Moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tunakukaribisha kutoka hapa Washington DC kwa matangazo haya. Hujambo msikilizaji, popote ulipo. Mimi naitwa BMJ Mridhi na mimi ni Sandei Shomari, nikukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni Ijumaa tarehe 21 moja mwezi Juni mwaka 2024 ambapo tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika Mashariki na kati pamoja na maziwa makuu. Katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Ijumaa kama ujuavyo msikilizaji, ilivyo ada ni kwamba tutakuwa na majadiliano ya wiki tunayaita live talk, tukiangazia hali ya wakimbizi katika wiki ambayo ulimwengu umeadhimisha siku ya wakimbizi duniani. Je, yeah, baadhi yao wanasemaje? Tunahimiza wakimbizi wote wenzetu, ili tuweze kupiga marufuku hiyo vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu, ubakaji, unyanyasaji, mambo yote ambayo yanapitika hapa sio nzuri. Na katika habari za dunia, makamu rais wa Sudani Kusini Riek Machar anasema mazungumzo ya amani kuhusu nchi yake yanayofanyika katika nchi jirani ya Kenya yameshindwa kutambua makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili na kumi na nane, jambo analolipinga ni kati tu ya yale utakayoyasikia. Kabla hatujaangalia mjadala wetu wa wiki hii, na kabla ya kufanya hivyo, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sande Shomari. Mtu mmoja aliwawa na wengine takriban mia mbili kujeruhiwa kote nchini Kenya katika maandamano ya nchi nzima ya Alhamisi dhidi ya mipango ya serikali ya kuongeza dola bilioni 27 kama ushuru wa ziada. Muungano wa mashirika ya kutetea haki za binadamu na lile linalofuatilia polisi alisema polisi alirusha bomu ya machozi na maji ya kuasha kuwatawanya waandamanaji katika mji mkuu Nairobi. Mashirika matano ya kutetea haki pamoja na Amnesty International na chama cha madaktari nchini Kenya yalisema katika taarifa ya pamoja siku ya Alhamisi. Kuwepo kwa maganda yaliyotumika kulibainisha kulikuwa na matumizi ya risasi, walisema na kuongeza kuwa zaidi ya waandamanaji mia moja wamekamatwa kote nchini Kenya. Mamlaka huru ya uangalizi wa polisi IPOA ilisema leo Ijumaa ilikuwa imeorodhesha taarifa ya kifo cha mwanaume mmoja kinachodaiwa kuwa ni matokeo ya kupigwa risasi na polisi na majeraha kadhaa mabaya waliyopata baadhi ya waandamanaji wakiwamo maafisa wa polisi. Mahakama Kuu nchini Namibia siku ya ijumaa hii leo ilitangaza kuwa kinyume cha katiba kwa sheria mbili za enzi ya ukoloni ambazo ziliharamisha mapenzi ya jinsia moja, katika ushindi wa kihistoria kwa watu wa jumuiya ya mapenzi ya jinsia moja LGBTQ katika taifa hilo la kusini mwa Afrika. Kesi hiyo iliwasilishwa na mwanaharakati wa Namibia, Fridel Dausab, kwa msaada wa shirika lisio la kiserikali lenye makao yake makuu nchini Uingereza, Human Dignity Trust. Dausab aliliambia shirika la habari la Reuters baada ya uamuzi huo wa mahakama kuwa alikuwa na furaha akisema ni siku nzuri kwa Namibia. Wanaharakati wa haki wanasema kwamba wakati hukumu chini ya sheria juu ya ulawiti na makosa yasiyo ya asili ya ngono ilikuwa nadra sana, wameendeleza ubaguzi dhidi ya jamii ya watu wa mapenzi ya jinsia moja LGBTQ, na kuwafanya mashoga kuishi kwa hofu ya kukamatwa. Makamu wa rais wa Sudani Kusini alisema Alhamisi kuwa mazungumzo ya amani katika nchi jirani ya Kenya yameshindwa kutambua makubaliano ya amani ya nchi hiyo yalioanzishwa mwaka elfubili na kumi na nane, akidai rasimu ya makubaliano mapya inalenga kuchukua nafasi ya makubaliano ya awali ya amani. Rik Macher, katika barua ya kupinga aliyompelekea mpatanishi wa mazungumzo hayo, alisema rasimu hiyo ilianzisha taasisi mbadala kuchukua nafasi au kuendeshwa sambamba na zile zilizoanzishwa na makubaliano ya awali ya amani aliongeza kuwa mazungumzo ya sasa ya amani yanapaswa kukamilishwa na sio kufuta makubaliano ya awali. Kiongozi huyo wa za zamani wa waasi alichosaini mkataba na Rais Salva Kiir mwaka 2018 ambao ulimaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka mitano vilivyoua takriban watu laki nne. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wanajeshi wa Israel walishambulia Rafa na maeneo mengine katika ukanda wa Gaza na kuingia katika mapigano na wapiganaji wakiongozwa na kundi la Wapalestina la Hamas. Wakazi na jeshi la serikali walisema, wakazi walisema Waisrael waonekana kujaribu kukamilisha utekaji wa Rafa, mji ulioko kwenye eneo la kusini ambao umekuwa lengo la shambulio la Israel tangu mapema mwezi Mei. Vifaru vilikuwa vikijiingiza kuelekea magharibi na kaskazini ya sehemu za mji huo vikiwa tayari vimeteka mashariki kusini na katikati. Vikosi vya Israeli vilirusha makombora kutoka kwenye ndege, vifaru na meli, na kulazimisha wimbi jipya la kuhama kutoka kwenye mji huo. Paris siku ya Jumaa imeripoti karibu kesi mia mbili za kipindupindu kwenye kisiwa cha ufaransa cha Mayote kilichopo katikati bahari ya Hindi, katika bahari ya Hindi ambacho kinajitahidi kudhibiti mlipuko huo wa hatari kufikia Juni 18, 2024, kesi 193 za kipindupindu zimeripotiwa huko Mayote. Shirika la afya la umma la Ufaransa SPF liripoti katika taarifa yake kila wiki kati ya hizo mia na sabini na mbili zilikuwa ni kesi za maambukizi ya ndani huku ishirini na moja zikiwa za watu walioambukizwa nje katika visiwa, visiwa jirani vya Komoro na nchi nyingine barani Afrika. Na wasimamizi wawili wa vyombo vya habari nchini Guine walihukumiwa siku ya Alhamisi kifungo cha miezi minane jela baada ya kudai wakuu wa vyombo maarufu vya habari waliohongwa na