Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi leo amesema jeshi linapambana na wapiganaji wenye msimamo mkali walioanzisha mashambulizi makubwa katika mji wa kaskazini wa Makomia Ijumaa asubuhi. Alizungumza kuhusu mapigano hayo katika hotuba ya televisheni saa chache zilizopita mji wa huko Cabo Delgado, mkoa wa kaskazini wenye utajiri wa gesi ambapo wanamgambo wenye mafungamano na Islamic State walianzisha uasi mwaka elfu mbili na kumi na saba. Licha ya mwitikio mkubwa wa usalama, kumekuwa na ongezeko la mashambulizi tangu Januari mwaka huu. Vyanzo viwili vya usalama vililiambia shirika la habari la Reuters kwamba mambia ya wapiganaji wanaaminika kuhusika katika shambulio la hivi karibuni mapigano hayo yalionekana kuwa mashambulizi makubwa zaidi ya wanamgambo katika eneo hilo kwa muda. Zaidi ya watu elfu tano wameuawa na mamia ya elfu kulazimika kukimbia makazi yao kutokana na ghasia hizo. Shirika kuu la Umoja wa Mataifa la misaada kwa Wapalestina, UNRWA, limefunga makao yake makuu Jerusalem Mashariki baada ya wakazi wa eneo hilo wa Israel kuchoma moto maeneo ya pembezoni kuzunguka eneo lake, shirika hilo limesema. Philippe Lazzarini mkuu wa UNWRA amesema katika ujumbe kwenye mtandao wa X kwamba ameamua kufunga makao makuu hadi usalama utakaporejea. Amesema tukio la Alhamisi lilikuwa la pili ndani ya wiki moja. Pia amesema kwa mara nyingine tena maisha ya wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa yamekuwa hatarini kwa kiwango kikubwa. Ameongeza kusema ni jukumu la taifa la Israel kama mamlaka inayokalia kwa mabavu kuhakikisha kuwa wafanyakazi na vifaa vya Umoja wa Mataifa vinalindwa wakati wote. UNRWA ilianzishwa ili kukabiliana na wakimbizi wa Kipalestina waliokimbia au kulazimishwa kuondoka kwenye makazi yao wasanii wa muziki wa rap Iran, Daniel Mogadam na Vafa Ahmad Pour anayejulikana pia kama Vafada walizuiliwa mjini Shiraz kufuatia kutolewa kwa video ya muziki inayoitwa Be Prepared. Kwa mujibu wa ujumbe katika ukurasa wa Instagram wa msanii Vadafa wa Alhamisi, yeye na Mogadam inadaiwa walikamatwa saa saba na nusu mchana huko Shiraz. Mpaka sasa hayajulikani hali yao zilivyo, vilevile vile sehemu waliko. Mogadam na Ahmad Pur walikosoa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuashiria mizozo ya taifa na changamoto zinazowakabili wananchi wa Iran katika wimbo uliorekodiwa katika eneo la mji wa kale wa Persepolis. Kiongozi wa kijeshi wa Chad Mahamat Debi itno ametangazwa mshindi wa uchaguzi wa uraisi wiki hii kwa mujibu wa matokeo ya awali yaliyotolewa Alhamisi. Matokeo hayo yamepingwa na wapinzani wake akiwemo waziri mkuu Success Masra. Tume ya taifa inayosimamia uchaguzi wa Chadi imetoa matokeo ya uchaguzi wa Jumatatu mapema kuliko ilivyopangwa. Matokeo hayo yanaonyesha Deby Itno ameshinda kwa zaidi ya asilimia 61 ya kura, huku mshindi wa pili Masra akiwa nyuma kwa zaidi ya asilimia 18.5 ya kura zilizopigwa. Milio ya risasi ilisikika katika mji mkuu baada ya tangazo hilo, ingawa haikuwekwa wa, wazi kama ilikuwa ni sehemu ya sherehe za matokeo au la. Matokeo ya awali yalitarajiwa kutolewa Mei 21. Chadi imefanya uchaguzi wake wa urais uliocheleweshwa kwa muda mrefu kufuatia miaka mitatu ya utawala wa kijeshi. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Hivi sasa endelea kusikiliza matangazo ya kwa undani na mwenzangu Patrick Nduwimana. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami, msikilizaji wetu popote unaposikiliza, katika kipindi cha meza ya waandishi wa habari ambacho kinaangazia matukio muhimu katika nchi za Afrika Mashariki na maziwa makuu. Leo uko nami Patrick Nduwimana, kanami hadi mwisho wa kipindi. Habari muhimu wiki hii, hatimaye madaktari nchini Kenya waliokuwa katika mgomo uliodumu siku 56 jumatano walitangaza kusitisha mgomo wao baada ya kuafikiana na serikali baada ya mashauriano walitia saini mkataba wa kurejea kazini mara moja licha ya kutowafikiana kuhusu mshahara wa madaktari wanafunzi kenya pia jana ilikuwa mwenyeji wa mazungumzo ya kutafuta amani nchini sudan kusini mazungumzo hayo yameleta pamoja serikali ya rais salva kiir na makundi kadhaa ya upinzani ambayo hayakusaini makubaliano ya amani ya mwaka 2018 nchini uganda serikali imeanzisha sensa ya idadi ya watu, zoezi ambalo limekabiliwa na changamoto za kidijitali kwa makarani wanaohesabu watu wiki hii. Pia wakuu wa majeshi wa Uganda na DRC walikutana na kuzungumzia juu ya kuboresha ushirikiano wa kijeshi katika kupambana na waasi wa ADF. Kujadili yote hayo kwenye laini ya simu ni naye Fred Ngetich, ni mwanahabari wa Radio Citizen nchini Kenya, ni redio shirika wa Sauti ya Amerika. Karibu Fred, shukrani sana. Tunaye pia John Kibego, huyu ni mwandishi wa habari wa kujitegemea kutoka kule Uganda. Nianze na wewe Fred, mgomo wa madaktari hatimaye umesitishwa, unaweza kutuambia, je, yale ambayo yamepelekea madaktari kusimamisha mgomo wao na kukubali kurudi kazini ni yapi? Naam, shukrani Patrick. Mgomo huu wa madaktari ulidumu kwa siku hamsini na sita, takribani miezi miwili. Hiyo na maskiri kilichochochea wale madaktari kukubali hatumaye kurejea kazini ni hakikisho lile la serikali kwamba yale matakwa yao, matakwa mengi yataweza kutimizwa, isipokuwa lile suala la wale madaktari wanagenzi wale wanaitwaa. Uh, ni suala ambalo lilisababisha mgomo huu kufika siku hizo amshini um, na sita na Kinacho bado sikitishwa ni kwamba lile lile swala ndilo ambalo limesalia tu. Kwa hiyo wengi uh, wanajiuliza ilikuwaje basi kwamba waligoma kwa siku hamsini na sita alafu hatimaye ile ile swala tu ambalo ni la wanagenzi uh, madaktari kutolipwa shilingi alfu mia mbili na sita namna walivyotaka serikali ikisema inaweza tu kulipa shilingi elfu sabini kwa kila mwezi kwa hao madaktari wananinzi. Kwa hiyo nafikiri ni shinikizo tu wanaita kutoka upande huu wa Nairobi, Afrika. Kwa hiyo huyo mshahara wa hawa madaktari wanafunzi au maintern, hili ndilo lilikuwa tuseme hao, hao ndio alikuwa madai muhimu katika yale ambayo madaktari wanaomba, na, na wamekubali pamoja na kuwa serikali haijakubali kuwalipa huo mshahara hao hao madaktari wanafunzi naam. Serikali imesisitiza kwamba kutokana na, na kutoka hali ya uchumi ilivyo hivi sasa, haitakuwa na uwezo wa kuwalipa wale walea shilingi elfu mia mbili kwa kila mwezi ama laki mbili, ila wakasema basi watakuwa wata