hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika, washington dc kipindi ni voa express leo ikiwa ni tarehe 28 mei mwaka 2024 nalo jina langu Harrison kamau na mimi naitwa bmj muridhi jumanne hii tumeungana hapa studio nambari 15 kukuletea mpango huu wa voa express ambapo kati ya mengine utasikia jinsi taasisi itwayo crdb ya benki Uh, hiyo ambayo inahusika na mikopo kwa watu ambao wanafanya shughuli eh, katika sehemu za mashambani kwa ushirikiano na shirika la Umoja wa Mataifa la UNFPA amesaini mkataba wa thamani ya shilingi milioni mia nane pesa za Tanzania. Utasikia ni nini ambacho kimefanya wapitia saini mkataba huo, kando na kuwa na mziki ndani ya View Express na yale yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii pamoja na swala la barazani. Vilevile tutasikia namna kule nchini Uganda wauguzi na pia wakunga watachukuliwa hatua wa iwapo watakuwa na utovu wa nidhamu wakati wakihudumia wag ni baadhi tu yaliyopo ndani ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Langu ni kukuomba kwamba tusafiri pamoja kwa takriban nusu saa kutoka hapa studio 15 Washington DC, na basi bila kupoteza wakati ni kwamba chama kinachosimamia wauguzi na wakunga nchini Uganda uh, kwa jina ya Uganda Nurses and Midwives Council, au UNMC kimetangaza kwamba sasa kitashirikiana na maafisa wa usalama pamoja na vyombo vya sheria kuhakikisha kwamba kuna nidhamu katika sekta hiyo. Wanasema kwamba iwapo wagonjwa watakumbana na mambo au malalamishi na mambo yasiyoridhisha wakati wanapata huduma yao, basi wasiwe na budi kuwashtaki kwani hatua watachukuliwa miongoni zikiwa ni kupokonywa leseni au kamwe kufutwa kazi mara moja au kamwe kuzuiliwa kuhudumu tena katika maisha yao kwenye sekta ya afya. Basi kufuatia hatua hiyo, ni naye Esta Utimu ambaye yeye ni mwanamke, ni mama, pia yuko kule nchini Uganda. Na ningetaka kujua kutoka kwako, kwa Esta, nini unafikiri kimepelekea hatua hiyo katika sekta ya uuguzi, hasa katika huduma za, za afya za serikali. Hasa katika huduma za afya za umma unakuta watu ni wengi, kwa sababu kila mtu anakimbilia huduma ya nafuu kwa hiyo unakuta hawa wauguzi mara nyingi wanakuwa na kazi tele, na wanaangalia kwamba watu ni wengi wanatakiwa tu wa kuhudumiwa. Kwa hiyo unakuta huyu muhudumu au muuguzi anafikia hatua anakosa uvumilivu, kwamba labda watu ni wengi kila mtu ataka kuhudumiwa kwa wakati. Kwa hiyo unakuta kutokuwa na, to, to, na uvumilivu unakuta anatumia hata lugha ambazo hazifai wa kwa wagonjwa, na unakuta mgonjwa mwingine ana nafuu yuko mbele na mgonjwa mwingine anahitaji huduma ya haraka yuko nyuma. Kwa hiyo unakuta katika kupanga mstari, hasa katika huduma za umma, unakuta watu hawana moyo wa subira. Kwa hii sheria iliyotoka kwa sasa ni nzuri, ni nzuri kwa sababu unakuta hata wakati mwingine hakuna wagonjwa wengi, lakini tu ni desturi za baadhi ya wauguzi wa kwamba yeye atatumia lugha ngumu hasa kwa wamama wajawazito ambao wanakwenda wakiwa katika hali ya kujifungua. Lakini Esther, ukiangalia ni kwamba vijana wengi wana matumaini ya kujiunga kwenye tasnia hiyo ya uhudumu wa afya, wengine wakitaka kuwa wauguzi na labda hata wakunga. Je, hatua hii huoni kama labda itawavunja moyo miongoni