Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 143 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hi leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi. Helikopta iliyombeba rais wa Iran Ibrahim Raisi na waziri wake wa mambo ya nje ilianguka Jumapili ilipokuwa ikivuka eneo la mlima katika ukungu mkubwa, wakati ikirejea kutoka kwenye mpaka na Azerbaijan, Azerbaijan. Afisa mmoja wa Iran aliliambia shirika la habari la Reuters. Afisa huyo alisema maisha ya Raisi na waziri wa mambo ya nje Hoseni amirabo dolhin yako hatarini kufuatia ajali hiyo ya helikopta. bado tuna matumaini lakini taarifa zinazotoka kwenye eneo la ajali zinatusumbua sana, afisa huyo alisema kwa sharti la kutotajwa jina. Hali mbaya ya hewa ilikuwa ikitatiza juhudi za uokoaji. Shirika la habari la serikali Inra liliripoti Televisheni ya taifa ilisimamisha programu zake zote za kawaida ili kuonyesha maombi yakifanywa kwa ajili ya rais kote nchini, na katika kona ya skrini matangazo ya moja kwa moja ya timu za uokoaji katika eneo la milimani lenye ukungu mzito. Rais mwenye umri wa miaka 63 alichaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo katika jaribio lake la pili mwaka 2021. Na tangu waingie madarakani ameamuru kuimarishwa kwa sheria za maadili kusimamia ukandamizaji wa umwagikaji wa damu dhidi ya maandamano na kupinga serikali na kusukuma, eh, kupinga serikali kusukuma vikali mazungumzo ya nyuklia na mataifa yenye nguvu duniani. Vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC vilizuia jaribio la mapinduzi lililojumuisha wapiganaji wa Kongo na wa kigeni Jumapili. Msemaji wa jeshi la DRC alisema katika hotuba yake ya televisheni, jaribio la mapinduzi limezimwa na vikosi vya ulinzi na usalama. Jaribio hilo lilihusisha wageni na Wakongo. Wageni hawa na Wakongo wameshindwa, akiwemo kiongozi wao, msemaji Sylvain Ekenge alisema. Hakutaja iwapo hii ilimaanisha kwamba walikuwa wamezuiliwa au kuuawa wa. Tina Salama, msemaji wa rais Felix Chisekedi, pia alithibitisha kwa shirika la habari la Reuters kwamba ikulu ya rais ilishambuliwa Jumapili asubuhi, lakini jeshi likachukua tena udhibiti. Ubalozi wa Marekani ulitoa tahadhari ya usalama siku ya Jumapili ukionya kuhusu shughuli zinazoendelea kufanywa na maafisa wa usalama wa DRC na ripoti za milio ya risasi katika eneo hilo I zilikuwa zimetolewa. Ukurasa wa Facebook unaoonekana kuwa wa Christian Malanga, mwanasiasa anayeishi Marekani, ulichapisha uli video ya moja kwa moja, ambayo ilionekana yeye akiongoza mashambulizi hayo. Chisekedi alichaguliwa tena kwa muhula wa pili kama rais mwezi Desemba, lakini bado hajaunda serikali wiki sita baada ya kumteua waziri mkuu. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Hospitali moja ya Gaza ilisema Jumapili kwamba shambulio la anga la Israeli lililolenga nyumba moja katika kambi ya wakimbizi katikati mwa ardhi ya Palestina liliua takriban watu ishirini. Watu ishirini waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya shambulio la anga la Israeli kulenga nyumba ya familia ya Hasan katika kambi ya wakimbizi ya Al Nusirati katikati mwa Gaza. Hospitali ya mateus ya Al Karsa Al Aksa ilisema katika taarifa. Walioshuhudia walisema shambulio hilo lilitokea mwendo wa saa 9 asubuhi kwa saa za huko. Jeshi la Israeli limesema linachunguza ripoti hiyo, na shirika rasmi la habari la Palestina WAFA liliripoti kuwa waliojeruhiwa ni pamoja na watoto kadhaa, na waokoaji walikuwa wakitafuta watu waliopotea na walionaswa chini ya vifusi. Maafisa wa Rusia walisema Jumapili kwamba Ukrain ilirusha makombora tisa aina ya ATACMS huko Krimia na ilishambulia maeneo ya Rusia na takribani droni 60 katika shambulio kubwa ambalo lililazimisha kiwanda kimoja cha kusafisha mafuta kusini mwa rasia kusitisha shughuli zake. Vikosi vya ulinzi vya anga vya rasia vilidungua makombora tisa ya marekani aina ya, ya ATACMS juu ya Crimea pamoja na droni 57 juu ya eneo la Krasnodar la rasia na droni tatu juu ya eneo la Belgorod wizara ya ulinzi ya Rashia ilisema Jumaa Pili. Na jeshi la Uganda limemkamata kamanda wa kundi la waasi linaloshirikiana na Islamic State ambaye ni mtaalamu wa kutengeneza vilipuzi au mabomu ambayo kundi hilo limetumia kufanya mashambulizi mabaya katika siku za nyuma. Jeshi lilisema Jumaa Pili. Mpiga, mpiganaji huyo anuari al Iraq raia wa Uganda alikamatwa katika misitu ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako kundi la waasi la ADF lina makao yake. Jeshi la uganda la Uganda People's Defence Forces lilisema katika taarifa yake. Karibu katika kipindi kingine cha salamu na muziki. Kama ulivyosikia, basi hicho kiashirio kinakuleta kwenye salamu na muziki, msikilizaji. Jumapili hii ya leo, natumaini hujambo kabisa, umekusha umekushaja tele hapo nyumbani, mambo ni mazuri. Na mimi nimekushaja studio kama pishi la mchele langu. Jina ni Sandey Shomari, kukupa vitu vizito, mambo ya salamu na muziki. Msikilizaji, natumai uko vizuri, uko safi, mambo yako ni murwa kabisa. Basi moja kwa moja kwenye salamu na muziki mwenye bakti ya kutufungulia kipindi si mwingine bali ni wewe Ngalama Maluta, unajiita mdau mkubwa wa Sauti ya Amerika, ukiwa pale Solo Magu, Mwanza, Tanzania. Unapewa salamu zako za leo ziende kwa kwake Abubakari Ngeresi na Mala Joas na Zaeli Madede. Umemkumbuka pia Daniel Malai Elia Penda Mwanyika, Amos Madirisha Kabanzi Jean Mkuyu Shilinde Daudi Nkuba, huku msahau Sawaya Nkuba Simon na Pascali Lucas Chambi, ujumbe unawaambia jamani, e VOA haina mpinzani. Wewe umesema vizuri kabisa, haina mpinzani hata kidogo. Asante sana. Moja kwa moja basi, nakamata barua pepe yako, si mwingie, ni wewe Ngusa Mleba Ngusa, ukiwa kule Igunga, Tabora, Tanzania. Unapenda salamu zako za Jumapili hii ya leo ziwafikie Njile Osuwago, Kasore Ruhindu, Kira Machenji, Lupemba Mnakumbuka pia Letisia Shirugile huku Msaa Fitna, Paul wa Katoro kule Geita, Mkankule wa Mkankule pia unamkumbuka Mbuga Peter Bucheyeke. Doto Mahona unasema jamani, tuendelee kukumbukana kutoka pande za Igunga. Bila shaka mambo ya Igunga yako safi kabisa, wanasema pale. Basi moja kwa moja kutoka Igunga tunaruka moja kwa moja hadi kwake Jafet Isdori Wakatapulo Kalambo kule Rukwa, Tanzania. We, salamu zako za Jumapili ya leo