hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji jina langu ni sandei shomari na mimi naitwa bmj murithi tuna kukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni ya leo ikiwa ni jumatano mei 29 mwaka 2024 ni matangazo yanayosikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu kwa jumla, ikiwemo Redio Free Africa inayosikika kote Tanzania na eneo lote hilo kupitia masafa mafupi, pamoja na Redio Citizen nchini in Kenya inayosikika kote kote katika taifa hilo. Tunapatikana pia kwenye mtandao voaswahili.com. Karibuni <muchas> Nam na, na kati ya ripoti tulizokuandalia hii leo: waafrika kusini waenda kupiga kura kwa wingi hii leo katika uchaguzi ulio na mvutano mkubwa kabisa kuwahi kutokea nchini humo, huku ANC ikiwa hatarini kupoteza wingi wa kura kwa mara ya kwanza katika miaka 30. Lakini hali ilikuwaje leo toka asubuhi? Kwa kweli hatujasikia jambo lolote ambalo ni tofauti na maisha ya kawaida ya kila siku ambayo, uh-huh. tunaishi hapa na katika taarifa nyingine, marais watano wa nchi za Afrika pamoja na mashiriki ya kimataifa ya maendeleo wanakutana jijini Nairobi nchini Kenya kuadhimisha miaka 60 ya Benki ya Maendeleo ya Afrika AFDB na kupendekeza hatua za kukusanya rasilimali zinazohitajika kufikia mahitaji ya maendeleo ya Afrika. Wadau wanaoshiriki nao wanasemaje? Hapa tunaonyesha vile science inatoka kwa lab inawekwa kwa mikono ya wakulima. Hapa hata tuko na mbegu, tuko na vyakula zenye zinatokana na processing of kilimo. Ni vidokezo tu vya ripoti inaosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu BMJ Muridhi akusomea habari muhimu za dunia. Nam, kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba chama tawala nchini Afrika Kusini kinapambana kukabiliana na dhana kwamba kinaweza kupoteza udhibiti wake wa kisiasa wa miongo mitatu huku wapiga kura wakijitokeza kwenye uchaguzi mkuu unaofanyika leo Jumatano. Zaidi wanaopiga kura milioni 27 wamesajiliwa katika uchaguzi ambao mshindi wake kwa sasa si bayana, tangu chama cha African National Congress, ANC kuanza kuliongoza taifa hilo kutoka kwa utawala wa kibaguzi, na huku Rais Cyril Ramaphosa akiomba kuchaguliwa tena, huku changamoto za upinzani kutoka upande wa kushoto na kulia, ukosefu wa ajira na uhalifu wa viwango vya juu na kizazi kipya ambacho kinakuwa bila kuwa na kumbukumbu kumbu ya mapambano dhidi ya utawala wa watu weupe walio wachache. Chama tawala kinaweza kuhitaji kugawana madaraka kwa mujibu wa wachambuzi mbalimbali mbali. Baada ya kupiga kura, Ramaphosa alisema, sina shaka yoyote moyoni mwangu kwamba watu kwa mara nyingine wataweka imani yao kwa ANC na kuendelea kuongoza nchi hii, lakini kiongozi wa chama kikubwa zaidi cha upinzani nchini humo John Steenhuisen, wa Democratic Alliance alitabiri kwamba hakuna chama hata kimoja kingeshinda wingi wa moja kwa moja na hivyo kutoa fursa kwa muungano wake wa vyama vidogo. Takriban vyama sabini vinashiriki katika uchaguzi huo. Utasikia mengi zaidi katika taarifa zetu baadaye kwenye matangazo haya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amejadili na mkuu wa jeshi la Sudan Abdel Fattah Al-Burhan haja ya kumaliza vita nchini Sudan, kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Wawili hao walijadili haja ya haraka ya kumaliza mzozo