Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo. Mimi ni Kennes Bwire, nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Mei 22 mwaka 2024. Tunasikika kupitia Redio Free Africa nchini Tanzania na eneo la maziwa makuu, Redio Citizen kote nchini Kenya, na vilevile vile kwenye mtandao VOA swahili.com. Karibu Katika matangazo yetu hii leo, Norway, Ireland na Uhispania leo zimetangaza kutambua Palestina kama kuwa taifa kuanzia Mei 28. Katika habari nyingine, jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limelazimika kuanzisha mapigano dhidi ya waasi wa emu 23 kwenye milima ya Bweremana na Minova. tushaogopa tuko na waza kuse tutoki Katrere njo tulisikia mabombe ziko na livi mwaele katrere kabisa, tulishakosa kama tutaendae, tushaogopa kabisa. Hizo ni baadhi tu ya taarifa ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo hii, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia, zinasomwa hapa na Kennesi Bwire. Mawakili wa kimataifa wanaowakilisha serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wamesema kwamba wana ushahidi mpya uliokusanywa kutoka kwa vyanzo vya siri kuonyesha kwamba kampuni ya teknolojia ya Apo huenda inapata madini kutoka sehemu zenye mapigano mashariki mwa Kongo. Katika taarifa yao, mawakili wameitaka kampuni ya Apo kujibu maswali kuhusu namna inavyopata madini kutoka Kongo na kusema wanatathmini kuichukulia hatua za kisheria. Kampuni ya Apo haijajibu madai hayo. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo imekumbwa na vita tangu miaka 1990 hasa mashariki mwa nchi hiyo, ambapo kuna makundi kadhaa yenye silaha, baadhi yanaungwa mkono na nchi jirani ya Rwanda. Mawakili wa Congo walimwandikia mkurugenzi mkuu wa kampuni ya apo Tim Cook mnamo Aprili 22 na kuzua tetesi kadhaa kuhusu madini ya Congo. Walioandikia pia washirika wa apo nchini Ufaransa wakitaka majibu ndani ya muda wa wiki tatu. Mawakili hao wa Amsterdam na washirika wao wamekuwa wakifanya uchunguzi kuhusu madai ya madini ya Congo kusafirishwa kwa njia ya magendo kupitia Rwanda, Uganda na Burundi. Kiongozi wa juu zaidi wa Iran Ayatola Al Hemenei ameongoza sala ya kumwombea rais Ibrahimu Rais, waziri wa mambo ya nje na viongozi wengine waliofariki katika ajali ya helikopta. Ayatola Al Hemenei ameongoza sala hiyo katika chuo kikuu cha Teheran majeneza yaliyofunikwa bendera za Iran na kuwekwa picha za waliofariki. Hamenei amesema ama ameomba sala ya wafu katika lugha ya Kiarabu ambayo ni lugha iliyotumika kuandika kitabu kitakatifu cha Quran. Msafara wa waombolezaji ulipitia katika mitaa ya Tehran hadi Azadi na kuingia katika bustani ya uhuru ambako rais alipenda sana kutoa hotuba zake. Waliofuatilia hafla hiyo wamesema kwamba idadi ya watu waliojitokeza ilikuwa ndogo ikilinganishwa na mwaka elfu mbili ishirini wakati wa kuomboleza kifo cha kiongozi wa kikosi cha ulinzi kwa ajili ya Iran aliyefariki katika shambulizi la ndege isiyokuwa na rubani ya Marekani mjini Bagdad kwa Sem Suleimani. Idadi kubwa waliohudhuria maombi ya Ibrahimu Rais wamesema wametoka katika miji iliyo nje ya Tehran. Rais alishinda urais kwa idadi ndogo ya kura na