ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa mbili kamili afrika ya kati hapa washington dc marekani ni saa nane kamili mchana habari kuu za dunia kutoka sauti amerika voa jina langu ni kenneth bwire Mawakili wa kimataifa wanaowakilisha serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wamesema kwamba wana ushahidi mpya uliokusanywa kutoka kwa vyanzo vya siri kuonyesha kwamba kampuni ya teknolojia ya Apo huenda inapata madini kutoka sehemu zenye mapigano mashariki mwa Kongo. Katika taarifa yao, mawakili wameitaka kampuni ya Apo kujibu maswali kuhusu namna inavyopata madini kutoka Kongo na kusema wanatathmini kuichukulia hatua za kisheria. Kampuni ya Apo haijajibu madai Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekumbwa na vita tangu miaka 1990, hasa mashariki mwa nchi hiyo, ambapo kuna makundi kadhaa yenye silaha baada yanaungwa mkono na nchi jirani ya Rwanda. Mawakili wa Kongo walimwandikia mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Apple Tim Cook mnamo Aprili 22 na kuzua tetesi kadhaa kuhusu madini ya Kongo. Waliwaandikia pia washirika wa, wa Apple nchini Ufaransa wakitaka majibu ndani ya muda wa wiki tatu. Mawakili hao wa Amsterdam na washirika wao wamekuwa wakifanya uchunguzi kuhusu madai ya madini ya Congo kusafirisha kwa njia ya magendo kupitia Rwanda, Uganda na Burundi. Jeshi la Pakistan limesema kwamba operesheni yake dhidi ya ongezeko la mashambulizi ya kigaidi kutoka Afghanistan na majaribio ya wanamgambo kuvuka mpaka yamepelekea kuuawa kwa magaidi thelathini mnamo mwezi uliopita tangazo hilo limejiri siku moja baada ya kundi la utafiti la Marekani kusema katika ripoti yake kwamba Afghanistan imekuwa kitovu cha harakati za kigaidi tangu Taliban walipoingia madarakani mwaka elfu mbili ishirini na moja. Jeshi la Pakistan limesema kwamba linaangazia zaidi majimbo ya mpakani ya Kaiba Pakunika na Buluchistan. Viongozi wa jeshi hilo wamesema kwamba mmoja wa wanajeshi wake aliyekuwa na cheo cha meja aliuawa katika mojawapo operesheni wiki iliyopita. Waziri mkuu wa Chad, ambaye pia ni kiongozi wa upinzani Sakses Masra, amejiuzulu baada ya kaimu rais wa nchi hiyo Mahamat Idris Deby kuidhinishwa kuwa mshindi wa uchaguzi mkuu uliofanyika Mei sita. Masra ambaye ni mpinzani mkuu wa utawala wa kijeshi ulioingia madarakani Aprili 20 mwaka 2021 aliyoteuliwa kuwa waziri mkuu katika serikali ya mpito mnamo mwezi Januari, miezi minne Kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu. Katika hatua iliyoonekana kama ya kufurahisha wanasiasa wa upinzani, aliyeidhinishwa kugombea urais mnamo mwezi Machi katika uchaguzi uliolenga kurudisha nchi hiyo katika utawala wa kikabila kikatiba, kwenye nchi hiyo ya Afrika Magharibi inayozalisha mafuta na ambayo miongoni mwa nchi katika eneo hilo Sahel ambazo zimekumbwa na mapinduzi ya kijeshi. Kabla ya matokeo ya uchaguzi kutangazwa rasmi, Masr alikuwa amedai ushindi, akidai kwamba kulikuwa na udanganyifu katika hesabu ya kura. Tume ya uchaguzi ya Chad imesema kwamba Debi ameibuka mshindi kwa kupata asilimia 61, na ushindi wake umeidhinishwa na baraza la kikatiba. Masr amekubali uamuzi wa baraza la kikatiba na kusema