mwa wale wanataka kujiunga au itakuwaje kwa vijana wanaokusudia kujiunga? Mm, kwa vijana ambao wanajiunga katika huduma ama kazi hii ya uuguzi, wao kama wao lazima wawatembelee katika miongozo ya kazi yao wasiende katika mihemko kwamba kazi ni nyingi ama iko katika kazi ziliko katika wakati mgumu, bali waende katika ile miongozo ya kazi yao na kufuata jinsi gani kazi inavyo waruhusu kufanya. Kwa hiyo kwamba kwa muuguzi anatakiwa awe mnyenyekevu, na basi unyenyekevu aufanye kipaumbele kwa mgonjwa kipa, kipa, kwa sababu mgonjwa haendi kumwona muuguzi akiwa katika hali nzuri, mara zote anahitaji mtu ambaye atamshikilia kwa namna uh, nzuri ambayo na yeye atajisikia nesika sehemu inayotakiwa. Asanti sana Esther au team kwa kweli, kwa kutufahamisha zaidi kuhusu maoni yako kutokana na hatua hiyo. Na tunapoendelea kuangalia na kutathmini mengine ndani ya Vue Expressi, hapa namuona Sofia Nzau akisema kura na muziki Sofia Nzau, msikilizaji anakuambia hapo kura, kitu hicho eh, kina nasikia lugha ya ki, eh, kikamba uh, uh, kamau uh, na kikuyu pia pia, kiafrika mchanganyiko maalum Safi kabisa. Wimbo ambao umeendelea kutia fora sana katika mwaka mmoja hivi umepita, Sofia Nzau, huyu mwanamuziki kutoka Kenya. Basi tunaingia katika stori nyingine ya pili, kama alivyokudokezea msikilizaji, kuhusu shilingi za Tanzania milioni mia nane zimefanya nini. Taasisi ya CRDB ambayo ni taasisi ya benki ya Cooperative Rural Development ya watu na vilevile vile ile ya kimataifa ya Umoja wa Mataifa ya idadi ya watu duniani UNFPA wamesaini mkataba wa thamani ya shilingi milioni 800 pesa za Tanzania unaokusudiwa kufadhili miradi ya vijana, na itakuwa kwamba ni wale vijana wanaoanzia umri wa miaka 18 hadi 24 hapo. Uh, ni lazima uwe uko katika hiyo bracket, katika mikoa ya Dar es Salaam, Dodoma na Kigoma ambao wapo shuleni na pia wale ambao wameacha masomo kwa sababu mbalimbali, ili kuwawezesha kiuchumi. Ni mpango ambao unalenga kuongeza ujumuishi wa wananchi kiuchumi, hasa makundi maalum, na hasa wale ambao ni vijana walio masomoni na wale walioshindwa kuendelea na masomo hayo, kama nilivyosema, kwa sababu mbalimbali mbali, na walemavu pamoja pia na mabinti ambao walipata ujauzito wakiwa shuleni, ili washiriki kikamilifu katika shughuli za uchumi, na ni moja sababu muhimu ambazo miradi hii imeanzishwa sasa. Kuhusu hili tukuwa tuna watafuta wahusika moja kwa moja, lakini pia mmoja wa watu ambao wamekuwa wakifuatilia ni Dkt. Brevias Kaioza anajiunga nasi kwenye laini ya simu. Kaioza eh, kwanza nipe tu tathmini yako, unauonaje uwekezaji huu eh, kwa jumla? Wakati unajua vijana wengi hapo Tanzania wamekuwa wakilalamika kwamba hakuna nafasi hizi za ajira. Ni mradi mzuri na hata ukizingatia uamuzi wa, wa serikali ya sasa ya awamu ya sita ya Dkt. Samia Suluhu Hassan ambaye ameweka msukumo mkubwa sana walau kwenye eh, kisiasa na kisera. Ana, anasukuma sana ajenda ya kubadilisha sekta eh, ya, ya kilimo, lakini ni nzuri kwa sababu ya muunganiko wa maeneo wanayoyachukua, sio vijana ambao wamepata elimu lakini hata wale ambao hawakupata elimu. Na ukweli ni kwamba uchumi wa Tanzania hivi sasa changamoto kubwa, japo wataalamu watunga sera na siasa wanasema