Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Namhujambo, hujambo msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, ni siku nyingine tena tunayokualika katika matangazo ya VOA Express, zikiwa siku kumi na nne zimekwisha ondoka katika mwezi huu wa tano kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne. Mimi hapa kutoka Studio 15, jina langu ni Idi Ligongo na siku peke yangu niko na mwenzangu hapa BMJ Muridhi tukikuporomoshea show hii kwa dakika 30 ambapo tutazungumzia masuala mengi tu yakiwemo juu ya masuala ya vijana wa Uganda na mambo ya kodi eh, lakini vile vile mambo ya ajira katika miradi mikubwa katika nchi za Afrika. Naona kuna wito ambao unatolewa hivi sasa, uh, kwa mahsusi kabisa ambao utanufaisha vijana, lakini kama ilivyo ada tunakuwa na burudani ya muziki na masuala mengine mengi ambayo tunapiga stori za hapa na pale, lakini vilevile vile tunakushirikisha wewe eh, kwa yale ambayo umetuandikia katika lile eh, swali letu la barazani na swali letu la leo, na muda ukitosha vilevile tutakujuza yale ambayo yanavuma katika mitandao ya kijamii. BMJ Muridhi, karibu. Asante sana Idi Ligongo. Kama alivyoeleza mwenzangu, kweli show yenyewe iko na mambo mengi, sijui kama muda utatosha, maanake sasa tumesalia na dakika 29 nafikiri niende tu moja kwa moja, kwa hiyo stori ambayo ameizungumza uh, Idi Ligongo kwamba kule Uganda wajasiriamali vijana, wafanya biashara, wachumi, pamoja na wataalam kuhusiana na kodi katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki wanasema kwamba kodi mbalimbali zinazotozwa makundi machache ya watu na biashara zinafanya mfumo wa kodi kuwa ni mzigo na kusababisha vijana ambao wanataka kuingia katika biashara mbalimbali, ambapo kama unavyojua msikilizaji vijana wamekuwa ni kundi ambalo kwa kweli ni muhimu sana lijapo suala la ajira, kwa sababu limekuwa likizungumzwa sana, wengi ndo katika kundi hilo ndio wanaotafuta ajira. Sasa wanasema kwamba hata wale ambao wameanza biashara wanakata tamaa kwa sababu ya kodi hizo, zinatajwa kwamba ni kama kumi hivi, wakisema zimekuwa ni za kuwaadhibu kuliko kuwajenga. Kwenye laini ya simu tuko naye Francis Babu. Huyu ni mjasiriamali ambaye anasema mfumo wa kodi unahitaji kuangaliwa upya katika nchi hiyo, uh, chini ya utawala wa Rais Yoweri Kaguta Museveni, hasa ukitilia maanani uh, vijana wa jasiriamali. Hebu tuambie Kapten uh, Babu, una maoni gani kuhusu suala hili ambalo lina wavunja moyo vijana kwa sababu ya kodi kuwa ni nyingi zaidi. Hili ni kweli? ukitafuta kodi zote uziweke kodi ya stima, kodi ya maji, kodi ya nyumba, sasa hizo kodi zote ukiziweka, ukizi ukizi pamoja, utakuta kama vijana wenye wameanza weme, weme, kazi hawabaki na pesa zozote. Hiyo ni kweli. Tuna nini kinaweza kufanyika ndo kubadilisha hali hii kwa maoni yako au kuboresha kitu cha? Kwa, kwanza serikali ya Uganda lazima iangalie Uh, economy konom yani, uh, economy ya Uganda wanaweza kuifanya namna gani? Inakuwa tutafute namna ya kuta, ya kutafuta pesa, tusiweke nguvu zetu zote kwenye kodi. Kodi haiwezi kujua nchi nchi inainuka inu, ina na production. Kapteni Babu, malalamiko mengine ambayo nimeyaona ni kwamba vijana hasa sana wanasema kodi