ka kara iska jiraan hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita bendi 19231 tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salam, inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Habari za dunia zinasomwa kwenu na mi Patrick Nduimana. Watu 37 walifariki na zaidi ya dazeni hawajulikani waliko magharibi mwa Indonesia baada ya mvua kubwa wa kunyesha na volkeno baridi kutiririka na kuharibu nyumba, barabara na misikiti, maafisa walisema Jumapili. Mvua za msimu zilizonyesha kwa saa kadhaa na maporomoko makubwa ya matope kutokana na lava baridi kutoka kwenye mlima Marapi yamesababisha mito kuvuka kingo zake na kuingia katika vijiji vya milimani katika wilaya nne kwenye jimbo la magharibi la Sumatra jumamosi usiku. Mafuriko yamewakumba watu na kuzamisha nyumba zaidi ya mia moja na majengo. Msemaji wa idara ya taifa ya majanga Abdul Muhari amesema lava baridi pia inajulikana kama lahar, ni mchanganyiko wa volkeno na vijiwe ambavyo vinatiririka kutoka kwenye miteremko ya volkeno wakati wa mvua. Leo mchana waokoaji walitoa miili 19 kutoka kwenye kijiji kilichoathirika vibaya sana cha Chandwang katika wilaya ya Agam na kupata miili mingine tisa katika wilaya jirani ya Tanah Datar. Taarifa ya idara ya taifa na utaf, na utafutaji na uokoaji imesema. Vifaru vya Israel vimeingia ndani upande wa mashariki katika mji wa Jabalia kaskazini mwa ukanda wa Gaza mapema Jumapili baada ya usiku wa mashambulizi makali ya anga na ardhini na kuwa watu 19 na kujeruhi wengine kadhaa, maafisa wa afya wamesema. Jabalia ni mji wenye kambi nane kubwa sana za kihistoria za wakimbizi huko Gaza na zinahifadhi zaidi ya watu laki moja, wengi wao wazao wa Palestina waliofukuzwa kutoka miji na vijiji katika eneo katika eneo ambalo sasa ni Israel wakati wa vita vya mwaka 1948 kati ya Israel na nchi za kiarabu vilivyosababisha kuundwa kwa taifa la Israel. Jumamosi jioni, jeshi la Israel limesema wanajeshi wanaoendesha operesheni huko Jabalia wamelizuia kundi la Hamas ambalo linadhibiti Gaza kurejesha uwezo wake wa kijeshi huko. Tuligundua katika wiki zilizopita majaribio ya Hamas ya kuimarisha uwezo wake wa kijeshi huko Jabalia. Tunaendelea operesheni huko ili kukomesha majaribio hayo, alisema amirali Daniel Hagari, msemaji wa jeshi la Israel katika mkutano na waandishi wa habari alisema pia kwamba wanajeshi wa Israel wanaoendesha operesheni wa katika mji wa Gaza wa Zeitun waliwaua wanamgambo 30 wa Palestina. Watu saba waliuawa na wengine 17 kujeruhiwa kujeruhi, wakati sehemu nzima ya jengo la ghorofa huko Rusia iliporomoka baada ya kushambuliwa na kombora la enzi ya Sovieti lililorushwa na Ukraine na kutunguliwa na Rusia. Maafisa walisema ni moja mashambulio mabaya kufanyika hadi sasa katika mkoa wa Belgorod. Ukraine ilifanya kile maafisa wa Urusi wamesema ilikuwa shambulio kubwa la makombora na mifumo ya roketi. Picha kutokea eneo la tukio zimeonyesha ghorofa kumi za jengo hilo zikiporomoka. Baadaye, wakati wafanyakazi wa huduma za dharura walipokuwa wanafukua vifusi kuwatafuta manusura, pa liliporomoka na watu wakakimbia ili kunusuru maisha yao, vumbi na vifusi vikianguka nyuma yao. Wizara ya ulinzi ya Urusi imesema shambulio hilo ambalo meliita la kigaidi kwenye makazi ya watu lilifanyika nyakati za asubuhi, na kulirushwa takriban makombora kumi na mbili. Mji mkubwa wa Sudan katika jimbo la magharibi la Darfur umekumbwa na mapigano makali kwa kutumia silaha nzito. Afisa wa Umoja Mataifa alisema Jumamosi ghasia zilizuka katika maeneo yenye wakazi wengi katika mji wa Elfasher na kuwaweka hatarini watu laki nane Clementine Nkweta Salami, mratibu wa Umoja Mataifa wa misaada ya kibinadamu nchini Sudan, alisema katika taarifa. Aliongeza kuwa raia waliojeruhiwa walipelekwa hospitali na raia walikuwa wanajaribu wa kukimbia mapigano. Kwa zaidi ya mwaka mmoja, Sudan imekumbwa na vita kati ya jeshi linaloongozwa na Jenerali Abdel Fatah Al Burhan na kikosi cha wanamgambo cha Rapid Support Forces RSF kinachoongozwa na naibu wake wa zamani Mohamed Hamdani Dagalo. Vita hivyo vimeua maelfu ya watu na kulazimisha zaidi ya watu milioni nane na nusu kuhama makazi yao katika kile Umoja wa Mataifa walisema ni mzozo mkubwa wa wakimbizi duniani. Kikosi cha RSF kiliteka miji mikuu minne kati ya mitano ya jimbo la Darfur lenye wakazi milioni kumi na mbili. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Mamlaka ya Tunisia Jumapili iliamuru kukamatwa kwa waandishi wawili. Kwa maoni, kwa maoni makali wakili mmoja ameliambia shirika la habari la AFP siku moja baada ya maafisa wa usalama kuivamia ofisi ya chama cha wanasheria na kumweka kizuizini mchambuzi wa masuala ya kisiasa Sonia Dahmani. Dahmani ambaye pia ni wakili alikamatwa Jumamosi jioni baada ya kuikosoa hali ya Tunisia kwenye televisheni. Wakili wake Dalila Msadek alisema katika ujumbe aliobandika kwenye Facebook. Msadik alisema kulikuwa shambulio la polisi dhidi ya makao makuu ya chama cha wanasheria mjini Tunis, huku mawakili wakishambuliwa na mwenzao Sonia Dahmani akapelekwa mahali pasipojulikana. Hayo yametokea wakati jioni hiyo hiyo mtangazaji wa televisheni na redio Boren Msasaisi na mchambuzi wa kisiasa Murad Zigidi walikamatwa kwa kutoa maoni yanayokosoa utawala. Wakili Gazi Mrabet ameiambia AFP. Mgonjwa wa kwanza aliye hai kupandikizwa figo ya nguruwe iliyobadilishwa vinasaba amefariki dunia miezi miwili baada ya kufanyiwa upasuaji. Hospitali ya Marekani iliyofanya kazi hiyo imesema hospitali ya Mass General ina masikitiko makubwa kutokana na kifo cha Bwana sik Slyman. Hatujaona dalili kwamba ni matokeo ya kupandikizwa figo hivi karibuni, hospitali ya jimbo la Boston ilisema katika taarifa iliyotolewa Jumamosi jioni. Kwa mara ya kwanza ulimwenguni madaktari wa upasuaji katika hospitali kuu ya mji wa Massachusetts mwezi Machi walifanikiwa kupandikiza figo ya nguruwe iliyobadilishwa vinasaba ndani ya mwili wa Slaiman ambaye alikuwa na umri wa miaka 62 wakati huo na alikuwa na ugonjwa hatari wa figo. Mwisho wa habari za dunia wakati huu, lakini baadaye mtasikiliza kipindi cha salamu na muziki na mwenzangu BMJ Murithi. Msikilizaji, ni ishara kwamba nimekamata position hapa studio nambari 15 Mambo mazito