Ni saa nane mchana katika studio za Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni me Patrick Ndwimana. Mamlaka inayofuatilia utendaji utendajikazi wa vyombo vya habari nchini Togo Jumanne imeionya redio France, Radio France International, RFI, kwamba matangazo yake yanaweza kusimamishwa ikiwa itaendelea kutoa ripoti zinazoegemea na kueneza habari za uongo. Onyo hilo limetolewa huku mashirika yanayotetea haki za vyombo vya habari yakishutumu serikali ya Togo kukandamiza vyombo vya habari tangu wabunge walipopitisha marekebisho ya katiba yenye utata ambayo vyama vya upinzani vilisema yanamruhusu rais Faure Gnassingbe kuimarisha utawala wake. Mamlaka ya matangazo ya redio na televisheni na mawasiliano, HAAS, mwezi uliopita ilisitisha vibali vinavyopewa waandishi wa habari wa kigeni kuripoti kuhusu uchaguzi wa bunge wa tarehe ishirini na tisa Aprili. Katika barua yake ya onyo, HASHAAC ilishtumwa RFI kwa kupuuza wito wa kutegemea upande wowote katika kuripoti kuhusu hali ya Togo na uchaguzi. RFI ilikuwa haijatoa maelezo kuhusu taarifa hiyo ya mdhibiti wa vyombo vya habari. Jeshi la Israel Jumanne lilisema vikosi vyake vimechukua udhibiti wa Gaza upande wa Rafa kwenye kivuko kati ya ukanda wa Gaza na Misri siku moja baada ya kuwaamuru maelfu wa Palestina kuondoka katika eneo hilo na kufanya mashambulizi ya anga ya mara kwa mara. Operesheni hiyo ya Israel inajiri baada ya wiki kadhaa za maafisa wa Israel kusema mashambulizi katika eneo la Rafa yalikuwa muhimu ili kufikia lengo lao la kuwashinda Hamas, wakati Marekani, Umoja wa Mataifa na mataifa mengine yakionya kuwa kuanzisha mashambulizi katika eneo lililojaa raia wa Palestina huenda ikasababisha maafa ya kibinadamu nina hofu kwamba hali hii itasababisha vifo vingi vifo vya raia vyovyote wanavyosema mkuu wa sera za mambo ya nje wa umoja ulaya, Joseph, Joseph Borrell, wa ulaya Joseph Borrell aliwaambia waandishi wa habari jumanne hakuna maeneo salama huko gaza alisema unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya amerika washington dc Polisi wa Ujerumani Jumanne walivunja maandamano ya mamia wanaharakati walioiunga mkono Palestina ambao walikuwa wamekaa kwenye uwanja katika chuo kikuu cha FR mjini Berlin mapema Jumanne, hatua ya hivi karibuni kama hiyo ya mamlaka wakati wa maandamano ambayo yametikisa vyuo vikuu nchini Marekani yakienea kote Ulaya. Waandamanaji waliweka kiasi cha mahema ishirini na walishikana mikono kuunda mstari mrefu kuzunguka mahema hayo. Wengi walikuwa wamefunika nyuso zao kwa barakoa za matibabu na walikuwa wamevaa kofia vichwani mwao, wakipiga kelele kama vile viva viva Palestina. Mapema Jumanne, polisi wa Uholanzi waliwakamata wanaharakati wapatao 125 wakati walipovunja kambi kama hiyo ya maandamano ya Wapalestina katika chuo kikuu cha Amsterdam. Wachunguzi wa Ukraine wa kukabiliana na ujasusi wamesema Jumanne kwamba walizima mpango wa wa mawakala wa Rusia wakumua Rais Volodimir Zelenski na maafisa wengine wa ngazi ya juu. Makanali wawili katika kikosi cha ulinzi wa taifa cha Ukraine ambacho kinawalinda maafisa wa juu walikamatwa wali kwa tuhuma za uhaini kwa kutekeleza mpango huo, idara ya usalama wa taifa ya Ukraine imesema katika taarifa iliyoandaliwa, ambayo iliongeza kuwa njama