Urbahinti Iran, Mei ishirini mwaka elfu mbili ishirini na nne ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani ni saa sita na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Kennes Bwire na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo uzima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOAswahili.com. Karibuni. Ripoti na taarifa tulizo nazo jioni hii ni pamoja na kwamba jeshi la DRC linaendelea kuchunguza wahusika katika jaribio la mapinduzi lililofeli, walikuwa na shirikiana na kina nani ndani ya taifa hilo, na hasa katika ndani ya vyombo vya dola au vyombo vya kiusalama. Na katika taarifa nyingine, mahakama ya juu nchini Afrika Kusini ilimzuia rais wa zamani Jacob Zuma kuwa mgombea katika uchaguzi mkuu wa Mei 29. Ushawishi wake bado utabakia utabakia pale, na chama cha MK kupitia katibu wake mkubio, katibu mku, pise, mara baada ya hukumu hiyo, katibu mkuu vishe Ngubane alisema kwamba Bwana Jacobu anabaki kuwa ni moja kati ya viongozi madhubuti na kiongozi wa chama chao. Ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduimana. Rais wa Kenya William Ruto atakutana wiki hii mjini Washington na mwenzake wa Marekani Joe Biden, huku mzozo nchini Haiti na juhudi za kuboresha uhusiano wa biashara yakiwa masuala makuu kwenye ajenda ya mazungumzo hayo kwenye ajenda ya mazungumzo yao, ikitajwa kuwa ziara ya kihistoria na ofisi ya Ruto. Ni ziara ya kwanza rasmi ya rais wa Kenya nchini Marekani katika miongo miwili na ni ya kwanza ya kiongozi wa kiafrika tangu mwaka Mazungumzo ya Alhamisi kati ya Biden na Ruto yatajikita kwenye ushirikiano wa kibiashara na usalama, ikiwemo ahadi ya Kenya kuongoza kikosi cha kimataifa kinachoungwa mkono na Umoja wa Mataifa kinachotaka kurejesha utulivu nchini Haiti uliovurugwa na uhalifu unaochochewa na magenge. Kenya alikubali kutuma maafisa wa polisi elfu moja kushirikiana na vikosi vilivyoahidiwa na nchi nyingine kadhaa, ingawa Marekani na mataifa mengine makubwa yamekataa kupeleka wanajeshi wao uwanjani. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran Mohamed Mokber ameteuliwa kama kaimu rais Jumatatu baada ya kifo cha rais Ibrahim Raisi katika ajali ya helikopta iliyotokea kaskazini magharibi mwa nchi. Mokber mwenye umri wa miaka 68 kwa kiasi kikubwa alikuwa haonekani sana hadharani ikilinganishwa na wanasiasa wengine katika utawala wa Iran baada ya kifo cha rais. Kwa mujibu wa katiba kimemweka Mokber hadharani, anatarajiwa kuhudumu kama rais wa mpito kwa siku 50 kabla ya uchaguzi wa lazima wa rais nchini Iran. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Ali Khamenei alitangaza kuteuliwa kwa Mokber katika ujumbe wa salamu za rambirambi kufuatia kifo cha rais katika ajali ya helikopta siku ya Jumapili. Wakati hayo yakiharifiwa, Pakistan imetangaza siku moja ya maombolezo, nayo Lebanon imetangaza siku tatu za maombolezo, huku serikali kadhaa zikitoa salamu za rambirambi kwa Iran baada ya kifo cha Rais Ibrahim Raisi na waziri wa mambo ya nje Hussein Amirab Dola Hayan katika ajali ya helikopta. Viongozi hao wa Iran walikuwa na safiri kurudi nyumbani kutoka kwenye mpaka wa Iran na Azerbaijan wakati helikopta hiyo ilipoanguka jana Jumapili. Rais wa Rusia Vladimir Putin amempongeza Raisi kama mwanasiasa mashuhuri. Rais wa China Xi Jinping amekitaja kifo cha rais kuwa cha kusikitisha na kusema Wachina wamempoteza rafiki mzuri. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje alisema Rais wa Siria Bashar al Assad alionyesha mshikamano wake na Iran na kusema alifanya kazi na raisi kuhakikisha kuwa uhusiano wa kimkakati kati ya Siria na Iran unastawi kila mara. Rais wa Misri Abdul Fatah el Sisi alionyesha mshikamano wa Misri na uongozi wa wananchi wa Iran katika musiba huo mkubwa. Rais mpya wa Taiwan Lai Chingte katika hotuba yake baada ya kuapishwa leo Jumatatu ameitaka China kuacha vitisho vyake vya kijeshi na kisiasa dhidi ya kisiwa hicho kinachojitawala. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Lai aliapishwa katika ofisi ya rais mjini Taipei na kuchukua hatamu za uongozi kutoka kwa Sai Ingwen baada ya kuhudumu kama makamu rais kwa muda wa miaka minne iliyopita. Rais mpya alirejea wito kwa mazungumzo na China akisema kwamba amani ndiyo njia pekee, wakati pia akisisitiza kwamba Beijing inatakiwa iheshimu maamuzi ya watu wa Taiwan. Nina matumaini kwamba China itakabiliwa na ukweli kwamba uwepo wa jamhuri ya China ni kuheshimu maamuzi ya watu wa Taiwan, na kwa nia njema, chagueni mjadala dhidi ya mapambano, amesema rais wa Taiwan. Lai amesema kuwa watu wa Taiwan lazima wawe wa kweli kuhusu vitisho kutoka Beijing na Taiwan lazima ionyeshe azma yake ya kujitetea yenyewe. Beijing inaiona Taiwan ni sehemu ya eneo lake na haijawahi kukaa kimya kuhusu kutumia nguvu kukileta kisiwa hicho chini ya udhibiti wake. Taiwan imekabiliwa na shinikizo la mara kwa mara kutoka China ikiwemo harakati zinazoendelea za nguvu ya anga na jeshi la majini karibu na kisiwa hicho tangu ushindi wa Lai mwezi Januari, ambaye anajulikana sana kwa jina lake la Kiingereza kama William. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni moja kwa moja kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Mahakama ya Juu ya Afrika Kusini imesema rais wa zamani Jacob Zuma anayekabiliwa na kashfa ya ufisadi hastahili kuwania ubunge katika uchaguzi mkuu wa Mei 29. Zuma aliondoka madarakani mwaka 2018, akiandamwa na tuhuma za ufisadi. Alifungwa jela kwa muda kwa kuidharau mahakama. Tangu wakati huo alianzisha chama cha kushindana na chama cha African National Congress cha mrithi wake Cyril Ramaphosa. Chama cha ANC kimeshinda kila uchaguzi wa Afrika Kusini tangu nchi hiyo kuwa ya kidemokrasia mwaka 1994 na Zuma alihudumu kama rais wa nne wa chama kati ya mwaka 2009 na 2018. Mwendesha mashtaka mkuu kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu Jumatatu amesema anataka kuomba hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wa ulinzi Yoav Gallant pamoja na kiongozi wa Hamas huko Gaza Yahya Sinwar na maafisa wengine wawili wa Hamas kuhusiana na vita vya Israel na Hamas. Karim Khan amesema katika taarifa kwamba ofisi yake inaamini Netanyahu na Galant wana jukumu la uhalifu wa kivita dhidi ya ubinadamu, ikiwemo kuwatesa raia na njaa kama