Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Mery Mgawe. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken Jumatano amesema Marekani inafahamu dharura ya hali ya Ukraine na kwamba vikosi vya Ukraine vitapata msaada unaohitajika wakati wa mkutano wa waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dimitro Kuleba mjini Kiev. Waziri Blinken amesema utawala wa rais Biden unafanya kazi ili kutoa haraka sehemu mpya ya misaada iliyoidhinishwa mwishoni mwa Aprili. Niko hapa ikiwa ni sehemu ya kuonyesha mshikamano, lakini kile cha muhimu zaidi kuliko ziara yenyewe ni ukweli kwamba msaada ulio madhubuti upo njiani, waziri Blinken amesema. Waziri Kuleba kwa upande wake amesema ya nchi yake inaona Marekani inasimama upande wa Ukraine na itaweza kustahimili matatizo yoyote ambayo Russia inajaribu kuiwekea Ukraine. Polisi wa Ufaransa Jumatano wamekuwa wakilisaka kundi la watu wenye silaha waliowaua maafisa wawili wa magereza e, katika shambulio lililotokea kwenye kituo cha malipo ya matumizi ya barabara na kumwachia mfungwa aliyehusishwa na mauaji ya genge la dawa za kulevya mauaji na kutoroka kwa wahalifu hao kumeshtua Ufaransa, huku mamlaka zinazohusika zikiwa chini ya shinikizo la kuwakamata waliohusika ambao wote bado hawajapatikana. Tumeweka juhudi zote kuwasaka na sio tu mtu aliyetoroka, lakini pia genge ambalo lilimwachilia katika hali mbaya kama hiyo, waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Gerald Darmanin ameliambia shirika la utangazaji la RTL. Siku ya Jumanne, zaidi ya maafisa wa polisi 450 na kikosi cha maalumu kilikusanyika kwa ajili ya msako katika idara ya kaskazini ya Urea ambako shambulio hilo lilifanyika. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Mtandao wa YouTube umesema itazuia kuonekana kwa video za maonyesho ya wimbo uliopigwa maarufu Hong Kong. Mahakama ya rufaa ya Hong Kong wiki iliyopita iliamua kwamba wimbo wa Glory to Hong Kong ambao uliibuka kama wimbo wa andamanaji wakati wa harakati zao kubwa dhidi ya serikali mwaka elfu mbili na kumi na tisa ni kinyume cha sheria kwa kuimba na kucheza katika eneo hilo uamuzi huo unaeleza mtunzi wake alikusudia utumike kama silaha hakuna majibu yoyote kuhusu hilo kutoka serikali ya Hong Kong marufuku hiyo inahusu mtu yoyote anayetangaza au kusambaza wimbo huo kwa nia ya kukuza uhuru wa Hong Kong au kuwawakilisha vibaya kama wimbo rasmi wa Hong Kong YouTube imeeleza katika taarifa leo kwamba itazuia video thelathini na mbili za wimbo huo ambazo mahakama inaona ni madhubu ni maudhui yaliyopigwa marufuku. Umoja wa Ulaya umeitaka Israel kusitisha mara moja operesheni yake ya kijeshi katika mji wa Rafa, kusini mwa Gaza Jumaatano hii ikisema operesheni hiyo inazuia shughuli za misaada ya kibinadam na kusababisha watu wengi kuyahama makazi yao, kuleta njaa na mateso zaidi. Taarifa ya mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell inabainisha haki ya Israel ya kujilinda, lakini inasema Israel lazima ifuate sheria za kimataifa na kulinda raia. Umoja wa Ulaya unaitaka Israel kujiepusha na kuzidisha