wanaendeleza hayo mazungumzo, waone kama kweli wataafikiana mahali, sababu huu ilikuwa ni mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na saba na ilipaswa kwamba mkataba huu uweze kutekelezwa kwa awamu kwa. So, hiyo nafikiri ni suala ambalo wataingia kwa undani zaidi kuona ule mkataba, ujua wataweza wakarekebisha, ama watarejelea mgomo siku zingine. Sawa, John Kibego, Uganda kama nilivyodokeza, meanzisha sensa ya idadi ya watu. E, kabla ya kutizama changamoto ambazo zimegubika zoezi hilo, hebu tueleze, serikali inaeleza lengo kuu au madhumuni ya kufanya sensa hii ni yapi? <coughs> Nam, asante sana mtangazaji Patrick. Serikali imekuwa uh, ikifanya zoezi nyuma huko kote kuhamasisha jamii kujua kwa nini zoezi hili ni muhimu kwa ustawi wa taifa. Na sababu kuu serikali inayosema ni kwamba sensa inasaidia serikali kujua ina idadi gani ya watu uh, watu hao wa wanamiliki nini, uh, yani hali yao ya umasikini imesimamaje, changamoto ni zipi, ili takwimu hizo ziweze kuisaidia katika kufanya mipango kwa ajili ya raia wake, kwa ajili ya wananchi katika siku zijazo inasisitiza kwamba zoezi hili linasaidia wananchi kupangiwa huduma zipi za afya zinazohitajika sehemu gani, kwa watu gani, wanaoishi vipi, kwa wakati huo, na pia kulenga kuhakikisha kwamba miradi ya maendeleo inapopangwa inahitajika sehemu gani, inafaa sehemu gani, kulingana na shughuli za kiuchumi wanazofanya. Kwa mfano, kama kuna jamii ya wakulima, wajue kwamba eneo hilo ni wakulima wa, wa, wa zao fulani, wafugaji na kadhalika. Kwa hiyo serikali imekuwa ikifanya uh, kupitia makamishna wake na maafisa wa masuala ya jamii na taasisi hiyo ya UBOS kuwachagiza wananchi kujitokeza kwa ajili ya zoezi hili la kuhesabiwa na kutoa taarifa zozote watakazouliza, msimamo wa familia na mambo mengine kama hayo yanayohusu wananchi. Tumeona kwenye ripoti kwamba uh, zoezi lenyewe kumekuwa na matatizo kwa hawa makarani ambao wanahesabu uh, raia wakazi, wakiwa na vile vifaa vyao vya kielektroniki. Wanasema kulikuwa na tatizo sana kutokana na mtandao wa intanet. Je, imekuwaje? Serikali ilikuwa haijajipanga vizuri, au ni kwa sababu gani hiyo changamoto imetokea changamoto imetokea. Na pia viongozi wenyewe wa serikali wanaohusika na hilo zoezi, kutoka maeneo mbalimbali, kwa mfano kule magharibi mwa nchi Hoima, kuelekea Kabale, wameripoti kuwa changamoto hiyo imekuwepo. Ya kwanza ni kwamba vile vyombo wanavyotumia, zile tablets, wengine na zingine zimekuwa na faults, yani zimekuwa na kasoro, hazikuweza kufanya kazi na kuunganishwa kama ilivyotarajiwa kwenye mtandao ama database kamili ya wanaohesabu wa, wa wengine. Changamoto nyingine ikawa ya internet, wengine hawakupewa data ya kuwasaidia kuchapa kazi kwa wakati uliokuwa unafaa, kama ulivyodokeza pale kwamba kuna pengine hawakuandaa vya kutosha kuanza zoezi hili. Ni kwamba katika, kwa mfano mji wa Hoima, maafisa wanaohusika wamesema kwamba changamoto kubwa kwa wale baadhi ya kutoweza kuchapa kazi leo ni kwamba hawakuwa wameunganishwa kwenye data, majina yao alikuwa bado hawajaingizwa kwenye ule mfumo wao ambao wanawasaidia kuchukua taarifa hiyo. Kwa hiyo changamoto ya kwanza ni kwamba, hiyo ni dalili