Hujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, karibu katika VOA Express ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni kipindi ambacho kinakupatia fursa wewe, kijana, msichana, mwanamke, mahala popote pale ulipo, na jamii inayokuzunguka kusikia yale yanayoendelea katika eneo uliloko na jirani na hapo. Basi mimi siku ya leo naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Idi Ligongo, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express, ambapo tumekukusanyia mengi kweli kweli kuanzia masuala ya kijamii yale yanayoendelea kuhusiana na mambo ya michezo, burudani. E, vilevile tutajadiliana kuhusiana na AI <tosimu> mm -hmm. <tosimu> mambo hayo hasa, yani, kuna mtu leo kwenye swali letu hili la, la, la leo mm -hmm. nakuambia ameandika kabisa Eh, <laughs> nimemwona nime. Basi tutapata fursa ya kusoma ujumbe wake kadri tutakavyoweza. Hii inatokana na lile swali ambalo tumekuuliza wewe msikilizaji: maendeleo ya teknolojia yamefikia kiwango cha juu, je, unahofia akili mnemba, yani AI, kuchukua kazi yako? Ndipo hapo tumekutana na makala kutoka kwako wewe msikilizaji, ni Johnson Bateye huyu. Tutasoma makala yake ambayo ametuandikia. Vilevile kuna swali la leo ambalo linasomeka mpaka sasa, mitandao ya kijamii imekunufaisha au imekupotezea muda? Pia napo huko kuna majibu lukuki, tutasoma kadri tuwezavyo. Usisahau VOA Express inaambatana na burudani ya muziki. Tanasha Dona akishirikiana na nani? Yuko peke yake leo hii, basi tutacheza kile kibao chake kinaitwa Maradona, hali kadhalika kibao baridi. Unakifahamu kibao baridi? Hapa basi katika hali ya hewa ya ubaridi, ubaridi hapa Washington na kibao cha baridi kutoka kwa Big Fizo kitakuwa murwa kabisa, ambapo wewe msikilizaji, ni jioni kwa muda wa mahala huko ulipo, basi utakuwa nasi katika Vio Express. Lakini tuanzie kuangazia kule katika kambi ya Kakuma kwenye nchi ya Kenya, ambapo ina wakimbizi wengi ambao wanapata hifadhi pale, eh iwe ni hifadhi ya muda ama ya muda mfupi au mrefu. Ndipo wanafika pale kutokana na sababu mbalimbali ambazo zimewakimbiza kutoka katika nchi walikozaliwa. Sasa muda mfupi uliopita, nimezungumza na kijana ambaye anaishi katika kambi ya wakimbizi ya Kakuma, ni Renovat, na kutaka kujua kwamba hali katika kambi ya Kakuma ikoje kwake yeye kijana, na je inamfanya ajione kwamba ana uwezo wa kumudu a, kusonga mbele kutafuta shughuli za hapa na pale akiwa bado ndani ya Kakuma. Hivi ndivyo anavyonieleza saa hii. Ma maisha ni madida sana, imezorota kulingana na sisi ambao kitambo kilikuwa tunapata hii baba chakula ilikuwa imesaidia sisi ambao kwa kuishi, kwa sababu hakuna njia ingine ya kutafuta maisha hapa kambi hakuna uh, mahali ya kulima kupanda mboga. Hata kama kuna wenye walikuwa wamejitahidi kupanda mboga, hakuna maji eh, zimekauka, hakuna cha kufanya, lakini tunategemea msaada tu eh, wa tiyo, pamba chakula ni kidogo kabisa saa hii, wamepata hiyo pamba chakula. Maisha kwa watu wote ni maisha magumu saa hii, tukiendelea kuangalia ka kwa kambi ingine karibu yetu karobai, kuna mama alijinyonga hii last wiki. Alikuwa na watoto nani, alikuwa hana chakutia watoto hadi akajinyonga. Saa hii warefi wenzetu ndio tulikusanya tukasaidia watoto tuone ambao wanaweza pata chakula kutokana na hali hii mnayoishuhudia. um, yeah. katika kambi ya Kakuma wewe binafsi uh, imekuathiri vipi, ukizingatia