saraya shaqooyinka laga qabto gudaha. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Alhamis Mei 9 mwaka 2024. Tunasikika kupitia Redio Free Africa nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Redio Citizen ya Kenya vilevile, vile tunapatikana kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Karibu sana. katika matangazo yetu hii leo marais wa nchi tano za afrika na wakuu wa serikali wamekuwa nairobi kenya kwa mkutano wa kujadili ubora wa udongo na mbolea wito wa wadau ni nini kama afrika tuweze kujiangalia kwamba nguvu yetu iko wapi mara nyingi chakula sio tu lazima tuangalia yale mimea ama vyakula vya kutoka nje lazima tuangalie pia vyakula vyetu ambayo ni asilia katika habari nyingine, watu wanane wameuawa huko Beni, Kivu Kaskazini, nchini DRC, mauaji yakidaiwa kufanywa na ADF. Kwa hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia, na hapa zinasomwa na Mkamiti Kibayasi. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina, UNRWA, limesema hii leo kuwa takriban watu elfu themanini wameukimbia mji wa Rafa tangu Jumatatu, wakati Israel ilipozindua operesheni zake katika eneo la kusini mwa Gaza City. Madhara kwa familia hizi hayavumiliki, hakuna mahali salama, UNRWA ilisema kwenye mtandao wa X. Waziri wa mambo ya nje wa Israel, Israel Katz, alisema jeshi la nchi yake litaendelea kupambana na Hamas hadi pale litakapowaangamiza. Matamshi yake yamekuja siku moja baada ya rais wa Marekani Joe Biden kusema Marekani haitatoa silaha za mapigano kwa Israel kwa ajili ya matumizi huko Rafa, huku pia ikielezea nia yake ya dhati kuilinda Israel. Hatua hiyo imefuatia wiki kadhaa za maafisa wa Marekani kuelezea kupinga mipango ya Israel ya kufanya mashambulizi katika eneo la Rafa, huku maafisa wa Israel wakieleza umuhimu wa kufanya operesheni huko ili kufikia male go ya kuwashinda Hamas na kuwaachia huru mateka waliokuwa wakishikiliwa Gaza. Umoja wa Ulaya kimsingi umeridhia makubaliano ambayo yatatumia mapato kutoka kwa mali za Rusia zilizozuiwa kusambaza silaha kwa Ukraine. Jumuiya hiyo imesema malipo ya kwanza yanaweza kufanywa kufikia majira ya joto, licha ya wito kwa Washington kwa washirika wake wa Ulaya kwenda mbali zaidi na kuzuia kikamilifu mabilioni ya Rusia kwa manufaa ya Kiev. Maafisa wa Umoja wa Ulaya wamekaribisha makubaliano hayo. Akiandika kwenye mtandao wa X, zamani Twitter, rais wa Tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amesema leo kuwa hakuwezi kuwa na ishara yenye nguvu na hakuna matumizi makubwa ya fedha hizo kuliko kuifanya Ukraine na Ulaya yote kuwa mahali salama pa kuishi. Kamishna wa biashara wa EU Valdis Dombrovskis aliandika kuwa msaada wa kwanza wa dola bilioni moja unapaswa kuwepo ifikapo majira ya joto hasa kwa msaada wa kijeshi. Rusia italipa moja kwa moja kwa uhalifu wake, alieleza. Waziri wa ulinzi wa Poland amesema ya nchi yake inaimarisha uzio wa chuma katika mpaka wake na Belarus ili kuzuia uhamiaji haramu. Tunarekebisha uzio kwenye mpaka wa Poland na Belarus, tunaimarisha kizuizi hiki, alieleza kwenye studio binafsi ya Z. Matumizi kwenye malengo haya ni ya juu zaidi katika historia ya Poland. Kosianik Kamsk alisema kuongezeka kwa uwepo wa vikosi vya vikosi vya Poland na washirika wake katika mikoa iliyo karibu na mpaka pia kunasaidia kuimarisha mpaka wa mashariki wa NATO na Umoja Ulaya wa Ulaya. Uwepo huo umeongezeka tangu uvamizi wa Rusia nchini Ukraine mwaka 2022. Shirika la kimataifa la fedha IMF leo lilisisi si, lilisitiza utabiri wake ukuaji wa uchumi wa asilimia 3.3 kwa Nigeria kwa mwaka 2024 umepanda kutoka asilimia 2.9 mwaka jana na kuelezea kuwa unafanya kutokana na sekta za huduma na biashara. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Iliongezea kwamba mtizamo kwa ukuaji bado ni changamoto katika taifa hilo la Afrika lenye idadi kubwa ya watu na mzalishaji mkuu wa mafuta, huku mfumuko wa bei katika chakula umefikia asilimia 40 mwezi Machi na kuongeza wasiwasi wa usalama wa chakula nchini humo. Kama ukuaji wa Nigeria utakuwa katika kiwango cha asilimia 33, ambacho ni juu ya mienendo ya idadi ya watu ambayo ni changamoto kubwa, afisa wa IMF amewaambia waandishi wa habari. Tangu kuchukua madaraka mwaka mmoja uliopita, rais Bola Tinubu ameshughulikia mageuzi ikiwa ni pamoja na kufuta ruzuku kwenye petroli na umeme, na kushusha thamani ya sarafu ya Naira mara mbili ndani ya mwaka mmoja, ili kupunguza mwanya kati ya viwango rasmi vya kubadilisha fedha na vile vya kwenye masoko mengine. Mageuzi ambayo yanalengwa ni jinsi ya kuongeza ukuaji, ili Wanaijeria waweze kuona matokeo ya kweli katika viwango vyao vya maisha, Amesema afisa huyo wa IMF. Tunadhani kuna mengi yametokea, pia tunatambua kwamba matatizo yameongezeka kwa miaka mingi na yamekuwa makubwa mno. Hatutarajii kwamba kila kitu kitasuluhishwa kwa usiku moja, ameongezea. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington. Mwigizaji wa filamu za ngono Stormy Daniels anakabiliwa na maswali zaidi leo Alhamis katika kesi ya Donald Trump mjini New York nchini Marekani kuhusu madai yake ya kukutana naye kimapenzi mwaka 2006 na madai kwamba alimlipa dola 130,000 mwaka 2016 kukaa kimya kuhusu hilo wakati wapiga kura wakielekea kwenye uchaguzi katika mafanikio yake ya kuwania kuingia White House. Daniels aliliambia jopo la majaji kumi na wawili siku ya Jumanne kwamba anamchukia Trump na anataka rais huyo wa zamani awajibishwe na kupelekwa jela kama atapatikana na hatia. Trump anakuwa rais wa kwanza wa zamani kukabiliwa na mashtaka ya uhalifu. Amekanusha maelezo ya Daniels ya jaribio la usiku mmoja katika ziara yake gofu ya watu mashuhuri katika ziwa Tahoe kwenye jimbo la Nevada, na mashtaka yote 34 anayokabiliwa nayo. Kama atapatikana na hatia, anaweza kuwekwa kwenye kipindi cha uangalizi au kufungwa hadi miaka minne. Anashutumiwa kwa kudanganya rekodi za biashara katika kampuni yake ya Trump kwa mali isiyohamishika ili kuficha malipo ya dola mia moja na thelathini elfu kwa Daniels kwa kutuma hundi za kila mwezi kwa mwaka elfu mbili kumi na saba kwa Michael Cohen wakili wa zamani wa Trump na mrekebishaji wa masuala yake ya kisiasa ambaye alituma pesa hizo kwa Daniels kutoka kwa mkopo wake wa kibinafsi wa nyumba ndege aina ya Boeing 737 iliyokuwa imebeba watu 85 ilipata ajali kutoka kwenye uwanja wa ndege wa Dakar, mji mkuu wa Senegal na kwa jeruhi watu kumi, waziri wa uchukuzi amesema hii leo. Waziri wa uchukuzi El Malik Ndiaye amesema ndege hiyo ya Air Senegal inayoendeshwa na Trans Air ilikuwa ikielekea Bamako Jumatano jioni ikiwa na abiria 79, marubani wawili na wafanyakazi wanne wa