kweli, kweli. Mimi naitwa BMJ Mridhi, kukuendesha mpango huu wa salamu na muziki kwa leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Twende pamoja. Safi so, kabisa msikilizaji, naona leo mambo ni tofauti sana hapa studio nambari 15. Unauliza ni kwa nini? Kwa sababu naona tayari simu zimeanza kulia, hata sija <laughs> hata sijaanza mambo, sijaanza kuangusha vitu, naona simu zinalia kweli kweli. E, lakini zitulie, nazisikia kwenye hivi vifaa vyangu nilivyovaa kwenye masikio nasikia kwa mbali simu zinalia kweli kweli, lakini ngoja nibonyeze hapa niziambie, zitulie, zitulie kidogo basi. Kwa mara nyingine na kukaribisha msikilizaji katika salamu na muziki hii leo eh, kukuendeshea mpango huu kutoka hapa Washington DC. Niko standby kabisa na sitapoteza muda wako, kwani nitaanza moja kwa moja na huyu msikilizaji ambaye ametuma salamu zake kupitia mtandao wa Facebook kwenye ukurasa wetu wa VOA Swahili kutoka kiwanja Rushuru DRC anasema, anaitwa Malikwisha Alex Kambale anasema, napenda salamu zangu ziwafikie kwanza mke wangu mpendwa Recho Kasai, watoto wetu Stani Wiwini, Heritia Albati na vilevile vile Belson, na Vivian pamoja na Jemai Marketia, na wale wote ambao tunakuwa nao kwenye Centre de Formation Professionnel La Veracity RDLC. Sijui anamaanisha eh, nini hapo, lakini wale ambao mmesalimiwa bila shaka mnajua na wale mnakuwa nao hapo. Ah, halipopataja halipo eh, basi mmepokea salamu hizo, na vilevile vile mayatima wote na sitosahau Mashahidi wa Yehova, yani Yehova Witness wote ulimwenguni popote pale walipo, na vilevile vile, waandishi wote wa VOA Swahili hapa. Nafikiri ndipo pia pamenifurahisha zaidi kwa sababu ya kutukumbuka. Eh, mali kwisha Alexis eh, Kambale, ukiwa huko Rushuru eh, DRC. Salamu zingine kutoka huko huko DRC ni zake Franke Mugeni Mugeni na anasema anawasalimia wafanyakazi wote wa shirika la World Relief hapo DRC, na vilevile, ningependa kuwasalimia wasikilizaji wote ambao wanatusikiliza sasa hivi kupitia VOA. Asanti sana Frank Mugeni Mugeni. Masanja Ngosham, Tanzania, anasema anajulikana pia kama Kapten wa Mwamwashele, Kishapu, Shinyanga, Tanzania. Anasema salamu zake ziende kwa Mkuyi Shilinde Kazungu Vincent JJ Kaji Hamisi Toto la Utawambogo na Mala Joasi na msanii Rugema pamoja na Obi gogogogo Gogo, na Maria Bura pamoja na Machenji Lupemba wakiwa pamoja pia naye huyu Mwajariwa Bususu na Pascal Lukas Chenjampi. Haya msikilizaji, tukisonga mbele katika salamu na muziki, naona huyu Bernard de Samike e kutoka Geita Tanzania. Salamu za dhati ziwafikie Hoja Francis Getruda Sanane Angel Paul na salamu hizi pia ziwafikie familia yangu yote pamoja na wasikilizaji wote wa VOA Swahili. Msikilizaji, kama nilivyokuahidi hili ee, ni simu hapa, kweli mmepiga kwa wingi. Kwa hiyo nisipoteze muda wa wale ambao pia wamekuwa wakijaribu kutuma salamu kwa njia ya simu e, tuende kazi. A, nipe jina lako pahali ulipo alafu angusha salamu msikilizaji. Asante sana nashukuru kwa majina. Naitwa Kanuti Liambo, napatikana Mlombozi Songwe nchini Tanzania nawatumia faramu marafiki zangu, naanza na hawa wafuatao. Wa kwanza ni Ochieng