utawala wa kijeshi wakili wao walisema uamuzi huo ulifuatia miezi kadhaa ya ukandamizaji ulioongozwa na utawala wa kijeshi dhidi ya uhuru wa vyombo vya habari nchini Guine, ambapo vituo vinne binafsi vya redio na channel mbili za binafsi za televisheni zilipigwa marufuku mwezi Mei. Jen Diabi na Tawel Kamara, makamishna wawili kati ya kumi na tatu wakusimamia vyombo vya habari vya habari vya habari vya Guine, mamlaka ya juu ya mawasiliano pia walitoza faini ya faranga milioni moja za Guine kila mmoja, sawa na dola mia kumi na sita. Keneko Malike Diakite aliwaambia waandishi wa habari. Habari za dunia zimesomwa kwako na Sandey Shomari. Karibu msikilizaji ambaye umekuwa ukisubiri uh, sehemu hii ya Live Talk e, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tutakuwa tukishirikiana na mwenzangu Sandey Shomari kukuendeshea mpango huu. Mimi naitwa BMJ Mridhi na tayari kama nilivyokupatia uh, kuharifu kwenye vidokezo vyetu ni kwamba jana tarehe ishirini mwezi Juni mwaka elfu mbili ishirini na nne shirika la afya duniani WHO liliungana na UNHCR, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi na washirika na wadau wengine katika kuadhimisha siku ya wakimbizi duniani mwaka 2024, sambamba na kauli mbiu ya mwaka huu ambayo ni mshikamano na wakimbizi. WHO inasisitiza umuhimu wa kujenga umoja, mifumo ya afya na vilevile kuwahakikisha kwamba huduma sawa zinapatikana kwa wakimbizi duniani kote. WHO vile vilevile inaangazia mshikamano na afya, kusherehekea ustahimilivu wa wakimbizi, kutetea haki zao za afya na kujitahidi katika e, kujenga ulimwengu ambapo kila mtu, bila kujali hali yake, anafurahia ufikiaji wa huduma bora za afya kwa wote na vilevile vile huduma zingine. UNHCR yenyewe inakadiria kwamba kufikia katikati mwa mwaka wa 2023 kwa mujibu wa takwimu ambazo zipo na ambazo zimewekwa rasmi zaidi ya watu milioni mia moja na kumi duniani kote walilazimika kuyahama makazi yao, huku asilimia arobaini kati yao wakiwa ni watoto. Sabini na tano asilimia ya watu e, hao ambao nimewataja waliohamishwa wanaishi katika nchi za kipato cha chini na cha kati wengi wao wakitokea barani Afrika hasa katika ukanda wa Afrika Mashariki. Kuna wakimbizi katika nchi mbalimbali hapo kwenye ukanda huo, ikiwa ni pamoja na kule Burundi, kule Rwanda, nchini Uganda, nchini Kenya vilevile. Vile Tanzania ni kati ya nchi ambazo zinatajwa kuwa na idadi kubwa ya wakimbizi katika maeneo tofauti tofauti. Sasa, katika mshikamano huo wa kimataifa, Filipo Grandi ambaye ni kamishina wa UNHCR alikuwa na haya ya kusema: wanakimbia vita vibaya, ni ukiukaji mkubwa wa haki za kibinadamu, lakini vinaongezeka pia. Wanakimbia uhaba wa chakula na njaa. Kwa hiyo kuna sababu zaidi zimeongezeka zinazotokana na vita ambavyo havionyeshi kumalizika. Baadaye kidogo tutakuambia hali ilivyo kwa ujumla wake duniani kote kuhusu wakimbizi, lakini kwa sasa niwakaribishe wageni wetu ambao tutakuwa nao kwenye live talk hii leo, inakwenda kwa takribani saa nzima. E, tayari tumeshamaliza dakika kumi na mbili hivi tangu tulipoanza lakini tuko naye Abdul Nzeimana ambaye uh, yeye ni, alikuwa ni mkimbizi hapo zamani, lakini sasa anaishi kule Ubelgiji. Atatupa mengi zaidi kuhusu maisha yake ya ukimbizi, lakini alinidokezea kwamba ameshaishi kama mkimbizi nchini Tanzania na vilevile vile DRC, lakini asili yake ni kule Burundi. Uh, tuko naye pia Faustini Kabumba Bulezi huyu pia ni mkimbizi na pia ni mwandishi wa habari akiwa kule Goma. Utasikia stori yake, atatueleza yeye mwenyewe nini ambacho anakifanya huko, na vilevile vile kwenye laini Ruhuza mbali mbali ya simu, tuko naye sami Ruhuza. Huyu pia ni mchambuzi wa maswala mbalimbali akitokea kule nchini Tanzania. Labda nianze na wewe Abdul Zeimana. E, hapo ulipo kwanza tupe tu kauli yako jinsi ambavyo umeiangalia uh, siku hii ya wakimbizi iliyoadhimishwa mwaka huu elfu mbili ishirini na nne uh, chini ya kauli mbiu kama nilivyosema, mshikamano na wakimbizi ndio. Asante sana ndugu mtangazaji. Kwanza niseme kuwa siku kama hii ni siku kidogo ambayo ya huzuni, ya huzuni sababu eh, binadam katika yale ambayo asingepashwa kuwa mkimbizi kuwa kuishi katika hali ya ukimbizi. Bin adam eh, anatakiwa kuishi kwenye hali ya heshima na adabu na kwa mazingira yake yale ambayo ameyazoea. Lakini kama mnavyojua eh, dunia ulimwengu mzima umepitia changamoto nyingi zikiwemo zile za vita haya na mengineyo, kama leo mabadiliko ya hali ya hewa Uh, na mengineyo mengi ambayo wamewafanya watu walazimike kutoka katika maeneo yao asili na kwenda kuishi maeneo mengine, na wengine kufanya hivyo baada ya kuwa wame- Mamu, wame-, wame naweza kusema haki zao za msingi zimevunjwa. e, basi siku kama hii mi naitazama kama siku tu uh, ya ya huzuni e, labda nyuma tutaitizama kauli mbiu baada ya kuwa wa wadau wengine wamepata nafasi kama hii. Shukran sana Abdul Zaimana. Aa, na labda kabla sija kuacha, ndo tuwakaribishe wengine kwa kifupi tu. Hapo ulipo, nchi ya Ubelgiji inajulikana e, kama ambayo imekuwa ikiwapa hifadhi watu ambao wametoroka ama wameondoka makoa kwa sababu mbalimbali. Katika maadhimisho yenyewe, kwa sababu maadhimisho rasmi yalikuwa ni jana siku ya Alhamisi, ilikuwaje hapo? E, kwa kweli hapa nchini Ubejiji ambako mimi nilifika kama mkimbizi pia na nikapata fursa ya kuipata siku kama hii au siku kama ya jana tarehe ishirini ilikuwa ya mwaka elfu mbili kumi na moja. e, nilisherehekea kama mkimbizi na kuna kuwa sherehe katika naweza kusema senta mbalimbali mbali zile za wakimbizi e, kujaribu