ndege. Waliojeruhiwa walipatiwa matibabu katika hospitali moja ya eneo, huku wengine wakipelekwa hotelini kupumzika. Hakuna maelezo zaidi yaliyopatikana mara moja. Mtandao wa usalama wa anga ambao unafuatilia ajali za ndege ulichapisha picha za ndege hiyo kwenye mtandao wa X, zamani ikijulikana Twitter, ikionyesha ndege ikiendelea kusaidiwa na huduma za kikosi cha zimamoto. Injini moja ilionekana kuwa imevunjika na bawa pia liliharibika kuharibiwa kulingana na picha hizo. ASN ni sehemu ya taasisi ya usalama wa ndege, shirika lisilo la kiserikali ambalo linalenga kuboresha usafiri salama wa anga na kufuatilia ajali. Maafisa katika jimbo la Baluchistani nchini Pakistan wanalaumu mauaji alfajiri ya leo kwa vinyozi wasiopungua saba kutoka jimbo la Punjab, yakiwahusisha washukiwa waasi wa Baluch. Tukio hilo limetokea katika mji wa pwani wa Gwadar, ambapo kampuni moja ya China imejenga na kuendesha bandari ya kina kirefu cha maji katika bahari ya Arabia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tumshukuru Mkamiti Kibayasi kwa habari hizo za dunia, na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu, ambapo tunaanzia nchini Kenya. Marais watano wa Afrika na wakuu wengine wa serikali za bara hilo ambao wamekuwa katika mkutano jijini Nairobi nchini Kenya wa kuangazia kile ambacho kinachoendelea katika masuala ya udongo na mbolea barani humo wametoa wito wa kuwepo kwa mkakati wa pamoja, hatua za pamoja na uwekezaji vilevile, ili kuliwezesha bara hilo kuzalisha chakula cha kutosha. Mwanahabari wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, na ripoti kamili. Katika mkutano huo uliohudhuriwa pia na marais wa Hakainde Hichilema wa Zambia, Emmerson Mnangagwa wa Zimbabwe na Ngolo Mbumba wa Namibia, Lazarus Chakwera wa Malawi na Fosina Chanje Twadera wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, pamoja na mwenyekiti wa Tume ya Muungano wa Umoja wa Afrika Musa Faki Mhamad, rais wa Kenya William Ruto ameeleza kuwa ni sharti Afrika ijitahidi kupata mbolea ya bei nafuu, bora na inayoweza kupatikana kwa urahisi kupitia utengenezaji wa ndani ya mataifa ya Afrika kwani itaongeza tija na uzalishaji wa shambani na kuimarisha uwezo wa Afrika wa kupata utoshelevu wa chakula. Aidha, right Ruto amewaeleza wakuu wa nchi kuwa wana jukumu kubwa la kubadilisha bara la Afrika kutoka bara lenye njaa hadi kuwa kapu la chakula la kimataifa linalojitosheleza. Kongamano hili la siku tatu ambalo limekamilika Alhamisi baada ya mashauriano ya kujaribu kutafuta njia bunifu na mikakati ya kukuza ubora wa udongo wenye rutuba na mbolea kwa ajili ya ukunawiri kilimo endelevu barani Afrika ili kumaliza njaa, utapia mlo na umaskini, limeafikia kuwa mataifa ya Afrika yatashirikiana katika uwekezaji ili kuendesha sera, fedha, utafiti na maendeleo, masoko na kujenga uwezo kwa ajili ya mbolea na usimamizi endelevu wa afya ya udongo barani Afrika. Vilevile limeafikia kuongeza uzalishaji wa ndani na usambazaji wa mbolea mara tatu kuhakikisha inawafikia asilimia sabini ya wakulima wadogo katika bara zima na vilevile vile kuongeza upatikanaji na uwezo wa kumudu mbolea kwa wakulima wadogo kukuza ufanisi zaidi na matumizi endelevu ya mbolea. Hata hivyo, Daktari Oscar Koech, mtaalamu wa kilimo na mhadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi, anaeleza