ameongoza Iran kwa kukandamiza uhuru wa kujieleza. Waziri mkuu wa Chad ambaye pia ni kiongozi wa upinzani Sakses Masra amejiuzulu baada ya kaimu rais wa nchi hiyo Mahamad Edris Deby kuidhinishwa kwa mshindo wa uchaguzi mkuu uliofanyika Mei 6. Masra ambaye ni mpinzani mkuu wa utawala wa kijeshi ulioingia madarakani Aprili mwaka 2021 aliteuliwa kuwa waziri mkuu katika serikali ya mpito mnamo mwezi Januari miezi minne kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu. Katika hatua iliyoonekana kama ya kufurahisha wanasiasa wa upinzani, aliidhinishwa kugombea urais mnamo mwezi Machi katika uchaguzi unaolenga kurudisha nchi hiyo katika utawala wa kikatiba kwenye nchi hiyo ya Afrika Magharibi inayozalisha mafuta na ambayo ni miongoni mwa nchi katika eneo hilo la Sahel ambazo zimekumbwa na mapinduzi ya kijeshi. Kabla ya matokeo ya uchaguzi kutangazwa rasmi, Masra alikuwa amedai ushindi, akidai kwamba kulikuwa na udanganyifu katika hesabu ya kura. Tume ya uchaguzi ya Chad imesema kwamba Deby ameibuka mshindi kwa kupata asilimia 61, ya ushindi wake na umeidhinishwa na baraza la kikatiba. Masra amekubali uamuzi wa baraza la kikatiba na kusema kwamba hakuna njia nyingine ya kisheria anaweza kutumia kupinga matokeo hayo. Shirika la chakula duniani WFP linahitaji dola milioni mia nne kwa ajili ya mamilioni ya watu kusini mwa Afrika kufuatia ukame uliosababishwa ama uliosababisha baadhi ya maeneo kukumbwa ili na njaa. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. WFP imeliambia shirika la habari la Reuters kuwa inahitaji ufadhili wa haraka kwa muda wa miezi sita kusaidia kukabiliana na ukame katika mataifa ya Zimbabwe, Zambia na Malawi baada ya mavuno kupungua kutokana na ukame uliosababishwa na El Nino ambao umeathiri watu milioni 4.8. Firi amesema WFP ambayo pia inatoa fedha kwa jamii zenye njaa inatazamia kununua nafaka kutoka katika masoko ya nje mwezi Agosti. Mwaka jana WFP ilitumia dola milioni 14 kusaidia jamii za Lesotho, Madagaskar, Msumbiji na Zimbabwe, amesema Firi. Ukame mfululizo katika eneo hilo umesababisha kupungua kwa hifadhi ya nafaka na kulazimisha nchi zilizoathirika kama Zimbabwe kupata nafaka nje ya nchi. Kundi la wachimbaji binafsi nchini Zimbabwe wanapanga kuagiza tani milioni 1.4 za mahindi kutoka Brazil, Argentina na nchi nyingine ili kusaidia kukabiliana na njaa nchini Zimbabwe. Waziri wa fedha Mthuli Nkube amesema serikali itapokea malipo ya bima ya dola milioni 32 kwa ajili ya kukabiliana na ukame kutoka shirika la Umoja wa Mataifa la hali ya hewa. Nkube amesema sehemu ya ufadhili huo inatumika e, kama uhamisho wa fedha kwa jamii zilizo katika mazingira magumu huku baadhi zikienda kwa mashirika ya kibinadamu kutoa msaada wa kununua chakula. Unasikiliza habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOM. Vifaru vya Israeli vimefika wilaya yenye idadi kubwa ya watu ndani ya Rafa leo Jumatano, huku mabomu kadhaa yakiangushwa kusini mwa mji wa Gaza katika operesheni ambayo imetajwa kuwa nzito sana tangu Israeli ilipoanza mashambulizi katika sehemu hiyo mwezi huu. Mashambulizi ya Israeli katika sehemu ya kusini mwa Rafa