kwamba hakuna njia nyingine ya kisheria anaweza kutumia kupinga matokeo hayo. Waziri wa ulinzi wa Uingereza Grant Sharps ameshutumu China kwa kutoa msaada wa silaha kwa Russia kuendeleza vita vyake nchini Ukraine. Sharps ameliambia kongamano mjini London kwamba ujasusi wa Uingereza na Marekani umethibitisha kwamba China inatoa msaada wa silaha kwa Russia. Amesema kwamba kuna haja ya kufuatilia swala hilo kwa karibu sana, kwa sababu China imekuwa ikidai kwamba haina upendeleo katika vita hivyo. Ubalozi wa China nchini Marekani ulisema mnamo mwezi uliopita kwamba China haijatoa silaha kwa Russia na kuongezea kwamba siyo, China haihusiki na vita vinavyoendelea Ukraine. Ubalozi wa China mjini London haujatoa taarifa yoyote kuhusu madai hayo na utafiti mpya unaonyesha kwamba idadi ya watu wanaovuta bangi kila siku nchini Marekani ni zaidi ya watu wanaokunywa pombe. Utafiti huo umechapishwa leo Jumatano katika jarida la uraibu wa dawa za kulevya. Utafiti ulizingatia taarifa za kitaifa kuhusu matumizi ya dawa za kulevya na kuangazia zaidi matumizi ya tumbaku, pombe na dawa za kulevya. Hii ndiyo mara ya kwanza tangu mwaka 2022 utafiti unaonyesha kwamba idadi ya watu wanaovuta bangi inazidi idadi ya watu wanaokunywa pombe. Utafiti mwingine ulionyesha kwamba watu wanaovuta bangi wanakabiliwa na matatizo ya fikra. Nakomea hapo kwa sasa na kupisha kipindi cha kwa undani. Mimi ni Kenneth Bwire. mpendo msikilizaji hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi na hii leo katika kwa undani tunaangalia kile wananchi wengi wa tanzania wanasema ni kwamba wako katika njia panda kufuatia mkakati mpya wa kitaifa wa kuanzisha matumizi ya nishati safi kwa ajili ya kufika na huko kenya nchi inashuhudia uhaba wa chanjo muhimu zinazotolewa kwa watoto wachanga kuzuia magonjwa mbalimbali. Basi ungana nami katika dakika 25 zijazo katika kwa undani. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Karibu kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi kwanza, kama nilivyosema, tunaangalia kwa undani. Wananchi wengi wa Tanzania wanasema wako katika njia panda kufuatia uamuzi wa serikali kutangaza mkakati mpya wa kitaifa wa matumizi ya nishati safi ya kupika, ikilenga ifikapo mwaka 2033 kiwango cha matumizi ya kuni na mkaa kiwe kimepunguka kwa asilimia themanini. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam George Njogopa anatuarifu zaidi. Hatua ya serikali ya Tanzania kutangaza mkakati wake wa matumizi ya nishati safi ya kupikia kwa wananchi wake e, imeziwa wasiwasi mkubwa kwa baadhi ya makundi ya watu, wanaona kwamba mpango huo huenda ukaweka njia y panda. Hivi karibuni, Rais Samia Suluhu Hassan alizindua mkakati wa taifa wa matumizi ya nishati safi ya kupikia kwa lengo la kuhakikisha kwamba asilimia 80 ya Watanzania wanatumia nishati hiyo ifika hapa mnamo mwaka 2033. Mkakati huo unatekelezwa ni kutokana na mahitaji ya kuwa na mpango wa jumuishi wa kitaifa katika kukabiliana na ongezeko la uharibifu wa mazingira pamoja na athari za kiafya, kiuchumi na kijamii zinazotokana na matumizi ya nishati isiyo safi ya kupikia. Hivyo, Rais Samia alisema mkakati huo ambao ndio miaka kumi kutoka