unasema unataka ziende kwake Oswin Kipeta, umemkumbuka pia Emmanuel Ngalawa, Winfrida Juma Mintanga, mwalimu Kasolo, Klofus Dalali mtoto wa Mpanda kule Katavi, Festo Beda, umemkumbuka pia mwalimu Stephen James Katia huku msao, Sinia Zenobia, padri Lengono Kamhabwa na padri John Chacha moja kwa moja na watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wenzangu nasema asante sana kwa salamu zako. Nageukia kwake nani sasa? Nage kwake Lukas Alebato Mseti, salamu zako za jumapili hii leo. Kwanza kabisa, unasema habari za jumapili za jumapili, ziko bomba, niko safi kabisa. Ukiwa Dodoma, makao makuu ya Tanzania pale, unapenda salamu zako nasema ziende kwake Rutaiwa Selum Busisi Nazaret Mwaki Pembe, mamkumbuka pia King Majuto, hukumsahau Miraji mwana wa Kibinda, Elias Shiguta, pia kutaka kumsahau Magembise Lukas Yeremia au namwita Baba Hepi, pia wamkumbuka Tina Matelula, Eliapenda Mwanyika, pia hukuwa sahau Mbaga ya Karimu na mwisho anasema ni kwa wazazi wako wapenzi, baba yako Mze Albert Mseti na mama yako mzazi Mosi Lukas wote wakiwa kule kijijini Riamisanga, Butiama. Ujumbe unasema jamani, e, tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nami nasema mambo ya hapa yako safi kabisa, safi sana kutumia mtambo huu kuwakumbuka wenzako. Basi moja kwa moja, e, tuweze kupata kupumzisha makoo. Tayari naona kibao cha muziki kwa standby, si mwingine ni Diamond Platnumz akishirikiana naye Juks, Jumapili hii ya leo ufanye nini basi kama sio kuinjoi? ladnam zakshirikiana na mwamba huyo wakifanya vitu vyao kutoka. E, vizuri siku yako, e, Jumapili, baada ya Kiswahili ya, kweli, kweli. ya, ya Sauti Amerika, mambo yake. Sasa ni zamu yake Philbert, Jonathan, Dorika Tadeu Mpumbya, Michael Kajembe, Amosi Madirisha, Erigias Katambo, Johannes Bita, John Amina Mlacha na Fikiri Dario Gakala. Ujumbe unasema, jamani ye, salamu ni nusu ya kuonana, tukumbukane. Watuma salamu wote wa VOA Swahili bila shaka wamekusikia, watuma salamu na wataendelea kutuma salamu zao. Nageukia kwa nani sasa? Kaka Raujo Karagwe kule Tanzania Enamala Jos Namala, mambo vipi huko? Haya, Jumapili hii ya leo unasema salamu zako takazene kwake Ngalama Maluta, Kais Musa Kais, Eva Mroso, Richard Kambale, Andre Celsias Zombe, au Mwini Kalonda, Amini Mlacha, Halima Bamhiga na Jonas Saidi Mwaya. Ujumbe unawaambia nawapenda sana, kusikia kwamba unawapenda mambo ni mazuri kweli kweli. Zamu ni, yani, ni yake nani sasa? Zamu ni yake James mzalendo. James, salamu zako kupitia barua pepe hii leo unasema unapenda ziende kwake jumapili hii: baba yako mzazi mzee mzalendo Ilanga, mama yako mzazi Minza Magembe, hawote nasema kule kaliua Tabora, Tanzania. Wengine ambao upenda kwa sa leo ni Mkaya Gazungu Bahamabote, Juma Mede, Elisha Mlima, Emmanuel John Machungwa. Pia unasema ukutaka kumsahau Dogo Azam Kaliago, pia unamkumbuka Abel Christopher, Elisha Mlima, Marco Embassy na Jafet Maembe, bila kumsahau Machenjilu Pemba. Unawaambia jamani eh. Ujumbe huo sasa, salamu hujenga undugu, bila shaka watakumbuka sana hii, na undugu uendelee kujengwa Mambo mazuri kweli kweli, asante sana. Moja kwa moja, basi