yamepelekea maelfu ya watu kuondoka sehemu hiyo ambayo imekuwa ikikaliwa na watu milioni mbili nukta tatu waliokimbia vita. Njia kuu zilizokuwa zikitumika kusafirisha msaada kuingia Gaza zimefungwa, hatua ambayo imepelekea wasiwasi wa kutokea vifo vya watu kadhaa na ukosefu wa chakula. Israeli imesema kwamba haina lingine la kufanya kando na kushambulia mji huo ili kumaliza wanamgambo wa Hamas wanaoaminika kujificha Rafa. Wakazi wa Rafa wamesema kwamba ndege zisizokuwa na rubani za Israeli zimeshambulia kitongoji cha Yibna usiku wa kuamkia leo na kupiga boti za uvuvi, baadhi zikishika na kuwaka moto kwenye ufuo wa Rafa. Jeshi la Israeli halijatoa taarifa kuhusu operesheni yake ndani ya Rafa. Utafiti mpya unaonyesha kwamba idadi ya watu wanaovuta bangi kila siku nchini Marekani ni zaidi ya watu wanaokunywa pombe. Utafiti huo umechapishwa leo Jumatano katika jarida la uraibu wa dawa za kulevya. Utafiti ulizingatia taarifa za kitaifa kuhusu matumizi ya dawa na afya, na kuangazia zaidi matumizi ya tumbaku, pombe na dawa za kulevya. Hii ndiyo mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili ishirini na mbili utafiti unaonyesha kwamba idadi ya watu wanaovuta bangi inazidi idadi ya watu wanaokunywa pombe. Utafiti mwingine unaonyesha kwamba watu wanaovuta sana bangi wanakabiliwa na hatari kubwa ya kuwa waraibu wa bangi na kupata madhara yanayotokana na uvutaji bangi ikiwemo kupoteza uelewa na mambo yanayoendelea maishani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, na moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Norway, Ireland na Uhispania leo zimetangaza kwamba zinatambua Palestina kuwa ni taifa kuanzia Mei 28, uamuzi uliozua furaha kwa Wapalestina na hasira kwa Israel. Wakati mataifa hayo matatu yanatarajia kwamba nchi za Ulaya zitafuata, Ufaransa imesema inaamini kwamba wakati huu sio muafaka kufanya hivyo, sawa na mataifa kadhaa ya Umoja wa Ulaya. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kimataifa Amin Mwidau kutoka Toronto, Canada, na kumuuliza ikiwa uamuzi huu utaweza kuleta mabadiliko katika suala la kutanzua mzozo kati ya Israel na Palestina. Nafikiri kumekuwa na mwangalio mpya wa uhusiano baina ya Uh, Israel na mashirika ya kimataifa ya ulimwenguni, kwa vile vile uhusiano baina ya Palestine na mashirika ya kimataifa ya ulimwenguni na, uh, nchi kama vile Norway na Ireland na pengine na Uhispania wameona kwamba wakati umekuwa ni mwafaka kuipatia hadhi Palestine katika mashirika ya kimataifa ya ulimwenguni, ili katika ku kuendelea na mchakato wake wa wa kuji, wa kuji kujipatia uhuru dhidi ya, ya ya kukaliwa na na na na, na utawala wa, wa Israel. Kwa hiyo hii itavunjia nguvu hadhi ya Israel katika mashirika ya kimataifa na vile vile kuendelea kwao utawala zile sehemu ya Palestine ambayo ni kinyume na, na, na matakwa ya Wapalestine wenyewe. Waziri mkuu wa Hispania alipoanzisha kampeni hii alitarajia nchi nyingi za Ulaya kuunga mkono. Unafikiri nini kimesababisha nchi hizo kusitasita mpaka hivi sasa hakufata msimamo wa Hispania? Nafikiri kusita kwao ni kwa sababu kulikuweko tayari na ushirikiano baina ya ya Israel na