George, huyu yuko Kakamega Kenya, namwambia tuko pamoja sana. Rafiki yangu wa pili ni huyu Pascalini Ruka Sichambi. Watatu, watatu ni Jafari Kopo, huyu yuko Moshi kule Kilimanjaro, namwambia tuko pamoja sana naye katika faramu za VOA. Wa nne wa nne, huyu ni huyu huyu ni uu ni mhando wa Mhando. Wa tano ni Onespori Rimo alimaarufu Bukoa, huyu anapatikana Mtawa hakuna kulala, Tunduma Momba Songwe. Ujumbe nawaambia tuendelee kusikiliza VOA South America nashukuru sana nashukuru sana. BMJ mlezi, tuko pamoja msikilizaji. Kipindi ni salamu na muziki, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Haya, ikiwa ni salamu na muziki, unajua siwezi kuwa nazungumza tu, kutakuwa kuna muziki e, na naona kwa mbali huyu mwanamuziki kutoka kule South Africa, anajulikana kama wa Mtwa Mose wakiwa wakishirikiana na Master KG na Ngosazana Dota pamoja pia na Dalom Kids wanasema keneli, twende kazi. Msikilizaji kibao ni keneliwe kutoka kule Afrika ya Kusini. Natumai kimekubamba, kimekubamba e, tuende kule Morogoro, Tanzania. Nampata huyu sasa, Michael Muyombe anasema salamu kwa kaka yangu Morohani Tikson Muyombe wa msia mbozi, na vilevile klishane Myombe wanapita Myombe, na anasema ujumbe kwao ni kuteleza sio kuanguka, kama ilivyoimbwa na mwanamuziki lede Isa. Haya, chansman Afrida kule Goma DRC anasema, moja kwa moja zangu salamu zifikie mke wangu Chanzeline na watoto wangu Chancard na Ch. hey, hey, majina mazito haya na magumu E, pia anasema watoto wangu chankad na chamat na vilevile mama yangu mzazi mkiza Bonifrida, wote hao nawasalimia, na vilevile na wote ambao wananifahamu, na tumai kwamba hizo salamu zimewafikia uliowalenga, chanman afrida. Kabla sijapokea simu nyingine, hapa nisome kwa haraka haraka hizi salamu zake alizozituma kupitia mtandao wa Facebook. Agapiti Puka anasema yuko Arusha, Tanzania. zangu salamu ziwafikie Mandela Mushi wa Kenya, Benjamin Puka na himo Kilimanjaro, David Sechenga wa Tanga, iva Mroso wa Kilimanjaro, Kalisti Kadafa wa Yombo, Berasto Romani wa Nzega, uh, Josefo Yila wa Kirumba na Padri Moshi wa Kotela, Pascal Maliana, uh, huyo akiwa kule Arusha, pamoja pia na Alfred John, John wa Singida. Ujumbe pata salamu, jibu salamu. Safi kabisa msikilizaji, karibu kwa VOA. Tuma salamu, anza kwa jina lako, pahali ulipo, halafu angusha vitu na usisahau kuwapa ujumbe. Asante sana. Mimi naitwa Nyanda Mayala, napatikana Ilula Majengo Mangu. Natuma salamu zangu za Jumaapili kwa Eliapenda Mwanyika, Nazareti Mwatipembe, uh, uh, Ilidariosilibet, Kenshambi, Gharama Maruta, uh, Kalunga wa Kalunga. Huyu pia mke wangu anaitwa Elizabethi Danieli, mtoto wangu anaitwa Neema. Nyanda Mayala. Eh, asante sana kwa kunipa nafasi ya kutuma salamu hapo VOA eh. Ah, wimbo wangu mimi naomba tu upige wimbo wowote wa Diamond ambao utaenda kuwa kuwanufaisha wale wapendwa wangu wote katika siku ya Jumapili. Asante sana, tuko pamoja hapo VOA eh. Kwa Basi, yeah. Msikilizaji, kitu hicho Diamond Platinumz akishirikiana na Khalil Harrison pamoja pia na huyu mwanamuziki chili wanakuambia komo sava. Msikilizaji, kama ndio kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya VOA Swahili, kipindi ni salamu na muziki kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC huko nami BMJ Mridhi. Sasa naanza kuona e, kama ilivyo desturi, ni kila nikiingia hapa studio ku, e, kukuletea mpango huu wa salamu na muziki, muda ukimbia mbio kweli kweli, naanza kuona sasa tayari muda umeanza e, kuyoyoma. Nikimbize hizi ambazo nazisoma sasa hivi Sawaya Nguba Shagembe anasema yuko kule Kadoto, Maswa, Tanzania. Salamu zangu ziwafikie wafuatao: Emmanuel Konasi wa Nyabubiza na vilevile Daudi Mzee wa shishi, Shishiyu. Anasema pia Limbu Gazungu na Mkuyi Silinde, pamoja na Nguba Shagembe na Shije Yagegwa wa Karagwe na bila kumsahau Leonard Kimbu. Ujumbe, ukiona matatizo yamezidi, ujue neema inakaribia. Karibu msikilizaji, popote ulipo, tuma salamu hapa. Salamu na Muziki, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Oja okay, kwa majina naita Musa Bikuba, niko hapa mjini Goma. Nawasalimia wa ndugu zangu, wazazi wangu wote wakiwa huko Kalehe, Masisi, Minova. Nawatakia pole kwa vita ambavyo wanapitia na bila kusahau rafiki wangu ambaye anaitwa Jires Mukwemulere mulere, e, Kizito Mbirinde, Bienfait Janvier na wengine wote ambao wananijua kwa jina la Musa Bikuba hapa Goma kafke, kesheo kesheo. Ujumbe wangu ni kuambia oh watulivu, Mungu ndiye ambaye anapana amani. Waiwe watulivu, Mungu atatupatia amani, ataishi vizuri. Hiyo ni mambo ya kupita. Asante. Msikilizaji unasafiri na salamu na muziki, kipindi ambacho kinakujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tukielekea ukingoni, namwona huyu Rukasi Zabroni wa Mwanza, Tanzania, anasema: ndugu mtangazaji wa zamu, salamu za kwanza zianzie kwako wewe mtangazaji, asante sana za pili ziende kwa Baraka Labani, za tatu ziende kwa Mimwani Kenethi, za nne ziende kwa Mashaka Zupii na vilevile vile Mkonole, mwisho kwa Wavadasto Romani, pamoja na ujumbe huu eh, kwamba ukisalimiwa ujibu kwa salamu. Aya, Eliapenda Mwanyika kutoka Upareni Same, Tanzania, habari za hapo studio. Napenda kupeperusha salamu zangu za jumapili kwa wafuatao nikianza na familia yangu e, ninayoipenda sana Elizabeth Mwanyika e, wakiwa kule Upareni Same, za moyoni Haonga Ngalama Maluta, Dennis Muganyizi e, Juma Okazuri, Vincent JJ Kaji na vilevile vile Vumi Lalata Kutufungia ukurasa, msikilizaji ni Rukasi Zaburoni wa Mwanza, Tanzania. Salamu zangu zianze kwa Namala Joasi, za pili ziende kwa Denisi Mganyizi, za tatu ziende kwa Mzungu Yamaha, za nne ziende kwa mke wangu Enesia Lukasi akiwa Mwanza. Ujumbe VOA Swahili. Ni nusu ya kuonana msikilizaji, na hapo pa nusu ya kuonana ndipo naona na mimi nakunja virago vyangu kutoka hapa studio na vikusanya, kwa sababu muda wangu umekwisha. Lakini kama ilivyoada, siwezi kukuacha bila kibao na kuacha na mwanamziki huyu eh, kutoka nchini Kenya, Nadia, kitu ambacho anakiangusha hapa, kitu kizito kweli kweli, akijulikana kama Nadia Mukami, Anakuambia mali safi, ila hayuko peke yake, wanashirikiana na Okelo Maxi na vilevile vile Prince Inda. Shukran sana kutusikiliza kwa leo kutoka hapa Sauti ya Amerika. Mimi naitwa BMJ Mridhi na kuacha kama