kuwa nchi za Afrika zinastahili kuwezesha upatikanaji wa mbolea bei nafuu na mifumo ya ukulima inayoendana na ubora wa ardhi ya Afrika kuimarisha uzalishaji wa chakula. Kama Afrika tunafaa kuwa na ile mwelekeo ya kusema kwamba tuweze kujiangalia kwamba nguvu yetu iko wapi, uh, tuko na competitive advantage wapi upande wa mambo ambayo tunaongelea kama kuzalisha mara nyingi chakula. Sio tu lazima tuangalia yale, uh, mimea ama vyakula vya kutoka nje. Uh, lazima tuangalie pia BFK, kula vitu ambayo ni asilia, manambingi zao ni uh, mambo ambayo huwa yalikuwa yanatusaidia kupunguza mambo ya kutumia mchanga vibaya you know, continuous farming na mambo kama yale, na pia ile mimea ya asilia ambayo hahitaji rutuba ya juu ili kuanza kupatia uh, uh, products ama chakula ambao unahitaji katika meza yako. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na sasa tunaelekea huko Mantumbi wilayani Beni, Kivu kaskazini mashariki mwa DRC, ambako taarifa inaeleza kuwa zaidi ya watu wanane wameuawa usiku wa kuamkia leo na wengine kutekwa na watu wanaoshukiwa kutoka kundi la ADF, wakati ambapo kuna vikosi vingi vya majeshi mbalimbali vikikaribiliana na kundi hilo. Auseremalivika na ripoti zaidi kutoka Goma. Jonathan Hangi ni mkaazi kutoka kijiji cha Mandumbi ambako watu zaidi ya nane wameuawa katika kijiji chao kinachopatikana katikati mwa mji wa Mangina na Mbau Owicha Makumo ambako watu wanaodhaniwa kuwa ni ADF walivamia makaazi ya watu kwa saa za usiku na kuwaua watu kwa shoka na mapanga na hata kuchoma nyumba za wakazi na kuwateka wengine ambao idadi kamili haijulikani hadi sasa. Tumeona maiti saba, hivyo wameuawa na watu wa ADF na kwa sababu wanawaoa na mpanga. Kuna wengine wamechoma wamechoma nyumba na wamepora mali za watu na kuenda na wengine poporini, mahali ambapo hatufahamu. Miongoni mwa waliouawa ni mfanyakazi wa kituo kimoja cha afya Chamandumbi Saru ambako watu wengine wametekwa na kubebwa porini. Saidi Balikwisha ni mbunge wa Beni anayekuwa bungeni mjini Kinchasa. Guvernema mpaka sasa miezi kama tano tumechagua, lakini government bado haijawekwa. Na sasa, haya malalamiko yote wananchi tunakosa kama tuyaingizie kwa nani, sababu nchi miezi tano hii hakuna government. Ni kitu ambacho kinasikitisha sana, na ikiendelea kwa hali hii hatukaa katika siku za usoni hapa sifikirie kama Beni na kutaweza kuonekana mtu. Wananchi wa Beni wametezeka siku za kuto. Sheti serikali ikamate mpango, na kama serikali haikamate mpango, ndiyo kusema imekubali ya kuwa imeshindwa. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eneo la Beni likiomba ushirikiano wa wananchi na wanajeshi pamoja na vyombo vya kiusalama. Andonima Lushahi ni msemaji wa Operation Sokola ya kwanza, akiwa Beni, Kivu Kaskazini. Wanajeshi wanaokuwa kwenye operesheni raia na soptus jeshi wote wapashwa ungana pamoja kwa husema usalama wa, ni wa kila mwananchi, hakuna anayekuwa juu ya mwingine nimezungumza. Hata hivyo naye Kizeriboka Sereka Watevwa, mbunge wa zamani wa Beni, aliyekuwa katika mashirika ya kiraia kuhusisha raia inamaanisha namna vile wenzetu ambao ni wazalendo wanatumika pamoja na, na, na jeshi maeneo mengine e, wazalendo wengine wanakuwa vile maeneo ya Beni waruhusiwe vile watumike na jeshi, ili tuwatake wale maadui wa ADF na tuone kipi kitafanyika