inta badan waa lasoo xareeya oo ciqaabo ciqaabo yaryara la marsiiya. Jambo w msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo haya ya jioni. Leo ni tarehe 24 Mei mwaka 2014. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi hapa ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa Makuu kupitia masafa mafupi. Matangazo haya yanasikika kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kama kawaida siku ya Jumaa, nyakati kama hizi, tunakuwa na mjadala wa live talk. Live talk leo tunaangazia ziara rais wa Kenya William Ruto hapa Marekani, hasa matokeo ya ziara hiyo. Na katika habari nyingine, zaidi ya watu mia moja wanahofiwa kufa katika kisiwa cha Papua New Guinea baada ya maporomoko ya ardhi yanayoripotiwa kukumba kijiji kimoja nchini humo. Yee, baadhi ya mambo ambayo utayasikia katika matangazo haya, lakini kwanza, Idi Ligongo anakusomea habari muhimu za dunia. Vikosi vya Israel vilishambulia ukanda wa Gaza leo hii licha ya ukosolewaji kuendelea huku Gaza, mashahidi na waandishi wa habari wa AFP wameripoti mashambulizi ya anga na maeneo ya baharini usiku kucha katika mji wa Gaza na milio ya risasi kusini mwa Gaza na majeruhi kadhaa wameripotiwa katika operesheni mbili tofauti kwenye makazi kaskazini na katikati mwa mji huo. Israel mapema mwezi Mei ilianzisha mashambulizi dhidi ya Rafa, mji wa mwisho wa Gaza kuingiwa na wanajeshi wake wa ardhini, na kukaidi agizo la kimataifa na kusababisha zaidi ya watu laki nane kukimbia kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Wakati huo huo, mahakama ya juu ya Umoja wa Mataifa leo imeitaka Israel kusitisha mara moja operesheni zake za kijeshi huko Rafaa, kusini mwa Gaza. Hata hivyo, haijaagiza kusitishwa kabisa kwa mapigano licha ya Israel kutokuwa na uwezekano wa kutotii agizo hilo itaongeza shinikizo kwa nchi hiyo inayozidi kujitenga. Ukosoaji wa mwenendo wa Israel katika vita vya Gaza umekuwa ukiongezeka, hasa kwa operesheni za Rafah na pia kutoka kwa mshirika wa karibu wa Marekani. Wiki hii nchi tatu za Ulaya zilitangaza kutambua taifa la Palestina, na mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama nyingine ya Umoja wa Mataifa aliomba vibali vya kukamatwa kwa viongozi wa Israel pamoja na maafisa wa Hamas. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu pia anashindikizwa nchini kwake kumaliza vita hivyo. Maafisa na vyombo vya habari katika taifa la kisiwa cha Pacific kusini cha Papua New Guinea leo wamesema zaidi ya watu 100 wanahofiwa kufa baada ya maporomoko ya ardhi kufukia kijiji chao. Maafisa na walioshuhudia wamesema maporomoko hayo ya ardhi yanaripotiwa kukumba kijiji cha Kaukalam katika jimbo la Enga, takriban kilomita 600 kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa Port Moresby majira ya saa tatu asubuhi kwa saa za huko. Afisa wa jumuiya ya eneo hilo ameliambia shirika la habari la Ufaransa anaamini takribani nyumba mia moja zimefukiwa. Video na picha kutoka eneo la tukio zinaonyesha waokoaji wakitafuta walionusurika katikati ya mawe makubwa na miti kwenye mlima wenye mwinuko mrefu. Katika, katika mahojiano afisa wa msalaba mwekundu wa Papua New Guinea Janet Filemon ameiambia CNN kwamba idadi ya watu waliokufa au kupotea haina usahihi, japo zaidi ya watu mia moja wanaaminika kufariki dunia. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Thailand inatazamiwa kuidhinisha mkataba wa Umoja wa Mataifa ambao utawezesha njia mpya za kuwalinda watu walio katika hatari dhidi ya kutekwa kiholela, kushikiliwa au kutoweka. Nchi hiyo ya Asia kusini mashariki yenye rekodi mbaya ya haki za binadamu katika miaka ya hivi karibuni inatafuta kiti katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa na inaonekana inatumai kuidhinishwa huko kutosaidia ugombea wake wa baadaye mwaka huu, watetezi wa haki za binadamu wanasema. Wizara ya mambo ya nje ya Thailand imeiambia VOA kwamba lengo ni mkataba huo kuidhinishwa kikamilifu na serikali mjini Bangkok ifikapo Juni 13. Thailand ilitia saini mkataba wa kimataifa wa wa ulinzi wa watu wote dhidi ya kutoweka kwa kulazimishwa ICPPED mwaka 2012 lakini bado haijaidhinishwa rasmi. Ufilipino imejenga kituo cha walinzi wa pwani katika visiwa vyake vya kaskazini karibu na Taiwan, ikiboresha uwezo wake wa kufuatilia eneo ambalo China imeweka uwepo wake wa kijeshi. Mshauri wa Usalama wa Taifa Eduardo Ano amesema leo Ijumaa Amesema kituo hicho kipya kiko umbali wa chini ya kilomita mia mbili kutoka Taiwan, ambayo China inadai kuwa ni himaya yake yenyewe, itaboresha uwezo wa Manila kufuatilia mlango wa bahari wa Luzon, kuwa ni muhimu kama njia ya kimataifa ya bahari kusini mwa nchi hiyo, kisiwa kinachotawaliwa kidemokrasia. Ano amesema eneo karibu na mji wa It Bayat katika visiwa vya Batanes vya Ufilipino vilikuwa eneo la mvutano wa kijeshi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili baada ya China kuitikia kisiasa maendeleo kati ya Taiwan na Marekani ambayo ni mshirika wake muhimu, muhimu wa kigeni. Shughuli za kijeshi za baharini za China ziliangaziwa amesema Luzon Strait katika taarifa yake na polisi Ita, na Pakistani italipa zaidi ya dola milioni mbili kwa familia ya wafanyakazi wa China waliouawa katika shambulizi la bomu la kujitoa muhanga mwaka huu. Wafanyakazi watano wa China na dereva wao wa Pakistani waliuawa Machi 26 wakati mshambuliaji wa kujitoa muhanga alipovamia gari lililokuwa na vilipuzi kwenye msafara wao katika jimbo la Kaskazini Magharibi la Khyber. Kamati ya