umeshashuhudia matukio ya watu kujinyonga, haya yamekuathiri vipi, uh, katika afya yako ya akili na maisha ya kambini, kwa sababu ya hiyo ni kitu mbaya sana. Kuna vijana ambao hata usiku hakuna mtu wa kupita, hata mchana unakutana mtu amemgonga panga ili wamkokonye waipe wa simu ama vitu fulani ambao kuna kwa mfuko. Saa hii wizi inafanyika mchana usiku, hata polisi najaribu kufanya lakini vitendo hivyo vinaendelea. Mi mwenyewe nikashuhudia watu kumi ambao wamekatwa na ano makichwa nini hivyo hivyo ni kwa sababu njia, usiku, nchana, ya hiyo kwa sababu mtu anashinda njaa usiku mchana siku mbili jama, najua mahali hakuna chakula hakuna usalama e, na kingine unajua, waliandamana hapo Karubehei, hata mwenye alikuwa na duka hiyo yote walikuwa wamepunza wa duka wakubomoa hata nazizi hapa Kakuma. Hii mambo ni mbaya mbaya kabisa. Kakuma maisha haiko sawa, kwa sababu ni jua ni jangwa hakuna kabisa hata hii. Wakati miezi ilipita, kuna wakati maji ilikuwa imekosekana kabisa, kilomita tano wakitafuta maji maji maji, watu hivo hivyo. Haya ni Renovat, kijana mkimbizi anaishi katika kambi ya Kakuma iliyoko katika nchi ya Kenya, akizungumza na VOA Express. Hivi sasa tupate burudani ya muziki kutoka kwa mwanamuziki huyu. Basi ndivyo tunavyozidi kusonga mbele katika haya uh, matangazo ya VOA Express eh, Davido akiwa uh, anakuambia away eh, miondoko mitamu kabisa kama mapiano fulani hivi, lakini amemix um, fulani hivi, imekuwa na utofauti mzuri kabisa. Tunasonga mbele na VOA Express sasa. Mkamiti, kuna hili suala ambalo sasa hivi linaendelea katika ukanda wetu wa Afrika hasa katika sekta ya burudani na michezo. Hivi tunavyozungumza, wakina Davido uh -huh. wanatengeneza pesa ndefu kwelikweli, wakina Davido, wakina Wizkid, wakina Burna Boy, Diamond Platnumz, lakini wako wengi. Atakwenda kule kusini mwa Afrika, kuna DJ mmoja anaitwa Uncle Waffles yeye yeah, yeah, kwa kweli anafanya vizuri sana katika sekta ya burudani. Lakini kwenye michezo watu wanafanya vizuri japokuwa mambo yanasuasua, na kikubwa ambacho kinaonekana eh, kinafanya mambo yasiende kama vile yanavyotakiwa ili wale ambao wanashiriki michezo hasa wana michezo jasho lao liwe na thamani sawa na kile ambacho wanakiondoa, inaonekana kwamba hakuna watu wasimamizi wazuri ambao wana uweledi na hii wanaeleza kwamba endapo hivi e, vyuo vya elimu ya juo vingeweka mitaala e, ama zile kozi ambazo e, zingeweza kuleta mazingira a, ya kufanya watu wawe na uelewa na uweledi mpana wa namna gani ya kushughulikia e, ama kusimamia michezo na wanamichezo, basi mambo yangekuwa mazuri. Sasa nimezungumza na hapa Goodlisten Muro ambaye yeye ni mchambuzi wa masuala ya michezo na nikataka kujua kwake kile ambacho anakiona, hili limeanzia wapi? Kwanza, kwa nini haionekani kama vile uh, michezo na burudani haichukuliwi kwa uzito wa juu na vyuo vya elimu ya juu hasa katika kuandaa wataalamu wanaweza kusimamia vizuri mimi e, nimefanya utafiti kwa, kwa, mbeambe, kwa nime muda mrefu. Nimegundua tatizo halikuanza jana wala juzi, tatizo ni la muda mrefu, kwa sababu bara la Afrika na nchi zake hazikuwa zime e, zimefikia kwenye ufahamu kwamba e, e, michezo ni ajira rasmi. Michezo ni kitu ambacho kinaendesha maisha ya watu, ni kitu ambacho kinasimamia familia za watu, kinasomesha watoto, kinatengeneza miradi ambayo inaajiri mamia kwa maelfu ya watu kwenye makampuni ya wanamichezo. Ni