Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo na habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina, UNRWA, limesema Alhamis kuwa takriban watu 80 wameokimbia mji wa Rafa tangu Jumatatu, wakati Israel ilipozidisha operesheni zake katika eneo la kusini mwa Gaza City. Madhara kwa familia hizi hayavumiliki, hakuna mahali salama, UNRWA ilisema kwenye mtandao wake wa X. Waziri wa mambo ya nje wa Israel, Israel Katz, amesema jeshi la nchi yake litaendelea kupambana na Hamas hadi pale litakapowaangamiza. Matamshi yake yamekuja siku moja baada ya rais wa Marekani, Joe Biden, kusema Marekani haitatoa silaha za mapigano kwa Israel kwa ajili ya matumizi huko Rafa, huku pia ikile nia ya yake ya dhati kuilinda Israel. Hatua hiyo imefuatia wiki kadhaa za maafisa wa Marekani kuelezea kupinga mipango ya Israel ya kufanya mashambulizi katika eneo la Rafa, huku maafisa wa Israel wakieleza umuhimu wa kufanya operesheni huko ili kufikia malengo ya kuwashinda Hamas na kuwaachia huru mateka waliokuwa wakishikiliwa huko. Umoja wa Ulaya kimsingi umeridhia makubaliano ambayo yatatumia mapato kutoka kwa mali za Russia zilizozuiwa kusambaza silaha kwa Ukraine. Jumuiya hiyo imesema malipo ya kwanza yanaweza kufanywa kufikia majira ya joto, licha ya wito wa Washington kwa washirika wake wa Ulaya kwenda mbali zaidi na kuzuia kikamilifu mabilioni ya Russia kwa manufaa ya Kiev. Maafisa wa Umoja wa Ulaya wamekaribisha makubaliano hayo. Akiandika kwenye mtandao wa X, zamani Twitter, rais wa Tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amesema leo kuwa hakuwezi kuwa na ishara yenye nguvu na hakuna matumizi makubwa ya fedha hizo kuliko kuifanya Ukraine na Ulaya yote kuwa mahali salama pa kuishi. Kamishna wa biashara wa EU Valdis Dombrovisks aliandika kuwa mswada wa kwanza wa dola bilioni moja unapaswa kuwepo ifikapo majira ya joto, hasa kwa msaada wa kijeshi. Rusia italipa moja kwa moja kwa uhalifu wake, Dombrovisks alieleza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Mwigizaji wa filamu za ngono Stormy Daniels anakabiliwa na maswali zaidi hii leo katika kesi ya Donald Trump mjini New York nchini Marekani kuhusu madai yake ya kukutana naye kimapenzi mwaka elfu mbili na sita na madai kwamba alimpa dola 6 ili kukaa kimya kuhusu hilo, wakati wapiga kura wakielekea kwenye uchaguzi katika mafanikio yake ya kuwania kuingia White House. Daniels aliliambia jopo la majaji kumi na wawili siku ya Jumanne kwamba anamchukia Trump, anataka rais huyo zamani awajibishwe na kupelekwa jela kama atapatikana na hatia. Trump anakuwa rais wa kwanza wa zamani kukabiliwa na mashtaka ya uhalifu. Amekanusha maelezo ya Daniels ya jaribio la usiku mmoja katika ziara yake ya gofu ya watu mashuhuri katika ziwa Tahoe kwenye jimbo la Nevada na mashtaka yote thelathini na nne anayokabiliwa nayo. Kama atapatikana na hatia, anaweza kuwekwa kwenye kipindi cha uangalizi au kufungwa hadi miaka minne. Anashutumiwa kwa kudanganya rekodi za biashara katika kampuni yake ya Trump kwa mali isiyohamishika ili kuficha malipo ya dola mia moja na thelathini elfu kwa kwa Daniels kwa kutuma hundi za kila mwezi mwaka elfu mbili kumi na saba kwa Michael Cohen, wakili wa zamani wa Trump na mrekebishaji wa masuala yake ya kisiasa ambaye alituma pesa hizo kwa Daniels kutoka kwa mkopo wake wa kibinafsi wa nyumba. Ndege aina ya Boeing 737 iliyokuwa imebeba watu themanini na watano ilipata ajali kutoka kwenye uwanja wa ndege wa Dakar, mji mkuu wa Senegal na kwa jeruhi watu kumi. Waziri wa uchukuzi wa Senegal amesema hii leo wa Alhamis. Waziri huyo wa uchukuzi El Malik, Ndiaye amesema ndege hiyo ya Air Senegal inayoendeshwa na Transair ilikuwa ikielekea Bamako. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na sekunde chache hivi sasa utasikiliza kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kunisikiliza. Chama kinachotawala nchini Uingereza, the Conservative, kinapata shinikizo kubwa la kisiasa baada ya kupoteza uchaguzi wa mitaa kwa chama cha Leba. Je, waziri mkuu Rishi Sunak atanusurika na kuendelea kuongoza Uingereza au atatumia mlango waliotumia watangulizi wake kuondolewa madarakani? Katika sehemu ya pili, tutaangazia migogoro na madini ya Afrika. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. kikuu cha upinzani nchini Uingereza cha Leba kimepata umaarufu mkubwa kulingana na ukusanyaji wa maoni ikilinganishwa na chama kilicho madarakani cha Conservative chake waziri mkuu rishi Sunak. Leba kina asilimia 30 zaidi ya Conservative kulingana na ukusanyaji wa maoni uliofanywa na YouGov. Leba kina asilimia 48 ya uungwaji mkono wa wapiga kura wa Uingereza. Umaarufu wa Conservative umeshuka hadi asilimia 18 Chama cha Conservative vile vile kimepata pigo kubwa katika uchaguzi wa mitaa ambapo kilipoteza viti vingi kwa chama cha Leba. Uchaguzi wa Uingereza unatarajiwa kufanyika mwaka huu. Ili kujua kinachoendelea sasa katika siasa za Uingereza, naungana na, na msomi wa maswala ya kimataifa Profesa Chacha Nyaigoti Chacha akiwa Nairobi, Kenya. Profesa Chacha, chama cha Conservative kinaonekana kinasukumwa sana, mawimbi yanakipiga kila sehemu, kimepoteza uchaguzi wa mitaa wabunge wawili wamekimbilia, wamekwenda chama cha Leba. Rishi Sunak anaonekana hana muda mwafaka kuitisha uchaguzi. Kura za maoni zinaonyesha kwamba chama cha Leba sasa kina asilimia 48 na Conservative kimeshuka hadi kumi na nane. Nini kinatatiza chama cha Conservative? Mawimbi gani haya ambayo yanagonga siasa za Uingereza? Na fikiri haya ni mawimbi ambayo kwa kawaida ya ma bili viongozi wa kisiasa wa kisiasa Uingereza muda baada ya muda yanachangiwa na matukio mbalimbali pamoja na sera za uongozi ambazo kwa mfano waziri mkuu Sunak ameziweka. Nafikiri amekuwa na matatizo ya kuendeleza umoja wa ma conservatives kama ambavyo walianza, na kuna baadhi ya watu ambao ndani ya chama chake labda wangefurahia kama angeitisha uh, kura upya ili waweze kuthibitisha kwamba chama cha Conservative bado kina eh, mwelekeo mzuri na kina wito wa kwa wananchi wa Uingereza kwa ujumla, lakini yeye bado hajafanya hivyo, na ninafikiri baadhi ya watu sasa wamechoka na labda wapiga kura wanaonelea afadhali warudishe uongozi huo kwa chama cha Leba ambacho kinaelemea zaidi masilahi ya watu wa kawaida. Ni matatizo ambayo Sunak aliridhi, ama ni matatizo amechangia kuyatengeneza ndani ya chama cha Conservative? askili aliariki, lakini zaidi zaidi pia amechangia kwa sababu alikuja na mvuto, alikuja na na, na na msimamo, na baadaye amelegalega baada ya kuanza kupambana katika chama chake mwenyewe na viongozi wenzake kuhusu sera mbalimbali kuhusu mambo ya mfuko wa fedha matumizi ya fedha na mitazamo ya chama cha Conservative kuhusu siasa eh, pana za Umoja wa Nchi za Ulaya. Haya ni mambo ambayo yanamtatiza na ameshindwa labda kushika kani na