uratibu wa uchumi Chombo kikuu cha uchumi cha Pakistan kiliidhinisha fedha dola milioni mbili nukta tano nane Alhamisi kama fidia kwa familia za waathirika wa kigeni. ECC inayoongozwa na waziri wa fedha wa Pakistan Muhammad Aurangzeb pia imeidhinisha karibu dola elfu tisa za fidia kwa familia ya raia wa Pakistani aliyeuawa. Basi baada ya kuzipata habari za dunia na Idi Ligongo, tunaingia katika mjadala wetu wa Live Talk. Kama nilivyozungumza, ni kwamba rais wa Kenya William Ruto amekalim, amekamilisha ziara yake hapa Marekani, huku kukiwa na ahadi nyingi za ushirikiano kati ya Marekani na Kenya kwenye sekta mbalimbali. Rais Joe Biden ameahidi ushirikiano mkubwa na Kenya katika sekta za teknolojia, usalama na kusaidia Kenya kupunguza mzigo wake wa madeni. Viongozi hao walitangaza mpango mpya wa uwekezaji unaoungwa mkono na Marekani katika uzalishaji wa nishati safi, kuimarisha sekta ya afya, pamoja na mpango mpana wa kusaidia Kenya kupunguza madeni yake ya ambayo kwa kiwango kikubwa Kenya ilikopa kutoka kwa China. Miongoni mwa ahadi nyingine, Marekani imetangaza kutoa dola milioni 250 kwa ajili ya uwekezaji nchini Kenya. Dola milioni 180 zikiwa zimetengewa mradi wa serikali kwa ujenzi wa nyumba za bei nafuu. Kwa jumla, uwekezaji wa Marekani nchini Kenya umefikia dola bilioni moja. Viongozi hao wawili wametaka jumuia ya kimataifa kupunguza mzigo wa madeni kwa nchi zinazoendelea na kusaidia nchi maskini kuwekeza katika maendeleo na teknolojia ili kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Viongozi hao walijadili pia juu ya mpango wa Kenya wa kutuma maafisa wa polisi elfu moja nchini Haiti mpango ambao Marekani imeahidi kutoa ufadhili wa dola milioni mia tatu. Ziara ya Ruto ilikuwa ziara ya kwanza ya kiongozi wa Afrika hapa Marekani tangu mwaka wa elfu mbili na nane. Basi kujadili kuhusu ziara hii ya Ruto na matokeo yake, tunao washiriki kwenye laini ya simu. Tayari tunaye Profesa David Monda kutoka kule New York. Profesa Monda, karibu katika Live Talk. Uh, Vilevile tunaye Nasor Kitunda, huyu ni mhadhiri msaidizi katika chuo kikuu cha Dar es Salaam ambaye anafundisha masuala ya siasa na uongozi bora wa demokrasia. Ni kweli Nasor, nimepatia hapo? E, mimi mimi mtaalamu wa sosiolojia. Haya basi karibu. Tulitarajia kumpata profesa Chacha Nyaigoti Chacha, lakini bado mawasiliano hayajao mazuri lakini washiriki wetu wawili uh, kwanza kidogo niwakumbushe kwamba hapa studio ni naye pia mwenzangu Idi Ligongo, tutakuwa naye hadi mwisho wa kipindi uh, David Monda, ziara hii ya Ruto kama ulivyofuatilia, sababu huko hapa Marekani bila shaka umeifuatilia, tumeona pale mapokezi White House, katika mkutano na waandishi wa habari, viongozi hao wawili wakizungumza na waandishi wa habari katika chakula cha jioni tumeona Rais Ruto, kweli kabisa hakika mapokezi yalikuwa ya heshima na makubwa. Unadhani hii eh, ni, ma, ni maana gani? Oh, ni maana kubwa, ni maana kubwa vile eh, umesema mapokezi yalikuwa rasmi, yalikuwa nzu, uh, mapokezi mazuri sana pia tusahau ya kwamba uh, kwa chakula cha jioni. Eh, kulialikwa wageni zaidi ya mia tano eh, ikiwemo uh, ingawa kwa muda mfupi uh, rais eh, eh, um, Barack Obama eh, rais wa miaka ya nyuma Barack Obama. Pia alikuwa Bill Clinton pale na bibi yake Hillary Clinton uh, pamoja tu na eh, E, waigizaji wengi wachekeshaji, kutoka Hollywood vigogo, uh, huyu mkuu wa NFL eh, alikuwa pale. Kwa hivyo inaashiria ya kwamba eh, Kenya ni mshirika wa karibu wa Marekani, ni kule kuadhimisha uhusiano wa karibu wa mataifa haya eh, ya zaidi ya, ya, ya miaka sitini lakini pia inaashiria ya kwamba kwa siasa za ndani za Marekani, wanademokrat wengi walijitokeza. Kwa hivyo pia Biden anajaribu ku, kujijenga pia kisiasa kuonyesha kwamba sera zake za nje eh, ni madhubuti eh, hususan kwa wale wapigaji kura weusi na kwamba yeye eh, yuko imara daima eh, kwenda muhula wake wa pili. Asante sana uh, profesa Monda, kwa utangulizi huo. Sasa nikija uh, kwako Nasor Kitunda, e, wewe haupo hapo, uh, haupo nchini Kenya, uko nchini Tanzania, e, lakini unaweza ukatupa jicho kwa uh, taifa hili jirani ambalo vilevile uh, vile ni taifa muhimu sana katika jumuiya ya Afrika Mashariki na maswala mengi ya maendeleo uchumi ya kikanda, e, hata maswala ya usalama na kadhalika. Uh, ziara hii wewe unaitupia jicho vi, gani hasa? Ni <coughs> <coughs> ziara ambayo imeibua ime maswali mengi na imeibua mjadala hasa kwenye, kwenye jamii na hasa kwenye mitandao ya kijamii uh, juu ya hiyo ziara ya rais Ruto huko Marekani. E, na maswali hayo nafikiri e, majibu yake yana, yana tashwishi au unaweza kusema yana yana mseto wa, wa, wa maoni wanaona, e, kwa sababu wapo wanaona kama fursa kwa nchi ya Kenya e, katika ziara hiyo, lakini wapo ambao wanaona e, e, ipo shida ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya nchi ya Kenya juu ya ya ya ya eh, kusema ziara hiyo, kwa sababu kuna rais mmoja wa Marekani aliwahi kusema kwamba Marekani haina rafiki wa kudumu wala eh, adui wa kudumu eh, kwao, maana yake inaangaliwa ni maslahi, na ukitizama nani anamhitaji mwenzie zaidi eh, katika muktadha, si Kenya anahitaji zaidi Marekani, lakini Marekani anahitaji zaidi Kenya katika muktadha huo kwa sababu Uh, ukilinganisha uzito wa mizania ya kiuchumi uzito wa mizania ya kijeshi marekani iko juu katika muktadha huo kwa hiyo ukitizama eh, lakini katika wigo wa nani ananufaika katika masoko ya kiuchumi katika masoko hayo ya ya kijamii marekani anahitaji zaidi kenya eh, kwa