mbinu ya kivita na kuagiza kwa makusudi mashambulizi dhidi e ya raia. Ofisi yangu inahakikisha kwamba vitendo hivi vilifanyika kama sehemu ya mpango wa pamoja wa kutumia njaa kama mbinu ya kivita na vitendo vingine vya ukatili dhidi ya raia wa Gaza kama njia ya kuitokomeza Hamas kuhakikisha kurudi kwa mateka waliotekwa na Hamas na kuwaadhibu kwa pamoja wakazi wa Gaza ambao wanadhaniwa ni tishio kwa Israel, kana amesema katika taarifa <tikimu> unasikiliza sauti ya amerika voa kutoka washington dc marekani habari za dunia zimesomwa na patrick nduimana mimi ni kenneth bwire watu sita waliuawa na takriban wengine 50 kukamatwa mjini kinshasa jamhuri ya kidemokrasi ya congo kufuatia mashambulizi dhidi ya makazi ya mshirika wa karibu wa rais felix tshisekedi na ikulu ya rais katika kile ambacho jeshi la nchi hiyo lilieleza kuwa jaribio la mapinduzi lililofeli kati ya waliokamatwa watatu ni raia wa marekani bmj mridhi anaripoti kamili Watu hao sita waliouawa ni pamoja na washambuliaji watatu na kiongozi wao, kiongozi wa upinzani aliyejitenga, Christian Malanga. Msemaji wa jeshi la Congo, Brigidia Generali Sylvain Ekenge, aliwaambia waandishi wa habari na kuongeza kwamba karibu wahalifu 50 walikamatwa. Mapema Jumapili watu wenye silaha waliovalia sare za kijeshi walipambana na walinzi wa Vital Kamerhe, mbunge wa kitaifa ambaye ni mwandani wa rais wa Kongo Felix Tshisekedi. Msemaji wa Kamerhe alichapisha kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba walinzi waliweza kuwazuia. Mara ya kwanza vyombo vya habari vya ndani viliwataja watu hao waliokuwa na silaha kuwa ni wanajeshi wa Kongo, lakini wakaripoti eh, kwamba wanahusishwa na Malanga ambaye alichapisha video kutoka ndani ya ikulu ya rais kwenye ukurasa wa Facebook akimtishia ah, Tshisekedi. Msemaji huyo wa jeshi alisema Malanga aliuawa baadaye wakati wa makabiliano ya risasi na walinzi wa rais. Ekenge alisema kwenye runinga ya serikali kwamba jaribio hilo la mapinduzi lilifanywa na wakongomani wakishirikiana na raia wa kigeni na kwamba hali ilikuwa imedhibitiwa. Les forces armees de la republique democratique du congo portent a la connaissance de l'opinion nationale et internationale miongoni mwa washambuliaji hao walikuwa ni wamarekani watatu, akiwemo mtoto wa Malanga, kwa mujibu wa taarifa ya serikali. Shambulio hilo linajiri wakati mgumu kwa chama tawala cha Shisekedi kilichokumbwa na mgogoro wa uchaguzi wa uongozi wa bunge ambao ulipaswa kufanyika Jumamosi lakini ukaahirishwa. Loro Mugidaneza ni mchambuzi wa siasa za DRC, alizungumza na Sauti Amerika kutoka mjini Goma, Kivu Kaskazini. ni mitango miezi misita hivi hatujapata kwenye uchaguzi yani, kuna mafarakano huko Kinshasa. Baadhi ya wa wachambuzi wanasema jaribio hilo ni ishara ya ongezeko la mgawanyiko wa kisiasa katika nchi ambayo ina utajiri mkubwa wa madini lakini ambao hauwafaidi vya kutosha raia wake. Peter Bigenda ni mchambuzi wa siasa kutoka Pretoria, Afrika Kusini. Pamoja na kwamba jaribio hili limezimwa, Chisekedi anatakiwa kuwa makini zaidi kutokana na, na kwamba hatujui barabara kwamba hawa waliokamatwa na wengine ku wanne hawa