kuwaweka fasi moja e, kujaribu kuwafariji unafanyika mambo mengi kama ya kuwafariji na hayo yalishuhudiwa hapa nchini hapa nchini Ubelgiji, na hususan katika mji mkuu wa Brussels ambako kulifanyika eh, shughuli mbalimbali na tafrija kwa kuweza kujaribu kuwa um, kidogo kuwakirimu wa, wa, wa wakimbizi na kujaribu kuwa- kuwakaza moyo ili na wao waweze kuishi, kuwaonyesha kama wako katika mazingira ambayo yanafanana na watu wengine wakaazi wa hapa. Asante sana. Naona Asante Shomari na yuko tayari kabisa kuwakaribisha wengine. Hizo sauti ambazo nasikia huko ni kwa sababu uh, kwenye radio wakati tuko live, tuna namna <laughs> ya kuzifunga, lakini wasikia ni magari yanapita kule Ubelgiji. Ndivyo hivyo eh, hali ya maisha. Asante Shomari. Bila shaka basi, moja kwa moja ni chukia fursa hii kumkaribisha bwana Faustin Kabumba Balizi. Uh, Faustin Kabumba huo ukiwa ni mwandishi wa habari kule Goma, vile vile vile mkimbizi. E, ni mtu ambaye unaweza ukaangalia hichi kitu kwa pande mbili katika kazi yako e, ya ripota na vile vile kama e, mkimbizi. Pengine unaweza ukatueleza hali ilivyo kule Goma kwanza, ambako kuna kutana na vita kila wakati na jinsi wakimbizi wanavyokumbana na changamoto za kila siku katika maeneo hayo hayo. Fasini Kabumba, karibu. Asante sana, sana mtangazaji na utani wa razi kwa mtandao ambayo unakuwa mbovu kidogo, ile anitajitahidi wa kutoka hapa katika kempi la wahami la Rushagala ni kwenye takriban kilometa kumi ma magharibi mwa mji wa Goma ambako kempi kubwa limejengwa takriban wakimbizi uh, wa vita elfu mia moja wamekaa katika nyumba ndogo ndogo. Hapa mimi binafsi ni tarehe kumi na saba Februari, tangu tarehe kumi na saba Februari ndipo tumeweza kukimbia maskani zetu toka jiji la Sake. Unajua, pembezoni mwa jiji la Sake kuna wahuni ambao serikali ya Kongo imewaita m ishirini na tatu. Na ni wao ambao wamedhibiti milima ambayo inakuwa juu ya mji wa Sake, na mabomu yalipokuwa yakiripuka mengi katika mji wa Sake, watu wote waliweza kuhama, hata sisi wapasha habari tukiwa saba tuliweza pia kuhama na vyombo vidogo vidogo ambavyo vilisalia kwa hivyo ambavyo viliweza kuibwa, na tukaweza kuja hapa katika kenti la Lushagala ambako tumeishi kwa sasa, pamoja na, na wapashaji habari wenzetu wa tukiwa saba kwa ujumla na tukizungukwa na wa, wakimbizi wengi kabisa, na ni hapa katika kempi ambapo tumeweza kuweka redio yetu Sake FM ambayo inahudumia watu kadhaa, ukiwemo zaidi sana wale wahami. Na kilichotusukuma kuweka redio yetu hapa katika kempi ni kwa maana, unajua watu wengi wakisha e, wamekwisha kuhama wamekuwa ndani ya kempi, na wanataka wa pongezi wanataka wawe karibu na redio ile ambayo wameshazoea, ili tuendelee kuwapasha na kuambia nini kinachoendelea, na ndio maana tulikusudia ijapo, uh, tunaweza kuwa salama zaidi tukiwa Goma, mji mkuu wa Goma, tulikusudia tuwe karibu ya wale wasikilizaji wetu ambao walikuwa wameshatuzoea hapa. Kwenye kempi ya Lushagala kuna wakimbizi wengi, barabara uh, zikiwa zimekatwa, zime tayari Uh, takriban elfu mia moja ya wahami. Kuna kempi la Rushagala, kuna kempi la Samsam, kuna kempi la Rego, kuna kempi la Bulengo, kuna kempi la Nzulo. Hawa wote ni wahami wa vita ambao wameshaacha mji wa Sake, ambao kwa sahizi, uh, kwa upande moja, mji wa Sake unakuwa ukidhibitiwa na jeshi la Kongo na ikisaidiwa pia na wapiganaji wa, wa, wa, wazalendo yani na kwa upande wa milima huko juu kama Karuba kama sehemu za Mushaki na kuendelea m ishirini na tatu imekaba ma kwenye maposition za kwao. Na katika uh, malengo yetu kuweka radio hapa ilikuwa ni kwamba tuendelee kuhimiza wakimbizi namna gani wataishi unajua, uh, machafuko ya ya hali ya, ya, ya hewa ya joto na mazingira ili waweze kuwa pia salama, inomba tuwahimize kwa vipindi mbalimbali mbali na kuwapea habari. Ndio maana tunaanza kuweka redio hapa. Sawa, sasa bwana Faustin, naomba usubiri, naomba usubiri hapo hapo kwenye line ya simu. Tutaendelea kuzungumza nawe na wachambuzi wengine, lakini tayari tumekushapata msikilizaji kwenye line ya simu ambaye ametaka kujiunga nasi kuzungumza na kutoa maoni yake au kutoa maswali. Msikilizaji, karibu sana kwenye live talk ya sauti America, jitambulishe jina lako, uko wapi na utupe maoni yako au maswali asante. Ah, sana kwa majina ni Ochieng George, kwa sasa nikiwa katika mji wa Nairobi hapa Kenya. Uh, nikizungumzia hili suala la, la wakimbizi kwa kweli limekuwa kero katika mataifa yetu ya Afrika na yamechangiwa na viongozi wa Afrika uh, wengi wa wale wanaotoroka E, mataifa wengine wanatoroshwa kwa ulazima kwa sababu ya e, za kisiasa, wengine ni kwa sababu ya usalama. Na haya usalama yote, ukosefu wa usalama yanatokana na uongozi mbaya. Kwa, kwa sahizi unakuta ukienda kule kaskazini mwa Afrika kuna wahamiaji wengi ambao wanang'ang'ania kuingia bara Ulaya, na hawa wanaoingia bara Ulaya wengine wanakufa kwenye bahari wanapojaribu kuvuka kuingia katika mataifa ya Ulaya, kwa sababu haya mataifa ya Ulaya pia yameweza kuweka sheria eh, ya kuingia huko. Kwa hivyo viongozi wa Afrika ndio wanao suluhu ambao wanaweza hakikisha kwamba hizi wakimbizi wanapungua, na wanapungua kutokana na yale matatizo ambayo yanafanya wakimbizi watoke katika maeneo haya, iwe ni kutoroshwa kwa ulazima ama iwe ni kwa sababu ya kiusalama, waweze ili wakimbizi maisha mazuri na pia wa, ndani kuna wale wakimbizi wa ndani ambao tuko nao. Hao pia wanastahili kushughulikiwa kwa sababu e, ni changamoto tu ambayo mataifa yanakumbana nayo. Asante sana, ni Ocheng George. Oh, shukran