nchini Sudan na kuruhusu usambazaji wa misaada ya kibinadamu bila pingamizi ili kupunguza mateso ya wananchi wa Sudan, msemaji Matthew Miller alisema katika taarifa. Katikati mwa mwezi Aprili, Marekani ilisema kwamba mazungumzo ya amani kuhusu vita vya Sudan yataandaliwa na Saudi Arabia katika mji wake wa Jeddah ndani ya wiki tatu zijazo, ingawa tarehe ya majadiliano hayo bado haijatangazwa. Watu 131 waliuawa katika kipindi cha wiki mbili katika mapigano ambayo yalipamba moto katika mji wa Elfasha, kulingana na idadi iliyowekwa wazi siku ya Jumapili na Doctors Without Borders, MSF. Kiongozi mpya wa Senegal, Basiru Diomaye Faye, aliyechaguliwa mwishoni mwa mwezi Machi mwaka huu, anatarajiwa Alhamisi nchini Mali na kisha kwenda nchini Burkina Faso, ikiwa ni ziara yake ya kwanza katika nchi mwanachama wa Muungano wa Nchi za Sahel AES, ambazo hivi karibuni zimeipa kisogo ECOWAS. Afisi ya rais wa Senegal ilisema ziara hizi ni sehemu ya juhudi za kuimarisha uhusiano wa, wa kihistoria na ujirani mwema, urafiki na undugu, mshikamano na ushirikiano wa pande zote, ilisema taarifa hiyo iliyotumwa kwa vyombo vya habari leo Jumatano. Tangu kuapishwa kwake mwanzoni mwa mwezi Aprili, Faye tayari amefanya ziara katika nchi nyingine za Afrika Magharibi kwa majirani zake hususan, ikiwa ni pamoja na Ivory Coast na Nigeria na ukuaji wa uchumi wa bara la Afrika unatarajiwa kuongezeka hadi kufikia asilimia 3.7 mwaka huu na asilimia 4.3 mwaka ujao kutoka asilimia 3.1 mwaka uliopita. Rais wa benki ya maendeleo ya Afrika AFDB, akinumi Adesina, amesema Jumatano, akielezea matumaini kwamba benki hiyo inaweza kuongeza uwekezaji wa miundombinu kwa msaada kutoka kwa IMF. Uh, Mary Mgawe ana taarifa kamili. Uchumi wa mataifa ya Afrika unaonyesha ustahimilivu mkubwa licha ya changamoto zinazoletwa na mabadiliko ya hali ya hewa, mivutano katika maeneo mbalimbali duniani, mfumuko wa bei duniani, kuongezeka kwa madeni, miongoni mwa mambo mengine, Adesina aliuambia mkutano wa mwaka wa benki hiyo mjini Nairobi, Kenya, siku ya Jumatano. Katika kipindi cha miaka tisa benki hiyo imewekeza zaidi ya dola bilioni hamsini katika miradi ya miundombinu barani humo, alisema Adesina. Alisema wiki mbili zilizopita kwamba mfuko wa fedha wa kimataifa uliidhinisha benki za kimataifa kama vile AFDB kutoa mikopo dhidi ya akiba maalumu itwayo SDR, ambayo inatoa mikopo yenye riba kwa nchi wanachama wa IMF kulingana na umiliki wao wa hisa. Kama kikomo kilichoidhinishwa cha dola bilioni 20 kitaelekezwa kwa benki za maendeleo za kimataifa kama AFDB, tunaweza kutumia nafasi hiyo kutoa angalau dola bilioni 80 za msaada mpya wa kifedha, Adesina alieleza. Benki hiyo inasaidia kukusanya dola bilioni tatu nukta mbili za kufadhili mradi wa reli ya kisasa ya Afrika Mashariki itakayounganisha Tanzania, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Burundi. Aliongezea pia inatoa dola milioni mia tano kwa ajili ya maendeleo ya ukanda wa Lobito, kuunganisha Zambia, Angola na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Jeshi la Ukraini limesema Jumatano kwamba limeshambulia ndege zisizo na rubani za Rusia zilizolenga maeneo ya magharibi kati na kusini mwa Ukraine, huku kombora la Rusia likiwaua watu wasiopungua wawili katika eneo la