sasa utasaidia taifa kuondokana na hali ya uharibifu wa mazingira unaendelea kushuhudiwa sasa katika maeneo mbalimbali ya mba nchi. Mkakati huu wa kitaifa pia utachangia jitihada za serikali kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi kutokana na uharibifu wa misitu ambao huchangiwa na shughuli za kibinadamu. Kwa sasa inakadiriwa kuwa takribani hekta laki nne na sitini na tisa elfu za misitu zinakatwa kila mwaka. Hatua hiyo iliyotangazwa na serikali inaonekana kuwapa wasiwasi mkubwa wa wananchi wengi, hasa wanawake ambao ndio sehemu kubwa ya watumiaji wa kuni pamoja na mkaa katika shughuli mbalimbali za maisha. Ingawa serikali inasema kuwepo kwa mbadala wa hatua hiyo, ikisema matumizi ya gesi pamoja na vifaa vya umeme ni jambo lisilokwepeka wakati ukitekeleza mkakati wake. Hata hivyo, uzoefu unaonyesha kwamba huduma za gesi pamoja na umeme bado sio rafiki kwa wananchi wengi. Huduma ya gesi haijasambazwa vya kutosha katika maeneo mengi ya nchi, hasa huko vijijini, na hata ile chache inayopatikana nchini inauzwa kwa bei ya juu. Hatua hiyo inawasukuma kinamama wengi, ikiwemo wale wa mijini kuendelea kutegemea mkaa pamoja na kuni, kwani ni nyenzo muhimu katika kuendesha maisha, na kwamba kuletwa kwa mpango mpya matumizi ya nishati safi ya kupikia ni sawa na kibano katika kuendelea kumudu gharama za maisha kwamba so, kila mtu anaweza kutumia gesi. Wengine uwezo wanatofautiana. Gesi, kuna sehemu zingine lazima utumie mkaa. Kwa swala la kijijini ss. Kwa swala la kijijini bado gesi hazijajaa hazijaenda bado hazijawafikia. Kwa hiyo wengi sana sana wanatumia mkaa na kuni kwao. Sijajua tunafanyaje mpaka ili gesi ziwafikie wote, kwa sababu kuna vijiji vingine bado vinatumia kuni na mkaa, hasa mkaa. Wengine hawatumii mara kwa mara, ni kuni tu. Na kule nyumbani wewe ulivyoondoka kuja Dar es Salaam hali iko vipi katika matumizi ya mapishi? Na mimi kwetu nilivyoondoka niliacha natumia kuni na mkaa, na bado anatumia kijijini, sasa gesi haijafika, so kwa hivyo, yani, sisi tunatumia gesi kwenye kupikia chips, inatusaidia, lakini sasa ukisema itumike, itumike gesi peke yake haitaweza kwa sababu gharama zake pia ziko juu na na, na, sisi mara nyingi tunatumia gesi kama mbadala lakini mara nyingi tunatumia umeme. Zaidi ya asilimia tisini ya kaya nchini Tanzania hutegemea nishati chafu itokanayo na kuni, mkaa pamoja na mabaki ya kinyesi cha wanyama kwa ajili ya kupikia na shughuli nyingine za majumbani, hata hivyo, hali ambayo wataalamu wa mambo wanaonya kwamba imekuwa sehemu kubwa ya ongezeko la matatizo ya kiafya kwa wengi, huku pia uharibifu wa kimazingira ukivunja rekodi. Kwa maana hiyo, serikali inasema uandaji wa mkakati huo umezingatia sera, sheria, kanuni pamoja na miongozo ya kitaifa na ile ya kimataifa inayohusu nishati safi ya kupikia. Miongozo hiyo ni pamoja na malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa ya mwaka elfu mbili na thelathini, ajenda ya Umoja wa Afrika ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu, mkakati wa sita wa maendeleo ya jumuiya ya Afrika Mashariki, Ajenda ya Tanzania ya nishati endelevu kwa wote pamoja ya ya ya na dira ya taifa ya maendeleo ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Ingawa mkakati wa serikali unatizamwa na wana mazingira kama ni hatua mujarabu ya kukabiliana uharibifu wa mazingira, hata hivyo, wengi wanasema utekelezaji wake huenda ukakabiliwa na wakati mgumu, hasa kwa vile mamia wananchi wanaendelea kutegemea kuni pamoja na mkaa kwa ajili ya shughuli za kupikia na mahitaji mengine muhimu. Kwa maisha haya sisi wa Tanzania wali ya chini kwa gesi ibalansi, kwa kweli inatugaribu. Serikali ibalance kama kimetuhamishia kwenye matumizi mengine tuache miti. Gesi huko inapana iko tipeo bure. Gesi tunajeza kwa hela. Inashindikana nini? Gesi ni uziwe, iko ni uziwe. Unaona <laughs> bwana hapa si mimi nachemshwa. Kwa mara 10 si tunaona bwana ya mkaa serikali ituachie tu mkaa toka zamani. Sasa mabibi zetu wanatumia kuni hizo hizo. Leo hii utaka kupiga vita kuhusu kuni? Tutatuua bure huko mapolini. Kuni toka mababu, tungeona wameathirika kwa kuni, tuwe kusikia hospitali mtu kaathirika na kuni toka kaanza kuhudumia hizo. Ili iepukane na hii vita ya watu kukata mikaa huko polini, majiko itupe bure. Natengeneza gesi inatoka hapa kwetu bure, tuuziwe gesi. Mi naweza kwenda na kujaza gesi shilingi elfu sita elfu tano au sio bana? Jiko nimepewa likisha, lazima tu nikanunue sasa jiko bei ya gari, gesi yenyewe ndo usiseme mama ili tuachane na majiko ya, ya mkaa. Ripoti zinaonyesha kwamba kila mwaka nchini Tanzania watu 33,000 hupoteza maisha kutokana na mikasa mbalimbali mbali, hasa ile inayosababishwa na matumizi ya nishati isiyo salama. Kiwango hicho kinadhiri zaidi katika maeneo ya vijijini ambako uwepo wa nishati safi na salama ya kupikia bado ni ndogo mno. Ama wakati serikali ikianza kutekeleza mkakati huo baadhi ya wafuatiliaji wa mambo wamebainisha changamoto kadhaa zinazoikabili mkakati huo ikiwemo ni uelewa mdogo wa wananchi na taasisi kuhusu umuhimu wa matumizi ya nishati safi ya kupikia. Mambo mengine ni pamoja na uhaba wa mali ghafi na miundo mbinu ya upatikanaji wa nishati safi ya kupikia nchini, gharama kubwa ya awali na matumizi ya nishati safi, vifaa na majiko sanifu ya kupikia nyingine ni upungufu na ukinzani wa sera pamoja na sheria na kanuni na miongozo kuhusu nishati ya kupikia, uwekezaji mdogo katika nishati safi ya kupikia pamoja na uwezo mdogo wa utekelezaji wa miradi ya nishati safi ya kupikia. Mbali na hayo, swala la uhitaji wa kuimarisha utawala bora katika maswala yanayohusu nishati safi ya kupikia limeguswa kuwa ni sehemu ya changamoto zinazoikabili mradi huo mpya. Baadhi ya wataalamu wa mambo wanasema ili kukwamua mazingira pamoja na kufanikisha utekelezaji wa mkakati huo wa kitaifa, ni muhimu kwa mamlaka za kiutendaji ikiwemo serikali yenyewe kuanza kujikita katika kutoa elimu kwa wananchi juu ya nishati safi ya kupikia ya nahisi. Elimu ni kitu cha kwanza kwanza, elimu itolewe kwa wananchi wengi na taasisi mbalimbali za serikali ziweze kushiriki kwa ujumla kuelimisha wananchi kuhusu matumizi ya gesi na serikali imepanga bajeti ya shilingi trilioni 4.6 kwa ajili ya kufanikisha mkakati huo ikiwemo usambazaji wa nishati safi katika maeneo mbalimbali ya nchi hasa huko vijijini. Na katika sehemu