kuuawa, kwamba walikuwa na shirikiana na kina nani ndani ya taifa hilo na hasa katika eh, ndani ya vyombo vya dola au vyombo vya kiusalama. Kabla ya kuuawa Malanga, ambaye alikuwa anaishi Marekani alionekana kwenye video ya moja kwa moja kwenye Ikulu akiwa karibu na watu wengine kadhaa waliovalia sare za kijeshi. Machafuko hayo yanajiri miezi kadhaa baada ya rais Shisekedi kuchaguliwa tena kwa muhula wa pili katika kura iliyokuwa na fujo na ambayo wakosoaji walisema kwamba haikuwa na uwazi. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Viongozi wa dunia wanaendelea kuomboleza kifo cha rais wa Iran Ibrahim rais aliyefariki kutokana na ajali ya helikopta, ambapo wanamgambo wa kikanda walimwona kama muungaji mkono wa haki za Palestina. Mwenzangu Mery Mgawa amezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa Amini Mwidao akiwa Canada, na akaanza kwa kumuuliza kuhusu mwelekeo wa baadaye wa Iran baada ya kifo cha rais Ibrahim Rais. Kuna njia mbili ambazo kwamba atakumbukiwa, mojawapo ikiwa ni kindani ya nchi katika marais walio waliochukua uongozi katika baada hii serikali ya kimapinduzi kuchukua hatamu, ni rais karibuni wa saba ama wanane, na ni mmoja katika rais ambayo alikuwa na msimamo uh, mkali zaidi wa masuala ya, ya kisiasa na hiyo imedhihirishwa ime na baadhi ya maandamano ambayo kwamba pia yalifanyika katika muda wa hii wa mchache wa uongozi wake alipochukua za urais lakini, hmm. pia ni wakati ambao kwamba kulikuwa na Irani ilipatikana na mitihani mingi, haswa mitihani ya kimataifa kama vile mashambulizi waliofanya dhidi ya ya Israeli ambao ni kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi yao. Nini kinafuata sasa baada ya kifo chake, sasa katika swala zima la uongozi wa Irani? Uzuri wa Irani ni kuna mpangilio maalum wa, wa kisheria ambao kwamba kwanza aliyeko juu zaidi katika mamlaka ya utawala ni yule Hayatollah Ali Khamenei ambaye ndio kiongozi kiongozi mkuu wa nchi, alafu chini yake kuna rais. Kwa hiyo kikatiba a, makamu wa rais, ambaye kawaida huwa hapigiwi kura, ni mtu ambaye ameandikwa atachukua hatamu za uongozi kwa siku hamsini baada ya kufa kwa rais, alafu itabidi tena waende katika mchakato wa kupiga kura wa kuchagulia upya rais wa nchi. Ukiangalia sasa siasa nzima za Mashariki ya Kati, vita kati ya Israel na Hamas, utaona kwamba Iran ilikuwa na mchango mkubwa katika hayo yote. Sasa inaweza ikaathiri vipi kutokana na kifo chake? Hakutakuwa ha, na athara ya aina yoyote, kwa sababu uh, utekelezaji wa sera za kimataifa na za usalama ziko katika katika chini ya mamlaka ya, ya kiongozi mkuu wa nchi ambayo ni yule supreme leader Ali Khamenei. Kwa hiyo, kwa hiyo ukiangalia kwa kimikakati uh, rais na, na executive ya nchi, wale kazi yao ni kutekeleza zile sera za nchi, lakini hujua kuna sehemu mbalimbali ama vitengo mbalimbali mbali vya kiserikali kama vile shirika lile la Revolutionary Council na pia kuna bunge, kuna wa viongozi wa kidini na kiongozi mkuu wa nchi. Kwa hiyo nafikiri wao zaidi ni utekelezaji, na sidhani kama kutakuwa na mabadiliko ya sera ya mambo ya nchi za nje wala ya ndani, mbali na salamu za rambirambi. Maoni