sana Ocheng George, huyu mchangiaji wa siku nyingi, lakini anasema sasa yuko mjini Nairobi ambako Naam. tumesikia kuna maandamano lakini ni tofauti kabisa na mambo ambayo mm. tunayazungumza hapa ya wakimbizi na suala hilo ameligusia, lazima tutalizungumza baadaye, e, hasa katika Bile sehemu shaka ya pili kwamba watu wanafariki wakiwa wanaelekea huko e, Ulaya. Asante sana, sana, sana BMG. Sasa, kabla sijaendelea kumkaribisha mzungumzaji mwingine nitaka tu kupata uh, maelezo kutoka kwa Faustin kwa sababu yeye binafsi amekuwa yuko hapo kama mkimbizi na vivile mwandishi wa habari nataka kugusia tu kitu kimoja kwa pale alipo mm -hmm. changamoto ambazo Sila, anakutana nazo si labda tungemkaribisha Sami kwa sababu sababu uh, nam tumkaribishe Sami alafu kwa bila alafu kwa bila eh, kwa bila uh, shaka ataendelea Sami ruhusa karibu kwa live talk kwa leo hapo Tanzania tunajua hasa pale maeneo ya ya Kigoma pana mengi ambayo iendelea kuhusiana na masuala ya wakimbizi eh, Sami eh, tupe taswira ya mambo hasa, wakati kama tulivyosema jana, yalikuwa ni maadhimisho rasmi ya siku ya wakimbizi. Nini ambacho unaweza kueleza wasikilizaji? Nashukuru sana kwa kuwa nami na nyinyi. Kwanza niseme aa, siku kama hiyo ya wakimbizi kidogo inaleta huzuni na masikitiko, kwa sababu uh, wakimbizi wanakuwa wanakumbuka yale ambayo yalitokea kwao mpaka akawafanya kukimbia katika nchi yao ambayo ni ya asili. Na Tanzania tuna wakimbizi wengi ambao wapo zaidi katika mikoa ya uh, maeneo ya Kigoma, hasa Kasuhu, Kibondo na Ngara eneo la uh, sasa hivi ambao wame, wamepungua sana kule, wameletwa wame, Kibondo kwa hiyo Tuna, tuna experience hizo ambapo mataifa ya jirani kama Rwanda ilishatokea na Burundi, Congo walikuwa wanakimbia kwa kuja huku. Sasa katika wakimbizi, of course, katika siku yao ya wakimbizi ni siku ambayo watu wanakumbushana wana, haki za mkimbizi eh, kwa sababu kama tunavyojua duniani sasa hivi kuna wakimbizi zaidi ya milioni mia moja ishirini ambao ni wengi sana, ni zaidi ya nchi kubwa tu sasa kwa nini watu wanakimbia na wengi wanatokea Afrika? Kwa nini watu wanakimbia hasa maeneo ya, wanaokimbia yanakuwa mengi, yanakuwa ya ugonzi eh, ya, ya, ya watu wenyewe kwa wenyewe, ambao ni vitu ambavyo wangeweza kukaa na kusuluhishana. Sasa hivi tunaanza kusikia kuna mgogoro wa maneno yameanza kuwa makubwa sana, katika kati ya nchi ya Rwanda na Congo ambapo tungeweza uh, nchi hizi za maziwa makuu yangeweza kuingilia yakajaribu namna gani ya kutatua uh, kuweka suluhisho. Vinginevyo maneno yakiongezeka wakaanza kujaribishana uh, ili wakimbizi itaongezeka zaidi katika siku za karibuni. Kwa hiyo ni lazima kuwe kuna uh, wenyewe kwa wenyewe kuangaliana. Sisi ni ndugu, binadamu wote ni ndugu, na Waafrika wewe karibu wote ni ndugu tu. Hii mipaka yetu tumegawanywa na, na, na, na, na watu ambao kuwa na maslahi yao, lakini sisi wote ni ndugu. Hatuna haja ya sisi tena kwa sisi, sisi katika eneo letu kuanza tena kupigana, hiyo haileti maana. Na zaidi unaona, ni ni, ni, ni matakwa ya ya watawala. Eh, unakuta mtu anakuwa na tamaa ya kufanya ya, ya kutawala eneo anataka anataka yeye ndo labda awe bosi mkubwa wa, amiliki mali ni tamaa nyingi ambazo ndo zinafanya kupelekea watu ambao wanaitwa wakimbizi. Kwa hiyo hizi nchi zetu zikiwa na utaratibu wa kukaa pamoja eh, eh, di diplomasia ikatumika vizuri then hakutakuwa uh, na sababu ya kuwa na wakimbizi uh, zaidi kama ilivyo uh, sasa hivi. Asante sana Samir Huza kutoka kule Tanzania. Nirudi basi kwako, uh, Abdul Nzeimana yuko kule Ubelgiji. Abdul, wewe ulikuwa ni mkimbizi e, na sasa huko hapa Ubelgiji. Pengine labda tueleze tu ule uzoefu wako, yale ambayo uliyapitia. Umepitia nchi mbalimbali kabla ya kufika Ubelgiji. Hali ya changamoto za wakimbizi katika nchi ambazo umepita hadi kufika hapa Ubelgiji iko vipi? Hali ulivyoiona kule Kongo, Tanzania na pengine Ubelgiji, hali inakuwaje kwa ujumla, changamoto ambazo mtu anazipitia katika hali kama hiyo. Kwa kweli ndugu mtangazaji, changamoto za wakimbizi ni nyingi nyingi haswa, wala sijui nianzie wapi na nimalizie wapi. Changamoto ya kwanza unapofika mahala ambako kule umekimbilia, kwanza nichukue Congo DRC. Wakati nilivyokuwa Congo DRC, tulivyofika, tulipewa usalama mdogo na watu ambao, au unaweza kusema E, nisiseme watu niseme serikali na polisi wa Kongo wakati huo ulikuwa Zaire. Wao wenyewe kwanza walikuwa chanzo cha usalama mdogo. Pili, e, pili ni kupata mahala au mahala pa kuishi au pa ku pakuweza ku kujipenyeza. Tatu ni kupata chakula. Nne ni kupata kupata wale ambao wakimbizi wanakuwa mara nyingi wanapatwa na magonjwa, sababu wanakuwa wanapita, wanapita njia ambazo zisizokuwa nzuri. Wengine wamepita kwenye maji maji ambayo yana minyoo, wengine wamepita katika hali ambazo sizopendeza tu, basi wanapatwa na magonjwa, basi nakuwa na changamoto ya magonjwa kule wanakofika. Nani ya wape matibabu? Mnafika na mara nyingi mnakutana watu ambao wanahusika na so, maswala ya wakimbizi kama UNHCR mara nyingi haipo. Nakumbuka wakati huyo tulivyofika Uvira hakukuwepo hiyo ni siara. Sasa wale wa Kongo wao wenyewe katika mipangilio yao ilikuwa hafifu katika mambo, inaweza e, kusema katika swala nzima la afya. Basi mkimbizi alivyo, wakimbizi waliougua wakati huyo walipata ma, matatizo makubwa na wengi wao waliacha maisha hapo. E, kule Tanzania nilikwenda kwenye kambi ya, kib, ya, ya, ya Kibondo pale niliona matatizo tuliyoyapata, yalikuwa nayo yalikuwa sio sio madogo, yalikuwa mengi tu, kwa sababu tulikuwa mrundamano au