ya utekelezaji wa mipango ya ulinzi wa mazingira na kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi, kuanzia Januari mwaka huu serikali ilipiga marufuku matumizi ya kuni pamoja na mkaa kwa ajili ya shughuli ya kupikia katika maeneo yanayokusanyia idadi ya watu wanaozidi mia moja kama vile vio, mahospitalini, jeshini, pamoja na taasisi nyingine za umma. Na mpaka hapo tumefikia tu tamati katika makala haya kwa undani, ambayo kwa leo ilimulika wasiwasi unaoanza kuwakabili wananchi baada ya serikali kuanza kutekeleza mpango wa matumizi ya nishati safi ya kupikia, mpango ambao umelenga ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini na tatu asilimia themanini ya watanzania wanatumia nishati safi ya kupikia. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine ninayekuaga ni George. Asante. huyo ni George akitokea Dar es Salaam katika kwa undani. Mpendwa msikilizaji, katika sekunde chache tu tutarudi katika sehemu yetu ya pili kwa undani. Ungana nasi zaidi kwenye mtandao na redio yako Nam, mpendo msikilizaji, katika sehemu hii ya tua pili kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tunaelekea katika studio zetu za kule Mombasa, Kenya, ambapo kuna ripoti kwamba Kenya inashuhudia uhaba wa chanjo muhimu zinazotolewa kwa watoto wachanga kuzuia magonjwa mbalimbali. Uhaba huu umetokana na Kenya kuchelewa kulipa madeni yake ya kununua chanjo pamoja na kupunguza fedha za kununua chanjo hizo. Collins Adede na Amina Chombo anaangalia swala hili katika kitengo hiki cha kwa undani kutoka huko Mombasa. Asante. Maelfu ya watoto wachanga nchini Kenya wako hatarini kuambukizwa magonjwa ambayo huzuiwa kwa chanjo kutokana na uhaba wa chanjo hizo nchini Kenya. Majimbo zaidi ya kumi kati ya 47 yameripoti uhaba wa chanjo sita muhimu ikiwemo polio, kifaduro, pepo punda, homa ya mapafu yaani nimonia, homa ya njano yaani yelo fiva, malaria na kadhalika. Chanjo hizo hazipatikani kwa mwezi wa pili sasa. Wadau katika sekta ya afya wameelezea wasiwasi kwamba uhaba huo huenda ukasababisha magonjwa hayo ambayo yamedhibitiwa kwa muda mrefu kurejea tena na kuanza kuenea. Tayari kuna hali ya wasiwasi katika jimbo la Garissa ambako wameripoti kuzuka kwa ugonjwa wa ukambi kaimu mkurugenzi wa afya daktari patrick amoth amethibitisha kuwepo kwa uhaba huo wa chanjo nchini kenya uhaba huo ukichangiwa kwa kukatwa kwa bajeti ya fedha ambapo ilipunguzwa kutoka ile ya bilioni mbili nukta sita hadi bilioni moja nukta mbili madaktari wa watoto wameonya athari ya mkurupuko wa maradhi ya watoto endapo hali hiyo haitathibitiwa kwa wakati Ripoti inaonyesha kuwa wizara ya afya iliagiza chanjo ya DPT miezi kumi iliyopita, huku chanjo ya BCG ikikosa kuagizwa katika kipindi cha miezi minane iliyopita. Barua kutoka kwa baraza la magavana Mei 16 kwa wizara ya afya ikitoa ishara kwamba uh, chanjo za watoto zimepotea na kumekuwa na upungufu katika majimbo yote 47 huku kumi yakiathirika zaidi. BCG ni chanjo ambayo inapewa watoto pindi tu wanapozaliwa, chanjo ambayo imethibitishwa na shirika la afya duniani WHO, akisema kwamba kuna haja ya chanjo hiyo kuweza kutolewa kwa wakati, kwani Kenya ni miongoni mwa mataifa