Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni BMJ Mridhi, na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Mei 13 mwaka 2024, ambapo tunasikika kupitia Radio Free Africa nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen nchini Kenya, na vilevile vile kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom Karibuni. Katika matangazo yetu ya hii leo, serikali za Rwanda na Burundi zinashutumiana kutokana na shambulizi la grunedi lililojeruhi watu 38 mjini Bujumbura. Kinachogombanisha mataifa hayo ni nini? Kinachogombanisha kati ya Rwanda na Burundi ni mgogoro wa Congo. Wale waliojaribu kufanya mapinduzi siku kama leo elfu mbili kumi na tano mtapozungumza kwa wakati huu wako nchini Rwanda. Na katika taarifa nyingine, serikali ya Congo yaishutumu jumuiya ya, ki, ya kimataifa kuegemea upande mmoja katika mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo. Kwa habari hizo na nyingine, tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu haya ya nusu saa. Lakini kwanza tunaanza na habari za dunia, na hapa zinasomwa na BMJ Muridhi. Vikosi vya Israeli vilisonga mbele zaidi katika mji wa kusini mwa Gaza wa Rafa jumaapili huku waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken akieleza kutoridhishwa kwake na operesheni ya Israeli na kusisitiza haja ya kuwalinda raia. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema kwamba Blinken alibainisha upinzani wa Marekani kwa operesheni ambayo ni kubwa ya kijeshi huko Rafa alipokuwa akizungumza kwa njia ya simu na waziri wa ulinzi wa Israeli Yoav Gallant. Taarifa hiyo ilisema Blinken pia alisisitiza kujitolea kwa Marekani kwa lengo la pamoja la kushindwa kwa kundi la Hamas, huku pia akimtaka Gallant kusaidia kutatua changamoto za usambazaji wa misaada ya kibinadamu ndani ya Gaza, wakati Israeli ikilenga wanamgambo wa Hamas. Wakati huo huo maelfu ya Wapalestina walifurika katika mitaa ya Del al-Bala wakielekea katikati mwa Gaza, wakati wanajeshi wa Israeli walifanya mashambulizi kaskazini na kusini mwa ukanda huo. Wanajeshi wa Israeli wameingia kwa nguvu kaskazini mwa Gaza Jumatatu, kuchukua tena eneo ambalo walidai walilishinda wali kundi la Hamas mwezi uliopita, huku kwa upande mwingine vifaru na wanajeshi Wakielekea ndani zaidi ya mji wa Rafa, kukiwa na mapigano makali kwa wiki kadhaa sasa katika maeneo ya kaskazini na kusini mwa Gaza. Maelfu ya Wapalestina wamekimbia tena, na mashirika ya misari yanaonya kwamba mgogoro wa kibinadamu unaweza kuwa mbaya hata zaidi. Waziri wa ulinzi wa Rasia amesema Jumatatu kwamba walinzi wa anga wa nchi hiyo waliharibu ndege 31 zisizo na rubani na makombora 16 yaliyorushwa na Ukraine katika mashambulizi ya usiku wizara yake ilisema ndege saba zisizo na rubani na makombora mane yalidunguliwa katika anga ya Krimea, eneo linalokaliwa na Rusia. Ndege zisizo na rubani nane ziliharibiwa katika anga ya Kursk na droni nne zilinaswa katika eneo la Lipesk. Lengo la shambulio la Ukraini lilikuwa ni eneo la Belgrodi ambalo linapakana na Ukrain. Wizara ya ulinzi ya Rasia imesema kwamba iliharibu ndege kumi na mbili zisizo na rubani na makombora kumi na mawili yaliyolenga Belgrod. Shambulio la Belgrod limetokea siku moja baada ya shambulio la kombora la Ukrain kuwaua takriban watu kumi na watano na kujeruhi wengine zaidi ya thelathini. Gavana wa eneo hilo alisema Jumatatu