watu wengi. mm -hmm, eh, kutoka Burundi zama hizo. Basi serikali eh, ya Tanzania haikuwa imejitayarisha kupokea watu ambao walikuwa walikuja kwa wingi kiasi hicho, basi tulipata matatizo unaweza kusema ya kila aina hususan yale ya chakula, yale ya afya Abdul Zaiman ya, anajua uh, uh, pole sana kwa kukatiza, lakini kwa sababu ya muda wetu wa sehemu ya kwanza naona unaelekea kikomo, nafikiri utaendelea, eh, kauli hiyo ishikilie hapo hapo, tutaendelea baadaye tukua pia tuzungumze kuhusu serikali ya Kenya kutangaza kwamba wakimbizi elfu mia saba watajiunga na jamii katika maeneo mbalimbali. Hayo yote labda tutaangalia katika sehemu ya pili, lakini kutoka hapa Washington, iwapo unaachana nasi sasa, hasa kwa upande wa redio, tunasema asante sana, tukutane katika sehemu ya pili ya Live Talk. Naitwa BMJ Murithi, nina mwenzangu hapa Sande Shomari. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha leo, ikiwa ni Ijumaa ni Live Talk. Na katika mada hii yetu ya leo tunamulika siku ya wakimbizi duniani. Umuhimu wa siku hii ni upi? Kitu gani ambacho kinafanyika maeneo mbalimbali duniani kuadhimisha siku hii? Hali kadhalika wakimbizi hawa wanapitia mambo gani, ni yapi, wanayoyafanya mpaka kufikia hapo, wanapofika hali yao iko vipi, wanapataje haki zao na kadhalika. Kuzungumza haya basi, tuna wachambuzi na wakimbizi wa zamani na wakimbizi wa sasa kutoka maeneo mbalimbali. Tupo naye Abdul Zeime, na mkimbizi wa zamani hivi sasa yuko kwa Belgium, hali kadhalika, uh, Faustin Kabumbu Balezi ambaye yeye ni mkimbizi na pia mwandishi wa habari akiwa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia tunaye Sami Ruhuza ambaye ni mchambuzi kutoka nchini Tanzania. Sasa moja kwa moja, Abdul, ulikuwa ukizungumza katika sehemu yetu ya kwanza ukielezea zile changamoto ambazo wakimbizi wanapitia ukitoa uzoefu wako kwanzia kule DRC, Tanzania hadi kufika Ubelgiji. Sasa labda uendelee pale ulipoishia kuhusu changamoto hizi ambazo wewe binafsi umeziona ambazo wakimbizi wengi wanazipitia. Ndio, nilikuwa nimefikia pale Kibondo, Tanzania. wa mara nyingi wakimbizi huja katika hali hali ambayo ilikuwa haitegemewi. Basi serikali ya Tanzania ilikuwa haijajipanga kuwapokea wakimbizi ambao walikuja kwa wingi kutoka Burundi. E, zama hizo nazozungumzia ni tisini na tatu tisini na nne pale alivyouawa uh, Rais Ndadaye e, na jeshi la Burundi. Basi tu warundi walikuja kwa wingi, tukajikuta tuko kwenye kambi tofauti. E, nusu walipita Kongo, alafu wakaendelea Tanzania. Tulipofika kule Kibondo e, kulikuwa mazingira ambayo yalikuwa sio mepesi. Kwanza naweza kusema kiafya e, kupata chakula lishe, watoto wengi waliugua magonjwa yale ya ya kukosa lishe bora. Haya e, wakimbizi wengi walifishwa katika mazingira hayo sababu hawakuweza kupata matibabu, e, matibabu ambayo wangepashwa kupata kama wangekuwa katika kwenye hali ya kawaida. Ni e, niseme tu kwa kweli e, changamoto zilikuwa ni nyingi, na hatuwezi kuweka mzigo kusema kuwa serikali ya Tanzania ndio haijafanya vizuri wakati huyo. Hapana, serikali ilijaribu, ilijaribu kile alichokiweza, lakini ilikuwa inajaribu kufanya na uwezo ambao iko nao e, UNHCR nayo pia ilikuja ikajaribu, lakini kwa kweli wakimbizi walikuwa wengi na ma, ma, naweza kusema kuwa matatizo yaliendelea kuwa mengi au changamoto zilikuwa nyingi, na njia moja kuipunguza changamoto zenyewe mm -hmm, ilikuwa nusu ya wakimbizi waweze kurudi nyumbani. Basi naweza kusema kuwa uh, mimi niliweza kurudi Burundi kwa wakati fulani na nikafanya kazi, lakini tena kutokana na mengi ambayo yalizungumzwa hapo kabla, uh, utawala mbaya na kila kitu, au naweza kusema uh, utawala mbaya, tuzungumze hali ambayo iliyoko E, tukalazimika tuka tena kujikuta tumeingia tena kwenye hali za ukimbizi na e, mara hiyo ukaja kukuta ukimbizi bar, barani Ulaya. E, mkimbizi ni mkimbizi tu. Watu wengi wanahisi wana kuwa mkimbizi akiwa Ulaya. E, kweli kwa naweza kusema kuwa ana yale ambayo haiko sawa na mkimbizi wa kule barani Afrika, lakini mkimbizi e, yuko uhaibuni ni mtu ambaye anaishi uhaibuni, kwa ndio neno fasaha la kuzungumza ukimbizi Hana hana hana heshima e, kweli Ulaya akifika kidogo hawezi kupata matatizo kama yale atakayopata mkimbizi ambaye iko kwenye kemp ya Kigoma e, kule kule kule Kibondo au kuingenekwa kule Kasulu, lakini e, mkimbizi anabaki tu mkimbizi basi. Naweza kusema ndugu mtangazaji, ile mm -hmm. ambacho binadamu tunapaswa kufanya sote kwa ujumla wetu Eh, tufanye kadri tunachoweza ili wasiwepo wasizidi au wasiwepo wakimbizi. Kama tunaweza wasiwepo wakimbizi, basi hivyo tutakuwa tumeheshimisha tume mwanadamu na tutakuwa tumejiheshimisha, tutakuwa mwana tumeheshimisha mwana mwanadamu, tutakuwa tumejiheshimisha wenyewe. Eh, labda baadaye nitarudi kuchangia kutokana na kauli mbiu Safi kabisa Abdul Zaimana. Naona mwenzangu hapa Sande Shomari anaambia ana kitu cha muhimu sana kuzungumza katika e, show ya leo. E, nikuwa nataka tu niwaeleze wasikilizaji kwamba tumejaribu kubalansi hii show. Tulikuwa tumpate Victor Nyamori ambaye ni afisa wa Amnesty International kule nchini in Kenya. Eh, kwa sababu kuna mawili matatu tulitaka pia tuzungumze kuhusu kambi hizo nilizozitaja hapo kama Dadabu na Kakuma, lakini nina maelezo zaidi baadaye kidogo uh, kuhusu serikali ilivyosema kuhusu wale uh, juu ya wale ambao wako kwenye kambi, makambi hayo. Eh, Sani Shomari, bila shaka hilo litakuwa jambo la msingi sana, lakini vilevile vile BMJ Muridhi, wakati tunaendelea na mjadala huu, ningependa pia fasi nikabumba balezi