na wale maadui wataweza kumalizika. Mauaji ya Beni imeanja tangu mwaka wa elfu mbili na kumi katika vijiji vya opera Maimoya pamoja na Kikingi Rwenzori hadi sasa maelfu ya watu wakipoteza maisha na wengine kutekwa katika uangalizi wa serikali MONUSCO, Sadeke na kwa sasa UPDF, lakini bado mauaji ikiendelea, vijiji vikichomwa moto na watu kuhama makazi yao. Joser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Upinzani nchini Chad, makundi ya kijamii na baadhi ya wa wafuatiliaji wa uchaguzi wa milaani ghasia, vitisho na ubadhirifu, ikiwa ni pamoja na kujaza maboks ya kura ili kumpendelea kiongozi wa mpito Jenerali Muhammad Idris Debi baada ya taifa hilo kufanya uchaguzi wa rais hapo Mei sita. Mpinzani mkuu wa Debi, Sakses Masra, anasema msaada wa kimataifa, akisema anafuatiliwa kwa karibu sana na anakabiliwa na vitisho kwa usalama wake baada ya watu wawili kuuawa katika uchaguzi. Moki Edwin Kindzeka anaripoti kutoka Yeunde. Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Waziri mkuu wa Chad Sakses Masra kwa kiasi kikubwa anaonekana kuwa mpinzani mkuu wa Mahmad Idris Debi katika uchaguzi wa rais wa Mei sita anasema kumekuwepo na ghasia za mara kwa mara na vitisho dhidi yake na wafuasi wake siku ya uchaguzi. The Transformers, chama anachoongoza Masra kimesema katika Facebook jana Jumatano kwamba makazi ya mgombea ya wao yanafuatiliwa na ndege zisizo na rubani lakini hakikutoa maelezo zaidi. Chama kimeshutumu kile ilichokiita vitisho na ghasia mbaya sana ili kuwanyanyasa wafuasi wao ambao wanasema pia wamekamatwa kiholela tangu upigaji kura wa Jumatatu. Masra alidai kwamba taasisi ya kitaifa ya kusimamia uchaguzi Chad inayojulikana kama ANGE imefanya wizi wa kura ikimpendelea Debi. Masra aliwasihi raia kutetea kile alichokiita kuelezea nia yao kupitia sanduku la kura dhidi ya wizi mkubwa wa uchaguzi. Muungano wa Chad wa mamlaka za maadili na upatanishi au CONAM ambayo inajumuisha watawala wa kijadi viongozi wa dini, mawaziri wa zamani wa serikali na vijana na wanawake viongozi walilalamikia wizi na unyanyasaji wakati wa upigaji wa kura. Baniara Yoyana, katibu mkuu wa CONAM, alizungumza kwenye televisheni ya taifa ya Chad leo Alhamisi: on a eu le coup de prefet de sous-prefet qui se sont eux-memes pris de la gestion des urnes Anasema kuna matatizo mengi ya kukamata na kujaza maboksi ya kura ili kumpendelea Debi na kulifanywa na maafisa wa serikali. Yoyana anasema matatizo hayo amewasukuma raia ambao anadhani kuwa haki zao za kidemokrasia zinakeukwa. na ghasia upinzani nchini Chad na jamii ya kiraia wanasema mwanajeshi wa serikali alijaribu kujaza karatasi za kura kwenye maboksi ili kumpendelea Debi alifariki hospitali baada ya kushambuliwa na kupigwa na wapiga kura waliokasirika karibu na Mundu, mji wa pili kwa ukubwa kabisa wa Chad. Wanasema pia raia aliuawa siku ya uchaguzi huko Mundu kufuatia mzozo katika kituo cha kura. Serikali ya Chad imekiri kuhusu mauaji hayo, lakini imekanusha kwa wanajeshi waliamriwa kupiga kura na kufanya wizi katika uchaguzi maafisa wa serikali katika taifa hilo la Afrika ya kati wanasema ange ni ya kudumu huru na haielemei upande wowote na kupinga kile wanachosema ni shutuma kwa Debi kwa wanataka kufanya wizi wa kura na kujitangazia ni rais wa Chad. Wajibu wa Sale Kebzabo, kama