ambayo bado yanakabiliwa na mzigo wa ugonjwa wa TB. WHO vilevile inasema vile kwamba chanjo hiyo inapunguza visa vya maradhi aina mbalimbali ya TB ambayo huwakumba watoto. Vilevile, chanjo ya rotavirus ambayo inatolewa kwa wiki sita na wiki kumi ni muhimu kwa kuzuia magonjwa ya kuharisha. Serikali imeahidi kwamba kufikia Juni itakuwa chanjo hizo zimefika nchini Kenya. Miongoni mwa majimbo ambayo yanapitia tatizo hili ni Garissa, Baringo, Elgeyo Marakwet, Nyamira, Kilifi, Siaya, Migori na Kwale. Tumepata fursa ya kuzungumza na mama mmoja kutoka pwani ya Kenya, japo hakutaka kujitambulisha jina lake, lakini anatuelezea hali ilivyo sasa. Mi nilijifungulia Kwale tarehe nne mwezi wa tano lakini tulipozaa mi na wenzangu tuliambua kuwa hatutaweza pata ile chanjo ya kwanza ya BCG mpaka mwezi mmoja labda baadaye ndo tunaweza kupata na pia hawako shua kama itakuwa imeshakuja. But before hapo likoko nishamuuliza mwenzangu mwenyeambo kuwa anafanya naye kazi, ameniambia kuna uwezekano kuwa kwa kaunti nyingine, amesikia fununu kuwa kutapatikana hizo chanjo. Sasa nilipozaa baada ya siku nne ndo nikaambia zile chanjo kule kwa ile kaunti ya Mombasa zimepatikana. Ikabidi nisikie namba, maanake zilikuwa limited. Hiyo siku tulipata watu kumi na sita peke yake ndo walipata hizo BCG, ambapo wengine wote wenye hawakupata ilibidi warudishwe nyumbani mpaka tarehe nyamboa watakawaambia kuwa hizo chanjo zimeshafika. Ukiwa pale Kwale, walikuelezea sababu ilikuwa gani ya kukosekana kwa chanjo kwa wakati hadi baada ya mwezi mmoja? No, hawakutueleza walituambia tu, chanjo ya BCG haitowezekana kupatikana mpaka labda mwezi, na kama mtu mwenyewe ana uwezo wake wa kuudua pesa aende kwa hospitali ya private akajaribu kama kuwa atapata huko, lakini kwa serikali zote pale kuko hazipatikana. Ni nini ambacho wewe kimkusukuma kama mzazi kuona ni lazima mtoto wako apate chanjo hiyo ya BCG? um, Manake, BCG ni muhimu kwa sababu, mtoto mtu mostly huwa mtoto akizaliwa huwa sana watu hupata wageni, kuna kuja watu tofauti tofauti, na ile chanjo uh, ya kwanza huwa inasaidia mtoto kuzuia mambo kama hayo, TB, magonjwa yale ya kuathiri watoto. Na sasa, huwezi mzazi, huwezi kuashua kuwa nani atambeba mtoto nani asimbebe. Ndio maana nikaona muhimu ili niulizie kwa akaunti nyingine, at least nikipata mgeni, mtoto wangu atakuonzeseusaii tukimalizia. Baada ya wiki sita, atarajiwa kupata chanjo nyingine. Je, yeah, una imani kwamba mtoto wako ataipata chanjo ya wiki sita kwa wakati? Sina uhakika, maanake pia wao wenyewe pia hawana uhakika, lakini ingawaje, tarehe pale tulikuwa tushapewa kwa tuwafate ndi tarehe fulani lakini pia, oh, wao hawana uhakika kwa kama hizo chanjo zitakuwa zimefika. Asante sana uh, mzazi kwa kuweza kuzungumza nasi. Ni sauti yake mzazi kutoka maeneo ya Kwale ambaye tutamwita jina la Meri, baada ya kukataa kuitwa kwa jina lake. Watoto milioni moja nukta sita wako katika hatarini sawia na wanawake wajawazito uh, kupata maradhi iwapo hatapata chanjo, na huku wasichana laki saba elfu hamsini wa chini ya umri umri wa miaka kumi pia wakiwa hatarini endapo watakosa chanjo ambayo inawalinda dhidi ya saratani ya kizazi. Mwaka jana