mpaka pale ambapo baadhi ya watu walikwenda kupata uzoefu kutoka kwenye mabara kama Amerika na Ulaya, ndipo walipokuja kurudi na kuonyesha kuna uwezo na ufahamu mkubwa katika namna ya kutafsiri ajira eh, kwenye, kwenye eneo la michezo. Kwa hiyo ni kitu ambacho kilianza muda mrefu kwa watu kutoamini kwamba hii ni sekta rasmi, ilikuwa inaonekana ni eneo tu fulani la ziada la kimaisha. Nammuro, unasema kwamba ilikuwa inaonekana kama ni eneo fulani la ziada la kimaisha, lakini je, sasa nyinyi ambavyo ji, hali mnavyoona inavyokwenda, eh, hasa kwenye michezo jinsi inavyokuwa na kutoa ajira nyingi, unadhani kwa hivi sasa kuna umuhimu wa hizi taasisi za elimu ya juu kuweka mazingira ambayo yatawawezesha Eh, kuzalisha wataalamu wanaoweza kuwasimamia hawa wachezaji na michezo yenyewe kwa ujumla? Ni kweli kabisa, ili ligongo ni sahihi kwa sababu E, kinasema michezo kwa sasa imeshabadilika kutoka kwenye hobi, kutoka kwenye fani, kutoka kwenye kuwa burudani kwenda kwenye biashara na kazi ambazo zina hatima za maisha ya watu kama zilivyo kazi zingine za maofisini. Sasa e, mambo mengi sana yamefanyika kwa e, ueledi wa hali ya chini na yamesababisha watu wengi wasifaidike sana kwenye eneo la vipaji vyao pamoja na e, utumishi wao kwenye michezo husika kwa sababu ya kukosa huo usimamizi. Hawa kina Ronaldo, kina Messi, akina Neima huenda leo hii wanafaidika na vile vipawa vyao kwa sababu walikuta mfumo tayari umeshasukwa ni mzuri, ambao unasimamia haki zao, unasimamia muda wanaokuwepo katika utumishi wao katika eneo la michezo. Naam, huyo umemsikia, nimemsikia, anakuambia eh, kuna umuhimu sana wa kuanzisha hivi vitu vikawa rasmi na vyuo vikuu ama vyuo taasisi za elimu ya juu zikawa zinatoa zile kozi e, za kuwafanya watu waweze kusimamia hawa wanamichezo nazmake kuna wale ambao wanajiita mawakala mm -hmm. au mamaneja wa wachezaji. Unakutani watu tu ambao wameamua wanapenda michezo, wamesema ngoja mimi nisimamia huyo, lakini ukianga, ukiangalia kiundani, je, anaelewa a, zile ABCD za maswala ya michezo na usimamizi, maswala ya masoko, mm -hmm. maswala ya kifedha katika michezo na kadhalika. Haya basi, mkamiti moja kwa moja sisi tuende kwenye eh, habari za dunia. Ndege aina ya Boeing 737 iliyokuwa imebeba watu 85 ilipata ajali kutoka kwenye uwanja wa ndege wa Dakar, mji mkuu wa Senegal, na kwa jeruhi watu kumi. Waziri wa tukumi, uchukuzi nchini humo amesema hii leo wa Alhamis. Waziri huyo wa uchukuzi El Malek Ndiaye amesema ndege hiyo ya Senegal, Air Senegal inayoendeshwa na Transair ilikuwa ikielekea Bamako Jumatano jioni ikiwa na abiria 79, marubani wawili na wafanyakazi wanne. Wa ndege waliojeruhiwa walipatiwa matibabu katika hospitali moja eneo huku, wengine wakipelekwa hotelini kupumzika. Hakuna maelezo zaidi yaliyopatikana mara moja. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina UNRWA limesema Alhamisi kuwa takribani watu elfu 80, wameukimbia mji wa Rafah tangu Jumatatu, wakati Israel ilipozidisha operesheni zake katika eneo la kusini mwa Gaza City. Madhara kwa familia hizi hayavumiliki, Hakuna mahali salama, UNRWA ilisema katika mtandao wa X. Waziri wa mambo ya nje wa Israel Israel Katz amesema jeshi la nchi yake litaendelea kupambana na Hamas hadi pale litakapoangamizwa kabisa. Umoja wa Ulaya kimsingi umeridhia makubaliano ambayo yatatumia mapato kutoka kwa mali za Rusia zilizozuiwa