Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza, ni siku nyingine tena tunakukaribisha katika dakika thelathini za VOA Express kutoka hapa Washington DC. Leo ikiwa ni Jumanne, ambapo ni Mei 7 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Nduimana. Kwa pamoja tumekuandalia mambo kemo wa kemo kabisa. Ikiwa ni upande wa michezo tutaangalia kuhusu uh, duru ya pili ya michuano ya klabu bingwa barani ulaya champions league ambapo leo timu ya ufaransa psg wanakiputa na dortmund kutoka kule ujerumani uh, na vilevile vile kesho kutakuwa real madrid na bayern Haya basi, tutakuletea muda mfupi ujao. Vilevile tutakuwa na kipengele cha swali la barazani, ambapo tumekuuliza, ni sahihi kwa mtoto wa kike kuhama kutoka makazi ya wazazi kabla ya kuolewa? Tutakupatia jawabu lake. Hali kadhalika pia tutakusomea habari za dunia ikiwemo ripoti ya msako unaoendelea huko nchini Afrika Kusini kwa wafanyakazi waliokwama katika jengo la ghorofa lililoanguka, na pia tunaangalia suala hili la kuwaelimisha watoto wasiweze kuingia katika matukio yanayochochea ngono. Hapa tutakuwa na mtaalam wa maswala ya saikolojia ama kansela kwa watoto, si mwingine ni Grace Ekirapa kutoka Nairobi kule nchini Kenya. Bila shaka, Grace, hivi sasa upo tayari katika laini ya simu. Habari za hapa ulipo, Grace? unanisikia vyema? Nakusikiza, kusikiza anasema. Sa niko salama, labda nini? Salama kabisa hapa Washington, hali ya hewa ni shwari kabisa. Kuna kabaridi ka mbali, lakini tunaendelea basi, yeah. kama tunavyofahamu hivi sasa uh, dunia watoto wamekuwa wakitumbukia katika uh, masuala haya ya ngono, wanapata vishawishi vya haraka haraka, wanadanganywa pengine kwa kupata yeah. chipsi wanaitwa wapewe uh, peremende na vitu vidogo kama hivyo. Nyinyi kama wana saikolojia makansela kwa watoto ambao mnakutana nao katika maisha yao ya kila siku iwe mashuleni au katika uh, maeneo ya kijamii uh, ni namna gani mnaweza kuwaelimisha eh, watoto hawa ili wasiweze uh, kudanganyika na hivi matukio madogo ambayo yakawadombokiza katika uh, vituko hivi vya ngono um, You know uh, sasa Grace, kwa kuwa hilo mmeshaliona yeah, hakuna matengamano uh, mazuri kati ya mzazi na mtoto, nyinyi kama makansela eh, mnawashauri mna, mm -hmm, nini eh, wazazi, njia zipi wanatakiwa kufanya? mm -hmm ili waweze kuwa karibu na watoto wao na wakati huo huo kutumia muda huo kuwaelimisha watoto wao kuhusiana mm, na mfumo wa maisha tunaoishi hivi sasa. Ningesema ni kukua very intentional. Unajua si ati utapata five hours, seven hours straight ya kuketi na mtoto wako na kuongea. But the little time unapata what are you doing with it? Because saingine sasa kama sahii generation tuko kuna simu kuna social media kuna TV kuna all the iyo relationship na wao hatuwezi jua mm -hmm. get what I'm saying so ah. we find uncles aunties are, are, are, destroying the lives of their nieces and nephews because pia wao wanawako kwa hiyo stage ya kuexplore but hawatoki nje so they do it to the little ones hata ama hotel alafu unapata because hauna relationship na mtoto haizi kuambia so they they grow grow up up with that fear ama they grow up with that uh, curiosity wanataka kujua ok how much more can i get you know so akitoka nje Sawa kabisa, yeah, so Shuk shukrani sana... Sh sana, Grace Kirapa kansela uh, wa masuala ya wa watoto kutoka Nairobi, Kenya, kujumuika nasi katika VOA Express hivi sasa, ambapo tulikuwa tukiangazia uh, ni namna gani watoto wanaweza kuelimishwa ili wasiingie katika uh, matukio yanayowachochea kuingia katika ngono pamoja na unyanyasaji wa kijinsia