Shanta bisha, chun, eh, dona, eh... hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tangaza pia katika mita bendi 19, 22, 31. Tunasikika pia kupitia Citizen radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Shambulizi la Russia kwenye duka la vifaa vya ujenzi DIY lililokuwa na msongamano mkubwa wa watu mjini Kharkiv limeua watu kumi na wanne na wengine kadhaa wamejeruhiwa, maafisa wa, wa Ukraine wamesema. Jumapili asubuhi idadi ya waliofariki dunia inaongezeka katika jiji la pili kwa ukubwa nchini humo, wakati likikumbwa na mashambulizi mawili siku moja iliyopita mabomu mawili yaliyolenga hapo yaliharibu duka la DIY katika eneo la makazi ya jijini humo Jumamosi mchana. Gavana wa mkoa Ole Sinhubov alisema kwenye televisheni ya taifa. Mashambulizi hayo yalisababisha moto mkubwa ambao, na moshi mzito mweusi ulisambaa mamia ya mita angani. Watu wa 43 walijeruhiwa, ofisi ya waendesha mashtaka wa eneo imesema. Meya wa Kakiv Ihor Terekov amesema takriban watu 120 walikuwepo katika duka la vifaa wakati mabomu yalipolipuka. Malori ya misaada yaliingia Gaza kutoka kusini mwa Israel Jumapili kupitia makubaliano mapya ya kutotumia kivuko cha Rafah na Misri baada ya wanajeshi wa Israel kukamata upande wa Wapalestina mapema mwezi huu, lakini haikuwekwa wazi kama makundi ya kibinadamu yataweza kupata misaada kwa sababu ya mapigano yanayoendelea katika eneo hilo. Misri inakataa kufungua tena upande wake wa mpaka wa Rafaa hadi udhibiti wa upande wa Gaza utakaporejeshwa kwa Wapalestina. Ilikubali kuelekeza misafara kwa muda kupitia mpaka wa Karim Shalom wa Israel, ambayo ni kituo kikuu cha mizigo kwa Gaza, baada ya mazungumzo kati ya rais wa Marekani Joe Biden na rais wa Misri Abdel Fattah El Sisi. Lakini kivuko hicho kwa kiasi kikubwa hakipitiki kwa sababu ya mapigano yanayohusishwa na mashambulizi ya Israel katika mji wa karibu wa Rafah. Raisi wa Korea Kusini Yoon Suk Yeol na waziri mkuu wa China Li Qiang Jumapili, wamekubaliana kuanzisha mazungumzo ya kidiplomasia na usalama na kuanza tena mazungumzo kuhusu makubaliano ya biashara huru. Ofisi ya Yun imesema. Yun na Li walifanya mazungumzo siku moja kabla ya mkutano wao wa mwanzo wa Japan Fumio Kishida, ikiwa ni mazungumzo yao ya kwanza ya njia tatu katika kipindi cha zaidi ya miaka minne. Yoon alimwambia Li, nchi hizo mbili zinapaswa kufanya kazi pamoja sio tu kukuza masilahi yao kwa kuheshimu, lakini pia katika masuala ya kikanda na kimataifa, ili kukabiliana na changamoto za pamoja, akitoa mfano vita vya Ukraine, mzozo wa Israel na Hamas, na uchumi wa dunia kutokuwa wa uhakika. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Shirika la kimataifa la uhamiaji Jumapili limeongeza makadirio yake ya idadi ya vifo kutoka kwa maporomoko makubwa ya ardhi huko Papua Nyugini na kufikia zaidi ya mia sita na sabini Zehran Aktoprak, mjumbe wa shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa katika taifa hilo la visiwa vya Pacific kusini, amesema idadi iliyorekebishwa ya waliofariki dunia ilitokana na hesabu zilizofanywa na maafisa wa kijiji cha Yambali na jimbo la Enga kwamba zaidi ya nyumba 150 zilifukiwa na maporomoko ya udongo yaliyotokea Ijumaa. Makadirio ya awali yalikuwa ni nyumba 60. Maafisa wa eneo hilo hapo awali walikuwa wameweka idadi ya vifo siku ya Ijumaa kuwa 100 au zaidi. Maiti watano pekee na mguu wa mwathirika wa sita ulipatikana siku ya Jumapili. Dhoruba kali kote Texas na Oklahoma imeharibu nyumba na kituo cha usafiri