kumekucha afrika ujambo msikilizaji pote unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu kwenye matangazo yetu ya leo Jumatano, Mei 15 mwaka 2024. Jina langu ni Sandei Shomari, mimi ni Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio RNA Baraka Fizi huko DRC, Redio Malaika Lubumbashi DRC, Noru FM ya Iringa Tanzania, Sasa Redio Bungoma huko Kenya, Sayari Redio Eldoret Kenya, miongoni mwa nyinginezo. Vilevile unaweza ukatufuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili. Nam na mna, katika ripoti zetu hii leo, wabunge wa Kenya wanatafakari hatua zaidi ya kumwadhibu waziri wa kilimo nchini humo anayehusishwa na kashfa ya mbolea ya gushi baada ya kamati maalum ya bunge kufuta juhudi za kumwondoa waziri huyo. Katika taarifa nyingine, wapiganaji watatu wa Libya wa kikosi cha kijeshi kilichopo Tripoli waliuawa katika mapigano na wasafirishaji na wafanyabiashara wa dawa za kulevya katika jangwa karibu na mpaka wa Algeria, jeshi lilisema katika taarifa Jumanne. Ni baadhi tu ya vidokezo vya ripoti vinakosikia katika matangazo yetu ya leo yanadumu kwa nusu saa, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken ameahidi Kiev msaada usio na masharti wa Marekani wakati wa ziara yake ya Jumanne mjini Kiev. Tuko pamoja nanyi leo na tutasimama na nyinyi hadi usalama wa Ukraine, uhuru na uwezo wake wa kuchagua njia yake mwenyewe umehakikishiwa, Blinken alisema, kulingana na shirika la habari la Reuters. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ameishukuru Marekani kwa kile alichokiita msaada muhimu. Alisema hayo wakati alipokuwa mwenyeji wa mazungumzo na Blinken. Bunge la Marekani liliidhinisha msaada huo na rais wa Marekani Joe Biden alitia saini mwezi uliopita, msaada wa dola bilioni 61 kwa Ukraine. Msaada wa kijeshi kutoka Washington utaleta tofauti ya kweli dhidi ya uchokozi unaoendelea wa Russia kwenye uwanja wa vita, Blinken alimwambia Zelensky. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema Jumanne amesikitishwa na kuongezeka kwa harakati za kijeshi ndani na kuzunguka mji wa kusini mwa Ghaza wa Rafa zinazofanywa na vikosi vya ulinzi vya Israel, wakati wa Palestina 450,000 wamelazimika kuyahama makazi yao katika eneo hilo katika kipindi cha wiki moja iliyopita maendeleo haya yanazuia zaidi upatikanaji wa misaada ya kibinadamu na kuifanya hali kuwa mbaya zaidi naibu msemaji wake Farhan Haq aliwaambia waandishi wa habari katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa wakati huo Hamas inaendelea kurusha roketi kiholela raia lazima waheshimiwe na kulindwa wakati wote katika Rafa na kwingineko huko Ghaza kwa wiki moja iliyopita jeshi la Israel limezidisha mashambulizi ya mabomu na operesheni nyingine katika mji wa Rafa, huku likiamuru watu kuondoka katika sehemu za mji huo. Israel inasema inafanya operesheni ndogo ya kuharibu miundo mbinu ya wanamgambo katika mpaka wa Gaza na Misri. Wapiganaji watatu wa Libya wa kikosi cha kijeshi kilichopo Tripoli waliuawa katika mapigano na wasafirishaji pamoja na wafanyabiashara wa dawa za kulevya katika jangwa karibu na mpaka wa Algeria, jeshi lilisema katika taarifa yake ya Jumanne. Sande Shomari anaisoma taarifa ifuatayo. Kikosi hicho cha Brigedi 444 kilisema mapigano hayo yalipamba moto na yalidumu kwa masaa kadhaa na kuongeza kuwa walizuia ulanguzi wa takriban dawa milioni tano za mihadarati. Kikosi hicho kinadoria kusini mwa jiji na miji mingine inayopambana na magendo, ni miongoni mwa vikosi vikali vya kijeshi mjini Tripoli tangu uasi wa mwaka elfu mbili na kumi na moja ulioungwa mkono na NATO na uliomwangusha Muamar Gadafi. Wasafirishaji haramu wameweza kupata faida kubwa kwa kutumia ombwe la usalama nchini Libya. Kikosi hicho kilichapisha kwenye ukurasa wake wa Facebook picha zilizothibitishwa zikionyesha doria jangwani na mlundikano wa boksi ya kadbod na sampuli za dawa za vidonge vyekundu na vyeupe juu yake. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Mahakama ya rufaa kaskazini mwa Nigeria imefuta hukumu ya kifungo cha miaka 24 jela kwa mtu asiyeamini kuna Mungu kwa kosa la kukufuru na kupewa kifungo cha miaka mitano. Mmoja wa mawakili wake aliliambia shirika la habari la AFP siku ya Jumanne kesi ya Mubarak Bala iliangazia suala lenye utata la kukufuru katika eneo linalokaliwa na Waislamu wengi kaskazini mwa Nigeria, ambako sheria ya Kiislamu inatumika sambamba na sheria za kawaida, na ukosoaji kwa Uislamu ni nyeti sana. Bala, ambaye anaongoza taasisi inayoangazia masuala ya kibinadamu nchini Nigeria, alihukumiwa kifungo cha miaka ishirini na minne na mahakama kuu katika jimbo la Kano mwezi April mwaka elfu mbili ishirini na mbili kwa ujumbe aliyobandika kwenye mtandao kwa kipindi cha miezi kadhaa mwaka elfu mbili na ishirini akiudhalilisha Uislam, Mtume Muhammad na Mungu, kulingana na hati za mahakama ambazo shirika la habari la AFP imeziona. Katika juhudi za kufufua viwanda vya ndani, Rais Joe Biden alitangaza Jumanne kwamba anaweka ongezeko kubwa la ushuru kwa magari ya umeme ya China na ushuru mpya kwenye vifaa vya kompyuta, vifaa vya nishati ya jua na betri za lithium ion. Hatutairuhusu China kufunika soko letu na kufanya kuwa vigumu kwa wazalishaji wa magari ya Marekani kushindana kwa haki, Biden alisema. Nitafanya hivyo kwa kufuata sheria za kimataifa za biashara. Ushuru kwenye magari ya umeme ya China au EVs utaongezeka mara nne kwa kiwango cha asilimia mia moja. Uwagizaji wa vifaa vya nishati ya jua na vifaa vidogo au semiconductor kutoka China vitatozwa ushuru wa asilimia 50, mara mbili ya kiwango cha sasa. Kiwango cha uwagizaji aina fulani ya chuma na bati kitaongezeka hadi asilimia 25, mara 3 zaidi ya kiwango cha sasa. Ongezeko hilo la ushuru litafikia dola bilioni 18 katika bidhaa za China. Ushuru kwenye EVs, chuma na bati, pamoja na vifaa vya nishati ya jua utaanza kutumika mwaka huu na mwaka ujao kwa vifaa vya ndani vya kompyuta. endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na moja kwa moja, basi, abayoczitoju, alfajiri hii ni huko nchini Kenya, ambapo wabunge wa Kenya sasa wanatafakari hatua zaidi ya kumwadhibu waziri wa kilimo nchini humo anayehusishwa na kashfa ya mbolea ya gushi, baada ya kamati maalum ya bunge kufuta juhudi za kumwondoa waziri huyo. Mbunge wa nami wa Mboka, aliowasilisha hoja hiyo ya kumwondoa waziri huyo Mithika Linturi, ameiambia Sauti Amerika kuwa hakuridhishwa na hatua ya kamati ya bunge. Mwenzangu Salma Mohamed amezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa za Kenya Francis Somolo, na kwanza kutaka kujua undani usakata hilo. Ukiangalia kitu imefanyika kwa Linturi, ile ni kitu ambapo ija affect watu wa Kenya. Kwanza ija affect watu wa Waazimio, ni janga la Kenya nzima. Bwana huyu yeye ni waziri, kitu wa bunge wangeifanya hata kama angeokolewa na njia nyingine na rahisi, alikuwa ni aende nyumbani, ndio wakenya wajue kuwa wabunge wetu wanafanya kazi. Hawa wasomi wetu, mtu anaitwa profesa, lakini bado ana behave kama mtu ametoka porini, hajawahi kukanyaga shule. Kitu imefanyika kwa doketi ya Linturi, hata kama si kutolewa na, na, na wabunge, Linturi alikuwa anatakikana aresain mwenyewe, ili wakenya wapate kujua ni kitu gani imefanyika katika ministri hiyo. Labda kutoka kwangu, swali langu ni kwamba hii kamati ilivyokaa na kufanya mahojiano na waziri katika kumchunguza, unadhani kuliingia siasa kwa mtizamo wako, ukiangalia okay, katika the best way? Sababu sisi tunaimani kwa president wetu, but president wetu kuna vitu zingine ambapo anafanya yenye itamchafulia ya jina. Aige mfano ya wale walikuwa kule mbele, unakumbuka Moi akiwa rafiki ya Biwott kuna wakati Biwott aliingia dosari akamwambia step aside. Unakumbuka Moi akawa ni rafiki ya mtu alikuwa anaitwa Kondo, who was a powerful minister for transport? Alipoingia dosari, Moi akamwambia kaa kando. Unakumbuka Kibaki na mtu anaitwa Marungaru, alipoingia dosari, Kibaki akamwambia Marungaru kaa kando. Unakumbuka Uhuru Kinyatta wakati wake, wakati sasa kuna wale kama Waiguru mwenye alikuwa powerful katika serikali ya Uhuru alipoingia dosari akaambua kai kando. Nasema hivyo, kuna mikono ya kutoka juu. Sababu gani? Unakumbuka wakati walipopeleka kwa parliament, uliona vile nani alikuwa anaongea? Huyu Kimani Chungwa, na ukimwona Kimani Chungwa ina, anapinga kitu hiyo, ni President Ruto. So, hakuna kitu yoyote hata walipokuwa wanachagua hii kamati ya kuchunguza mambo ya nanio, mimi nilijua hii kitu inaenda kutupwa. Sasa ndio nasema Ruto angeiga, kuna kitu akifanya, hata kama Linturi ni rafiki yake angemwacha step aside, akae kama mwaka moja, atafutia Linturi kazi nyingine, hata kama ni rafiki. Katika ile mchakato imefuata kamati gani imevuni? Wajua wale walimchaji na, na makosa mawili matatu, kosa kwanza ilikuwa ni violation of the constitution the violation of the constitution kwa katika impeachment ina inapatikana katika ka article 145, nafikiria imepeana wabunge mamlaka ya ku impeach president or any other executive within the office of the president. Kosa nyingine ilikuwako ni abuse of the office, ambapo ni gross misconduct. Katika hizi kosa zote mbili, hata mtoto mdogo ukimuuliza, ofisi yako wewe, ni waziri, mchakato gani yenye itakuwa imefuatwa? Fertilizer imekuwa imekuwa supplied, ni guzi ni kitu ambapo ambapo imeonekana mmeokota mchanga ama mmechukua, si vitu yenye hazieleweki, mkauzia wananchi, ilikuwako hata bila impeachment because hata mtoto mdogo anajua li kesi ya kujibu. Ni mchambuzi wa suala siasa nchini Kenya Francis Omolo akizungumza na kumekucha Afrika naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika Washington DC tunaendelea na habari zaidi za dunia Wizara ya fedha ya Marekani siku ya Jumanne iliweka vikwazo kwa raia mmoja wa Rasia na makampuni matatu yenye makao yake Rasia ambayo ilisema ilikuwa inajaribu kukwepa vikwazo vya Marekani katika mpango ambao unaweza kuwa umeondoa zaidi ya dola bilioni 1.5 za kampuni ya chuma ya mmiliki tajiri mkubwa wa Rasia Oleg Deripaska. Iripaska mwenyewe aliwekwa chini ya vikwazo vya Marekani hapo April 2018. Aliingia katika biashara ya chuma wakati umoja wa Sovieti ulipoanguka na kupata utajiri kwa kununua hisa katika viwanda vya bati. Forbes iliorodhesha utajiri wake mwaka huu ni dola bilioni 2.8. Mkurugenzi wa filamu Muhammad Rasolof, ambaye kwa siri ameikimbia Iran kwenda eneo lisilojulikana barani Ulaya, alitoa wito Jumanne kwa jumuiya ya filamu duniani kutoa msaada mkubwa kwa wenzake. Rasolof, ambaye alihukumiwa kifungo kwa mashtaka ya usalama wa taifa na ambaye filamu yake ya hivi karibuni itashindana katika tamasha la filamu la Cannes mwezi huu huko Ufaransa alisema anahofia usalama na ustawi wa watengenezaji filamu wenzake ambao bado wako nchini Iran. Jumuiya ya filamu ya kimataifa lazima itoe msaada mkubwa kwa watengenezaji wa filamu hizi, Rasolf alisema katika taarifa kwa shirika la habari la Agence France-Presse. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na sasa tunatena kwenye ripoti za waandishi wetu. Mkamiti, tunaelekea wapi haswa? Ni kwamba tuna ripoti ambayo sande umeielezea kwa kina, ni kuhusiana na afisa wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu amewaahidi waathirika wa, wa kundi wa la waasi la Lord Resistance Army LRA la nchini Uganda kwamba mahakama hiyo sasa itatoa fidia ambayo iliahidiwa baada ya kukutwa na hatia kiongozi mkuu wa LRA. Hata hivyo basi, hazina ya udhamini ya mahakama imesema haina pesa za kutosha kufanya malipo hayo. Na hivi sasa basi, baadhi ya waathiriwa wana wasiwasi mkubwa kwamba migogoro mingine ya ulimwengu inapunguza fedha za wafadhili hao. Hebu tuandalie kwa kina ripoti hii ambayo imeletwa kutoka Uganda na mwandishi wa VOA Halima Athumani. Msajili wa mahakama ya ICC Osvaldo Zavala Gila akizungumza na vyombo vya habari siku ya Jumanne nchini Uganda aliwahakikishia waathiriwa wawashi wa muda mrefu wa LRA kwamba mahakama itafanya kadiri inavyowezekana kuhakikisha waathiriwa wanapata fidia zao. Mwezi Februari majaji wa ICC waliamuru dola milioni 56 kama fidia ili kutambua madhara waliopata waathiriwa elfu 50 wa uhalifu wa kivita ambao Dominic Ongwen amehukumiwa. Hayo ni pamoja na mauaji, ubakaji, ndoa za kulazimishwa na kwa ajili ya askari watoto kujitolea. Kwa Gila kuna kuja licha ya rufaa ya Ongwen ya kuhukumiwa kwake. Gila anasema wakati rufaa bado inasubiriwa, ICC itaendeleza juhudi za kutafuta fedha za kulipa fidia na kufuata agizo la mahakama. Pia alisema sio waathiriwa wote wangepokea malipo kwa wakati mmoja. Anasema students. Na hiyo itategemea juhudi za kutafuta fedha za hazina iliyowekwa. Kufanya hivi, nina imani kuwa yinini kuna, kuna shauku ya kutosha katika jumuiya ya wafadhili wa kimataifa kuunga mkono juhudi za hazina iliyopo katika kujaribu kufikia malengo yake. Akizungumza na VOA kabla ya kutana na msajili wa ICC, askofu Nelson Onono Onweng, kiongozi wa jumuiya kutoka wilaya ya Gulu Alisema anachosikia kutoka ICC kinatia wasiwasi. Askofu Onono anasema mgao ulioahidiwa wa, wa dola 795 kwa kila mtu kwa waathiriwa elfu hamsini ni mdogo sana, lakini ICC haina fedha so told... Anasema kwa hiyo ikifika sasa itakuwa vizuri, lakini tunaambiwa bado wanakusanya fedha, kuchangisha fedha leo kama unavyojua na vita ulimwenguni sijui lakini na wasiwasi kwa sababu jumuiya ya kimataifa sasa imeelemewa na mahitaji duniani ya kusaidia watu wanaoteseka peter labeja ni mwandishi wa habari kutoka wilaya ya gulu alipoteza baba yake wakati wa uasi wa miaka 20 pia alitekwa nyara lakini alibahatika kutoroka labeja ameambia voa waathiriwa bado wanawaswali kuhusu jinsi gani fedha hizo zitakavyogawanywa jamii inabakia na matumaini na kwamba fidia hiyo ya jumuiya itatumika kujenga shule na vituo vya afya na kuboresha barabara. Waathiriwa watalazimika kusubiri hadi Septemba, siyo fedha, lakini kwa ICC kuandaa mpango wa utekelezaji unaoandaliwa sasa. Dominic Ongwen anatumikia kifungo chake cha miaka 25 jela nchini Norway, na LRA ilipambana na serikali ya Uganda kwa miaka 20 na kusababisha vifo vya takriban watu laki moja. wakazi huyo anamwita Kofi <laughs> si Antoine Olomide. Mkamiti, anasema nini hapo? Kibao hiko cha switzer legid ndivyo kinawika ndani ya VOA kumekuu cha Afrika ambao ni Jumatano huko Afrika Mashariki. Tunaendelea kukata mawimbi bila shaka. Sasa basi, wakati unaendelea kukata mawimbi, Mkamiti, Tuelekea huko Kamerun. mm -hmm. Katika ripoti zetu tukirejea, uh, jeshi la Kamerun limewahimiza zaidi ya raia mia tatu waliookolewa kutoka kwa wanamgambo wa Boko Haram waliokuwa wamewateka nyara kwenye mipaka kwenye mipaka kati ya nchi za Afrika ya Kati na Nigeria na Chad wiki hii na kupelekwa hadi kwenye kituo cha kijeshi cha kaskazini mwa Kamerun. Jeshi la nchi hilo linasema kuwa wanamgambo wengi wa kundi hilo wenye makao yake makuu nchini Nigeria waliuawa katika operesheni ya mpakani iliyopewa jina la Alfa. Mwandishi wetu Moki Edwin Kinzeka anaripoti uh, kutoka Yaunde ya Kamerun na BMJ Muridhi anatuarifu zaidi. Auma Fatime mwenye umri wa miaka 37 anawaambia wanajeshi wa Kamerun na maafisa waandamizi wa, wa serikali kwamba alikuwa mkulima wa mboga mboga aliyefanikiwa katika kijiji cha Nguobwa hadi Aprili 17 wakati wapiganaji wa Boko Haramu waliokuwa na silaha nzito walipomteka nyara yeye na watu watatu wa familia yake gubuani kijiji nchini Chad kilicho karibu na mwambao wa kaskazini mashariki wa ziwa Chad linalotumiwa na Nigeria, Cameroon, Chad na Niger. Fatime alisema watekaji nyara walimchukua yeye na raia kadhaa hadi katika eneo la msitu karibu na ziwa Chad na kutishia kuwaua ikiwa familia zao zitashindwa kulipa fidia. Fatime ni mmoja wa raia zaidi ya mia tatu ambao jeshi la Cameroon limesema waliokolewa kutoka kwa wanamgambo wa Boko Haram katika vijiji kadhaa kwenye mpaka wa mataifa ya Afrika ya Kati na Chad na Nigeria ndani ya siku saba zilizopita. Kituo cha televisheni cha taifa cha Cameroon kilionyesha video za raia waliookolewa wakiletwa wakiwa katika malori ya kijeshi kwenye kambi ya kijeshi katika wilaya ya Dabanga karibu na mpaka na Chad na Nigeria Jumatatu. Jeshi la Kamerun lilisema wengi wa mateka walioachiliwa huru ni wanawake na watoto. Takriban wanajeshi 200 wa serikali walishiriki operesheni ya uokoaji. Jeshi la Kamerun lilisema Midi Yawa Bakari ni gavana wa eneo la kaskazini la Kamerun ambalo linapakana na Chad na Nigeria la Bakari anasema rais wa Kamerun Paul Bia alimtuma Dabanga Jumaatatu ili kuwapongeza wanajeshi wanaofanya operesheni ya uokoaji yenye mafanikio inayoitwa Alfa. Anasema wanajeshi wa serikali walinasa mamia ya silaha zikiwemo bunduki na vilipuzi, pamoja na pikipiki piki na baiskeli ambazo wanamgambo walikuwa wakitumia kushambulia jamii na kuwateka nyara raia ili kuwakomboa. Jeshi la Kameruni linasema lilisaidiwa katika mashambulizi dhidi ya baadhi ya ngome za Boko Haramu katika maeneo ya mpakani na wanajeshi wa serikali kutoka Chadi na Nigeria. Maelfu ya wanamgambo waliuawa na dazani kadhaa kujeruhiwa katika operesheni hiyo iliyochukua wiki moja, kulingana na maafisa wa Kameruni. Kameruni inasema wanamgambo waliojisalimisha wanasaidia wanajeshi katika uchunguzi, lakini haikutoa maelezo zaidi. Sauti ya Amerika haikuweza kudhibitisha kama Kameruni ilifanya operesheni za pamoja za kijeshi mpakani kwa kushirikiana na wanajeshi kutoka Nigeria na Chad, lakini mwezi Aprili wanajeshi kutoka Chad na Kamerun walisema waliwaachilia raia wengi waliotekwa nyara kwa ajili ya fidia au kupigana na makundi ya wanajihadi katika pande zote za mpaka wa mataifa hayo mawili ya Afrika ya Kati. Takriban watu elfu thelathini na sita wameuawa na, na milioni tatu wamekimbia makazi yao tangu mwaka 2009 wakati mapigano kati ya wanajeshi wa serikali ya Nigeria na wanamgambo wa Boko Haram yalienea hadi Kamerun, Niger na Chad, kulingana na Umoja wa Mataifa. <mulia> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Leo katika Jukwaa la Vijana tunamulika tatizo linalotajwa na asasi za kiraia ikiwemo Baba Watoto Foundation ikishirikiana na World Vision Tanzania na Canada katika matumizi mabaya ya dawa za hospitali miongoni mwa vijana kwa kuamua kuchukua nafasi za kujichukulia dawa za matibabu wenyewe kwenye maduka ya dawa na kujitibu badala ya kwenda kwa daktari, hasa pale wanapokutana na changamoto ya magonjwa ya zinaa. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Mgunga Mnyenyelwa, mwanzilishi wa taasisi ya Baba Watoto, na anaanza kuelezea juu ya tatizo hili kweli unachokisema ni dhahiri na ni jambo ambalo limezungumzwa kwa kipindi kirefu kidogo, kwa kutokana na afua mbalimbali zinazoendelea nchini kuhusiana na mambo ya hawa vijana na hasa wanasema, uh, vijana walio katika barehe. Hali hii imekuwepo kwa muda mrefu na ni changamoto hasa hasa kuhusiana na magonjwa yale ambayo yanaitwa magonjwa yanayohusiana na afya ya na na uzazi kwa mfano sisi shirika letu la Baba Watoto linafanya uh, kazi sasa hivi kwenye mradi mmoja unaitwa Ahadi, ambao ni mradi tunafanya kazi uh, na shirika la World Vision, World Vision Tanzania, World Vision ya Canada na serikali ya Canada, na inagusa inagusa kabisa kabisa, kabisa kabisa kundi hili la vijana sasa kati ya mambo ambayo yamejidhihirisha katika kipindi hiki cha utekelezaji na mengine si mapya, mengine yalikuwapo toka huko nyuma. Ni kweli vijana wengi wamekuwa wana hali fulani ya kusita na kutokwenda kuwa huduma hizo ikijumuisha upataji wa dawa katika sehemu ambazo zimehusika, lakini sababu moja wapo ni kwamba wanahisi wana kwamba kuna kushutumiwa e, ni aina fulani ya sigma, aina fulani ya kunyanyapaliwa e, na wale watoa huduma kwa sababu kwamba e, wewe katika umri wako huu umepataje ugonjwa huu, yale magonjwa yanahusiana na via vya uzazi e, kaswende au ugonjwa wote au hata swala la HIV enye virusi vya ukimwi umepataje sasa? Katika utafiti baadhi ya vijana hao wanasemaje? Vijana wanaona kwamba hatuna muda kukaa hapo siku nzima, na unapokwenda kwenye vituo hivi eh, kumbuka kwamba banasande sio sio vituo vyote vina huduma rafiki tayari kwa vijana kwamba hapa eh, vijana wanahudumia peke yao. Unakwenda pale una mlolongo wa watu wengi, kwa hiyo vijana wanaona kwamba unakwenda siku nzima naipoteza pale, na labda bahati mbaya, na hata mwishoni niambia kwamba dawa nikanunue. Sasa kwa nini siendi tu moja kwa moja, nishajua kwamba hiki kilichonitokea ni dalili ya kwamba na maambukizi, kwa mfano wa kaswende au kisonono? Basi dawa yake ni kwenda tu duka la dawa, dakika moja nimepewa. Na wakati mwingine wanasema pia unaweza ukakwenda kule hata kwa kwa, kwa, kwa, kwa awamu. Yani, yani una dozi ya siku kumi, lakini huna hela ya kununua dawa ya siku kumi. Basi unafika pale, unachukua ya siku tano halafu unaenda kujitafuta. <laughs> Kwa hiyo ukiangalia ni hoja no. zina mantiki mm. kwa mazingira ya vijana, wewe unaweza kusema hiyo inachangia sana ukafuta shortcut, ukafuta njia za mkato kwenda kupata huduma bila shaka. Pengine sasa wewe kwa utaalamu wako, kile ambacho ungependa kuona kwa sababu pengine kuna namna ya kufanya ili kusaidia hii tabia isiwe tena ya kuendelea, ambacho kifanyike. Na kina, kinafanyika kwa kupitia hizi afua ambazo zinatekelezwa ikiwemo hata huu mradi wa ahadi. Pia kwamba kwamba moja ni kwamba kuna kuendelea kuna, kujenga uwezo wa vituo au sehemu za huduma za afya uwezo wa kwamba kuwe na maeneo maalum kwa ajili ya vijana. Kwa hiyo na wao pia kazi hiyo pia inafanyika na, inafanyika na na, pia nafikiri kama ni rai, ni kwamba pengine wadau zaidi waendelee kusaidia kwenye hayo maeneo mawili. E, ni muhimu sana. Sawa kabisa. Kuna nafasi nyingine ya mzazi hapa, pengine mzazi ndiyo mlezi wa kijana yeye kwa upande wake na, nafasi yake iko wapi? Maana wengine hata kuzungumza na wazazi habari hii huwa hamnaga wala haipo. Shukrani Sande, ni kweli umegusa kitu ambacho muhimu sana kwamba wizara yetu inaohusiana na maendeleo ya jamii pamoja na makundi maalum na vijana na watoto wametoa mwongozo mzuri sana wa malezi. Kwenye mwongozo wa malezi, hiki kipengele cha mawasiliano katika familia kimeimarishwa sana, kimetajwa kwa nguvu sana. Kwa hiyo kwa hiyo nafikiri kama hoja ya tatu ya kutatua tatizo hizi ni kuendeleza afua za mbalimbali za kuwasaidia wazazi wawe na ujuzi na uwezo na ari ya kufanya mawasiliano na vijana wao, kwa sababu unachokisema Sade ni kweli kabisa, na tafiti zimeonyesha eh, wengi wazazi hatuzungumzi na watoto wetu. Hatuzungumzi kwa sababu sio, wakati mwingine hatupendi tu, wakati mwingine hatuna ujasiri huo, wakati mwingine hatuna ujuzi kwamba hivi, kijana barehe katika ule umri aliofikia ambayo ina, ina changamoto nyingi sana eh, na, na, na, na, nauzungumza naye vipi? kwa hiyo kwa so hiyo moja wapo ni kujiendelea kujenga uwezo pia wawazazi, wa wazazi, ili kusudi waongee na watoto wao, usio tu kama wadhamini wa kutoa hela tu, na pia kufanya matendo ambayo watoto hao wa watafutiwa nao. <muchas> na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na sasa ninakusomea muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken ameiahidi Kiev msaada usio na masharti wa Marekani wakati wizara yake katika ziara yake ya Jumanne mjini Kiev. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema Jumanne amesikitishwa na kuongezeka kwa harakati za kijeshi ndani na kuzunguka mji wa kusini mwa Ghaza wa Rafa. Wapiganaji watatu wa Libya wa kikosi cha kijeshi kilichoko Tripoli waliuawa katika mapigano na wasafirishaji na wafanyabiashara wa dawa za kulevya katika jangwa karibu na mpaka na Algeria. Mahakama ya rufaa kaskazini mwa Nigeria imefuta hukumu ya kifungo cha miaka 24 jela kwa mtu asiyeamini kuna Mungu kwa kosa la kukufuru na kupewa kifungo cha miaka mitano. Nam na kufikia hapo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika. Kwa niaba wote wamefanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi Dadi Balawe, naitwa Sandey Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, na watakeni wote siku njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.