Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Mawaziri wa fedha wanaowakilisha kundi la G7 Jumamosi wanatarajia kukubaliana juu ya mpango mpana wa kutumia riba kutoka kwenye mahali za Rusia zilizohifadhiwa Ukraine, kuandaa njia ya makubaliano kati ya viongozi hao mwezi ujao. Changamoto ya kutafuta fedha zaidi kwa ajili ya Ukraine, wakati anapambana na maendeleo mapya katika maeneo ya uvamizi wa Rusia baada ya zaidi ya miaka miwili ya vita, imetawala mkutano wa mawaziri wa fedha kutoka nchi tajiri zaidi zenye kidemokrasia duniani katika mji wa Stresa kaskazini mwa Italia. Mkutano huo unafanyika wakati Kyiv imesema imesimamisha operesheni za kusonga mbele dhidi ya Rusia katika mkoa wa Kharkiv, lakini jenerali mkuu wa Ukraini alikiri Jumamosi kwamba adui wao wana mafanikio kiasi kia cha kusema mapambano yanaendelea. Rais Volodymyr Zelenski wa Ukraini ameongeza maombi ya msaada zaidi huku jeshi lake likihangaika Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin atakutana na mwenzake wa China, Pentagon imetangaza Ijumaa, baada ya Beijing kufanya mazoezi ya kivita karibu na Taiwan, ikitoa ishara kwa kiongozi mpya wa demokrasia anayeungwa mkono na Marekani. Pentagon imesema Austin atakutana na kiongozi wa kijeshi wa China Dong Jung watakapohudhuria mazungumzo ya Shangri-La Dialogue ya Mei 31 mpaka Juni 2, mkusanyiko wa kila mwaka wa maafisa wa ulinzi duniani kote. China wiki hii ilizingira Taiwani kwa meli na ndege za kivita katika majaribio ya uwezo wake wa kukitetea kisiwa hicho ambacho inadai ni himaya yake. Mazoezi hayo yamefanyika baada ya, ya kuapishwa kwa Rais Lai Chinte wa Taiwan ambaye ameapa kulinda demokrasia ya taifa lake linalojitawala. Mkutano wa Austin na Dong ulitarajiwa tangu walipozungumza kwa njia ya simu Aprili, yakiwa ya kwanza kwa wakuu kwa takribani ya miezi kumi na minane. China imehitimisha mazoezi makubwa ya kijeshi siku mbili Ijumaa baada ya jeshi lake kupeleka ndege 111 za kijeshi na meli 46 za kijeshi katika maeneo yanayozunguka Taiwan. Wizara ya ulinzi ya Taiwan ya taifa hilo imesema ndege 82 za kijeshi za China zilivuka mstari wakati wa malengo wa mlango wa bahari wa Taiwan na nyingine zilikaribia njia ya maili 24 ambayo Taiwani huitumia kutambua eneo lake. Mazoezi hayo ya kijeshi yaliyopewa jina la adhabu kwa rais mpya wa Taiwan Lai Ching-te, ambaye China inamwona kama mtu anayetaka kujitenga, yalilenga kufanya doria ya pamoja ya utayari wa kupambana katika anga, kukamata kwa pamoja udhibiti kamili wa uwanja wa vita, na mashambulizi ya sahihi ya pamoja kwenye lengo ambalo ni muhimu yanayohusisha majeshi ya China na wanamaji, anga na kikosi cha roketi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mamilioni ya Wahindi wamejitokeza Jumamosi kwenye vituo vya kupiga kura katika awamu ya mwisho ya uchaguzi wa dharura wa, wa, wa duru mbalimbali mbali nchini humo ambapo Waziri Mkuu Narendra Modi anawania muhula wa tatu madarakani. Upigaji kura ulifanyika katika majimbo ya uchaguzi 58 katika majimbo 8 na maeneo ya shirikisho, huku kukiwa na wimbi la joto kali ambalo limeshuhudiwa katika sehemu za kaskazini mwa India, likipanda hadi nyuzi joto 75. Katika wiki iliyopita, chama cha Bharatiya Janata cha Modi au BJP