wa barabara kuu ambako madereva walikimbilia kujificha na kuacha maelfu ya watu bila umeme na uharibifu mkubwa. Jumapili, afisa usalama amesema takribani watu watano wamekufa katika jamii moja ya Texas vijijini na wengi zaidi wamejeruhiwa. Dhoruba hiyo ya haribifu zilianza Jumamosi usiku na kujumuisha kimbunga ambacho kilipindua magari na kufunga barabara kuu karibu na jiji la Dallas. Maafisa wanasema watu wengi walipelekwa hospitali kwa magari ya wagonjwa na helikopta katika kaunti ya Texas ya Denton, japo hawakufahamu mara moja kiwango kamili cha majeruhi katika kaunti jirani ya Cooke. Afisa usalama Ray Sappington ameiambia AP kwamba watu hao watano walifariki ni pamoja na wanafamilia watatu waliopatikana katika nyumba moja karibu na Valley View iliyopo mpakani na Oklahoma. Na maelfu ya watu wa Bangladesh wameondoka katika vijiji vyao vya pwani Jumapili kwenda kwenye makazi salama kujikinga na dharuba zaidi ndani ya nchi wakati taifa hilo likijiandaa kwa maafa yanayotaraji jiwa ya kimbunga kikali. Maafisa wamesema kimbunga Arimal kilitarajiwa kuikumba nchi hiyo na sehemu za nchi jirani ya India Jumapili jioni, huku idara ya hali ya hewa ya Bangladesh ikitabiri mawimbi makubwa na upepo utakaovuma kwa kasi hadi ya kilomita 130 kwa saa. Vimbunga vimeua maelfu ya watu Bangladesh katika miongo ya hivi karibuni, lakini idadi ya dhoruba zinazoikumba pwani yake ya nyanda za chini yenye watu wengi imeongezeka sana hivi karibuni kutokana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Kimbunga hicho kinaweza kusababisha mawimbi ya dharuba ya hadi futi kumi na mbili juu ya mawimbi ya kawaida ambayo ni hatari. Afisa mkuu wa idara ya hali ya hewa Muhammad Abdul Kamal Malik ameliambia shirika la habari la AFP. Msikilizaji wetu, katika kipindi kipendacho cha salamu na muziki, matarajio yangu ni kwamba uko salama salimini. Msimulizi wako leo, jina langu ni Patrick Ndwimana. Kabla ya kupeperusha salamu zako kwa ndugu na marafiki, ni kukaribisha kwanza kwenye kibao hiki, kunguru cha mboso aliyebahatika kufungua kipindi cha salamu na muziki leo ni Jafet Maembe wa Ugala, Katavi. Anasema salamu ziwafikie wafuatao: Pawa Kalunga wa Kalunga, Paskalin Lukas Chambi, Filbert Jonathan Kianshambi, Doga Azam, Kalyango Mugenyi wa Mugenyi, Petitia Silogile, Bubariki Kipenda, Juventus Joas Ntalima, Maige Mbona Ntemiseni, Mzee wa shikamo Ujumbe, tukutane Majimoto kwenye kongamano la watuma salamu mkoani Katavi. Richard Kambale kutoka Beni DRC anasema zake salamu Jumapili ziende kwa mzazi wake Kamate Tsongo Alfonse na mama Nziavake Mulekera, kaka yake Augustin Kahindo, shemeji yake Mbusa Kikendi, wote wakiwa pale Beni DRC, Mwalimao Ramadhani Shijashija, Simoni Mashimba, Mwalimi Juma Dunga Pascal ni Lukas Chambi Ochieng George Majimoto Malole Filipo Memba Kasimu Bakari na Mala Joas Jr. Mbaga Karim Isaya Sambo Mpenda Amani Tanzania Fikiri Dario Gakala Bahame Bote Datius Deus Daniel B. Male Elisha Mlima Mawazo Malemi Wakasekese DJ DJ Shukuru Musai Zabulon Mayongeso Kijana Mkongwe Livin Kalist Ndege Gideon Novath Maria Bura na usoma ujumbe wa Pascalin Lukas Chambi, anasema maarufu kama mbunge wa jimbo la burudani wa Mondo, Kahama, Shinyanga, Tanzania. Anasema jumapili ya leo tulivu kabisa, anajibu salamu zenu. Wanasalamu wenzangu, kwanza kabisa zimfikie Jacob Ali Salamu Nyoha Makule Matias Hussein Samson Juma Ngedele Joas John, mzee wa kazi Gbegisaba, mzee wa Jerojero Jero, Peter Deus wa mwenge moto Urambo, Majimoto, Malole, Edmond