tupate. Burudani ya muziki hivi sasa. Everybody smoking loud I only move with power Nam ni keki, wimbo wa Fena Guti akishirikiana na Bensol, Keki. Basi tunaelekea sasa kwenye masuala ya michezo. Kama nilivyodokeza, ni kwamba leo ni duru ya pili ya mchuano kati ya PSG Paris Saint Germain ya Ufaransa na Borusia Dortmund ya kule Ujerumani. Wakati katika duru ya kwanza uh, Dorusia waliondoka na ushindi wa bao moja kwa sufuri. Leo PSG itabidi kwenye uwanja wao wafanye kila liwezalo, kila waliwezalo, ili kuweza kurudisha bao hilo au kuendelea basi, kutokana na michezo ya Champions League ambayo imefikia ngazi ya nusu fainali. Ni naye kwenye laini ya simu uh, anaitwa Diana Songa. Huyu ni mwanamichezo kutoka kule Tanzania, anafanya kazi na Mwananchi Communication. Nilitaka kujua atupe tathmini yake kuhusu mchezo huu wa PSG wa leo, anatarajia kuona nini? Naona ni mechi fulani ambazo zinakwenda kuwa ni ngumu, ukiangalia kwa mchezo ambao utachezwa leo PSG pamoja na Dortmund. Uh, nasema utakuwa ni mchezo mgumu kwa sababu PSG atataka kucheza fainali, lakini Dortmund naye atataka kucheza fainali. Ugumu unakuja hapo, japokuwa unakuwa ni ngumu zaidi kwa PSG kwa sababu tayari amesharuhusu bao moja. Uh, na Dortmund, yeye atakacho kitafuta atakacho kitafuta kwa hii leo kwenye hii mechi kuweza kufuzu kwenye fainali ni sare. Sare itampa advantaji yeye ya kufika fainali, lakini ukitazama mchezo unampa mi. Kwa upande wangu naweza nikampa Dortmund, sio kwa sababu tu alishapata uh, ushindi kwenye mechi ya kwanza hapana. Ukiangalia kikosi chake, pia ana kikosi ambacho kina wachezaji ambao ni experience sana. Ukimcheki kan uh, uh, ukimcheki Jadon Sancho, ni wachezaji ambao uh, wamekuwa wakifanya vizuri kwenye mashindano haya makubwa, lakini pia wamekuwa wakishiriki kwenye mashindano mengine makubwa kama World Cup tuliwaona kwenye Champions League hizi, hata kuna baadhi ya wachezaji wako Dortmund wameweza kucheza kwenye vilabu vikubwa, Bayern Munich, Liverpool, Juventus. Kwa upande wangu mimi, kwenye mechi ya leo, karata yangu naitupa kwa Borussia Dortmund. Haya ni kuhusu mchezo wa leo, mkamiti, mchezo wa kesho, unajua watakutana nani? <laughs> <ambia Bayern> Munich <laughs> na Real Madrid mm -hmm. Na hapa vile vile Diana Songa pia anatoa eh, uchambuzi wake, anasema ala, uh, mchezo wa kwanza Real Madrid na Bayern mm -hmm. walikwenda sare ya mbili kwa mbili lakini kwenye uwanja uh, wa Bayern. Sasa leo kwenye uwanja wa Real Madrid ita, kesho ita, itakuwa itakuwa vipi, itakuwa vipi? Tumsikilize anavyosema hapa Diana Songa na Bayern huyu ndo mchezo mgumu zaidi <laughs> ukiangalia Bayern na Real ni timu uh, kubwa zote zikitamani kucheza fainali. Real anatamani kucheza fainali, Bayern Munich anatamani kucheza fainali. Na ukiangalia Bayern tayari kwenye ubingwa wa ligi yao ya, uh, ya Bundesliga ya ya, ya Ujerumani tayari ameshapoteza amesha ubingwa wa ligi kuu tayari ikashampa akashampa uh, Bayern uh, Leverkusen uh, Bayern Leverkusen tayari ni bingwa wa ligi bayani. Uh, yeye anashika nafasi ya pili, na ukiangalia hata misi zilizobaki hata akishinda zote hawezi kuwa hawezi kuwa bingwa. Kwa hiyo atatamani kupata nafasi ya kufika kwenye finali na kuweza kucheza finali, huenda bahati kamwangukia kupata Champions League baada ya kudondosha uh, ubingwa huu wa wa ligi, lakini ukiangalia kwa Real Madrid, Madrid amecheza uh, kwanza ni ni, ni ni ni ni timu ambayo kwenye mashindano ina vikombe vingi vya ligi ya mabingwa. Naweza ukasema huyu ni kama role model kwa, kwa timu zingine ambazo zinashiriki michuano uh, hii hapa. Lakini licha