hapo agusie kwa upande wake. Tumesikia hizi changamoto ambazo kama amezitaja Abdul Zaima, na wakati huo alipokuwa akikimbia nyumbani, lakini Faustin tunapozungumza hivi sasa yupo kwenye kambi kabisa, unaona. Kwa hiyo yeye anaweza kutueleza yale ambayo anakutana nayo sasa hivi katika kambi hizi za wakimbizi ile changamoto ambazo zipo sasa pale mm -hmm. kambini na kile ambacho wao wanapambana nacho kila siku eh, eh, asitueleze kuhusu yeye mwenyewe peke yake no. eh, kwa sababu kama mwandishi nilikuwa nazungumza naye awali kidogo, nimwambia kama no. mwandishi pia pia unaona mengi mm -hmm. ambayo pia mnaripoti kwenye kituo chenu hicho no. eh, angalia kwa ujumla wake, kwa sababu tunajua vijana hasa wanapitia mengi eh, hapo DRC mashariki wa, wa, wakimbizi wengi pale alipo. Kwa hiyo ni vizuri kutoa ile picha kamili. Karibu Faustin. Ndio, asanti sana mtangazaji. Unajua, changamoto ni nyingi sana kwa upande wa, wa wetu sisi wahami ambao tunaishi hapa katika kempi mbalimbali -mbali. Najua changamoto ya kwanza ni kukosewa, yeah, na usalama pale ambapo wahami waliweza kuelekea. Najua tariki tatu Mei tuliweza kuwa pia mabomu ambayo yalitupwa katika kempi hili la Lushagala hapo pamgunga mgunga, na watu wengi wakaripotiwa kufariki na kupoteza maisha. Hiyo ni ya kwanza. Usalama mdogo unaendelea kuripotiwa hata ndani ya makendi. Usalama wa pili ni kwamba jijini Goma, pembezoni hapa, maji inakuwa ni tatizo. Wahami kabisa hawapate maji kama vile kawaida. Uh, tatizo lingine ni kwamba kuna wingi sasa wa watoto wa barabarani. Watoto wengi shule zimefungwa mtaani Nyiragongo mtaani Masisi, watoto wengi hawakwende tena shule, hata wengi wao wamesha kukosea mwaka wa shule, hata wale ambao walikuwa wakitarajiwa kufanya mitihani ya serikali wengi wao wamesha kosea. Na shida nyingine ni kwamba uhaba wa chakula, uhaba wa chakula. Kuna hata ingawa misaada inakuwa, ila idadi kubwa ya wahami wana, wanapata chakula ni chache tu, ni, ni ya ya kula uh, kwa kwa muda hiyo hiyo chakula haikuwe hai kama vile kawaida, na ndio maana wahami wote kwa siku kuu ya wahami walikuwa wamepaza sauti na kuomba kwamba government ya Kongo ingejitahidi kufanya jitihada zote kuweka uh, kila mambo sawa, ili usalama ukirudi, watu wote warudi makwao, katika vijiji vyao waweze kuendelea na shughuli zao hata wa, kuna wale walimu ambao wanakuwa katika kempi la, la wahami. Shule zimefungwa, sehemu za Bulengo tumekuta walimu, tumekuta wanganga sehemu mbalimbali katika makempi. Na shida nyingine ilikuwa ni kwamba uhaba wa maji ulipelekea hata vifo vingi vikitokana, e, na maradhi ya kipindupindu. Ni e, yapo e, uh, ma- matatizo mengi ama uh, changamoto mengi, ila hizo ndizo ambazo zimeweza kuonekana uh, mara nyingi mm-hmm. Safi sana safi sana e, hapo ukizungumza nasi kutoka hapo Goma. Faustin Kabumba Bulezi, usiondoke, tuna bado mengi ya kuzungumza. Nitaka nimkaribishe tena Sami Ruhuza. E, na Sami, wakati ukizungumza kuhusu hali ilivyo katika, kwa sababu nitaka tuangalie, je E, serikali, kuna sheria zozote ambazo zimetungwa zinazowafaidi e, wakimbizi hapo Tanzania? Lakini kwa sababu hatuna mtu yeyote kuwakilisha upande wa Kenya, a, nataka niluzungumze ni kuhusu hili kwamba serikali ya Kenya hapo jana Imetangaza kwamba kambi zote mbili za ile ya Kakuma na ile nyingine ya Dadabu, nafikiri mnazifahamu wageni wetu eh, ambazo ni kambi, kambi kubwa kabisa eh, ziko pande tofauti tofauti, moja ya Dadabu iko karibu na Somalia upande huo na ya Kakuma iko upande ule mwingine eh, ambao ni kaskazini magharibi mwa Kenya, kwamba sasa eh, kufuatia sheria ambayo ilipitishwa E, nafikiri mwaka miaka miwili iliyopita. Nitajaribu kuthibitisha hilo e, e, sheria iliyopitishwa iliweka msingi ambapo sasa, jana serikali imetangaza wale ambao wako kwenye kambi hizo wata, uh, wataanza kushirikiana na jamii zinazozunguka eneo hilo, na kwamba watatengenezewa uh, e, mitaa yao ambayo itakuwa ni kama manispaa e, sasa ni katika kaunti za, za Garissa na vilevile vile kaunti ya Turukana ambako uh, Kakuma ipo e, na nilikuwa naeleza haya uh, Sami ruhusa e, ili wakati uki, ukichukua mitambo ukichukua mikrofoni tueleze hapo, wakati ukizungumzia Tanzania pia nipe tathmini yako kuhusu mpango huu wa serikali. E, licha ya kwamba kuna wengi wanasema serikali husema mambo mengi, lakini utekelezaji wake kidogo saa zingine unakuwa na ni matatizo e. Kwa hiyo iwapo hili litapita, je, unaliona vipi, kwamba watu sasa watajumuishwa waingiane waingiliane kabisa na raia e, badala ya kuitwa tu wakimbizi wa ambao wako kwenye kambi mbalimbali mbali. Nashukuru. sitakuwa na majibu ya ya halisia naweza ngasema kwa sababu, uh, sina sina uh, uh, uhakika wa serikali katika hilo, kwa sababu siko serikalini. Kwa hiyo inawezekana serikali wakawa wanaongea, lakini kupata uhalisia zaidi itakuwa kwangu ni ngumu kidogo, lakini ukiangalia kwa Tanzania anavyojua ni kwamba wameweza kutaka uh, idadi ya wakimbizi ipungue yaani kwamba kuna wakimbizi ambao wameonekana wametoka kwenye nchi zao, lakini nchi zao mbona zina amani, ziko salama? Sasa katika hili nafikiri labda tukijikita kuangalia kwamba, uh, aina ya wakimbizi, kwa sababu uh, wakimbizi wapo wote in general, kwa umoja wao wanaitwa wakimbizi, lakini ukianza kuwatofautisha uh, katika sifa zao wanakuwa wana wakimbizi wa, wa, wa watofautiana sifa. Kwa mfano tu kuna mkimbizi ambaye aliona familia yake ikiteketeza, alafu akakimbia, yule kumrudisha nyumbani, kwa sababu sahizi kuna ma, ukuongea namna gani ya kuwarudisha wakimbizi, na