ambacho kinachuana na muungano wa upinzani wa chama cha Congress na vyama vya kikanda kinatarajia kushinda uchaguzi huo. Miongoni mwa ushindani unaofuatiliwa kwa karibu zaidi ni viti saba vya bunge katika mji mkuu Delhi, ambapo BJP inakabiliwa na mapambano ya pamoja yaliyoanzishwa na chama cha Aam Aadmi kinachoongozwa na waziri mkuu wa Delhi, Arvind Kejriwal, wa chama cha Congress. Zaidi ya robo ya wasiria wanaishi katika umasikini uliokithiri, Benki ya Dunia imesema Jumamosi, ikiwa ni miaka kumi na mitatu katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyoharibu uchumi na kufanya mamilioni ya watu kuwa masikini. Benki ya Dunia ilichapisha ripoti mbili mpya kuhusu Siria ambayo iligundua kwa asilimia ishirini na saba ya Wasiria takriban milioni 5.7 wanaishi katika umasikini uliokithiri ambao haukuwepo kabla ya mzozo ulioathiri zaidi ya msiria mmoja kati ya wanne mwaka 2022 na na huenda ukazidi baada ya tetemeko kubwa la ardhi mwaka jana, moja ya ripoti imesema. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, karibu asilimia tisini ya wasiria wanaishi katika umaskini, wakati hapo awali ilikadiriwa kuwa karibu milioni mbili waliishi katika umaskini uliokithiri baada ya zaidi ya muongo mmoja wa vita. Na watu arobaini na watatu waliokuwa kwenye ndege ya shirika la ndege la Singapore ambayo ilipata mtekesiko mkubwa na kuwajeruhi wamebaki hospitalini mjini Bangkok, siku nne baada ya dharura hiyo. Hospitali katika mji mkuu wa Thailand imesema Jumamosi majeruhi hao wako katika hospitali tatu tofauti za Bangkok. Hospitali ya Samitivej Srinakarin imesema katika taarifa katika hospitali hiyo ambako majeruhi 34 wako, saba wakiwa mahututi. Wapo wa Australia watatu, wawili ni raia wa Malaysia, mwingereza mmoja na raia wa new Zealand, taarifa hiyo ilieleza. Wengine 27 ni pamoja na waingereza wanane, wa Australia sita, wa Malaysia watano na wawili raia wa Ufilipino, imesema taarifa hiyo. Watu wawili waliruhusiwa katika hospitali wakati, huku wawili wakihamishwa ili kujumuika na jamaa waliolazwa hospitali nyingine. Taarifa ilisema abiria mmoja alifariki dunia kwa mshtuko wa moyo na dazeni kujeruhiwa kwenye ajali hiyo. Hili ni jarida la wikendi. Ujambo na karibu katika jarida la wikendi ni susa ya kuangazia habari kuu wiki hii, kutoka Washington DC, makao makuu ya sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Nami ni Ivona Kamuntu wa Azam TV nikiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mei 29 mwaka huu, Afrika Kusini inaingia katika uchaguzi mkuu wa saba wa kidemokrasia, chama tawala cha ANC kikiwa na wasiwasi, kikitabiriwa kwamba huenda kisifikishe asilimia 50. Tunaangazia hilo Auletu, umshanawame, umshanawame. Uchaguzi mkuu wiki ijayo utaamua kwa kiasi gani wa Afrika Kusini wamechoshwa na chama tawala cha African National Congress kilichoingia madarakani tangu kutokomezwa kwa utawala wa wachache wa ubaguzi wa rangi miaka 30 iliyopita. Rais Cyril Ramaphosa na ANC wanahangaika kujaribu kupata wingi wa viti katika bunge lijalo wakati ambapo utafiti wa maoni ukionyesha kwamba huenda wakapata chini ya asilimia 50 katika uchaguzi huo wa kitaifa kwa mara ya kwanza, wakati wa uchaguzi wa Mei 29. Mogomoti Magome, mwandishi wa shirika la habari