Sinkonde, Zakaria Nyerere, Kais Musa Kais, Justin Brasius, Jason Kasimu Bakari, Frederick Doi Mkama wa Igunga, Tabora. Ujumbe ukiona moyo wako una sita sita, basi ongeza moja. Aliyewasalimia ni Pascal Lucas Chambi. Machia Nelemi Mbasondo kutoka kule mkoani Tabora, Tanzania, anasema salamu zake ziwafikie Jafet Maembe, Mawazo Malemi, Pascalin Lukas Chambi, Hamisi Toto la Utawa Mbogo na wasikilizaji wote wa VOA Iswahili. Faston Felix Francis wa Bugengere, Nyakibimbili, Bukoba Vijijini, salamu zake anazipeperusha kwa Fidon Felix akiwa Mwanza, Florian Felix akiwa Kahama, Franco Felix akiwa Dar es Salaam, Johannes Felix akiwa Dar es Salaam na Forgiveness Felix akiwa Kahama. Ujumbe tumtumaini Mungu. Majimoto Malole wa Kibara, Bunda, Tanzania. Uhali gani ndugu mtangazaji wa zamu? Mimi si jambo, nashukuru. Zake salamu anazipeperusha kwa mawazo malemi wa Kasekese, Mama Daniel wa Chanika, Kaisi Musa, Kais Frank, Shayo, Zakaria Nyerere, Filipo Memba, Richard Kambale, Hamisi Nyumba, Daudi Siwale, Jose Mahola, Maneti Magongo Kione, Pascal Lucas Chambi, Kamisi Mangati Nyonyo Mnyausi, Pawa Kalunga wa Kalunga na Emmanuel Charles MC Masa. Mama Daniel Wachanika anasema yeye ni katibu msaidizi wa Usam Tanzania. Salamu kwa salamu Kilomo. Mama Hoja, Mazeka, Mama Mosi Mfaume, Mama Dabos, Hamisi Nyumba Sijali, Shomari wa Sharifu, Shamba Majimoto, Malole Haziake, Sakaran Mjumbe, Doto Lukas Yeremia, Baba Hapi Mawazo, Malemi wa Kasekese, pamoja na Juma Dunga. Naye huyo anaitwa Matika Kei, anasema salamu kwa mamake mzazi Meri Sisia na mke wake Elizabeth. Ujumbe ni waendelee kusikiliza VOA. Kabla ya kuendelea kwa kusomea ujumbe mwingine, basi nikukaribishe na wimbo huu wa Barnaba unaoitwa Nampenda. basi shida moja bado nampenda, kumwacha sasa nitaweza, chapisheni magazeti, gari limefunga breki kwake, kama ni mechi nampaceorefa mechi zote kwake nishacheza Mirinda wa Shinyanga nchini Tanzania anasema salamu kwa mama Mirinda, mama Kristina Majimoto, Malole Fikiri, Dario Gakala, Letitia Shilegile, Paskani Lukas Chambi na Zael Madede. Juma Dunga Musa Mjengi, mwenyekiti mkuu wa Wasakatonge salamu Klabu, Dar es Salaam, Magomeni, Kagera, Tanzania anasema salamu zake kwa mtu pesa Mwanambuke, Deogracius Masunga, ana Silayo, Jafeti Maembe wa Ugala, Katavi. Abubakari Sendeu, Miriam Abubakari, Matikiti Mohamed, Frank Shayo, Mayala Mashidi. Ujumbe anawatakia Jumapili njema. Mogishagwe Lorian anasema yuko Bukoba vijijini. Butela Nkunzi anasema salamu zake ni kwa mama yake mzazi Helena, mke wake Diana na mdogo Masweta, Jelika Joseph, Gaspare Mashongole, Mbelwa Lukule, Selestian Kajuna na Paskal Lukachambi. Ujumbe maisha mazuri hayataki haraka. Sawa kabisa. Marco Embassy wa Kagongwa, Kahama, anapenda kutuma salamu zake kwa masanja kuyanja, George Ilagila, Pascal paskal lukas nchambi, juma buyagu ngalu, james mzalendo, zakaria nyerere, eva mroso, ujumbe tutumbukane kupitia hapa VOA. Kweli kabisa, George ilagila gila au jeshi la mtu mmoja wa sauti ya ushetu Kahama, Tanzania anasema salamu ziwafikie Jeni Riwa, Marko Embasi wa Wakagongwa, Masanja Kuyanja, msanii wa Mwakuhenga, Tanzania, Ramadhani Mchomvu, mpenda amani, Kashinje mjomba wa watu, baadhi Ndali Masigani, Isaac Daniel Mwika, Grace Elikana, Neema Riwa, Shabani Mihambo, Shabani DJ Shukuru Musahi kutoka Butembo Katwa, DRC Kongo, anasema salamu zake kiwafikia wafuatao: baba mzazi Mohindo Desire Musavuli, mama mzazi Kahindo George, Kiwanza Isaya Sambo, mpenda amani