ya hivyo tayari amekuwa bingwa wa ligi kuu ya kwao kwenye nchi yao tayari ameshakuwa ni uh, bingwa. Lakini pia ukitazama mwaka jana alitolewa na Manchester, United kwenye fi, Manchester City kwenye fainali lakini yeye akaamua msimu huu kumtoa Manchester City kwenye robo fainali akaingia kwenye nusu fainali. Kwa hiyo atatamani kucheza fainali na kucheza uh, kuchukua ubingwa, sio tu kucheza fainali, kucheza fainali na kuchukua ubingwa. Shukran sana Diana Songa kutoka Mwananchi Communication pale Dar es Salaam kwa uchambuzi wako kuhusu mechi hizo za Champions League leo na kesho. Mkamiti um, mm -hmm. Tulizoea kwamba wanaume ndio wanafanya uchambuzi wa michezo sporti soka, lakini Dayana unamsikia anachambua kweli kweli hasa <laughs> <laughs> mambo yeye ya yanaenda yakibadilika kabisa uh -huh. Sasa hivi tuna marefari pia wanawake, wanawake. Mm haya -hmm. Habari za dunia punde tu. Uchaguzi umeendelea leo nchini India katika awamu ya tatu ambapo kiti cha waziri mkuu Narendra Modi, Gujarat na majimbo mengine kumi vinagombaniwa. Taifa hilo lenye umaarufu mkubwa duniani lilianza upigaji kura Aprili 19 katika awamu saba za uchaguzi ambapo takriban watu bilioni moja wanaostahili kupiga kura watafanya hivyo na kura zao kuhesabiwa hapo Juni nne. Jeshi la Israel leo limesema uh, lime, vikosi vyake vimechukua udhibiti wa Gaza upande wa Rafa kwenye kivuko kati ya ukanda wa Gaza na Misri, siku moja baada ya kuwaamuru maelfu wa Palestina kuondoka katika eneo hilo na kufanya mashambulizi ya anga ya mara kwa mara. Operesheni hiyo ya Israel inajiri baada ya wiki kadhaa za maafisa wa Israel kusema mashambulizi katika eneo la Rafa yalikuwa muhimu ili kufikia lengo lao la kuwashinda Hamas, wakati Marekani ya Umoja wa Mataifa na mataifa mengine yakionya kuwa kuanzisha mashambulizi katika eneo lililojaa raia wa Palestina huenda ikasababisha maafa ya kibinadamu. Rais Vladimir Putin ameapa kuwapatia wa Rusia ushindi kamili wakati wa sherehe ya kuapishwa kwake kwa, kwa muhula wa tano akiwa na madaraka zaidi kuliko hapo mwanzoni. Putin hata hivyo alikiri kwamba Rusia inakabiliwa na wakati mgumu, akizungumzia wa vikwazo vya nchi za Magharibi ambavyo nchi hiyo haijapata kushuhudia kwa kuanzisha vita na Ukraine takriban miaka miwili iliyopita. Msako unaendelea leo Jumanne nchini Afrika Kusini kwa wafanyakazi waliokwama katika jengo la ghorofa lililoanguka ambalo lilikuwa linajengwa nje ya Cape Town, ambapo mpaka sasa watu wanne wamepoteza maisha. Takriban wafanyakazi 75 wa ujenzi walikuwa wakifanya kazi wakati jengo lilipoanguka Jumatatu mchana katika mji wa George uliopo kilomita 400 mashariki mwa Cape Town. Taarifa kutoka kwa maafisa wa mji inasema zaidi ya watu ishirini wamevutwa kutoka kwenye vifusi wakati takriban wafanyakazi hamsini wa ujenzi bado hawajapatikana. Kibao hicho kutoka kwa Tito m yupet yupetswala, miondoko ya ama piano na hiyo namna hiyo. Mambo mazuri kabisa ndani ya Voe Express. Hivi sasa tunazidi kusonga mbele tunaingia katika kipengele kile cha barazani, ambapo tunakuhusisha pia wewe msikilizaji kutoa maoni yako moja kwa moja live kupitia uh, simu zetu hapa studio. Tuna tumekuuliza ni sahihi kwa mtoto wa kike kuhama makazi ya wazazi kabla ya kuolewa? Maoni yako lukuki, na tutasoma kadri tuwezavyo. Tunaye basi huyu Jafet Maembe wa Ugala Katavi, ameandika sio sahihi kabisa, ila kuna umri atahama hajaolewa ajaolewa inabidi tu ahame. Haya, Zabuloni Mayongezo ni kijana mkongwe kutoka kule Beni, DRC, anasema yeye binafsi anadhani ni sahihi, sababu hiyo inafuatana na wazazi wa pande mbili namna walivyokubaliana. Juni Fredrick wa Dar es Salaam, maeneo ya Ilala, anasema ni sahihi, kwani licha ya ulimwengu kileo, nafasi ya mtoto wa kike kujitegemea inapaswa ianze pale anapohitimu elimu au kutimiza miaka ishirini bila kujali jali atakuwa na tabia gani, kwa sababu jukumu la kujitafutia sio la kijinsia kwa sasa. Hizo zilikuwa ni dhana za karne iliyopita. Haya, kabla ya kuendelea na maoni ya wa wasikilizaji kwenye Facebook, tunaye yule ambaye anataka kuchangia kwa laini ya simu, tunamkaribisha ajitambulishe, yuko wapi na atuambie, atupe maoni yake. Karibu msikilizaji. Halo, nipo Mwanza ile Mera hapa e, jina lako halo. Naam, jitambulishe basi, bas e, naitwa Emmanuel Charles, nipo Mwanza ile Mera hapa. Haya basi, aha. Eh, kwangu mimi naweza nikasema sio sahihi sana, kwa sababu tumeshuhudia mara kadhaa watoto wa kike wamekuwa wakitoka nyumbani kwa wazazi wao, lakini mara nyingi wamekuwa wame- wanaambulia kwenda kuharibu tabia zao, wana- wanajiingiza kwenye mambo ya ovyo japo yeah, upande mwingine inaweza ikawa sahihi endapo mtoto labda ametoka kwa, kwa ruhusa ya mzazi na anaelewa kwamba mwanangu ametoka kwa sababu hii, mtoto anatoka kwenda chuo au labda baada ya masomo yake kuvisha amea kazini. Kwa hiyo hapo inakuwa sahihi, lakini watoto wengi wa kike wanaotoka bila idhini ya wazazi mara nyingi kwa kweli imekuwa changamoto sana. Wengi wanakuwa wana, wana, wanaharibika kitabia kwa kweli. Sawa, tukushukuru. Na pengine unadhani nini kifanyike basi katika pengine u, u, uh, kuwafanya mabinti hawa kama walivyosema wanaharibika kitabia, ili wasiweze kuharibika kitabia? Nini kifanyike? Nadhani ni jambo la uh, sisi wazazi kushirikiana kwa pamoja kuweza kudhibiti kitendo kama hichi, lakini pia na serikali zetu nazo zikiunga mkono, nadhani itaweza kudhibitiwa vizuri tu. Shukrani sana Emmanuel kutoka huko Ilemela, Mwanza, Tanzania. Anasoma ujumbe wa Alois Albi, anasema ni sahihi tena sana, wakati amepata kazi mbali ya wazazi. Sheria ya DRC Congo inasema mtoto akisha kuwa na umri wa miaka kumi na minane anaweza ishi, anawezaishi mahala popote anapotaka. Haya, Stanley Chestelson Ch Ch anasema watoto wengine wana saa moja, mbili au tatu na kuachilia wazazi, na huyo si mzuri kabisa, ni heri ahame ajipange kwake sababu yeye amekuwa ni mzazi pia. Franki Majaliwa ajasema anapatikana wapi, lakini ameandika yeye kwa upande wake anasema acha, uh, azeke nao hao mabinti wake akaenao umo ndani kuliko wakawe kisusio cha wahuni. Maanayake hali siku hizi imebadilika, kwa hiyo kila mtu ana maoni mseto. mm -hmm. Jacob Masungu ye anatoka kule Kaimosi, Kenya anasema ni muhimu kutambua kwamba maamuzi ya kuhama kutoka makazi ya wazazi yanaweza kutofautiana kulingana na tamaduni, imani na mazingira ya kijamii. Katika baadhi ya tamaduni ni kawaida kwa wanawake kuendelea kuishi na familia zao hadi wanapoolewa, wakati katika tamaduni nyingine wanaweza kuhama mapema kwa sababu mbalimbali kama vile elimu au ajira ujumbe huo unaendana sambamba na JBK Cape Baryanga anasema kuendana na tamaduni za Afrika sio sahihi mtoto wa kike kuhama kutoka makazi ya wazazi kabla ya kuolewa. Hali kadhalika, Liakurwa Joseph naye ameandika sifa ya binti ni kulelewa na wazazi na sifa ya kijana wa kiume ni kujitegemea. Kwa hiyo sio sifa njema sana kwa binti kujitunza mwenyewe, anafaa atunzwe na wazazi. Katika mabano yameandika yani familia. Maoni yako mengi na tutaweza kuyasoma yote kwa hivi sa sasa basi ni vyema uh, tukapata burudani kwanza ya muziki, kisha tutarudi tena uh, kuendelea na mengine. Never mind, si maneno yangu, ni kibao hicho