sheria inakataza kumrudisha mkimbizi kwao kwa nguvu. Sheria inasema kwamba awe na upendo wake yeye mwenyewe kurudi. Sasa yule ambaye aliona familia yake inateketea na yeye akakimbia, ni ngumu sana kumshauri au kumshawishi arudi. Ata, atakuwa ni mwoga kwa sababu ali, aliona tukio. Lakini kuna yule ambaye alisikia, yaani, kwamba bwana nyumba ile ameungua sijui wapi, naye akakimbia. Yule hakuona tukio, kwa maana hiyo ni kwamba anaweza akashawishika akielezwa ya kisaikolojia akaelewa kwao. Aina ya wakimbizi wanaokimbia. Lakini kuna wale ambao alikimbia tu kwa sababu ameona wengine wanakimbia naye akakimbia. Sasa akafika kambini, anakula bule, analala bule, anaona maisha yamemnyokea, yani, yuko yuko salama tu na maisha yake Haangaiki. Sasa akipiga hesabu kule kwao walipo, anaona kama, nikirudi nyumbani nianze kuangaika asubuhi, wapya wapo, hela yenyewe hamna, kazi yenyewe hamna, mm huku -hmm. Nikae huku mi nakula bule. Kwa hiyo kuna aina ya wakimbizi ambao ukiwaangalia unaona, sasa wewe, mpaka sasa hivi wako huku. Kwa hiyo kuna wale ambao wanakuwa wazito kuondoka na sababu zao zinajulikana, mm -hmm. Ndo hawa ambao wanatafutiwa namna gani sasa ya kupata kuishi nchini, yani wapewe uraia ili waweze kuishi uh, Tanzania -wawe wa, wa, wa, raia wajumuike na, mm. na wengine, kwa sababu wamekaa muda mrefu na imekuwa ni ngumu kwa wao wenyewe katika uh, maelezo yao. Lakini kuna wale ambao unaona kabisa, huyu hana sababu ya kukimbia, ndo wale zaidi wanaambiwa sa... waj kuondoka. sam tuta... nitarejea kwako kwa sababu kuna swali nataka nikuulize hapa kuhusu serikali ku, wat, uh, hasa wakimbizi katika kambi nafikiri Nduta au Nyarugusu, baadhi yao wakieleza kwamba wame, wanaambiwa warudi um, kule hasa kule Burundi kwa sababu wanasema serikali sasa ina, i, serikali inaonekana ipo, lakini wengi wao wanasema hapana, hawaoni kwamba E, kuna usalama wa kutosha iwapo watarejea. Sijui kama utazungumzia uta utatoa kauli kuhusu hilo, lakini e, ni baada ya huyu msikilizaji ambaye naambiwa tuko naye kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji e, kwa live talk e, eleza jina tupe jina lako na pahali ulipo tafadhali. Uh, kwa majina anaitwa Asani Sumaili, niko Makongonda, Masasi, Mtwara, huku kusini mwa Tanzania. Endelea. Eh, mada ya msingi nimeshaielewa kuhusu hawa wakimbizi kama ilivyozungumzia kuongea hapo ndugu mtangazaji, kwamba kwamba, kwamba kama serikali inabidi iangalie kwa mfano, yani kwamba wale wakimbizi, sababu kuna wakimbizi wengine kweli kwamba ukija kuangalia hawana vigezo au tuseme hawana sababu yoyote ya kuonekana kwamba wao wawe wakimbizi inamaana kwamba maeneo ambayo ambako wanatokea hususan ni maeneo yao yanakuwa tu usalama upo kwamba hawastahili kukimbia, lakini kwamba wengine wanachukulia ile ndo chachu ya kuonekana kwa kwamba nao watoke kwenye maeneo yao waende kukaa sehemu za wakimbizi. Kwa hiyo ilibidi waliangalie hilo mm -hmm. Kwamba wa, wa, wawekewe vigezo maalum kwamba, je huyu mkimbizi je katika eneo analotoka ni sahihi kwamba anastahili kuwa mkimbizi, sababu inawezekana labda mwingine anataka kwenda tu kule labda inawezekana ameona tu changamoto katika maisha yake mwenyewe, labda kifedha hivi. Labda naweza nikatumia hivyo kwa kauli hiyo, abasi akaamua ili aende tu kwenye kambi ya wakimbizi ili akaishi kule, sababu si anaweza akaona kwa kwamba kule kidogo kuliwepo na unafuu kwake yeye kwa, ma, kwa, ma, ma, kwa ma, maisha yake binafsi. Naam. Asante uh, sana msikilizaji, kwa mchango wako huo. Uh, hivi karibuni tutakuwa tukiangalia yale uh, wasikilizaji wanasema kwenye mitandao ya kijamii. Lakini kuhusu uh, hali ya kimataifa, yani hali ilivyo barani Afrika kwa ujumla wake, mwenzetu Idi Ligongo ametayarisha ripoti fupi hii. Umoja wa Mataifa unasema takribani watu milioni 120 walihamishwa kwa lazima mwaka 2023 na kufanya kuwa mwaka wa 12 mfululizo ambapo idadi hiyo imeongezeka. Mwezi huu Jan Egeland, mkuu wa baraza la wakimbizi la Norway au NRC, amesema kupuuzwa kabisa kwa watu waliohamishwa imekuwa kawaida mpya. NRC inasema Burkina Faso ina zaidi ya watu milioni mbili waliokimbia makazi yao na kuifanya kuwa moja ya janga la waliohamishwa lililopuuzwa zaidi duniani. Fatumata Pesako, mama wa watoto tisa, alikimbia kaskazini mwa Bukina Faso miaka mitano iliyopita, na anasema msaada umepungua toka wakati huo. Ya, na... hapo awali tulisajiliwa na serikali lakini hatukupata msaada wowote kutoka kwao. Mashirika machache ya kutoa misaada yalitusaidia lakini msaada wao umepungua sana na hivi sasa wanakuja kwa nadra. Afisa mmoja mwandamizi wa misaada ya kibinadamu ameiambia VOA kwamba idadi kubwa ya migogoro ya kimataifa inadhoofisha utashi wa kisiasa wa kuyatatua. Well, human... ingawa ni kweli kwamba ufadhili wa kazi za kibinadamu umeongezeka kwa miaka mingi, ni kweli pia idadi ya watu wanaohitaji msaada wa kibinadamu imeongezeka kwa kiasi zaidi kuliko uwezo wa sekta wa kuwafikia. Hali kama ya pesako zinatia wasiwasi wasi, anasema Ciaran Donley. Hawa watu wamekwama, wamehifadhiwa vizuri eneo ambalo ni baya kutumia wakati wa kuzungumza kuhusu watu. Hilo ni eneo moja ambalo hatuoni uwekezaji wowote wa kweli katika kutafuta suluhu. Wilkata ni mkurugenzi wa Baraza la Wakimbizi la Norway kwa Sudan. Uh, uh, sijawahi kuona mazingira duni ya ufadhili kama haya ambayo imesababisha huduma mbaya kwa watu wenye njaa sijawahi kuona kiwango kama hicho cha kidiplomasia kwa kiwango fulani kupuuzwa na vyombo vya habari juu ya migogoro ya kutisha. Pesako anasema