Sumi. Jeshi la anga la Ukraine lilisema lilizuia ndege kumi na tatu zisizo na rubani kati ya kumi na nne zilizotumika katika mashambulizi ya usiku dhidi ya mikoa ya Mykolaiv, Kirovohrad na Rivne. Vitali Kim, gavana wa mkoa wa Mykolaiv, alisema kwamba walinzi wake wa anga walishambulia ndege kumi na moja katika eneo lake na Kim, lakini hata hivyo hakuripoti uharibifu au majeruhi yoyote kutokana na matukio hayo. Mexico inatarajia kumchagua rais wa kwanza mwanamke mwishoni mwa wiki hii, wakati ambapo wagombea wawili wanawake walio mstari wa mbele wanashindana kwa nguvu katika nchi hiyo yenye historia ya unyanyasaji wa kijinsia na vilevile vile ukosefu wa usawa. Mgombea wa chama tawala Claudia Sheinbaum na mtarajiwa wa upinzani Shositil Galvez wote wenye umri wa miaka 61 wamekuwa na moja wa sauti kubwa katika kinyang'anyiro cha uraisi katika nchi hiyo yenye watu wengi zaidi duniani takriban milioni 129 wanaozungumza lugha ya Kihispania. <mulia> Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji juu jioni hii, ni Waafrika kusini wameenda kwenye debe kupiga kura kwa wingi hii leo katika uchaguzi uliona mvutano mkubwa kabisa kwa kutokea nchini humo, huku ANC ikiwa hatarini kupoteza wingi wa kura kwa mara ya kwanza katika miaka thelathini. Lakini pamoja na kwamba uchaguzi ulikuwa umeenda vizuri kwa amani, swala la ufisadi na ajira likiwa juu miongoni mwa wapiga kura hao. Muda mfupi uliopita, nimezungumza mchambuzi wa siasa kutoka Afrika ya Kusini, che Chenja, na kwanza kutaka kujua kubwa lililojitokeza wakati wa upigaji kura hii leo. Kubwa lililojitokeza sasa hii ambalo lipo katika juma hili lote ni kwamba chama kinachotawala kiko katika athari au katika hali ambayo inawezekana wasipate asilimia plas one ambayo ingeweza kuwawezesha wao waamue kutawala nchi hii kabisa. Upinzani upo wazi kabisa, na kubwa zaidi ni kwamba wananchi wa kawaida wako tayari kabisa kabisa kueleza feelings zao, wanavyojihisi, wanavyoona wazi kabisa watawala wa kijijini, kwamba kwa nini hawatoichagua ANC, kwa nini chama tawala kiko katika ulingo wa kukosa asilimia hamsini. Jambo lingine Shomari, ambayo inakueleza ni kwamba ule ugonjwa ushabiki wa chama tawala bado upo kidogo, lakini sio mijini. Hapa navyoona ni tofauti, na sisi watu hawana kusema kwamba hichi chama changu, basi ndio nipigie, au aumini bwana, nitapigia NC. Hapana, hapa watu wanataka deliverables, wanataka NC imefanya nini. Hiyo tuweti wapige kura ANC, wanasemekana kuwa wako corrupt, ufisadi. Hilo ndilo ambalo linaongoza katika shauku za wananchi, ufisadi wao. Wanataka kazi, wawe na kazi bila shaka. Na pengine vipi upande D. A. na mbali mbali wa vyama vingine DA na EFF, kumekuwa na mashutuma mbalimbali yakitolewa hapa, upande kutoka kwa DA. Kwa mfano DA, shutuma kubwa ambayo naiona ANC wanaitumia kwao, yani katika kuwafanya wasinufaike mfa, e, sana ni suala la Palestine. Msimamo wao haonekani kuwa uko sana pro Palestine, ingawaje of course ukiangalia interview ndogo ndogo ni kwamba hawapingi suala la Palestine saa hizi, lakini ANC wanaitumia hiyo kama silaha kwamba DA hawako pro e, Palestine. Unajua hizo sehemu zingine kama Cape Town wako Wapalestina wengi sana, maandamano mengi sana, lakini ndio eh, ushindani kila mmoja anatafuta weakness au udhalili