na vikosi vya usalama vya Nigeria vimewaokoa wanafunzi waliotekwa nyara kutoka chuo kikuu kaskazini mwa jimbo la Kogi pamoja na waathiriwa wengine waliokuwa wakishikiliwa na watekaji nyara, jeshi na serikali ya jimbo zimesema. Aida Isa anaarifu zaidi. Kamishna wa habari wa jimbo la Kogi, Kingsley Femifano, alisema vikosi vya usalama vilihusika katika makubaliano ya risasi na genge hilo lililojihami ambalo lilitekeleza utekaji nyara wa Alhamisi katika chuo kikuu cha sayansi na teknolojia cha Confluence. Jimbo hilo lilikuwa limeomba usaidizi wa wawindaji wenyeji waliolifahamu vyema eneo la Kogi na wakala mmoja wa usalama na mwindaji waliojeruhiwa. Jeshi la Nigeria lilisema katika taarifa tofauti kwamba wanajeshi, mashirika mengine ya usalama na walinzi wa eneo hilo walihusika katika mapambano makali ya bunduki na watekaji nyara. Uwezo mkubwa wa askari ulipelekea watekaji nyara kuwaachilia wanafunzi tisa waliotekwa nyara ambao baadaye waliokolewa, jeshi lilisema. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Kiongozi wa upinzani nchini Chad, Success Masra amewasilisha rufaa ya kisheria kwa baraza la katiba la nchi hiyo kupinga matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe sita mwezi huu nchini humo. Baraza la kitaifa la usimamizi wa uchaguzi ambalo linasimamiwa na serikali, siku ya Alhamisi, lilimtangaza rais wa mpito Mahamad Idris Deby mshindi wa uchaguzi huo kwa asilimia 61.3 ya kura, kwa mujibu wa matokeo ya awali, huku Masra akishika nafasi ya pili kwa asilimia 18.53. Hata hivyo, kabla ya tangazo hilo rasmi, Masra ambaye anahudumu kwa sasa kama waziri mkuu wa serikali ya mpito alisema alishinda katika uchaguzi huo na kudai kuwa kulikuwa na mipango ya udanganyifu katika zoezi hilo. Idadi ya waliofariki kutokana na kuporomoka kwa jengo nchini Afrika Kusini imeongezeka na kufikia 24 huku watu 28 wakiwa bado hawajulikani walipo, mamlaka zilisema Jumatatu, wiki moja baada ya jengo hilo kuanguka. Miili minne ilipatikana wakati wa usiku na mapema leo katika eneo la mkasa huo katika mji wa kusini wa George, maafisa wa jiji hilo walisema. Vikosi vya uokoaji vimefanya kazi usiku kucha tangu jengo la ghorofa tano lililokuwa likijengwa kuporomoka ghafla Jumatatu wiki iliyopita. Watu 81 wengi wao wakiwa wajenzi, walikuwa kwenye eneo hilo wakati huo, huku watu 29 wakiwa wameokolewa kufikia sasa. Na kesi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump inaingia katika wiki ya tatu, muhimu kwa waendesha mashtaka pale Michael Cohen, wakili wa zamani na mfanyakazi wa karibu wa Trump, ali, a, amefika mbele ya mahakama hiyo katika mji wa New York. Trump anatuhumiwa kugushi rekodi zake za biashara ili, ili kufichua ma, malipo ya pesa ambayo Cohen alimpa mwanamke aliokuwa na uhusiano naye kimapenzi kama sehemu ya juhudi za kununua na kuzika taarifa ambazo zingeweza kumharibia jina rais huyo wa zamani. Nam, asante sana BMJ Muridhi kwa kutusomea habari hizo za dunia. Na hivi sasa moja kwa moja tuelekee katika ripoti zetu, ambapo serikali za Rwanda na Burundi zinashutumiana kutokana na shambulizi la guruneti lililojeruhi watu 38 mjini Bujumbura, katika mzozo wa muda mrefu ambao unaonekana kuongezeka na kuvuruga zaidi uhusiano kati ya nchi hizo jirani. Burundi inadai kwamba Rwanda ina lengo la kusambaratisha mapinduzi ya utawala wa Bujumbura, huku Rwanda ikisema