kusambaza silaha kwa Ukraine. Jumuiya hiyo imesema malipo ya kwanza yanaweza kufanywa kufikia majira ya joto, licha ya wito wa Washington kwa washirika wake wa Ulaya kwenda mbali zaidi na kuzuia kikamilifu mabilioni ya Rusia kwa manufaa ya Kyiv. Maafisa wa Umoja wa Ulaya wamekaribisha makubaliano hayo. Akiandika kwenye mtandao wa X zamani Twitter, Rais wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amesema leo kuwa hakuwezi kuwa na ishara yenye nguvu na hakuna matumizi makubwa ya fedha hizo kuliko kuifanya Ukraine na Ulaya yote kuwa mahali salama pa kuishi. Maafisa katika jimbo la Baluchistan nchini Pakistan wanalaumu mauaji alfajiri ya leo kwa viongozi wasiopungua wa saba kutoka jimbo la Punjab yakiwahusisha washukiwa waasi wa Baluch. Tukio hilo limetokea katika mji wapwani, wa pwani wa Gwadar ambapo kampuni moja ya China imejenga na kuendesha bandari ya kina kirefu cha maji katika bahari ya Arabia. Hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi hilo, na leo Alhamisi makundi ya waasi ya Baluch yaliyopigwa marufuku ikiwemo Baluch Liberation Army, jeshi la ukombozi la Baluch au BLA yamedai kuhusika na kuwalenga Punjabi na walowezi kutoka sehemu nyingine za Pakistan huko Baluchistan katika siku za nyuma. Tayari tuko kwenye kipengele cha barazani na tayari kuna msikilizaji. Tujue mpaka sasa mitandao ya kijamii imemnufaisha au imempoteza, imepoteza muda wake? Karibu msikilizaji, tuambie jina lako na tupe maoni yako kuhusiana na swali letu la barazani. Mswada wa ya baraza ambao mswada ya kwamba kuhusu mtandao wa kijamii, kwa upande wangu umenifaisha sana kwa sababu nimeona kuna yale eh, faida ambayo nimepata kutokana na hii mambo ya mtandao. Mm -hmm. Kwanza kabisa kwanza kabisa eh, kupitia kwa mtandao kuna mambo ambayo nimejua kama vile kwambao, kama mambo ya soko kutafuta kama kuna bidhaa zako unaweza pata soko kupita kwa mtandao, na nimefanya nimekuwa rahisi sana kuuza bidhaa na mambo mengine ama kutafuta soko. Jambo la pili ni, ni katika hali ya pia kielimu, tumefika ni bikiali ambao watu wengi usoma kupitia kwa mtandao, na kwa hakika imechangia sana katika upande wa elimu ama upande wa kusoma. Napata kuna mambo mengine ambao watu wetu kujifunza ama wamejifundisha kutoka na mtandao wa kijamii. Jambo la tatu ambayo nimeona imekuwa fedha katika jamii ni kwamba imekuwa imeleza ule uhusiano, imeleza uhusiano ama uhusiano katika jamii, wazai wakabila mbalimbali wamehusiana katika mtandao na kujuana, kujuana sasa hivi, so imeleza ule umoja kwa moja kutoka jamii mbalimbali ambao nimeona kwamba ni faida kubwa sana kufikia kupitia mtandao. So mimi upande wangu nimeona faida kubwa sana na mambo mengine upata katika kupatana, kuna ule usalama, kuna kule ambao kusaidiana, na unapata rafiki umempata kwa mtandao amekusaidia, ambao ambao ungepata usaidizi kama, lakini rafiki amepatana kuia jamii kwa mtandao kaiwana amekusaidia ambao chama uh, ambao umetarajia ambao, ambao kwa hivyo mm -hmm. Una faida kubwa upande wanguwa mtandao wa jamii. Shukran sana Ombega, kusikia kwamba umefaidika na mitandao ya kijamii tofauti na mtu mwingine ambaye angeona kwamba mm -hmm. imepoteza muda wake. Naam, na kwa mfano tukianza naye huyu uh, Steve uh. Sancha akielezea yeah, kwamba mpaka sasa mitandao ya kijamii imekunufaisha au imekupotezea muda, tofauti na Ombega. Yeye yeah, yeah, anasema kwa