maana hiyo kwahiyo eh, wengine wanatoa hoja kwamba rais eh, eh, ruto anapaswa kuj... Ku, ku, ku, ku, ku kuwa makini eh, na ku, kuona namna gani anaweza aka aka- akawa makini zaidi, hasa katika ushirika huo ambao anakujengezai, kwa sababu ipo, kuna kuna taarifa kwamba Kenya inaenda itaenda kutambuliwa kama mshirika mkuu eh, wa Marekani eh, ambaye eh, si mwanachama wa jumuiya ya kujihami ya, ya, ya, ya, ya, ya nchi za magharibi eh, lakini itamfanya Kenya awe mshirika mkuu ambaye atakuwa sasa huru kupata fursa eh, mbalimbali za kijeshi za vifaa vya kijeshi na vifaa vingine ambavyo fursa nyingine nyingine atazipata hasa kupitia hiyo. Kwa hiyo kama nilivyosema, kuna maoni mseto, lakini pia kuna wasiwasi wa -wasi, baina ya watu katika mitandao ya kijamii namna wanavyotizama ziara hiyo. Sawa kabisa umefanya vizuri eh, Nasor, kugusia suala hilo la uh, hili ambalo ni miongoni mwa mambo muhimu ambayo yamezungumziwa katika ziara hii, Profes Monda. Marekani, Biden mwenyewe ametangaza kwamba eh, nchi yake itaitambua Kenya kama mshirika um, wa kwanza asiyekuwa mwanachama wa NATO. Eh, ni eh, makubaliano ambayo wanasema iwapo uh, bunge litaidhinisha jambo hili Wanasema uh, ukiwa mshirika wa Marekani ambaye sio mwanachama wa neto utanufaika na misaada ya kifedha na kijeshi, lakini sio uh, sawasawa au kwa kiwango sawa na zile nchi ambazo ni mwanachama wa uh, neto. Uh, kabla ya kuzungumzia kuhusu hilo, kuna msikilizaji ambaye yuko kwenye laini ya simu, tunataka tumpe fursa. Jitambulishe na utuambie unachangia nini. Bila e, shaka mimi ni Josfat Ayora kutoka Taribo Kenya. E, nataka niseme hivi. Nataka kwanza kumshukuru e, rais wetu mpendwa Daktari Rais Ruto kwa sabu, e, kutokana na ule mwaliko yenye aliweza kupewa katika nchi ya Marekani, lakini neno langu sana sana nataka kusema Marekani. Mara mingi nimesema ni watu wakitaka kusaidia wanasaidia kweli, kuto, kutoka kwa roho yake. Lakini swali ni kwa huyu mwananchi Mkenya, je, hii misaada yote yenye itakuja kweli tunaipigia makofi, je itatumika kivipi? Kwa sababu tuko na manyang'au wenye watategea ile misaada na kuweza kujinufaisha wao wenyewe Huyu mwananchi Mkenya mwenye sahii hapo chini anata, anata pasamu saa hizi anapiga makozi, anaona hii siara zile inaenda vizuri chii. Wakenya hawa watakuja e, e, kutumia hii rasilimali ama ile mikopo yenye watapeana ama misaada watumie, ili Mkenya huyu aweze kufurahia hiyo. Ndio taswisi peke yake. Najua Marekani watataka kufuatilia ile misaada yenye wanapeana inatumika namna gani. Huu ndio wakati tunataka kuona rais wetu mpendwa akifuatilia, yule kama kuna wizara imepewa fedha iweze kuitumia kwa njia ambayo ni nzuri, tuweze kuwa wangwana eh? ili tuweze ku, ku, ku, ku, kuendelea kusema historia kuwa kuwa wakati rais wetu alienda Marekani akapewa moja mbili tatu, iliweza kumfaidi m katika hali hili na hii na hii na hii Sawa kabisa. Oh, nashukuru sana kwa kunifikisha, na naomba wachanganuzi wataweza kuelezea hili ili tuweze kupiga makofi mpaka mioyo yetu iweze kufurahia wakati wote. Asanteni. Ah, shukrani sana Joseph Tayora kutoka kule Kenya. Nafikiri hapa washiriki wataweza kutoa msimamo wao kuhusu uh, hofu yako hiyo. Uh, nilikuwa nikisema uh, Profesa Monda kwamba Marekani kuitambua Kenya kwamba ni mshirika wake wa kwanza asiyekuwa uh, mwanachama wa NATO, hii kwako unaipa uh, tafsiri ipi? Uh, naipa tafsiri mbili uh, ya kwanza kwa Kenya kuwa mshirika wa kwanza siye mshirika wa NATO, uh, vile uliangazia, Kenya itaweza kupata msaada wa kijeshi uh, vifaa vingi kwa, uh, kwa bure E, msaada wa kijasusi e, na pia wa kitaaluma na kitaalamu wa kijeshi. Lakini pia tusisahau ya kwamba, uh, kwa upande mwingine NATO iliundwa uh, kama muungano wa kuipinga uh, Uchina na Urusi, yaani ya yale madola ya kikomunisti. Kwa hivyo hata ingawa Kenya sio mshirika urasmi wa NATO, Kenya inakuja uh, kwenye kile kundi cha mataifa uh, ambacho uh, kina uh... hivi Kenya pia itakuwa mshirika wa hiki kikundi kinaitwa Ukraine Defense Contact Group. Na uh, kikundi hiki kinajumuisha hawa wa, wa tarajia zaidi au kuegemea zaidi, eh, madola eh, ya magharibi, hususan Marekani. pengine monda haraka haraka, ukiunganisha hapo, umemsikia ule msikilizaji alivyosema, anasema mwananchi wa Kenya atanufaika hmm vipi, iwapo hizi ahadi au misaada ambayo imeahidiwa Rais Ruto itatolewa, uh, sababu anasema kuna tatizo la ufisadi, lakini nakumbuka katika ziara hii pia kuna msaada ambao utatolewa uh, hasa upande wa mashirika ya kiraia kuweza kusaidia katika kutokomeza au kupambana na ufisadi Kenya. Sijui kwa dakika chache au sekonda chache unamjibu nini msikilizaji yule? Na mjibu ya kwamba pia, uh, mimi na, na hofu hiyo kwa sababu kuna mawaziri ambao wali, walikuwa kwenye kile kikundi ambao wengi wameshtakiwa na ufisadi, ambao wako kwenye kile kikundi kulikuwa na, na rais William Ruto. Lakini vile umeangazia uh, kuna uh, mashirika yasiyo ya serikali ambayo yamewajibishwa, kuna kificha cha pesa Uh, kimetengwa kime kusaidia mashirika yasiyo ya ya serikali kujaribu kuhakikisha kwamba uh, msaada huu utatumiwa kwa njia inayofaa na kupunguza ufisadi katika matumizi uh, ya msaada huu kutoka Marekani. Uh, nikije kwako uh, Nasoro Kitunda, katika maelezo yako ya mwanzo ulinukuu uh, rais mmoja wa zamani wa Marekani akisema uh, kwamba Marekani haina rafiki wa kudumu ama adui wa kudumu. Sasa, kwa kuangalia hii ziara na yale ambayo yamejumuishwa katika eh, misaada mbalimbali ambayo imetangazwa na serikali ya Marekani kwenda