hiyo iliandaliwa na idara ya usalama katika serikali kuu ya Rusia. Moscow haikutoa maoni mara moja juu ya ripoti hizo ambazo zinaonyesha kuwa makanali walipatiwa mafunzo kabla ya uvamizi kamili wa Rusia kwa Ukraine hapo Februari mwaka 2022. Shambulio la kigaidi ambalo lilipaswa kuwa zawadi za kwa rais wa Rusia Vladimir Putin kwa kuapishwa kwa kweli lilikuwa ni kushindwa kwa huduma maalum za Rusia, Vasil Maliuk, mkuu wa idara ya usalama wa taifa ya Ukraine aliliambia shirika lake kupitia mtandao wa Telegram. Na rais Vladimir Putin ameapa kuwapatia warasia wa ushindi kamili wakati wa sherehe ya kuapishwa kwake kwa muhula wa tano akiwa na madaraka zaidi kuliko hapo mwanzoni. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Patrick Ndwimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangalia athari ambazo zimeletwa na mvua kali zinazoendelea kunyesha katika eneo la Afrika ya Mashariki na Kati na kusababisha hasara kubwa katika miundombinu katika mataifa ambayo huwa inatumia gharama kubwa ikiwa e, ni kupata fedha kutoka kwa wahisani au mikopo kwa taasisi kubwa za kifedha, kwa ajili ya kuboresha miundombinu yake. Na katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia hatua ya Israel kushikilia na kudhibiti mpaka unaokatisha kuingia rafaa baina ya Gaza na Misri, wakati juhudi zikiwa zinaendelea za jumuiya ya kimataifa kutaka kuhakikisha kwamba mapigano yanasimamishwa ya Israel dhidi ya wanamgambo wa Hamas katika eneo la Gaza la Palestina. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo, na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya kwa undani kwa undani, hii leo tunaanzia katika eneo la Afrika ya Mashariki ambapo wiki za mvua kubwa kutokana na mvua za msimu zimesababisha mafuriko mafuriko ya mito na mafuriko ya maeneo ambayo mengine hayakutarajiwa kutokea, hivyo vifo na watu kuhama katika nchi kadhaa za Afrika Mashariki zikiwemo Kenya, Tanzania, Burundi, Rwanda na Somalia. Kumefanyika mvua ndefu kama zinavyojulikana kutokea katika kila mwaka kuanzia mwezi Machi hadi Mei. Eneo hili huathirika sana na mabadiliko ya hali ya hewa, na muundo wa hali ya hewa wa El Nino umeongeza mvua za mwaka huu na kuleta athari kubwa. Rais wa Kenya William Ruto alisema hakuna sehemu yoyote ya nchi ambayo imeepushwa na maafa haya. Cha kusikitisha ni kwamba E, haijaonekana mwisho wa kipindi hiki cha hatari, kwani hali hii inatarajiwa kuongezeka. Ripoti za hali ya hewa zinatoa picha mbaya, mvua zitaendelea kunyesha na kuongezeka kwa muda na nguvu kwa muda uliosalia wa mwezi huu na ikiwezekana baadaye. Hata hivyo, tuliona kwamba kimbunga Hidaya ambacho kilitarajiwa e, kushambulia mwambao wa Afrika Mashariki katika mataifa ya Tanzania na Kenya mwishoni mwa juma Uh, hata hivyo baadaye tulielezwa kwamba kimepunguza nguvu na kuondoka. Kenya na Tanzania ndizo nchi zilizoathiriwa zaidi na mvua za masika, huku hali hiyo ikichangiwa e, pia na kimbunga hidaya ambacho uh, kiliripotiwa mwishoni mwa uh, juma lililopita, uh, licha ya kwamba kilikuwa kikijiongeza nguvu yake katika bahari ya Hindi uh, katikati mwa juma lililopita ukame wa miaka mingi ambao ulifanya udongo kuwa mgumu pia umeongeza athari za mvua na kuongeza athari ya mafuriko. Viwango vya mito ni vya juu sana, na hatari ya