kiasi kikubwa inapoteza muda na kuwapotosha, ila kuna baadhi ya watu wanafaidika kutokana na mitandao hii ya kijamii. Salum Mporogoni yeye anapatikana Kigoma, Tanzania, amesema vyote kwa pamoja, maana hakuna lenye faida likakosa hasara. Hali kadhalika basi, Justin Brasius Jason yeye anasema, anapatikana Mkombozi Rukula Ijo Kierwa, Kagera, amesema Tanzania huko ana, Tanzania anasema amenufaika sana. Kwa mfano anapata habari za uhakika na kwa muda muwafaka huyu hapa ni Nyanda Mayala, anasema Wailula Majengo Magu Mwanza, Mwanza. Bila mitandao ya kijamii eh, hata vipindi vya VOA tusingekuwa tunavipata, maana kutembea na redio tushakuwa wazembe hivyo tunafaidika na mambo mengi, unasikia mambo hayo. Kwa hiyo ha, kuna so, watu wanatusikiliza mm -hmm, kupitia kwenye mitandao ha, wala hawagusi redio tena. Haya, shukran Kaseihura, Victor Kiprop, Didi ya sahani, KKL hodari, Nathan Katoi, Moreza Mulavia kwa ujumbe wenu mlioandika kuhusiana na swali la barazani. Tupate burudani ya muziki. Sasa Tanasha Donna anakuambia Maradona, sasa anamzungumzia ni eh, yule mtaalamu eh, Maradona mwenyewe <laughs> eh, eh, eh, eh, eh. <laughs> Lakini utasikiliza sasa, mtu anaweza kusema anazungumziwa Diego Armando Maradona lakini anazungumzia mwenyewe ni Maradona, yani Maradona vile, Maradona vile, Maradona vile, Ntanashadona akafanya hivi akafanya vile. Soka anajizungumzia Soka. Soka. Yeah, mwenyewe. Watu jamani, mwache kumsemasema na kumzongazonga sasa. Tunaelekea moja kwa moja kwenye maswala ya hivi burudani. Burudani. Ni burudani au burudan? <laughs> <laughs> inategemea, unataka kusikiliza katika lafudhi gani, yeah, <laughs> kuna wazee wale wanakuambia unajua bwana kwenye mambo ya burudan basi <laughs> Na katika habari za burudani, filamu maarufu ya mfululizo wa utamaduni wa kiingereza Dr. Who itasambazwa rasmi kimataifa kwa mara ya kwanza kwa sababu ya ushirikiano na Disney Plus na BBC. Mwigizaji mzaliwa wa Rwanda Nkuti Gatwa anayeigiza kama daktari na Millie Gibson anayecheza na mshirika wake mpya Ruby Sunday, wiki hii walikuwa mbele katika onyesho lao la uzinduzi la Hollywood mfululizo huo wa filamu ambao hivi karibuni ulisherekea miaka yake 60 ulichukua fursa ya kupeleka onyesho hilo katika viwango vipya, ukiangazia ujumuishaji, furaha, vichekesho na matukio ya kusisimua ambayo ni kiini cha onyesho hilo, alisema mtangazaji wa kipindi Russell Davis. Ikiwa kama moja ya maonyesho ya muda mrefu zaidi ya sayansi, waigizaji kadhaa waliiambia Reuters uhalisi wa onyesho hilo umekuwa ndio kichocheo muhimu kuweza kudumu kwa muda mrefu. Na huko katika jiji lisiyolala jiji la New York, taji la rapa Slick Rick na mkufu mkubwa wa ASAP Rocky na kidani cha Niki Minaj ni baadhi tu ya vitu vichache vya thamani vya wasanii wa hip hop ambavyo wageni wanaotembelea makumbusho ya Marekani ya, ya kihistoria ya asili huko mjini New York wataweza kujionea. Hata hivyo kukusanya vitu hivi vya thamani ilikuwa ni changamoto, anasema Viki Tobak, msimamizi msaidizi wa makumbusho hayo na mwandishi wa Ice Cold A Hip Hop Jewelry History asili. kwa jumba la makumbusho la Marekani la kihistoria ya asili alikuwa la kwanza kuandaa maonyesho hayo ya vitu vya thamani, lakini lilikuwa la kwanza kuonyesha vitu vya hip hop, alisema Shan M de Carter, rais wa makumbusho ya Marekani ya kihistoria ya asili. Ukipata muda ujionee hapo New York, mambo