mpatanishi aliyeteuliwa na serikali ya Chad, anahatarisha mashauriano ya kumaliza mizozo inayojitokeza na, na vitisho Anasema anawaomba raia wote kuwa watulivu na kuimarisha amani wakati wa kusubiri tangazo rasmi la matokeo ya uchaguzi wa rais wa Chad wa Mei sita katika kama itakavyotangazwa na baraza la katiba ambalo ni pekee lenye mamlaka ya kutangaza matokeo. Kebzabo amesema mivutano pia imechochewa na marufuku ya kupiga video na kuchukua picha kuhusu matokeo kwenye vituo na kuchapisha kwenye mitandao ya kijamii, redio na televisheni Nge imesema imeweka marufuku hiyo kwa sababu vyama vya upinzani huenda vikabadilisha matokeo wanayopiga picha na kuchochea ghasia. Umoja wa Ulaya Jumanne ulisema kwamba maafisa wa Chad wamewanyima ruhusa takriban wanachama elfu tatu wa jamii za kiraia waliowafadhili kufuatilia uchaguzi. Leo katika matukio ya Afrika tunaangalia rushwa katika sekta ya utengenezaji vitambaa au ya nguo huko Eswatini. Maelfu ya wafanyakazi wa kike, ikiwa ni pamoja na mama asiye na mume mwenye umri wa miaka 28, Nelisiwe Dlamini, wanavumilia hali mbaya; wanakabiliwa na mazingira machafu ya kazini, malipo ya chini, kufanya kazi kwa saa nyingi bila malipo, ubaguzi wa hali ya juu na kufukuzwa kazi isivyo haki. Wafanyakazi hao wanadai kuwa rushwa na kanuni zisizofaa kuwezesha makampuni kuwanyonya. Nokuhanya Musi anaripoti kutoka kitovu cha kiwanda cha Matsafa, na Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Kundi la wafanyakazi wa kike wamesimama nje ya kiwanda cha nguo cha New Life Garments huko Masafa, wakiwa wameshikilia barua zao za kuachishwa kazi. Kwa kufadhaika, wanadai kuzungumza na mwajiri wao. Tumechoshwa na kutendewa hivi. Sisi ni binadamu, si mashine. Tunastahili kulipwa kwa haki na kuheshimiwa. Je, ni mwajiri gani ambaye hana heshima kwa wafanyakazi wake? Tunafanya kazi katika hali mbaya zaidi ya kiafya kwa masaa mengi na kwa fedha ndogo. Je, unaweza kuamini kwamba ni lazima tuchote maji kwa ndoo tunapotumia maliwato? Sio tu kwamba tunasafisha kila kitu bafuni kwa ndoo moja Tunafanya kazi kwa bidii na hatulipwi chochote. Kiasi cha mauzo ya kila mwaka cha nguo kutoka Eswatini kinakadiriwa kuwa karibu dola milioni 20, na washirika wakuu wa biashara wa taifa hilo ni pamoja na Afrika Kusini, Marekani na Uingereza. Lakini nyuma ya kung'ara kwa tasnia ya mitindo, ukweli wa kutisha unajitokeza. Wafanyakazi wanaoshona nguo hizo wanadai, wafanyakazi katika mazingira yasiyo salama na machafu wanalipwa chini ya kima cha chini cha mshahara na wengi hufanya kazi zaidi ya masaa kumi na mbili kwa siku bila kupokea malipo ya saa za ziada. Mfanyakazi wa Fashion International Findile Dlamini ni mama asiye na mume na watoto watatu ambaye amefanya kazi katika tasnia ya nguo kwa miaka 19, anasaa mishahara hiyo midogo imeongezeka kidogo sana kwa miaka mingi. Anapata tabu kujipatia riziki na kupambana na maisha. Tumeelezea wasiwasi wetu kwa miaka mingi kuhusu suala la malipo duni, haijatusaidia kwa njia yoyote, badala yake tatizo linaongezeka. Tuna changamoto nyingi za kibinafsi, hatuwezi kuwapeleka watoto wetu shuleni. Tunachopata hakitoshi hata kuwapeleka watoto wetu katika shule ya sekondari au hata chuo kikuu tunafanya kazi tu ili kuweza kuwalipa wamiliki wa nyumba zetu kama wapangaji wao na usafiri wetu wenyewe