mvua zinaendelea eh, angalau hadi Juni katika maeneo ya pwani na wiki kadhaa tena katika eneo la magharibi. Gabriel Mwangonda kutoka Tanzania ni mchambuzi wa masuala ya kiuchumi na biashara, anaeleza kwa kiwango gani maafa haya yamesababisha mdororo wa uchumi katika maeneo hayo? Naam, hasa katika nchi mbili, tukiongelea Kenya na Tanzania, athari ni sana kwa sababu ukiangalia kwa mfano Tanzania sasa hivi inavyoongea na wewe, ni vigumu sana kwenda moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, mji mkuu wa kibiashara, mpaka Swara na Lindi hakuendeki kabisa, kwa sababu ni vipande kadha wa kadha vilivyokatika kabisa. Watu wanatumia njia ndefu sana ya Songea, maana yake kwenye uchumi, watu wanatumia gharama kubwa zaidi za kusafirisha bidhaa za zao na vitu mbalimbali ambavyo watu wanafanya. Kwa hiyo athari za kiuchumi ni kubwa, ukiachana na ziyo ambazo si miundo mbinu tu, hata mazao na vitu mbalimbali vishachukuliwa kwa wingi sana kwao. Hata mavuno tunategemea tuateteleka, baadhi ya mazao katika baadhi ya mikoa eh, iliyoathiriwa zaidi. Lakini shauri hili linaungwa mkono vilevile vile na naibu msemaji wa serikali ya Kenya Gabriel Muthuma, kuhusiana na hali ya mafuriko inayoendelea nchini Kenya. Ni kweli kumekuwa na madhara na haswa kaunti ya Nairobi, na wanasema asilimia tisini pale imepata madhara makubwa, lakini mvua kama unavyoona inaendelea kunyesha na sio tu uh, katika nchi ya Kenya, bali vile umeona pale nchi ya Tanzania, na haswa hizi nchi karibu zote ambazo tunasema ziko kwenye tropics. Umeona pale nchi ya Brazil mbua, unaona Dubai, United Arab Emirates pia hao wamekuwa na haya maadhari, lakini tumeendelea kuombea mvua ianze isiweze kutuletea madhara mengi zaidi ya yale yameweza kufanyika. Serikali ya Kenya mwishoni mwa juma ilieleza kwamba idadi ya watu waliofariki kutokana na mvua kubwa iliyoonyesha kwa wiki kadhaa na mafuriko iliyoongezeka hadi kufikia zaidi ya watu 228 na kuonya kwamba dalili ya kuongeza hali mbaya zaidi ikionekana takribani watu laki mbili wameathiriwa kote nchini humo na watu sabini na wawili waliripotiwa kutoweka hadi kufikia Ijumaa. Takwimu kutoka chama cha msalaba mwekundu nchini Kenya zilionyesha kwamba zaidi ya mifugo elfu nane ilipotea kutokana na mvua kubwa na mafuriko. Zaidi ya hekta kumi na nne elfu za mashamba na barabara 46 kuharibiwa kabisa. Zaidi ya biashara ndogo ndogondogo mia sita, shule 39 na vituo 13 vya afya viliathiriwa. Wa kabisa. Swala hili, Gabriel Muthua anaeleza kwamba licha ya kuwepo mifuko ya dharura katika serikali ya Kenya na juhudi mbalimbali zinafanywa na serikali ya Kenya, bado linarejesha nyuma mikakati ya taifa katika kusonga mbele, hasa katika sekta ya miundo mbinu. Already tunaanza kuona madhara kutokana na mambo ambayo umeweza kuyasema. Barabara nyingi, kuna zile ambazo zimeharibika sana kwa kiwango ambazo, ambacho hazipitiki. Uh, ukiangalia pia pia vilevile vile, uh, kuna mashule ambayo haswa saa hii wanafunzi hi, hawaendi shuleni na pia ile ilani iliweza kupatiwa kutoka kwa Wizara ya Elimu, na vilevile vile pia mtukufu rais akaweza kuja na kupatiana hotuba na kusema watoto kwanza wakae nyumbani eh, hadi haya mafuriko yatakavyo yatakavyokwenda chini. Madhara ndiyo yako, lakini sasa utakuta e, shirika ama