tatizo la ajira, wanawaangalia vijana waliotoka shule, lakini ukweli ni kwamba tatizo la ajira nchini Tanzania o la watu ambao wanatoka shuleni kwa sababu hawa wanawakilisha asilimia moja nukta tano pekee yake ya vijana wenye umri wa kufanya kazi. Kwa hiyo asilimia tisini na asilimia tisini na nane nukta tano ya vijana wote ambao wana changamoto ya ajira hawajapata fursa ya kwenda vyuo vikuu. Moja ya mambo ambayo yameibua utata kidogo hapo Doktor Kayoza ni kuhusu sera za uwekezaji hapo e, kwamba miradi mbalimbali inafanywa mbali hapo, lakini haina ule msingi e, wa kisera kutoka kwa serikali kuu. Je, unadhani kwamba uwekezaji huu unaendana na sera pana katika sekta ya kilimo, kwa mfano, ambacho ni moja ya mambo ambayo yanatiliwa mkazo zaidi? Tumekuwa na tatizo nchini Tanzania na nchi zinazofanana sisi, makampuni fulani au mashirika yamekuwa yakija na kusema yanataka kuwekeza kwenye sekta ya kilimo, yanafanya uwekezaji fulani, lakini uwekezaji huu unakuwa tofauti au hauendani na sera pana za nchi kwenye sekta ya kilimo. Tunalo hilo tatizo pamba, eh, na hili unaliona kwamba miradi ya aina hii inakuja ni Mi miradi tofauti nje ya mifumo ya sera, pamoja na kwamba zipo hiyo sura pana niliyohitaji awali, ya mtazamo wa raisi na kuangalia vijana kwa ujumla badala ya kuwatenga mm, lakini mafanikio yake kwa maana ya tatizo la msingi la sekta ya kilimo. Safi kabisa, shukran sana, Dkt. Kahioza. Unaona hapo eh, Kamau, kwamba miradi, miradi ni miradi kadhaa na inakusudiwa kwamba itawafaidi vijana sana huko Tanzania. Tutaendelea kuona uh, nini tija yake katika siku zijazo. Tuende sasa kwa habari za dunia. mahakama moja ya misri imemhukumu aliyekuwa mgombea urais mtarajiwa ahmed tantawi hapo jana kifungo cha mwaka mmoja jela kazi ngumu na kwa tuhuma za kugushi nyaraka za uchaguzi na kuzuiliwa kugombea katika uchaguzi kwa miaka mitano ijayo wakili wake khalid ali amesema tantawe alikuwa mwanasiasa mashuhuri zaidi kumpinga rais abdel fatah al sisi alipokuwa akiwania muhula watatu mwaka uliopita tantawe alisitisha kampeni yake akisema ya makundi yenye uhusiano na serikali yalimzuia kukusanya idadi iliyohitajika ya uidhinishaji wa umma ili kujiandikisha kama mgombea na kwamba darzeni ya wanafamilia na washirika wake walikamatwa. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, ambaye ameweka heshima yake katika kusafisha sura ya chama kinachotawala huko Afrika Kusini ANC, atakiongoza chama hicho kuelekea mtihani wake mkubwa zaidi wa enzi ya kidemokrasia wakati wa Afrika Kusini watakapopiga kura kesho Jumatano. Ramaphosa, ambaye alisaidia kuanzisha chama hicho kikubwa zaidi cha madini nchini humo na baadaye kuwa mmoja wa wafanyabiashara wake tajiri sana, alichukua wadhifa wa uraisi mwaka 2018 na kunusurika katika kashfa ya utovu wa nidhamu na kuchaguliwa tena kushika usukani wa ANC mwaka 2022. Ukraine imepata zaidi ya dola bilioni moja za msaada mpya wa kijeshi kutoka Ubelgiji katika makubaliano ya mapema leo ambayo yanajumuisha ndege thelathini za kivita aina ya F-16. Makubaliano hayo yamekuja wakati rais wa Ukraini Volodimir Zelenski anapotembelea Brussels katika safari ambayo pia inajumuisha kwenda Uhispania na Ureno kutafuta