hali mbaya ya kibinadamu Gaza na kufungua tena kivuko cha Rafa, Borrell ameeleza. Amesema iwapo Israel itaendelea na operesheni yake ya kijeshi huko Rafa, bila shaka itaweka mkazo mkubwa katika uhusiano wa EU na Israel. Borrell pia alitoa mwito kwa Hamas kuachilia bila masharti mateka wote inayowashikiria huko Gaza. Waziri mkuu wa Slovakia Robert Fico amejeruhiwa kwa kupigwa risasi na kupelekwa hospitali leo alasili baada ya mkutano wa baraza la mawaziri mjini Handlova, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya nchini. Waziri mkuu huyo mwenye umri wa miaka 59 alishambuliwa tumboni baada ya kufiatuliwa risasi. Mwisho wa habari za dunia. Kwa Undani. Jina langu ni Hoba Abdi. Karibu msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, katika kipindi cha Kwa Undani. Leo katika sehemu ya kwanza, tunaangazia masaibu ya wakimbizi katika mataifa yaliyokumbwa na migogoro na vita vya muda mrefu, na katika sehemu ya pili, wabunge wa Kenya sasa wanatafakari hatua zaidi ya kumwadhibu waziri wa kilimo nchini humo anayehusishwa na kashfa ya mbolea ghushi baada ya kamati maalum ya bunge kufuta juhudi za kumbandua waziri huyo. Kabla ya kuungana na mtaalamu wa masuala ya wakimbizi, kwanza tuungane na mhariri mkuu wetu Abdu Shakur Abud na taarifa ifuatayo kuhusu hali ya wakimbizi duniani. Katika mezi ya hivi karibuni, maelfu ya watu waliwasili kwenye kambi ya Bulengo wanakoishi watu waliopoteza makazi yao karibu na Goma, mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wamekimbia vita kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23. Faida Bauma aliwasili huko pamoja na watoto wake wane Migogoro na ghasia zimelazimisha watu wengi kukimbia makazi yao kote duniani, ikiwa ni idadi mpya ya juu kulingana na ripoti mpya ya kituo cha kufuatilia watu waliokoseshwa makazi chenye makazi yake mjini Jeneva. Karibu ya nusu ya watu hao wanaishi katika nchi za kusini mwa janga la Sahara. Kwa upande mwingine, karibu watu milioni 76 kote duniani wamelazimika kukimbia makazi yao mwaka 2023 na hivi sasa wanaishi sehemu nyingine ndani ya nchi zao, wengi katika makambi ya mabanda. Hilo ni ongezeko la karibu asilimia 50 katika muda wa miaka mitano iliyopita, na karibu Wapalestina wane kati ya watano wamelazimishwa kuhama kutoka makazi yao kwenye ukanda wa Gaza kwa sababu ya mapigano kati ya Israel na Hamas, kulingana na waandishi wa ripoti hiyo. Mfano, mwezi Februari 2023 tetemeko la ardhi lilotokea Uturuki na Siria limesababisha watu milioni 4 laki saba kupoteza makazi yao. Nacho kimbunga Fredi kilichopiga kusini mwa Afrika mwezi Februari na Machi mwaka jana kimewalazimisha watu milioni moja laki nne kukimbia makazi yao. Abdu Shakur Abud, Sauti ya America, Washington. Katika kujadili swala so zima la wakimbizi na masaibu wanayopitia naungana na Abdulahi Boru kwa njia ya simu. Abdulahi Boru ni mtaalamu wa maswala ya wakimbizi. Abdulahi, asante sana kwa kuungana nasi katika kujadili hali ya wakimbizi ambao wanaishi katika kambi za wakimbizi duniani kote. Umezuru na kutembelea kambi tofauti ya saa barani Afrika. Kwa undani zaidi, tuangazie hali ya wakimbizi. Je, unaweza kutueleza hali ya wakimbizi kufuatia migogoro na vita ambavyo vinaendelea duniani? Uh, shukran uh, uba, kimsingi ni kwamba pale ambapo unafurushwa kwako nyumbani uwe mkimbizi na ndipo pale unavuka mipaka ya kimataifa au uwe mkimbizi wa ndani kwa ndani. Athari za mwanzo mwanzo ni kwamba hutakuwa na makazi, hutakuwa na chakula. Kwa hiyo hizi ni athari ambazo zinatokea, zina moja kwa moja. Penginepo ni kwamba hutakuwa na nafasi ya kujikimu kimaisha, kwa hiyo utahitaji vyakula vya misaada. Vitu viwili ambavyo vinachangia hivi, moja ni vita vya mara kwa mara ya kati katika nchi nzima wakati mwingine ni mabadiliko ya tabia nchi katika ukanda wa bara la Afrika la upembe wa Afrika na maeneo ya maziwa makuu. Yote haya yanaoana na yanafanya hali hii iwe ngumu zaidi. Naam, labda hapa ulipogusia masala ya mabadiliko ya hali ya tabia ya nchi, kwa wengi wanajua kwamba tunapokuwa na wakimbizi imekuwa ni kutokana na vita. Labda tueleze kwa undani, mabadiliko ya tabia ya nchi yanaweza kumfanya mtu kuwa vipi mkimbizi? Hebu tuchukulie tu ndugu zetu wanaoishi katika nchi ya Somalia, ukiangalia kwamba wengi wao wanategemea mifugo ambao wanahama kutoka eneo moja au nyingine, kutafutia mifugo yao uh, ya nyasi pamoja na maji pale ambapo hakutakuwa na mfano mvua ya kutosha, kama ilivyotokea kati ya mwaka elfu mbili ishirini na moja na ishirini na tatu, watu hao watalazimika kuhama kutoka eneo moja au nyingine, wakati mwingine pamoja na mifugo, wakati mwingine kwa kuwa mifugo yao yote yamekuwa yamefariki, watahitaji kutembea. Hiyo ni moja. Kingine ni ikitolea tu mfano nchi ya Sudan Kusini, pale ambapo eneo moja la nchi liko na ukame kwa, kwa ajili ya ukosefu wa mvua, upande ule mwingine unakuwa na mafuriko kwa ajili ya mvua nyingi. Kwa hiyo kuwepo kwa mvua nyingi nao kukosekana kwa mvua, yote haya yanachangia watu wa wakimbizi au wakimbizi wa ndani kwa ndani, haya yote yanachangia watu kuacha uh, kwao nyumbani. Naam, Abdulahi, kila kukicha mamilioni ya watu wako mbioni kutafuta hifadhi sehemu salama, na ni taswira ambayo inavunja moyo kwa kweli. Wengi wanauliza ni vipi katika senchari hii bado hakuna usalama duniani? Kama mchambuzi wa masuala ya wakimbizi, taarifa za wakimbizi kuwa mbioni kila siku au kila kukicha, mnaichukulia vipi? Ni jambo la kuvunja moyo, na hivyo pia inaonyesha hali finyu ya kujaribu kutafutia suluhu ya kutosha au suluhu endelevu katika swala la mapigano. Ukiangalia muungano wa Afrika, ina ule mkataba wa kujaribu kusimamisha mapigano au ukipenda, uh, kusimamisha sauti za risasi. Juhudi hizi hazijafua dafu, na penginepo, tuielezee kwa undani kwamba mataifa ambayo yanachangia wakimbizi au wachant, mataifa ambayo yanachangia watu kukimbia makwao au kufurushwa makwao ni mataifa chache, lakini matatizo hayo yamekuwa ni matatizo sugu, na kwa hiyo kama haitatatuliwa itazidi kuwa mbovu zaidi. Ukiangalia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ukiangalia nchi ya Somalia, ukiangalia nchi ya Sudan Kusini, mataifa hayo matatu yanachangia kwa kiasi kikubwa ile watu kukimbia makwao au kufurushwa mwaka wao. Kwa hiyo juhudi katika nchi, katika kanda na katika bara nzima zinahitajika kuhakikisha kwamba hali hii inatafutiwa ufumbuzi wa kutosha, pamoja na mabadiliko ya tabia nchi, jambo ambalo wakati mwingine tunavyozungumzia, tunazungumzia ni kama kitu ambacho kitakuja, ilhali mabadiliko ya tabia nchi ni vitu vya kisasa. Abdulahi, wengi wamepata vita, wengi wamezaliwa, wamepata vita vikiendelea. Suluhu ya kudumu ni ipi? Kwa sababu uh, ni miaka mingi sana, unakuta mtu amezaliwa yuko pale vitani, amezaa mtoto yuko pale vitani, pale vitani vitani anapata mjukuu akiwa pale vitani. Maisha haya kweli ni ya kusikitisha. Kama watafiti na watu ambao mnaangazia maisha ya wakimbizi uh, waona kwamba suluhu ipo wapi katika kutatua swala hili? Utatuzi wa ukimbizi unachukua mkondo tatu. Moja ni kuwepo kwa usalama au kurejea usalama katika nchi walikotoka, ndipo warejee nyumbani. Kingine ni watu hao kupewa hifadhi katika mataifa ya kigeni, ukipenda mataifa ya magharibi. Na tatu ni kujumuishwa kwa watu hao katika hali ya nchi waliko wakimbizi. Ukiangalia hali inachukua zaidi ya miaka ishirini karibu miaka ishirini na sita kutatuliwa kwa baadhi ya vita hivi. Kwa hiyo itachukua muda zaidi na utapata watoto na wajukuu. Uh, suluhu hii haitoshi na ni nadra sana. Kingine ni kwamba wale ambao wanapewa hifadhi katika mataifa ya magharibi ni chini ya asilimia moja. Kwa hiyo kile ambacho, njia ambayo ime, imesalia ni njia hii ya watu kujumuishwa. Ni nchi ya Kenya, ni mfano mzuri wa kuigwa kwa kuwa imepitisha sheria ya ya wakimbizi mm -hmm, sheria ambayo itawapa wakimbizi hao kuwepo na na tija, kuwapa hali ya kuweza kujikimu kimaisha. Kwa hiyo hili litakuwa ni njia mbadala kadri tunavyosubiri kuhakikisha kwamba mapigano hayo yanapata suluhu ya kudumu kwa muda mrefu. Tumezungumzia sana changamoto kuu zinazowakumba wakimbizi, lakini kuna hili swala la msongo wa mawazo depression, ama masala ambayo yanawasumbua watu, matatizo ya afya ya akili, hasa kwa wakimbizi na yanaathiri sana afya yao ya akili, na hasa watoto wamejipata katika hali hii Uh, tunaweza kusaidia vipi? Maanake tunapozungumzia wakimbizi wengi wanajua kwamba wana matatizo ya sehemu ya kulala, wana matatizo ya chakula, wana matatizo ya elimu, lakini kuna hili swala la msongo wa mawazo litaangaziwa vipi kuwasaidia watoto hao ambao wanaathirika sana uh, na afya akili? Shukran uba, hili ni swala ambalo wakati mwingi kwa kuwa sarikai wazi kama suala la kukosa chakula, lishe bora au maskani ya kuishi, kwa hiyo wakati mwingi swala hili lina, linawekwa pembeni, lakini swala hili linatokana na hali ngumu sana katika ukimbizi au ukipenda katika kambi ya wakimbizi na wale ambao wanaishi nchi nje ya kambi. Kwa hiyo kuna baadhi ya mashirika yanashughulikia, lakini wafadhili wanahitaji kupeana pesa taslim kwa shughuli hii maalum ili tuweze kupata usaidizi wa kutosha kwa wakimbizi. Kwa kuwa japo mtu anaweza kuonekana hana matatizo, lakini afya ya akili ni jambo nzuri zaidi, na inaweza kuathiri ma, ma, matokeo mengine maishani, kama kujikimu kimaisha, kupata kazi na kuwa na familia na je, kuna mipango ya muda mrefu kwa ajili ya kuwasaidia wakimbizi na kuwapa fursa ya kurejea nyumbani au kuhamishwa kwingine? Ingawa umelizungumzia, lakini je, kuna hii nafasi ya kurejea nyumbani ama ndipo walikotoka hawarudi? Ni vigumu tena, ni vigumu sana njia mbadala, njia ambayo ni ngumu kisiasa kwa kuwa inahitaji utashi wa kisiasa, ni njia hii ya kuwapa nafasi ya kujikimu maisha, wasije wakakaa kwenye kambi, na kama inavyowezekana. Kwa mfano, nchi ya Tanzania iliwapa wakimbizi karibu el zaidi ya elfu mia mbili kutoka Burundi uraia wa Tanzania. Njia hizi ni njia endelevu njia muhimu, lakini ni vigumu sana kuwashawishi viongozi wa serikali kuhakikisha kwamba wanachukua mkondo huu, kwa kuwa huu itasaidia sana. Kwa mfano tu nchini Kenya wakimbizi zaidi ya elfu mia tano iwapo watapewa nafasi na wapeleke katika watu waondoe wa kutoka kambi ya wakimbizi, haitaweza kuongeza idadi wengi ya wa Wakenya, lakini pale ambapo nchi yenyewe ina, ina, ina, ina matatizo ya ajira ina matatizo ya watu kujumuika pamoja swala so, hili linakuwa ni chachu na cheche ya watu kupigana. Kwa hiyo mataifa yanakuwa uh, yanachukua tahadhari zaidi, lakini ni jambo ambalo linahitajika. Naam, shukrani za dhati sana Abdulahi Boru, mchambuzi wa maswala ya wakimbizi, ambaye ameungana nasi katika kipindi cha Kwa Undani siku ya leo tunapoangazia masaibu na changamoto wanazopitia wakimbizi kote duniani. Asante sana Abdulahi. Asante. Karibu katika sehemu ya pili. Wabunge wa Kenya sasa wanatafakari hatua zaidi ya kumwadhibu waziri wa kilimo nchini humo anayehusishwa na kashfa ya mbolea gushi, baada ya kamati maalum ya bunge kufuta juhudi za kumbandua waziri huyo. Mbunge wa nami Wamboka aliyewasilisha hoja ya kumbandua waziri Mithika Linturi ameiambia VOA kuwa hakuridhishwa na hatua ya kamati ya bunge. Salma Mohamed na Josphat Kioko pia wamezungumza na mchanganuzi wa masuala ya siasa za Kenya na kuandaa sehemu hii ya Kwa Undani kutoka Mombasa. Shukran wenzetu hapo Washington. Serikali yake rais wa Kenya William Ruto imepata mawimbi na msukumo kutoka kwa raia na pia bunge la kitaifa na mtihani mgumu ambao imeshuhudiwa wiki hii ni hatua ya kumbandua ofisini mmoja wa mawaziri wake, waziri wa kilimo Midhika Linturi, ambaye mabunge wengi walipitisha hoja takribani siku kumi zilizopita wakitaka abanduliwe kutokana na utumiaji mbaya wa ofisi baada ya wizara yake ya kilimo kuhusishwa na kashfa ya mbolea iliyotajwa kuwa ni gushi. Hata katika vyombo vya habari, taarifa zilizotangaza zaidi kwamba mbolea hiyo inaleta maafa kwa wakulima, na niposa hoja ikawasilishwa katika bunge la kitaifa kamati maalum ya bunge ikachukua muda wa takriban siku kumi, lakini baadaye wametoa uamuzi kwamba wanamwondolea lawama waziri huyo wa kilimo Midhika Linturi, ambaye amekuwa katika hali ngumu ya kujitea kwamba hana makosa. Lakini mbolea ilishatangazwa kwamba sehemu mbalimbali nchini Kenya ilishuhudiwa mbolea ambayo haiko katika viwango vinavyostahili, na kwingineko ikisemekana kachanganywa hata na mchanga, ndiyo maana kamati ya bunge ikasema inafanya uchunguzi lakini sasa mchakato umeanza kuchukua mkondo tofauti. Wanasiasa na viongozi mbalimbali nao sasa wanataka rais William Ruto amtimue, amfukuze kazini waziri huyo wa kilimo. Yalivyojiri mnamo Mei tarehe mbili, wabunge 149 wa bunge la kitaifa nchini Kenya walipiga kura kuunga mkono hoja ya kumshtaki Linturi. Hoja hiyo iliwasilishwa na mbunge wa Bumula, Jack Wamboka, ambaye alimshtumu Linturi kwa uzembe na utumizi mbaya wa rasilimali. Madai hayo yalihusu kuhusika kwa Linturi katika kashfa ya mbolea gushi, ambapo wizara yake ilishutumiwa kwa kukuwapa wakulima mbolea duni chini ya mpango wa ruzuku ya serikali. Licha ya hoja ya kufunguliwa mashtaka, Linturi alinusurika kwenye kesi hiyo baada ya kamati teule ya wajumbe 11 kupata madai dhidi yake hayana uthibitisho. Mwakilishi wa wanawake Marsabit, Naomi Wako, alikuwa mwenyekiti wa kamati hiyo ambayo ilimwondolea Linturi lawama. Waziri wa Kilimo Mithika Linturi alinusurika kuondolewa madarakani baada ya kamati hiyo kupata madai kuwa hayana uthibitisho. Wabunge wengi walioridhia hoja ya kumwondoa waziri huyo kutoka ofisini walifuata hoja iliyowasilishwa na mbunge mmoja kutoka magharibi mwa Kenya, naye si mwingine bali ni Wanami wa Mboka. amejiunga nasi hapa VOA. Unasema Linturi amefanya makosa sana kukataa kuondoka ofisini. kulingana na katiba ya Kenya, waziri huyo hafai hata kuwa katika uongozi. niliwakilisha hoja, spika wa bunge akapitisha hoja hiyo, nikaweka hoja zangu mbele ya wa wabunge wote wa Kenya. Bunge la Kenya liko na wabunge mia tatu arobaini na tisa. Wabunge mia moja arobaini na tisa waliipigia hoja yangu kura ya kumng'oa mamlakani Linturi. Hiyo ni zaidi ya nusu ya wabunge wa Kenya walisema hawana imani na waziri wa kilimo misita Linturi. Hata kufikia tu hapo, bunge imejiadres kwa ishu kama hiyo hapo tulifikiria ingelikuwa vyema mitika linduri angeng'atuka ama angeng'atuliwa, lakini akakaa ng'ang'ari. Haikuwa sawa, mimi ambaye nilikuwa nimewakilisha hoja hiyo ndiye ningefaa kuweka wale watu wanaenda kukaa kwenye jukwaa. Sasa spika wa bunge aliposema viranja wetu huyo Kimani, hmm, na io wandaye wachague Kimani Chungwa alichagua wale watu ambao walikuwa pinga hoja vikali sana wakawaweka kwenye jopo hilo. Ukweli tungepata tungepata msaada hapo namna gani? Sasa kwa sababu hiyo hilo limefanyika, walitaja hoja yako kama ya kihistoria kwanza kupita katika kikao cha bunge, unaona utapata msaada zaidi ya hapo ama wewe sasa ndio umevunjwa maguu na nguvu? Siwezi vunjwa maguu niliwaambia, iko njia mingi ya unaweza ipatia kuua panya, unaweza ipatia ratakafu, unaweza choma nyumba, unaweza ikalia sasa lazima tutatumia njia ingine, hatutakuwa na uhusiano wowote na Mithika Linturi akiwa waziri wa agriculture, kwa sababu uzito wa wabunge tuko nao wa kutuunga mkono. Tutakuwa tunawakilisha hoja kwenye bunge kwamba Mithika Linturi akiwa waziri wa agriculture, hatutaweka pesa zetu huko mpaka ile wakati Rais Ruto atasikia kwamba ku ukweli hatutaki huyu mutu, labda yeah. Ili wazo la kuanzisha hii hoja ulitoa wapi? mimi natoka kwenye eneo la ukulima. E, watu wangu wakienda nyumbani kila siku ni wakulima. Sasa waliweza kunifikia wakaniambia, mheshimiwa, tunaumia wameleta mbolea mingi sana, wameniletea nje, wanasema tufanye nini? Serikali ikatuuzia mbolea ambayo ni gushi, mbolea isiyoje. Nikasema mara moja ndawasilisha hoja bungeni kutokuwa na imani na waziri Linturi. Ukikutana naye waziri Linturi leo utamwambia nini, kulingana na katiba ya Kenya? Waziri huyo hafai, hatakuwa katika uongozi. Umemsikia mwenyewe Wanami wa Mboka aliyewasilisha hoja bungeni kuhusu kashfa hiyo ya mbolea feki ambapo Linturi alituhumiwa kuhusika katika kashfa hiyo ndani ya wizara ya kilimo. Kashfa ilihusu ununuzi na usambazaji wa mbolea duni na bodi ya kitaifa ya nafaka na mazao ya NCPB nchini Kenya chini ya mpango wa ruzuku ya serikali. Ushahidi ulijumuisha rekodi za ununuzi wa mbolea, tathmini ya ubora na ushuhuda kutoka kwa wakulima walioathirika. Upande wa uchunguzi katika ofisi ya upelelezi wa makosa ya jinai yani DCI, ilimwita Linturi kumhoji kuhusu kashfa hiyo. Kauli ya Linturi na ushahidi mwingine wowote uliofaa ulikusanywa wakati wa uchunguzi na kuzingatiwa. Kashfa hiyo ya mbolea iliibuka wakati maafisa wa serikali kutoka wizara ya kilimo na mifugo walipojua kuwapatia wakulima hao mbolea feki za ruzuku. Mbolea hizo gushi zinazojulikana kwa jina la GPC Plus Organics zilifungwa kwenye mifuko ya kilo ishirini na tano na kusambazwa kote nchini na kukosa muhuri kutoka kwa wakala wa viwango na zilikuwa zikiuzwa kwa wakulima wakati wa msimu wa upanzi wenye shughuli nyingi. Shirika la viwango la Kenya la KEBS lilithibitisha hilo baada ya kufichuliwa na kampuni huru ya uandishi wa habari za uchunguzi ya Africa Uncensored. Salma, hapa hata katika mitandao naona wananchi wanajiuliza kama wabunge walisema huyu waziri abanduliwe na, na kamati nayo imekosa kumwondoa ni siasa ama ni nini? Wacha tumwache mchambuzi wa masuala ya kisiasa Francis Amolo atueleze kwa undani. ukiangalia kitu imefanyika kwa Linturi, ile ni kitu ambapo ija affect watu wa Kenya. Kwanza ija affect watu wa Waazimio, ni janga la Kenya nzima. Bwana huyu yeye ni waziri, kitu wabunge wangeifanya, hata kama angeokolewa na njia nyingine na rahisi, alikuwa ni aende nyumbani, ndio Wakenya wajue kuwa wabunge wetu wanafanya kazi kitu Linturi alifanya hata bila wabunge kumpeleka nyumbani, ingekuwa kwako ni mimi. Hawa wasomi yetu mtu anaitwa profesa, lakini bado ana behave kama mtu ametoka porini, hajawahi kukanyaga shule. Kitu imefanyika kwa doketi ya Linturi hata kama si kutolewa na, mawa, na, na wabunge, Linturi alikuwa anatakikana aresign mwenyewe ili Wakenya wapate kujua ni kitu gani imefanyika katika ministry hiyo. Labda kutoka kwangu, swali langu ni kwamba hii kamati ilivyokaa na kufanya mahojiano na waziri katika kumchunguza, unadhani kuliingia siasa, kwa mtizamo wako, ukiangalia katika the best way? Sababu sisi tuna imani kwa presidenti wetu, but presidenti wetu kuna vitu zingine ambapo anafanya yenye itamchafulia jina. Aige mfano ya wale walikuwa kule mbele, unakumbuka Moi akiwa rafiki ya Biwat kuna wakati Biwota aliingia dosari akamwambia step aside. Unakumbuka Moi akawa ni rafiki ya mtu alikuwa anaitwa Kondo, who was a powerful minister for transport? Alipoingia dosari, Moi akamwambia kaa kando. Unakumbuka Kibaki na mtu anaitwa Marungaru, alipoingia dosari, Kibaki akamwambia Marungaru kaa kando. Unakumbuka Uhuru Kenyatta wakati wake, wakati sasa kuna wale kama Waiguru mwenye alikuwa powerful katika serikali ya Uhuru alipoingia dosari, akaambua kai kando. Nasema hivyo kuna mikono ya kutoka juu, si sababu gani? Unakumbuka wakati walipopeleka kwa parliament, uliona vile nani alikuwa anaongea huyu, Kimani Ichung'wah? Na ukimwona Kimani Ichung'wah anapinga kitu hiyo, ni President Ruto So hakuna kitu yoyote. Hata walipokuwa wanachagua hii kamati ya kuchunguza mambo ya nanio, mimi nilijua hii kitu inaenda kutupwa. Sasa ndio nasema Ruto angeiga kuna kitu akifanya, hata kama Linturi ni rafiki yake, angemwacha step aside. akae kama mwaka moja atafutie Linturi kazi nyingine, hata kama ni rafiki. Wanasema kuna demokrasia, na ndio maana mchakato wa sheria umefuatwa kwa kubuni kamati. Ile mchakato imefuata kamati gani imevuni, wajua, wale walimchaji na na makosa mawili matatu. Kosa kwanza ilikuwa ni violation of the constitution, the violation of the constitution im, katika impeachment inapatikana katika article 145 nafikiria imepeana wabunge mamlaka ya ku impeach president or any other executive within the office of the president. Kosa nyingine ilikuwa ni abuse of the office, ambapo ni gross misconduct Kesikosa zote mbili, hata mtoto mdogo ukimuuliza, ofisi yako wewe, ni waziri, mchakato gani yenye itakuwa imefuatwa, imekuwa imekuwa supplied, ni guzi ni kitu ambapo ambapo imeonekana mmeokota mchanga, mumechukua sijui vitu yenye hazieleweki, mkauzia wananchi, ilikwako hata bila impeachment, because hata mtoto mdogo anajua Linturi ana kesi ya kujibu, angekuwa amestep aside. Siogopi kusema kesi kama hii wangeweka linturi kando. Pengine unaweza kuelezea athari gani hii inayo kwa taifa ambalo ni linajaribu kukaa katika misingi ya demokrasia kuonyesha wanatenda haki dhidi ya kazi zao? Ningeomba wakenya sana wachague viongozi wenye wanajua kitu wenye wanaenda kufanya, na pia wasiegemee sana mirengo za kisiasa, sababu unakumbuka hawa wanasiasa wakisaikaa group, unapata sasa yule mbunge aende kuserve interest ya wananchi, yule mbunge anaambiwa mimi ndio nilikupa tiketi. Sasa unajua shida inaanzia hapo. Shida hii inatakikana wananchi ndio waelimishwe, sasa wanaona lazima utatii amri sababu ulipewa tiketi na 2027 pia tena wanataka tiketi. Serikali ya Kenya ilisitisha kwa muda usambazaji wa mbolea hiyo NPK chini ya mpango wa ruzuku, na uamuzi huu uliwagusa wakulima ambao walitegemea mbolea ya ruzuku kwa shughuli zao za kilimo. Tunakomea hapo kuwarudisha kwa wenzetu Washington. Shukran za dhati kwake Salma Muhammed na Josphat Kioko, wakiwa kaunti ya Mombasa nchini Kenya basi msikilizaji kwa undani inakamilisha muda wake leo umekuwa nami huba abdi kwa heri