kusema kwamba msimamo wetu kama watu wa Conservative ni msimamo unaoelekea namna hii na ningependa nionyeshe au kujiridhisha kwamba bado tunaweza kuongoza. Nafikiri Leba imekuwa ikimsimanga, na kwa sababu ya hayo masimango inaonekana wananchi wameanza kuamini uongozi wa Leba zaidi kuliko uongozi wa Conservative. Tangu mwaka elfu mbili na kumi Conservative kilipoingia madarakani, kimetawala kama chama kivyake ama wakati mwingine kuungana na vyama vingine katika kuunda serikali ya muungano wa vyama, lakini muda huo wote Conservative kimekuwa na mawaziri wa wakuu karibu mara tano, wote wameondoka kwa njia ya msukosuko hapa na pale. Matatizo yanaanzia ndani ya Conservative kwenyewe, ama ni hii Leba msukumo, ama ni matatizo ya taifa ambayo Conservative wanaonekana wanazidiwa kuyatatua. Nafikiri matatizo ya maranda sehemu zote hizo, okay, tatu. Kwanza ndani ya chama chenyewe, kwamba labda wana sukuma mmoja wao anakuwa kiongozi, kwa mfano anakuwa ndio waziri mkuu, lakini huwa bado hajaweza kudhibiti uaminifu e, wa kila mwanachama na kila kiongozi wa Conservative. Hiyo ni shida za chama chenyewe kwa undani, lakini zaidi zaidi pia ikumbukwa kwamba vyama hivi viwili katika nchi ya Uingereza, Conservative na, na, na, na, na Leba huwa wanapambana na hawapeani hawa, hawa, nafasi kwa mmoja aendelee kushika madaraka bila kugaragaswa. Kwa hivyo wakati mwingi wanapinga sera zao na wanapinga namna ambavyo wanasukuma maendeleo ya watu wa Leba. Wanaona labda huu ni mwanya wa namna ambavyo yeye binafsi huyu bwana Sunak anaweza kuondolea kutoka e, kwa madaraka, na chama cha Leba kikiweza kuleta waziri mkuu. Lakini tuone kwamba chama cha Conservative ni chama gani, labda ni chama ambacho kina sera za aina mbalimbali za mchanganyiko ambazo hazijasimama kidete kama vile ambazo sasa hivi wananchi wa Uingereza wanatazama chama cha leba kama ni chama ambacho kinajali sana labda masilahi ya mtu wa kawaida na labda wanataka kuelemea huko. Saa hii ni wabunge wawili ambao wametoroka conservative na wamejiunga na chama cha leba, wakati mmoja wao Natalie Elphick alipokuwa anahama chama cha conservative katika bunge na kuvuka mpaka kwenda upande wa leba, alisimama kwa miguu na kusema kwamba waziri mkuu Rishi Sunak anaongoza serikali ambayo ni vurugu tupu. Vurugu ya aina gani hii? Nafikiri wakati mwingine pia ni lazima tutazame haya mambo kwa msingi ya mitazamio ya watu kufuatana na mbali kwamba kwa mfano Sunak huyu bwana si Mwingereza, si mtu mweupe asilia. Sasa so, wakati mwingine huwa labda hata mawazo yake na sera zake zinapingwa kwa sababu kuna watu ambao wanajiuliza huyu bwana aliwezaje kupenya mpaka akaweza kuwa waziri mkuu. Kwa hivyo bado atazidi kupambana kwa upande wake huu, na ni lazima pia ajisimame kidogo, ili aweze kuchagua na kuteua mawaziri au viongozi ambao watamsaidia kutawala Uingereza, ambao wanatendwa au wana mielekeo ambayo inaweza kuvukia watu wa kawaida, kwa sababu saa hizi tukia mapambano ni mtazamo ya kwamba a tunaweza kuamini kuongoza Uingereza katika nyakati hizi ambazo zina harakati mbalimbali na msukosuko mbalimbali ya kisiasa na kiuchumi katika bara la Ulaya. Alirithi uchumi ambao ulikuwa katika matatizo baada ya kuondoka kwa Boris Johnson. Alirithi matatizo ambayo yanahusiana pia na uhamiaji, ambapo kwa sasa analazimika ahakikishe kwamba wahamiaji wanaokuja Uingereza waweke kwa ndege moja kwa moja wakwende Rwanda. Alirithi