kwa Kenya, taifa gani linaenda kunufaika zaidi na huu uh, ushirika mwingine ambao upo kati ya Kenya na Marekani, kwa kuziangalia Marekani na Kenya yenyewe hiyo imekuwa ni sera za nchi ya nje ya Marekani, lakini mataifa mengi ya magharibi au mataifa makubwa, kwamba yenyewe haangalii rafiki wala adui, ila anaangalia maslahi ya nchi zake. E, kama nchi inafaidika kwa huyo adui au si adui, basi wao wanaona ni time sahihi ya kuweza kushirikiana huyo mtu. Na umeuliza swali zuri sana kwamba nani ananufaika e, wakati fulani Mwalimu Nyerere eh, aliwahi kusema kwamba, eh, leo hii ni sawasawa unachukua bondia wenye uzito tofauti na unapandisha katika ulingo mmoja. Ndo alizungumzia alitolea mkono na Burkina Faso, anasema je, Burkina Faso inaweza ikashindana na Marekani eh, ama Tanzania tunaweza tukafungua tuka, tuka, tuka tawi la benki nchini Marekani? Kwa hiyo jibu unaweza ukapata ni kwamba mwenye misuri minene ndiyo atakayefaidi hasa na na, na, na, na, ambao tunazungumzia hapo ni Marekani, na ndio maana ukitizama baadhi ya watu wanaona kwamba nchi za Afrika zinapaswa kujitathmini, hasa zinapofanya mashirikiano yake, hasa na nchi kubwa hizi, kwa sababu anayenufaika uh, ni, ni, ni, ni, ni nchi hizo kubwa na, na, na, na zenyewe zinatumia zina, zina, zina nchi zetu ndogo hizi kama sehemu ya kuuza bidhaa zake katika kutafuta masoko. Eh, kwa sababu upo mpango wa AGOA hapa katika eh, nchi za, za Afrika kushirikiana na Marekani, lakini ni swali lile li lile ambalo uliza mwananchi wa kawaida, nani ananufaika? Je, sisi tuna uwezo wa kuuza bidhaa zetu nchini Marekani eh, na, na, na zikapata zika masoko na zikauzika, ama ikawa tu nchi zetu zikawa kama sehemu ya kupokea bidhaa kutoka nje na kuuza bidhaa zilizotoka nje, ambayo hiyo unaweza ndio ukweli ilizovingika kwamba bidhaa ni, ni kutoka Marekani zitauzika zaidi kuliko, nzirretu, kufu, kufu, kukuple, kapiza, katika nchi zetu kuliko nchi zetu kupeleka bidhaa katika nchi hizo. Ingawa kuna mpango huu ambao unaonekana kama mpango ulikuwa sawia, lakini mm -hmm. Kimuktadha si mpango ulikuwa sawia. Kwa hiyo mm -hmm. mimi nachoweza kusema tu kwamba nani ananufaika? Jibu mm -hmm. eh, liko wazi kabisa mm -hmm. ni hao eh, watu wakubwa kabisa ambao wa Marekani, naweza nikasema hivyo, na hili mm, waasisi wetu walitahadharisha kusema kwamba Waafrika wanapaswa kuungana muungano wao autowafanya wawe matajiri. Nasoro, Kikis, uh, wao, autowafanya Nasoro autowafanya samani kidogo uh, samani, wa wa. samani kidogo. Naso, niruhusu nipokee msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji, naomba ujitambulishe na, na, na utuambie mchango wako uh naam -huh. Na jina langu ni Nashon ya Arsenal kutoka Godgoche jimbo la Migori nchini Kenya. Mimi pia ningependa kuungana na msikilizaji mwenzangu Joseph Ayoro kwamba maswala ya ufisadi ndiyo yapewe kipaumbele na serikali ya Kenya iweze kupigana dhidi ya jinamizi hilo la ufisadi, ambalo linatishia maendeleo katika nchi yetu ya Kenya. Na kwa kweli hapa Kenya kuna kashfa nyingi za ufisadi ambazo zimechipuka tangu Kenya ilipojinyakulia uhuru kutoka kwenye utumwa wa kibeberu, na tume a tume nyingi zimebuniwa kuchunguza kashfa hizo, na mwishowe mwishowe hatupati matokeo ya uchunguzi wa tume hizo, na kina nani? Kwa sababu tunajua fika kwamba ufisadi hauna kabila, hauna dini, hauna eneo ama halina eneo lolote la katika taifa letu la Kenya, na tumependa serikali ikipata msaada kutoka nje, mm, waweze kupigana dhidi jinamizi hili la ufisadi ili Wakenya wapate maendeleo inayohitajika. Asante sana. Asante ah, sana msikilizaji wetu kwa kutupigia uh, simu na kutoa mchango wako huo, e, na sisi tukiangalia muda hapa unakimbia kwelikweli, na ninaamini kabisa ni vyema, e, tukakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ambayo ulikuwa ukisikiliza kupitia redio, e, na muda si mrefu ujao tutarejea tena, si kwamba tumemaliza mjadala huu, mjadala bado utaendelea kuangazia hii ziara ambayo imefanyika hapa Marekani ya rais wa Kenya Daktari William Ruto na kukutana na rais wa Marekani Joe Biden. Basi endelea kuwa nasi, na wale ambao mnatusikiliza kupitia mtandao, tutakutana muda si mrefu ujao. Kama bado ndio unajiunga nasi kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com, katika uh, sehemu ya pili tunazungumzia kuhusu ziara ya Rais William Ruto hapa Kenya, ziara ambayo imekamilika na tunaangazia zaidi matokeo ya ziara yenyewe. Na kabla ya kufungwa sehemu ya kwanza uh, profesa uh, um, uh, Nasoro Eh, mhadhiri Nasoro Kitunda alikuwa akizungumzia kuhusu masuala ya nani anafaidika kuliko mwingine, lakini eh, kabla ya kuendelea nawe Nasoro, kuna hili swala ambalo limezungumziwa zaidi ligongo o, watu walikuwa kuna tetesi wanasema eh, rais Banda alikiri kweli kwamba Kenya ni mshirika mkubwa wa Marekani katika masuala ya kupambana na ufisada, na, na, na ugaidi eh, hasa kutokana na mchango wa Kenya kule Somalia. Kenya imetuma wanajeshi wengi kabisa kule Somalia ambao wanapigana wanapambana na uh, al Shabab, na matokeo yake ni kwamba upande wa Marekani unaridhika kuhusu ushirikiano huo wa Kenya katika masuala ya kupambana na ugaidi. Lakini vile kumekuwa na swali ukasema, wengi wanajiuliza, je, pengine kuona mapokezi au namna Kenya Marekani naichukulia Kenya wakati huu kutaka ku, kuendelea nao ushirikiano upande wa maswala mbalimbali, hasa usalama, ni kwa sababu Marekani leo mfano yaliyotokea kule Niger, e, wanajeshi wa Marekani waliombwa kuondoka kule Niger mm. Wengine wanazungumzia