kwamba hawakujiandaa kikamilifu. Na jambo jingine linaweza kutokea, teknolojia ni teknolojia. Uganda wazalishe tablets, wazalishe nini, vyote wanategemea kutoka nchi za ngambo. Kwa hiyo navyo ni kutokana na kutojipanga mapema, kwa sababu wangekuwa tayari wamejipanga lakini licha ya changamoto hizo zote zoezi limeendelea sawa. Uh, Fred. Uh, Kenya ilikuwa mwenyeji wa mazungumzo ya kutafuta amani Sudani Kusini. Rais Ruto alikuwepo pale uh, upande wa serikali ya uh, Sudani Kusini, Salva Kiir alikuwepo na, na wawakilishi wengine wa makundi ya upinzani, lakini vilevile tumemwona pia mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Mahmat uh, alikuwa pale kwenye mkutano wenyewe. Kenya ku, kuwa mwenyeji wa mkutano huo kuhusu kutafuta suluhu la mzozo wa Sudan Kusini, kuna sababu yoyote, kuna maana yoyote? Naam, uh, shukran tena Patrick um, kando na kwamba Kenya uh, imekuwa ni kama mjumbe maalum uh, katika ukanda wa Afrika Mashariki katika masuala ya amani uh, utakumbuka, Kenya bado ilihusika katika kuleta amani uh, ama kujaribu kuleta amani wakati uh, marehemu Garang uh, alikuwa kiongozi wa upinzani kule Sudan Kusini. Na pia tumemwona rais mtaafu Uhuru Kenyatta pia akihusika pakubwa katika kujaribu kuleta amani um, katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC lakini zaidi ya hayo ni kwamba kuna uh, kampeni ambazo zinaendelea chini ya wa maji wanavyosema mitaani huku Kenya, kwa sababu kinara wa upinzani hapa Kenya, Raila Odinga, anapendekezwa na serikali kuwania uh, ule wadhifa wa mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika, AUC. Kwa hiyo nafikiri kando na juhudi zile za kujaribu kupatanisha pande hizo Uh, za Sudan kusini kule kati ya Rais Salva Kiir na pia kiongozi wa upinzani upinzanifmtaanakch uh, uh, uh, nafikiri lile swala nzito ni kampeni za kujaribu kuweka uh, msingi thabiti kwa Kenya kupata nafasi hiyo katika tume ya Umoja wa Afrika, AUC, wa Afrika AUC. Kwa mtazamo wangu Patrick John, uh, Uganda ni jirani wa Sudan Kusini na Uganda pia ilikuwa ikihusika zaidi katika kutafuta suluhu uh, kwa mzozo huu wa miaka mingi huko Sudan Kusini. Je, upande wa serikali kuna mchango wowote ambao wanaendelea kutoa uh, ili jirani hawa waweze kupata amani ya kudumu? tangu wa moja kwa moja tunaweza kusema hapo, lakini Uganda amekuwa na rafiki wa karibu wa kutafuta amani ya kudumu nchini Sudani Kusini. Kwanza, wakati wa vita, hata kabla ya kujitenga kutoka ile Sudani, Uganda ilikuwa nyuma kweli kusaidia, na pia katika mchakato mzima Uganda amekuwa ikiendelea, na mapatanisho ya kwanza yalikuwa hapa Uganda, wakati wa bado wa kuendelea kimashara ngali kichakani. Kwa hiyo mpaka leo Uganda, ujumbe wa Uganda ambayo inatoa kawaida kuhakikisha kwamba pande zinazozozana kule Sudani Kusini wakubali kutulia kwenye meza mazungumzo, baada ya muda wowote warejesha amani kwa sababu amani inapokuwa Sudani Kusini, Uganda ni mnufaika wa kwanza kibiashara, na pia katika mchakato wa amani amani. Uganda pia inategemea amani kule Sudani Kusini. Kwa hiyo Uganda, kwa sababu haikuwepo katika haya mazungumzo yanayoendelea huko Kenya Aa, lakini mchango wake kutoka nyuma umekuwa ni wakuwachagiza