mfumo wa afya ambayo manesi walikuwa wanagoma aliingia madarakani wakati ambapo hata sekta ya elimu ilikuwa katika matatizo chungu nzima. Matatizo ambayo alikutana nayo ametekeleza ahadi zake, Rishi Sunak nafikiri hangeweza kutekeleza, kwa sababu matatizo haya yote yalikuwa yanatokana na mfumo na hali halisi ya kisiasa pamoja na kiuchumi, ambayo nchi ya Uingereza ilikuwa inakabiliana nayo. Kwa hivyo matatizo haya huwezi kuomba tu kwamba kwa sababu uh, uh, Waziri Mkuu Sunak ameshika madaraka na amekuja akiahidi na kujipika kifua kwamba ataweza kubadilisha mitazamo yake na ataweza kufanya kazi na wahudumu wa afya kwa mfano, na kuwarudisha katika kazi zao na kuhakikisha kwamba mafao yao yanajaliwa, au ataangalia maendeleo ya elimu na kujaribu ku jadili mikakati mbalimbali ambayo inaweza kudhibiti uhamiaji haramu ambao pia ni tishio kubwa sana katika nchi za Ulaya. Mojawapo ya haya mambo ya uhamiaji, naona sera zao zinasema watu wakiingia, baadaye waingizwe kwa ndege, wapelekwe Rwanda, na walikubaliana na nchi ya Rwanda. Nafikiri hii bado ni kwenye majaribio, hatujajua kama ndiyo njia pekee ambayo inaweza kuleta afueni kuhusu husu matatizo ambayo yanayoleta na uhamiaji haramu lakini haya yote ni matatizo ambayo sasa hivi waziri mkuu ili aweze kuyathibiti yes, ni lazima atafute eh, wafuasi ambao watamuunga mkono katika chama cha Conservative na wale Waingereza wengine hata walio kwa Leba, ili waweze na kukubaliana naye kuhusu husu sera zake. Ni kama wanasema sera hizi za chama cha Conservative na kazi zinazoongozwa na Sunak haziwapeleki Waingereza mbali. Kwa hivyo ni lazima sasa aanze kupingwa, hata apingwe kutoka ndani ya chama chake mwenyewe. Unapoangazia namna ambavyo wameondoka tangu alipoondoka David Cameron, Theresa May, Boris Johnson, Lizi Truss ambaye miezi michache tu, Sunak anaweza stahimili haya mawimbi akafika uchaguzi mkuu? Sidhani kwamba atastahimili mawimbi kwa sababu inaonekana sasa ni sera ya ya siasa za Uingereza kwa namna ambavyo kwanza chama cha Conservative chenyewe kimeshindwa kuwa na kiongozi mwenye msimamo mkali na ambaye pia ana mvuto, kwa maana lazima uwe na maono ambayo yanaelekeza nchi ya Uingereza katika afueni na e, mafanikio, na zaidi zaidi pia uwe sera zako zinavutia, pamoja na urafiki utakaojenga na viongozi wengine wa siasa katika nchi ya Uingereza ili waweze kusaidia kutawala. Hilo sioni likitendeka kwa Sunak, na labda Sunak sasa ta, biyo, mbino, Kawani, uchaguzo, uh, ni lazima aanze kufunga virago, labda atahamishwa kama vile wengine walivyohamishwa awali. kaaele Leba kimeshinda uchaguzi wa mitaa. Huu ni uchaguzi ambao unaamua ni nani ambaye, kwa kawaida, atasimamia maisha ya watu kuatika shughuli za kawaida hauna mvuto ule wa kitaifa, lakini wanaochaguliwa sasa viongozi wa Leba katika meya na nini, watakuwa na uwezo wa kufanya mambo kama kuzoa taka mitaani, kusimamia ujenzi wa barabara, kukabiliana na masuala ya uhalifu na mambo mengine kama hayo. Inaweza kuwa ni mtihani, wapiga kura waingereza wamesema ngoja tujaribu Leba tuone wanafanyaje hapa kabla ya uchaguzi mkuu, ama nikiashiria kwamba Leba kinarudi madarakani baada ya miaka kumi na nne baada ya uchaguzi mkuu nafikiri uh, kitu ambacho tunaweza kusema ni vyote hivyo viwili, kwamba Uingereza kwa upande mwingine wanaweza kusema tumechoka na sera na utenda kazi wa chama cha Conservative na viongozi wake, ngoja tujaribu. Lakini tusijaribu