la AP, anasema kwamba huu utakuwa uchaguzi wa kwanza utakaokuwa na ushindani mkali. Ikiwa jambo hili litatokea la ANC kutopata zaidi ya asilimia 50 za viti italazimika kuunda muungano na vyama vingine. Lakini katika miaka hivi karibuni nchi hii imepitia hali isiyo nzuri ya muungano wa vyama vya kisiasa. Miungano hii kwa hakika imekuwepo na kusambaratika kwenye viwango vya serikali za mitaa. Hata kama chama mashuhuri kilichoongozwa wakati mmoja na baba wa taifa Nelson Mandela kimepunguza umaarufu wake, lakini hakuna chama kilichoweza hadi hivi sasa kupata nguvu kuchukua nafasi yake. Badala yake Waafrika Kusini wengi walioachana na ANC wanatafuta majibu yao kutoka vyama vingine vya upinzani. Hali hii yote inatokana na ukweli kwamba Afrika Kusini, taifa kuu la kiuchumi barani Afrika, inakabiliwa na umaskini, ukosefu wa ajira hasa miongoni mwa vijana, uhalifu pamoja na ukosefu wa nishati ya kuaminika. Kati ya wakazi milioni 62 wa taifa hilo, asilimia 32 hawana ajira na milioni 28 wanapokea msaada wa huduma za jamii kutoka serikalini ili kuweza kuishi kulingana na takwimu za serikali. Mzuandile Mtembu mkazi wa Qunu anasema, wanajaribu kuwarai vijana ambao wengine kwa miaka 30 hawajapata ajira, kukipigia kura chama cha ANC hata kama chama hicho kimeshindwa kuwaletea mabadiliko wanayoyatarajia. haimaanishi kwamba ni lazima tuachane na ANC kwa sababu, hata tukimpigia kura mtu mwingine anaweza kufanya vile vile ANC alivyofanya. Hivyo mimi ndakipigia kura. Wachambuzi wanasema matatizo ni makubwa na hakuna suluhisho la haraka. Wengi wa Waafrika hawakuwa na elimu ya kutosha chini ya utawala wa ubaguzi, na hivyo nchi ilipojinyakulia uhuru haikuwa tayari na watu wenye ujuzi kuendelea na ukuaji wa uchumi uliokuwepo chini ya utawala wa wazungu. Hivyo kuna changamoto chungu nzima zitakazokabili serikali yoyote madaraka mara baada ya uchaguzi wa mwisho wa mwezi. Ni ripoti yake Brison Bichwa ikiangazia kwa undani zaidi siasa za Afrika Kusini, wagombea na sera zao. Tumewalika wageni kutusaidia kujadili swala hili. Yupo Pite Nyanje, mwandishi wa habari wa muda mrefu, akiwa studio za Azam TV Dar es Salam, Tanzania, na kwenye Skype yuko Peter Bigenda akiwa Pretoria, Afrika Kusini. Nianze na wewe Bigenda. Ukusanyaji wa maoni unaonyesha umaarufu wa chama cha ANC umepungua sana. Kando na umaarufu huo kwa kupungua kwamba kuna vyama ambayo vinajiunda vinatoka ANC. EFF kilitoka ANC. Hichi chake Jacob Zuma kimetoka ANC. Nini kipo ndani ya ANC kinafanya kwamba wanachama ambao wangekisaidia kupata umaarufu wanaondoka na umaarufu tena unapungua? Uh. Naweza nikasema kwamba kuna sababu mbalimbali ambazo mba zimetokea kupelekea kwa waliokuwa wanachama wa chama cha ANC kujiondoa ndani ya chama na kuweza kuunda vyama vyao vingine. Kwa mfano pia, itakumbukwa kwamba chama cha Congress of the People yani kopo ambacho mpaka sasa hivi kinaongozwa na ndugu Mosiwa Lekota, naye alikuwa ni mwanachama wa chama cha African National Congress na alivyoondoka aliondoka na watu wengi. Na sasa hivi tumeona EFF ameondoka, na Jacob Zuma naye amefata, na wengine pia wamefata. Sasa sababu ni nyingi, sababu zingine ni sababu binafsi e, na sababu zingine ni sababu za msingi. Kwa mfano nikaanza na Zuma. Eh, Zuma