wa mtu mwingine, ili autumie ili ashinde. EFF of late, katika wiki hii sijawaona sana kuchomoza EFF, sijawaona sana katika advertisement, advertisement na promotion kwamba eti wako sana kwenye televisheni. Naona kwamba ukali wao kidogo umechukuliwa na huyu Zuma katika Mkondoe Isizwe. Najiona mimi ni kwamba simbo ambayo EFF anaitumia ni rangi, simbo ambayo mk Mkondoe Isizwe, Zuma anaitumia ni kabila. Naam, huyo ni mchambuzi wa siasa Che Chenja akizungumza na VOA kutoka Afrika Kusini. Tuelekee huko DRC, ambako baada ya miezi mitano tangu uchaguzi ufanyike Desemba 2023, serikali mpya imetangaza jana usiku, serikali ambayo wanawake wamepata nafasi kubwa na muhimu, hii ikiwa ni mara ya kwanza katika historia ya taifa hilo lenye mzozo barani Afrika. Osoma Malivika ana ripoti kamili kutoka Goma. Akizungumza na Sauti Amerika akiwa mjini Kinchasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Presiezi Kisonia ambaye ni yatima wa baba aliyeuawa mjini Butembo siku zilizopita kutokana na machafuko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema kutangazwa kwa serikali mpya ambayo imekuwa na wanawake kumi na nane ni ishara kwao. Mimi kama mama nimepokea serikali mpya na furaha kabisa. Furaha kwa nini? Kwa sababu nakutana President Felix Antoine Chisekedi ameweka wanawake wengi kunako serikali mpya, zaidi ya makumi tatu asilimia ni wanawake. Kwa hivi ni kama mimi, kama mwanamke ni furaha kubwa kuona kwamba aa, sisi wanawake tunapewa nafasi ya kuweza pia kufanya kazi pembeni ya uh, wababa. Kwa hivi, uh, ni furaha kubwa. Wanawake Kivu Kaskazini, Ituri na Kivu Kusini wakiomba wanawake walioteuliwa kutazamia swala la usalama na wanawake pamoja na watoto ambao kwa sasa wakimbia makazi yao kila siku kutokana na mapigano ambayo inaendelea kati ya M23 na jeshi la serikali pamoja na mauaji kutoka wapiganaji wa ADF wilayani Beni na mkoa wa Ituri, akisema Josephine Malimukono. Kwa kweli kwa utangazo wa serikali mpya kuteua wanawake hawa, inaweza kubadilisha namna ya kuona vitu, namna ya amani kuweza kufika katika nchi yetu na hii hi, North Kivu, sababu sisi ambayo inatukumba akina mama wa east, east north Kivu ni hiyo amani, hatuna ingine mwelekezo. Wananchi wanaotaabishwa na ukosefu wa usalama wakiomba usalama. Mika ni mwendeshaji pikipiki mjini Goma, kutoka wilayani Lubero. Sie tuko bezo kwanja ya amani hii, guvernema yenye ilitoka hatane yenyelifaa ifo ii yenye me imeingia baoneshe vya mzuri kushinda hii yenyelitoka, na inji tunataka amani kwanja, batoshe M23 pale baitoshe, baitoshe, afungule njia. ambako M23 yatishia mji wa Kanyabayonga, kukiwa wimbi la wakimbizi kwa jumla. Serikali iliyotangazwa usiku wa leo ukiwa na wanawake na vijana. Vijana wakiwa ndio wengi zaidi. Lora Mugiraneza, mkazi wa Goma: sisi hatuna matarajio mengi kabla ya maendeleo, tunatarajia kwanza amani. Unajua kama sisi Nord Kivu tangu Beni mpaka hapa ni mauaji tu, wa ADF wanaua, wawe ishirini na tatu wamekwisha kuvamia teritwari tatu za nji yetu. Matarajio yetu ya kwanza kwa gavumenti hii ni kutupatia kwanza usalama na amani. Hiyo ndiyo e, matarajio yetu kwa haraka. Baadhi ya mashirika ya kirahia na yenye kutetea haki za binadamu ikisema haina tumaini kwa serikali mupya, wakiomba mawaziri hao kuepuka rushwa, kwani rushwa