mashirika ambayo huwa yana deal na kutengeza hayo mabarabara ama ile infrastructure, ni lazima kiasi waweze kungoja kwa muda. Kama vile hata saa hii barabara ukisema zitaanza kutengeza huwezi uh, uh, uh, kuzifanya kwa sababu utatengenezaje? Utafanya ki, kiasi kidogo halafu mvua tena ije. Kwa hiyo pale kuna changamoto na tutangoja mvua mpaka mvua ama mvua hii kubwa wakati itaanza ku uzozea ama wakati uh, it, it, ita i itakwenda chini kwa kiasi kidogo, basi nafikiri yale makundi ambayo ya huwa inapewa yale ile kandarasi ama zile zile ministries ambazo zilizokuwa zimavii na hizi vitu, tutaziona zikiwa zinaanza kuingia katika katika ile lengo wa kutengeneza ama kuweza ku, kuziunda tena zile infrastructure ambazo zimekuwa zimeharibika. Mtukufu Rais juzi ama ya serikali yake iliweza kupatiana bilioni karibu moja ya kwanza kutengeneza kama vile utakuta zile roof za mashule na vitu ambazo zinaweza kutengeneza kwa wakati huu, kwa upande wa serikali ya Tanzania kupitia shirika la utangazaji la taifa TBC imedai kwamba serikali ya Tanzania ilipeleka shilingi bilioni 6.5 za Kitanzania kwa ajili ya matengenezo ya dharura ya kurejesha miundo mbinu ya barabara na madaraja ambayo yameharibiwa na mvua za El Nino, hasa mkoani Rukwa na eneo la kusini mwa Tanzania, ambapo hivi sasa barabara inayoelekea kutoka jiji la kiuchumi la Tanzania, Dar es Salaam, na mikoa ya kusini ikiwa imekatika. Meneja wa wakala wa barabara Tanzania TANROADS mkoa wa Rukwa, mhandisi Mgeni Mwanga alisema hayo baada ya kutembelea na kukagua miundombinu iliyoharibiwa na mvua ikiwemo daraja la Solola lililopo barabara ya Ilembe Kaozi, ambapo barabara inayounganisha ilisombwa na maji, hivyo kusababisha upana wa barabara hiyo e, kushindikana e, kupitika. Lakini vilevile waziri wa miundombinu wa Tanzania ino sent Bashungwa mwishoni mwa juma amekuwa akiweka kambi katika eneo ambapo barabara imekatika kabisa na kukatiza mawasiliano kwa wasafiri na usafirishaji wowote wa barabara wa mikoa ya kusini na Dar es Salaam, ambapo mvua hiyo imesababisha hasara kubwa. Gabriel Mang'onda anaeleza hili linaweza kuleta hasara kubwa kwa Tanzania, lakini hata eneo zima la Afrika Mashariki ambalo linapitiwa na adha kama hii. Sasa kwenye kiserikali bana, kunakuwapo na budget za periodic maintenance ya barabara, yaani kwamba kunakuwa kuna, kuna scheduled maintenance za barabara, kwa maana ya kwamba matengenezo ya kawaida ya uharibifu ambao unakuwa unategemewa kabisa, kwa maana depreciation, barabara huwa na madaraja huwa yanapitia hiyo changamoto, lakini uharibifu uliotokea sasa ni ule ambao haukutarajiwa. Kwa hiyo serikali karibia zote za Afrika Mashariki hazikutarajia kiwango kikubwa cha mvua namna hii ina uharibifu mkubwa miundombinu kama ulivyotokea kipindi hichi. Kwa hiyo inamaanisha kwamba kutokana na El Nino ilikuwa haijatarajiwa na hakukuwa na bajeti ya hivyo vitu, kwa hiyo imeenda kuharibu bajeti za vitu vingine, kwa kuna mafungu yameharibiwa, kwa maana ya kuna bajeti zimetolewa kule zimepelekwa kwenye miundombinu. Na hapo jana tu Mheshimiwa Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ameelekeza kwamba miundombinu yote lazima kwa kutokana na mvua hii irudishwe haraka iiwezekanavyo. Maanake ni kwamba kama hakukuwa na budget, inabidi