ikiwa ni Mei 22 mwaka huu wa 2024. E, inategemea ulipo ukiwa Afrika Mashariki ni saa kumi na nusu e, alasiri ama jioni, lakini vilevile ukiwa kule e, Afrika ya kati itakuwa majira ya saa 9 na nusu alasiri. Unajua kuna mambo mengi katika Kiswahili. mm -hmm. E, kuna adhuhuri, kuna alasiri Aafu yeah, kuna wanasema, kuna magharibi, alafu yeah, inakuja usiku, alafu usiku hmm. kuna usiku wa manani, sa usiku wa manane ni usiku wa manani, alafu vilevile vile, kuna alfajir <laughs> yote ni Kiswahili hicho bila shaka yeah. Huyo aliyezungumza hapo ni Idi Ligongo, nami naitwa BMJ Murithi. Tutaangalia kuona mipaka iko wapi, kwa sababu pia huwa ina nikanganya kidogo kujua dhuhuri ya lasiri, mm. sijui nini usiku wa manane yeah. <laughs> na, ka, na kadhalika, kadhalika. Eh, karibu msikilizaji kwa VOA Express, kama ilivyo ada tumekuandalia mambo chungu nzima leo ni siku ambayo huwa tuko na makala ya teknolojia tutasikia nini kinachoendelea kuhusu akili ya kompyuta. Watu wengine, hili Ligongo, siku hizi wanaita akili mnemba. mm -hmm. E, na ni suala ambalo linaendelea ku kuchanganuliwa na kuangaliwa linaelekea wapi, na kuna wengine wanasema kwamba iwapo haitaweza kudhibitiwa basi itabidi waachane nayo au wapunguze jinsi ambayo, kasi ambayo inakwenda nayo. Mi binafsi naogopa sana hii kitu, japokuwa ni maendeleo ya teknolojia mm -hmm, lakini ukiangalia vile vitu ambavyo jinsi vilivyo mm -hmm, inaanza kutisha kidogo. Ni kweli kabisa ni kweli kabisa, sio, sio watu wengi wana wanaona, yani itakuwaje? Hatima yake itakuwa ni nini? Hapana uwazi kabisa. E, lakini ndivyo mambo yalivyo hapa VOA Express. Kama ilivyo ada, tuna stori mbali mbalimbali, tutakuwa na barazani na vilevile vile muda, muda ukija ukiku, etu, kubali, ukikubali, tutakuwa tukiangalia pia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Naam, sasa tunaanzia kwenye kwenye akili mnemba, au tuanzie kwenye mambo <laughs> tu, <laughs> tu, tu, tu, tu ya uchaguzi? Nafikiri tuanze na mambo yanayohusu elimu uh, huko nchini Kenya inaelezwa kwamba takriban wanafunzi elfu mia sita, laki sita ambao walihitimu uh, kutoka uh, shule mbalimbali mbali na kuhitimu ku, kuweza kuingia katika vyuo vikuu vikiwa ni pamoja na vile vya umma na vilevile vyuo vya binafsi, hawajulikani ni kwa nini hawajafanya hivyo. Ni kwa nini hawajaingia kwenye vyuo hivi? Kwa hiyo eh, mamlaka inayohusika ambacho ambayo ni taasisi inayoshughulika na masala ya kuwapeleka e, au kusimamia e, huo mchakato wa, waku, wa, wale wale waliohitimu kuingia vyuoni inasema kwamba ni mia moja hamsini na tatu elfu tu ambao e, wamejisajili katika vyuo vya binafsi na vile vya umma, huku ikielezwa kwamba wanafunzi elfu kumi na moja ndio waliohitimu e, katika kupata hizi digrii na vilevile vile kusomea diploma katika kipindi hiki cha miezi michache iliyopita tangu walipoanza kuchukuliwa au kusajiliwa katika vyuo hivi. Sasa kuna maswali mengi yanaulizwa, kwa nini hawa wanafunzi wengi hawajaingia kwenye vyuo na ile hali wamehitimu? Nimezungumza na Jacqueline Adhiambo, huyu ni ni mmoja wa wasimamizi wa taasisi inayoshughulika na mambo ya maendeleo ya vijana eh, huko Mombasa nchini Kenya, ambayo inajulikana kama Shofco, na ana tathmini yake. Kwanza nimemuuliza ni, ni nini ambacho kimechangia hali hii kwa maoni yake, kwa sababu katika taasisi yao pia hawaoni wanafunzi walikuwa, wa kutosha ambao walikuwa wanaelezwa kwamba wamehitimu katika shule. Jacqueline Adhiambo. Naona kwamba watoto wetu wengi wamepoteza matumaini na masomo kwa sababu wanaona wenzao wengine labda ambao wamesoma, wamemaliza hizo owamefanya hizo, wameenda maunivasiti, wako mitaani, hawana makazi. Na pia swala lengine unapata pia wazazi wanang'ang'ana sana, kwa hivyo hata mtoto anaona nikijiunga ni, ni, ni, ni na hii mambo ya chuo ja kikuu, hata akimalize inakuwa ni ngumu, kwa sababu mzazi labda kisha kulipia tu pesa za kuingia huko hukoale mtoto anang'ang'ana. Kwa hivyo anaona ni bora hata nifanye kazi ya ufundi, ambayo nikienda labda kama miezi sita, baada ya mwezi wa saba wa nane, nimeanza kupata mapato yangu, kuliko ya kwamba mtoto anaenda miaka minne anasoma, na akirudi mtaani kazi bado hakuna. Unapata watoto wanaingililia sasa wanakuwa wanakuwa na ile afya yao ya asili inakuwa inatatizika, na wanajisikia katika mambo ambayo si mazuri. Ni jambo la kutia wasiwasi kweli kweli. Wapo wamepoteza imani kiasi hicho. Jacqueline, nini ambacho wewe kama mtu ambaye unashughulika na maswala ya elimu na vijana unadhani kifanyike ku, uh, katika kuboresha hali hii isije ikawa mbaya hata zaidi? mpaka sasa hivi suluhisho mimi kwa upande wangu sijaliona, kwa sababu uh, labda hawa vijana ambao washamaliza hawa wenye, um, amemaliza na hawana kazi, kama wangetafutiwa wangekuwa na njia ya kupata pesa, hata kama njia mbadala, mbali na kazi za kuajiriwa. Maana unajua wakisoma, wengi wanaaidiwa kazi za kuajiriwa, na hizo kazi za kuajiriwa sasa hivi ziko nadra. Labda a mtoto wange wangeongeleshwa, wange, ya kwa kwamba hata kazi, kazi za ufundi bado ni kazi. Kwa hivyo hata kama mtoto anasoma asome tu apate cheti ya kwamba kazi ikitokezea ni sawa, lakini mara nyingi kazi za ufundi zinalipa zaidi, hata kushinda hizo kazi ambazo watu wanasoma katika kati chuo kikuu. Unapata kwamba hawa, hawa watoto ambao wa wameenda wa, wa, wa, wa wa chuo kikuu wao wa tayari hawana matumaini kwa hivyo wao pia hakuna vinyo vinaweza kupewa. Unajua, unaona, zamani wakati sisi tulikuwa tunakuwa, ulikuwa na ujuzi unataka kufanya kazi yenu, sio mtu mkubwa, so unasema mi nataka kuwa daktari kwa sababu kweli unaona kuna mtu ambaye ni daktari. Kwa hivyo anapata mtu anasoma kwa bidii, kwa sababu anajua nikiwa mkubwa za kuwa daktari. Lakini sasa hivi unapata kwamba watoto wamepotezwa matumaini, kwa sababu angalia sasa hivi madaktari wetu wanagoma, ukienda kwa walimu wanagoma. Kwa hivyo hakuna, hakuna mahali popote ambapo panatosha. Hata fadhali tu mtu arudi katika kazi ya ufundi na unapata mtu anasaidika. Jacklin Adhiambo, shukran za dhati ukiwa hapo Shofco uh, mjini Mombasa idi idiligongo nasikia mm -hmm, ngoma kwa mbali, lakini kuhusu hili swala mm -hmm, mara nyingi mambo tunazungumza hapa VOA Express unakuta sio Kenya tu ni mambo yanapatikana katika nchi nyingine nyingi na sehemu nyingi. Ukiangalia tafiti nyingi zinasema kwamba kadri wanafunzi wanavyozidi kuongeza eh, vidato au madaraja ya elimu ndio idadi yao nazidi kupungua, wale walioandikishwa darasa la kwanza sio wale watakokwenda sekondari mm -hmm. ama shule ya upili, na wale ambao wanamaliza shule ya upili ama wanaandikishwa shule ya upili sio wale watakaokwenda vilevile katika vyuo eh, vya elimu ya juu na kadhalika. Kwa hiyo ni jambo ambalo kwa kweli linatisha. Uh, safi kabisa msikilizaji, ni VOA Express, tusikie ngoma hii yake Aida V anasema walala. Mi nikafikiri ngoma itakuwa ni Aida Isa. Basi msikilizaji, tunakwenda kama hivyo e, ndani ya VOA Express mambo matamu kwelikweli, tunasema ndivyo tunavyojongea. E, mambo yanakwenda vyema kabisa. Sasa tunaelekea kule nchini Tanzania. E, BMJ, mm-hmm. Mwaka huu ni mwaka wa uchaguzi wa serikali za mitaa, na wito umetolewa e, kwenda kwa vijana kwamba ni wasaa ama fursa nzuri kwa wao kuweza kujipanga vizuri kujua mwelekeo utakuwaji katika uchaguzi mkuu wa mwakani yaani 2025 wanajua kila baada ya miaka mitano kwa mujibu wa katiba ya Tanzania uchaguzi lazima ufanyike kwa maana hiyo sasa vijana miaka ya hivi karibuni wamekuwa na mwamko mkubwa sana wa kujiingiza kwenye siasa Uh, na kile ambacho kimekuwa kikiendelea, bado baadhi yao wamekuwa wakilalamika kwamba mazingira si rafiki sana kwao kwa kuwa kwa, kwa, maswala ya fedha uh, yanatumika sana katika uchaguzi kama maandalizi. Sasa tumezungumza hapa na uh, Fadhili Makelu ambaye yeye ni mmoja uh, kati ya wanaharakati vijana ambao wako wanashiriki katika maswala ya siasa uh, yeye kama kiongozi E, wa chama kimoja cha kisiasa nchini Tanzania, ni kataka kufahamu je, nini ambacho anakiona kwenye uchaguzi huu, e, mazingira yako vipi kwa vijana e, wanaweza kufanya vyema na kitu gani ambacho e, kinaweza kuwafanya kama vigezo vijana wakajiona kwamba ni nafasi rahisi zaidi kwa wao kuingia katika uchaguzi. Fadhili, hebu tueleze kwamba je, vijana kwanza wana nafasi? Nashukuru sana na niseme tu kwamba maoni yangu binafsi ndo msimamo um, uliopo. Vijana tuna nafasi kubwa sana kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa, hata uchaguzi mkuu ujao mwaka elfu mbili ishirini na tano kwa sababu vigezo vilivyopo sa Tanzania kugombea nafasi yoyote ile, kitu cha kwanza kinakutaka uwe Mtanzania. Pili, unahitajika uwe na umri unaoanzia miaka kumi na nane na kuendelea sa hivyo lakini, pia uwe na akili timamu, ujitambue. Vigezo vingine vyote sio vigumu sana, lakini hivi vitatu ndo vya msingi na ndo vya lazima kwa mujibu wa sheria na katiba ya jamhuri ya muungano wa Tanzania. Lakini Fadhili, kuna wale ambao bado vijana wengi wanalalamika kwamba matumizi ya fedha yamekuwa ni makubwa kiasi kwamba uh, imewaweka katika nafasi ya kutokuwa rafiki katika uchaguzi kwa sababu vijana wengi hawana kipato cha kutosha. Je, hili unalizungumziaje? Mimi naweza nikasema uwanja uko sawa kutokana na nafasi utakayogombea. Kwa mfano serikali za mitaa, kwa ujumla kwamba swala la fedha linahitajika mahali popote kwenye maisha ya mwanadamu, si tu kwenye uchaguzi, mahali popote, shughuli yoyote utakaoifanya inahitaji fedha. Kwa hiyo wakizungumzia tu kwamba kuingia kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa kunahitaji fedha, au uchaguzi mkuu kunahitaji fedha, jibu ni kwamba uchaguzi wowote utakaoshiriki au jambo lolote utakalolifanya kama mwanadamu, lazima fedha jambo lolote lile, japo rushwa, hapatikani kiongozi mzuri ambaye anatoa rushwa. Kwa hiyo fedha itatumika kwa mujibu wa sheria na katiba. mm -hmm. E, hukijana, na sio kutoa rushwa, umesikia wa BMJ eh, japo kuwa huyu kijana anaweka bayana kwamba lazima uwe na fedha kidogo kwa ajili ya kuratibu e, shughuli na harakati zako mambo ya uchaguzi, lakini anakuambia vijana wana nafasi kubwa tu ya kuelekea katika uchaguzi wa serikali za mitaa na baadaye uchaguzi mkuu, uh, nchini Tanzania. Basi hivi sasa tuelekee katika habari za dunia. Ireland, Spain na Norway zimetangaza kwamba zitaanza kuitambua Palestina kama taifa kamili kuanzia Mei 28 na kuongezea kwamba zinatarajia kuwa nchi nyingine za magharibi zitafuata mkondo huo. Israeli imekasirishwa na hatua hiyo na kuwaita mabalozi wake katika nchi hizo kurudi Israeli. Waziri Mkuu wa Spain Pedro Sanchez ameitaja hatua hiyo kuwa yenye lengo la kushinikiza kusitishwa kwa vita kati ya Israeli na wanamgambo wa Hamasi huko Gaza. Kiongozi wa juu kabisa wa Iran ameongoza sala ya, kwa ajili ya rais wa nchi hiyo Ibrahim Raisi aliyefariki dunia katika ajali ya helikopta, wakati utawala ukiharakisha maandalizi ya uchaguzi mkuu kumtafuta rais mpya kuna wasiwasi kwamba uchaguzi huo huenda ukavuruga zaidi uhalali wa utawala huo huku imani kati ya raia wa Iran ikionekana kufifia. Uchaguzi utafanyika Juni 28 kumchagua rais mpya baada ya kifo cha Ibrahim Raisi. Waziri mkuu wa Chad ambaye pia ni kiongozi wa upinzani Succes Masra amejizuru baada ya rais wa muda wa nchi hiyo Mahamad Idris Debi kuthibitishwa kwamba ndiye mshindi wa uchaguzi mkuu uliofanyika Mei 6. Masra ambaye ni mpinzani mkuu wa utawala wa kijeshi ulioingia madarakani Aprili mwaka 2021 aliteuliwa kuwa waziri mkuu katika serikali ya mpito hapo mwezi Februari, miezi minne kabla ya uchaguzi mkuu, katika hatua iliyoonekana kama ya kuwafurahisha wanasiasa wa upinzani. Mawakili wa kimataifa wanaowakilisha serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema kwamba wana ushahidi mpya uliokusanywa kutoka kwa vyanzo vya siri kuonyesha kwamba kampuni ya teknolojia ya Apple huenda inapata madini kutoka sehemu zenye mapigano mashariki mwa Kongo. Katika taarifa ya maandishi, mawakili hao wametaka kampuni ya Apple kujibu maswali kuhusu namna inavyopata madini kutoka Kongo na kusema wanatathmini kuichukulia hatua wa za kisheria. Kampuni ya Apple haijajibu madai hayo. Wakishua alafu mbona unanombaga vocha mm. mweza ko pesa sijawai kuokota eti njongeto bebi kumbe we unanitakota mweza ko aya mambo sijawai kusota alafu sipendi dharau aya basi ni eh, gigi mane anakwambia dharau anakwambia hapendi dharau hata kidogo mm -hmm. eh, na dharau kweli ni mbaya E, popote pale nafikiri dharau hatuwezi ku, <laughs> kusema kwamba ni nzuri huyu yeah, ni e, baadhi ya ona wanamziki wanaoibukia Idi Ligongo au wow. mm -hmm, anaibukia na kwa kweli <laughs> uh, ni mtata kwelikweli gigimane inabidi kutaja Gigi Mane, kumjua utembelee vizuri sana hii mitandao mbalimbali ya kijamii anakuwa yupo pale kabisa mm -hmm. Safi kabisa, ndivyo mambo yalivyo hapa VOA Express. Kama ilivyo desturi, tunaingia e, katika sehemu ambapo huwa tunakuambia katika barazani, tunakuuliza uh, swali tumekuuliza swali idi, uh -huh. E, e, si unajua tumewauliza wasikilizaji njia zipi uh -huh zitumike kukabiliana na watu wanaoeneza uongo na kashfa dhidi ya wenzao katika mitandao ya kijamii na wamejibu kwa wingi eh, na ni kwa sababu umeona kwamba mitandao mingi, unajua, hasa kama zile grupu yale ya magrupu yanaitwa WhatsApp. mm. mm -hmm. tulikuwa tunaangalia hapo jana kwamba <laughs> kuna mambo mengi huwa yanatupwa mle si, sio kwamba ni jambo jipya hili. mm -hmm. Eh, unaweka mambo huko mengine, wengi wanaonekana kwamba yanawalenga, yana wa wao binafsi. mm -hmm. Na mara nyingi kuna watu hata wameenda mahakamani kwa sababu ya mambo kama hayo lakini tuyasome maoni ya huyu Kanyam Nyira Habiamana, anasema hii ni shida ya sheria eh, eh, kwa ndani ya nchi na hata kimataifa. Kihistoria, mitandao ya kijamii imetangulia kabla, mfumo wa sheria haujalinganishwa sana na maendeleo haya ya kiteknolojia. Ni lazima wataalamu wa sheria na wengine eh, kutoka nyanja zingine za elimu watafute njia ya kutatua suala hili. Edwardi Mayenga Nshashi anasema kwamba elimu zaidi, eh, lazima itolewe ili watu wajue makosa yanayoweza kuibuka baada ya mtu kumchafua mtandaoni, ikiwemo eh, masuala ya deformation jamaa eh, eh, uh, want... uh, huyu uh, huyu Joaki Makim sijui anasema ati nchi kwetu jirani, tabia hii kwa nchi jirani Tanzania iko sana. Sijui kama ana kitu na Tanzania au ameona <laughs> <laughs> uhalisia wa mambo <laughs> <laughs> au alikaa chini akafanya utafiti, hatujui, <laughs> hatujui. <tusimbishie kukete. laughs> Kwanza kabla ya, <laughs> eh, eh, kufanya. Na si tathmini yetu, eh, ni maoni yake huyo <lifting> <shyuk> Lakini Richard Kambale kutoka Beni DRC anasema kila nchi ina sheria zake kuhusu hilo la msingi ni watu wajiheshimu na kuachana na hiyo tabia mbaya. Huyu hapa ni Bashir Mnalima anasema anatokea, huu ni uharibifu kama uharibifu mwingine hapo, kinachotakiwa ni kukamatwa na eh, kushikishwa kwenye vyombo vya sheria. Endelea kuchangia msikilizaji, hasa kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Eh, mara kwa mara wanasema kwamba, uh, barazani yaishi hapa studio, kwa sababu mjadala unaendelea. Kuna mengi yamezungumzwa, lakini kwa sababu ya muda hatuwezi kuyasoma yote. Enda pia uchangie pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook na eh, ma, mazungumzo hayo yaendelee. Basi naona ni wakati wa ngoma Idi Ligongo. mm -hmm. Tunakwenda naye, huyu anaitwa e, Simi Jeromi basi ni simi jeromi ngoma kali kabisa tunazidi kusonga mbele hivyo ndani ya matangazo ya voa eh, express kama unafahamu au mm -hmm. kama hujui lakini ukweli ni kwamba mm -hmm. eh, na taarifa iliyopo mm -hmm. eh, ni kwamba kuna mkutano ambao unaendelea eh, mkutano huu ulianza toka nadhani jana kwa masuala ya teknolojia ama kuangazia akili nemba kule nchini korea ambapo imekutanisha wadau mbalimbali lakini kikubwa zaidi mataifa makubwa yanayoongoza eh, kiutajiri na kiviwanda eh, yalikutana ili ku, yanaendelea kukutana kupanga mikakati ambayo inaweza kuangazia swala hili la akili mnemba lisiwe na madhara makubwa zaidi. Sasa BMJ wewe umeliangalia hili, hebu tufahamishe kile kinachojiri eh, huko makampuni ya teknolojia na viongozi wa dunia wanaungana kujadili mfumo wa akili ya kompyuta AI na jinsi ya kutumia nguvu ya teknolojia hii mpya bila kuweka ubinadamu katika hatari. Mkutano huo wa kimataifa wa siku mbili unalenga kuwepo kwa makubaliano mapya ya kuendeleza na kukuza maswala chanya ya akili ya kompyuta ambao ulifunguliwa Jumanne na unaohudhuriwa na wawakilishi wa nchi zenye uchumi mkubwa duniani baadhi wakishiriki kwa njia ya mtandao. Nia kuu ya kongamano la mwaka huu ni kuangazia nyanja tatu muhimu: usalama, ubunifu na ushirikishaji. Viongozi wa mataifa saba yenye demokrasia kubwa duniani ikiwa ni pamoja na Marekani, Kanada, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Japan na Uingereza walikuwa wamealikwa kuhudhuria mkutano wa ufunguzi pamoja pia na viongozi kutoka Australia na Singapore. Mkutano huo wa siku mbili uliandaliwa kwa pamoja na serikali ya Korea Kusini na Uingereza na pia unafanyika wakati kampuni kuu za teknolojia kama Meta, OpenAI na Google zikitoa aina mpya za miundo iliyoimarishwa ya AI. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anasema kuna haja ya nchi kuchukua hatua za haraka ili kuendana au kukabiliana na athari za teknolojia hii mpya, na pia kwa Ulaya kuchukua nafasi yake katika mchakato mzima. Kwa hivyo nadhani hili ni shinikizo kwa Ulaya kuwa na mkakati sahihi uweke bonne wa uwekezaji. Nelo Kristianini ni mhadhiri wa masuala ya akili ya kompyuta chuo kikuu cha Bath, Uingereza. Swali litakuwa nini ambacho si salama? Hilo haijabainishwa na pengine bado hawajalifahamu. Ningesema kwamba ikiwa mambo yataenda haraka sana na tamaduni kushindwa kwenda sambamba nayo watakubali kwamba hii bado sio salama na wataizuia. Nataka kuwa na matumaini. Ilifanyika kwa swala la kubuni mfano binadamu maarufu kama cloning. Kwa mfano, pamoja na teknolojia nyingine watu waliamua kuachana nazo kwa sababu hatuko tayari. Mkutano wa so unafanyika miezi sita baada ya wa wawakilishi kutoka nchi karibu 30 kuhudhuria mkutano wa kwanza wa usalama wa AI katika mji maarufu wa Uingereza wa Bletchley Park na kuahidi kushirikiana katika kupunguza hatari zinazotokana na teknolojia hiyo. Mkutano wa wiki hii ni moja tu ya juhudi nyingi za usimamizi wa AI. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa limeidhinisha azimio lake la kwanza kuhusu matumizi salama ya mifumo ya AI wakati Marekani na China hivi karibuni e, zikifanya mazungumzo yao ya kwanza ya ngazi ya juu kuhusu teknolojia hiyo huku sheria ya Umoja wa Ulaya ya AI ya kwanza kabisa duniani ikitazamiwa kuanza kutekelezwa baadaye mwaka huu. Haya BMJ, shukran sana, maanake mambo ya akili mnemba unajua, ndio habari siku hizi e, kubwa sana katika medani za teknolojia. Wanasema ndio habari ya town, habari ya town. <laughs> maanake <laughs> kitu bwana kile, ukiangalia inatisha siku hizi. Watu hawahitaji sauti zetu wala hawahitaji sura zetu kwenye televisheni e. Na tunakoelekea huko, hata kwenye masuala ya kazi itakuwa, e, ni shughuli kubwa. Kweli kweli. Unashangaa kwa sababu saa zingine wanarekodi tu kipisi kidogo tu cha sauti yako, alafu wanafanya wanaita cloning. Uh -huh. Inakuwa sasa wewe unazungumza kila, kila kitu kila ata jambo, eh, wakati mwingine kila lugha hata wakisema uongee Kichina. Mazito haya jamani! <laughs> <laughs> Aya basi ngoja <laughs> tuangalie swali letu ambalo tulikuuliza we msikilizaji wetu, nini maoni yako kuhusu hatua ya mwendesha mashtaka au mkuu wa ICC kutaka hati ya kukamatwa kwa viongozi E, wa Hamas na Israel. Safi, huyu Didier Kakule raisi, anasema yuko Lubero, Kivu kaskazini, DRC, ICC ipambane na watu hao ambao e, wanasababisha mauaji huko Gaza. Mansheshe, anasema hii haipo sawa kabisa kwa Netanyahu e, kwa nguvu kubwa aliyoitumia huko Gaza naweza kusema E, aliamua kutunga papai kutungua papai kwa bunduki e, hali inatisha. Mwisho na wengine tutaacha tu pale wawe wakizungumza na wengine kwenye mtandao. Tuangalie kule Bungoma, Alan Kaita anasema ikiwa wanadai kwamba wao ndio wameimarika kidemokrasia, basi wacha hatua ichukuliwe, ndipo wathibitishe madai yao hasa Jibu, na malizia naye huyu hapa, DJ Shukuru Musanyi wa Butembo kutwa DRC anasema yeye binafsi anaona kukamatwa kwake sio suluhisho, kwani hivi vita ni vya Israel na Palestina vinasapotiwa na Umoja wa Mataifa, naye sijui ametoa wa wapi. Hili haya ni maoni yake. Basi sisi tunakamilisha VOA Express, mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu BMJ Muridhi, tunasema shukran kwa kwa nasi