imekuwa zoezi nchini Kongo inayopelekea kutojali maslahi ya wananchi. Hoser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma na asante sana malivio kutoka Goma. Tuelekee hadi nchini Kenya. Marais wa tano wa nchi za Afrika pamoja na mashirika ya kimataifa ya maendeleo wanakutana jijini Nairobi, Kenya, kuadhimisha miaka sitini ya Benki ya Maendeleo ya Afrika AFDB na kupendekeza hatua za kukusanya rasilimali zinazohitajika kufikia mahitaji ya maendeleo ya Afrika. Rais wa nchi hiyo William Ruto katika hotuba yake ufunguzi ya ufunguzi amesema Afrika haitafuti riziki wala kuomba msaada, bali mfumo wa haki wa fedha wa kimataifa na ufadhili wa maendeleo kwa masharti Katika mkutano huu wa benki ya maendeleo ya Afrika FDB ambao vilevile unahudhuriwa na mawaziri watoa wa maamuzi ya ngazi za juu serikalini maafisa wakuu wa mashirika ya maendeleo ya nchi za Kiafrika na kimataifa wasomi wakuu na wawakilishi wa mashirika yasiyo ya kiserikali mashirika ya kiraia na sekta za kibinafsi. Ruto ameeleza kuwa ushirikiano wa nchi za Afrika unastahili kuimarishwa zaidi ili kuchochea ongezeko la biashara ya ndani ya bara na pia kuharakisha ukuaji wa uchumi na kuzalisha ajira zenye tija kwa mamilioni ya vijana wa Rais Ruto vilevile ameeleza kuwa kuwapo kwa benki ya maendeleo ya Afrika AfDB ni mafanikio ya bara la Afrika na ishara kuwa Afrika inaweza kujitegemea, na kwamba ushirikiano wa kimataifa inaoutafuta Afrika si kumaanisha kuwa Afrika inajitafutia riziki au kuomba misaada, bali inastahili kuwa sehemu ya mfumo wa haki wa fedha wa kimataifa na ufadhili wa maendeleo kwa masharti ya haki. We are a Ruto ambaye ni mwenyeji wa mkutano huu ambao pia unahudhuriwa na marais Paul Kagame wa Rwanda, Emmerson Mnangagwa wa Zimbabwe, Denis Sassou Nguesso wa Jamhuri ya Kongo, Hassan Sheikh Mohamud wa Shirikisho la Jamhuri ya Somalia na Mohamed Al-Menfi ambaye ni mwenyekiti wa baraza la rais wa Libya, pia amesema kuwa kasi ya ukuaji wa uchumi na maendeleo ya Afrika haijaendana na dunia nzima kutokana na kile kinachoonekana kuwa ni kigugumizi cha nchi za Afrika kufanya biashara na nchi nyingine jirani barani Afrika call on our donors and development partners to scale up their investment in our continent's premier development financial institution, the Africa Development Bank. Rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika Akinwumi Adesina ameeleza kuwa mataifa ya Afrika nishati yaonyeshe ushirikiano na hudumu, ili kuongeza nafasi za Afrika katika juhudi za mageuzi ya mfumo wa fedha wa kimataifa. I'm mindful of our position and the role within the global financial architecture as well as the responsibility Wajumbe mbalimbali mbali na mashirika yaliyoweka maonyesho ya huduma na bidhaa katika mkutano huu kama vile shirika la ndege la Kenya Airways, shirika la teknolojia mabadiliko ya kilimo Africa Tat, miongoni mwa mengine yanaeleza kuwa yanatumia mkutano huu kutafuta njia za kuboresha mazingira ya kibiashara barani Afrika bado haijakuwa rahisi sana kupata ile ambayo katika lugha ya anga tunaita fifth freedom rights. Kunazo mataifa ambazo tuliweka ombi la kupewa nafasi ya kuoperate hizo fifth freedom rights, lakini hatujapata. Inamaanisha kwamba kunao mataifa ambayo bado zinalinda anga zao zaidi, hazijaweka