pekee Kenya ilishuhudia mkurupuko wa ugonjwa wa ukambi ambapo zaidi ya visa elfu moja na hamsini viliripotiwa katika maeneo ya Turukana, Mombasa, Samburu, Kilifi, Garisa pamoja na Nairobi na Kwale, kufuatia uhaba kama huu ambao ulikuwa unashuhudiwa licha ya serikali kutia bidii kuhakikisha kwamba chanjo hizo zinafika katika maeneo mbalimbali mbali nchini Kenya wakishirikiana na mashirika mbalimbali mbali ya misaada kama vile Gavi, bado kuna tatizo kubwa ambapo takriban watoto elfu arobaini na nane hawapokei chanjo kikamilifu nchini Kenya kila mwaka. Robert Pukose ni mbunge wa eneo la Endebis ambaye pia ni mwenyekiti wa kamati ya maswala ya afya katika bunge la kitaifa. Wewe kama mwenyekiti wa masuala ya afya, je, una habari kuhusiana na hili? Jana tukijadili uh, bajeti ya, ministry ya ya, health hasa State Department ya Medical Services, tuliweza kujadili biliana na kuweka pesa katika bajeti ambayo tumeweka pesa bilioni mbili nukta tano billion ambayo tumeiweka katika supplementary budget. Kwa hivyo hiyo pesa italipwa kwa Kafi na tunatarajia kwamba mambo itakuwa sa sawa. Kwa hivyo nataka kwa kuambia Wakenya wasikuwe na wasiwasi na wa, kwamba serikali imechukulia hiyo jambo kwa haraka na inafanya vilivyo kuhakisha kwamba pesa yetu bayo tunahitajika kulipa kwa kama counterpart funding kwa kafi imewekwa katika bajeti na tutalipa. Kwa sasa hivi, kaunti kumi zinakosa chanjo hizo. Kina mama ambayo tunazungumza nao wanasema wanasafiri eneo mbali sana, labda suluhu ya haraka ni gani? Eh, nafikiri tutajaribu kuomba Wizara ya Afya iweze ku-coordinate kuona, unajua, sehemu zingine wanaweza kuwa na chanjo mingi ambazo hawatumii, kwa hivyo waweze kuangalia kushirikiana na makunti, na anataka kuomba pia kaunti washirikiana na Ministry of Health, so that waweze kuangalia sehemu ambazo wako na kiwango kubwa ambayo inaweza ku, kutumika kupeana katika usambaza katika sehemu ambazo hawana ili waweze kupewa, but pia tunataka tumeiweka kwa budget na tumeihakikisha. Tungependa pia ministry iweze kumove na kwa haraka ili kuhakikisha kwamba hiyo eh, nini pesa inapeanwa kwa sababu iko kwa budget, wanaweza kupeana pesa wakubaliana na kupeana na atiko ya constitution, na hiyo pesa ita kwa sababu bunge itapitisha. Hatuna tashwishi ya bunge kupitisha kwa sababu hii ni afya ya Wakenya. Ikiwa afya ya Wakenya ina inapata tisho namna hiyo ni lazima tushughulikie kama serikali. Ah, mheshimiwa, tatizo hili linatokana na kupunguzwa kwa bajeti ya afya hasa katika masuala hayo ya chanjo. Je, mwaka huu mnatarajia kwamba mtaweka kiwango cha kutosha ili swala kama hili lisishuhudiwe? Kwa sababu tunazungumzia uhaba wa chanjo sasa hivi kwa miezi miwili, ambao ni hatari kwa mamilioni ya watoto. Unajua, sio wizara ya afya pekee yake ndio ndiyo pesa imekatwa. Kulikuwa na rationalization kwa idara zote, za ministries yote na walipunguza kwa asilimia thelathini. Kwa hivyo tu, tunapoangalia kama bunge kumulika bajeti tunaangalia ni services gani ambazo lazima tuishughulikiwe bila kudhuru ku, ku, afya ya Wakenya. Kwa hivyo na mmoja yao ni mambo ya chanjo. Katika main budget tumeweka pesa na kuhakikisha kwamba hiyo jambo isilitokea