Tanzania, rais Musa Kais, Jidie Sahani, Paluku Musai, Eloj Bralima, Miraji mwana wa Kibinda, Richard Kambale, Tuungane Balike, Hasani Simon Shauri, baba Ombeni na usoma ujumbe wake Franko Mungumwa anasema salamu zake kwa Wema Kennedy Kahindo, Sifa Bahati, Fabrisi Fimbo, George Kisando Sokomeka, Miraji Zakaria Mjangwa, Padri Moshi Kayuni, Rashid Baraka, Ndekeja Ngasani ka Wakalunga Wakalunga, Brigiti Katempa Kapindo, Justin Kavaka Kasereka. Meseji Msai ujumbe tukumbukane wakati bado tukiwa hai. Bahame bote wa Ntobo Meatu, salamu zake zifike kwa Daudi Nkuba Shagembe, Juma Dunga, Makule Matias, Hussein Richard Kambale, Jacob Ali, Simon Shauri, Babaumbeni Bahati Kibelenge, Hamisi Juma Sonda, Fredrik Doi Mkama wa Igunga, Tabora, Sawaya Nkuba Shagembe, James Mzalendo, Jibejisaba, Ruben Jaibu Sumabu Simba Maneti Magongo Kione Mwanzani Mankinda Masanja Kuyanja msanii wa Mwakuhenga Tanzania Makule Matias Hussen Jafet Maembe wa Ugala Katavi Joan Sene Brasmus Johnson ujumbe wabarikiwe mpaka Shetani ya Shanghai Jeni Riwa wa Arusha Tanzania salamu kwa Moses Mandela Jorji Lagila Matikiti Mohamed Jafet Maembe Mawazo Malemi Epi Aris Huyu anaitwa Lewis Silvanus, ni kutoka Mtungamo, Mabawe, Ngara. Salamu zake ziwafikie wafuatao, kwanza kabisa Sosten Sarvatori, Nema Gerard, Filipo Rubangura, Asifiwe Rozio. Ujumbe, anawapenda sana. Jonas Saidi Mwaya, mwenyeji wa Mlumbi, Mtewa, Singida, anaomba kutuma salamu, kwanza kwa mama yake akiwa Mtewa, Singida. Mwingine Wanamala, Joas Jr, Halima Bamohiga, Ochieng George, Joseph Asenga Amina Mlacha Filibart Jonathan Kenshambi Tayuni Rashid Violasis Mtandu wa Ntandu Kais Musa Kais Mbaga Karim Sijali Shomari Andres Elisius Zombe Mwina Kalonda Livin Kalisti Ndege Jumadunga na Moses Edward Mandela, ujumbe: Mungu ni mwema kila saa. Amoite, anasema umuite mtoto wa mama Nuru wa Ntewa Nsijinga na upokea ujumbe wake. Jacob Kisena wa Imilamate, Mpanda Katavi, anasema salamu zake kwa Jafet Maembe wa Ugala Katavi, Mawazo Malemi wa Kasekese, Jumbadunga, Emmanuel Conas. Ujumbe, salamu ni nusu ya konana. Goligota Magabe mkono wa GGM unit gate Tanzania anasema wapendwa wadau wangu wa salamu, zake ziwafikie popote mlipo. Kingi Majuto, Victor b Muselabuye, Kingo Bedi Zenobi, Baraka Maganga, Mzee Joseph Sindano, James Tano, Thomas Mayunga, Mwanarolezia Mohamed Kachuru, Elias Range Magige, Devokatusavaeli Frak Shawa, Mama Sorongai, Mama Justina Kitina, Paulo Wakatoro, Alikolonga Pachawake, Goligota Magabe na Maronga Shabani. Ujumbe, usichoke kumshukuru Mungu. Kweli kabisa. Basi msikilizaji, kama bado unajiunga nasi, ni kipindi salamu na muziki hewani, tuendelee kukuletea vibao motomoto -moto. Sasa tunaongea naye Otili Brown na kibao chake Sunina mm -hmm. so so unanibamba sokitoto, fanya haraka, wai inaroso umepitiliza Kini kwa Kini kwa na upokea ujumbe wa Wilfred Tambwe, anaitwa Wilfred Tambwe kutoka na Manyere, Nkasi, Rukwa, Tanzania. Salamu na muziki, kwanza muziki kwa watangazaji wote wa, wa VOA nashukuru kwa niaba yao, pili ziwafikie Pascal Lucas Chambi Nyanda Mayala, Jafet Maembe wa Ugala Katavi, Ikiridario Gakala, Joni Pembe Wota Daniel Elias Eliapenda Mwanyika Nazareti Mwakipembe mwisho wa Mage Mbise. kujumbe wa dawa wa salamu tusumbukani kupitia viwo Israeli Eliudi di Nandi wa swaz yunit Sumbawanga, Tanzania anasema salamu zake za Jumapili anazipeperusha kwa, kwa Emanueli Humba, Salumu Ali Chumu, Mayunga Lukelesha Malambo, Paul Mpelele, Jafeti Maembe wa Ugala Katavi, Philbert