Ni saa nane kamili hapa Washington, sawa na saa tatu usiku afrika Mashariki. Naitwa BMJ Mrithi, karibu kwa habari za dunia za hivi punde. Wakazi wa Teheran nchini Iran leo wamezungumza kuhusu kuungana pamoja kufuatia kifo cha rais wa nchi hiyo Ibrahimu Raisi katika ajali ya helikopta maelfu kwa maelfu ya watu walikusanyika leo Jumanne katika ibada ya maombolezi ya kiongozi huyo pamoja na washauri wake saba waliofariki kwenye ajali hiyo. Watu walipeperusha bendera ya Iran na mabango yaliyoonyesha picha ya rais huyo aliyeaga dunia. Waombolezaji walikusanyika kwenye uwanja wakati wamji wa kati wa mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa nchi hiyo na kutembea pembeni ya lori lililobeba jeneza la kiongozi huyo na maafisa wengine. Rais pamoja na waziri wake wa mambo ya nje Hoseni Amira Abdulhian na watu wengine sita walikufa wakati helikopta walimokuwa wakisafiria ilipoanguka kukiwa na hali ya hewa mbaya Jumapili. Vikosi vya Israel, Israeli vimefanya shambulio baya Jumanne katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu na kupambana na wanamgambo wa Hamasi kusini mwa ukanda wa Gaza, huku waziri wa ulinzi wa Israeli naye Yoav Galanti akipinga hatua ya mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC kuomba hati za kukamatwa kwa Galanti na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu. Maafisa wa afya wa Palestina walisema kwamba wanajeshi wa Israeli waliwaua watu saba wakati wa uvamizi katika mji wa Jenin, ukingo wa magharibi, na mkuu wa hospitali ya serikali ya Jenin alisema mmoja wa waliouawa ni daktari wa upasuaji. Jeshi la Israeli liliripoti operesheni iliyowalenga wanamgambo na kusema kwamba vikosi vyake viliwapiga risasi wapiganaji kadhaa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema Jumanne kwamba anaamini matokeo ya mauaji ya kimbari katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki ambayo yalifanyika nchini mwake miongo mitatu iliyopita bado yanaathiri watu katika taifa hilo. Akihutubia wajumbe kwa njia ya mtandao kwenye mkutano wa usalama katika nchi ya Qatar Kagame alisema kwamba janga hilo la mwaka 1994 liko nyuma ya Rwanda, lakini baadhi ya athari zake zinaendelea kuishi, watu wanaendelea kuishi nazo, labda wataendelea kuishi nazo kwa miongo mingine huko mbele. Akizungumza kuhusu makubaliano ya kuhamisha wahamiaji waliofika Uingereza, Kagame amesema suala hilo sio jipya kwa Rwanda, ambayo imekuwa ikiwapa hifadhi wahamiaji kutoka Libya wanaojaribu kuingia Ulaya tangu mwaka 2018. Mkutano wa kimataifa wa siku mbili unaolenga kuanzisha makubaliano mapya ya kuendeleza na kukuza maswala chanya ya akili ya kompyuta maarufu AI umefunguliwa Jumanne nchini Korea Kusini. Rais wa nchi hiyo Yun Suk Yo na waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak walitarajiwa kuhutubia wawakilishi wa nchi zenye uchumi mkubwa zaidi duniani kwa njia ya mtandao kama wenyeji wa mkutano huo mjini Seoul. Tovuti ya mkutano huo imesema kwamba washiriki watatafuta makubaliano katika nyanja tatu muhimu zikiwa ni usalama, ubunifu na ujumuishi. Kwingineko, wakati ikielezwa kwamba kundadhi, rais wa Kenya William Ruto atakutana na rais Joe Biden wa Marekani mjini Washington wiki hii, wakati mzozo wa Haiti ukiwa na pamoja na juhudi za kuimarisha biashara kati ya nchi zao vikiwa vinatarajiwa kuwa vinatawala katika ajenda ya mazungumzo yao. Pamoja na hayo, imetajwa kuwa ni ziara ya kihistoria na ofisi ya rais Ruto. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari, lakini na kuwacha na mwenzangu Patrick Nduimana kuendesha mpango wa Kwa Undani. Ninaitwa BMJ Mridhi, kwaheri. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa undani leo, katika sehemu ya kwanza, tunaangazia uamuzi wa mahakama ya katiba nchini Afrika Kusini kumwondoa Jacob Zuma kwenye kinyang'anyiro cha kuwania ubunge, na katika sehemu ya pili tutamulika hatua mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu kuomba zitolewe hati za kukamatwa waziri mkuu wa Israel na viongozi wa Hamas. Uko nami Patrick Nduimana, kaa nami hadi mwisho wa kipindi. Mahakama ya juu ya Afrika Kusini imesema rais wa zamani Jacob Zuma anayekabiliwa na kashfa ya ufisadi hastahili kuwania ubunge katika uchaguzi mkuu wa Mei 29. Zuma aliyoondoka madarakani mwaka 2018 akiandamwa na tuhuma za ufisadi alifungwa jela kwa muda kwa kuidharau mahakama. Tangu wakati huo, alianzisha chama cha kushindana na chama cha African National Congress cha mrithi wake Cyril Ramaphosa. Chama cha ANC kimeshinda kila uchaguzi wa afrika kusini tangu nchi hiyo kuwa ya kidemokrasia mwaka 1994 na zuma alihudumu kama rais wa nne wa chama kati ya mwaka 2009 na 2018 lakini enzi yake iligubikwa na tuma za ufisadi zinazoandama vuguvugu la zamani la kupinga ubaguzi wa rangi na mamlaka za uchaguzi zilidai kwamba hukumu ya zuma ya mwaka 2021 inamziwia kugombea zuma na chama chake kipya umkonto wesizwe, mk tawi la zamani la kijeshi la ANC walipinga uamuzi huo, ambao sasa umeidhinishwa na mahakama ya katiba. Kulingana na katiba ya Afrika Kusini, mtu yeyote ambaye ametumikia kifungo cha zaidi ya miezi kumi na miwili gerezani haruhusiwi kugombea ubunge. Kulikuwa na wasiwasi kwamba uamuzi huo wa mahakama ya katiba unaweza kuchochea vurugu za kisiasa, lakini chama cha zuma cha MK kiliwataka wafuasi wake kuwa watulivu na kujitokeza kwa wingi kupiga kura kwenye uchaguzi wa Mei 29. Nimezungumza na Peter Bigenda, mchambuzi wa siasa za kusini mwa Afrika, na nimeanza kwa kumuuliza ikiwa uamuzi wa mahakama ya katiba ulitarajiwa au umewashangaza wengi. Kwa kweli, naweza nikasema kwamba uamuzi wa mahakama ya, ki, ya, ya katiba eh, kwa upande wangu binafsi haukuwa wa kushangaza au wa kushtukiza kwa sababu katiba inajieleza wazi kwamba kama umehukumiwa kifungo cha zaidi ya miezi kumi na mbili eh, basi huwezi ku, kugombea nafasi ya ya ubunge. Kwa mfano, sasa ndugu Zuma hata kama hakutumikia eh, kifungo hicho cha miezi kumi na mbili mana tunajua kwamba alipata msamaha wa rais, alitolewa mwanzoni eh, kutokana na msamaha aliyoupata kwa kamishna wa magereza, lakini baadaye chama cha upinzani kikapeleka mashtaka mahakamani na wakashinda, eh, na hivyo ikawa imetolewa amri kwamba inabidi arudi tena gerezani. Sasa kwa kweli, binafsi, na nadhani kwamba Zuma mwenyewe sidhani