hizo anga wazi, ili ndege za Kiafrika ziweza zikafika katika mataifa hizo. Hapa tunaonyesha vile science inatoka kwa lab inawekwa kwa mikono ya wakulima. Hapa hata tuko na mbegu tuko na vyakula zenye zinatokana nae kilimo basically. pia huwa tunasaidia youth kukua kwa agriculture, kupata employment opportunities Kened Andera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Magonjwa ya afya ya akili na uraibu wa dawa za kulevya ni tatizo la kiafya linaloathiri watu binafsi, familia na jamii kote duniani. Masuala, matatizo ya afya ya akili na utumiaji wa dawa za kulevya ya yanawiana, japo hakuna data kamili kuhusu idadi yao. Shirika la afya duniani linasema kwamba asilimia 25 ya wa Wakenya wameathirika na magonjwa ya afya ya akili, ila haikubainika wangapi wameathirika kutokana na utumiaji wa dawa za kulevya. Katika makala hii, Amina Chombo na chombwa na ripoti kuhusu namna dawa za kulevya zimechangia matatizo ya afya ya akili na vipi mtu anaweza kutibiwa kutokana na hali hiyo. Hapa ni Sadiki Muredhi, meneja wa data katika shirika la kukabiliana na utumiaji wa dawa za kulevya na kutibu uathirika wa dawa hizo Latin Watch. Muredhi ni mhanga wa dawa za kulevya anayeendelea kupata nafuu. Hii ni baada ya kupata matibabu katika kituo hiki miaka saba iliyopita. Anieleza alitumia dawa aina ya heroin kwa miaka minne japo hakufahamu kuhusu athari za dawa kulevya kwa afya, akili. Moja ya matatizo yaliyomsibu ilikuwa kujitenga na watu wake na kushindwa kufanya kazi, wakati huo akiwa mfanyikazi wa hoteli ya kitalii. Mimi nilijua kweli nimeathirika wakati ilinikujia. Sasa nilishindwa hata kufanya kazi, nilifutwa kazi pale hotelini kulingana na kuwa singeweza kumanage addiction na pia niko kazi kuwa shida ndogo ndogo ndogo ndogondogo mpaka ikawa ni shida kubwa, na sikuwa si nimejitokeza nikaadmit kuwa niko na hiyo shida ya hero, kuwa nimeficha. Lakini baada ya shirika la Tinzoch kunifikia kule nyanjani, niliona maisha yangu yamebadilika, na anaendelea kudhofika, nadhofika kiafya, nadhofika ki social life yangu the relations, nikaona hawa ndio watu wanaweza maybe nisaidia. Mrethi, ambaye kwa sasa anafanya kazi huku akiendelea kutumia dawa ya methadone, anasema kuwa hisia anayopata mtumiaji imechangia wengi kubobea katika utumiaji huo bila kujua ni ugonjwa. Tunasemanga una feel high, u feel aire, unajisikia mm, tuko dunia kivyako wewe mm -hmm. Yani kama ni stress, kama ni mashida zako zote huwa pale umezisahau na unasikia tu ni wewe ni wewe, raha kama kwa dunia yako yani. Murithi ni mmoja tu kati ya maelfu ya waathirika wa dawa za kulevya ambao wamejinasua baada ya kupokea huduma za ushauri na methadone katika kituo cha Tenswatch. Kevin Ombati ni daktari katika kituo hicho, anaeleza uhusiano kati ya magonjwa ya akili na utumiaji wa dawa za kulevya. Kusema kweli, hizi ni vitu ambavyo moja yapo yaweza kuja kwanza, ngine yaja yaweza ingia mara ya pili. Kwa nini nasema hivi? Unaweza pata mtu ambaye labda alikuwa na shida za akiakili, ambapo zilikuwa labda za msumbua sana, ikamfanya aje kutumia dawa, kwa mfano kama kupoteza zile shida ambazo alikuwa anazipata kwa kutumia uraibu. Pili, mtu anaweza anza kutumia uraibu, akitumia uraibu ikamletea shida katika ikamletea sasa shida ya kiakili. Na aina gani