msaada mpya wa kupambana na uvamizi wa Rasia ulioanza mapema mwaka wa 2022. Makubaliano hayo yanahakikisha msaada wa usalama wa Ubelgiji wa wakati unaofaa: magari ya kisasa ya kivita, vifaa vya kukidhi mahitaji ya jeshi la anga na ulinzi wa anga wa Ukraine, usalama wa majini, kuondoa mabomu ya kutegwa ardhini, kushiriki katika muungano wa silaha za kivita na mafunzo kwa wanajeshi. Waziri mkuu aliyefutwa kazi nchini Burundi, Alain Guilamo Bunyoni amefika mahakamani kukata rufaa dhidi ya hukumu yake kwa tuhuma zinazojumuisha kujaribu kupindua serikali. Chanzo cha mahakama na mashahidi walisema Jumanne akiwa mmoja wa waliokuwa vigogo wenye nguvu serikalini. Bunyoni alikuwa waziri mkuu kutoka katikati ya mwaka 2020 hadi Septemba 2022 alipofutwa kazi siku chache baada ya rais Evariste Ndayishimiye kuonya kuhusu madai ya njama za kupindua serikali yake mm. anajulikana kama Richard Martin Lusinga, kwa jina la kisanii kama u, anaitwa nani? Rich Mavoko. Bila shaka ni kibao kipya kabisa hiki kinatoka moshi namna hii. Anasema ma maanake hakijatoka muda mrefu uliopita. E, na naona tayari kinashika kasi pale e, kwenye e, kurasa zile zinazoonyesha nini ambacho mziki umefanya katika eneo la Afrika Mashariki. Huyu ni mwanamziki kutokea kule e, nchini Tanzania, na wanapoondoka pale, na MJ Rich Mavoko ndio anatukaribisha barazani, basi ambapo tuliuliza, je, unadhani kwamba teknolojia ya akili mnemba ama AI, artificial intelligence itaongeza au kupunguza matumaini ya ajira kwa vijana. Maoni yamemiminika kweli, wanazungumza sana. Steve Sancha hajasema yuko wapi, lakini anasema teknolojia ya AI inaweza kurahisisha kazi ili ile, inapunguza idadi ya ajira kwa kiwango kikubwa na kudidimiza kabisa matumaini ya ajira kwa vijana. Huyo Himidi Abi Salomu Sega anasema yuko kule Kibondo, Tanzania. Teknolojia ya akili bandia inatumika kwa kiwango kikubwa viwandani, serikalini na kwenye tafiti za kisayansi. Baadhi ya matumizi yenye wasifu mkubwa ya akili bandia ni pamoja na eh, injini za utafutaji na tovuti kama vile Google. Binafsi naona bado, uh, inapoteza matumaini ya ajira kwa vijana kabisa, so ifutiliwe mbali basi namwona uh, Daktari shukuru Musayi anasema yuko kule Butembo, DRC. Anasema kusema ukweli, haiwezi kusaidia vijana kamwe. Samira Safari, AI ndiyo inaweza tu kupunguza kwa ajili ya miaka mingi ama eh, asilimia mingi, nyingi ya ajira itakuwa eh, bora kwa sisi vijana tunaoajiriwa kwa kwa sababu inaleta pia na utatanishi. Amechanganya mambo hapo, lakini anaeleweka. Kutoka kule Beni namwona Zabroni Mayongezo, kijana mkongwe, anasema kwake yeye anaona haitaleta adhari yoyote kwa sababu ajira ni nyingi ambazo zinahitaji vijana bila kutumia teknolojia. Hivyo watu wanavyozungumza kuhusu akili hii ya kompyuta, akili mnemba, ai wanazungumza sana. E, tulikuwa tupate wawili watatu kwenye laini za simu, lakini kidogo tumepata, uh, matatizo kwenye laini za simu. Kwa hivyo pia nisome huyu Eric Eric Muchiemo, hakusema yu wapi, lakini anasema lazima tukubali teknolojia, kwa sababu tusipoikubali tutabaki nyuma. Katunzi Kanyankole anasema itapunguza sana na vijana wengi watapata msongo wa mawazo kutokana na ukosefu wa ajira. Tuwashukuru sana nyote