kuwepo na za mawaziri kufanya, kwa maana ya pesa fulani ambazo wanaona kabisa labda kwa kipindi hichi hazitahitajika sana, hilo uh, jambo linaweza likasubiri uh, wapeleke kwenye miundombinu hiyo. Imeathiri kwa kiasi kikubwa sana, kwa sababu maeneo yaaoharibika ni mengi na ni makubwa sana. Kwa hiyo tunatarajia athari za kiuchumi kuwepo kwa za kutosha. Nchini Kenya sekta ya utalii imeathirika ambapo watalii kadhaa walilazimika kuhamishwa kutoka hifadhi ya kitaifa ya Masai Mara baada ya hoteli na nyumba za kulala wageni kujaa maji. Mamlaka ya taifa ya serikali ilieleza kwamba barabara kuu nchini Kenya ililazimika kufungwa e, na baadhi ya barabara kuu vilevile nyingine kuharibiwa vibaya na mafuriko, hivyo kukwamisha usafiri na kuathiri usambazaji wa chakula. Rais wa Kenya William Ruto siku ya Ijumaa aliagiza wizara ya elimu kuahirisha kwa muda usiojulikana kufunguliwa kwa shule kwa muhula wa pili kwa sababu ya mafuriko shule zilipangwa kufunguliwa tena Aprili 29 lakini hii ilicheleweshwa hadi eh, siku ya Jumatatu, kwa hali halisi jinsi ilivyo. Eh, Gabriel anaeleza kwamba hasara katika miundo mbinu ya Kenya bado ni kubwa. Nchi kama ya Kenya na nchi nyingi nafikiria hata Marekani ikiangalia, huwa wanafanya bajeti yao. Kwa hiyo janga kama hili wakati linatokea, na likawa ni janga likubwa, hata tukisema tunakuwa na ile budget ya ya emergency e, na ile bajeti watu wengi huo inasema ni kama asilimia mbili hivi, na inakuwa ikiwa kwa kiasi kidogo na janga kama hili likubwa likitokea hivi, utakuta ndio kuna bajeti zingine ambazo e, zitakuwa zita, zi, zi, zi, zita affected na nafikiri hiyo itatokea e. Kwa hiyo tunajua kuna mambo kadha wa kadha, kama vile umesema barabara, tukuwa tuna ambazo tulikuwa tu zimebajetiwa kufanywa miaka miwili kutoka leo. Aa, utakuta lazima fedha zingine ziweze kutafutwa ziweze kuja kukiri zile, zile miradi. Utakuta pia vilevile hatukuwa vile, tunasema tutakuwa tukijenga ma tukifanya rebuilding ama repair ya mashule ya mahospitali kama vile tumesema ya haswa zile infrastructure ambazo zime, zimeweza kuharibika lakini sasa basi ni lazima tutote hela e, kama ni za kukopa basi, nafikiri tunaweza kufanya hivyo, ama tunaomba tuna wale ndugu zetu ambao wataweza kuja kutusaidia, kama vile tulivyoona kuna miaka kama vile iliyopita, wakati tulikuwa na elimu, uliona watu ndugu zetu ama wale watu tuko nao hizi e, nchi ambazo tuko na, na uhusiano mzuri tuliweza kuja na tukaweza kutusaidia. Umeona nchi kama hiyo ya United Arab Emirates imetuma chakula kingi sana kuja kutusaidia. Dia kama vile ulivyoona siku za COVID kuna nchi zilitolea kukuja kusaidia eh, bara la Afrika. Kwa hivyo pale mbele, nafikiri tutakuwa tuna, tuna expect msaada kama huo ukija, ni sawa. Uh, usipokuja, basi nafikiri tutajiweza kujikakamua tufanye ile tutakaloweza na zile fedha tuko nazo, e, tukijua kwa kusema kweli bajeti yetu itakuwa affected kwa sababu hatukuwa tunatarajia mambo ya kuwe makubwa kama vile yameweza ya kuwa. Licha ya juhudi mbalimbali kuendelea kufanyika kuhakikisha hali inarejea kuwa shwari, wote wawili Gabriel Mwang'onda na Gabriel Mudhua wanakubaliana suala kwamba mvua hizi na kuharibika kwa miundombinu kutarudisha nyuma hali ya mataifa hayo mawili yani Tanzania na Kenya katika kushughulikia