tofauti yanatolewa, ubashiri mbalimbali unatolewa nchi kama Marekani inaweza ikachukua mrengo gani. Kwa sasa watataka kujitenga kidogo, wa nje wasionekane kwamba washerekea wa, wa ama wamefurahishwa na jambo kama hili, kwa sababu pia kabla kufa kwa ama kupata ajali rais uh, Ibrahim Raisi kulikuwa kulikuwa na mazungumzo baina ya ya Marekani na Iran katika kutafuta uh, ushirikiano ambao ungeleta utulivu wa wa-, wa kisalama katika sehemu ile ya ulimwengu kutokana haswa na mlipuko wa vita baina ya Palestine na Israel. Nyamini Mwidao, mchambuzi wa siasa, akiwa Kanada. Hisia tofauti za ibuka nchini Afrika Kusini baada ya mahakama ya katiba kutoa hukumu kwamba rais wa zamani Jacob Zuma hapaswi kugombea katika uchaguzi utakaofanyika wiki ijayo. Baadhi ya raia wa Afrika Kusini wamefurahishwa na uamuzi huo huku Rais Ramaphosa akiwatolea wito wanasiasa wote kutii sheria. Kutoka Pretoria, Bryson Bichwa ana taarifa kamili. Wakati baadhi ya wananchi katika eneo la KwaZulu Natal, eneo analotoka rais wa zamani Jacob Zuma wakiwa na huzuni kufuatia uamuzi wa mahakama uliotolewa leo, katika maeneo mengine ya taifa hili wengi wamefurahi kusikia mkongwe huyo wa siasa akinyimwa nafasi bungeni. Sidi Mashaba, mkazi wa Limpopo, ni miongoni mwa waliofurahishwa na uamuzi wa kumsimamisha rais huyo wa zamani kuwa mgombea kupitia chama chake kipya cha MK. I think the highest... Nadhani mahakama ya juu imeamua, sasa tunapaswa kuheshimu maamuzi yake. Nasema hivi kwa sababu nashangaa tunampa Zuma umaarufu ambao hastahili. Kitakachofuata ni serikali kuhakikisha usalama unaimarishwa. Rais Jacob Zuma, ambaye mwaka elfu mbili na ishirini na moja alihukumiwa kutumikia miezi 15 jela kwa kushindwa kufika mahakamani kusikiliza kesi dhidi yake kwa tuhuma za kuhusika na rushwa, aliteuliwa na chama chake kipya cha Umkonto Wesizwe kuwa mgombea katika uchaguzi wa wiki ijayo. Kukataliwa kwake kulitarajiwa kama Fortunatus Kasomfi, mchambuzi wa siasa hapa Afrika Kusini, anavyoeleza. Katika mahakama hii ya katiba eh, chini ya jaji Rion Teron, watu walikuwa ni wachache. Kwa hiyo inawezekana kabisa kulikuwa kuna dalili fulani hivi za watu kuona kwamba eh, uelekeo wa bwana Jacob Zuma kupenya katika hatua hii ulikuwa ni mdogo sana. Hadi wakati huu chama chake hakijatoa tamko lolote, lakini alipokuwa anahutubia mamia ya wafuasi wake mwishoni mwa juma, Zuma alisema taifa hili linaongozwa na, na sheria ambazo hata mababu hawazitambui na kwamba Afrika Kusini imetawaliwa na sheria za Warumi na Waholanzi badala ya kuongozwa na sheria za Kiafrika. Mchambuzi wa siasa Fortunatus Kasomfi anasema kiongozi huyo ambaye ana ushawishi katika eneo la Kwazulu Natal bado ana ushawishi mkubwa humu nchini kwa siasa kiujumla, ni kwamba ushawishi wake bado utabakia, utabakia pale, na chama cha MK kupitia katibu wake. Mara baada ya hukumu hiyo, katibu mkuu Dhile Ngubane alisema kwamba bwana Jacob anabaki kuwa ni mmoja kati ya viongozi madhubuti na kiongozi wa chama chao, japo hadi wakati huu haijulikani ni nini kitatokea hapo baadaye kufuatia hukumu hiyo. Lakini rais Cyril Ramaphosa ameonya wale watakaojaribu kuhatarisha