hizi nchi za Ulaya, na vilevile, na vile vile kuna msukumo mkubwa wa wa wa wa Marekani katika masuala mengi ya, ya kimataifa na wao ndo walikuwa wako wa katika mstari wa mbele kuongoza katika masuala haya, lakini kutokana na haya mambo ambayo yamejitokeza kwa wakati wa sasa, ambapo kumekuwa na mashambulizi ya ya kinyama kwa wakati mwingine na mauaji ya wakina mama na watoto, nafikiri nchi hizi zimeonelea kwamba uongozi wa Marekani katika masuala ya Israel na Palestine sio uongozi ambao kwamba waliokuwa wakiutegemea. Kwa hiyo kila mmoja hasa amekuwa amekuwa iwaamua kulingana na na, na na na maadili yao ya kinchi na mwendelezo wa utamaduni wa wa demokrasia katika katika nchi zao. Uamuzi huu umechukuliwa siku moja au mbili baada ya ICC kutoa taarifa kwamba wanatafuta hati za kukamatwa viongozi wa Hamas na Israel. Je, unafikiri matangazo haya mawili kutokea wakati huu yataweza kuleta mabadiliko makubwa katika suala hili lote hivi sasa? Nchi za Ulaya ni washiriki wakubwa sana katika, katika ama ni signatories nikatika ile mkataba wa wa uh, i, uh, koti ya jinai ya ulimwenguni yani ICC. Kwa hiyo bila shaka wao ni wenye kuunga mkono jambo uh, lolote ambalo kwamba limepitishwa ama limeletwa katika koti ile, kwa sababu wanatambua uhalisia wa taratibu za kisheria na za kidemokrasia ambao koti ile inafuatilia katika kutekeleza zile zile kazi zake, hasa mashtaka kwa wenye kuhusika na na, na masuala ya jinai ya kimataifa. Kwa hiyo tutegemee kwamba hii itakuwa ndio mwanzo, lakini kuna wengine ambao pengine walikuwa wanasubiri mmoja aanze, alafu wa, wa, wa, waendeleze ama, na kwa upande mwingine pia, yaweze kawa ndo njia mojawapo ya, moja ya kuwashawishi uh, Israeli ipunguze kasi uh, adhabu zake ambazo inatekeleza ina dhidi ya watu wa Palestine kwa kuzuia uh, mwendelezo wa wa hatua ambazo uh, Spain na Ireland nafikiri na Norway ambao wameanza wa wa kuzitekeleza. Huyo ni Amin Mwidau, mchambuzi wa masuala ya kimataifa akizungumza na Sauti ya Amerika kutokea Toronto. Na sasa tuelekee Bweremana mana wilayani Masisi. Jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo limelazimika kuanzisha mapigano dhidi ya waasi wa M23 kwenye milima ya Bweremana na Minova kufuatia malalamiko ya wananchi na kusababisha wakimbizi kuongezeka baada ya kuhama makazi yao. Auseri Malilifika na ripoti zaidi kutoka kwenye milima ya Bweremana. Ni tangu asubuhi mlio ya risasi ilianja kusikika katika muji wa Bweremana na Minova. Muhindo Lufungula yuko karibu na kambi ya jeshi la Kongo. Tulianza sikia risasi na e, hakuna gisi ya kutoka ju nakwe, tunaenda njale neza tuo hii bombi apa imeanguka seni, tuko nitukoumu sia tukuiona setuko na boga, lakini hakuna gisi tukimbie, na japo nakwe tuko na kimbirianjo keliko na nguki na kulazimisha wakazi kuamka mapema kama mama huyu kwenye wanaanza tupia mabombe mukartie maanake, se vakaji njo vetu vanapenda tukufe. Sasa tunaekala mnyumba, tunasikia bombi naanguka tunaenda ona, tunakutani na anguka yulu ya nyumba mwaile fe ya kunani. Vile tumeona jirani mwenye alikuwa anaikala mu nyumba deja, kile kiekra kimetobola nyumba mweze kimwangukie. Mungu njoo mwenye