Urur ni Jumatano, tarehe 15 mwezi ni wa Mei mwaka 2024, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa BMJ Murithi na mimi naitwa Hidi Ligongo, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ambapo matangazo hayo unaweza kuyasikia kupitia Radio Free Africa ukiwa nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, vilevile Radio Citizen kote nchini Kenya, na tunapatikana katika mtandao wetu wa www voa swahilicom E, katika matangazo yetu hii leo, kati ya mengine, tuna ripoti kutoka Uganda ambapo nchi hiyo imeingia katika orodha ya nchi zilizotia saini itifaki ya jumuiya ya maendeleo ya kikanda IGAD, kuwawezesha raia kutembelea nchi wanachama bila vikwazo. Wachambuzi wanaona ni kwa nini Uganda imeridhia mkataba huo kwa sasa. Uganda inakuwa sehemu muhimu kwa sababu ya mipango mizima ya ukanda wa Afrika, hasa pale umoja wa Afrika au mwaka elfu mbili na kumi na nane ulipoanzisha ukanda huru wa biashara wa Afrika, yani Afrika, Continental Free Trade Area. Na vilevile vile, katika habari nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani amesema utawala wa rais Joe Biden unafahamu dharura ya hali ya Ukraine na kwamba unafanya kazi kuharakisha mchakato wa utoaji wa sehemu kubwa ya msaada, ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington, na kabla ya kusikiliza ripoti kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Idi Ligongo Riandikayo na Charles Sikubwabo, watu wawili wa mwisho walikuwa wakitafutwa na mahakama ya kimataifa ya mauaji ya kimbari ya 1994 ya Rwanda, imethibitisha e, kuwa wamefariki dunia, waendesha mashtaka wamesema Jumatano, ikiwa ni zaidi ya miaka ishirini na mitano baada ya vifo vyao. Hata hivyo zaidi ya washukiwa elfu moja wa mauaji ya kimbari wanaotafutwa na serikali ya taifa bado hawajafikishwa mahakamani. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya IRMCT Serge Brammertz amesema Riandikayo na Sikubayo walishtakiwa na mahakama ya kimataifa ya mauaji ya kimbari ya Rwanda, ICTR, Novemba 1995 kwa mauaji ya kimbari, ambapo watu takriban laki nane, wengi wao wakiwa ni Watutsi pamoja na Wahutu wenye msimamo wa wastani waliuawa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken Jumatano amesema Marekani inafahamu udharura wa hali ya Ukraine na kwamba vikosi vya Ukraine vitapata msaada unaohitaji. Wakati wa, wa, wa, wa mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmitro Kuleba mjini Kiev, waziri Blinken amesema utawala wa rais Biden unafanya kazi ili kutoa haraka sehemu mpya ya misaada iliyoidhinishwa mwishoni mwa Aprili. Niko hapa ikiwa ni sehemu ya kuonyesha mshikamano, lakini kile cha muhimu zaidi kuliko ziara yenyewe ni ukweli kwamba msaada ulio madhubuti pamoja upo njiani, waziri Blinken amesema. Waziri Kuleba kwa upande wake amesema nchi yake inaona Marekani inasimama upande wa Ukraine na itaweza kustahimili matatizo yoyote ambayo Russia itajaribu kuiwekea Ukraine. Umoja wa Ulaya umeitaka Israel kusitisha mara moja operesheni yake ya kijeshi katika mji wa Rafaa kusini mwa Gaza Jumatano, ikisema operesheni hiyo inazuia shughuli za misaada ya kibinadamu na kusababisha watu wengi kuyahama makazi yao, kuleta njaa na mateso zaidi. Taarifa ya mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borel inabainisha haki ya Israel kujilinda, lakini inasema Israel lazima ifuate sheria za kimataifa kulinda raia. Umoja wa Ulaya unaitaka Israel kujiepusha na kuzidisha hali mbaya ya kibinadamu huko Gaza na kufungua tena kivuko cha Rafaa. Borel amesema iwapo Israel itaendelea na operesheni yake ya kijeshi ya Rafaa, bila shaka itaweka mkazo mkubwa katika uhusiano wa EU na Israel. Borel pia alitoa mwito kwa Hamasi kuwaachilia bila masharti mateka wote inaowashikilia. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramaphosa Jumatano ametia saini kuwa sheria mswada unaolenga kutoa huduma za afya kwa wote na kuutaja kama hatua kubwa katika juhudi za kufanya nchi hiyo kuwa na jamii zenye uadilifu zaidi, hata ingawa wakosoaji wanasema wataupinga mahakamani. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Kutia saini kwake mswada wa bima wa afya ya taifa NHI ambayo ilipitishwa na bunge mwaka jana kuna jiri wiki mbili kabla ya uchaguzi mkuu ambapo chama tawala cha African National Congress ANC kinapigania kuhifadhi wingi wa wabunge wake baada ya miaka 30 madarakani. Ramafosa alikuwa ameapa kufanyia marekebisho mfumo wa afya wa ngazi mbili wa Afrika Kusini, ambapo sekta inayofadhiliwa na umma inayohudumia asilimia 84 ya watu imedhoofika, huku baadhi ya watu wakipata matibabu bora kupitia bima za kibinafsi. Mswada huo utapunguza hatua kwa hatua jukumu la bima ya kibinafsi kuunda hazina mpya ya umma ili kutoa ufikiaji wa bure kwa raia wa Afrika Kusini na kuweka ada na bei ambazo madaktari wa kibinafsi na wasambazaji wa huduma za afya wanaweza kutoa kwa huduma zinazofadhiliwa na NHI. wanaomuunga mkono Ramaphosa wanasema mabadiliko hayo ni ya kihistoria na yatabadili hali ya ukosefu wa usawa ambao umekuwa ukiendelea tangu enzi ya ubaguzi wa rangi, lakini wapinzani wanasema yatakuwa mzigo kwa walipa kodi ambao wanahitaji fedha hizo kwa huduma nyingine mbalimbali mbali. Ramaphosa aliwaambia wakosoaji wa mageuzi hayo kwa ukosefu wa usawa uliopo hivi sasa katika utoaji wa huduma za afya hauwezi kuruhusiwa kuendelea. Tunaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri mkuu wa Slovakia Robert Fico amejeruhiwa kwa kupigwa risasi na kupelekwa hospitali leo alasiri baada ya mkutano wa baraza la mawaziri mjini Hondlova. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya nchi hiyo, waziri mkuu huyo mwenye umri wa miaka 59 alishambuliwa tumboni baada ya kufyatuliwa risasi nne nje ya nyumba ya utamaduni ya Hondlova, ambapo alikuwa akikutana na wafuasi wake, ripoti zinaeleza. Polisi wamemshikilia mshukiwa. Kwa mujibu wa kituo kimoja cha runinga nchini humo, helikopta ilipelekwa kwa kiongozi huyo, ikiwa ni huduma ya dharura. Waziri mkuu huyo wa mrengo wa kushoto anayependwa na idadi kubwa ya watu walirejea madarakani kwa mara ya nne mwaka jana baada ya chama chake kushinda uchaguzi wa bunge katika taifa inayounga e, mkono Rusia na chuki dhidi ya Marekani. Rais wa Slovakia Suzana Kaptuvo ameshutumu shambulizi hilo. Polisi wa Ufaransa Jumatano wamekuwa wakilisaka kundi la watu wenye silaha waliowaua maafisa wawili wa, wa magereza katika shambulio lililotokea kwenye kituo cha malipo ya matumizi ya barabara na kuachia mfungwa aliyehusishwa na mauaji ya genge la dawa za kulevya mauaji ya kutoroka kwa wahalifu hao kumetua Ufaransa huku mamlaka zinazohusika zikiwa chini ya shinikizo la kuwakamata waliohusika ambao wote bado