miradi yake mingine ya kimiundo mbinu ambayo bajeti yake tayari ilikuwa imepangwa na hivi sasa fedha hizo zimeelekezwa kukarabati miundombinu iliyoharibika. Of course kuna wananchi ambao wamerudishwa nyuma sana yniamfano ya apa inavoongea nayo liko jiji la Dar es Salaam, lakini baadhi ya maeneo ya Tegeta na mengineo mengine mengine kama Jangwani, kuna watu wanaanza ziro kabisa kwao. Uchumi wa mtu mmoja mmoja ambao atuliwa na mafuriko na maji haya umeenda chini sana. Sasa hapo nimeongelea uchumi wa mtu mmoja mmoja, lakini ukienda kiserikali, kwa maana ya miundo mbinu na mambo mengine, serikali imerudishwa nyuma kwa sababu kuna fedha ambazo zilikuwa zimetengwa kwa ajili ya mambo mengine ya kimaendeleo, lakini zinaenda kutengeneza madaraja ambayo hayakupangwa. Na si tu hayakupangwa, hayo madaraja yalikuwa yameshajengwa na miundo mbinu ipo na barabara zipo, maanake kuna pesa tayari ilikuwa ishawekwa pale, lakini mvua imetoa vyote, maanake mnajenga upya kitu ambacho hamkutarajia mkifanye kwa muda fupi namna hii, au huu haukuwa mda wake wa kusema tunabomoa hii barabara tunajenga upya kwa. Unaweza kakuta mipango ya mbele imeathiriwa sana, na kuna sehemu pesa inatolewa towa sehemu pesa, maana yake kuna hiyo sehemu inaathiriwa vibaya mno na uwepo wa mafuriko haya na uharibifu wa miundombinu uliotokea. Na hapa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda si mrefu ujao tutarejea katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, na nakusihi uendelee kuwa nami mpaka mwisho wa matangazo haya. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaangalia hatua ya jeshi la Israel kuchukua udhibiti wa mpaka unaokatisha kuingia Rafah baina ya Gaza na Misri leo wakijielekeza kusini mwa mji wa Gaza baada ya mashambulizi ya usiku kucha, wakati matumaini ya mpango wa sitisho na mapigano likiwa bado halijakamilika. Vifaru vya Israel na ndege za kivita vilishambulia maeneo kadhaa na nyumba huko Rafaa usiku kucha na kuwaua Wapalestina 20, wakati kadhaa wakijeruhiwa katika shambulizi lililopiga angalau nyumba nne, maafisa wa afya wa Palestina wamesema. Kundi la wanamgambo lilionekana likisherehekea Rafaa huko Gaza Jumatatu jioni baada ya Hamas ilipotangaza kuwa imekubali pendekezo la sitisho la mapigano. Viongozi wa Hamasi waliwaambia waandishi wa habari kwamba walikubali makubaliano ya awamu tatu ambapo kila awamu itadumu kwa siku 42 na awamu ya pili itakuwa ni kwa ajili ya Israel kuondoka kabisa Gaza. Israel imekataa mpango huo lakini, mwanadiplomasia wa juu wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell alikuwa na ujumbe kuelezea hali halisi inavyoendelea ya mgogoro huo. Kila mtu amemwambia Netanyahu asivamie Rafa. Licha ya onyo na maombi haya, mashambulizi yalianza jana usiku. Naogopa kwamba hii itasababisha vifo vingi, vifo vya raia, chochote wanachosema kitatokea. Kuna watoto laki sita huko Ghaza, watapelekwa kwenye maeneo yanayosemekana ni salama, lakini hakuna maeneo salama Ghaza. Na nimezungumza na Profesa David Monda ambaye yeye anafuatilia kwa ukaribu mgogoro huu, na kwanza kabisa nikaanza kumuuliza kutokana na hali halisi jinsi ilivyo ya kuwepo kwa matangazo ya kufikiwa makubaliano ya kusimamisha mapigano kwa Hamas, lakini wakati huo huo ripoti zikiwa