nadhani anazo sababu za kibinafsi ambazo zimemfanya aweze kujiondoa au kujingatua kutoka kwenye chama tawala cha African National Congress ikizingatiwa kwamba, uh, anaandamwa na kesi nyingi za ufisadi na amesaidia mafisadi wa Gupta kuweza kuhujumu uchumi wa nchi kwa hiyo anajihisi kwamba ANC, chama ambacho alikipigania, chama ambacho alikiunga mkono, hakijaweza kumsaidia kuweza kumwondolea matatizo haya ya kimahakama au kesi hizi za mahakamani, na hivi Zuma anaona kwamba rais aliyepo madarakani sasa hivi, ndugu Cyril Ramaphosa, anahusika moja kwa moja kumdhoofisha. E, na sababu zingine, kwa mfano, Julius Malema aliondoka tu kwa kwa tofauti za sera. Wakati huu alikuwa ni kiongozi wa tawi la umoja wa vijana katika chama hicho, na katika mkutano uliofanyika debeni, ulikuwa ni mkutano wa kutengeneza sera za chama, lakini sera zake au maoni yake pamoja na wenzake akiwemo Floyd Chivambu ambaye ndio makamu wake katika chama cha EFF E, walikuwa na maoni tofauti katika uundaji wa sera wa chama cha ANC, na hizi tofauti zilito, e, zilipelekea wao ku, kuenguliwa kwa sababu walionekana kutokuwa na nidhamu. Ikumbukwe pia hata chama cha UDM cha Bantu Holomisa, naye pia alikuwa. Kwa hiyo sababu zipo, ni e, kama nilivyosema mwanzoni, sababu baadhi ni binafsi na sababu zingine ni sasa, ma... na sasa sasabigenda, tutarudi tuta kwako uh, hapo baada ya kidogo. Acha tumsikie nyang. uh, Nyange, uh, mbali tu na kwamba, uh, uh, viongozi hawa wamejing'amua kutoka kwenye ANC, shida hasa ni kutofautiana tukisera na uizo binafsi ambazo walikujaribu kuziainisha bigenda, ama kuna kingine cha ziada ambacho kina show umaarufu wa chama tawala cha ANC? Nashukuru kwa kunikaribisha kwenye kipindi. Ni kweli ipo sababu nyingine ambayo inasababisha hii hali na hii haihusu peke yake Afrika Kusini. Ni wimbi la mageuzi ambalo linaikumba, linaikumba siasa za, za bara la Afrika. Ukiangalia si Afrika Kusini tu, karibu kila nchi vile vyama ambavyo vilitumika kupigania uhuru vingi vinakuwa vikimeguka na wanachama wake hasa maarufu wanaondoka kwenda kuunda vyama vyao, na hiyo inatokana kama alivyosema Bigenda, mojawapo ni Eh, kutofautiana kwa sera. Ujue hivi vyama vingi sasa hivi vilikuwa vinaongozwa na watu wazee wa hafidhina, lakini vijana wanaoibuka sasa hivi wanaibuka na mawazo mapya, na mara nyingi mawazo kama haya yanawatisha wale wazee, na vijana wanaona hakuna namna ya kuendelea kubaki hapa, ni kwenda kufanya, eh, kujiondoa na kufanya hiki ambacho tunakifanya hapa tukifanya sisi wenyewe binafsi. Hii ni sababu nyingine kubwa ambayo ina inaathiri hivi vyama vya kimapinduzi. Bigenda, mbona suala la Zuma kuondoka ANC liwe ni kama msumari mchungu sana kwa ANC? Alipoondoka Julius Malema, haikuonekana kwamba iliwabugudhi sana, iliwasumbua ANC, lakini hili la Zuma wameenda hadi mahakamani, wamerudi mahakamani, na bado tena wanasumbukana na Zuma kiasi kwamba hawataki hata asikike katika mchakato mzima wa upigaji kura. Ili ikiangaziwa umri umekwenda, amekuwa kiongozi, mbona Zuma? naam, eh, ningependa tu watizamaji na, eh, na, na wadau wenzangu kujua kwamba eh, nikitumia neno la Kiingereza credentials, eh, Jacob Zuma ana credentials zaidi za kisiasa kumzidi Malema. Kwa mfano eh, Jacob Zuma ana ushawishi kubwa sana eh, alipokuwa ndani ya uh, chama tawala cha African National Congress hakuwa tu na ushawishi mkubwa katika mkoa wake anakotoka, yaani kwa Zulu Natali, bali alikuwa na ushawishi mikoa yote. Sasa ukilinganisha na, na ndiyo maana alivyotangaza rasmi kwamba hata kipigia chama tawala uh, kura katika uchaguzi huu, huu, huu wa wiki ijayo E, ANC haikuweza kumchukulia hatua za kinidhamu haraka zaidi. Mpaka dakika hii Jacob, Jacob Zuma anafahamika kama ni mwanachama wa e, chama tawala cha African National Congress. Waliogopa, wanamwogopa kutokana na, na ushawishi alionao, na viatu vyake Jacob Zuma hakuna anaweza kuvivaa. Kwa mfano katika mkoa huo huo wa KwaZulu Natali, tunaye aliyewahi kuwa mkuu wa mkoa huo Uh, uh, ndugu Sbu Ndebele naye uh, hayupo kwenye ukurasa wa kisiasa sasa hivi, sio active uh, tulikuwa naye Zweli Mkize, ambaye alishiriki katika kinyang'anyiro cha kumtafuta ambaye angeweza kuchukua nafasi ya Zuma mara baada ya muda wake kumalizika, lakini naye pia aliandamwa na kashifa za ufisadi na hivi amekuwa dhaifu, kwa hiyo Jacob Zuma anaogopa sana na ANC itoshe tu kusema kwamba ni kutokana na ushawishi aliokuwa nao. Tusikilize maoni ya wakazi wa Afrika Mashariki kuhusiana na siasa za Afrika Kusini. Matarajio yangu ni kwamba uchaguzi huu utakuwa amani wenye kuleta eh, mafanikio makubwa na kuwezesha uchumi wa Afrika Kusini kuweza kufurukuta kwa maana kuwa kumekuwa na changamoto nyingi sana, mgao wa umeme. eh, swala so, la wageni mabadiliko ya wa sheria wageni ambayo yanaendesha wa waziri wa mambo ya ndani Aaron Mtswaledi na uh, mambo chungu mzima katika siasa za kimataifa kwamba Afrika Kusini imechukua Israel kwenye mahakama ya kimataifa ya ICJ. Sasa haya ni mambo yote ambayo yanaathiri siasa za Afrika Kusini kwa njia moja au nyingine, na natumai kwamba tukitoka ndani ya uchaguzi huu Kutakuwa na mafanikio makubwa ya kisiasa na kiuchumi kwa taifa, lakini kubwa katika yote kuhakikisha kwamba masuala ya raia wa Afrika Kusini ambao wanahisi kuwa wanataabika, ambao wanahisi kuwa serikali yao haijawashughulikia, natarajia kupata viongozi ambao watakuja kuweka chachu katika serikali kuu Uh, ya ANC ambayo ipo madarakani tangu lipopata uhuru wake mwaka 1994. Uh, na hiyo ni kutokana labda baada ya kuzalishwa kwa uh, chama cha MK cha Mkhonto we Sizwe ambacho kwa jicho la tatu kwa mbali linaonekana kama uh, chama hicho ni mwiba sana kwa chama cha ANC. Kwa hiyo, uwepo wa chama hichi EFF pale pamoja na vyama vingine vikuu vya kisiasa vya upinzani tunatarajia kwamba chachu ambayo watakuja kuiweka ndani ya siasa ya Afrika Kusini itaipa serikali motisha ya kuweza kuamka na kushughulikia matatizo ya wananchi, yale ambao wanatarajia kupata kwa serikali yao. Sasa hivi kuna malalamiko mengi sana, hasa kwa upande wa vijana kuhusu ajira, kwamba hamna ajira, vijana wanalalamika sana. Ni matarajio yangu kwamba serikali mpya ambayo itachaguliwa itakwenda kutatua matatizo ya ajira kwa vijana, lakini pia Uh, kutatua masuala ya amani na usalama bila uh, kuacha mbali tatizo la umeme ambalo linasumbua sana Afrika Kusini. Ni maoni ya wana Afrika Mashariki juu ya uchaguzi wa Mei 29 wa Afrika Kusini. Nije kwako Bigenda. Sasa yaonekana mahakama imeshamsukuru