kama ana hamu sana ya kurudi bungeni kwa sababu kwanza, amekuwa rais wa taifa hili eh, na amekuwa mbunge kwa miongo kadhaa sasa eh, na, nadhani kwa upande wangu naweza nikasema tu kwamba alitaka kudhihirisha kwamba mahakama inamwonea na vyombo vingine vya dola vinamwonea. Eh, na ndiyo maana aliamua kuachana na chama tawala cha African National Congress na kujiunga na chama hiki cha Mkonto Wesizwe. Lakini sidhani kwamba kwa kweli eh, alikuwa na hamu sana ya kurudi bungeni. Alitaka tu kuprove point kwamba bado anaweza akawatikisa chama tawala cha African National Congress, lakini ndo hivyo, haruhusiwi kugombea, ingawa sura yake itaendelea kuwa kwenye ballot paper, sura yake itaendelea kuwepo. Lakini vilevile ningependa hata wasikilizaji waweze kujua kwamba eh, Jabulani Kumalo ambaye ndiye aliyesajili chama mwanzoni kabisa amepeleka mashtaka yake katika mahakama kuu kupinga uamuzi uliopitishwa ndani ya chama hicho kwamba Jacob Zuma ndiye kiongozi rasmi anayepaswa kutambuliwa. Kwa hiyo ndani ya chama chenyewe kuna mvutano, lakini hata yeye mwenyewe ndugu Kumalo hana ushawishi mkubwa kama alionao Zuma. Kwa hiyo matokeo ya kesi ya Zuma, nadhani wengi wanaofuatilia siasa za hapa ndani walijua kwamba alikuwa na nafasi ndogo ya kuweza kushinda kesi ile. Kwa hiyo ili watu waelewe vizuri ni kwamba sasa upande wake mambo yamemalizika, yamekwisha, hakuna tena kugombea wala kwa ile tikiti ya chama cha MK. Hebu ili watu waelewe itakuwaje, naweza tu nikasema kwamba Zuma, kwa vyovyote vile, hata kama chama cha MK kingelikuwa na ushawishi mkubwa hapa nchini E, kwa mujibu wa katiba, ndugu Jacob Zuma asingeweza kuruhusiwa, e, kurudi katika majengo ya Union Building, kwa maana ya rais, kutokana na kwamba ameshatumikia e, ameshatumikia mihula miwili ya uraisi tayari. Kwa hiyo e, tayari katiba inamkataza kwa hilo, lakini Zuma kama Zuma, yeye mwenyewe ataendelea kukitumikia chama cha MK na kukitumikia kwake ni chama ambacho kinaweza nikasema kwamba kina ushawishi mdogo kitaifa, kina ushawishi mkubwa katika jimbo wanalotoka ama katika mkoa wanaotoka wa Kwazulu Natali, na kwa kiasi fulani katika mkoa wa Hauteng, ambao ndio mkoa uh, wa kiuchumi hasa unaoishikilia Afrika ya Kusini. Sasa bigenda, ikiwa Zuma alijua kwamba hana bahati ya kushinda kwenye uchaguzi wa Mei ishirini na tisa, Lengo lake ilikuwa nini hasa? Ni kwa ajili ya kudhoofisha chama cha ANC, kwa sababu wanachama wa MK ndiyo waliokuwa pia wanachama wa chama tawala cha African National Congress, na yeye binafsi hili analijua. Jacob Zuma ni mwanasiasa aliyebobea wa miongo kadhaa, tangu ujana wake, yeye ni mwanasiasa E, analifahamu vyema kabisa, takwimu zipo, zimetolewa. Anajua kwamba katika mkoa wake ndiyo ana ushawishi kweli, lakini katika mikoa mingine hana ushawishi e. Kwa hiyo hata hivyo, wabunge atakao chama chamachache chama chake ki, kitakuwa na wabunge wachache sana katika bunge la taifa lenye viti mia nne na vipi upande wa ANC? Je, kumwondoa Zuma kwenye kinyang'anyiro ni habari njema kwa ANC na Ramafosa? Kwa kweli, binafsi, nadhani haileti mabadiliko yoyote yale kwa upande wa ANC na hata kwa upande wa wa chama cha MK, kwa sababu kama ni harakati za, za kampeni Eh, mahakama haijamkataza kufanya kampeni. Ataendelea kufanya shughuli za chama hicho cha MK kama kawaida. Na ANC nayo, utakumbuka kwamba hivi karibuni tumeshuhudia waliokuwa marais wa zamani kama vile Thabo Mbeki pamoja na Kgalema Motlanthe eh, wamekuwa wakizunguka karibu nchi nzima kukipigia debe chama tawala cha African National Congress na itakumbukwa kwamba katika uchaguzi wa elfu ishirini kumi na tisa eh, rais wa zamani ndugu Tabo Mbeki alikataa ali alikataa kwamba hawezi kukipigia kampeni chama hicho kutokana na madhaifu ya chama hicho, lakini sasa baada ya kuona kwamba eh, wasipochangamka chama kinaenda kupotea kabisa. E, na tumeona katika takwimu ambazo zimetolewa to, juzi kati hapa, chama cha ANC kitaifa e, kime kimeweza kujiongezea ushawishi zaidi wa waungwaji mkono na wapiga kura au washabiki au wanachama. Sasa zile kura za maoni hatuwezi kusema kwamba zina tafsiri ya moja kwa moja kwamba ndiyo E, taswira halisi ya, ya uungwaji mkono wa chama tawala tutayajua yote hayo tarehe baada ya uchaguzi huo wa tarehe ishirini na tisa mwezi huu e, lakini itoshe tu kusema kwamba matokeo ya mahakama ha, haya na mabadiliko makubwa iwe kwa chama cha MK au iwe kwa chama tawala cha African National Congress. Ubashiri wa kura za maoni kama ilivyosema, walikuwa wanaonyesha kwamba kweli ANC wanaweza wakashinda kwenye uchaguzi wa Mei ishirini na tisa, lakini pengine wasipati ile asilimia uh, kubwa, wakawa wasipati wingi wa kura hasa upande wa bunge. Je, unaona itakuwa ni hivyo hivyo au kutakuwa na mabadiliko? Hilo halina mabadiliko, hilo halina mabadiliko hata kidogo. Chama cha African National Congress hakiwezi, sidhani. Nadhani utakuwa ni muujiza kwamba wataweza kupata asilimia hamsini na zaidi na hivi ku, ku, kuepuka kuunda serikali ya mseto. Kwa kweli utakuwa ni muujiza, kwa sababu watu wamekinaika, na hasa wapiga kura walio wengi na, na hasa katika jamii e, ya vijana ambao wameathiriwa zaidi na ukosefu wa ajira na huduma za kijamii ambazo zimezorota kwa kiasi kikubwa. Kwa mfano, uga ugavi wa nishati nishati ya nani nishati ya, ya umeme eh, nyumba kwa wananchi, maji eh, na huduma zingine, huduma za kiafya zimezorota. Kwa hiyo yote haya yamewafanya wananchi kuto kipenda chama hiki na kupelekea kuunga mkono vyama vingine vya upinzani e, e, tumeshuhudia kwamba vyama vyama kadhaa vimeundwa, nadhani zaidi ya vi... Kwa mara ya kwanza uchaguzi huu utakuwa na vyama hamsini na mbili. Ni rekodi ambayo haijawahi kutokea katika chaguzi zozote zi ambazo zimefanyika hapa nchini. Ni Peter Bigenda akizungumza nasi kutoka Pretoria, Afrika Kusini. Punde tunaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Mwendesha mashtaka mkuu katika Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu Jumatatu amesema anataka kuomba hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wa ulinzi Yoav Gallant pamoja na kiongozi wa Hamas huko Gaza, Yahya Sinwar na maafisa wengine wawili wa Hamas kuhusiana na vita vya Israel na Hamas. Karim Khan amesema katika taarifa kwamba ofisi yake inaamini Netanyahu na Gallant wana jukumu la uhalifu wa kivita dhidi ya binadamu, ikiwemo kuwatesa raia na njaa kama mbinu ya kivita na kuagiza kwa makusudi mashambulizi dhidi ya raia Ofisi yangu inahakikisha kwamba vitendo hivi vilifanyika kama sehemu ya mpango wa pamoja wa kutumia njaa kama mbinu ya kivita na vitendo vingine vya ukatili dhidi ya raia wa Gaza kama njia ya kuitokomeza Hamas, kuhakikisha kurudi kwa mateka waliotekwa na Hamas na kuwaadhibu kwa pamoja wakazi wa Gaza ambao wanadhaniwa ni tishio kwa Israel, Kan alisema katika taarifa. Mbali na Sinwar, Kan alisema kamanda wa tawi la kijeshi la Hamas Mohamed Diab Ibrahim Al Masri na mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas ismail Haniye pia anahusika na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu, Khan amesema. Tuhuma dhidi ya maafisa wa Hamas ni pamoja na mauaji, kuwashikilia mateka kama uhalifu wa kivita, ubakaji na ukatili mwingine wa kingono na mateso. Lambert Ngarura ni, ni mwanasheria anayefuatilia kesi za ICC. Nimetaka kujua kitakachofuata baada ya mwendesha mashtaka mkuu kutangaza hatua hiyo. hapa Ni mchakato wa kawaida, hivyo ndivyo alitakiwa kufanya. Ikiwa mwendesha mashtaka ameona kwamba kuna vitendo vya uhalifu vinafanyika ambavyo vipo chini ya mamlaka ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu, anawasilisha rasmi ombi kwenye kitengo cha kwanza cha mahakama hiyo, ambacho kinachunguza ukweli kuhusu taarifa zilizokusanywa na mwendesha mashtaka na kuamua ikiwa au la taarifa hizo zinatosha kuhakikisha kwamba uhalifu huo ulitendwa kwa hiyo inabidi asubiri uamuzi wa kitengo hicho ambacho kinaweza kukubaliana na mwendesha mashtaka au kutupilia mbali madai yake. Ikiwa madai yake yatapingwa, basi hati hizo hazitotolewa. Israeli haikusaini mkataba wa Roma uliounda ICC. Ikiwa majaji watakubaliana na ombi la mwendesha mashtaka mkuu la kutoa hati hizo, je, utekelezaji wake utawezekana? Mais ça, Hilo sio tatizo. Ni kweli ICC haina polisi wenye mamlaka ya kuwatafuta washukiwa na kuwakamata. Pamoja na hivyo, vitendo vya uhalifu vilivyotendwa au vinavyotendwa wakati huu ni uhalifu wa kivita, lakini hati zinatolewa zitawaathiri washukiwa, kwa sababu hawataweza kusafiri bila kuwa na hofu, kwa sababu nchi zilizoidhinisha mkataba wa Roma zina jukumu la kutekeleza hati hizo. Kwa mfano waziri mkuu wa Israel akialikwa katika nchi iliyoidhinisha mkataba huo wa Roma hatoweza kushiriki kwenye mikutano ya kimataifa iliyoandaliwa na nchi zilizosaini mkataba huo. Vita kati ya Israel na Hamas vimedumu kwa zaidi ya miezi saba sasa. Je, hatua hiyo mwendesha mashtaka mkuu wa ICC inaweza kuleta mabadiliko yoyote kwenye vita hivyo? Hili ndilo swali nimemuuliza Amina Mwidau, mchambuzi wa diplomasia ya kimataifa. Huenda ikawa na ikachangia kwa sehemu moja ama nyingine, kwa sababu kama katika historia ya ile mahakama kuu ya jinai, hasa tukiangalia katika zile nchi za Afrika kama vile Kenya, ambapo Rais Kenyatta na, na, na naibu wake wakati ule ambaye sasa ni Rais Ruto waliposhtakiwa na hii mahakama, nchi za magharibi nyingi zilitoa sauti ama zilitoa kauli kali za kwamba wale walioshtakiwa ikiwa ni Rais Kenyatta na, na, na naibu wake washiriki wa, wa katika mchakato ule wa kutafuta haki za za wale waathiriwa katika vile vita vya Kenya. Kwa hiyo kulikuwa na sauti kubwa sana kutoka haswa nchi za za za Ulaya. Kwa sasa hii, kwa Israeli ni mara ya kwanza a, nchi ya kidemokrasia yenye kupewa support na nchi za Ulaya na Marekani kushtakiwa kiongozi wao kushtakiwa katika mahakama kama ile. Kwa hiyo bila shaka ulimwengu mzima utakuwa macho yake yako pale yakiangazia je, ni kulazimisha kutekelezwa kwa amri zozote za koti ile itakapoamua kwenye masuala ya ya Israel na Palestine. Kwa hiyo bila shaka hii inaweza ikachangia kwa njia moja ama nyingine aa, kupunguza makasi ya zile adhabu ambazo Israeli inaweka dhidi ya wa Palestine, na vile vile kupunguza makasi upande wa wapiganaji wa Palestine dhidi ya vile vita walivyokuwa navyo na Israel na pengine itakuwa ni yaweza kuwa ikachangia ikawa ni ikachangia katika kutafuta suluhisho ama kusimamisha vita kwa muda unaokuja, na hii inatokea ni baada ya siku chache, mwishoni mwa juma tu, waziri wa ulinzi huyu na yeye, ambaye anasema na yeye kuna hati ambayo lazima itolewe ya kumkamata, alikuwa ametishia kwamba ifikapo mapema mwezi Juni, kama Netanyahu atakuwa ajaonyesha mpango mzima wa baada ya vita basi anaweza akajiondoa kwenye serikali ya ushirika au ya muungano na pengine akaitisha uchaguzi mkuu. Uh, hii vipi, haya mambo mawili yanafuatana hivi haraka haraka, Netanyahu anaweza kabadili msimamo wake na kufikiria, kutafakari ni wakati mwafaka sasa wa kumaliza vita hivi vya Hamas na kufikia makubaliano ya amani maswali ni maswali ambayo yenye kuzingatia uh, siasa za, za Israeli ndani ya nchi uh, na kama tunavyojua katika taarifa za kura za maoni, Waisraeli wa wengi sana hawana imani na uongozi wa Netanyahu, lakini pengine hili swala la ICC iweze ikawa ndio sababu ya k kupata usha, ushabiki mkubwa zaidi, akisema kwamba pengine ame, ame anadhuluma kutokana na kusimamia haki za Waisraeli kwa hiyo aweza kamletea ushabiki ndani ya nchi. Lile swala la la waziri wake wa ulinzi ni swala la, la la utawala baada ya vita hivi kumalizika, ni kwamba kwake yeye hataki usimamizi uh, wa kijeshi katika sehemu za wapalestine ziendelee baada ya hivi vita kumaliza. Yeye yuko radhi mtu mwingine yote ama Palestinian Authority ichukue mamlaka katika sehemu ile, lakini si jeshi la Israeli. Kwa hiyo nafikiri hapo pia ni wametafarikiana kisera juu jinsi ya ni hatima ya Palestine itakuwa namna gani baada ya kumalizika vita. Kwa hiyo nafikiri hayo, lakini pia ile swali la ICC bila shaka litaleta lita, lita, lita, msukumo mwingi zaidi kwa waziri wa wa ulinzi ukilichanganya na lile swali kwamba hata kisera ya ku- ya kuendeleza usimamizi wa, wa, wa Gaza ama sehemu za Palestine baada ya kumalizika vita hivi vya, vya sasa. Hatua ya mwendesha mashtaka mkuu wa ICC imepongezwa na Afrika Kusini ambayo tayari ina kesi dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya sheria ya ICJ, lakini imekosolewa vikali na Rais wa Marekani Joe Biden ambaye amesema ni jambo linalokasirisha kuwaweka kwenye kiwango sawa viongozi wa Hamas na viongozi wa Israel. Je, una mtazamo upi kuhusu matamshi ya Biden? Nafikiri ma, matamshi ya ya rais Biden ni matamshi ya kisiasa, kwa sababu kutokana na wakati huu wa sasa ambao kwamba ategemea kwenda kwenye uchaguzi mwaka wa Novemba. Kwa hiyo na kuna kundi la lenye ushawishi wa kifedha na kura katika baadhi ya majimbo kama vile Florida ambao wana asili ya Kiyahudi ambao lazima waaridhishe lakini ukisoma kwa kina zaidi haya mashtaka yaliyoletwa na uh, Karim Khan ni mashtaka tofauti. Yale walio walioshtakiwa uh, serikali ya uh, Netanyahu pamoja na waziri wake wa ulinzi ni tofauti na mashtaka walioshtakiwa dhidi ya wale viongozi wa, wa Hamas. Kwa hiyo si jambo ambalo kwamba limefananishwa kuwa la sawa. Nafikiri uh, cha zaidi zaidi uh, hii kesi hii koti ya, ICC ilojaribu kuweka ni kwamba kuonekane kuna usawa wa washtakiwa wa, wa wasishtaki tu serikali ya Israeli kwa kwa mashambulizi wanayofanya dhidi ya Wapalestina, lakini pia washtaki hawa wanamgambo wa Hamas kutokana na kile kitendo cha Oktoba saba. Si si mara ya kwanza ICC kufanya hivi, kwa vile tukiangalia kama vile tena katika kesi ya Kenya wakati Rais Kenyatta na naibu wake na, na naibu wake walipo waliposhtakiwa, hao walikuwa watu wako katika pande mbili tofauti. Kwa hiyo wale walioko serikalini nusu wao walishtakiwa na wale walioko katika vyama vya upinzani pia nusu wao walishtakiwa. Kwa hiyo nafikiri hii ni mojawapo ya njia ya kuhakikisha kwamba hakuna uonevu wa mashtaka, lakini mashtaka yaliyoletewa dhidi ya Netanyahu ni masuala ya, ya kuwanyima bina uh, vyakula wa, wa, wa, wa, raia wa kawaida na pia mauaji ya raia ambayo kwamba hawahusiki na vita kama vile. Na mashtaka walioletewa ni Hamas ni mashtaka dhidi kuchukua mateka katika katika shambulizi lile la Oktoba saba na, na kushambuliwa baadhi ya ya ya, ya wananchi ambao kwamba si si wapiganaji ama si wanajeshi wa, wa Israeli. Unaonaje hatima yenyewe ya mazungumzo haya ya kumaliza vita, sababu kabla ya hatua hii ya mwendesha mashtaka mkuu wa isis Marekani kupitia uh, rais Biden mwenyewe au ule mshauri mkuu wa masuala ya usalama uh, Jake Sullivan alikutana aliku, aliku, aliku na Netanyahu na ku, kuonyesha kwamba kuna matarajio makubwa sasa ya kufikia makubaliano. Wewe hatima ya makubaliano, kufikia makubaliano, kufikia ya amani ya kusitisha vita, unaiona vipi? Ukiangalia na, na msukumo huo ulioko wa sasa wa wa wa ICC na pia ukiangalia kwamba mabadiliko yalitokea na kifo cha Rais uh, Ibrahim Raisi wa, wa Iran na pia ukiangalia vita vinavyoendelea sasa kwa wakati wa sasa wa Ukraine, ni kwamba kuna kuna hali ya, ya, ya isiyokuwa ya utulivu katika ulimwengu. Kwa hiyo Marekani itafanya juhudi kubwa sana kuhakikisha kwamba kuna suluhisho ambalo limepatikana kwa upande wa Israel ili iweze kushughulika na mambo mengine ya ulimwenguni, kwa sababu bila ya kushughulisha mambo ya, ya Israel hawatakuwa na na moral authority kuingilia kati kesi kama zile za ICC zilizoko dhidi ya Rais Putin kwa kuvamia Ukraini. Kufikia hapa tunakamilisha kipindi cha Kwa Undani. Mlikuwa nami Patrick Nduimana, mwongozaji wa kipindi alikuwa Aida Isa akishirikiana na Fiona wa Mai. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.