hawajapatikana. tumeweka juhudi zote kuwasaka na sio tu mtu aliyetoroka lakini pia genge ambalo lilimwachilia katika hali mbaya kama hiyo, waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Gerald Damanin ameliambia shirika la utangazaji la RTL siku ya Jumanne, zaidi ya maafisa wa polisi mia nne na hamsini na kikosi maalum kilikusanywa kwa ajili ya msako katika idara ya kaskazini ya Eure ambako shambulio hilo lilifanyika. Na mtandao wa YouTube umesema utazuia kuonekana kwa video za maonyesho ya wimbo uliopigwa marufuku Hong Kong. Mahakama ya rufaa ya Hong Kong wiki iliyopita iliamua kwamba wimbo wa Glory to Hong Kong ambao uliibuka kama wimbo wa waandamanaji wakati wa harakati zao kubwa dhidi ya serikali mwaka 2019 ni kinyume cha sheria kwa kuimba na kucheza katika eneo hilo. Uamuzi huo unaeleza mtunzi wake alikusudia utumike kama silaha. Hakuna majibu yoyote kuhusu hilo kutoka serikali ya Hong Kong. Marufuku hiyo inahusu mtu yeyote anayetangaza au kusambaza wimbo huo. Habari za dunia zimesomwa kwako na Idi Ligongo. Tukiendelea na ripoti sasa kutoka kwa waandishi wetu, ni kwamba Uganda imekuwa nchi ya tano mwanachama wa jumuiya ya maendeleo ya IGAD kusaini itifaki ya kuwezesha raia wake kusafiri kwa uhuru kwenye nchi wanachama, ikiungana na Sudani, Sudani Kusini, Somalia na Ethiopia ambazo tayari zilikuwa zimeridhia itifaki hiyo. Kuhusiana na hilo uh, kutoka ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, Dr Brevias Kayoza, ambaye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi, e, nimezungumza naye muda mfupi uliopita, na kwanza nikamuuliza ni kwa nini ilikuwa muhimu kwa Uganda kutia saini itifaki hiyo. Uganda inakuwa sehemu muhimu kwa sababu ya mipango mizima ya ukanda wa Afrika, hasa pale Umoja wa Afrika au mwaka elfu mbili na kumi na nane ulipoanzisha eh, eh, ukanda huru wa biashara wa Afrika, yani Africa Continental Free Trade Area, na hoja kubwa katika itifaki hiyo ilikuwa ni kwamba eh, nchi nyingi zinapaswa kujiunga na tayari na itifaki zilizopo, na mojawapo ilikuwa ni kwamba nchi kama Uganda kwa mfano itakuwa kiungo muhimu kwenye nchi za IGAD, kama Egypt kama Jibuti kama Eritrea Somalia na Ethiopia lakini kwa sababu ya mwisho nchi hizi zina kwa muda mrefu zimekumbwa na misukosuko fulani ya kiusalama, na Uganda imekuwa kwenye kitovu cha shughuli nyingi za kuleta usalama katika eneo hilo, na usalama na uchumi ni vitu ambavyo vinaendana pamoja, na hata kwenye masuala ya kibiashara wanapokuwa na Uganda eh, kwenye itifaki ya IGAD, ni eneo muhimu sana kwa kweli eh, katika kuleta eh, sio kuongeza shughuli za kibiashara lakini kusaidia zaidi upande wa na usalama na hivi usalama na uchumi wenyewe. E, katika itifaki hii ambayo tunaizungumzia, nchi ambazo ni zimetia saini ni Sudani, Sudani Kusini, Somalia na Ethiopia. Sasa Uganda inaungana nazo, lakini nchi kama Kenya bado hazijaridhia itifaki hii. Unahisi ni kwa nini baadhi ya nchi bado hazijakubali kutia saini? Lakini zenyewe zina sababu zinazotofautiana, sababu za ushirika wa kibiashara unaonekana kama kuzibana zaidi nchi kama nchi kama Kenya ambayo imekuwa na mahusiano au na njia nyingine za kibiashara, kwa mfano, kwa mpango wa EPA kutokea bara la Ulaya, ambako nchi kama Uganda na nchi zingine za kama e Somalia ha haziko, kwa hiyo wanafikiria kwamba labda kujigawa kwa maana ya maslahi ya kiuchumi na kibiashara kati ya hizo nchi yanaweza kuwa yanazibinya yana, yana e, zaidi, lakini nchi kama Jibuti kwa mfano na nchi kama e, Eritrea bila shaka, zenyewe utajua kwamba zimekuwa na ukaribu zaidi wa kibiashara na nchi ambazo sio za upande unaoonekana wa kusini katika eneo la la mashariki au eneo la mashariki zaidi mwa bara hiza Afrika. Unaweza kusema tangu IGAD ianzishwe miaka imeendelea kuchukua hatua ambazo unaweza kusema zina tija e, ni, ni kweli e, imeanzishwa kwa mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita kumekuwepo na hoja kwamba haijapiga hatua stahiki zinazotakiwa, na ni moja ya sababu ambazo zinatolewa na baadhi ya nchi ambazo zitakiingia katika eneo hilo. Lakini kama alivyosema waziri wa mambo ya nje wa, wa Uganda Jenerali Abubakar Jeje Odongo, kwamba pamoja na kwamba kumekuwepo kwa na changamoto, lakini nchi hizi zinapoungana pamoja na kuongeza nguvu zinaweza kuyafikia malengo yake. Ni kushukuru sana d brevia zikayoza kuzungumza na Sauti ya Amerika hii leo ni pareango yangu kuzungumza nawe mridhi kila wakati. Asante uh, sana. Basi tuende nchini Kenya. Rais wa taifa hilo William Ruto amesema kwamba serikali yake inataka kuongeza kodi zaidi hadi angalau asilimia 22 ya pato la taifa kutoka asilimia 14 ya sasa kufikia mwishoni mwa muhula wake wa kwanza ili kufikia viwango vya kodi vya nchi za Afrika Mashariki. Kutoka Nairobi, Kenneth Wandera anaarifu zaidi. I am not Rais Ruto anaeleza kuwa Kenya ingali nyuma ikilinganishwa na nchi jirani kama vile Uganda, Tanzania na Rwanda katika mfumo wake wa utozaji kodi kwa misingi ya asilimia pato la taifa, na hivyo nia yake ni kuhakikisha anapokamilisha awamu yake ya kwanza madarakani ni kufikisha viwango hivyo vya kodi vya nchi jirani vya wastani wa asilimia 25. Uh, mwaka jana serikali yake ilieleza kuwa ina pengo la kodi kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2022 ya shirika la fedha la kimataifa IMF, nalo kadiria uwezo wa Kenya wa mapato ya kodi kwa pato la taifa kwa 25%, ambayo ni sawa na nchi zilizopo kwenye jumuiya Afrika Mashariki, hivyo inahitaji kujaza pengo hilo la ushuru la 11.5% ya pato la taifa. It's going to to be difficult. I I have a lot of explaining to do. People will will complain, but I know finally they will appreciate. Ruto, tangu alipoingia madarakani, serikali yake imekuwa ikitekeleza msururu wa makato ya ushuru ambayo yamefanya marekebisho ya viwango tofauti vya ushuru kama vile kodi ya ongezeko la thamani VAT, ushuru wa mauzo ya bidhaa ya ya ya bidhaa, kodi kodi ya zuio la mapato pamoja na kodi ya forodha na forodha, kuzua pingamizi kutoka kwa makundi mbalimbali ya kiraia yanayostajabikia hatua hiyo. Matamshi yake yanajiri wakati ambapo serikali yake imechapisha maelekezo kwa raia wa Kenya kuwasilisha maoni yao kuhusu mswada wa fedha 2023 24 ambao unapendekeza kuweka viwango vipya vya kodi hasa kwa wamiliki wa magari, upokeaji na utumaji wa fedha kutumia simu, upokeaji wa kadi za benki kufanikisha miamala ya kifedha kati ya benki na simu, wamiliki wa nyumba na vilevile kuifanyia marekebisho sheria inayowezesha halmashauri ya ukusanyaji ushuru KRA kuchunguza miamala inayofanywa kwa kupitia simu. Hata hivyo, wafuatiliaji wa uchumi nchini Kenya wanaonya kuwa uchumi wa Kenya huenda kayumba iwapo serikali ya Ruto itatekeleza mfumo huu wa anavyoeleza Charles Karisam. Biashara sidhani kwamba zitaweza kunawiri vile inapokuwa, maanake ikiwa tuta tax, ama tutatoza ushuru katika biashara ndogo ndogo, biashara zenyewe hazifanyi vyema. Aa, watu wameathirika, hawana hawana ajira, makampuni mengi yamefunga biashara, kwa sababu mandhari ama business environment yenyewe si nzuri sana. Ni jambo la kusikitisha, na ni kuna uwezekano ukuona watu wengi sana wakichukua ule mwelekeo tunasema kwamba ni tax evasion. Johnson Denge, ambaye pia ni mtaalamu wa uchumi nchini Kenya, anaeleza kuwa raia wa Kenya watapata ugumu wa ufikiaji wa bidhaa za kimsingi iwapo serikali itapanua kiwango hicho kutoka asilimia kumi na nne ya sasa hadi ya asilimia ishirini na mbili kwa kipindi cha miaka mitatu ijayo. Na inachostahili kukifanya ni kupanua wigo wa walipa kodi. Uchumi wetu ni asilimia ishirini tu ambao uko ile inaitwa informal sector na sana sana kuchukua ushuru katika informal sector inakuwa ngumu. Kwa hivyo unakuta kwamba uh, hata kama unasema ni kumi na ine ukiongeza ufikishe zaidi ya kumi na ine, unapea mzigo mkubwa hawa wanapo ambao wanaitwa formal sector ambao ni wachache. Hata hivyo upinzani umetishia kurejelea maandamano iwapo serikali ya Ruto itaendelea na sera hizo za kodi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante ah, sana Kennedy Wandera. Tuelekee nchini Tanzania. Mataifa ya Afrika kupitia jukwaa la East Africa Power Pool yameweka mikakati ya kuwa na gridi ya pamoja ya nishati ya umeme ili kurahisisha upatikanaji wa umeme katika mataifa hayo, huku wasomi wakipongeza hatua wa hiyo. Moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, huyu hapa amri Ramadhani. Imekuwa ni kawaida kwa mataifa mengi barani Afrika kupitia changamoto ya upungufu wa umeme mara kwa mara, huku Tanzania ikiwa ni miongoni mwa mataifa hayo, suala ambalo linaonyesha umuhimu wa kuanzishwa kwa gridi ya pamoja ya umeme. James Wahongo ni katibu mkuu wa East Africa Power Pool, amesema lengo kubwa la kuanzisha gridi ya pamoja ni kuyasaidia mataifa ya Afrika kupata umeme wa uhakika na hata kuweza kufanya biashara ya kuuziana umeme panapotokea upungufu wa umeme katika tunafanya bidii ziungane kwa nguzo za high voltage, yani stima ya juu, ambazo itawezesha hizi nchi kufanya biashara. Kama nchi imepungikiwa na nguvu ya umeme, inaweza kununua kwa wenzake. Hii itasaidia sana wananchi nchi kwa sababu watakuwa wanapata stima kwa bei nafuu. Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Afrika inaeleza kuwa takribani watu milioni mia mbili hawapati umeme barani Afrika, suala ambalo linaendelea kuonyesha umuhimu wa kuwa na jitihada za pamoja kama bara la Afrika katika kukabiliana na changamoto hiyo. Crispeni Zana kutoka Africa Union Development Agency amesema ili kuhakikisha jitihada hizi hazikwami njiani, ni muhimu kuelimisha jamii juu ya umuhimu wa jitihada hizo ili kuepusha kukwamishwa na utashi wa kisi kwa baadhi ya viongozi anaweza kuja waziri mpya wa nishati ambaye haelewi wapi tumetoka na mkakati huu, akawa na mtazamo tofauti wa kisiasa, labda hataki kushirikiana nishati yake na jirani yake. Au vinginevyo, ni vipi tunalikabili hili? Ni kwa kutoa elimu kwa umma ili uelewe, ili hata akija waziri mpya aelewe umuhimu wa mfumo wa nishati ya pamoja. Hata hivyo, Wota Nguma ambaye ni mchambuzi wa masuala ya uchumi kutoka Tanzania amesema hatua hiyo ni muhimu kwa nchi kama Tanzania kutokana na uwepo wa miradi ya treni ya umeme ambayo kiasi kikubwa inategemea nishati ya umeme. Ili uweze kuaminisha watu kwamba usafiri huu ni salama na ni wa uhakika, ni pale ambapo unakuwa na umeme wa uhakika. Kwa hiyo kama tukiwa na umeme wa uhakika, basi tuna uwezo wa kwamba SGR isiishie tu kule kule Dodoma, na hata hii ya Kigoma nayo ikiwezekana hiyo ya umeme au nini, kwa sababu ya kwamba tayari tuna nishati uhakika. Kufikia mwaka 2040, mataifa ya Afrika yameazimia kuwa na gridi kuu ya pamoja ya umeme itakayoweza kusaidia kupunguza gharama za umeme na kutoa umeme wa uhakika kwa mataifa hayo. Amri Ramadhani, sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Katika makala ya afya, mwenzangu Mary Mgawe anazungumza na Dr Alex Kasanzu kuhusu matumizi ya tumbaku na madhara yake. Na, kwa ukweli wenyewe sigara haina kabisa uh, faida ndani ya mwili, yaani ni kama kitu ambayo unakuwa tu ya kujifurahisha nayo, lakini kwa ukweli haina faida fulani ndani ya mwili, na matatizo ambayo yanafatana kwa, uh, kwa kuvuta sigara wakati unapopumua wainekea ndani ya mafua na, uh, zaidi sana wakati inafanya complicated, inaweza ikaleta kasa hata kasa kwa kwa mafua, na inaweza vile kusababisha kuleta mambo ya hypertension kwa sababu ina- inaharibu inaharibu njia nyingi ya ya, ya, ya, nani ya mshipa ya, ya, ya damu hiyo ndio shida ambayo tunaoza, yani ndani ya kiganga ki, ki au kwa faida ya ya mtu binadamu. Haina faida yoyote kwa kwa, yani kwa mwili. Na je mtu anayevuta sigara, kwa mfano mimi navuta sigara pembeni, inaweza nikamsababishia nika madhara mtu mwingine aliyoko karibu na mimi? Wewe ndiyo unaweza ukamsababisha, kwa sababu hiyo moshi ambayo ah, inatoka kwa sigara inaenda hata yule mtu ambaye unakuwa una ndani ya mnakuwa uh, ndani ya rumu moja anaweza vile akaweza kukuta hiyo moshi na anapata hizo hizo ambazo hizo tatizo ambazo zaidi sana kama mnakaa mnakaa ndani ya nyumba moya kama mko mko jirani au mnakuwa ndani ya nyumba moja, uh, moja. Sio vizuri kama unakuwa pembeni ya watoto. Sio vizuri kuvutia pembeni ya watoto, kwa sababu wakati hiyo moshi na kwenda na wale watu wanaivuta wao vile wanaweza wakapata hizo tatizo ambazo zinasababisha sigara. Kuna watu ambao wamekuwa na mazoea ya muda mrefu sana hata kuacha hii uvutaji sigara imekuwa ni shida. Kwa Kiingereza watu hao wanaambiwa kwamba wako addicted. Watu wa namna hii mnawasaidiaje kidaktari? Yeah, una hao ki, yeah. Watu tunawasaidia kwa sababu kuna dawa, kuna dawa ambazo zimekuwa na kuweza kumsaidia kumisa, mtu wa kuweza kumwachisha inakuwa kama mtu ambaye anavuta bangi yaani, au mtu ambaye anakunya pombe mingi. Kunakuwa process ambayo sisi tunafuatia hata tuweze tukafuatilia mtu na anaweze akaachilia, hata anaacha na haweze akarudia hizo hizo, au kuvuta sigara hiyo, hizo dawa zipo mbali na kupata madhara katika mfumo wa hewa kupumua, na vilevile saratani ya mapafu. Kama ulivyosema, kuna magonjwa gani mengine ambayo mtu anaweza kuhatarishwa nayo na tabia hii ya uvutaji sigara? Unajua, wakati njia ya kupumua inakuwa shida, inaweza ikasababisha kuleta ingine magonjwa kama magonjwa ya yaani affection kwa kwa mafafa, inaweza hata ikaleta TBC, inaweza ikaleta hata tasa na simafua ndio inaweza ikasababisha hata kwa roho, inaweza ikaleta kitu ambayo tunaita roho kutokuweza tena kutimiza kazi zenyewe ambazo zinatimiza, hata kwa kwa kwa brain brain, yani, uh, inaweza vile kaleta uh, sababisho kwa kwa kwa brain. Na mtu anaweza akapata complication, nilikuwa nimetaya ma, maneno ambayo uh, sigara inasababisha ndani ya kichwa, ndani ya brain yetu, kwa roho yetu, kwa mishipa yetu. Lakini sasa vile, na mtu ambaye anakuwa na sukari inasababisha yani sukari isikuwe kwa levo normal. Asante sana Dr Alex Kasanzu kutoka huko DRC hivi leo, basi tulikuwa naye katika hapa kipindi chetu cha afya. Mimi naitwa Meri Mgawe, tuonane tena wakati mwingine katika kipindi cha afya. Shukran daktari. Natamatisha matangazo yetu kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, naitwa BMJ Mridhi. Kwa heri. Tahariri inayoangazia maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Hatua chanya za kukomesha ghasia na machafuko nchini Haiti zilichukuliwa mwishoni mwa mwezi wa Aprili, wakati baraza la urais wa mpito lipoapishwa kwa mamlaka katika ikulu ya kitaifa huko Port-au-Prince. Kusimikwa kwa baraza la urais wa mpito ni hatua muhimu sana kwa njia ya Haiti kuelekea utawala wa kidemokrasia, uchaguzi mpya na usalama ulioimarishwa, Alisema naibu waziri wa mambo wa ya nje wa Marekani anayeshughulikia masuala ya ukanda wa magharibi wa dunia Brian Nichols. kikundi hiki kinajumuisha makubaliano mapana ya jamii ya Haiti katika kufanikisha njia mpya ya kusonga mbele, ni matokeo ya miezi ya mazungumzo kati ya kundi pana la wadau na nadhani ni wakati mzuri sana, alisema. Baraza hilo lilipewa jukumu la kutoa waziri mkuu mpya, baraza la mawaziri na baraza la uchaguzi ambao itaandaa nchi kwa uchaguzi mkuu Februari 26. Hatua hiyo inafungua njia ya kupelekwa nchini Haiti kwa kikosi cha kimataifa cha Umoja wa Mataifa cha kusaidia usalama kinachoongozwa na Kenya kusaidia polisi wa kitaifa wa Haiti kukabiliana na ghasia za kutisha za magenge. Naibu waziri Nioles alisema kwamba nguvu za magenge ya Haiti zimekuwa zikiongezeka kwa miaka. Jamii ya Haiti haijaweza kutoa aina ya fursa kwa vijana kazi elimu ambayo inahitajika. Wakati huo huo, hali huko Haiti imekuwa dhaifu kwa miaka mingi. Kwa kuondoka kwa ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa MINUSTA, hali ya usalama nchini Haiti ilianza kudhoofika na vurugu za magenge, ambayo yamekuwa tatizo kwa kiasi kikubwa tangu miaka ya 90 zilianza kuongezeka na kisha kwa mauaji ya kutisha Rais Jovenel Moise Julai tuliona udhaifu wa serikali kwa kiasi kikubwa, naibu waziri Nichols alisema. Tunatumai kwamba usalama ulioimarishwa pamoja na uwepo wa ujumbe wa kimataifa wa msaada wa usalama na kuimarisha polisi wa kitaifa wa Haiti pamoja na hatua kali katika swala la maendeleo ya kiuchumi, mipango ya kubadili magenge, kuangazia tena elimu na huduma katika maeneo hatarishi itasaidia kushughulikia tatizo linalohitajika kutatuliwa mara moja la uhalifu huku ikizuia vijana wengi kuingia katika magenge. Marekani ndiyo mtoaji mkubwa zaidi wa usaidizi kwa Haiti, alibainisha naibu waziri Nichols, lakini nchi nyingine na mashirika ya kimataifa pia yanahitaji kupiga hatua mbele na kutoa msaada. Alisema hili ni jukumu la kimataifa na sio la Marekani pekee. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoangazia maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.