amemsaidia na njoo mana, angalia naishi saa hii kama wakazi wasoda guvernema wataweza waweze watutoshie maadui, baadaye mabomu kuanja kushambulia wakaazi katika muji wa Bweremana ulieko karibu na uwanja wa mapambano kutoka eneo la M23. Ajua Mungu risasi ni mkaazi wa Bweremana Mapigano tulisikia mwale ma 4here de mat tunaona mapigano ilianza tuanza sikia mabunduki ma mamasasi huku mingi mingi na mabombe yeah. nimepona lukubwa kabisa ni Mungu yama. Tuna Mungu mwema hata tunaonana kote na tuna mwaisa juu ya, ya, ya bombe ilikuwa imetua bo imetoka kule yulu kule kwa kwabame 23 imepiga kupiga imepiga mumigomba ale apepre pale enjoy imebomoka imekuwa mitatu ime hapa na chama yote hapa kunyumba. Nani wewe ulikuwa uko hapa? Eh, nilikuwa ni niko hapa kabisa. Ni Mungu atusaidie tu, nguvu ya msaada ya ya guvernema aitusaidie, tuone kama hapa wanabaniza toka huko namna gani. Msemaji wa jeshi la Kivu Kaskazini, luteni Kanali Njike Kaiko, akisema kwa nini hatua ya kupambana na waasi wa M23 kuchukuliwa na jeshi la serikali? Adui. Iko ngambo ya ile mlima kule na e, jeshi la taifa iko tayari kwa kuenda kumwondoa hiyo sehemu kufuatana na meseji ya kamanda operation Kivu Luteni Jemadari Falsi Kabwe, ule adui hata kaa tena pale, na kuomba wakaazi kuunga mkono juhudi za kijeshi hadi sasa. Mapigano imeripotiwa kwenye vijiji vingi Osere. Malivika, Sauti ya Amerika, Bweremana. wakuu wa taasisi za kupambana na rushwa katika mataifa ya Afrika Mashariki wanakutana jijini Nairobi nchini Kenya kubuni mikakati ya kukabili uingizaji wa fedha na rasilimali zinazotokana na ufisadi. Vilevile vile mataifa hayo ya Afrika Mashariki kwa ushirikiano na shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na dawa za kulevya na uhalifu UNODC zinalenga kupendekeza sheria zinazowezesha kutwaliwa kwa mali na fedha za ufisadi. Mwandishi wetu wa Nairobi Kenneth Wandera na ripoti kamili. Kongamano hilo kuu la kikanda la kupambana na ufisadi kwa ushirikiano na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kupambana na dawa za kulevya na uhalifu na muungano wa mamlaka za kupambana na ufisadi kwenye nchi za Afrika Mashariki linalenga kuwezesha nguvu za kuzuia mali iliyopatikana kwa njia za ufisadi kutwaliwa kwa mali hiyo na kuzuia vitendo vya ufisadi. Mkutano huo unaoshirikisha mamlaka za manunuzi, vitengo vya kijasusi na upelelezi wa fedha, mamlaka za uchunguzi wa makosa ya jinai na wakilishi wa ngazi za juu wa serikali kutoka nchi kumi za ukanda wa Afrika Mashariki ambazo ni Uganda, Kenya, Tanzania, Burundi, Jibuti, Ethiopia, Rwanda, Sudani Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo na Somalia, unataka kutathimini mafanikio yaliyopo na changamoto zinazokabili juhudi za kupambana na rushwa na kubainisha vipaumbele na mipango mipya katika kuimarisha vita dhidi ya rushwa, anavyoeleza Beti Kamya Turuamwe, inspekta mkuu wa serikali ya Uganda na mwenyekiti wa wa muungano wa mamlaka za kupambana na fisadi kwenye nchi za Afrika Mashariki I have also reached out to colleagues in the, in the region and it's already working what we need is to reinforce it With, uh, more action. Wadau wa