Zuma katika kila kona. Ni ushindi wa ANC. Uh, naweza nikasema kwamba ANC kwa, hey, kwa kweli hawajashinda hata kidogo kumdhibiti, uh, aliyekuwa rais wa zamani uh, ndugu Jacob Zuma, kwa sababu Jacob Zuma si kwamba, kwa maoni yangu binafsi, sidhani kama ana shida ya cha, ya kiti cha urais kwa mara nyingine, kwa sababu katiba inamkataza uh, na sidhani pia kama angependa kwenda bungeni na kulumbana na wabunge wengine kutoka vyama tofauti wakiwemo wabunge wa chama chake cha zamani cha African National Congress. Kwa hiyo kwa kifupi, tunaweza nikasema kwamba eh, madhumuni hasa ya ndugu Jacob Zuma hasa ya kuanzisha hiki chama, kwa mjibu wa maelezo yake, kwa sababu yeye anasema kwamba eh, ndugu Kumalo hajasajili chama au kukianzisha chama hicho cha Mkhonto we Sizwe, bali alikuwa ni mawazo yake na ye, ye ndiye aliyekianzisha hicho chama, na yeye ndiye kiongozi yeye. Hasa nadhani malengo yake makubwa ni kupitikisa e, na pengine kukiondoa madarakani. Nadhani Jacob Zuma ha, ha, ha, hawezi ha, hana tatizo kama chama kingine kile kingeweza kushika hatamu, lakini ana uhasama na chama chake cha zamani cha ANC, na madhumuni yake hasa mimi nadhani ni kukipuruga na eh, na kukiondoa madarakani kwa namna moja ama nyingine. Nyanje, uh, kando na matatizo yanayokumba ANC, Rais mwenyewe Cyril Ramaphosa alikumbana na kesi ya ufisadi. Spika, kesi ya ufisadi, matatizo ya ndani ya ANC ukosefu wa umeme, uchumi umewasikiza hapo, wananchi wakilalamika. Lakini pia kuna semi kwamba huenda ANC ama chama chochote kile kisipate mshindi wa moja kwa moja, asipatikane kabisa, na vyama vilazimike kuungana. Tayari kuna minong'ono hapa na pale, kuna vyama ambavyo tayari vimeanza kuzungumza, isipokuwa chake Julius Malema hakihusishwi katika mazungumzo haya, kwamba endapo tundashinda ama tushindwe, tufanye hivi Haya matatizo yanayoikumba ANC, matatizo yanayokumba vyama vingine vya upinzani, ndiyo matatizo ambayo pia wanamwangalia Malema na kundi lake, ama kwa nini wanapofanya mazungumzo Malema hakaribii karibu? Ha, nashukuru, lakini kabla sijajibu swali lako niongeze kidogo pale alipozungumza Bwana Bigenda kuhusu kwa nini ANC inamhofia sana Zuma kuliko ilivyokuwa kwa Malema. Ikumbuke kwamba Zuma aliwahi kuwa kiongozi mkubwa kabisa katika serikali ya Afrika Kusini, aliwahi kuwa kiongozi mkubwa kabisa ndani ya ANC na katika hii Umkoto Wesizwe yupo na mtu mmoja kule anaitwa Magashule, aliwahi kuwa katibu mkuu wa ANC. Kwa maana hiyo, Zuma na watu wake nyuma ya Umkoto Wesizwe wanaijua ANC nje ndani, kwa hiyo ni rahisi sana kwao kuivuruga kuliko ilivyokuwa kwa Julius Malema. Nadhani hii ni sababu nyingine kwa nini ANC ina, ina inamuhofia sana Jacob Zuma kuliko ilivyokuwa kwa uh, Julius Malema. Nikija kwenye swali lako kuhusiana na Malema kutohusishwa sana na hii haya mazungumzo ya uh, kutengeneza muungano wa vyama vya kisiasa, anafahamika kwa siasa zake, ni kama mtu wa siasa kali. Kwa hiyo kila mtu anakuwa kama anamuogopa kwa sababu, ni kweli chama chake kinaongozwa na sera lakini umaarufu wake yeye binafsi ndio una, nao una nafasi kubwa sana katika kuongoza chama chake na anafahamika kuwa ni mtu ambaye ana misimamo yake, ambayo hataki kuichangamanisha na aidha vyama vingine au wanasiasa wengine. Hii inawafanya wanasiasa wengi au vyama vingi kuwa na hofu kuungana na yeye, hasa ukizingatia misimamo yake binafsi. Uh, wasiwasi mwingine upo uh, ambao unatamkwa una, una kwenye siasa hizi za uchaguzi wa Mei 29 wa ANC ni kwamba huenda sasa wasitimize ushindi wa zaidi ya asilimia hamsini. Lakini unadhani kwamba upinzani na wenyewe wana nafasi ya kusema wataleta muungano kwa wakati huu? Sidhani kitu kama hicho kinaweza kutokea. Ni dhahiri kwamba kwa mara ya kwanza tunaweza tukashuhudia ANC haipati idadi ya kura ya kukiwezesha kuunda serikali moja kwa moja. Italazimika kupata muungano na vyama vingine ili kuunda serikali ya mseto. Okay. Hilo swala ni lipo dhahiri, lakini kwamba itaondoka madarakani ni kwangu mimi ni swala ambalo lina wasiwasi sana, kwa sababu kubwa mbili. Kwanza uh, ukiangalia situasheni ilivyo sasa hivi Afrika Kusini kulingana na kura za maoni zilivyo anc ipo karibu sana kupata asilimia hamsini kuliko vyama vingine mathalan eh, kura za maoni zilizotolewa alhamisi mchana anc ilikuwa inaongoza kwa asilimia arobaini na tatu. Mm -hmm. chama kinachofuatia democratic alliance kina asilimia kumi na nane chama cha umkoto wesizwe kina asilimia kumi na nne na eff ina asilimia kumi na moja kwa hiyo kwa hesabu hizo ina maana ANC inahitaji na, kuungana na watu wachache ili kutimiza asilimia hamsini kuliko ilivyo kwa anayemfuatia Democratic Alliance, ambaye ana asilimia kumi na nne. Yeye kufikia asilimia hamsini ni mlima mrefu kuliko kwa ilivyo ANC. Na sababu nyingine ambayo inaweza kukifanya chama cha ANC kikaendelea kubakia madarakani ni kugawanyika kwa upinzani. Tumezungumza hapa muda mfupi kwamba Julius Malema yeah. Haelewani na vyama vingine. Yeah. Hicho kitu kitawasumbua sana kwa sababu mpaka wapinzani wakubaliane kuja kupata asilimia hamsini ya kuiondoa ANC ni kitu kigumu sana. Ukizingatia kwamba kuna vyama zaidi ya sabini ambavyo vimeandikishwa na, na tume huru ya uchaguzi na kuna wagombea binafsi kumi na mmoja. Katika mazingira kama hayo, nadhani ANC iko karibu zaidi kupata asilimia hamsini kwa kuungana na vyama vingine kuliko hivi vyama vingine kukubaliana. Kufikisha hiyo jarida. Asante Pite Nyanje ukiwa Dar es salam kwa mchango wako, na asante Pite Bigenda ukiwa kwenye Skype kutoka Pretoria, Afrika Kusini. Tukushukuru sana mtang, mtazamaji kwa kuwa pamoja nasi katika kipindi hiki. Hadi wikendi ijayo, mimi naitwa Kennes Bwire, nimeshirikiana na Ivona Kamtu. Asante Kenesi Bwire. Na ufuatao ni muktasari wa habari. Mawaziri wa fedha wanaowakilisha kundi la G7 Jumamosi wanatarajia kukubaliana juu ya mpango wa kutumia riba kutoka kwenye mali za Rusia zilizohifadhiwa Ukraine, kuandaa njia ya makubaliano kati ya viongozi hao mwezi ujao. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin anakutana na mwenzake wa China, Pentagon imetangaza Ijumaa, baada ya Beijing kufanya mazoezi ya kivita karibu na Taiwan, ikitoa ishara kwa kiongozi mpya wa demokrasia anayeungwa mkono na Marekani. Wakati huo huo, China imethibitisha mazoezi makubwa ya kijeshi ya siku mbili Siku yejuma ya Ijumaa baada ya jeshi lake kupeleka ndege 111 za kijeshi na 46 za kijeshi katika maeneo yanayozunguka kisiwa cha Taiwan. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.