usalama kwamba vyombo vya usalama vipo tayari na amewataka viongozi wa siasa kutii sheria. Rais Zuma, Zuma ndiye anatakiwa kutii utawala wa sheria. Tuna utawala wa sheria Afrika Kusini ambao unatuongoza. Mahakama ya juu inapoamua suala inatakiwa iwe hivyo. Sauti ya Amerika, Pretoria. Habari za michezo. Mimi ni Kenneth Bwire. Meneja wa klabu ya Manchester City, mabingwa wa ligi kuu ya Uingereza, Pep Guardiola amesema kwamba huenda akaondoka Etihad mwishoni mwa msimu ujao. Pep ana mkataba wa hadi mwaka 2025 na amesema kwamba anakaribia kuondoka, akiongezea kwamba amechoka lakini anatarajia ushindani mkali kutoka kwa klabu ya Arsenal msimu ujao, iliyomaliza katika nafasi ya pili. Klabu ya Manchester United nayo ilimaliza katika nafasi ya nane, matokeo mabaya zaidi kwa klabu hiyo kuwahi kunakili katika ligi kuu ya Uingereza. Mara ya mwisho United kumaliza katika nafasi mbaya ilikuwa mwaka 2013 2014 chini ya uongozi wa David Moyes alipomaliza katika nafasi ya saba. Rekodi ya Erik Ten Hag ya kupigwa mechi 14 ndiyo mbaya zaidi tangu mwaka 1989 1990 waliposhindwa mechi 16 chini ya uongozi wa Sir Alex Ferguson. United vilevile vile ilimaliza ya mwisho katika mechi za makundi ya mabingwa wa kandanda Ulaya. Hata hivyo, wanaweza kucheza ligi ya Uropa endapo watashinda kombe la FA dhidi ya Manchester City, ambayo wadadisi wanasema itakuwa ni kazi ngumu kwa United. Mamia ya mashabiki wa klabu ya PAOK ya ligi ya Ugiriki wamejitokeza katika mji wa Thessaloniki kusherehekea ubingwa wa, wa klabu hiyo baada ya kuitandika Aris magoli mawili kwa moja. Brandon Thomas alitangulia kutikisa wavu na kufurahisha mashabiki wa PAOK mnamo dakika 30 kabla ya Lorenzo Moron Garcia kusawazishe mnamo dakika 47. Mtanzania Mbwana Samatha aliingia uwanjani dakika ya 65 akichukua nafasi ya mfunga bao la kwanza Brandon akilenga kuimarisha mashambulizi kwenye lango la Aris lakini bao la pili la Brazil Tyson Freda kwa msaada wa Brandon mnamo dakika 62 lilikuwa tayari limekamilisha hesabu ya mabao mawili kwa PAOK kuinua kombe tuelekee Dar es Salaam ambapo mabingwa wa ligi kuu ya soka Tanzania, Yanga wana kiu cha kuandika rekodi nyingine msimu huu, baada ya kutinga fainali ya kombe la shirikisho la soka Tanzania George Njogopa. Yanga sasa ina miadi ya kuvana na Azam FC katika mchezo wa fainali, iliyokuwa ya kwanza kutinga fainali kwa kuichakaza Coast Union ya Tanga kwa bao tatu kwa sifuri lakini jana yanga ililazimika kutumia mbinu za ziada kutinga hatua hiyo fainali baada ya kubanwa mbavu vilivyo na ihefu katika mchezo wake wa nusu fainali hadi pale ilipolazimika kuingia hatua nyingine ya mchezo baada ya kumaliza dakika tisini zote zikiwa sare nyongeza ya dakika ndiyo ilioleta furaha kwa mashabiki wa yanga wakati kiungo wake Aziz Ki alipoweka ajizi pembeni na kupachika bao kwa mchomo mkali Iwapo itachomoza na ushindi katika mchezo wa fainali utakaofanyika baadaye mwezi huu, Yanga itakuwa imeweka rekodi nyingine kwa kuweka kibindoni makombe mawili katika msimu mmoja. Watani wao Simba bado wanaendelea kujipapatua katika nafasi ya tatu, wa kika barako na Azam FC ambayo nayo imedhamiria kumaliza msimu huu wa ligi kuu soka Tanzania bara ikiwa katika nafasi ya pili na hivyo kuchomoza katika michuano ya kimataifa. Kutoka Dar es Salaam, ni mwanamichezo mwenzako George Njogopa wa Sauti Amerika. Tuingie Kenya. Timu ya taifa ya soka ya wakina dada wasiozidi umri wa miaka 17 imepepeta Ethiopia magoli matatu bila jawabu na kutinga awamu nyingine ya kufuzu kombe la dunia, huku mwenyekiti wa muungano wa wachezaji James Situma akieleza hofu ya timu ya Harambe Stars kusajili matokeo mabovu katika mechi za kimataifa. Mwanakwetu Denis Wanyonyi mwenyekiti wa chama cha wachezaji wa staafu wa soka anazungumzia Kefa James Wahungu Situma ameelezea kukerwa na hatua ya Kenya kulazimika kuandaa michuano ya kufuzu kombe la dunia nchini Malawi. Kwenye mazungumzo na meza ya VOA Michezo, Situma ambaye aliwahi kuwajibikia vilabu vya Tusker, Sofapaka pamoja na Kakamega Homeboys anasema ni jambo la kukera huwana michuano ya soka yanahairishwa hadi mataifa jirani, licha ya Kenya kutunikiwa nafasi ya kuandaa michuano ya AFCON mwaka 2027 kwa ushirikiano na mataifa jirani ya Uganda na Tanzania. Kulingana naye, hatua ya wakaguzi wa viwanja kutoka KAF kuthibitisha kuwa viwanja vya Kenya havija afikia viwango vya kimataifa vya kuandaa michuano hiyo, huenda sasa Kenya ikasajili matokeo mabaya pasi na kurejesha talanta ya soka nyuma. Ni jambo ambalo linahuzunisha sana, kwa sababu ukiangalia mechi ambazo zinaenda kucheza ni mechi muhimu, na haitupatii nafasi ama hatuweke katika nafasi nzuri ya kuona kwamba tunapata matokeo mazuri. Harambee Stars ya Kenya itazichapa dhidi ya Burundi mnamo Juni tatu kabla ya kupapurana na mabingwa wa bara la Afrika, anazungumzia Ivory Coast tarehe kumi mwezi huo wa Juni, katika uga wa kitaifa wa Bingu jijini Lilongwe katika taifa la Malawi. Kwa bia, sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi, nchini Kenya, mwana kwetu, mimi Jarwa Dennis Wanyunyi. Sasa ni nafasi yake Kahozi Kosha, akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kocha wa timu ya taifa ametangaza kikosi kabla ya michuano ya kusaka tiketi ya kucheza kombe la dunia mwaka 2026. Miongoni mwa washambuliaji hatari Yoani Isa kutoka huko Uingereza, lakini Cedric Bakambu na Lionel watashiriki kwenye mechi ya mkondo wa tatu kisha kumwia majuzi kwenye orodha. Senegal imeshika taji na alama ine vilevile na Sudani alama ine na Leopari ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshika nafasi ya tatu na alama tatu. Ligi kuu ya kandanda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, timu ya Manyema Union itakuwa miongoni mwa timu itayowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye mchuano wa maklabu barani Afrika na hiyo, kisha kuichapa timu ya Vita klebu ya Kinchasa ijana mjini Kinchasa goli moja bila jibu. Meza ya michezo Sauti Amerika Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Asante George Njogopa Kahozi Kosha na mwana kwetu wa ingo, Dennis Wanyonyi, nakamilisha habari za spoti. Itakapotimia saa tatu kamili, msikilizaji utasikia kipindi cha kwa Undani. Tunaelezea taarifa zaidi ya yale ambayo huja yasikia kwa mhutasari, yani, tunapekua kwa undani zaidi. Hii leo mwenzangu BMJ Muridi atakuwa anaangazia siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baada ya jaribio la mapinduzi lililofeli halafu siasa za Iran. Nakamilisha matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika VOA. Mwelekezi amekuwa Aida Isa, msimamizi amekuwa Hadija Riyami, hewani nimeshirikiana na Patrick Nduimana, mimi naitwa Kenneth Bwire. Asante kwa kusikiliza, uwe na usiku mtulivu. Tayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Hapo Mei kumi, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lenye wanachama 193 lilipiga kura kwa azimio la kutoa haki mpya na fursa kwa nchi wanachama Palestina kama taifa mtazamaji. Baraza hilo pia limepiga kura ya kupendekeza baraza la usalama liangalie tena ombi la Palestina la kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Kwa kupitisha azimio hilo Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa liliamua kwamba Palestina ina sifa za kuwa mwanachama. Azimio hilo lilipitishwa kwa kura 143 zaidi ya kura 118 muhimu kupata idhini. Marekani ni miongoni mwa nchi tisa wanachama zilizopiga kura ya kupinga hatua hiyo. Hii ni kwa sababu kupitishwa kwa azimio hilo hakutaleta mabadiliko yanayoonekana kwa Wapalestina. Amani endelevu katika eneo hilo inaweza kupatikana tu kupitia suluhisho la mataifa mawili huku usalama wa Israel ukihakikishiwa, ambapo Waisrael na Wapalestina wanaweza kuishi pamoja na hatua sawa za uhuru na heshima, alisema Robert Wood, mwakilishi wa Marekani wa masuala maalum katika siasa. Bado ni mtazamo wa Marekani kwamba hatua za upande mmoja katika Umoja wa Mataifa na kwenye eneo hazitaendeleza lengo hili Kura yetu haionyeshi upinzani dhidi ya utaifa wa Palestina. Tumekuwa wazi kabisa kwamba tunaiunga mkono na kutafuta amani ya kweli, badala yake ni kukiri kwamba utaifa utapatikana tu kwa mchakato ambao unahusisha mazungumzo ya moja kwa moja kati ya pande husika. Hakuna njia nyingine inayohakikisha usalama wa Israel na mustakabali wake kama taifa la kidemokrasia la Kiyahudi, alisema Balozi Wood. Hakuna njia nyingine ambayo inawahakikishia Wapalestina wanaweza kuishi kwa amani na kwa heshima katika hali yao wenyewe, na hakuna njia nyingine ambayo inaongoza kwa ushirikiano wa kikanda kati ya Israel na majirani zake wote wa Kiarabu. Marekani imedhamiria kuimarisha ushirikiano wake na Wapalestina na eneo lote la Mashariki ya Kati ili kuendeleza suluhisho la kisiasa ambalo litatengeneza njia ya kuwa na taifa la Palestina na uanachama wa baadaye katika Umoja wa Mataifa. Marekani itaendelea kupinga hatua ambazo zinadhoofisha matarajio ya suluhisho la mataifa mawili, alisema Balozi Wood. tunaamini suluhisho la mataifa mawili ni njia bora ya kufikia amani ya kudumu katika eneo hilo, pamoja na usalama kwa Waisrael na Wapalestina. Bado ni mtazamo wa Marekani kwamba njia ya haraka zaidi kuelekea utaifa na uanachama wa Umoja wa Mataifa kwa watu wa Palestina ni kupitia mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Israeli na mamlaka ya Palestina kwa msaada wa Marekani na washirika wengine. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani.