Toka studio 15 hii ni VOA Express safi kabisa msikilizaji ni jumanne nyingine tunakutana hapa hewani ikiwa ni tarehe 21 mwezi Mei mwaka 2024 popote ulipo msikilizaji Nairobi Kampala E, uwe huko Mombasa, Dar es Salaam, Kinshasa, na nimesikia mpaka huko Goma pia, mnatusikiliza kweli kweli katika e, VOA Express inakukaribisha. Naitwa BMJ Muridhi nami ni Mary mgawe moja kwa moja kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Uh, tuko tayari kabisa kuletea yale matangazo ambayo tumekuandalia ya VOA Express na leo miongoni mwa habari tutakazokuwa nazo pia ni kuhusu maadhimisho ya utamaduni kwa ajili ya mjadala wa maendeleo, na vilevile tutakuwa na swali la leo, swali la barazani. Swali la barazani tulikuuliza, unaonaje kuhusu maswala ya demokrasia katika eneo uliloko? Je, demokrasia inaendelea ama inashuka? Bila shaka na tumeona mumeingia hapo, kila mtu akitoa maoni yake, hayo ni baadaye kidogo. Lakini kama pia ilivyo desturi, e, tutashuka mpaka huko chini mwisho kabisa, tutaleo tutaangalia nini kinachojiri kwenye mitandao ya kijamii, e, kuona ni nini kinavuma e, katika mitandao hiyo e, na vilevile katika habari mbalimbali mbali, ambazo tuko nazo, tutasikia zaidi kuhusu hali inayoendelea kule Iran ambapo eh, mazishi ya wale ambao walifariki pamoja na rais wa nchi hiyo eh, Rais Raisi eh, yana mipango inaendelea, na vilevile kumekuwa na hafla mbalimbali mbali zinazohusu eh, hali hiyo eh, ya kifo cha Rais Raisi eh, E, lakini pia kule Uganda kumekuwa na mipango ama mata, ma, matayarisho ya kuanza e, kuwaajiri wale a, ambao ni maafisa wa kijeshi katika taifa hilo. Kwa hiyo utaona kwamba e, tuna mengi tu tulio e, kuandalia. Na nafikiri moja kwa moja tuanzie nchini Uganda ambako kama nilivyokuarifu e, wanajeshi maafisa wa kijeshi wameanza mchakato wa kuwafanyisha E, wale ambao wanaomba nafasi za kazi nafasi za kazi katika jeshi la nchi hiyo UPDF, e, kufanya mahojiano na vilevile, e, ajira zi, ambazo nafasi zilizofunguliwa zinapatikana katika maeneo mbalimbali ya nchi e, kote e, nchini Uganda, na ni mpango ambao kulingana na mkuu wa jeshi wa nchi hiyo Uh, utajumuisha uh, takriban wanajeshi elfu kumi ambao wataajiriwa tofauti na hali ambayo imekuwepo eh, awali ambapo eh, wale wanaopata ajira wamekuwa wanapewa kwa muda mfupi eh, kwa sababu ya kile ambacho serikali imekuwa ikieleza ni kwamba ni kukosa fedha za kufadhili ajira hizo ama nafasi hizo za ajira. Lakini tofauti na hiyo, uh, haya ni mambo ambayo yameketiwa uh, chini na pia yakazungumzwa katika bunge la nchi hiyo na kupitishwa uh, kwa mgao wa fedha ambazo zitagharamia uh, kalam au uh, zitafadhili uh, mradi huo wa serikali. Tulikuwa tunamtafuta mmoja wa wale wanajeshi wa zamani huko Uganda, lakini hatukufanikiwa. Kapteni Babu e, kwenye laini ya simu hatujofanikiwa, lakini e, hapajaharibika neno, kwa sababu mwandishi wa habari wa kujitegemea John Kibego e, yuko nasi kwenye laini ya simu. A, John Kibego, kwanza tuangalie mchakato huu. Kumekuwa na watu ambao wanafurahia kwamba wanajeshi ama vijana wanapata nafasi za ajira, lakini pia kumekuwa na malalamishi. Nini ambacho kinaelezwa katika maeneo mbalimbali mbali ambayo umekuwa ukiangazia, John Kibego? Kidoo, nasikia kwamba tuna tatizo la kuhusu e, e, tatizo la ajira kwa, kwa kama ambavyo umesema katika taarifa yako, vijana wengi watapata nafasi ya kupata ajira e, ndio. Lakini changamoto changamoto zilizopo ni kwamba E, changamoto zinazoendelea kuwepo na nimeona ni suala ambalo limekuwa hasa katika ukanda huu wa Afrika Mashariki. E, likijaliliwa wakati kunapatikana nafasi hizi za ajira, hasa kwa maafisa wa kijeshi, unasikia hapa na pale kuna malalamishi kuhusu, hususan ufisadi, ulaji rushwa, na hilo ni tatizo. Ninaelezwa kwamba serikali ya Uganda inajaribu kulidhibiti, lakini John Kibego sasa yuko kwenye laini ya simu. John, e, tupe taswira ya mambo hapo, nini ambacho hicho kinaelezwa, changamoto ni zipi na mchakato uko vipi? Kawaida uh, kumekuwa akisemekana kwamba kuna ulaji rushwa, yani wale kutoka maeneo mbalimbali wanatoroshwa ya kutokana na rushwa na kusajiliwa kama wakazi wa maeneo tofauti, ili idadi yao iwe kubwa zaidi katika katika jeshi, kwani jeshi sio kama zamani, wakati ambapo watu walikuwa wakilia watu waingie. Saa hii wanataka kuingia, ndio wengi zaidi we, we, kuliko wale. Halafu kumekwepo suala la majeshi wa vyeo vya, vya, vya juu ai tayari hu wanaingia jeshini. Aa, ni suala ambalo limekuwa likiongezwa kuwa natoka sehemu moja hasa eneo la magharibi mwa Uganda ambapo rais anatoka, lakini msimamo wa serikali imekuwa ni kwamba inajitahidi kuhakikisha kwa kwamba hamna rushwa na Waganda wote wanasajiliwa chini na kuhudumu kwa hiari kulingana na uwezo wako, sio kusema kwamba huyu ametoka sehemu fulani, huyu ametoka sehemu fulani. Mfano, katika vyeo vya juu wakati walipokuwa wakiteua hivi majuzi tunashuhudia nyuma kule aliyekuepo kutoka magharibi mwa nchi uh, jenerali Kale Kayura, halafu akaja kanali Ochora ambaye alitoka uh, kaskazini mwa nchi ni Uganda, na sasa wasasa anatoka magharibi mwa nchi, lakini eneo lingine la Bunyoro ambako kuna makabila tofauti ya magharibi. Kwa hiyo serikali inasema kwamba inahakikisha kwamba inapambana na rushwa na kuepuka jambo lialo ukabila ambalo inaweza kuleta matatizo kwa kitaifa. Safi kabisa, John, kabla hujaondoka, kuna kitu ambacho nimekiona wakati naangalia ripoti hizi ambazo zimeandikwa na vyombo vya habari hapa Uganda, kwamba awali kulikuwa pia na malalamishi kwamba wale ambao wamekuwa wakiajiriwa wamekuwa wakipata nafasi kama za muda, inakuwa eh, kwamba hakuna uhakikisho kwamba wataendelea na ajira hizo baada ya mwaka ama miaka miwili hivi. Lakini nasikia kwamba hii ni tofauti. Lakini hizo tetesi, je, kuna bado kuna watu ambao wanaandikwa kwa njia hiyo, uh, bila kupata ufadhili uliothibitishwa na serikali kwamba wataendelea, eh, kwa muda mrefu ama kwa muda mfupi? Malalamishi amekuwepo kwani walikuwa watarajie, zamani ilikuwa uh, ni ya jumla, wana wanatafuta watu kutoka maeneo mbalimbali, lakini saa hii kama anavyosema ni wanaweza kuwachukua kwa jumla, lakini wale wana wanaosajiliwa nadhani wanakipenda, kwani kuingia jeshini ama polisi siku hizi ni fursa kubwa sana kwa watu kutokana na ajira iliyopo. Kwa hiyo ni fursa kubwa sana maana, ndio maana wengine na rushwa wanaingia kati Shukran sana John Kibego mwandishi wa kujitegemea akizungumza na VOA Express kutoka Hoima, Uganda mm -hmm. Mm -hmm. Mbikira, gila, gila, shagira, wena. Kitu hicho msikilizaji, unaweza kupata uh, uh, nyimbo kama hizi ama mziki kama huu tu hapa VOA Express nyakati kama hizi, kama unaendesha gari lako hapo ulipo au uko nyumbani au hata uko kazini utasikia ngoma inakwenda taratibu, taratibu kabisa, nakwambia sunina <laughs> na mwimbaji mwenyewe anaitwa Otile Brown eh, wapi, eh, bila shaka huyu anatokea kule nchini Kenya, kule katika eneo la ziwa Victoria. Safi kabisa, basi VOA Express imebamba namna hiyo, na moja kwa moja tunaenda katika taarifa yetu nyingine, ambapo kama tulivyokudokeza hapo awali, tunaangalia ni jinsi gani basi vijana wanajihusisha na maswala ya kitamaduni, ikiwa leo ni maadhimisho ya eh, siku ya tamaduni ya Umoja wa Mataifa, ambapo kila mwezi wa tano tarehe ishirini na moja UNESCO ilitenga siku hii mahususi kabisa ili kutangaza maadhimisho ya kila mwaka kwa ajili ya siku hii ili kupelekea mjadala na, na kusisitiza maendeleo sio tu kwa ajili ya kuboresha ama kuimarisha tamaduni, lakini pia kutoa mchango mkubwa wa mjadala wa kitamaduni ili kufikia amani na maendeleo endelevu na taarifa yenyewe ya Umoja wa Mataifa inasema kukiwa na asilimia themanini na tisa ya mizozo iliyopo duniani katika nchi mbalimbali mbali, kuna mijadala michache ya kitamaduni. Kuwa na ushirikiano imara na amani ya kudumu, kuimarisha mjadala wa kitamaduni lazima liwe ni jambo la kipaumbele. Katika laini ya simu tunaye kijana anaitwa Nives Joffrey kutoka Tanzania, ambaye ni msomi. Huyu ni nesi kuelekea udaktari, naye yuko katika laini ya simu. Nives, hebu tuambie wewe, kama kijana unaonaje, vijana wanahusishwa zaidi katika masuala ya kitamaduni, ni muhimu kwao kwa wakati huu, kwa upande wako na mtazamo wako? Ndio. Uh, kwa upande wangu naona uh, kuhusishwa kwenye masuala ya kiutamaduni kama vijana ni mtazamo chanya, na kupitia kushirikishwa katika masuala ya kiutamaduni kama tukiangalia kama kwenye suala zima la michezo inatusaidia sana sisi kama vijana kuweza ku, kuimarisha uhusiano kati ya sisi na sisi, lakini pia hata katika, katika jamii zetu. Uhusiano ambao tunaimarisha inatusaidia pia hata katika kwenye suala zima la kuhusishwa kwenye masuala ya kiuchumi katika jamii na hata katika nchi kiujumla. Kwa hiyo, mimi kama kijana naona kuna umuhimu sana wa vijana kushirikishwa kwenye masuala ya kiuchumi, kwenye masuala ya michezo na kiutamaduni kiujumla kwa sababu pia inasaidia katika makuzi na maendeleo ya nchi kiujumla, kwa sababu kama tunavyojua kwamba vijana ni taifa ambalo tunategemewa sisi kama nguvu kazi. Tukishirikishwa katika masuala ya kiutamaduni ni vizuri hasa zaidi, kwa sababu pia inaleta maendeleo ya jamii na nchi kiujumla. Unaona hapa katika taarifa hii ya Umoja wa Mataifa ambao wameitoa katika kuadhimisha siku hii, wanaelezea kwamba umuhimu wa kuwa na mjadala kuhusiana na maswala ya utamaduni unaweza kupelekea amani na maendeleo endelevu. Je, unafikiri nini basi kifanyike ili vijana nao wahusishwe katika maswala hayo ya kuwa na mjadala wa kuzungumzia utamaduni uh, ili kuwe na amani katika maeneo ambayo hasa na mizozo, lakini maendeleo endelevu kwa mimi naona ni kwamba katika mjadala huo, vijana tungehusishwa sana sana, hasa kwenye maswala ya ya, ma, maswala ya ki, maendeleo ya kijamii, lakini pia kama vile ambavyo nchi mbalimbali au jamii mbalimbali ambavyo vinahusisha vijana tungeingekuwa, ni bora zaidi, tungepewa nafasi hasa zaidi kwenye nafasi za uongozi ili sisi kama vijana tuweze kujitetea tuweze kuongea kwenye maswala yetu, hasa kwenye maswala ya kiutamaduni. Itakuwa ni nafasi nzuri zaidi, ili kuweza kushirikishana katika maswala ya uongozi. Nadhani hiyo itakuwa ni njia ambayo itakuwa ni ambayo itakuwa ni ya maendeleo zaidi, ili tuweze kushirikishana kwenye maswala ya kiutamaduni. Shukran sana, Nives Joffrey, kutoka kule Tanzania kushiriki katika matangazo yetu ya VOA Express siku ya leo. Safi kabisa. Sa msikilizaji, ni VOA Express. Tunaenda sasa kwa habari za dunia. Vikosi vya Israeli vilifanya shambulio baya Jumanne katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu na kupambana na wanamgambo wa Hamasi kusini mwa ukanda wa Gaza, huku waziri wa ulinzi wa Israeli Yoav Gallant akipinga hatua ya mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kuomba hati ya kukamatwa kwa Galanti na waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Maafisa wa afya wa Palestina walisema kwamba wanajeshi wa Israeli waliwaua watu saba wakati wa uvamizi katika mji wa Jenin, ukingo wa magharibi, na mkuu wa hospitali ya serikali ya Jenin akasema kwamba mmoja wa waliouawa ni daktari wa upasuaji wa Iran wamekusanyika Jumanne katika mji wa kaskazini magharibi wa Tabriz kuomboleza kifo cha rais Ibrahim Rais aliyefariki Jumapili katika ajali ya helikopta katika eneo huko Iran. Umati wa watu waliojaa barabarani walibeba mabango yenye picha za raisi pamoja na wengine waliofariki katika ajali hiyo, akiwemo waziri wa mambo ya nje Hosein Amir Abdollahian. Hafla hiyo ya maombolezo ni kati ya kadhaa zilizofanyika wiki hii huku Iran ikiwa imetenga siku tano za maombolezo. Hafla pia ilipangwa katika miji ya Qom na Tehran kabla ya mazishi ya mwisho ya rais Alhamisi katika mji alikozaliwa na wa Mashdad. Maafisa wa Iran hawajabainisha hadharani chanzo cha ajali hiyo. Waziri Mkuu wa Uingereza, Rishi Sunaki, akiwa ziarani mjini Vienna, Austria, alipongeza barua ya pamoja iliyoandikwa na Austria na nchi nyingine 14 za Umoja wa Ulaya kutafuta mbinu mpya ya kushughulikia wahamiaji wasio na vibali, ikiwa e ni pamoja na kuwatuma wengine katika kile kinachojulikana kama nchi ya tatu, yaani nchi tofauti na ile waliyohamia kwanza. Barua wa hiyo ya Tume ya Ulaya inakuja kabla ya uchaguzi wa Juni wa Umoja wa Ulaya ambapo vyama vya siasa kali za mrengo wa kulia vinapinga uhamiaji, vikitabiri kwamba utakuwa kwamba kutakuwa na mafanikio katika mchakato huo, na wakati mmoja huo ukijaribu kutekeleza marekebisho yaliyopitishwa hivi karibuni ya sheria zake za kuwahifadhi watu. Mkutano wa kimataifa wa siku mbili unaolenga kuanzisha makubaliano mapya ya kuendeleza na kukuza masuala chana chanya ya akili ya kompyuta maarufu kama akili mnemba umefunguliwa Jumanne nchini Korea Kusini. Rais wa Korea Kusini Yoon Suk-yeol na Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunaki walitarajiwa kuhutubia wawakilishi wa nchi zenye uchumi mkubwa duniani kwa njia ya mtandao kama wenyeji wa mkutano huo mjini Soo. Tovuti ya mkutano inasema washiriki watatafuta makubaliano katika nyanja tatu muhimu: usalama, ubunifu na ujumuishi. Viongozi wa demokrasia kubwa saba duniani ikiwa ni pamoja na Marekani, Kanada, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Japan na Uingereza wamealikwa kuhudhuria mkutano wa ufunguzi pamoja na viongozi wa Australia na Singapore Mopal. barabara bara kabisa, kibao safi kweli kweli chake Barnaba anakwambia, anampenda taratibu, maneno yake na, na, na maudhui ya wimbo wenyewe yako vizuri, bila shaka, na anapenda sana wimbo huu. Uh, Aida Isa ambaye tumekuwa tukifanya kazi naye hapa muda mrefu, lakini tangu wimbo huu utoke mwaka jana, nafikiri ameucheza kama mara hamsini. <laughs> Ah, si kweli nakwambia, kwa kweli kabisa. <laughs> Mwanamuziki kutoka Tanzania huyu Barnaba ba, na huu ni wimbo unaweza kuwapata kupata kwenye Spotify. Pia kwenye YouTube Music, unaweza pata pia kwenye Apple Music na Pandora. Eh, e, kibao hicho kama anavyosema mwenzangu hapa Mary Mgawe kweli taratibu, kweli kweli, kinatuingiza sasa katika ile sehemu ambayo unaipenda msikilizaji, tunaingia kwenye barazani. E, tumeuliza swali Mary Mgawe katika eneo, la, katika eneo lako unahisi demokrasia inaimarika au inaduma? Safi kabisa, kusema kweli hawakujibu kwa wingi sana, lakini wamejaribu lakini naona bado kwenye mitandao hasa kwenye ukurasa wetu wa Facebook wanaendelea kuandika e, labda ni muda tu walikuwa wanasubiri wengine ndo wanaamka mm. E, lakini majibu yapo, si mengi sana lakini wanasemaje? Kwa mabahari kama huyu Richard Kambala anasema, huyu anatokea Beni DRC, anasema eneo letu demokrasia bado ni changa, kwani baadhi ya viongozi wa ngazi za chini hawachaguliwi katika uchaguzi, unahusu rais na wabunge tu. Safi kabisa uh, Richard Kambale kutoka kule Beni, DRC anasema. Uh, nafikiri umesoma uh, yake Kambale Kambale eh, Mary, si kweli? Ukweli kabisa, labda tuende kwenye hii ya amani. Fikire Kavumbagu huyo anatokea uh, kule Mbeya, Tanzania anasema hakuna cha kuimarika mpaka leo. Mwenyekiti kitongoji kaongoza miaka kumi na tano na hataki kukosolewa wala kuhojiwa kuhusu mambo ya kitongoji. Noa Msuja anasema ili ipatikane demokrasia ya kweli ni na yenye tija kwa taifa na watu wake ni muhimu kwa sasa I, I, ikaandaliwa katiba mpya eh, itakayolenga hali ya nchi na changamoto zilizopo ndani ya nchi nafikiri huyu ni mmoja kutoka huko Afrika Mashariki, ambaye labda yuko katika nchi ambayo inahitaji mabadiliko katika katiba. Ila kuna nchi ambazo tayari katiba zao zimebadilishwa, wengine wakasema kwamba zinazingatia demokrasia. Zabulon Mayongezo, kijana Mkongo huyo anajiita hivyo, yeye ni wa beni DRC, na anasema ukweli ni kwamba pakwetu demokrasia haizingatiwi kama nchi nyingine kutoka Bungoma Kenya, Alan Kaita. Hapa Kenya demokrasia inazidi kuimarika, kwani maoni ya wananchi yanatiliwa maanani katika mchakato wa utungaji sheria, alafu pia pana uhuru wa kuzungumza au kuongea na pia kuna uhuru wa vyombo vya habari. Safi kabisa. Basi hilo ni swali la barazani ambapo tumeacha baadhi ya majibu machache. Unaweza msikilizaji ukaendelea kutufuatilia katika matangazo na katika mtandao wetu wa www voaswahili com. Kule utaweza kuona mengi yaliyoandikwa. ngoma yetu safi. Hiyo hapa VOA Express, Benipol, wakishirikiana na uh, darasa wanasema show off. Meri, unaisikiaje hiyo? Iko vizuri, iko poa kabisa, safi kabisa. Kumbuka msikilizaji, haya yote unaweza tu kuyapata hapa VOA Express matangazo ya moja kwa moja. VOA Express hukujia kila Jumatatu hadi Ijumaa, sana wakati kama wa leo Naona Mary, tuangalie yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii kabisa kabisa, yanayovuma katika mitandao ya kijamii hapa. Ni wakati ambapo tunaangalia taarifa mbalimbali, mm -hmm. ambazo zimejitokeza kwenye mitandao ya kijamii na kule Tanzania. mm -hmm. Kati napekuapekua, hakuna kikubwa zaidi ambacho kimeandikwa, lakini isipokuwa watu tu wanatoa maoni yao mbalimbali kuhusiana na maswala ya kisiasa na mengineyo, hapa uh, hapa tulipo katika nchi hii ya Marekani e, mitandao inaendelea kuwaka moto kuhusu huyu msanii anayejulikana kama PDD. Combs, unamjua eh? mm -hmm. amepatikana na kitu ambacho, e, wengi walikuwa wanashuku shuku tu, na kumekuwa pia malalamishi hapa na pale, fikishwa mpaka akafunguliwa mm. mashtaka kwa maswala yanayohusu eh, mambo yasiyofurahisha jamii eh, lakini hivi karibuni ikatokea video ambayo ilimwonyesha eh, akimfanyia mabaya tu kabisa eh, yule aliyekuwa mm. mpenzi wake eh, kwa wakati fulani na ile video, huyu uh, anaitwa kesi, uh, na ile video ile video imeibua gumzo kubwa sana na sasa kile kinachoulizwa zaidi hapa Meri ni kwamba Eh, ni kwa nini hawezi kufunguliwa mashtaka kumbe? mm -hmm. Eh, kwa sababu ya kisheria kwamba ule muda ambao umewekwa kisheria umekwisha tangu alipomshambulia huyu, eh, huyu dada ambaye alikuwa ni mpenzi wake, lakini pidid mwenyewe katokea, eh, kwa alianza kwa mitandao ya kijamii kasema anasikia anajihisi viba, vibaya kwamba anaomba radhi, lakini hawezi kutaja jina la huyu dada kwa sababu ya yale makubaliano ambayo waliingia wakati kwa sababu yake walikubaliana kwamba sijui kama kamlipa lakini akaambiwa hawezi kutaja jina lake, anasema anaona ako amesikia vibaya sana, anasema pole sana, lakini watu wanamuingilia kweli kweli, anasema mm, ni tabia mbaya sana ku kuwa kwamba unawapiga wanawake. Na kwa upande wa Kenya, wakati naangaliangalia kwa harakaharaka, muda wetu umekwenda mbio, ni ziara ya rais wa Kenya mm -hmm. ya William Ruto nchini Marekani. Watu wanaandika kwelikweli, wanataka kuona kwamba anapokutana sasa na rais wa Marekani Joe Biden, nini kikubwa ambacho atazungumzia na pengine kama kuna mikataba fulani watatiliana saini labda itafikiwa. Na kwenye mitandao hiyo hiyo, kuhusu Rais Uhuru Kijato anazungumza kuhusu ndege uhudi, Rais Ruto, wanazungumza kuhusu ndege yake ambayo ameitumia kuja hapa imeibua maswali, lakini hayo tutazungumza wakati mwingine, muda umekwisha. Msikilizaji, hapa VOA Express tulikuwa na mwenzangu Mary Mgawe na upande wa pili tulikuwa na Aida Isa. Tunakuacha na kitu hiki. Mimi naitwa BMJ Mridhi, kwaheri.