ambazo zinatozwa mara nyingi zinalenga kundi lile lile. Sasa unapata kwamba eh, hata wakijaribu kuingia katika sekta fulani wanakuta wanatozwa kodi eh, mara nyingi tu wanakuwa ni kundi lile lile eh, hili linaweza kuangaliwa vipi hasa na mamlaka husika? Sasa watu wengi, watu wazuri wenye wanalipa kodi ndio zaidi, watu wachache wanajua kuiba kodi na watu kwenye, kwenye nini ile URA yetu Uganda Revenue Authority. Kuna watu kule wanakaa wana, wana, wana pamoja nao wanalipa kodi, hao ndio wameharibu kodi. Na kodi zingine lazima watu wazifahamu ni kodi ya nini, na watu wakauliza, lakini tunalipa hizi kodi zinafanya kazi gani? Na hiyo watu wa kawaida wameuliza, na ni kweli, kuna watu wengine uh, wenye wanalipa kodi ni, ni wachache na watu wenye hawalipi kodi ndio zaidi. na raha, yani wanajificha wana, wana, wana, wana, wana. Sasa hiyo ndio tabu kwa kodi, yani management ya kodi sio nzuri sana. Shukran sana, Captain Babu, kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo, bwana. <Lake strawberryuffleapanure> <much> asante sana, shukran sana Safi kabisa, unasikia ili ngongo mambo hivyo kule Uganda eh, na nafikiri swala hilo kuhusu kodi kwamba ni nyingi sana, sio tu linajikita Uganda, ni swala ambalo lipo sehemu zote, kama unavyojua hata nchini Kenya. Uhum, vijana wamekuwa wakilalamika mpaka kufikia hatua ya kutoa jina fulani eh, kwa raisi eh, wa Kenya <laughs> jina maarufu kabisa eh, lakini hata kule Tanzania vijana wengi wamekuwa wakilia sana kitu kinaitwa tozo eh, mpaka ikafikia vile vile kuhatua ya, ya kumwita jina eh, rais wa Tanzania kwa jina la Bitozo. Kule Kenya pia kuna siri lisema Zakayo. Kwa hiyo mambo mambo haya bwana, yapo kote kote kwa kweli, na ukiangalia changamoto kubwa, maanake hizi nchi nazo zinahitaji fedha uh -huh. kwa ajili ya kuendesha miradi mbalimbali, maanake kila siku kupele, kupeleka bakuli E, kwenye taasisi kubwa za kifedha kuomba pesa kwa ajili ya kufanya miradi ni jambo ambalo, uh, wale wa watu wa, wanaopenda Afrika wanakuambia lazima Afrika itafute njia ya mm -hmm. kujinasua hey, lakini kuna wataalam hili unajua ambao <laughs> wanasema kwamba kulingana na tafiti nyingi zilizofanywa, um, mm -hmm. uwezi ku, kujenga taifa mm, kwa kodi peke yake, kwa kodi peke yake. E, sasa na mm. ndo hicho ambacho hasa nchini Kenya watu wanamtazama utawala mm. wa William Ruto rais mm. William Ruto akisema amezidi, amezidi. <laughs> sijui ukweli wa hayo lakini tutaangalia tu kama tuko ah, hapa yeah, basi ngoja tu yule uh, ngoma hapa sasahivi e, tunamleta Fireboy DML akiwa e, anakueleza kwamba everyday kila siku Msikilizaji ni Fireboy akiwa, eh, na kitu iko every day na anatupeleka kwenda kuangalia swala lingine sabab mj tulikuwa tunazungumzia mambo ya kodi mm -hmm, lakini <laughs> vilevile kuna swala lingine ambalo nao linaanza kupigiwa kelele kwamba hivi sasa tunavyozungumza, bara la Afrika ni moja kati ya maeneo ya dunia ambapo kuna miradi mingi sana mikubwa inafanyika, na ukiangalia miradi mikubwa hii tunaozungumza nweza kusema ni mikubwa na mingi, kwa sababu mi, mi, mikubwa ni ile mikubwa mikubwa. Kwa mfano kama ujenzi wa uh, reli za kisasa kama SGR ambazo zinaendelea katika mataifa mengi tu ya Afrika hivi sasa, lakini vilevile vile ujenzi wa mabwawa ya kufulia umeme makubwa, eh, miradi mingine ya ujenzi wa viwanja vya ndege vikubwa inaendelea barani Afrika sehemu mbalimbali, lakini ujenzi wa barabara nao uh, unafanyika sasa. Kuna wadau wanasema pamoja na hii miradi yote Eh, inayofanyika haionekani kwamba inaenda kupunguza au inapunguza tatizo la ajira kwa vijana wa Afrika, na ndio maana wanasema kwamba bado unaona wimbi la vijana ambao wanakimbilia e, mataifa ya nje, si kusema kwamba wanaenda kwa sababu labda wanataka tu kwenda kuishi mataifa ya nje, ni kwa sababu hawana kazi za kufanya ndani mataifa ya mataifa yao. Wameondoa kabisa ile imani kwamba siku moja maisha yao yanaweza yakawa mazuri kwa hiyo hilo ndio swala ambalo, uh, lipo kubwa sasa. Wanasema kuna haja labda ya kutunga sheria za makusudi kabisa, ili kufanikisha ama kufanya hili, uh, liende sasa. Tumeongea hapa na mmoja kati ya wadau ambao, uh, wanashughulika na masuala ya vijana uh, huyu ni Fadhili Fwalinga. Tukataka kujua ye anaonaje kuna haja ama kuna umuhimu wa hili kufanyika Bora nchi za Afrika zikatunga sheria kwa ajili ya kulazimisha makampuni makubwa, mashirika ambayo yanakuja kufanya kazi kwenye ardhi yao, kutunga sheria ya kutoa ajira kwa vijana wao waliopo nchi za Afrika, kwa sababu wakipata ajira vijana wa Afrika, ni ni rahisi sana hata kunufaika kiuchumi, kiu, katika nyanja mbalimbali za ya maendeleo katika bara la Afrika na vipi kuhusiana na hii miradi mikubwa, kwa mfano ujenzi wa mareli, ujenzi wa mabwawa ya kufua umeme, hali kadhalika ujenzi vilevile vile wa barabara. Hiyo miradi ya ya, ya barabara reli ni eh, bora na pia ikaatuliwa sheria kwamba wakandarasi wakubwa wanaoshika tenda ambao wenye amzetu nchi za magharibi huko, wanapokuja nchi za Afrika ni bora sheria ikatungwa jana wetu wafanye shughuli hapa ili waweze kuinufaisha Afrika kupitia idara ya vijana wanufaike upande kiuchumi. Kwa upande kiuchumi, kwa vijana ni fursa pia, hata kwa serikali za Afrika hata kodi mbalimbali, na kunufaisha sana jamii katika taifa lao, taifa la Afrika. Basi umesikia hayo mambo e, Bwana Fadhili wakiweka bayana juu ya umuhimu wa haya mambo. Unaona muda unakimbia kwelikweli. Basi moja kwa moja tuelekea katika habari za dunia. <tune> Serikali ya Uganda inafanya mazungumzo na kampuni ya kujenga mtambo wa kuzalisha umeme ya China Sinohydro kwa ajili ya uwekezaji wa dola milioni 180 katika kujenga mfumo wa umeme utakayoiwezesha Uganda kuuza nguvu za umeme kwa Sudani Kusini. Ofisi ya Rais wa Uganda imesema katika taarifa kwamba makamu rais wa kampuni ya Sinohydro, Yang Yisin ameongeza au ameongoza ujumbe uliofanya mazungumzo na rais yoweli Museveni hapo jana Jumatatu. Aliyekuwa wakili wa jeshi la Australia amehukumiwa kifungo cha miaka sita gerezani kwa kutoa taarifa za siri kwa waandishi wa habari zilizofichua kwamba huenda wanajeshi wa Australia walitenda uhalifu wa, wa kivita nchini Afghanistan. David McBride amekiri makosa kwa mashtaka matatu yanayohusiana na, na kesi hiyo ikiwemo wizi Jaji amemwamuru McBride kutumikia kifungo cha miaka miwili gerezani kabla ya kuwa na uwezo wa kuomba msamaha wa kutolewa gerezani. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski ameishukuru Marekani kwa kile alichosema kwamba ni msaada muhimu kwa nchi hiyo. Zelenski amesema hayo wakati wa kikao na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken mjini Kiev. Amemwambia Blinken kwamba ziara ya yake nchini Ukraini imejiri wakati nchi hiyo inapitia wakati mgumu, Rusia ikiwa imeongeza mashambulizi katika mkoa wa Kharkiv. Australia imesema kwamba itaweka vizuizi kwa idadi ya wanafunzi wa kimataifa wanaoingia nchini humo ili kupunguza mzigo wa ukosefu wa makazi na kupunguza idadi ya uhamiaji. Serikali ya Canberra imesema kwamba mpango wa masomo kwa wanafunzi wa kimataifa ambao wanaingia nchini Australia kwa masomo ndio unaopelekea uhamiaji na janga katika kupata visa. Takwimu zinaonyesha kwamba jumla ya wanafunzi laki saba themanini na saba elfu walisoma Australia wa mwaka 2023, ikiwa ni idadi ya juu zaidi kabla ya kutokea janga la korona. <muchos> Sasa wanapendana kama nyama choma, soda baridi mm -hmm. na kadonat inakuaji kadonat? sasa <laughs> <laughs> Eh, basi msikilizaji, ndivyo mambo yalivyo hapa VOA Express, tunasukuma gurudumu hili, na ndo tunaingia katika ile sehemu ile sehemu ambayo unaipenda sana tu, tunaingia kwenye barazani, tuna keti, tunapiga stori, na leo tunazungumza kuhusu kitu ambacho kimekuwa kimezua gumzo Idi Ligongo. uh-huh. Eh, kwamba kuna suala <coughs> hili la serikali ya Tanzania hmm. Eh, Wizara ya Afya akatangaza kwamba inatenga takriban shilingi za Tanzania bilioni tatu na nusu. mm -hmm. Kusudi lake ni kuhakikisha kwamba wanafanyia utafiti mambo mbalimbali mbali. lakini kilicho uh, ligusa uh, jicho la wengi mm -hmm. uh, ni kuhusu moja ya mambo ambayo yanatajwa ni e, utafiti huo pia utahusu mambo ya nguvu za kiume na vilevile vinywaji ambavyo huwa vinaelezwa kwamba ni vyaku Kutu, vinaitwa energy drink vitatutasemaje kwa Kiswahili hili tunasema vya kusisimua nguvu sasa eh. E, gumzo limetokea hapo kwamba wengi wanauliza inakuaje? Umeona hmm. Wanasemaje mfano kwenye mitandao, kwenye mitandao mimi nikianza naye huyu, ah, anaitwa Didier Kakule raisi eh, anasema, mkazi wa Lubero, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. E, kwangu mimi naona ni hoja nzuri, sababu inaonekana wazi kwamba wanaume wengi wana, wana ugonjwa kuhusu nguvu za kiume. Richard Kambale mwenyewe kutoka kule Beni DRC anasema ni hatua nzuri endapo hizo pesa zitafikia malengo yake, ila nguvu za kiume zinaendana na maisha tunayoishi, e, pia vyakula tunavyokula na heshima ya mke kwa mume e, kule nyumbani, kwamba wote wanadai usawa hapo. Uh, hakutokuwa haku na nguvu za kiume hata utibiwe. Sijui hapo anamalizia maliziaje, lakini nafikiri nashika na ile ujumbe wake ambao alikuwa anajaribu. Naona leo watu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wamechangamka kwelikweli. Sasa huyu hapa ni Didi Sahani uh, KKL Hodari, anasema vivi, anatoka Lubero Kivu Kaskazini DRC, anasema hela hizo wangezifanyia mpango mwingine, najua hali ya maisha ikawa nzuri, wanaume watajitibu safi kabisa. Lakini vizuri pia tuongeze kwamba kati ya ule utafiti, kwa sababu labda kuna wengine huenda wasielewe, uh, so kwamba ulikuwa unaangalia tu mambo na nguvu za