kwenda kazini. Hilo ndilo jambo pekee tunaloweza kufanya. Baada ya hapo, hakuna kitu kilichobaki kwetu kulea familia zetu. Kumekuwa na maandamano na migomo kadhaa ya wafanyakazi wa nguo katika miaka michache iliyopita. Mwaka 2019 wafanyakazi wa nguo waligoma kwa karibu mwezi mmoja kudai mishahara ya juu na mazingira bora ya kazi. Mwaka 2021 kulikuwa na mgomo mwingine mkubwa wa wafanyakazi wa nguo ambao walitaka kukomeshwa kwa ubaguzi na unyanyasaji mahali pa kazi. Migomo hii imeonyesha dhamira ya wafanyakazi wa sekta ya nguo kupigania haki zao licha ya kukabiliwa na madai ya vitisho na vurugu kutoka kwa waajiri wao. Katika taifa dogo la Eswatini maelfu ya wafanyakazi wa nguo wanataabika katika viwanda kwa saa nyingi na mishahara duni. Wanapata shida ya kupata riziki, wanaishi katika umasikini licha ya juhudi zao. Masaibu yao ni matokeo ya ufisadi na ukosefu wa udhibiti ambao wameruhusu makampuni kuwanyonya. Lakini wafanyakazi hawako peke yao katika vita vyao. Vyama vya wafanyakazi vinafanya kazi bila kuchoka kutetea haki zao na kuhakikisha kuwa sauti zao zinasikika. We, we need the fact ground. Tunahitaji usawa kufanya kazi. Tunahitaji kuundwa kwa jukwaa ambapo haki za mtu binafsi za uhuru wa kujumuika na majadiliano ya pamoja zitaheshimiwa na kuhakikisha kwamba zinaheshimiwa. Kwa hivyo tunaomba tuwe na ukaguzi wa pande tatu ndani ya wizara ya kazi. Wakaguzi ambao wanaunga mkono serikali wametuangusha kama wafanyakazi. Tutengeneze jukwaa ambalo wafanyakazi waajiri watawakilishwa na serikali itawajibika katika kuhakikisha sheria zinafuatwa kuwakilishwa, ili tusawazishe uwanja, ili wafanyakazi wapate haki zao kikamilifu. Wakati huo huo, tume ya usuluhishi simak, taasisi ya serikali chini ya wizara ya kazi, ilipewa jukumu la kuboresha uhusiano mahali pa kazi kwa kuwezesha mawasiliano na kutatua migogoro kati ya wafanyakazi na waajiri, ina jukumu muhimu katika kudumisha haki mahali pa kazi kwa kutatua migogoro na kuhakikisha wanafuata sheria za kazi. Tume inapanga kuwa makini katika kuwashirikisha wadau ili kupunguza masuala haya kupitia mafunzo na semina. Sandei Shomari, Sauti ya Amerika, Washington DC. Shirika la Umoja la wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina, UNRWA, limesema hii leo kuwa takriban watu 80 wameokimbia mji wa Rafa tangu Jumatatu, wakati Israel ilipozidisha operesheni zake katika eneo la kusini mwa Gaza City. Umoja wa Ulaya kimsingi umeridhia makubaliano ambayo yatatumia mapato kutoka kwa mali za Rasha zilizozuiwa kusambaza silaha kwa Ukraine. Jumuiya hiyo imesema malipo ya kwanza yanaweza kufanywa ifikapo majira ya joto, licha ya wito wa Washington kwa washirika wake wa Ulaya kwenda mbali zaidi na kuzuia kikamilifu mabilioni ya Rasha kwa manufaa ya Kiev. Waziri wa ulinzi wa Poland amesema nchi yake inaimarisha uzio wa chuma katika mpaka wake na Belarus ili kuzuia uhamiaji haramu. Mwigizaji wa filamu za ngono Stormy Daniels anakabiliwa na maswali zaidi hii leo katika kesi ya Donald Trump mjini New York hapa Marekani kuhusu madai yake ya kukutana naye kimapenzi mwaka 2006 na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu mwelekezi ni aida isa msimamizi hadija riami mimi hapa jina langu ni idi ligongo mwenzangu mkamiti kibayasi kutoka washington dc tunakuambia shukran kwa kuwa nasi