nilivyokueleza, na kitu hicho chake Nadia Mukami, mali safi <mulia> Asante ma sana, sana BMJ Muridhi, kwa kipindi hicho cha salamu na muziki, na bila shaka wale ambao walituma salamu zao wameburudika na ngoma hizo motomoto ambazo ulikuwa umewaandalia. Sasa nakusomea muktasari wa habari za dunia. Watu 37 walifariki na zaidi ya dazeni hawajulikani waliko magharibi mwa Indonesia baada ya mvua kubwa kunyesha na volkeno baridi kutiririka na kuharibu nyumba, barabara na misikiti, maafisa walisema Jumapili. Vifaru vya Israel vimeingia ndani upande wa mashariki katika mji wa Jabalia kaskazini mwa ukanda wa Gaza mapema Jumapili baada, baada ya usiku wa mashambulizi makali ya anga na ardhini na kuua watu 19 na kujeruhi wengine kadhaa, maafisa wa afya wamesema. Jabalia ni mji wenye kambi nane kubwa sana za kihistoria za wakimbizi huko Gaza, zinahifadhi zaidi ya watu laki moja, wengi wao wazao wa Wapalestina waliofukuzwa kutoka miji na vijiji katika eneo ambalo sasa ni Israel wakati wa vita vya mwaka 1948 kati ya Israel na nchi za Kiarabu vilivyosababisha kuundwa kwa taifa la Israel. Watu saba waliuawa na wengine 17 kujeruhiwa wakati sehemu nzima ya jengo la ghorofa huko Rasia iliporomoka baada ya kushambuliwa na kombora la enzi ya Sovieti lililorushwa na Ukraine na kutunguliwa na Rasia. Maafisa walisema ni moja ya mashambulio mabaya kufanyika hadi sasa katika mkoa wa Belgorod. Ukraine ilifanya kile maafisa wa Rasia wamesema ilikuwa shambulio kubwa la makombora na mifumo ya roketi. Mji mkubwa wa Sudan katika jimbo la magharibi la Darfur umekumbwa na mapigano makali kwa kutumia silaha nzito, afisa wa Umoja wa Mataifa alisema Jumamosi. Ghasia zilizuka katika maeneo yenye wakazi wengi katika mji wa El Fasher na kuwaweka hatarini watu laki nane, Clementine Nkweta Salami, mratibu wa Umoja wa Mataifa wa misaada ya kibinadamu nchini Sudan, alisema katika taarifa. Mamlaka ya Tunisia Jumapili iliamuru kukamatwa kwa waandishi wawili kwa maoni makali wakili mmoja ameliambia shirika la habari la FP siku moja baada ya maafisa wa usalama kuivamia ofisi ya chama cha wanasheria na kumuweka kizuizini mchambuzi wa masuala ya kisiasa Sonia Dahmani. Dahmani, ambaye pia ni wakili, alikamatwa Jumamosi jioni baada ya kuikosoa hali ya Tunisia kwenye televisheni, wakili wake Dalila Msadek alisema katika ujumbe alioandika kwenye ukurasa wa Facebook. Na mgonjwa wa kwanza aliye hai kupandikizwa figo ya nguruwe iliyobadilishwa vinasaba amefariki dunia miezi miwili baada ya kufanyiwa upasuaji. Hospitali ya Marekani iliyofanya kazi hiyo imesema hospitali ya Mass General ina masikitiko makubwa kutokana na kifo cha Bwana Rick Slyman. hatujaona dalili kwamba ni matokeo ya kupandikizwa figo hivi karibuni, hospitali ya jimbo la Boston ilisema katika taarifa iliyotolewa Jumamosi jioni muktasari wa habari za dunia ndio unakamilisha matangazo ya jioni kwa siku ya leo mlikuwa nami patrick nduimana na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita zile zile 19 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandy Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.