e, serikali ya Burundi ishughulikie e, matatizo yake. Kenesi Bwire na ripoti kamili. Serikali ya Burundi inashutumu Rwanda kwa kutoa silaha kwa kundi la waasi la Red Tabara ambalo limekuwa likitekeleza mashambulizi ya kila mara nchini Burundi. Burundi imesema kundi hilo limetekeleza mashambulizi ya grunedi wikendi iliyopita katika kituo cha mabasi na kujeruhi watu 38, tano kati yao wakiwa na majeraha mabaya sana. Katika shambulizi lingine mlipuaji ndiye aliyejeruhiwa katika kituo cha mafuta kaskazini mwa wilaya ya Ngagara. Polisi wa Burundi wamewaonyesha washukiwa sita wa mashambulizi hayo kwa vyombo vya habari ikiwataja kuwa magaidi waliosajiliwa na kupewa mafunzo na serikali ya Rwanda. Karenga Ramadhani ni mchambuzi wa vita na diplomasia katika nchi za Afrika Mashariki. Kuna yule alikamatwa ambayo, ambaye alikuwa bado hajalipua makombora hayo, na akaeleza vizuri zaidi aliposhikwa, na akawataja hata wengine ambao walikuwa wamefichamafichama katika maeneo mbalimbali ya Bujumbura, wakaeleza watu walikotoka, wana siku ngapi hapa walifunzwa watu. Uhusiano kati ya Rwanda na Burundi umekuwa mbaya katika siku za hivi karibuni, Rwanda ikishutumu Burundi kwa kuunga mkono wanajeshi wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, wanaopigana na kundi la waasi la M23 ambalo ripoti kadhaa ikiwemo ripoti ya Umoja wa Mataifa, nchi za magharibi ikiwemo Marekani imesema kwamba kundi hilo la M23 linaungwa mkono na serikali ya Rwanda, japo Rwanda inapinga madai hayo. Rwanda imefutilia mbali madai ya kuhusishwa na shambulizi la grunedi nchini Burundi, ikisema kwamba Burundi ina matatizo yake ya ndani ya kisiasa na wayasuluhishe bila kuhusisha Rwanda. Waasi wa Redi Tabara wamekuwa wakitekeleza mashambulizi ndani ya Burundi tangu mwaka elfu mbili kumi na tano na kuua raia. Rwanda imekanusha ripoti za kuunga mkono kundi la Redi Tabara. Inachogombanisha kati ya Rwanda na Burundi ni mgogoro wa Congo wale waliojaribu kufanya mapinduzi siku kama leo katika tarehe kumi na tatu mwezi Mei elfu mbili kumi na tano ntapozungumza kwa wakati huu wako nchini Rwanda, waliotaka kuiangusha serikali ya bwana Rais Nkurunziza. Kwa nini hawajaenda Tanzania? Kwa nini hawajaenda Congo? Walikwenda rwanda kwa sababu gani? Mnamo mwezi Desemba mwaka uliopita elfu mbili ishirini na tatu kundi la Redi Tabara lilidai kutekeleza shambulizi lililoua watu 20 katika mji wa Gatumba, wilaya ya Mtimbuzi, magharibi wa Mujumbura, karibu na mpaka na jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Ripoti ya Umoja wa Mataifa ya hivi karibuni ilionya kwamba vita vinavyoendelea jamhuri ya kidemokrasi ya Congo kati ya wanajeshi wa serikali na kundi la waasi la M23 vinaweza kusababisha mvutano mkubwa kati ya Rwanda na Burundi. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Na hivi sasa tunaelekea nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambapo serikali imeshutumu jumuiya ya kimataifa kuegemea upande mmoja katika mzozo wa mashariki mwa Kongo ambapo watu wanaendelea kuuawa na mabomu katika eneo zima, hasa mashambulizi yakifanywa na M23 wilayani Masisi Kivu kwenye milima ya Shasha. Austeri Malivika na ripoti kamili. Akizungumza na wanahabari mjini Goma, kivu Kaskazini, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Albert Fabrice Pwela amesema kwa sasa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshangazwa kuona jumuiya ya kimataifa kutowajali raia wa Kongo wanaoendelea kuwawa na waasi wa M23. Jumuiya ya kimataifa haipo, haikubaliki, ni kama damu ya raia wa Kongo siyo kitu kwao, japokuwa Damu ya Wakongo ni sawa ya watu wa Ukraine. Haikubaliki kuona hao wazungu wasogea karibu nasi wakati wa kutafuta madini, lakini wakati watoto, wanawake wanauawa na kubakwa mchana kama vile usiku, jumuiya ya kimataifa haijali. Tunachoka sasa. Hii ni baada ya mashambulizi ya waasi wa M23 kuendelea kushambulia vijiji na miji, hata kambi wilayani Masisi na Minova, Kalehe, Kivu Kusini, bomu ine zikiwa zimevurumishwa leo katika mji wa Minova na kuwaua watu wawili, mama na mtoto. na bomu wauni wa M23 hapa Minova wameweza kusuma bomu ine mmoja, e, imeweza kuwaua watu hao wawili, mama na mtoto, ndani ya shamba. Mingine maeneo za wapajili ndani ya shamba imeweza kumuniza kijana mmoja. Ujumbe wa serikali kuu ya Kinshasa ukiwa ukiwagoma kwa kusubiri kuzikwa watu 36 waliouawa kwa bomu wakiwa katika kambi ya Mugunga. Patrick Mnyomo ni mbunge anayeandamana katika ujumbe wa mawaziri kutoka serikali kuu ya Kinjasa. ni kusema kama munajua kama hii bombe ni wadui iko na kutumia wa M23, tulipenda tuzike wa ndugu kusimechere ya mupya, inakuwa sawa vile siti memorial fasi kwenye, kesho kesho yake tutakuya, hatutaenda kusumbuka sana, sawa vile kusimetere public. Tunajua kama wandugu wiko hapa na vile vile kunivo ya watu wote mudunia waone, itakuwa kama vile preve ya kuonesha yenye ni crime yenye biko balituletea huku kwetu Goma. Kwa sasa kukiombwa shirika ambazo zaweza kuwafatilia kiakili wakimbizi wa vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kwani ukiwakuta wengi kwa sasa wameshachanganyikiwa kutokana na hali ngumu ya kimaisha. Jospesi Mwirai ni mmoja wa wakimbizi pa Mugunga. Tunakosa, tuko na oga sana, sababu hatujui tena maisha yetu haina samani, sababu wakati yoyote ile tunajua bombe inaweza tokea nafasi, risasi inaweza tokea nafasi na ikatua. Na ukiangalia hata mzuri, akili zetu tena haziko timamu, sababu tumetatizwa sana kutokana na mapigano ambayo bado yanaendelea pembezoni mwa mji wa Goma. Osher Malivika, sauti ya Amerika, Goma. Hivi karibuni Marekani iliamua kusitisha usafirishaji wa baadhi ya shehena kwa Israel. Vita huko Gaza sasa vimekuwa ni sehemu ya mjadala mkali sana kuhusu kampeni za rais wa Marekani Donald Trump amejiunga wa na Warepublican wengine katika kumkosoa hasimu wake wa kisiasa rais Joe Biden kwa msimamo wa Biden kwa suala hilo. Veronica Balderas Iglesias anaripoti, Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Ilikuwa ni Jumapili ya majonzi nchini Israel wakati ikiadhimisha siku ya kumbukumbu kumbu kwa wanajeshi waliofariki na waathirika wa vitisho. Upande mwingine wa mpaka wa Palestina, wasiokuwa na makazi walitekeleza amri iliyotolewa ya kuondoka kabla mpango wa Israel wa kupanua operesheni zake za kijeshi dhidi ya Hamas huko Rafa, katika mji wa kusini huko Gaza. Kinachotokea upande mwingine wa dunia pia kinasikika kwa nguvu sana kwenye kampeni hapa Marekani. Mgombea wa urais wa Republican, Donald Trump, amezungumzia vita vya Israel na Hamas wakati alipohutubia umati wa takriban wafuasi laki moja siku ya Jumamosi huko Wildwood, New Jersey, huenda no gaza... kusingia kuwa na vita huko Gaza na sisi White House, wakati nilipokuwa rais tulikuwa na amani