nageukia kwake nani, ni kwako wewe Tambwe Wilfred, zamu ni yako hivi sasa. Tambwe unasema ukiwa kule na Manyere Mkasi, Rukwa, Tanzania. Salamu zako hii leo unapenda zake ziende jumapili hii kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, nami nasema oh, asante sana na kwa niaba ya wenzangu nazipokea salamu hizi. Pili unasema unawakumbuka Devota Daniel Elias, Uh, Paskalina Lukas Magembise Nazareti. Mwisho unasema hukumsaau Nyanda Mayala. Basi moja kwa moja salamu hizo zimetembea na kuwafikia wote bila ya kukosa. Na kamata zamu yake Skola Bamhiga akiwa Mlandizi kule mkoa wa Pwani, Tanzania. Salamu zako anapenda ziende kwake, nasema binti Kiwele Agata Mbale, uh, Juvenas Joas na ujumbe unaambia jamani, ye tuzidishe upendo daima. Ujumbe mmoja maridhawa kabisa. Kuzidisha upendo ni jambo zuri, ni jambo la pekee na jambo la kuto kuacha. Lakini pia basi wako walituma salamu zao kwa njia ya simu, hebu tuwasikilize Kabla ya kusonga mbele, kwa majina naitwa Dorina Sheri na soma chuo cha udaktari Cam College. Napenda kutuma salamu zangu kwa wazazi wangu wapendwa, anawapenda sana. Pia napenda kutuma salamu zangu kwa wanafunzi wenzangu wote cha tatu. Napenda kutuma salamu zangu kwa ndugu zangu wote na marafiki zangu wote walikuwa mikoa yote hapa Tanzania. Kwa majina naitwa Reti Stefano, ni mkazi wa Mabiba Dar es Salaam. Salamu zangu ningependa kuwatumia watu watatu, wa kwanza ni mamaangu mzazi Unis Jafari aliyepo ya Kilumba Mwanza, wapili ni kaka angu Erik na baada ya kupata salamu hizo kwa njia ya simu, msikilizaji ni wakati mwingine, basi wakupata kibao cha muziki. Kibao kile kinatoka wapi? Tunaruka mpaka kule nchini Kenya, ushirikiano wa Kenya na Tanzania, bibie Nadia Mukami machachari kweli kweli, huyu akishirikiana na darasa jamani. Hao kwa pamoja wanakuja na kitu siko show, siko show. Vipi pata vitu na na option ya kuchagua fashion so niko kwenye cheni nimejaribu system when is pe I do my best na kwenda rest nimesha test Nonaki noma noma unanichesa Kosa sio kosa, unashtaki wa kesi wa kesi, na mimi bado nakupenda, bado naona tunaweza kwenda na tunayo nafasi ya kujenga channel yetu imeikiajina Sana, show, ni mambo hayo, msikilizaji wake darasa akiwa naye Nadia Mokame wakirindima kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika Washington DC jikuu la Marekani, moja kwa moja. Basi narudi kwenye barua pepe za salamu zenu wasikilizaji, moja kwa moja na kamata barua yako. Mariam Lute Magula, unapata salamu zako leo kutoka kule Geita, Tanzania, ziende moja kwa moja kwake King Majuto, pia wanawakumbuka watoto wako wapenzi Magaret Mctirida na Michael, na pia unasema kuwasahau wana mtaa wa Amani, bila kusahau wanajumuia wa Mtakatifu Joseph Mkwasa. Ujumbe unasema tutengenezeni mapito ya Bwana, bila shaka ujumbe kabisa. Siku ya Jumaapili zamu ni yako wewe sasa, Mwanzalima Mkinda, Mwanzalima Mkinda, salamu zako za Jumaapili ya leo unapenda ziende kwake moja kwa moja, unamwita huyu kijana mwaminifu kutoka kule Ntobo Meatu, Timothy Jamaica akiwa Bariadi, wanamkumbuka Bahami bote akiwa kule Meatu pia, kupenda kumsahau Lenga Chapati akiwa Bariadi, Daudi Nkub, Nkuba eh, sai bog unamwita huyu, yuko Bariadi, Abubakar Ingeresi akiwa kule Arusha, Samuel Shila penda akiwa Maswa, ujumbe na Benjamani ye tuwe pamoja kama samaki na maji. <laughs> Sante sana, ujumbe safi kabisa huo zamuni yako Golgota Magabe mkono Golgota, leo salamu zako za Jumapili anapatezani kwake King Majuto, King Majuto pia naye Victamselabuye huku Msao, Kingobedi Zenobi, Baraka Maganga, Mze Joseph Sindano, James Tano, Tomas Mayunga au mwana Rolesia, Mohamed Kachuru, Elias Rangi Magige anamkumbuka pia Revokatu Surovaeli, Frank Shawa, Mama Sorongai Mama Justina Fitina, Paul akiwa kule Kitolo, pia kumsahau Michael Longa, Jafet John Fundi na Maronga Shabani. Ujumbe unaambia jamani, wazazi na walezi, tusemeshe watoto wetu, maana watoto hawa ndio taifa la kesho. Ama kwa hakika, ujumbe maridhawa kabisa huo. Kabla ya kukamilisha basi salamu hizi za muziki, msikilizaji, nakamilisha na wewe e, si mwingine e, eh, ni Byton Maige unasaa salamu zako na mtoto wake Mariam Maige dj shukuru musayi masumbuko elias huku msao pia wilfred tambwe na nyanda mayala moja kwa moja basi msikilizaji ndio nakamilisha salamu na muziki kutoka washington dc idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni kushukuru sana kwa muda wako kuwa nami na moja kwa moja asiwaachi hivi hivi nasindikiza ngoma hizi na mzee wa kazi Papa Wemba hayati Papa Wemba na show me the way wazee wa kazi mnakumbuka sana ngoma kama hizi show me the way i can go Haya basi, moja kwa moja, jina langu ni Sunday Shomari, na watakeni wote jumapili njema na kwa heri kwa sasa. Safi kabisa. Huyo alikuwa ni mwenzangu ah. Huyu jamaa anajulikana kama Sandy Shomari, ameangusha vitu vizito sana hapo katika salamu na muziki eh. Msikilizaji, kumbuka kwamba hiki ni kipindi au makala ambayo hukujia kila siku ya Jumapili wakti kama waleo hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Maanake ni kwamba usikose kuungana na wenzangu wiki kesho kwa kipindi kama hicho. Najua wengi wa wasikilizaji wanakipenda sana kwa sababu wanasema VOA Swahili ndiyo nusu ya kuonana. Basi kabla sijaondoka hapa studio, mimi BMJ Mrithi, nakusomea muktasari wa habari. Helikopta iliyokuwa imembeba rais wa Iran Ibrahimu Raisi na waziri wa mambo ya nje ilianguka siku ya Jumapili ilipokuwa ikivuka eneo la milima katika ukungu mkubwa, wakati ikirejea kutoka kwenye mpaka na Azerbaijan. Afisa mmoja wa Iran aliliambia shirika la habari la Reuters leo Jumapili. Kwingineko, vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vilizuia jaribio la mapinduzi lililojumuisha wapiganaji wa Kongo na wa kigeni Jumapili asubuhi, msemaji wa jeshi la Kongo alisema katika hotuba iliyosomwa kupitia runinga ya taifa helikopta. Hospitali moja ya Gaza ilisema Jumapili kwamba shambulio la anga la Israeli lililolenga nyumba moja katika kambi ya wa wakimbizi katikati mwa ardhi ya wa Wapalestina liliua takriban watu 20. Maafisa wa Rusia walisema Jumapili kwamba Ukraine ilirusha makombora tisa aina ya ATACMS huko Crimea na kushambulia maeneo ya Rusia na takriban droni 60. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.