kuanzia juu, tujaribu kuanzia mitaani, tujaribu kuanzia uongozi huu ambao unaweza kutupatia huduma zile ambazo zinaonekana ni, ni huduma ambazo ni za waziwazi, kwa mfano kuzoa takataka, kwa mfano kuboresha zahanati na kuhakikisha kwa mfano kwamba kuna usalama barabarani na kwamba watoto wanaoenda shule za chekechea na shule zile za mwanzo mwanzo za awali wanapata elimu nzuri, wana na wanafundisha so, vizuri na hawana matatizo. Nafikiri wakianzia hapo, kufuatana na namna ambavyo nafahamu Uingereza, baadaye watakuwa sasa na sababu kubwa ya kumtimua eh, Sunak kutoka uongozi na kusema sisi sasa kama Uingereza tunataka tuongoze na chama cha Leba. Uchaguzi mkuu upo mikononi mwa waziri mkuu, yeye ndiye anatangaza tarehe ya kufanya huo uchaguzi mkuu. Alikuwa amesema Sunak kwamba katikati ya mwaka elfu mbili ishirini na nne lakini anastahili kufanya hivyo kabla ya Januari mwaka ujao. Mambo gani mazito na hisi kwamba yatachukua katika kampeni kwenye majukwaa ambayo yatatumika zaidi katika kampeni hii ya Uingereza na yale ambayo zilizokuwa nchi ambazo zilikuwa chini ya ukoloni wa Uingereza zitakuwa zinaangazia zaidi bado uongozi bora, yaani uongozi ambao unajali masilahi ya watu wa kawaida, kwa sababu raia wa kawaida anapohisi kwamba haongozwi vizuri na sera za viongozi au sera za chama hazimpatii ma- mafanikio au manufaa kwa uchumi kwa masilahi ya kijamii, afya na elimu. Ni mambo ma, muhimu sana hayo, huwezi ku-, ku kuyaondoa. Lakini zaidi zaidi, pia ni mahusiano ya kimataifa kati ya nchi ya Uingereza na nchi nyingine za Ulaya. Je, shirika la nchi za Ulaya, uh, walihama kabisa au wanatarajia kwamba siku moja watarudi katika hilo shirika la European Union? Na pia katika mambo ya kimataifa kuangazia namna ambavyo nchi ya Uingereza inakabiliana na maswala ya uhamiaji na maswala ya watu wageni ambao wanataka kuishi na kuhamia Uingereza na kufanya kazi. Je, watachukua nafasi za kazi ambazo zimekuwa ni nafasi za watu wa Uingereza? Haya ni maswala ambayo kwa maoni yangu yataweza kuwa ndiyo yatawakabili wa kupiga kura, na wale ambao wanataka uongozi, itabidi wawe na sera maalum ambayo itakubalika kwa wananchi wa kawaida. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha ni mtaalamu msomi wa masuala ya siasa, uhusiano wa kima kimataifa, akiwa Nairobi, Kenya. ni kushukuru Profesa, asante. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka Sauti America, VOA. Sehemu ya pili ni baada ya muda usiokuwa mrefu. Mimi ni Kennes Bwire na hii ni Sauti America, VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOA. Kampuni nyingi za kimataifa kwa muda mrefu zimeshuhudia kwa kutumia mali asili haswa madini kutoka mataifa yanayokumbwa na migogoro barani Afrika. Kwa mfano madini yaliyo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kidemokrasi, na kampuni zinatumia madini hayo kuunda bidhaa zikiwemo simu za mkononi. Swala so hili limezungumziwa kwa kipindi kirefu kwamba ni kichochezi kikuu cha migogoro katika nchi za Afrika ambapo makundi yenye silaha udhibiti migodi ya madini ambapo madini hayo mara nyingi huishia katika viwanda vya nchi za magharibi. Kwa undani hii leo, mwandishi wetu wa sauti ya Amerika, Jason Nyakundi, akiwa Nairobi, Kenya, anaangazia uhusiano kati ya migogoro katika nchi za Afrika na kampuni za kigeni na mali asili ya Afrika. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imepinga madai ya kuchochea migogoro katika ardhi yake na makampuni ya kimataifa yanayonunua madini yanayohusiana na migogoro nchini DRC na kuyatumia kuunda bidhaa za kielektroniki. Kinshasa imeshitumu kampuni kubwa ya simu za mkononi ya Marekani, Apple, kwa kulipia madini bila kuchunguza njia yanayopatikana madini hayo. Shutuma hiyo si ya kwanza kutoka DRC dhidi ya uchochezi kutoka nje katika vita mashariki mwa nchi yake, lakini wakati huu taifa hilo la Afrika kati limetoa onyo kwa kampuni ya Apple kwa kutumia madini ya migodi ya kitaifa ambayo yananyonywa kinyume na sheria na kuchochea vita. Kinshasa imetumia maelezo yaliyomo katika ripoti mpya ya wanachama wataalam wa uratibu wa kimkakati wa kikosi kazi cha kimataifa cha haki. Ripoti hiyo inaangazia ukiukwaji mkubwa wa haki za binadam unaofanywa na watu wanaoishi katika maeneo ya uchimbaji madini mashariki mwa DRC. Kwa msingi wa ripoti hiyo, mawakili wa DRC walitoa notisi rasmi kwa Apple. Na wakati huo huo pia wakawasilisha maswali yao kwa afisa mkuu mtendaji Tim Cook. Walidai kuwa Apple imekuwa ikiuza bidhaa za kiteknolojia zilizotengenezwa kwa madini kutoka eneo ambalo watu wanakumbwa na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Kampuni nyingi zimeshutumiwa kwa kuchukua madini kutoka kwa wasambazaji ambao wana mawasiliano ya moja kwa moja na vikundi vya waasi nchini DRC. Kwa sababu wanunuzi wanalipia bidhaa zinazotolewa na vikundi vya waasi Inaaminika wanavipa uwezo kwa njia isiyo ya moja kwa moja vikundi hivyo kuendelea kupigania udhibiti wa migodi hiyo. Uangalizi wengi wa kimataifa na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali ameonyesha kuwa biashara haramu ya madini haya inaendeleza kwa kiasi kikubwa biashara ya utakatishaji fedha. Kwa mujibu wa msemaji wa serikali ya Congo Patrick Moyaya, Apple ilikataa shutuma hizo ikisema kwamba mara kwa mara wao hufanya ukaguzi huru wa wasambazaji wake Apple walikuwa wameonyesha mapema katika ripoti ya kila mwaka kwamba wasambazaji wote kufikia Disemba mwaka jana hawakuwa na historia ya kufaidika moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja kutokana na vita vinavyoendelea mashariki mwa DRC. George Musamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama. Si migogoro ambayo tunashuhudia kule DRC peke yake, migogoro sawia ambayo tunashuhudia katika taifa kama vile la Sudan Kusini taifa la Nija na uh, Afrika ya Kati na hali kadhalika taifa la Mozambique, ni migogoro ambayo inachangiwa pakubwa na uporaji wa rasilimali za asili uh, kutoka barani Afrika na kutumiwa na kampuni za mataifa ya magharibi, hasa makampuni ambayo yanahusika na utengenezaji wa simu za rununu na hali kadhalika tarakarishi. Maanake hao ndio ambao wananunua haya madini na ndio wanaochangia pakubwa sana uh, vikundi ambavyo vinaibuka, maanake hivi ni vikundi ambavyo kwa kawaida ni vikundi ambavyo vimetengenezwa ili kuweza kupora rasilimali uh, barani Afrika. Kwa hivyo tusipodhibiti utumiaji wa rasilimali hizi na makampuni kama hayo, na pia tusipowapa tahadhari ya mchango wao kusipu, kutokana na mizozo ambayo inaibuka kila kukicha barani Afrika, basi hatutakuwa na mbinu mwafaka ya kuweza kukabiliana na mizozo hii ambayo imeleta maafa na uharibifu mkubwa sana katika bara hili, jambo ambalo tulishuhudia miaka ya awali, miaka ya arobaini na nane. Ndilo jambo ambalo tunaliangazia hivi sasa. Ingawa mataifa mengi barani Afrika yanajivunia kwamba yalijinyakulia