ambao mmechangia, kulwa mnyehe Moisi Muhima eh, lema hilo linanishinda, lakini la mwisho ni Rashford na wengine wengi kina Banaba Mahuvi zungu la mjini na David Sechenga. Popote pale mlipo, tunashukuru kwa mchango wenu, lakini endelea kuzungumza, kwa sababu mambo ya akili mnemba Kamau hatujaona mwisho wake, ndio sasa kwanza yameshika kasi na ni gumzo ambalo nina hakika litaendelea kwa muda mrefu. Safi kabisa, mambo yanaendelea vizuri, lakini kama ilivyo ada ndani ya Vioexpress ngoma lazima inashuka, ambapo Mr TZ wakiwa naye Loura wanasema legendary Safi sana pale, kibao fiti sana chake Mr TZ wakiwa na Lora, anasema legendary na kina kwenda pole pole pale, naye rapi naanguka kweli kweli, anasema tu kutoka asubuhi hadi jioni, na mambo mengine mazito mazito yote akifanyikia ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaelekea moja moja kwenye ushauri ambapo Patrick Nduimana ametuandalia akisema kwamba vitendo vya mpenzi kumua mpenziwe au mwanandoa kumua mwanandoa mwenzake vimeendelea kuripotiwa nchini Tanzania na nchi nyingine za Afrika Mashariki akiosema kwamba tukio la hivi karibuni ni mke mkazi wa wilaya ya Moshi aliyekamatwa na jeshi la polisi mkoa wa Kilimanjaro kwa tuhuma za kumuua mmewe kwa madai ya kumkuta na mzazi mwenzake. Basi Daktari Raymond Mugeni, ambaye ni mtaalamu wa afya ya akili, anasema kitendo cha kuua kutokana na wivu kinaweza kuhusishwa na tatizo la ugonjwa wa afya ya kiakili. Hapa anatoa ushauri, hebu tuusikie ushauri huo. Changamoto ya matukio haya ambayo yanatokea yaweza ku kujiua au mwenza kuua mwenza mwingine kutokana na wivu wa, wa kimapenzi au wivu uliopitiliza unaweza ka ukaelezewa katika namna kubwa mbili. E, namna ya kwanza ni kwamba mtu anaweza aka ko katika haiba fulani ya kuwa na hali ya wivu uliopitiliza hasa katika eneo la mahusiano na ikapelekea mahusiano haya yakaa katika ngazi ya hatari ambapo panapotokea mazingira yote labda ya usaliti, mtu huyu anaweza akaonyesha mwitikio wa kuzuru mtu mwingine e, wa kujiumiza yeye mwenyewe e, na kuna kuleta madhara hayo ambayo yanatokea ya visa vya watu vya kuleta madhara au hata kuuana wakati mwingine. Hii ni aiba tu ya mtu anayokuwa nayo, ambapo anatawaliwa na hizi hisia za kuwa kwamba huenda mwenza anamsaliti huenda uh, pia mwenza wake kuna mazingira fulani ambayo anaweza ya akawa yaelewi, na inapotokea mazingira ayo yamejitokeza, mwitikio wao mkubwa huwa ni kuleta madhara. Lakini pia kuna mwitikio mwingine unaweza ukajitokeza kwamba tu tendo la usaliti katika mahusiano au ndoa ni tendo ambayo linaweza likatengeneza hali ya hasira, hali ya uchungu na mtu katika mazingira hayo, akili yake inakuwa tayari ipo katika hali pengine ya taharuki, au inaweza katika hali ya, ya miemko, na akajikuta inampelekea kufanya uh, matendo yanaweza yakazuru mtu mwingine. Na unatoa ushauri gani kwa wanandoa wa ili vitendo hivi viweze kukomeshwa visiendelee kujitokeza? Uh, jambo la kwanza muhimu, kuanzia ile ngazi ya mahusiano watu waweze kufahamiana vizuri, hasa katika ngazi ya namna gani mtu anaweza kudhibiti miemko yake au hisia zake. E, naamini katika ngazi ya mahusiano kuna wakati mwingine mtu anaweza akawa anaona kabisa kwamba mwenzangu nikikosa