wote tunavyotaka, lakini pili pia ni kuwezesha Russia kujenga tena msingi wa viwanda vya ulinzi ambavyo nchi zote za Ulaya zina wasiwasi mkubwa zitageukiwa na zenyewe baada ya Ukraini kumalizwa, na hivyo ndivyo ilivyo hata kwa China inapotafuta uhusiano bora na nchi za Ulaya. Pia inachochea changamoto kubwa zaidi kwa usalama wa Ulaya tangu kumalizika kwa vita baridi, waziri Blinken amesema. Nafahamu wasiwasi mkubwa walionao Ulaya kuhusu msaada huu kwa msingi wa viwanda vya ulinzi vya Rusia, kwa sababu hii inazusha tishio kwa usalama wa Ulaya, sio tu Ukraini bali Ulaya yote, amesema. Na kama nilivyoshiriki na wenzangu wa China, huwezi kuwa nayo kwa njia zote mbili. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. <muchos>