nchi hizi kumi wanasema kuwa wanataka kutambua vipaumbele vya pamoja na kubadilishana mbinu bora na, na taarifa katika mapambano dhidi ya rushwa kwa kuzingatia urejeshaji wa mali na uchunguzi wa fedha, ulinzi wa watoa taarifa za rushwa, mifumo ya ununuzi wa umma na uadilifu, pamoja na hatua za pamoja za kuwezesha sekta binafsi kujiunga na juhudi za kukabili rushwa. Mkuu wa utumishi wa umma nchini Kenya Felix Koskei ameeleza kuwa mapendekezo yaliyopo ni kuwezesha utungaji wa sera mwafa zitakazowezesha juhudi hizo za kukabili ufisadi it has to be in line with the rule of the law there are so many people writing statements, ACC, many people being pursued by uh, DCI many administrative action being taken but we have nchini Kenya, Tume ya Maadili na Kupambana na Rushwa iyesi, wiki chache zilizopita, ilizindua ripoti inayoonyesha kuwa raia wa Kenya kwa wastani wanalazimika kulipa shilingi elfu kumi na moja kama hongo ili kupata huduma kwenye ofisi za serikali, na vitendo vingi vya rushwa vimekuwa vikiongezeka, na kwamba utoaji na upokeaji rushwa, matumizi mabaya ya ofisi, upendeleo na ucheleweshaji wa makusudi wa utoaji wa huduma ndio aina kuu za rushwa na ukosefu wa maadili katika utumishi wa umma. Hivyo ya kitaifa ya polisi, idara ya uhamiaji zinaongoza orodha ya idara nyingi za serikali fisadi katika uchunguzi huo, huku uroho na tamaa ya huduma za haraka zikiwa ndizo sababu kuu za rushwa katika utumishi wa umma. Abdi Mohamud, naibu afisa mkuu mtendaji wa tume ya maadili na kupambana na ufisadi nchini Kenya, ameieleza vyowe Jumatano kuwa mkutano huo unalenga kuwezesha juhudi za pamoja za kupambana na rushwa kwa kuangazia mafanikio yaliyopo kwa sasa kabla ya kufanya ile tunaita legal assistance ile rasmi tuseme, mtu kama amefanya makosa Kenya, akatorokea nchi kama DRC ama Uganda ama Tanzania, tunapashana habari kwanza kabla hata hatujaandika ile ile ile request kirasmi ya kwamba tunasaidiana kuangalia kama ni huyo mtu kweli ana, ana, ana, anaishi hii nchi. Ufisadi umeorodheshwa katika nafasi ya nne kwa tatizo kubwa linalokabili Kenya kwa sasa baada ya gharama ya juu ya maisha, ukosefu wa ajira na umaskini. Kenneth Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Karibu katika matangazo haya ya VOA Swahili hapa Washington DC. Kipindi hewani ni makala ya afya hivi leo. Basi, mimi naitwa Meri Mgawe na tumetembelewa na Daktari Christopher Mwanansau hapa katika studio zetu Washington DC kutoka hospitali ya rufaa Bugando nchini Tanzania. Karibu sana daktari. Asante, nashukuru sana kufika hapa. Nafahamu kwamba wewe ni mtaalamu wa afya ya macho. Uh, swali langu la kwanza kabisa litakua kwamba uh, tangu ulivyoanza kazi hii, ni kitu gani kikubwa ambacho unakutana nacho ambapo watu wanakuwa na tatizo nalo kwenye eneo hilo la macho? Asante sana Mary. Uh, sasa hivi nina takriban ni miaka kumi nikiwa nafanya kazi kama daktari wa macho, na matatizo makubwa ya macho ambayo tunakutana nayo kwa watu inategemea na umri. Wa watu wazima wengi ambao tunakutana nao wanaokuja kwa ajili ya huduma za macho wanakuwa na shida ya, ya kusoma herufi ndogo, lakini kunakuwa na shida