kutoka kwa Vanila akishirikiana uh, na Roma. watakuvania michongo kama una pesa, watakubagua wenzako kama una pesa, katabahati ya ici kwako kama huna pesa utachwa na bebi wako, na ndo utajua kuwa hii dunia huwa haiko fair. Never mind never mind yako njia ni mazuri mengi, unatafuta kazi umekosa, unarudi rudu, umechoka, wengine wako wakoho, michongo inawafata. Never mind never mind yako njia ni mazuri mengi, wanaoyaga dunia ni walona kupenda na kusaidia Si hauna pesa hauna kazi so wanakudharau, unaweza date ni shangazi, unaliwaza ila jao linakukwaza, na una njaa unajikaza, mdao kipara bila pesa nkidonda, hata kitambi bila hela ni ugonjwa, so singatia utani waondo, kuna chuki ujifunze, wapokee simu zako kama simu ya kijumba, utagongewa dide mwako na wapopo, utapata sira, watakucheka ni watoto kikosa jira, mtani tendo chawamara joo, ili mradi hila, so tunazisaka do Roma na Vanila. Ni wimbo Nevermind wake Vanila akishirikiana na Roma. Basi mkamiti <mimitri> naona tuende kwenye swali la leo haswa mradi wa reli SGR katika ukanda wa kaskazini utaleta mafanikio hapo. Wanazungumzia northern corridor, ni njia ya kule kaskazini, ni reli ambayo katika huu mradi itaunganisha nchi za sudani kusini, Kenya, Rwanda, Rwanda na Uganda. mm -hmm. Majibu yapo. Huyu Pius Muiru anasema mafanikio yapo, lakini itachukua muda mrefu. Wanaofadhili mradi huu lazima wa faidi kwanza. Nyanda Mayala wa Ilula Majengo, Magu Mwanza, anasema mradi wowote inategemea usimamizi mzuri ili ulete maendeleo. Jafete Maembe wa Ugala Katavi, anasema ndio utaleta mabadiliko endapo uendeshaji ukiwa imara. Zakaria Nyerere wa Kigori Butiama, Mara, Tanzania, anasema unaweza kuleta mafanikio kama utatumiwa vyema, lakini hatuna imani kama mradi huo kweli utadumu. Haya, huyu Alex Nyamari iye anasema Kenya wako busy kukabiliana na mafuriko, let's talk about SGR later. <laughs> Nathan Katoi yeye anapatikana Mombasa, pwani ya Kenya. Amesema, kwanza nawapata vizuri VOA. Shukran sana Nathan Katoi. Kisha umeendelea kusema uh, ila cha msingi ni kwamba watu huanza mradi kwa malengo na mikakati, na kwa muda baadaye huachana nayo hiyo mikakati na malengo. Kwa hivyo mambo ya kufaidi uh, kuhusu kile kilicholipwa kwenye miradi hiyo kinawahusu wao. Haya, huyu Joseph Jila ni kutoka kule Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema ndio ile anategemea na usimamizi. Nasoma ujumbe wa Joseph uh, Didier Sahani Hodari, yeye anapatikana kule Lubero Kivu Kaskazini uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ameandika kwamba mradi huo unaweza kuleta mafanikio, ni sharti wategemee chochote. Pia mafanikio yanaweza pia yasipatikane sipati, ya. Haya ni baadhi ya majibu kuhusu swali la leo uh lakini kwa haraka haraka yanayovuma mitandaoni ni kwamba huyu mwanamichezo wa kunyanyua vitu vya uzito kutoka kule Ukraine anaitwa Oleksandro Polichenko. Taarifa zinasema kwamba huyu alikuwa ni mshindi wa michezo ya Olimpic mwaka 2016 alishiriki michezo ya Olimpic. Sasa, taarifa kutoka Ukraine ni kwamba huyu mwanamichezo wa kunyanyua vitu vya uzito alifariki akiwa vitani katika vita kati ya Russia na Ukraine. Taarifa hii imetolewa juzi. Basi tunabudi kusema rest in peace. Tunakamilisha na unaona e, kwamba ni yale mambo mtu anasema acha niende vitani, vitani na nini. Alikuwa mwanamichezo na haya yametokea sana Ukraine. Basi kufikia hapa tunakamilisha matangazo ya VOA Express. Mlikuwa nami Patrick Ndwimana mkamiti kibayasi, upande mwingine mwongozaji wa kipindi alikuwa Abdu Shakur, msimamizi wa matangazo Mery Mgawe, kwa pamoja tuna wageni kiwatakia jioni njema.