pengine Marekani ina kambi kule Kenya, lakini pengine wanataka kupanua kambi zao e, upande wa maslahi ya kijeshi au usalama. Nilitaka tu Profesa Monda kuzungumzia kuhusu hili. Ni kweli Marekani ina wasiwasi kwamba Rusia au China watakuwa na ushawishi zaidi, kwa hiyo inabidi waendelee na Kenya ambaye ni mshirika wake mkubwa katika eneo la Afrika mashariki na upembe wa Afrika, ili Marekani siji ikajikuta haina uh, nafasi katika eneo hilo. Sijui unasema nini hapa. E, umedokeza vyema e, e, mare, nafsi au ushawishi wa Marekani hivi karibuni e, na kwa miaka mingi baada ya vita baridi umeendelea kudorora. Eh, vile uliangazia kwa mfano kule Niger waliombwa kuondoka, eh, kule Chad pia, eh, mataifa kama Guinea kama Burkina Faso ambapo kumekuwa na mapinduzi ya kijeshi. Eh, Marekani imetenga mataifa hayo, eh, na tunajua Marekani, uh, inaona ya kwamba Uchina na Urusi, uh, zinaendelea kuongeza ushawishi wao kule Sahel kwenye mataifa hayo yaliyokuwa na mapinduzi na pia Afrika mashariki kule uh, DRC na kwa mataifa mengi. Kwa hivyo nadhani vile umeangazia, Marekani inajaribu uh, kupunguza makali ya ushawishi wa Uchina uh, wa Urusi na sio tu madola hayo uh, Umoja wa Falme uh, za Kiarabu pia ume, um, umenawiri sana Afrika umeahidi ume zaidi ya uh, dola bilioni arobaini na sita kusaidia mat mataifa ya Kiafrika. Eh, Uchina zaidi ya dola bilioni ishirini na tatu eh, kila mwaka kusaidia Afrika, na Marekani iliahidi dola bilioni kumi na nane tu kila mwaka kwa miaka uh, mitatu baada ya ile kongamano ya African Leadership Forum. Kwa hivyo Marekani inajaribu naf nafikiria uh, ni kibashiri kupitia Kenya eh, kujaribu uh, kupenya uh, sio soko ya Kenya peke yake, lakini kutumia Kenya kupenya soko ya Afrika Mashariki na Afrika ya Kati, na inatumia Kenya kama kya, kama mfano eh, wa, wa, wa ushirikiano kati ya mataifa yaliyoendelea na yale ambayo bado yanaendelea, kusema ya kwamba mataifa mengine Afrika pia yanaweza kuwa na ushirikiano wa karibu na Marekani. Lakini ni kumalizia, lazima pia niongezea hapa ya kwamba hata ingawa mataifa mengi yanadumisha masilahi zao kwa ushirikiano wao, pia kuna hii lugha ya kidiplomasia, diplomasia eh, um, ambayo in, inafanyika kupitia uwiano wa, wa watu kupitia ushirikiano wa kimataifa sio tu rasilimali kila wakati, na nafikiria eh, zi, eh, ziara hii ya William Ruto inaashiria jambo hilo, ya kwamba eh, madola haya mawili, Marekani ni demokrasia, Kenya ni demokrasia eh, demokrasia lazima ipane i, i, i, iendelezwe kwenye bara lote la Afrika, na nafikiria hilo pia ni jambo zito ambalo limejitokeza kwa ziara hiya, ya kwamba Eh, mfumo wa demokrasia ndio unaofaa, sio mfumo ule wa wa kibabe, uongozi chuma, eh, na uongozi wa kijeshi wa kimabavu. Nafikiria pia hilo ni ashirio kubwa wa kidiplomasia na falsafa mbadala kwenye bara la Asante sana uh, profesa Monda, naona kuna msikilizaji uh, msikilizaji wetu, karibu ujitambulisha jina lako na tuanze uanze kutueleza nini kile ambacho, uh, unaweza kutueleza katika mjadala wetu wa leo. Asante sana, kwa majina ni Uchien George nkiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Mimi kile ambacho ningependa kuzungumzia kuhusu ziara ya rais Ruto nchini Marekani ni kwamba ziara hiyo mara hii nimeona imekuwa na faida, na kwa sababu licha ya kwamba kuna gharama kubwa ambayo taifa limeenda katika ziara hii, nimeona yale mikutano ni yote ambayo rais ameweza kufanya Washington DC na rais wa Marekani Joe Biden e, na yale ambayo yameweza kutangazwa ya kwamba e, zile vitu ambazo wametia saini nimeona ni zile vitu ambazo ikiwa zitafuatiliwa kiumakini ama hata zitaweza kutekelezwa, basi zitaweza kunufaisha e, taifa kama la Kenya na pia iweze kunufaisha bara la Afrika. Kwa mfano ni Marekani imeahidi kupatia Kenya hizi helikopta za kivita ambazo zitasaidia kudumisha us usalama e, Kando na hiyo, wametia sahini barabara, ujenzi wa barabara ya kuu ya kutoka Nairobi kuelekea Mombasa. E, ni baadhi ya zile tu maendeleo ambazo zimeweza kutiwa sahini na maendeleo mengine yote. Kwa hivyo kiujumla tu ziara ya Ruto naona inazaleta manufaa kwa bara letu la Afrika, Afrika Mashariki na Kenya kiujumla, na zaidi ya yote ziara hii inastahili kunufaisha mwananchi wa chini wa taifa la Kenya, ambaye nimlipa ushuru na ambaye amelipwa ushuru, ndege iliyombeba rais, ikizingatiwa ya kwamba ni ndege ambayo ilikuwa ya kipekee iliyomweza kumfikisha Marekani. Ni hayo tu, Ocheng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Asante sana, Ocheng George. Uh, Ocheng George ye huwa ni uh, anashiriki na anachangia kwelikweli katika mjadala wetu wa Live Talk na vipindi mbalimbali. Basi nasor Uh, nilikuwa nimezungumza kuhusu hili swala, nimemuuliza nimemuuliza, uh, profesa Monda kuhusu Marekani kuweka nguvu zaidi katika uh, kuboresha au kuimarisha ushirikiano wake na Kenya. Ni kwamba uh, Nasoro ameondoka. Haya basi, tutaendelea kumtafuta uh, Ligongo. uh -huh. Sijui uh, swali ambalo unaweza kumuuliza Monda, kuna hili swala la demokrasia, ameligusia kidogo uh -huh. lakini uh mi kikubwa ambacho pia nilikuwa nataka ni fahamu uh, uh, dakt Monda labda anaweza akawa anaweza kutu kutueleza uh, uh, kama unavyofahamu sasa hivi ukiangalia bara la Afrika linagawanyika kwa kasi kubwa sana juu ya ushawishi wa mataifa hasa ya nje, kwa sababu ukiangalia kuna hizo e, kanda mbili, kanda ya magharibi na mashariki, ambapo mashariki kuna Uchina kuna Russia e, hali kadhalika magharibi Marekani na washirika wake e, mataifa ya Ulaya. Sasa kile ambacho kipo e, kwa hali hii ambayo Kenya imeingia ime, ime, ime je, kuna hali yoyote ambayo inaweza ikaleta tafurani fulani hivi baina ya Kenya na mataifa mengine ya Afrika hasa kwenye swala la uh, diplomasia na kutokuwa na uh, kuaminiana, kwa sababu labda wewe ni mshirika wako ni Marekani e, na tunajua mataifa kama vile ya Burkina Faso, Mali e, Guinea yanaonyesha kwamba kidogo yanaanza kuelemea upande huo au hata Afrika Kusini yenyewe ambayo ni mshirika mkubwa sana eh, katika ile BRICS ambayo yupo China pamoja na Russia. Umegusia uh, swali nyeti na nasema kweli dhahiri shahiri ya kwamba inaweza kuleta hali ya kutoaminiana, uh, kwa sababu Afrika ina mataifa mengi uh. Mengine yanaegemea upande wa magharibi, mengine upande wa mashariki ya kwamba kuna uwezekano wa Kenya kuwa karibu sana na na Marekani, ilete mgawanyiko kati ya mataifa mengine ambayo yatapigwa uh, na bumbuazi fulani, hali ya sintofahamu yaweze ya, ya kutojua yaegemea upande wa mashariki Uchina na Urusi au yaegemee upande wa magharibi nikisema vivyo hivyo vile umeangazia, tena kuna hatari nyingine ambapo Kenya kuweza kujiendeleza au kunufaisha maslahi zake peke yake. Kenya kuna hatari ya kwamba itasahau maslahi ya, ya, ya bara ya Afrika na nitoe mfano wa mwingiliano wa haya madola makubwa eh, kwa Afrika kiholela kwa mfano, vile Marekani iliingia kimabavu kwa NATO, kupitia NATO kumwondoa Muammar Gaddafi kule Libya. Tunaona madola makubwa kutoka Saudia, kutoka Marekani, kutoka Israel yalivyo ya eh, sambaratisha au kuhakikisha eh, ku, ku, ku, ku, kwamba hakuna uwiano eh, kule Sudan. Changamoto zilizopo DRC pia zinachangiwa kwa kiwango fulani pia na madola ya kutoka nje. Kwa hivyo kuna hii hatari ya kwamba Kenya vile inavyoangazia maslahi yake peke yake itasahau ile falsafa ya bara eh, ya agenda 2063, ya muungano wa Afrika kwa sababu inafuatilia maslahi yake na pia itagawanyisha dola. Alafu pia kumalizia ni kwamba ukiangazia pia kwa undani ni kama Marekani inajaribu kuipa kisogo Afrika Kusini, kwa sababu Afrika Kusini imeishtaki ime Israel, mshirika mkuu wa Marekani, kwenye mahakama makuu ya ICC. Uh, Afrika Kusini imekinzana ime eh, imebishana na Marekani kuhusu uh, Palestina. Uh, Marekani imebishana na, na, na Afrika Kusini kwa masuala ya, ya, ya kibiashara hususan soko za za Marekani au uingiliaji wa uh, makampuni ya Marekani kule Afrika Kusini. Kwa hivyo uh, Marekani inajaribu kuonyesha Afrika Kusini ya kwamba ina washirika wengine, washirika mbadala ambao inaweza kuwatumia, na Kenya pia inachangia kwa njia hiyo. Lakini pia vile umeangazia, kuna hii hatari ya kwamba bara litagawanyika na halitakuwa na sauti moja, uh, kuweza uh, kuingiliana na haya madola makubwa yanayo Toka nje. Sawa kabisa profesa Monda. Uh, Nasor amerudi lakini Nasor ni ruhusu tena, naona wasikilizaji wanataka kuchangia zaidi katika mjadala wetu wa leo. Tumpokee msikilizaji mwingine na tunamkaribisha ajitambulisha, natuambie anatoa maoni gani? Mimi naitwa Nur kutoka Garisa. Karibu. Nasema tu, eh, mimi, eh, nasema tu rais yetu kuenda huko Marekani ni kitu ambayo ni maendeleo Ametuahidi yeye anasema kila mara eh, kazi eh, watu wafanye kazi kwa Kenya na wasome hapa. Sasa anaenda kufanya huko ili tupate makazi nyingi na hapa wakuje, wana- wale wanafanya mabiashara makamboni, watu wapate makazi. Sasa hata nimeona tu leo tu nimesikia tu gari Mombasa na Nairobi, hiyo njia Amerika ndio watategeza. Ni kitu ambayo ni mzuri sana anatufanyia rahis, sio kitu ingine. Nataka kuingia na kitu ambaye ingine alikuwa anasema tu anasema tu anatuma polisi ya Kenya haati -ha, ha haati haati ile nchi leo mimi naona tu ni sawa tu. Sawa kabisa. Shukrani sana kwa mchango, eh, wako msikilizaji kutoka kule. Kutoka kule Garissa, wasalimiwa wasikilizaji wetu huko Garissa. Eh, Kenya wanatupata zaidi kupitia, uh, Radio Citizen ambayo ni radio mshirika. A, uh, Nasor, kabla hujaondoka kwenye laini ya simu kuna hili swali nilikuwa nimeuliza kuhusu je, kuona Marekani inaongeza zaidi nguvu kuweza kubaki na mshirika wake mkubwa ambaye ni Kenya katika Afrika mashariki na upembe wa Afrika ni kwa sababu Marekani imeanza kupoteza uwanja hasa huko Afrika magharibi, kuona kilichotokea kule ch Chad, kuona inaiomba Chad Marekani kuondoa wanajeshi wake, na kabla ya hapo Niger kuiomba Marekani kuondoa wanajeshi wake elfu moja. Je, kuna kitu ambacho Marekani inatafuta zaidi Kenya na Afrika mashariki ili isipoteze kabisa ushawishi wake ambao leo wanasema China na Rusia sasa wanatanda kule Afrika. Nafikiri ku, kuna ukweli, kwa sababu e, dunia ipo kwenye mkutano wa ya vita ya kiuchumi baina ya nchi kubwa hizi e, na hiyo sio sheria yangu, ni sheria ya historia e, dunia imekuwa katika mapambano makali hayo, hasa nchi kubwa dhidi ya nchi ndogo, nchi tajiri dhidi nchi, nchi masikini na nchi tajiri zikitafuta ushawishi katika mataifa mbalimbali madogo na hata zikiwemo mataifa mbalimbali ya bara la Afrika. Kwa hiyo haina shaka kwamba eh, ku, ku, ku, ku, ku, kuambiwa kuondoka huko Niger, eh, Chadi au Burkina Faso inaonyesha kwamba eh, kumpunguzia nguvu hasa Marekani katika ushawishi wake katika bara la Afrika na mataifa, kama nilivyosema, imekuwa ikitafuta ushawishi mkubwa sana na ndiyo moja ya sifa ya uliberali mambo leo. Nchi kubwa zinatafuta ushawishi kitu katika masuala ya kiuchumi, hata masuala ya kijeshi, kuweka kambi zao katika mataifa mbalimbali mbali, kulinda rasilimali zao, kwa sababu ku, ku, ku, ku, kuna moja ya taarifa hapo kwamba itainufaisha ita Kenya kupata mikopo na hata nchi za Kiafrika, lakini lazima tujiulize mikopo, katika muktadha wa uchumi wa kibepari wa kidunia wa sasa. Mikopo ni utumwa ambao unatafuna nchi ndogo katika dunia ya sasa, na nchi kubwa zinatumia mikopo kama fimbo ya kuweza kuzisurubu, kuzi na kuzihukumu nchi ndogo, ambao ndio unaweza kuona kwa hizo, mikopo si ya kuifurahia e, kama sehemu ya kusema kutuendeleza. Na yupo msomi mmoja e, Dambisa Moyo aliandika kitabu chake kwamba misaada haiwezi kutuendeleza katika bara la Afrika, bali inatulemaza na kutufanya tule tule mae zaidi na hiyo misaada, kwa sababu so, pia inatuingiza katika utumwa wa kimadeni ambayo madeni hayo hatuwezi kuyalipa, ambayo pia inakuwa tuna tunakuwa hata hatuna tuna hatuna nguvu ya kutoa ma maoni yetu au hoja zetu katika dhidi eh, ya nchi kubwa hizo yanapokuja masuala ya fulani flani ya masuala ya kiuchumi na masuala ya kisiasa. Kwa hiyo mimi nachojibu kusema tu kwamba eh, Marekani ataendelea kufanya hivyo kwa sababu anaona pia mataifa mengine kama Uchina na Urusi yakiweza kufanya hivyo. Kwa hiyo kama nilivyosema, imekuwa ni sheria ya kihistoria, na katika mfumo wa uchumi wa kibepari mambo haya yamekuwa yakitokea. Nchi kubwa hizi zimekuwa tafuta fursa za kimasoko, hasa katika masuala ya kuushawishi ya kiuchumi katika mataifa madogo, ambayo ndicho nachoona hasa kinacho kinachoendelea kwa... Lakini mimi nachoweza kusema tu kwamba kuna haja ya ya ya kuchakata na kufikiri zaidi hasa uh, katika mataifa ya Afrika namna yanavyoweza kushiriki hasa dhidi ya, ya mataifa makubwa. Lazima yawe na uhakika na, na ya, ya mambo ambayo yanayofanya, kwa sababu kama nilivyosema tusishangilia tu madeni. Madeni haya yanakuwa katika muktadha wa kuweza kutufanya tuwe watumwa, kwa sababu madeni yenyewe ambayo huwezi kuyalipa kwa muda kwa, kwa mchache, ambayo pia yanafanya uchumi wetu huwe rehani. Kwa hiyo nafikiri kuna haja kubwa hiyo, na nchi hizi kubwa hazitoacha kwa sababu zinanufaika kwa kiasi kikubwa kuliko sisi kunufaika kutoka kwao, lakini wao wananufaika zaidi kutoka kwetu sisi kuliko sisi tunanufaika kutoka kwao. Ukitizama tafiti nyingi zinaonyesha kwamba kiasi ambacho bara Afrika kinapewa kama misaada wa mikopo ni kidogo kinachopewa kuliko kinachotoka katika bara la Afrika kuelekea katika nchi hiyo. Kwa kuna haja hiyo kubwa ya kutathmini haya mambo wa wanaendelea. Na kama walivyosema ni kweli Marekani anafanya hivyo kutokana kuona tushio la kuondolewa katika nchi za Afrika Magharibi na anaona kutafuta ushawishi katika mataifa mengine ili aendelee kuleta ushawishi katika mataifa haya na aweze kunufaika zaidi. Nam Ligongo, ni kuhusu hilo suala la madeni ni kwamba Ruto, rais Ruto amekuwa msemaji mkubwa wa nchi hizi ambazo wanasema zinazoendelea. E, mwenyewe hata hapa katika hii ziara yake uh -huh. Amerudi kuzungumzia suala hilo katika mkutano na waandishi wa habari katika mazungumzo yake na rais Biden kusema kwamba lazima kuwe na mabadiliko upande wa mfumo wa kutoa madeni, hasa hizi taasisi za kifedha za kimataifa upande wa IMF na Benki ya Dunia, kwanza kupunguza riba, halafu na yale masharti na vilevile kusikuwe na uzito zaidi mm. Eh, katika kutoa au masharti ya kutoa madeni hayo kwa nchi zinazoendelea no. Igongo, wasikilizaji, naona leo wako wamechangamka kulikweli. mm -hmm. tu t uh, ende kwa msikilizaji wetu, karibu tueleze jina lako na karibu kutoa maoni yako. Uh, mimi kwa majina ninaitwa Lapan Kikete, niko mahali panaitwa Sango ya Malakizi, Bungoma Kaunti, Kenya langu inasema shara ya Rais mpendwa Rudo imekuwa ya manufaa sana kwetu wa Kenya, kwa sababu muda mrefu tumekuwa tukiwa tuki China, lakini wa China wanapotupa mkopo wenyewe, wanafata mkopo wao wanaleta watu wao ndio wanafanya kazi. Inaona za zingine vile tumeenda Marekani, mambo yataweza kubadilika kwa sababu uchumi wa Kenya umetorora. Huenda hizi pesa ambao zinakuja kama za kujenga barabara ya kwenda Mombasa hii, huenda watu wetu nao wakapata nafasi ya kufanya kazi ili hizi pesa nazo zisaidie Wakenya, kwa sababu wachina wenyewe ndio wanachukua hizi pesa wanaenda nazo, na mkopo wao unakwanga kali sana. Kama SGR hii hakuna kitu, ukiangalia vizuri mm -hmm. ilikuja kisiasa tu, lakini hakuna kitu imesaidia sasa. mm -hmm. Na, na msi rahisi kwa hii mikopo ambayo amepewa yote kama ya masomo ni ahadi aho, hajapewa aji, ni ahadi eh? Ni ahadi hajapewa, ni ni ahadi, ni ahad, mm, ahadi hajapewa, lakini atapewa, huenda akapewa, ndio akuwe. Kuna pesa imetengwa hapo shilingi bilioni ya arobaini, ndio za kulipa mashirika ndokondoko ndoko, na kuangalia vile uvizati unao watiri wa Kenya, mm. sasa pesa atumie vizuri kuangalia watu wazuri ambao watamsaidia kazi, kuangalia waviati ambao wako katika serikali na ang'oe, asijaribu kupembelezana na na watu mwenyewe. sawa kabisa, <laughs> sawa kabisa. tukushukuru sana kwa mchango wako ligongo. Nasikia e, wengi ni kutoka Kenya. Unaona kwamba hoja yao kubwa zaidi ni kuhusu swala la ufisadi, na iwapo kweli msaada huo wa fedha ambao Marekani imeahidi kuutoa ukitolewa, je vipi kuhusu kuratibu au kuhusu usimamizi wa pesa zenyewe? Inabidi eh, serikali iwe makini sana, hasa kuweza kuangalia wale ambao ni wafisadi. Basi tupie macho kwenye maoni ya wa wasikilizaji eh, kwenye ukurasa wa Facebook. Mimi naanza naye James Mogeni, anasema ufisadi ndiyo mwingi katika hiyo serikali yake na serikali ya Marekani ifuatilie sana vile pesa zenye e, ambazo wameipatia Kenya. Hali kadhalika Galigota Magabe a, anasema kwamba Rais William Ruto amekwenda kujifunza kitu huko Marekani, na wananchi wa Kenya wanapaswa kumwombea Rais William Ruto kutokana na anayoyapitia. Bashiru Mnalima Wasongea Tanzania anasema nimeona moja ya sababu kubwa ya kupewa heshima kubwa ya kulakiwa katika ikulu ya White House rais wa Kenya ni pamoja na kitendo cha Kenya kupeleka polisi wa kulinda amani huko Haiti. Je, ni kweli hili hilo tu ama kuna lingine chini ya uvungu? Minauliza tu mawazo. Malemi wa Kasekese anasema e, Tanganyika Katavi kule, binafsi naiona ziara hii ya Ruto huko Marekani itakuwa na tija na manufaa makubwa hususan katika taifa la Kenya. Na huyu Jared Orure Matureti ni kutoka kule Nyachichi, uh, kaunti ya Nyamira, anasema Rais Ruto alifanya ziara yake hapo Marekani, kwangu iko na matokeo mazuri kwetu kama sisi wa Kenya, lakini ufisadi ndio ume, ume umekita mizizi nchini Kenya, lakini Rais Ruto akiukomesha, basi, hata hivyo, msaada tutapewa kutoka Marekani utatusaidia Naam, naona tunakamilisha kamilisha uh, matangazo yetu, la tukianza na uh, Nasor Kitunda. Uh, mimi kile ambacho ningependa kufahamu kutoka kwako sasa uh, mwelekeo kwenda swala hili, maanake uh, Kenya imesha kuwa kama vile mwanachama wa NATO uh, japokuwa si mwanachama kamili, lakini Marekani imetangaza inaichukulia hivyo na masuala mbalimbali Hebu tupe majumuisho. Nini sasa uh, ambacho uh, unakiona uh, kuenda kubadilika kutoka hapa? Uh, nafikiri serikali zetu na Kenya ikiwemo inahitaji kuwa, kuwa na umakini zaidi. Ni kweli hatuwezi tukajifungia ndani, lakini lazima eh, tuwe na vigezo vyetu vya kuweza kulinda Eh, maamuzi yetu na uchumi wetu katika katika maana pana zaidi, kwa tusitumike tu kama ngazi eh. Profesa Mwenda alisema hapo kwamba huenda eh, nchi zetu zinaweza zikatumika kama sehemu ya nchi kubwa katika kutumiza maslahi yao kuyo. Kwa hiyo mimi nachoweza kusema tu kwamba hatuwezi eh, kujifungia, lakini lazima tuwe na vigezo eh, katika ku, kuamua nini tuweze kufanya ambayo hiyo nchi za Afrika zenyewe zinapaswa kuungana. E, kama tutakuwa na muungano basi, kila nchi itatafuta mwelekeo wake na hatutaweza kupiga hatua yoyote, kwa sababu mambo haya si mambo mapya. Tumekuwa na ushirikiano haya, mashirikiano haya muda mrefu, lakini tuko wapi sasa hivi? Tuna hali gani katika ulimwengu? Tuna hali zetu zipi za kiuchumi ambazo tumesema zimeimarika zaidi baada ya mashirikiano hayo makubwa zaidi? Mi nafikiri kuna haja ya kutathmini haya na tusione kama ndio mwarobaini wa matatizo yetu. Matatizo yetu mengi Afrika ya Afrika yanaweza yakatatuliwa ka, ya kama Afrika tutakuwa na umoja wa nchi zetu, na tutakuwa na maamuzi dhidi ya ma, ma, maamuzi makubwa yetu ya kiuchumi na maamuzi yetu ya kijamii, ambayo nafikiri hapo tukifika hatua hiyo tunaweza kweli tukasema tunafanya mashirikiano ambayo kweli tutakuwa na maamuzi ya mashirikiano hayo. Haya, uh, Profesa Monda, kuna hili swala muhimu ambalo wamegusia wote wawili Ruto na Biden, hili swala la teknolojia, kuwekeza kwenye sekta ya teknolojia. Uh, Kenya huwe na jinadi hasa Ruto na jinadi ni Kenya kwamba katika mpango wake anataka Kenya iwe ndicho kitovu cha teknolojia katika Afrika Mashariki. Hili swala ili liweze uh, kufanikishwa, wewe upande wako, unaona Ruto anatakiwa kufanya nini? Uh, au na zile nchi nyingine ambazo ziko pale Afrika Mashariki wanatakiwa kufanya nini ili huu swala la teknolojia kuwekeza kwenye teknolojia liweze kufanikishwa? Eh, nadhani eh, hata kwa wakati huu eh, serikali ya Kenya imeweka taifa la Kenya pahala pazuri kwa haya masuala ya teknolojia eh, wanaita ile Silicon Savannah inaunganishwa na ile eh, Silicon Valley ile ya, ya Bay Area ya San Francisco eh, ya kwamba mwanadiplomasia aliyeletwa, yani, Meg Whitman. Eh, mama mwenye rasilimali zaidi ya bilioni tatu eh, kigogo, lakini yeye ye haswa sio mwanadiplomasia, yeye ni mwanabiashara wa teknolojia. Kwa hivyo nadhani pia hiyo ni nafsi nyingine eh, ya kuifanya taifa hili la Kenya kuwa kitovu cha teknolojia lakini teknolojia haitaifaidi Kenya peke yake ita-itafaidi ita ukanda wote Afrika Mashariki na Kati, kwa sababu vile umeangazia hili suala la eh, Chips Act eh, ni kwamba eh, vile vile vipushi vya teknolojia Marekani imejaribu sana eh, kutotegemea zaidi Uchina na inaangazia mataifa yanayoendelea, kama Kenya kuweza kuwa kuweka miundu mbinu ya kuweza kuzalisha hizi chipu eh, na teknolojia mbadala ikitegemea sana Uchina. Maanake Marekani iliumia sana wakati wa Covid ambapo ilikuwa imetegemea sana hivi vitushi vikiundwa kule Uchina. Kwa hivyo tukifanya ushirikiano Kenya, tukifanya ushirikiano wa kikanda Afrika Mashariki, hizi chipu tunaweza kuzizalisha te teknolojia ipanuke na tuweze kuzalisha biashara eh, kwenye tuvuti ambayo itafaidi sio tu Marekani lakini Kenya na ukanda na Afrika nzima. Nafikiria hili ni swali nyeti sana. Naam, asante sana uh, Profesa David Monda. Hali kadhalika shukran kabisa uh, Nasor Kitunda na wasikilizaji wetu wote ambao umetupigia simu hapa na kutoa maoni yenu, hata wale ambao umetuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Sisi basi kutoka hapa Washington DC, mimi jina langu Idi Ligongo, mwenzangu uh, Patrick Nduimana, tunakamilisha mjadala wetu wa Ijumaa yani Live Talk, ambapo tulikuwa tunazungumzia ziara ya rais wa Kenya William Ruto hapa eh, Marekani, hapa Washington DC. Shukrani kwa kuwa nasi na asubuhi, uh, usiku mwema vilevile vile, eh, tunamshukuru E, msimamizi wetu hapa Abdu Shakur Abud ambaye alikuwa anahakikisha kila kitu kinakwenda sawa.