jambo fulani, huwa mwitiki wake wa kihisia unakuwa namna hii. Sasa inapofikia tu ngazi ya ndoa, ni kwamba vile vitu waga tu vinakuwa kwa ukubwa, si tu kwa sababu ya mahusiano pengine havichukuliwi kwa uzito na kujua na kuviwekea tathmini kwamba madhara yake yanaweza akawaje, na watu wakaviacha tu na vikaleta madhara. Kwa hiyo ni muhimu watu waweze kujifunza mwenza wake au mtu wake e, au mchumba au mke au mume huwa anawezaje kuhimili hisia zake kipindi anapokwa katika hali za hasira. Daktari Raymond Mugeni, mtaalamu wa afya akili, ambaye hapo kama ulivyosikia anasema kwamba kitendo cha kuua kutokana na wivu kinaweza kuhusishwa na tatizo la ugonjwa wa afya ya akili, na pia mm -hmm. ameendelea na kutoa ushauri ili vitendo hivyo viweze kukomeshwa. Umesikia hapo pa mwenzangu, kama huu kweli kabisa ni, ni, ni jambo ambalo ni la muhimu katika jamii ya sasa, hasa ikifika ni matatizo ya kiakili mm -hmm. Kweli linakuwa ni jambo ambalo labda haliangaliwi kwa kina, lakini linachangia pakubwa. Tumshukuru mwenzetu Patrick Nduiman ambaye ah, alikuwa anafuatilia suala hilo ikabidi azungumze na mtaalamu huyo wa masala tunayoyazungumza hapo. Sasa naona ni wakati mwafaka, msikilizaji, dakika mbili hivi zilizosalia, e, tuangalie nini ambacho kinavuma kwenye mitandao na nikianza huko Tanzania, e, kuna bwana mmoja Kamau ambaye ameibua mjadala kwenye mitandao. Imekuwa kwamba yeye ni mfanyabiashara ambaye anamiliki kiwanda cha kutengeneza na kusambaza pombe kali ambazo hazijaidhinishwa, ni yani bandia, wanasema ehe. mm -hmm. Huyu bwana anaitwa Franki Donetas Mrema, ninamtaja kwa sababu jina lake kiliko kila pahali kwenye magazeti pamoja na wenzake wawili. Sasa kile ambacho kinafanya azungumzwe sana mitandaoni ni kwamba alipofika mahakamani yeah, na kupatikana kwamba ana hatia hiyo ya kuuza na kusambaza pombe bandia ambazo pia zina kemikali na kadhalika, huyu bwana baada ya kufungwa kifungo cha maisha mm -hmm, amesema kwamba anamshukuru sana eh, hakimu eh, na serikali kwa sababu ya kumfunga kwa sababu wameondoa hatari iliyoko <laughs> ili katika jamii, jamii eh. Yeye mwenyewe anaona kwamba naona <laughs> kama labda pengine ana matumaini ya kuzungumza vizuri akasamehewa. Sidhani <laughs> <au? laughs> si, si hataki kuzungumza asamehewe, anasema yeye hmm, anafaa kukaa huko ndani lakini... maana sio kawaida kwa watu kusema kwamba wanafurahia kwamba wamefungwa. Unajua kule ile psychology tunasema ya reverse, anaweza akaongea kama mtu anayetaka kubaki ndani <laughs>, lakini kawa kwa kweli anataka kutoka <laughs> ni <laughs> <laughs> mambo ya kushangaza kweli. Na Kenya inapokaribia kusherehekea siku ya madaraka hapo Jumamosi, ni kwamba Wizara ya Afya ime, imezindua maonyesho ya kilimo yatakayochukua wiki nzima hii kuelekea sikukuu hiyo ya kuendana na, na kauli mbiu ya mwaka huu ya kusema kwamba kilimo na usalama wa chakula. Kwa hivyo nchini Kenya, wakulima watatarajia kuona mengi, wakilenga masoko ya kimataifa, likiwemo soko la Marekani. Ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani. Jina langu Harizon Kamau, tumekuwa naye BMJ Mridhi upande wa pili, tukiwa naye Aida Isa. Basi, nakutakia kila laheri na kupokuacha na ngoma hiyo kura.