hizi ambazo ni kubwa kama mtoto wa jicho, ambaye huu mtoto wa jicho huu anasababisha matatizo ya kupoteza kuona, yani upofu. Lakini pia kunakuwa na matatizo kama ya presha ya macho na kwa wale ambao wana kisukari, tuna changamoto ya watu kuja wakiwa wamechelewa kwenye hatua za mwisho. Kwa watoto wadogo, uh, kuna tatizo kubwa ambalo linahitaji uelewa kwa wazazi. Watoto wana matatizo uh, kwa kitaalam tunaita refractive error, yani unakuta mtoto hajapata uwezo wa kuona vizuri; ili aweze kuona vizuri anahitaji msaada wa miwani. Sasa kwa kuwa anakuwa na uwezo wa kuona kidogo, wazazi waona hilo kama ni tatizo, lakini hili pia ni tatizo kubwa ambalo jamii inahitaji kulitambua, na ni tatizo kubwa kidogo nini ushauri wako kwenye hilo swala la watoto kwanza, alafu tutarejea kwenye lile lingine? Ushauri wangu kwa watoto ni wazazi waanze utaratibu wa kupenda kuwapeleka watoto kupimwa macho kwa wataalam, au akiona mtoto kwa mfano shuleni au nyumbani anapenda kuangalia TV kwa ukaribu, yaani ukiona mtoto, ambia rudi ukae nyuma, unaona amekaa mbele, basi jua huyo ana tatizo la kuweza kuona haweza, hana uwezo wa kuona mbali na ukimchunguza vizuri kwa mazingira ya kinyumbani, utakuta huyo mtoto akiwa anaangalia kitu cha mbali, utaona anafinya macho. Kwa hiyo ni vyema wakapimwa, na wanapoambiwa kwamba huyu mtoto anastahili miwani, apewe miwani. Na endapo labda hatua za haraka hazitachukuliwa kwa wazazi, kama ulivyosema, kumpeleka kwa daktari kupimwa na kwa ajili ya kufanyiwa hizo tiba za kitabibu, hazikuchukuliwa kwa wakati unaofaa, madhara yake ni nini? Madhara yake kwa haraka haraka ni kwamba quality of life ule ubora wa maisha wa huyu mtu atakapokuwa mtu mzima, au kuanzia wa wakati wa mtoto, yanapungua. Kwa namna gani? Ni kwamba yeye anakosa uwezo wa kuona mbali, na kwa bahati mbaya vitu vingi navyofanya ni vile vya karibu. Kama unaandika inakuwa ni karibu, ukiwa unaongea unaongea na mtu ambaye yupo karibu. Lakini ukiwa unavuka barabara, kabla ya kuvuka lazima uangalie mbali, alafu ndio uwe na uhakika wa usalama wako uvuke. Sasa unaweza kukuta hata hizi ajali za barabarani kwa namna moja au nyingine, huwa zinasababishwa na hiyo quality ya mtu kuto kushindwa kuona mbali, lakini hata pia huenda madereva wetu wengi huwa wana changamoto kama hizo. Kwa hiyo unakuta akiangalia haoni mbali, ana inakuja naleta vitu kama hivyo ajali na mambo mengine ambayo yanafanania kwa namna hiyo. Mtoto anapogundulika na tatizo hilo, tiba yake ni nini? Ni nini, miwani peke yake ama kuna tiba nyingine kwa shida hizi za refractive error? Miwani yake eh, matibabu yake huwa ni miwani na akipewa miwani quality of life inarudi kama kawaida. Shukran sana daktari kututembelea katika studio zetu hapa Washington DC. Msikilizaji, leo nilikuwa na Dr Christopher Mwanasau kutoka hospitali ya rufaa Bugando nchini Tanzania, ambapo katika sehemu yetu ya kwanza kipindi hiki tumezungumzia kuhusu afya ya macho kwa watoto wadogo, na katika sehemu yetu ya pili wiki ijayo tutakupeleka kuzungumzia kuhusu afya ya macho kwa watu wazima na wale wenye kisukari. Asante sana kwa nasi naam basi makala hayo ya afya ya meri mgawe ndiyo yanatukamilishia matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo yetu ya leo mwelekezi wetu ni aida isa msimamizi ni bmj muridhi mimi jina langu ni Idi Ligongo na nimeshirikiana na mwenzangu hapa Kennesi Bwire, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC. Chani tahariri inayoangazia maoni na mao ina msimamo wa serikali ya Marekani. Kwa muda mrefu sana, ilionekana kuwa magurudumu ya haki yameacha kuzunguka nchini Libya, kwamba wale ambao walituhumiwa kufanya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu wangetoroka tena bila kuadhibiwa. Februari 2011 mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya Umoja ya Mataifa, wa mataifa ilitoa hati za kukamatwa kwa watuhumiwa watatu wa uhalifu wa kivita Hati mbili ziliondolewa kutokana na kifo cha mshtakiwa na mmoja, Saif al Islam Gaddafi bado hajulikani alipo. Vita vya pili vya wenyewe kwa wenyewe vya Libya vilianza mwaka 2014 na, na ICC ilitishia kumfungulia mashtaka mtu yeyote ambaye alitenda moja kumoja, kwa moja au kuamuru uhalifu wa kivita lakini, tena mshtakiwa anaonekana kuachiliwa bila kushtakiwa. Kwa hakika, alisema mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya ICC Karim Khan. Kwa muda mrefu sana niliamini kuwa hali ya Libya ilikuwa imeruhusiwa kuyumba. Miaka mitatu iliyopita, ICC ilitoa uhai mpya katika uchunguzi huo. Kama sehemu ya maelezo mafupi mbele ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Mei 14, mwendesha mashitaka Khan aitangaza kwamba uchunguzi wa ICC utakuwa umekamilika mwishoni mwa mwaka 2025 na kesi ya kwanza itaanza kabla ya mwaka huo kumalizika. Marekani inaipongeza ICC kwa kuongeza kasi ya uchunguzi juu ya juhudi zake mpya za kuweka vipaumbele, kutafuta hati za ziada za kukamatwa na kwa nia ya kuanza kesi bila kuchelewa, alisema mshauri wa kisheria wa Marekani katika ujumbe wa Umoja Mataifa, Mark Simonoff. Lakini mafanikio pia yanategemea ushirikiano wa mamlaka ya Libya. Tunatoa wito kwa mamlaka za Libya y kufanya kazi zaidi kuunga mkono na kuendeleza juhudi za kimataifa za uwajibikaji na kuimarisha ushirikiano na ICC. Maafisa wakuu wa zamani wa utawala wa Gaddafi kama vile Saif al-Islam Gaddafi ambaye bado yuko chini ya hati ya kamato ya ICC kwa tuhuma za uhalifu dhidi ya binadamu lazima akabiliwe na haki. Marekani inakaribisha kuongezea kwa mawasiliano na waathiriwa na mashirika ya kiraia nchini Libya kama muhimu kwa utoaji wa haki kwa waathiriwa ambao wamesubiri kwa muda mrefu sana kusikilizwa. Mark Simonoff alisema waathiriwa na walionusurika wanastahili haki, ambayo inaweza kuwa nguvu yenye kuleta utulivu kwa mustakabali wa Libya. Tunathamini sana msisitizo wa kuwawezesha waathiriwa na walionusurika na ulinzi wa mashahidi. Tunaendelea kuwaamini kuwa kusuhulisha kutokuwa na uhakika wa kisiasa na kukuza uwajibikaji kutasaidia sana kushughulikia hali ya kukosekana kwa utulivu nchini Libya. Mark Simonoff alisema ukiukaji wa haki za binadamu na unyenyesaji utaendelea ikiwa hatua wa za maana hazitachukuliwa kutatua masuala haya na kukuza uwajibikaji. Hiyo ilikuwa tahariri inayoangazia maoni na msimamo wa serikali ya