ya magonjwa ya akili yanaambatana na mtu anayetumia dawa za kulevya? Mwanzo ni depression, tuko na antisocial personality, kuna manic episode, kuna schizophrenia, panic disorder, major depression episodes, na obsessive compulsive Inaweza so kuwa moja kati ya hizo, unaweza kuwa moja kati ya hizo. Mingi sana sana huwa ni antisocial personality disorder, ndio inakuwa sana sana na inalingiwa na depression. Mbali na utumiaji wa pombe, dawa za kulevya na aina nyingine ya vileo, wataalamu wanasema kuwa utumiaji wa dawa za kutibu magonjwa ya akili kiholela pia kunachangia madhara ya uraibu. Dawa hizo ikiwemo zile za kutibu msongo wa mawazo, zile za kutibu wenye akili tahira, zisipotumika ipasavyo, pia zina madhara ya kiafya. Amitrip ni nua tunaitumia kwa kumanage mambo ya depression, lakini wengi wanapenda kuitumia, wanaita bwana redi ukiwa pale nyanjani hmm. Alafu kuna ngine wanaita kospam kwa wale ambao pia wako na depression, wao wanasikia ana usingizi, huwa anapreskribiwa saa zingine huwa wanapenda kuitumia sana. So mtu anaweza kawaida mtu anapewa tembe moja. Lakini huyu utapata na kunywa tano kwa mara mara moja. Panani hizi ni dawa ambazo ziko controlled. Eh. Lakini kwa sasa unapata katika community yetu ziko available. Lagatel zinatumika kwa ku manage mambo ya schizophrenia. Hawa wanakuwa chizi sana. So mostly ukitumia inakuwasikia raha fulani. Mbali na methadone, waathirika wa dawa za kulevya hupokea ushauri na saha Miriam Waridi ni mshauri ambaye amekuwa akizungumza na waathirika wa dawa za kulevya katika kituo cha Teen Watch, na hapa na ushauri huu kwa jamii. Mimi nasema kuwa mtu yoyote ambaye anaathirika na ugonjwa la kiakili ajitokeze. Napata mtu labda alikuwa na kazi kazi machana na kazi ama appearance yake, mtu alikuwa msafi anaanza kuwa mchafu, ama anajitenga na wenzake, anapenda kukaa peke yake, hapendi ile surrounding ya wenzake, ama anaanza kuongea peke yake, familia anaachana nayo na anakuwa na mawazo mengi. Yani ukikaa akikaa anakuwa tu na ile msongamano ya mawazo, unampata anaongea peke yake. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Chama tawala nchini Afrika Kusini kinapambana kukabiliana na dhana kwamba kinaweza kupoteza udhibiti wake wa kisiasa wa miongo mitatu huku wapiga kura wakijitokeza kwenye uchaguzi mkuu ambao unafanyika leo Jumatano. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amejadili na wakuu wa kijeshi nchini Sudan, ikiwa ni pamoja na Abdel Fatah al Buran, haja ya kumaliza vita katika taifa hilo, kwa mujibu wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani. Kiongozi mpya wa Senegal Basiru Diomaye Faye aliyechaguliwa mwishoni mwa mwezi Machi mwaka huu anatarajiwa Alhamisi kusafiri hadi nchini Mali kisha kwenda Burkina Faso, ikiwa ni ziara yake ya kwanza katika nchi mwanachama wa Muungano wa Nchi za Sahel AES. Nam na hadi na, kufikia hapa tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka Washington DC. Kwa niaba wote tunafanikisha matangazo haya ya msimamizi Adiariami mwelekezi Aida Isa. Usikose kujiunga na mwenzangu Kennes Bwir kwenye matangazo ya kwa undani hapo saa tatu kamili. Kwa sasa jina langu ni Sandey Shomari ikiwa na mwenzangu BMJ tuna waageni tukiwatikeni wote usiku mwema kutoka jukuu la Marekani, Washington DC.