wanaozozana kuweka silaha chini na kurejea kwenye meza ya mazungumzo. Fred John amezungumzia hili swala la faida ambayo Uganda ina, inaweza kupata au ambayo inapata tayari eh, kutokana na Sudan Kusini wakiwa na amani. Upande wa Kenya E, faida kuna faida yoyote ya kiuchumi ambayo inaangaziwa na ndio maana e, Rais Ruto amekubali kuziitisha hizi pande na kuzikutanisha hapo Nairobi. Kuna kuna faida nyingi za kiuchumi. Utakumbuka kuna kuna mradi ama mradi mkubwa sana ulikuwa ukiitwa LAPSSET, ujenzi wa bandari na pia njia ya kupitishia mafuta kati ya mataifa kama vile Sudan Kusini, Uganda na hata hapa Kenya na Ethiopia. Mradi huo unakwama kutokana na msukosuko kama huo wa Sudan Kusini. Kwa hiyo ikiwa kutakuwa na amani ya kudumu, basi Kenya pia itaweza kunufaika kwa kukamilisha miradi kama hii ya kimataifa, na mbali na hayo basi itaweza kujulikana ama kuweka msingi dhabiti kujulikana kwamba lile taifa ambalo inaweza kupatanisha mataifa mengine katika ukanda huu wa Afrika Mashariki, na namna nilivyotokeza, basi huu mkutano basi ulikuwa wa kuwaleta um, wale marais wengine kama vile Lazara Chakwera wa Malawi, uh, Kainde Hichilema wa Zambia na wa Namibia, pamoja na ile wa uh, Jamhuri ya Afrika ya Kati, wamekuja pamoja uh, na wanapatikana katika mkao mmoja kwa hiyo ilikuwa ni rahisi kwamba kuwashirikiza ama kuwashawishi kuunga mkono juhudi za Kenya kupata ule wadhifa wa uenyekiti katika timu ya Umoja wa Afrika. Kwa hiyo kuna faida nyingi tu za Kenya ikiwa taifa la Sudan Kusini alitaweza kupata amani ya kudumu. John ametaja viongozi wa nchi za Afrika ambazo wameshiriki mkutano huo, unadhani kuwepo kwa hawa viongozi wa ngazi ya juu wa Afrika inaweza kuchangia kuzishawishi zipande na kukubali kabisa kusaini makubaliano ya amani na hivyo nchi yao ipate amani ya kudumu. Uh, bila shaka ushawishi unaweza kuwepo, lakini ushawishi utakuwa mdogo sana, kwa sababu kumekuwa mashaka pia kuku, kuhusu ni nana naingilia kari kutatua mzozo fulani sasa na shuku imekuwepo kwa wakati wa mapatanisho kama hayo, kwani mimi nafikiri suluhisho kamili linatokana linatoka kule Sudani Kusini penyewe kujua tofauti zinazoleta tofauti hizo ni nini, kwa sababu wao wa Sudani wamekuwa na changamoto nyingi tangu wamalizi vita kutoka kwa serikali ya Khartoum walipokuwa wakati wa ule wa Bashir, vita vilivyozaa Sudani Kusini wakatoka huko vichakani wakiwa wamegawanyika tayari. Wasudani wenyewe walikuwa na vikundi tofauti na majeshi yao wakiyalinda na kuyalipa mshahara. Ukija unapita kwa kamanda fulani, ndio uingie kwa watu wake. Kwa hiyo changamoto zao zimekuwa ni nyingi sana. Wengine walikuja na tofauti zilizokuwa nazo kichakani, kwa sababu wengine walikuwa wanapigana kwa upande wa serikali ya Karatumu, wengine wakipigana wakiwa kama waasi. Kwa hiyo sababu zao ziko ndani ya hao wananchi wa Sudan. Sasa hivi wamejigawanya katika vikundi vya kijeshi, lakini wanapata kuna tofauti za kikabila. Wakati nilikuwa nikifanya kazi nchini Sudani Kusini, nilikuwa mwandishi wa habari wa gazeti la The Juba Post. Uh, ah, oh, mapema sana kulikuwepo na sehemu ambazo hazikueleweka, yaani watu walikuwa bado wameshikilia uh, mitazamo ya kikabila eh, yaani haya ni mambo ambayo yanapaswa kuangaziwa zaidi wakati wa kutafuta suluhisho la mzozo wa Sudani Kusini, watu wakisimama nji Malawi na wapi hawatapata suluhisho. Mtazamo wangu ndio huo, John. Ninaomba tuendelee kuzungumzia kuhusu huyu mkutano uliofanyika mapema wiki hii kati ya wakuu wa majeshi ya Uganda na DRC, na hasa wamesema wataboresha ushirikiano wa kijeshi na kuweza uh, kufanikisha uh, uh, uh, ule mpango au operesheni ya kuweza kutokomeza kundi la ADF. Je, ni taarifa hmm gani ambayo nayo kuhusu wanaposema kuboresha ushirikiano wa kijeshi wa, wa, wa, walitaka kuzungumzia nini hasa? Ni tu zaidi, kwa sababu sasa muda ambao jeshi la wananchi wa Uganda UPDF limemaliza huko Congo umesonga, na katika kipindi hicho ilikuwa inadhaniwa kuwa wasau watakuwa wametokomea, lakini kwa kuzingatia kwamba katika maeneo kama Beni bado kunafikika kuwa wasao wanaendelea kusababisha fujo katika wanajamii na vikundi vingine vikijitokeza huko huko huko, ambavyo vinaarifiwa kuwa na uhusiano na ADF, ndilo jambo ambalo labda viongozi hao wanataka kuzungumzia kwa kina, kuhakikisha kwamba ni mbinu zipi zaidi ambazo zinaweza kuwasaidia kukabiliana na wasao. Kwa hiyo ni vyema ni kwa mtazamo wangu lazima uangazie ni jinsi gani wanavyoweza ni msaada gani wanaotajika kuchangia upande wa Uganda na upande wa Kongo wakikisha kwamba wasipotee wa-wasipotee wasiende mrama, kwani itakumbukwa kuwa ADF kule Uganda imekuwa ikisajili kuwa imepata mafanikio makubwa kukabiliana nao. Lakini wakati wa kuadhimisha siku ya Idd el Fitr hapa kulikuwepo taarifa kuwa walikuwa wanasajili waasi watoto waliokuwa wamekamatwa wakisajiliwa katika wilaya ya Mbale. Hiyo ni wilaya ya mpaka na Kenya, wakitoroshwa kutoka hapo kupitia Arua na kuingizwa Kongo kupitia wilaya ya Ituri mpaka chini katika maeneo ya ADF. Hiyo ni dalili kwamba tishio la ADF bado lipo. Fred, bila shaka hapo Kenya pia huwa mnafuatilia uh, hali ya huko DRC <muchos> kuhusu usalama eneo la mashariki na huko mbali kidogo, uh, mashariki au kaskazini mashariki, ambako wanaripotiwa hao wapiganaji wa ADF ambao sasa ni kama vile wanafanya vitendo. Kwanza tayari wamejitangaza kwamba wao ni washirika ni wa, wa Islamic State. Wewe unavyoona Uganda ilituma wanajeshi wengi, vifaa huko, kufikia sasa baada ya karibu zaidi ya miaka miwili, unavyoona wewe ADF bado wanaendelea na mambo yao, wanaendelea na, na na na harakati zao za kuua watu kiholela. Wanafanya mashambulizi huku na kule, kusababisha watu kukimbia. Hapo nadhani ni kwa nini hatujaona matunda kufikia sasa. Nadhani um, makabiliano yatazidi kuja kutokana na kwamba, uh, kuna mataifa ambayo yananufaika wakati kuna msukosuko Uh, katika mataifa ama baadhi ya mataifa ya bara la Afrika, mataifa ambayo yana madini mengi ama rasilimali nyingi. Jamhuri uh, ya kidemokrasi ya Congo ina rasilimali nyingi. Kenya ilikuwa ni moja kati ya mataifa ambayo yalituma wanajeshi wake, na ikawa pia ni moja kati ya yale mataifa ambayo yaliwarejesha wanajeshi wake kutoka kule, kutokana na uh, tofauti za kidiplomasia kati ya utawala wa Kinshasa na wale waasi, kwa sababu nafikiri hapa Kenya wakati wale baadhi ya viongozi uh, wanaohusishwa na wale