kiume, lakini kuna pia na magonjwa mengine kama saratani, saratani na kadhalika. E, kwa hiyo ni kati tu ya yale ambayo yanalengwa. Naam. Nam msikilizaji, ndivyo mambo yalivyo. Sijui Idi Ligongo, kama unaona tuna muda, tuendelee na barazani au tusonge mbele? Tusonge tu mbele moja kwa moja, tuwashukuru tu wale wengine ambao wamechangia swali so letu la barazani, na tukasikilize moja kati ya ngoma ambazo sasa hivi zinavuma kweli kweli, ukiingia kwenye tiktok mm-hmm. Eh, kuna challenge mbalimbali, hakuna matata Mario. Haya, tuende kazi. Eh, aya, Mario huyo anasema, mm -hmm. Hakuna matata. mm -hmm. Na huu msemo siku hizi pia ume, ni kama umepanda ngazi zaidi, manake unatumiwa sana. Unakumbuka siku za ile filamu ile Lion King mm, yeah. E, ulitambulika sana ile kabisa kote mm -hmm. duniani lakini, kuna kitu kinafanya tena uh, unarudi tena pata umaarufu na, mm -hmm. na unajua, mara nyingi uh, naweza nikasema sijui lakini mimi ni, ni neno ambalo wa mara nyingi naona kama vile ni Kiswahili kile cha zamani. Kwa mfano wakati gani, bmj wakati mimi nawe tukizungumza Kiswahili huwa tunatumia neno labda hakuna matata. Unaweza kusema tu, ah basi, hamna shida, tutashughulikia hilo swala eh, eh, au, au, au hamna tatizo, tutashughulikia hilo swala. Mara chache sana kusikia mtu anasema hakuna matata <laughs> kule, kule natoka hicho huwa ni Kiswahili cha watalii. <laughs> Kiswahili fulani hivi kama vile mtu anavyosema jambo jambo. <laughs> eh, eh. najua kuna wengine wanasema jambo eh. lakini mara nyingi unakuta mtu anasema niaje au mambo vipi eh. mambo kama hayo, na unajua, hakuna matata, hili neno ambalo Disney mm -hmm. wamelitrademark wametrademark eh, kwa hiyo kitana yukitu... sio la waswahili eh. uh, ukilitumia ovyo ovyo wanakupiga Uh, wanakupiga nini, ile wanaita uh, kesi moja kubwa sana ehe. <laughs> Safi kabisa, msikilizaji. Sasa tuangalie masala ya kama una kazi. Mjasiriamali Francis John na mmiliki wa uziman ya mjini Dar es Salaam Tanzania anaeleza juu ya kuhitimu kwa wanafunzi wa vyuo na kuangalia pia katika soko la ajira bila kujali ni elimu gani ya juu walioipata. E, kwa kuwa soko la ajira ni pana na kwamba wanaweza kujitafutia mahala pa kuanzia na kutumia ubunifu wao, na wanapaswa pia kuwa wepesi kujifunza vitu vipya kuendana na mahitaji ya soko la mahali ambapo wapo. Tumsikilize. Shule ni, ni muhimu kwenda shule na kumaliza kupata digri kwenye chochote ambacho umeamua kufanya, kama ni udaktari, sijui uinjinia, uhasibu na kadhalika. Lakini ile elimu unaipata pale, ile digri isiwe kama ndio mwisho, kwamba inakufunga macho na kila kitu na masikio, kwamba usiangalie kwingine. Ile unatakiwa uitumie kama mwongozo, kukuongoza kuweza kufanya mambo mengine kama ukiamua, okay, umesomea si uhasibu, lakini fursa ziko nyingi nje ya uhasibu, au kuna vitu ambavyo vinaendana na uhasibu unaweza ukafanya. Kwa hiyo ni wewe mwenyewe tu kuwa na utayari, unaona, kwamba hii elimu yako utaitumia kuiongoza kufanya shughuli nyingine. Unaweza kuwa umesomea kwa mfano engineer, lakini ukiamua kuwa mfanya biashara ukawa unaimport vitu na kuuza nchini, unaona? Kwa hiyo elimu yako utaitumia tu ikupe mwongozo wa professionalism. kuna vitu kama sei huduma ishu ya service, kwa mfano, kwa nchini kwetu hapa bado kuna fursa nyingi sana kwenye kwenye service, pia kwenye manufacturing na pia agriculture. Hivi ni vitu ambavyo vipo vimetuzunguka. Ukiweza kufungua macho yako vizuri ukaangalia, utaona ziko nyingi sana kwenye kenye kwenye, kwenye hizi areas unaona. Watu sahivi unaona, wengi wanakimbilia kufanya kilimo, na of course kilimo kinalipa, ukikijua vizuri kilimo kinalipa vizuri sana, kuweza kukalima kwa kwa kwa kwa ajili ya hapa hapa nchini na vilevile kalima kwa ajili ya ku export mazao. Kuna nchi nyingi sana zinahitaji vitu, juzi imeona hapa si Komoro anahitaji mazao kadhaa, huo ni mfano, lakini ziko nchi nyingi sana pia. Kwenye upande wa huduma, kuna huduma nyingi zinahitajika hapa mjini na manufacturing, si ata ushonaji tu kwa mfano. So, so nani industry mbaya ya kuifanya. Sekta ya afya inahitaji nayo huduma. Unaona, kuna vitu ambavyo unaweza ukaviuza na pia ziko nyingi vitu viko viko vingi sana. Wewe mwenyewe tu kuamua kwamba nini naweza nikafanya, na bila kuogopa, yani una take risk kwamba bana, ngoja nifanye hichi, ukiangalia kama unakiweza. Na huwezi ukasema iko siku i kuwa tayari wataanza no. vidogo vidogo ntafanya hivi au sijui kuna najua kuna watu wanahitaji nyumba au nini, na nyumba ziko nyingi, watu wanapangisha. Kwa hivyo hapo kuna kuna segment hivo katikati unaweza kaa real estate agent au vitu kama hivi safi kabisa ndivyo uh -huh. uh, hivyo, hivyo. Uh, nafikiri nikaa ushauri tu moja kwa moja kuhusu kama una kazi uh -huh. idi ligongo naona unaangalia sana mitandao na nini na nini lakini sijui kama tutapata muda lakini naona ni muhimu tuangalie swali ambalo tumewauliza wasikilizaji nah. kwa nini Rwanda inahusishwa na mizozo inayoendelea DRC na Burundi na wamejibu kwa wingi sana ikiwa ni pamoja na huyu George Biamungu anasema sababu ni umoja wa Ulaya, ambaye ni mteja spesheli kwa mali yenye kujaa uh, mali ambayo inatoka Congo DRC ndio sababu. Huyu hapa ni Jacob Masungo anasema, anatokea kule Kaimosi, Kenya. Rwanda inahusishwa na mizozo hiyo kwa sababu ya uhusiano wake wa kihistoria na kisiasa na nchi hizo. Kwa mfano, kuna ushirikiano wa makundi ya waasi katika maeneo hayo. Pia kuna masuala ya usalama na mipaka ambayo yanaweza kuchangia katika mizozo hiyo. Huyu Jean Pierre Chabaka Chubaka anasema kwa kweli mambo yote, anasema yuko kule DRC, si Bukavu. Kwa kweli mambo yote yako wazi kwamba Rwanda na Uganda ni nchi ambazo zinasumbua nchi za maziwa makuu, zameingiza pia pia na Uganda pale mm -hmm. anasema kwa hivyo tunaomba serikali zetu, Congo na Burundi, viongozi wetu wawe makini sana kupitia hilo jambo, ili bila hivyo tutaendelea tu kulalamikia bila suluhisho. Huyu hapa ni DDS Ahani anasema kwamba yuko kule Lubero, Kivu Kaskazini, DRC. Rwanda inaunga mkono M 23 kuonekana na kauli za raisi wa nchi hiyo. si tuwashukuru wote ambao umetuandikia, kama wakina Juma Kuziwa, Ndaru Masi, Acon Adam Matimali, Juma Rajab, Jean Bertin Mushi Mwendanga, Glori Kamana na wengineo kutoka Washington DC hapa sisi tunasema hatuna ziada na shukrani, kwa kuwa nami naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni BMJ Muridhi. Jioni njema <mulia>