uhuru na yanajitawala, bado kuna ule ubepari ama kuna ule ubeberu ambao tunashuhudia, na huu ndio ambao unawezesha uporaji wa rasilimali na kutokuweko na usalama barani Afrika manake nikana kwamba wale ambao walichukua hatima za uongozi barani Afrika ni vibaraka wa mataifa ya magharibi na kwamba mkono wa magharibi ambao tunaona barani Afrika si mkono wa msaada, si mkono wa kuleta maendeleo, bali ni mkono wa kuendeleza uporaji wa rasilimali. Ndo manake mpaka hivi sasa, ingawa kuna migogoro, migoro, migoro, migoro, eh, migogoro ambayo inashuhudiwa na inachangiwa na makampuni ya kimataifa kutoka mataifa ya magharibi, serikali za mataifa ya magharibi zimevalia miwani ambao tatizo hili kwamba hawaoni hawasikii. Kampuni ya Apple ilisema kanuni zake zinahitaji wasambazaji kutambua na kutathmini hatari, ikiwa ni pamoja na hatari za kijamii, kimazingira na haki za binadamu. Serikali ya Kongo ilitaka majibu ya wazi kutoka kwa Apple na kampuni tanzu nchini Ufaransa ndani ya wiki tatu zinazokuja. Taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa Aprili ishirini na tano inasema kwamba ikiwa majibu yanayotarajiwa kutoka kwa Apple na kampuni tanzu si ya kuridhisha, mawakili walioteuliwa na Kongo wanaweza kuchukua hatua zinazofaa. Kulingana na serikali ya DRC, Apple hutumia madini ya 3T hasa yanayonunuliwa nchini Rwanda katika bidhaa zake, yapo Kigali haina uzalishaji wa madini haya. Ripoti nyingine ya Global Witness, shirika linalochunguza rushwa mara nyingi katika minyororo ya ugavi ilisema mali asili za majimbo ya DRC huvutia kila aina ya wanyonyaji, kuanzia makundi yenye silaha hadi makampuni yasiyodhibitiwa. Kama una rasilimali na madini, kwa mfano, ni lazima pia uwe na soko, na masoko makubwa ya bidhaa hizi yanapatikana katika nchi hizo hizo za Magharibi. Kwa hivyo Waafrika tunahitaji kujiweka kidete, ili tuweze kufanya masoko yetu hapa, watu hao wanaotumia rasilimali zetu wawe wanakuja kununua bidhaa hizi katika masoko ambayo yanathibitiwa na kumilikiwa na Waafrika. Lakini hili jambo haliwezi kutendeka kwa mazungumzo tu, ni lazima tuanze mikakati ya kuhakikisha kwamba kile ambacho kinatakikana kifanyike kimefanyika. Kwanza umoja wetu na hasa wataalamu wetu waungane pamoja, waweze kuweka pamoja mbinu na mikakati ambayo itahakikishia waafrika kwamba rasilimali zao zinaweza kuwafaidi baada ya kuwa zinatengenezwa hapa Afrika na zinauzwa kwa biashara, au zinauziwa yule ambaye anazihitaji kwa bei ambayo ni ya kimataifa. Kwa takriban miaka thelathini, eneo la mashariki mwa DRC limekuwa likihangaishwa na makundi yenye silaha ya ndani na nje ya nchi yanayopambana na, na jeshi la DRC. Mwezi Februari mwaka huu, Rais wa Rwanda Paul Kagame alikiri kwamba mali asili ilikuwa ikiporwa nchini Kongo, lakini akakanusha wasafirishaji haramu kuwa wanakaa Rwanda. Alikiri kuwa Rwanda ni eneo la kupitisha tu. Maeneo ya mwisho ya madini haya yaliyonyonywa kinyume cha sheria ni Dubai, Urusi na kwingineko, alisema. Ikiwa Rwanda itajaribu kuwazuia watu hao Shutuma dhidi si ya nchi yake zitaongezeka. DRC sio nchi pekee inayokumbwa na migogoro ya wafanyabiashara wa madini. Mwezi uliopita, Marekani na Umoja wa Ulaya walizindua ushirikiano wa usalama wa madini kusaidia kuwazuia wale waovu kutoka kwa usambazaji wa madini. Ripoti yake Jason Nyakundi inakamilisha kwa undani. Asante kwa muda wako kusikiliza. Mimi ni Kenneth Bwire, uwe na wakati mwema.