waasi walipoandaa uh, kikao na wanahabari hapa Nairobi, basi utawala wa kule DRC ukaona ni kama uh, kwamba Kenya inawaunga mkono wale waasi na ndipo uhasama ukaanza kutokea tokea ikiwa ni pamoja na juzi, ukaona yule rubani wa ama msimamizi wa uh, shirika la ndege hapa Kenya akaziiwa kule na ikawa <laughs> ni patashika. Kwa hiyo so, nadhani, na kuna mataifa ya bara Ulaya ambayo yanahusika pakubwa katika ku, pengine kuwapa silaha wale waasi kwa sababu itawezekanaji kwamba waasi wanaweza kuwa na silaha hata hatari kuliko um, wanajeshi wa serikali. Kwa hiyo makabiliano haya ya DRC yatazidi ikiwa jumuiya ya kimataifa haitashirikiana na viongozi uh, wa Afrika na hususan Afrika Mashariki katika kuleta amani kule uh, mashariki hasa mwa DRC. John, serikali ya Uganda inapofanya tathmini ya tangu imeanzisha operesheni hiyo ya pamoja na jeshi la DRC kuwatokomeza hawa waasi wa ADF wanasema nini? Wanaona kwamba wamepiga hatua, au bado wanaona kwamba bado kuna kibarua kigumu? Kulingana na serikali yenyewe, jeshi linasema kwamba imepiga hatua kubwa, kwani wanasema wameweza kudhibiti mashambulizi ya wasao nchini Uganda. Kwa mfano, wakati walipoanza safari kuingia DRC kulikuwa kumetokea mashambulizi kadhaa katika mji mkuu Kampala na kuwawa watu kadhaa hata kwenye bunge. Ndio baada yao kuingia na bunge likashambuliwa. Kwa hiyo anasema kwamba wamefanikiwa kudhibiti mashambulio ya wasao humo nchini Uganda, na pia wamewasogeza kutoka maeneo ya mpakani kule wilayani Kasese na Bundibugyo, wamewasukuma ndani ya DRC. Hizo ni taarifa ambazo zinatolewa na jeshi la Uganda, na pia linasema kwamba watu kadhaa, watu wengi sana walikuwa wametekwa na wasao wa ADF wameweza kuokolewa, wakiwemo wanawake na watoto. Fred, kwa kumalizia, wao unaonaje? Je, je Uganda peke yao na DRC, jeshi la DRC, kweli wanaweza wakafanikiwa kutokomeza hawa ADF au kunahitajika nguvu nyingine? Mm. Na, na, na, Patrick nafikiri um, haitakuwa ni kibarua rahisi kwa Uganda na DRC a, bila ya usaidizi wowote wa kutoka a, ima ni jumuii ya Afrika mashariki ama kwa ujumla, umoja wa Afrika au vikosi kutumwa kule, kwa sababu ikiwa sasa um, waasi hawa wamejihusisha na uh, kile kikundi cha IS, basi hili ina maana kubwa sana, Patrick, kwa sababu um, ule mtandao uh, ulio nao IS, ni mtandao mkubwa sana. Mwanzo wana mtandao wa kuweza kupata habari mwanzo ni mtandao ambao ni mkubwa zaidi kuliko ule wa Al-Shabab. Ikiwa basi hawa waasi wa kule DRC wamejiunga na wale ama kujihusisha na wale wa ISIS, basi juhudi zaidi zitahitajika, na nafikiri wale viongozi uh, marais wa Afrika wanafaa kukutana tena kwa haraka ili kuhakikisha kwamba wale wakazi wa hasa mashariki mwa DRC hawataisha kwa sababu, ikiwa mauaji yataendelea kiasi hicho, basi hakutakuwa na watu wa kule DRC wa kuwatawala. Basi meza ya waandishi wa habari inakamilisha muda wake kwa leo. Ni kushukuru sana Fred Ngetich kutoka kule Nairobi, Kenya, kwa niaba ya Radio Citizen. Ni kushukuru pia John Kibego kutoka kule Uganda, asante sana kwa mchango wako na kwa muda wako. Karibu karibu sana. Haya, mlikuwa nami Patrick Nduimana, mwongozaji wa kipindi ni Aida Isa. Kwa pamoja, tuna wageni kiwatakia usiku mwema.