Jonathan Kenshambi mkankule wa mkankule mnyiramba halisi mawazo malemi wa kasekese amesa sambayo na bundala tabu budole ujumbe salamu ni nusu ya kuonana. Ombega Orina Bernard, salamu na muziki kupitia vyoya iswahili. Hujambo kaka Patrick Nduimana? Sijambo, nashukuru. Bila shaka anayedunda ndani ni Orina Bernard, wanaivasha Kenya anasema zake salamu ziwaende wafuatao Mke wake Raili Nyambonyi wa Naivasha, dada yake Naomi kwa Mbosi wa Nakuru, Jessica Esther Makungu wa Bahrein, Ochieng George wa Kakamega, Joseph Odipo wa Mumias, Prudent Amida Ngekonge, Abinel Mercy Amiani wa Tarbo, Rose Liala wa Tarbo, John Mwandawiro Mwazuna wa Voi, Nancy Hehaji wa Bahrain na kikundi kizima cha mashabiki wa redio sako kote nchini Kenya. Ujumbe polepole yakobe humfikisha mbali, ni Korina Benard kutoka Naivasha, Kenya. Basi msikilizaji, kufikia hapa tunakamilisha kipindi cha salamu na muziki, lakini nisiondoki bila kuachia ngoma hii ya Fireboy DMC Everyday. Basi ulikuwa nami Patrick Duimana, mwongozaji wa kipindi, Aida Isa moja kwa pamoja, tuna wageni tuwatakia usiku Haya, asante ah, sana eh, Patrick Nduwimana, uh, unavyoondoka hivyo katika salamu na muziki eh, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza eh, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kama unajiunga nasi basi, eh, leo siku tulivu kabisa ya Jumapili, eh, tulikuletea kipindi hiko cha salamu na muziki hali kadhalika, unaendelea kusikiliza matangazo haya e, kupitia mtandao wetu vilevile vile wa www.voaswahili.com, hali kadhalika kupitia redio wa shirika wetu waliopo katika mataifa yote ya Afrika Mashariki na Kati, e, bila kusahau kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, e, nchini Tanzania, Kenya, halikadhalika Burundi, e, Rwanda vilevile vile ndivyo unaweza kutusikiliza eh, kwa msikilizaji wetu wa idhaa hii ya Kiswahili, na kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo, basi ni kusomee muhtasari wa habari. Shambulizi la Rusia kwenye duka la vifaa vya ujenzi DIY lililokuwa na msongamano mkubwa wa watu mjini Kakiv limeua watu kumi na wanne na wengine kadhaa wamejeruhiwa, maafisa wa, wa Ukraine wamesema Jumapili asubuhi. Malori ya misaada yaliingia Gaza kutoka kusini mwa Israel Jumapili kupitia makubaliano mapya ya kutotumia kivuko cha Rafa na Misri baada ya wanajeshi wa Israel kukamata upande wa Wapalestina mapema mwezi huu. Raisi wa Korea Kusini Yoon Suk Yeol na waziri mkuu wa China Li Qiang Jumapili wamekubaliana kuanzisha mazungumzo ya kidiplomasia na usalama na kuanza tena mazungumzo kuhusu makubaliano ya biashara huru, ofisi yao imesema. Yoon na Li walifanya mazungumzo siku moja kabla ya mkutano wao na mwenzao wa Japan Fumio Kishida, ikiwa ni mazungumzo yao ya kwanza ya njia tatu katika kipindi cha zaidi ya miaka minne. Shirika la kimataifa la uhamiaji Jumapili limeongeza makadirio yake idadi ya vifo kutoka kwenye maporomoko makubwa ya ardhi huko Papua New Guinea na kufikia zaidi ya 670. Sehran Actoprak, mkuu wa ujumbe wa shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa katika taifa hilo la visio vya Pasifik Kusini amesema idadi iliyorekebishwa ya waliofariki ilitokana na hesabu zilizofanywa na maafisa wa kijiji cha Yambali na jimbo la Enga kwamba zaidi ya nyumba 150 zilifukiwa. Mwisho basi wa muktasari wa habari. Mimi ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami na hapa. Ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Na kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.