zinaeleza kwamba Israel wanaendelea kufanya mashambulizi hii hali inaleta picha gani? Inaleta picha ya kwamba mgogoro huu bado una hatari wa kusambaratika yaani jitihada za kidiplomasia, kwa sababu ya mwelekeo huu wa Israel kutishia kutumia mkono wake wa kijeshi. Lakini pia kwa upande mwingine, pia tunaweza kuiangazia kama jitihada ya Israel kujionye, au kuonyesha ubabe wake na kujaribu kuiwekea kikundi cha Hamas kuipiga kalamu kwa kidiplomasia ili kuhakikisha kwamba Hamas inadhofika kwenye jitihada hizi za kidiplomasia. Hatari iliyopo ni kwamba pengine Hamas huenda ikakataa au ikajitoa uh, kwa meza ya, ya majadiliano, na hali hii tena huenda ikasambaratika. Kwa hivyo ni hali tete na ni hali hatari kwa wakati huu. Tunaona juhudi ambazo zinafanyika mbalimbali na mataifa mbalimbali ya kuhakikisha kwamba Israel inasitisha mashambulizi yake dhidi ya Hamas katika huo upande wa Gaza. Kile ambacho sasa mnaweza kutuambia, je, haya mataifa makubwa ambayo yamekuwa yak msaada kwa Israel, je, yamewajibika ipasavyo ili kuhakikisha mafanikio yanapatikana ya, ya kusimamishwa kwa mapigano? Sidhanii yamewajibika, na hapa hususan naongea serikali ya Joe Biden. Ni hivi karibuni tu ndipo ilianza kuishinikiza Israel isiwe inashambulia kiholela e, e, raia wa Kipalestina wasio na hatia. Pia serikali ya Marekani imekuwa ikipatia Israel silaha na makombora makali kali eh, na huku upande mwingine inapatia Wapalestina msaada wa wa kidharura wa wa kibinadamu. Kwa hivyo inatatanisha pale lakini pia lazima pia nisisitize ya kwamba jitihada hizi za kidiplomasia huenda pia zikahatarishwa kwa msimamo wa Israeli kwa wakati huu, kwa sababu eneo hii Israeli inataka kuivamia iko karibu na mpaka wa Misri. Je, itasambaratisha uhusiano kati ya Israeli na Misri? Na pia risha vipi wale ambao Waisraeli waliotekwa e, na kikundi cha Hamas na hususan hawa raia wasio na hatia, ni jambo gumu na ni donda ndugu ambalo lipo nasi kwa muda mrefu, kwa jinsi ambavyo unaangalia suala hili la mgogoro. Maanake Israel imekuwa ikisema kwamba inafanya mashambulizi kutokomeza kundi hili la Hamas. Ukiangalia idadi ya watu wa Gaza na uwezekano wa idadi ya hawa wanamgambo wa Hamas walioko ndani ya Gaza. Wengine watu wanaweza wakawa wanajiuliza mbona kama vile hawa Hamas hawatokomezwi kwa muda wote huu, licha ya mashambulizi makali kabisa yanayofanywa na Israel. Sasa hili je, unaweza kumweleza vipi mtu ambaye ana fikra kama hizo, kwamba kwa nini Hamasi hawamalizwi licha kwa ya kwamba operesheni ya kijeshi ya Israel ni kali kwelikweli ndani ya Gaza? Ni kwa sababu hakuna suluhu ya kijeshi. Eh, kwa mbarika hii hiki eh, kikundi cha, cha Hamas kina vichuguu vingi chini ya ardhi. Uh, ni eneo ambalo lipo na raia wengi. Israel haijaweza kufanikiwa kwa sababu ya uh, wale mateka wa, wa kiyahudi wa kiisrael ki uh, sio tu raia, lakini pia wanajeshi wa Israel waliotekwa nyara na hiki kikundi cha Hamas. Kwa hivyo Israel haiwezi kushambulia tu kiholela pasi na kupiga darubini ya maisha ya raia wa Palestina na pia maisha ya raia wale wa, wa... Israel waliotekwa nyara. Asante sana Profesa Davin Monda kwa kueleza hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha uh, matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na nasema shukran kwa kuwa nami.