Mashariki ya Kati kuliko hapo kabla. Trump na warepablikan wengine wamekashifu vikali uamuzi wa karibuni wa utawala wa Biden wa kusitisha upelekaji wa shehena ya mabomu huko Israel Kutokana na matukio yanayotokea huko Rafa, Senata Mrepublican Lindsey Graham ameuelezea ukosoaji wake Jumapili katika muktadha wa vita vya pili vya dunia, wakati tulipokabiliwa na uharibifu kwamba taifa baada ya palhaba mapigano ya Wajerumani na Wajapani, tuliamua kumaliza vita kwa kuipiga bomu Hiroshima na Nagasaki kwa kutumia silaha za nyuklia. Huu ulikuwa uamuzi sahihi. Wapi Israeli mabomu wanayohitaji kumaliza vita ambavyo hawawezi kumudu kushindwa na kufanya kazi ya kupungua maafa, lakini hata baadhi ya shehena za silaha zimesimamishwa. Ripoti ya karibuni ya wizara ya mambo ya nje kwa bunge ilishindwa kuhitimisha kwamba Israel imekiuka sheria za Marekani na za kimataifa wakati walipotumia msaada wa kijeshi katika vita dhidi ya Hamas. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken aliulizwa kwenye kituo cha televisheni cha NBC kama Marekani inakwepa kumwajibisha mshirika wake? No, hapana. Msimamo tofauti: tutaitendea Israeli kama moja ya washirika wetu na marafiki wa karibu, kama tunavyoitetea nchi nyingine yoyote, na tunapofikia hitimisho la uhakika sisi, ingawaje litakuwa gumu sana, litakuwa ni katikati ya vita Senata Bernie Sanders anayejitegemea na mpenda maendeleo ambaye anaelemea upande wa Democratic kwa vitendo vya Israel katika vita amekiambia kituo cha televisheni cha NBC kwamba kwa maoni yake Israel isipatiwe hata senti moja ya msaada wa kijeshi wa Marekani. Wapalestina elfu tatu na mia tano wamefariki na sabini na saba elfu wamejeruhiwa, theluthi mbili kati yao hao ni wanawake na watoto. Hiyo si njia ya kuendesha vita katika jamii iliyostaarabika. Kwa kiwango ambacho vita hivyo ni vya kistaarabu, ilitarajiwa kwamba Joe Biden ambaye hadi hivi sasa ameweza kuweka uwiano kati ya juhudi zake za kuchaguliwa tena na majukumu yake kama rais atakabiliwa na changamoto mpya wiki hii kutoka kwa Republican katika bunge juu ya kusitisha baadhi ya misaada kwa jeshi la Israeli. Khadija Riyami, VOA, Washington. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu tunapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ninaye kukaribisha ni mimi mwana michezo wako Idi Ligongo, na tunaanzia nchini Tanzania. Wakati Yanga ikitetea ubingwa wake, watani wao Simba wako taabani, na huenda ikamaliza msimu wa ligi ikiwa katika nafasi ya tatu, hali ambayo inaonekana kuwakwaza mashabiki wake. George Jogopa na ripoti kamili huko Jangwani sasa ni kicheko kitupu, lakini mashabiki wa Simba wanatembea mitani kwa kunyatanyata, kutoka na msimu mbaya wa timu yao. Hapo jana pia ilishindwa kutamba mbele ebu koba ya Kagera shuga ya Bukoba, matokeo ambayo yameifanya endelea ya kutulia katika nafasi ya tatu na kushindwa kuiondosha Azam FC ambayo mwanzoni ilidhaniwa ingetebulia Yanga ubingwa wake wa msimu mwingine, huku ikiwa imeondokewa na kocha wake Benchika aliyetumikia nyumbani. Simba inapaswa kukaza barabara mkuji wake ili iweze kutuama katika nafasi ya pili, lakini vinginevyo itamaliza kwa kihoja Msimu huu mashabiki wake kila kona wanaonekana kutokuwa na raha na timu yao huko, kila mmoja wao akijaribu kutoa shutuma zake kwa viongozi wa timu hiyo. Baadhi wanataka kuufumuliwa kabisa kwa, kwa kikosi cha timu hiyo wakitaka usajili wa wachezaji wapya tena vijana. Msimu wa ligi kuu soka Tanzania bara unakaribia ukingoni, hatua ambayo itafungua milango kwa timu zote kuanza kusaka vipusa vipa katika msimu ujao. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni Joji Njogopa wa Sauti Amerika. Na sasa tuelekee nchini Kenya ambapo Kenya imeshinda medali 23 kati ya 24 kwenye mashindano ya dunia ya mbio za nyika baina ya shule za upili ISF yani World Cross Country Championship zilizofanyika siku ya Jumapili jijini Nairobi. Dennis Wanyonyi na taarifa kamili kutoka Kenya. Rais Daktari William Ruto ametumia mashindano ya dunia ya mbio za nyika baina ya shule za upili ISF kupigia debe taifa la Kenya kama kitovu cha utalii totally. Akizungumza katika uwanja wa Ngong Racecourse Jumapili, ambapo zaidi ya wanariadha 360 kutoka mataifa zaidi ya 20 walishiriki, Ruto uwa licha ya Kenya kutambulika katika robaa za kimataifa katika tasnia ya riadha, sasa Kenya ina uwezo wa kujinadi zaidi katika sekta ya kitalii pasi na kubadilishana utamaduni. Let me confirm to all of us that what we have here today is not just a competition. It is Upande wake mwanariadha Fanuel Kosgei wa Kenya, ambaye aliwaongoza wanariadha wengine wanne kushinda nafasi nne za kwanza katika mbio za kilomita tano ameeleza matumaini ya kuwakilisha Kenya kwenye makala ya jaya mbio za dunia kwa chipukizi wasiozidi umri wa miaka ishirini. Tunashukuru mazoezi yako ni mzuri, na tunaendelea tena, hata saa ametuambia kula under 20 lazima tuwakilishe huko tena. Kenya ni taifa la pili barani Afrika kuandaa makala ya mwaka huu ya mbio za nyika baina ya shule za upili baada ya taifa la Moroko kufanikisha mashindano hayo mwaka wa elfu mbili. Kutoka Nairobi nchini Kenya, anaabu ya sauti amerika meza ya michezo mwanakwetu wetu, mimi ni rwa Denis Wanyunyi na hivi sasa moja kwa moja tuelekee kule nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa mwanamichezo wetu Kahozi Kosha atueleze yale ya kimichezo yanayoendelea nchini DRC. Ujadala umezuka kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu pendekezo ya rais wa Tipi Mazembe Moizi Katumbi Chapo kustafu kisha kuongoza timu ya Tipi Mazembe mnamo miaka ishirini na sita. Maoni ni tofautu miongoni mwa washabiki mujini Lubumbashi kisha tukumufukushe ku Mazembe. Yenji anasema ke nishi kutumika ni acieko namie batoto anataka kuweka mtoto yake mtoto yake. Hapana, Mazembe yana ya muntu yakwa wakati kabisa ya kutuacha yatimu. Tunaomba baba Moise wakati aeneaeyekuacha Tipi Mazembe, Tipi Mazembe ilikuwa timu ya kwanza barani Afrika kucheza fainali ya kombe ya dunia ya maklabu huko Abu Dhabi. Kaona michezo, Sauti ya Amerika kutoka Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha Nam. Kwa hayo ndiyo yanayotukamilishia michezo. E, kwa siku ya leo ya Jumatatu ulikuwa nami mwana mchezo wako Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nami na endelea kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama husikilizi, basi jirushe pale katika kiwanja na ufanye mazoezi. Shukran kwa kuwa nami. Nam basi, mambo ya michezo hayo. Na huko nchini Tanzania eh, tukikujuza eh, tu ni kwamba timu ya Dar es Salaam Young Young Africa imetoa ubingwa ikiwa ni mwaka wa tatu mfululizo, na unakuwa ni ubingwa wa 30 eh, wa ligi ya soka eh, Tanzania bara. Unaendelea kusikiliza matangazo yetu haya ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka Washington DC, matangazo ambayo unayasikiliza kupitia redio shirika. Hali kadhalika ukiwa kule nchini Tanzania, unaweza kutusikiliza kupitia Redio Free Africa, nchini Kenya Radio Citizen na washirika wengine sehemu mbalimbali mbali. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka hapa. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo ni BMJ Muridhi, mwelekezi Aida Isa, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Wakulima wanawake wanazalisha karibu nusu ya chakula duniani, wakati wanawake wengi zaidi wanafanya kazi katika viwanda vinavyofunga bidhaa, usafirishaji, kuhifadhi na kuuza chakula, na wanafanya hivyo licha vizuizi vilivyowekwa kwa ajili yao, hasa kwa sababu wao ni wanawake. Hii ndiyo sababu Marekani ilianzisha azimio katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kutangaza mwaka 2026 kuwa mwaka wa kimataifa kwa mkulima mwanamke. Tarehe 2 Mei, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio hilo. Kati ya wanawake wote duniani kwenye nguvu kazi ulimwenguni mbili ya tano 5 ya wanawake wanafanya kazi katika mifumo ya vyakula vya kilimo, alisema mwakilishi wa kudumu wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield. Katika maeneo mengi, idadi hiyo ni kubwa zaidi, huku zaidi ya wanawake wawili kati ya watatu wanafanya kazi kwenye ajira za kulazimishwa katika mifumo ya vyakula vya kilimo huko Afrika kusini mwa jangwa la Sahara na Asia kusini Wanalima kwa msaada mdogo wa kifedha, teknolojia ndogo, elimu ndogo, msaada mdogo wa kitamaduni na wa serikali kuliko wenzao wa kiume. Ukosefu huu wa mafunzo, rasilimali na msaada sio tu unazuia uzalishaji wa wakulima wanawake, lakini pia unarudisha nyuma maendeleo kwa kila lengo la maendeleo endelevu, kuanzia kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa kuhakikisha uthabiti wa kiuchumi kupambana katika ukosefu wa usalama wa chakula ambao huathiri sana wanawake na wasichana kwa kupanga mwaka 2026 kama mwaka wa kimataifa wa mkulima mwanamke , alisema balozi Thomas Greenfield. Jumuiya ya kimataifa imechagua kutilia mkazo changamoto ambazo wanawake katika kilimo wanaendelea kukabiliana nazo na njia ambazo serikali, asasi za kiraia, sekta binafsi na wadau wengine wanaweza kusaidia kuziba pengo la kijinsia na kusogeza karibu na kufikia malengo ya maendeleo endelevu, majukumu ya wanawake katika kilimo na ukosefu wa umiliki wa ardhi salama, ambayo yanaendelea kuzuia wengi wao, kuelewa vizuri mahitaji ya kifedha na kiteknolojia ya wakulima wanawake, na kuhakikisha upatikanaji wa mikopo na masoko, elimu pamoja na teknolojia kusaidia mabadiliko katika sera na kanuni za kijamii ambazo zinawawezesha wakulima wanawake na kuchangia katika kilimo bora. Hatimaye, usalama wa chakula ni usalama wa kitaifa, usalama wa chakula ni usalama wa kiuchumi, na zaidi ya yote, usalama wa chakula ni muhimu kimaadili. Kama Rais Biden alivyosema, kama wazazi hawawezi kuwalisha watoto wao, hakuna jambo jingine muhimu kama hilo, alisema Balozi Thomas Greenfield. Leo dhoruba iliyopo ya hali ya hewa na migogoro imesababisha mamilioni ya watu kuingia katika njaa, alisema balozi Thomas Greenfield. Lakini katika mapambano dhidi ya ukosefu wa chakula, tuna zana zenye nguvu, ambao ni wakulima wanawake. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani.