Assalamu alaikum pena msikilizaji popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Leo basi ikiwa Mei ishirini na moja, tunakaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi naitwa PMJ Mridhi. Kwa pamoja tunawakaribisha usikilize yale tuliyonayo ambapo matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Kati, zikiwemo RFA kule nchini Tanzania na vile vile Radio Citizen nchini Kenya. Karibuni. Nam basi, BMJ katika matangazo yetu ya hii leo, mojawapo ya ripoti za kuandalia ni ziara ya rais William Ruto wa Kenya hapa Marekani, ziara ya kwanza ya kitaifa katika muda wa miaka 20. Hivi sasa yuko Atlanta, anatarajiwa kuingia hapa jijini Washington kesho. Tayari tunavyoongea na wewe, kuna kikundi cha ambao kimetangulia, sio wengi vile, lakini kuna kikundi cha uh, kamanda wa polisi na polisi kama kama kumi hivi tayari wamefika kule Haiti. Na katika habari nyingine tutaenda mpaka kule uh, mashariki mwa DRC ambako wakazi wa mkoa wa Kivu Kusini wanayomba serikali kuingilia kati ili kuchukua udhibiti wa vijiji ambavyo wanasema kwamba wanamgambo wa M23 wanataka kuvidhibiti. Kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba Wairan walikusanyika Jumanne katika mji wa kaskazini magharibi wa Tabrizi kumwomboleza marehemu Rais Ibrahimu Raisi aliyefariki Jumapili katika ajali ya helikopta katika eneo hilo. Umati wa watu waliojaa barabarani walibeba mabango yenye picha za raisi pamoja na wengine waliofariki katika ajali hiyo akiwemo waziri wa mambo ya nje Hossein Amir Abdollahian. Hafla hiyo ya maombolezo ni kati ya kadhaa zinazofanyika wiki hii huku Iran ikiwa imetenga siku tano za maombolezo. Hafla pia zilipangwa katika miji ya Qom na Teheran kabla ya mazishi siku ya mazishi ambayo yatafanyika siku ya Alhamisi katika mji alikozaliwa wa Mashad. Maafisa wa Iran hawajabainisha hadharani chanzo cha ajali hiyo. Helikopta hiyo ilianguka Jumapili katika eneo la milima lililokuwa na ukungu mkubwa wakati ujumbe wa Iran ulipokuwa ukirejea kutoka kwa uzinduzi wa mradi wa bwawa kwenye mpaka wa Iran na Azerbaijan. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Iran Mohammad Javad Zarif alilaumu Marekani kwa vikwazo vyake dhidi ya Iran. Zarif ameliambia shirika la habari la Press kwamba Marekani ilipiga marufuku uuzaji wa ndege na vifaa vingine vya usafiri wa anga kwa Iran, na haiwaruhusu watu wa Iran kufurahia huduma nzuri za usafiri wa angani. Wakati huo huo, ingawa kituo cha taifa cha televisheni kilisema umati mkubwa ulionekana Tabriz, Baadhi ya watu walionukuliwa na shirika na la habari la Reuters walisema kwamba wanaona tofauti kubwa ya huzuni wa umma ikilinganishwa na kumbukumbu -kumbu za siku za nyuma za vifo vya viongozi wengine wakuu katika historia ya miaka 45 ya jamhuri hiyo ya Kiislamu. Ingawa Iran ilitangaza siku tano za maombolezo, hakukuwa mihemko mikubwa kama ile iliyoshuhudiwa kufuatia kifo cha Kasimu Suleiman kamanda mkuu wa walinzi wa mapinduzi aliyeuawa na kombora la Marekani mnamo mwaka wa elfu mbili na ishirini nchini Iraq, ambaye mazishi yake yalivutia umati mkubwa wa waombolezaji waliokuwa wakilia kwa huzuni na kuonyesha ghadhabu. Mwili wa rais ulisafirishwa kwa ndege kutoka Tabriz, jiji kuu la karibu zaidi na eneo la mbali hilo ambapo ajali hiyo ilitokea hadi kwenye uwanja wa ndege wa Tehran kabla ya kuelekea katika mji mtakatifu wa Islamu wa Shia wa Qom. Rais wa Kenya William Ruto Um, anakutana na rais Joe Biden wa Marekani mjini Washington wiki hii, wakati mzozo wa Haiti na juhudi za kuimarisha biashara kati ya nchi zao vikitarajiwa kuwa juu kwenye ajenda ya mazungumzo yao. Ulikitajwa kama ziara ya kihistoria na afisi ya rais Ruto, hii itakuwa ni ziara ya kwanza rasmi ya kitaifa ya rais wa Kenya hapa Marekani baada ya miongo miwili na ya kwanza eh, kwa kiongozi wa Kiafrika tangu mwaka elfu mbili na nane. Mazungumzo ya Biden na Ruto Alhamisi yatazingatia zaidi ushirikiano wa kibiashara na usalama ikiwemo, eh, ahadi ya Kenya kuongoza kikosi eh, cha kimataifa kinachoungwa mkono na Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kutatua mzozo wa Haiti na kuirejesha katika utawala wa kisheria baada ya hasia zinazosababishwa na magenge ya uhalifu. Utasikia habari zaidi kuhusu hili katika matangazo haya baadaye kidogo. Vikosi vya Israeli vilifanya mashambulio baya Jumanne katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu na kupambana na wanamgambo wa Hamas katika kusini mwa ukanda wa Gaza huku waziri wa ulinzi wa Israeli Yoav Gallant akipinga hatua ya, hatu ya mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kuomba hati ya kukamatwa kwa Gallant na waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Maafisa wa afya wa Palestina walisema wanajeshi wa Israeli waliwaua watu saba wakati wa uvamizi katika mji wa Jenin, ukingo wa magharibi, na mkuu wa hospitali ya serikali ya Jenin alisema mmoja waliouawa ni daktari wa upatari asuaji jeshi la Israeli liliripoti operesheni iliyowalenga wanamgambo na kusema kwamba vikosi vyake e, viliwapiga risasi wapiganaji kadhaa. Kwingineko, mahakama ya Ugiriki leo Jumanne imefuta mashtaka dhidi ya raia tisa wa Misri juu ya ajali mbaya ambayo ilikuwa ya meli kwenye bahari ya Mediterranean ambapo mshirika wa mashirika ya haki za binadamu yamesema watuhumiwa hao walifanywa kama mbuzi na wasadaka, na kushindwa kwa walinzi wa pwani wa Ugiriki katika vifo vya zaidi ya watu mia sita. Hadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Kesi hiyo ilisikilizwa huko Kalamata, kusini magharibi mwa Ugiriki, ilimalizika katika muda wa zaidi ya saa tatu. Mwendesha mashtaka wa serikali alikubali hoja za utetezi, akiisihi mahakama kufuta mashtaka na watu hao tisa waachiliwe huru. Washukiwa walitiwa ndani saa kadhaa baada ya boti chakavu Adriana iliyojaa watu ilipozama usiku wa Juni 13 na 14 mwaka jana. Ilikuwa imebeba zaidi ya watu 750 kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, lakini ni miili 82 tu ilipatikana. Raia 9 wa Misri ambao walikuwa miongoni mwa manusura 104 walikabiliwa na mashtaka ikiwemo uzembe uliosababisha vifo, kushiriki katika taasisi za kihalifu na kufanikisha kuingia kinyume cha sheria ndani ya nchi. Wanaume hao waliokuwa na umri kati ya miaka 21 mpaka 37 huenda wangekabiliwa na kifungo cha maisha jela kama wangepatikana na hatia. Mawakili wa utetezi walidai kuwa mahakama ya Ugiriki haiwezi kuwashtaki wakati tukio hilo lilitokea kwa nje ya maji ya kimataifa. Wakati uamuzi ulipotangazwa, baadhi ya jamaa washukiwa walilia. Nimeuza mali zangu zote kwa ajili ya safari hii, mmoja wa tuhumiwa aliiambia mahakama na kuongeza, sifahamu kwa nini niko gerezani, nataka kuiona familia yangu. Mwanamme huyo alimpoteza jamaa yake katika ajali hiyo. Mshukiwa mwingine alisema kuwa alikuwa hospitali baada ya kunusurika ajali hiyo na kujikuta kuwa ni mtuhumiwa. Hafahamu kwa nini watuhumiwa hao walichukuliwa na polisi na kupelekwa kwenye kambi ya wa wahamiaji wakati madai yao ya kuomba hifadhi atakaposikilizwa, mawakili wao wamesema. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Rais wa Rwanda, Paul Kagame, Jumanne amesema kwamba anaamini matokeo ya mauaji ya kimbari ambayo ya yalifanyika katika nchi yake miongo mitatu iliyopita bado yanaathiri watu katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Akihutubia wajumbe kwa njia ya mtandao kwenye mkutano wa usalama huko Qatar, Kagame amesema kwamba janga hilo la mwaka 1994 liko nyuma ya Rwanda, lakini baadhi ya athari zake za watu wanaoishi wanazoishi na nazo labda kwa miongo mingine, mingine huko mbele zitaendelea kuwepo. pea msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Asante BMJ Muridhi kwa taarifa hiyo habari. Na kama ulivyosikia, amesema kwamba Rais William Ruto atakutana na Rais Joe Biden wa Marekani wiki hii, wakati mzozo wa Haiti na juhudi za kuimarisha biashara kati ya nchi hizo mbili zinatarajiwa kuwa juu katika ajenda. Nimezungumza hivi punde na mchambuzi wa masuala ya diplomasia Edgar Githua huko Nairobi na, na kumuuliza Umuhimu huu unapewa vipi? Maana ofisi ya rais Ruto inasema ni ziara ya kihistoria hii. Ziara kwa wakati huu ni muhimu kwa sababu vile ah, unavyotaja kuwa miaka kumi na tano imepita kabla kuwe na rais mwingine ambaye amepata mwaliko kama huu. Halafu jambo la pili, Kenya ina iko katika kipaumbele upande wa Afrika Mashariki kuongoza juhudi za amani upande wa DRC upande wa Sudan Kusini. Uh, upande wa Ethiopia na pia Kenya, uchumi wake ndio ulio mkubwa katika upande wa Afrika Mashariki. Kwa hivyo hii ziara inaenda ni muhimu sana, kwa sababu inaenda kupatia uh, Kenya umaarufu katika ulimwengu uh, wa kisasa. Inaenda kuonyesha Amerika kuwa sisi ni watu ambao uh, Kenya ni nchi ambayo inaweza tegemewa. Kenya ni nchi ambayo wanaweza inaweza ungana na Amerika katika mambo mengi, mambo ya usalama, mambo ya kiuchumi, mambo ya kidiplomasia kwa hivyo hii ziara ni kubwa zaidi. Alafu usisahau kuna kile kikosi cha jeshi la polisi ambacho Kenya inatuma upande wa Haiti. Aa, kuitika huo mwito pia ni kitu ambacho pia kinafanya hii ziara iwe ya maana zaidi. Kwa hivyo umezungumzia hiyo suala la ziara ya Ruto kuhusiana na swala la kupeleka kikosi cha Kenya huko Haiti, lakini bado ina utata. Unafikiri katika ziara hii ataweza kutanzua swala hilo na ona, o, polisi hawa watapelekwa Haiti hivi karibuni? Asante kwa swali lako. Tayari tunavyoongea na wewe kuna a, kuna kikundi cha ambao kimetangulia, sio wengi vile, lakini kuna kikundi cha a, kamanda wa polisi na polisi kama kama kumi hivi tayari wamefika kule Haiti ili kuweza kuandaa, ili uh, kikosi cha jeshi la watu mia mbili kiweze kufuata kama wiki mbili zinazokuja. Kwa hivyo hii ziara itakuwa pia ni njia nzuri ya uh, rais Ruto kuweza kutatua mambo ya uh, masuala ya kifedha kwa maana nchi kama Amerika walikuwa wameahidi watapatiana dola milioni uh, milioni mbili kwa hivyo sasa itakuwa itakuwa ni wakati mzuri wa mazungumzo kama haya kuuliza, au uh, msaada unakuja siku gani, silaha zitatumwa siku gani hii, ili jeshi kubwa kamilifu la elfu moja liweze kuwa limetumwa kule Haiti. Mbali na suala hilo la Haiti, ikulu ya Marekani imesema kwamba ziara hii ina umuhimu wa kuimarisha ushirikiano wa maendeleo kati ya Kenya na Marekani. Ni masuala gani hasa yatakaozingatiwa unafikiri? Mojawapo, bila shaka wamezungumzia teknolojia. Yeah, teknolojia ni ukweli ni, ni jambo ambalo watakaloongea. Uh, mambo ya climate change pia itakuwa ni jambo ambalo litaongelewa sana, kwa maana kama hivi juzi, kama umekuwa ukifuata habari, Kenya iliathirika ili na mafuriko na kumekuwa na maafa mengi, kumekuwa na uh, uharibifu wa miundo mbinu kwa hivyo hilo ni jambo lingine. Najua Rais ataenda kuomba msaada uh, kuweza kurejesha mabarabara yetu na ujenzi wa miundo mbinu. Pia kuna jambo la chakula, food security, kwa maana Afrika na haswa Kenya bado tunakumbwa na jam na janga la uh, kuwa na chakula cha kujitosheleza. Haya ni mambo ambayo najua watazungumzia na kama kuna msaada unaweza patikana pale pia ni jambo ambalo nafikiria Amerika watakuwa wepesi uh, kus, kusaidia. Nam Dr Edgar Githua, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza ziara ya Ruto hapa, K, hapa Marekani. Wananchi wa mkoa wa Kivu Kusini wanaopakana na jirani yao Kivu Kaskazini wanaomba serikali kuzuia waasi wa m ishirini na tatu wanaotaka kuchukua vijiji mkoani humo na wanasema hali ni nzito. Oster Malivika anatuletea ripoti kutoka Minova, Kivu Kusini. Sikuzane ni mama mkazi wa mji mdogo wa Bweremana pembeni ya ziwa Kivu, Kivu Kaskazini. Mama huyu ana miaka zaidi ya hamsini akiwa nyumbani kwake pamoja na ndugu zake na mama mwingine mlemavu. Wameshindwa kukimbia makazi yao japo wako karibu na milima inayoshuhudia mapigano kati ya M23 na jeshi la serikali FARDC wakisaidiwa na wapiganaji wa Zalendo. Tuko hapa na tu, tuko na hatuko sababu tuko na boga. Lisasi kalia mtu anaweza na kujinyamba huko wala jikoyole sababu ya boga. Eh? Ndio maana sasa siye tuko tu hapa maki kalia tu pale tunakimbia. Tunatafuta ni amani papa. Hatuna hata lazima ya msaada yengine, tunatafuta tu amani na si tulale kunyumba salama. Wengine wakipatikana katika mji jirani wa Minova Kivu Kusini, ikiwa ni miji ya karibu ambako twakutana naye Kabuhanga Ma Mashora Andre, pasta wa kanisa la Anglikane kwenye milima mirefu ya Lukala, vijiji vya Bitonga bali wajambazi baemuvetua Mungu apate gisi ya kuweza kuwafukuza kuwatosha ndani Kongo ya, ya, ya Kongo yetu usugi, yetu pate pate usalama. Japo wengine wametimuka vijiji vyao, bado kuna wengine nao wanabaki mjini tandu, ndao muhima anahangaika mjini Minova, hali ni ya mbaya juu ya wasi wasi ya wasiwasi ya vita. Sisi wananchi tunataka amani, aba benye balibakia ni kukimbia tena, banarudia wengi ni juu ya ukosefu, hawezi kimbilia Goma juu hauna pesa unabakilia fasi moja sawa vile msumari. Priska Lwanda Kamala kiwa mshauri wa gavana wa Kivu Kaskazini Meja Jenerali Peter Chirimwami ametembelea kambi mbalimbali mbali ikiwemo ya Minova na Bweremana wakiwa bila msaada. E, tunakuwa hapa ni Bweremana ku masomo ya kashenda ni kwa sababu sawa gisi munajua vita imekuwa makali huku ngambo ya Masisi inakuwa nguvu sana kuishi katika hizi hali. Sawa gisi munaona, tunakuwa na watoto wengi wenye wamegonjwa, tunakuwa na wamama wa baba wenye nao wanagonjwa, hakuna chakula, hakuna mavazi, hakuna swin. Ndio maana munaona watoto wengi matumbo zimevimba, bichwa inaharibika inakuwa Nguvu sana zaidi. Kwenye milima mirefu nimekutana na wanajeshi na vijana wazalendo wakiangaliana na waasi wa M23. Jezi ama Yesu ni mmoja wa makamanda wa kikosi cha wazalendo. Nilikuja pana msaada, sababu ya kurudisha adui presio, adui ilikuwa mingi, nikaona nilije pana msaada kwa barabara ya Bwelemara. Meme nawaza eh, shasha barabara, shasha, muda si mrefu tutafungua. Adui hana nguvu, hatumuokopi ha, vijana wote wako hapa, wako tayari kwa kupambana na adui. Na mapigano kwa sasa ikiripotiwa kwenye vijiji mbalimbali wilayani Masisi na Ruchuru. Osere Malvika, sauti ya Amerika Bweremana. Naam, na huko Kenya vituo vingi vya afya kwa sasa vinakabiliwa na uhaba mkubwa wa chanjo za watoto kutokana na uhaba wa fedha na kile serikali inachokitaja kuwa ni kuvurugika kwa mikakati ya uagizaji wa chanjo za watoto nchini humo. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ana ripoti kamili. Serikali ya Kenya imekiri kuwa inakabiliwa na uhaba mkubwa wa chanjo za aina mbalimbali zinazotolewa kwa watoto wanaozaliwa na wale walio chini ya umri wa miaka mitano. Inakadiriwa kuwa angalau watoto wachanga milioni moja nukta sita na mama wajawazito huenda wakakosa chanjo hizo muhimu kutokana na uhaba wa chanjo uliopo, na itahitaji serikali kupitia wizara ya afya kuharakisha upatikanaji wa chanjo hizo, la sivyo, huenda kukawa na madhara makubwa. Imeripotiwa kuwa serikali ya Kenya imefanya fanikisha ulipaji wa fedha zinazokusudiwa kuwezesha usambazaji wa chanjo hizo na, na inadeni kwa makampuni ya kimataifa ya kusambaza chanjo hizo hivyo kukosa awamu ya uagizaji wa chanjo hizo inavyostahili. Aina ya chanjo ambazo serikali za majimbo zimeeleza zipatikani kwa wingi kwa kipindi cha miezi mitatu iliyopita ni OPV, IPV ambayo ni chanjo ya polio na ambayo dozi yake ya kwanza hutolewa wakati wa kuzaliwa kwa mtoto au ndani ya wiki mbili za kwanza. Vilevile BCG ya kifua kikuu ambayo ni shati toleo kwa watoto wote wanaozaliwa nchini Kenya mara tu baada ya kuzaliwa. MR ya surua inayotolewa kwa dozi mbili, ya kwanza baada ya miezi tisa na ya pili ndani ya kipindi cha miezi kumi na nane na chanjo ya pepopunda na kuna hofu ya uwezekano wa ongezeko la ugonjwa wa polio na maradhi ya kifua kikuu anavyoeleza Daktari Bernard Mwia, waziri wa afya wa zamani wa serikali ya jimbo la Nairobi, ni kumaanisha ya kwamba watoto ambao wanazaliwa na wale wako katika chini ya mwaka mmoja watapata chanjo na chanjo. Ni kumaanisha wakikosa kupata chanjo, sababu magonjwa tofauti tofauti, ni kumaanisha hiyo area ya kuprevent ama kuzuia magonjwa hayo watoto wasipate, huenda ikawa wataambukizwa hiyo magonjwa, na wakipatwa na magonjwa kama hayo kama tuberculosis na wengine magonjwa ambayo tunazuia ni kumaanisha, of course, mortality morbidity rates zitaenda juu. Aina ya chanjo hizi hutolewa kwa watoto wachanga dhidi ya magonjwa sita sugu na yanayoua utotoni, ambayo ni kifua kikuu, polio, difteria inayosababishwa na bakteria, kifaduro, pepopunda na surua. Aidha, Daktari Muya anaeleza kuwa serikali kuu inastahili kutafuta suluhu ya haraka kuhakikisha kuna chanjo hizo, kuepusha mzigo wa watafuta huduma kutoka kituo kimoja cha afya hadi kingine bila mafanikio. Wale wanahusika na juu ya mambo ya vaksini wafikirie mambo ya kukata hiyo budget kulipa madeni ile kama Gavi tunaitakiwa kuwa tume. Serikali ya Kenya imelipa 4.5 billion Kenya shillings za kulipa madeni ya vaccines, ili hiyo vaccines zikuje ziletwe kat katika nchi ili kujaribu kudhibiti hali kama njia ya dharura, serikali kupitia wizara ya afya imekiagiza kituo chake cha kitaifa cha chanjo kusambaza chanjo zilizopo kwa sasa ikisubiri uagizaji mpya, ili kuhakikisha watoto wanaostahili kupokea chanjo hizo hawakosi wakati huu wa uhaba. Wataalamu wa afya wanaonya kuwa uhaba huo mkubwa wa chanjo muhimu unaoweka watoto wachanga kwenye magonjwa hatari ambayo yalikuwa yametokomezwa hapo awali na kusababisha changamoto kubwa kwa juhudi za afya ya umma kutoka kwa asasi mbalimbali ali za afya nchini Kenya. Kenned Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Katika dunia ya wanawake, tunazungumzia wanawake na ujasiriamali nchini Kenya. Takriban asilimia 48 ya kampuni ndogo na za kadri zinamilikiwa na wanawake nchini humo. Wanawake hao ambao wako katika ujasiriamali na biashara wanachangia uchumi na kuwawezesha wasichana kibiashara. Mwandishi wetu wa Mombasa, Aminachombo, ametuandalia makala hii ikimwangazia Maryam Abubakar, mjasiriamali kutoka Lamu anayetengeneza bidhaa za urembo asilia na kuwapatia mafunzo wanawake na wasichana kuhusu ujuzi wa kazi za mikono ikiwemo urembo. Malengo ya wasomi wengi ni ajira nzuri inayoweza kukidhi mahitaji yao, ila kwa Mariam Abubakar ambaye ana shahada ya business management na kubahatika kuajiriwa benki, aliamua kuacha kazi ya kuajiriwa na kuingia kwenye ujasiriamali ya yaani ajiajiri mwenyewe. Baada ya kuacha kazi alisajili kampuni ambapo alitarajia kupokea zabuni za biashara mbalimbali, lakini haikuwa rahisi. Ni wakati huo ambapo aliamua kufanya utafiti kuhusu bidhaa asilia za urembo, Kufuatia mtindo wa maisha ambapo wengi walikuwa wanarudia urembo asilia, ilikuwa naona ulimwengu mzima sasa umebadilika. People are going natural. Watu wamekata nyele za rangi, wamekata nyele za dawa, wameanzisha nyele zao natural na kuna uhitaji wa natural products. Sasa nikaona kuna hizi seaweed. So mi nikafanya research na nikaona kuna products nyingi, na pia kulingana na mimi nilipotoka Lamu, watu wapenda urembo zaidi, so nikajua biashara ya kufanya ni kitu cha urembo, lakini ikiwe ni kitu cha natural na ikiwa pia kimenigusisha na pale pale napotoka. Mwaka 2019 alizindua rasmi bidhaa zake za Maira Botanics, ambapo aliongeza thamani ya mwani yani seaweed, bidhaa zake zikiidhinishwa na shirika la ubora wa bidhaa Kenya akiwa miongoni mwa wanawake wa kwanza kutengeneza bidhaa asilia za urembo ikiwemo sabuni za kuogea na kuoshea nywele, mafuta ya mwilini na marashi. Na pia sikutaka tu natural nitumie mafuta ya nazi, everybody will be using mafuta ya nazi in the end. Nikitumia mafuta haya ya simsim, kila mtu atafanya. So mi nilitaka nianzishe kitu ambacho ni unique, ambacho hiyo ndio itakuwa selling point yangu na kitanidifferentiate mimi na wale wengine wanaofanya natural products. Wakati uliacha ajira yako na ukajitia biashara familia ilikuchukulia vipi? Watu wengi waliniona mimi kama, hata si watu wa nje. In fact hata bwanangu pia alikuwa disappointed aniona, yani nimewata employment ambao ni kwa assured ya kupata mshahara kila mwezi, naenda kujiingiza mahali ndio naanza, mara ushafanya mara kishaharibika, hata hiyo product ukianza pia huanzi kuuza siku ile ile. So ni challenge, watu waliniona kama sina akili. La sababu ya watu kurudi kutumia bidhaa asilia za urembo kama vile mafuta ya nazi ni kuogopa kemikali katika bidhaa hizo, hasa zinazoingizwa Kenya kutoka mataifa ya nje. Mkurugenzi huyo wa Maira Botanics aelezea namna bidhaa zake zinapendelewa na waathiriwa wa ugonjwa wa saratani ambao hawaruhusiwi kutumia bidhaa za kemikali. Ziko na faida kwa wateja wangu, kwa sababu watu wengi hao wanaotumia, utapata wengine ni kansa survivor believers na wameona kuna kweli, kuna faida ndani yake. Kuna watu kwa mfano, na customer mmoja ni muogeleaji bora, na huwa anaogelea hapa mpaka yachukuliwa outside the country. Sasa nyele zao kwa sababu ya maklorini na nini zimechange color, sasa product zangu zo zilimsaidia nyele zikarudi back to kwa nyeusi kawaida, zimesaidia kwa sababu zime kwa jua. it's not just about the beauty, ni pia kuhusiana na vile health yako sasa Wengi huvumbua na kuanzisha biashara lakini wakashindwa kuendeleza. Hapa Mariam anaelezea siri ya biashara endelevu, jambo ambalo limemsaidia kuimarika kwa biashara yake miaka mitano sasa, usicompromise quality kwa sababu biashara imenoga ama customers wamekuwa wengi. So mi kuanzia mwanzo, product zangu ni unique kwa sababu quality yake ni nzuri. Mafuta huwa anatumia yale original, hayana additives, hayana any preservative. Kwa hivyo quality yangu, ile uliotumia ya kwanza na bachi hii ya sasa hivi, they are still the same. Utaona mtu mwingine leo amefanya nzuri, akishapata wa watu umebadilisha, au mtu akitumia kisha chenji kile kitu, sasa utapata watu kidogo wamekukimbia. Kupanua fikra na kuwezesha wasichana na wanawake wengine kutoka Lamu na pwani kwa ujumla, hasa wale ambao walishindwa kuendelea na masomo katika vyuo. Mariam kwa ushirikiano na dada yake Abla Abubakar ambaye ana shahada uzamili ya project management, walianzisha kituo cha ujuzi wa kazi za urembo, uchoraji hina na kusomea kompyuta hii ikiwa moja ya fursa anayoitumia kuhamasisha jamii. Ha, mtu hana kazi, ameachishwa kazi, labda na bwanake labda hamsaidii vizuri, so nikataka niwalete na wengine wakule kule Lamu waliokukule waje hapa sasa ndo, that is where now the idea of Skillzone came about. So my sister was also thinking of starting kwa sababu yeye yeah, yeah, pia she's been a community worker mm -hmm. kuwawezesha vijana wajigundue, wajielewe wajikimu kimaisha, na tuwatoe, tuwanasue, especially hao watoto wetu wa mitaani. Wengine wamesoma wakaachilia mbali, wengine hawakumaliza, wengine wameolewa wakaachwa. Mambo mingi yafanya mtu asisoma, wengine hawakusoma kabisa. Skill Zone imekuwa ni both like community work and a business. For as much as tunataka ikue ni kitu tunatokipata faida, lakini pia tunataka watu kusaidia watu. Amina Chombo, VOA, Mombasa <mucho> Kabla ya kutamatisha matangazo haya na kusomea muktasari wa habari, Wairan walikusanyika Jumanne katika mji wa kaskazini magharibi wa Tabriz kumwomboleza marehemu raisi Ibrahim Raisi aliyefariki Jumapili katika ajali ya helikopta katika eneo hilo. Vikosi vya Israeli vilifanya shambulio baya Jumanne katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu na kupambana na wanamgambo wa Hamasi kusini mwa ukanda wa Gaza huku waziri wa ulinzi wa Israeli Yoav Gallant akipinga hatua ya mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC kuomba hati ya kukamatwa kwa Gallant na waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Mkutano wa kimataifa wa siku mbili unaolenga kuanzisha makubaliano mapya ya kuendeleza na kukuza maswala chanya ya akili ya kompyuta maarufu AI umefunguliwa leo Jumanne nchini korea Kusini. Nam, asante sana BMJ Mridhi. Na muhtasari wa habari ndo tunakamilisha matangazo yetu ya leo jioni. Asante kuwa pamoja nasi. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mimi Abdu Shakur Abudu nikisema kwa herini.