tena. Wakati ingine inasemekana kumekwepwa na mvutano kati ya serikali ya Kenya na wale washirika wanaotusaidia, tukiwa na deni ya shilingi bilioni nne nukta tano, kuna nini kinafanyika kando na kulipa kwa haraka? Nafikiri ni kuchelewa kwa serikali kulipa, kwa sababu unaangalia sasa kama tumeweka mbili nukta tano then inamaanisha kwamba itabaki bilioni mbili, na kwa hivyo hiyo ni direction ambayo ni nzuri kwa kulipia. Kwa hivyo sioni kama ni kitu ambayo itakuwa gumu kuweza kuhakisha imelipwa. Tukilipa sahizi katika supplementary 2.5, tuje pia katika main budget tuweke pesa ingine namna hiyo namna hiyo, then nafikiri tutakuwa katika hali nzuri na global fund ambayo inahusika inaitwa Kafi. Mwisho kabisa, naona serikali ya Kenya imeweka mkataba na serikali ya Marekani. Hiyo ina maana yes gani kwa sekta yenu ya afya, wewe ukiwa mwenyekiti? Uh, unajua CDC ni Center for Disease Control kule Marekani, iko based in Atlanta. Na CDC ili, iliweza kuanzishwa kwa sababu kulikuwa na magonjwa ya malaria katika sehemu hii ya Atlanta, na baadaye ikaweza kugrow na kuweza kushughulikia magonjwa aina mingi. Na katika Kenya tumeanzisha pia organization ambayo inafanana na CDC, inaitwa National Public Health Institute, na hiyo inashughulikia, na ukiangalia juzi tukiwa na hata juzi tumekuwa na mambo hii ya mambo ya outbreaks, mambo ya flooding, mambo ya cholera outbreak. CDC iko na kuna pia CDC Africa ambayo wote wako katika jengo moja kule kati, karibu nyuma ya Kenyatta National Hospital na utakuta kwamba mambo mingi wanashughulikia ku monitoring mambo ya wanafanya monitoring mambo ya magonjwa katika sehemu hii na hasa katika Jamhuri yetu ya Kenya na mainji jirani na pia wanapata data kuangalia katika ulimwengu nini inafanyika kwa mambo ya magonjwa ambayo yanatokezea. Kwa hivyo nafikiri ni ushirikiano ambaye ni mzuri, na kuweka hiyo maktaba itatusaidia sisi kwa mambo ya watu wetu kupata elimu na kudevelop what we call capacity building, hasa kulingana na ule utaalamu ambayo imekuwa kwa muda mrefu katika TDC Atlanta. Tukushukuru sana Bwana Robert Bukose ambaye ni mbunge na mwenyekiti wa kamati ya afya katika bunge la kitaifa. Shukrani, asante sana VOA kwa kuweza kunihoji. Asanteni. Si mara ya kwanza kwa watoto nchini Kenya kukosa chanjo muhimu kipindi cha COVID-19 mwaka 2019 2022, zaidi ya watoto laki sita nchini Kenya walikosa chanjo muhimu maishani, wengi ya watoto hao wakitoka maeneo yaliyotengwa ambayo yanakosa maji na bidhaa nyingine muhimu maishani. Mashirika kama vile Gavi yamesaidia mataifa mengi Afrika ya Afrika kuhakikisha kwamba yamenunua na pia kusambaza chanjo uh, muhimu katika maisha ya watoto na kuwafikia jamii maskini. Kenya hupokea zaidi ya shilingi bilioni 6.5 kutoka kwa washirika mbalimbali mbali ambao husaidia taifa hili kununua chanjo hizi na kuzisambaza katika maeneo yote nchini Kenya. Hao ni Collins Adede na Amina Chombo katika sehemu yetu ya pili ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikikamilisha matangazo yetu ya hii leo. Hapa studio nilikuwa mimi Abdu Shakur Abud, msimamizi wa kipindi Meri Mgawe na mwongozi wa kipindi Aida Isa, tukisema asanteni, usiku mwema, kwa heri.