mazito na kwingineko, msanii Lorraine wa Sweden anasema maisha yake yamebadilika sana tangu ushindi wake wa kihistoria wa ma Eurovision mwaka 2023 akiongeza kuwa anashukuru kwa mwaka huo. Mwimbaji huyo na mtunzi wa nyimbo alikuwa mwanamke wa kwanza kushinda shindano la wimbo mara mbili huko Baku, Azerbaijan mwaka 2012 na mwaka jana huko Liverpool, Uingereza. Mwimbaji huyo wa mwisho wa Eurovision wa Russia ambaye sasa amefungiwa bado anatafuta kueneza matumaini, akiwa mwimbaji wa mwisho kuiwakilisha Russia kwenye shindano la wimbo wa Eurovision kabla ya kupigwa marufuku. Yeye mwenyewe alitengwa nyumbani, anatumai kuwa wimbo mpya uliotolewa usiku wa kuamkia fainali ya mwaka huu utawapa wengine nguvu ya kusema ukweli wao. Mwimbaji huyo na mtunzi wa nyimbo wa kirusia Jiki Maniza alisema wimbo Candlelight ulikuwa jibu la kufungiwa kwa matambasha yake na kudhulumiwa mtandaoni baada ya kutangaza kupinga vita vya Rusia nchini Ukraine, sababu ya kutengwa kwa Eurovision kwa mwaka 2022. Hizo ni baadhi tu ya taarifa zinazotamba kwenye burudani langu. Jina ni Sandey Shomari, kwa heri kwa sasa. Asante sana Sandey Shomari la kujina, eh, mzee wa umejaa kama pishi <laughs> <laughs> la mchele na moja kwa moja sasa tunaelekea katika lile swali letu la leo, ambapo tuliuliza maendeleo ya teknolojia yamefikia kiwango cha juu. Je, unahofia akili mnemba, yaani AI, eh, kuchukua kazi yako? Abrahamani Mziwanda yeye, yeah, anasema kwa kazi yangu mimi, hao akili mnemba hawawezi. Mimi na zurura kutwa <laughs> Kiguna, njia Ilala, Kinondoni, Temeke, Kigamboni, Tegeta <laughs> <Take it. laughs> Kwa hiyo akili mnemba <laughs> hapo haiwezi. Mi nimemwelewa huyu jamaa unajua, uh, Abrahmani Mziwanda anasema kwamba yeye kazi yake Kigunya <laughs> na njia Temeke, Kigamboni. Nadhani anafanya ile biashara ya kuuza vitu, wa kutembea na duka lake iye linatembea yani, unajua, ushakutana na vijana wale ambao wamebeba vitu vyao wanatembea mtaani, kama ni nguo, kama ni <laughs> mm -hmm. nini nafikiri ndo anajishughulisha. Lakini ndugu yangu, huko wanakuja roboti, wapo eh, roboti zinakuja huko, zitakuwa zinapita barabarani na hazichoki, maanake wewe sikuna wakati inabidi upige maji ya kunywa, upige usimame kujisaidia, mwenzako roboti anakwenda anakwenda tu, anagonga mlango hadi mlango, anauza vyombo. Sasa Silvas Kihanga anasema kwamba hapana, kikubwa kupambana ndani ya mfumo uliopo ili kubaki na ajira yako pasipo kupokwa na ajira yako. Kila laheri na kusoma huu eh, ujumbe ama makala ya Johnson Bateye, Selvas Kihanga wa Karagwe huko Tanzania. Ndio huyo umemsoma. Sasa baada ya yeye mimi nakwenda kwa huyu Johnson Bateye ambaye ndikasema anam... Kila laheri. Swali <laughs> zuri. Mnaendelea na teknolojia kama vile akilibandia ni jambo linalozua mjadala kuhusu hatma na kazi ya jinsi tunavyoshughulikia mabadiliko hayo. Kwa upande wake, amesema kwamba teknolojia inaweza kuboresha maisha yake kwa kuboresha ufanisi, kutoa fursa mpya ya kazi. Kuhusu hofu ya AI kuchukua kazi yake, anaamini ni muhimu kushikilia mtazamo wa mabadiliko kama fursa. Zilizopo ni mengi mno, ameandika makala zima eh. Basi tuwashukuru Jo, uh, Yona John Mzungu Feki Faraja Antoni, DJ Shukuru Masai, DJ Muba Vilevile eh, vile tumshukuru Shadi Malindi, Rose Mtoro, Biko Okelo, Raymond Mashi, Gabriel Kapungu kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kuwa nasi.