anaelewa matatizo ya ufadhili na anaombea mzozo huo umalizike. Jumuiya ya kimataifa ina wasiwasi mkubwa kuhusu hali yetu, na wakati wa mzozo wa Bukina Faso unaendelea, ninaelewa kuwa si rahisi kwao pia. Naomba mgogoro umalizike ili nirudi kijijini kwangu kama mamilioni ya wakimbizi wengine. Anachotaka kufanya ni kurudi nyumbani. Idi Ligongo, shukran sana. Samir Huza, narudi kwako sasa kwa sababu nilikuwa nimekuambia kwamba tutazungumza kuhusu wale ambao wanasema hawataki kurudi kwa sababu hali ya usalama haitoshi ama hakuna ule Eh, kwamba siasa haziruhusu kwa warudi nyumbani. Nataka uzungumze kwa ujumla, umesikia katika ripoti yetu hiyo ya hali ilivyo barani Afrika yale ambayo yanashuhudiwa hapo eh, Kigoma na kwingineko, sio tofauti na tumeyaona tume eh, katika kambi kama vile eh, a, a, Uh, Dadaab uh, kule kurudi kule Somalia kwa mfano, anasema hali si nzuri, na tumesikia mengi tu barani Afrika kote, wengi wakiogopa kwa sababu ya kukosa utashi wa kisiasa kama tulivyosikia kwenye ripoti hiyo. Zungumzia hilo, lakini kwa kifupi, kabla hatujamkaribisha Abdul Nzaimana ruku..., kama, kama nilivyosema mapema kwamba eh, katika ukimbizi kuna wale ambao walikimbia kwa kuona ni ngumu sana kurudi sasa katika hiyo hiyo hali. Kuna wale ambao wamekimbia kwenye njaa. hawa hawa wao wake ukimbizi mwingi, mimi naangalia asilimia kubwa sana ya wakimbizi ni njaa, ni ardhi, ukame, vitu kama hivyo vinasababisha mtu uh, kuwa mkimbizi. Sasa, anapokwenda sehemu akala na kulala bure, anaona kwamba yuko yuko salama kwao. Nafikiri kuna kazi kubwa sana kuwashawishi hawa ili wawezi kurudi kurudi makwao na, na, nacho, nachokiona zaidi hapa kama nilivyotoa angalizo mapema ni kwamba nchi eh, ambazo zinahusika na kutoa wakimbizi wengi katika eneo letu hili kwa mfano kama la, la Kongo na Burundi waweze kukaa uh, wanasiasa amini a walioko wa, wa, wa, wa, madarakani waangalia namna gani ambapo wanaweza wakatumia rasilimali zao kufanya jitihada za wananchi kupata kipato kwa ajili ya eneo lao, lakini pia wao wenyewe wawe na utashi katika uongozi wao, yaani mtu awe anajua anafanya uongozi kwa ajili ya manufaa na maslahi ya nchi yake lakini mambo ya kugombana, kupigana, kugombania eneo, haya mambo yatatengeneza wakimbizi kila siku katika nchi zetu hizi, na haitakuwa na afya katika uh, katika maendeleo ya taifa kwa ujumla. Bila shaka, Sam Ruhuza, tunakushukuru sana uh, kwa mchango wao katika hili. Lakini pia BMJ unafahamu kwamba uh, tumekuwa na maoni mengi sana sana ya wasikilizaji wetu ambao wameshirikiana nasi kupitia ule ukurasa wetu wa Facebook ambao nao pia tungependa kuwapa fursa na kuwasikiliza kile ambacho wamechangia, halafu ndio tena turudi kwa wachambuzi wetu kukamilisha kile ambacho wanacho. Unaonaje? Ni kweli kabisa, na unajua ni kwa nini wamekuwa wakizungumza sana kwenye mitandao uh, sand yeah. kwa sababu wiki nzima hii tumekuwa eh, tukijiandaa kwa um, ripoti kuhusu siku TPO hii, hii ambayo ilikuwa siku rasmi yenyewe ilikuwa ni jana. Tumekuwa mm, na, na ripoti chungu nzima pamoja pia na maswali ambayo huwa tunaweka kwenye mtandao eh. Lakini eh, tutasoma yale tutakayoweza, nikianza na huyu eh, Zabloni Mayongezo, kijana mkongwe kutoka Beni, DRC, anasema hapa kwetu wakimbizi wanaishi maisha ya tabu sana, kwa sababu baadhi yao Uh, huwa wanauawa katika kambi zao wakitupiwa mabomu, na hiyo serikali yetu ni vyema kuipa kulipatia uh, kipaumbele suala hili. Uh, vilevile Josephine Kavaka anasema yuko Butembo, naona watu wa DRC wamejikakamua kwelikweli kuchangia uh, uh, kwani watapata haki vipi? Anauliza. ni moja ya maswali tulikuwa tumeuliza kama mahali ambapo upo unaona wakimbizi wanapata haki yao. Sasa hapa naye anauliza, anajibu swali kwa swali uhum. anauliza kwani watapata haki vipi wakati hawana amani bwana? Wakipata amani watarudi kwao, na watakuwa na haki yao yote kwenye eneo uh, lisilokuwa lao uh, uh, hawa uh, niwezi na hawawezi uh, uh, uh, kuniradhi, hawawezi uh, kuwa na haki bila shaka. na mimi naye hapa Maneti Magongo Kione, yeye yupo kule Iringa, Tanzania, anasema kila mkimbizi inatakiwa apewe stahiki zote, kwani nao wanapenda waishi kama sisi. kwa hiyo tu sema tu kutokana na machafuko ya nchi ambao wametokea, wanajikuta kwamba sasa wanaitwa wakimbizi. bila shaka Selemani mm, Sambai Mahona anasema Haya mambo ni ya muhimu sana, wataalamu watuelezee zaidi na kutujibu, na tunao wataalamu hapa studio bila shaka mm -hmm. naona pia huyu mtua mwenze e, anasema kwamba kilichosababisha wawe wakimbizi ni bunduki kutoka Marekani, Rusia, China na mataifa yaliyoendelea, na ndio biashara ya watu weupe. Ni maoni yake hayo, nimeyasoma jinsi yalivyoyaandika. Uh, Uingereza ilipanga kupeleka wakimbizi wake Rwanda, na kwa sababu gani alichagua Rwanda katika nchi za Afrika kuwapeleka wakimbizi hao? Na nafikiri ni swali muhimu sana, sijui kama kuna mmoja kati ya wageni wetu ambaye anaweza kulizungumzia hili kwa sababu limekuwepo uh, kwenye vyombo vya habari, sisi wenyewe tumeripoti sana. Kuhusu, eh, wakimbizi, na sio tu wakimbizi, pia wahamiaji, na kwa ujumla wake eh, sijui Sande, ungependa nani ajaribu kujibu swali hili bila shaka ni wape tu nafasi uh, wachambuzi wetu yeyote ambaye yupo tayari kujibu. uh, labda Samir huza kama uko tayari kwa upande wako, unaweza kuanza na hilo uh, Sawa, nashukuru na uh, navyofikiria na ambayo nafikiri iko iko nje ya, ya maelezo yao, manake waingereza wa wametoa maelezo mengi sana, lakini kulingana na jinsi hali ilivyokuwa kipindi kile ni kwamba wakimbizi walikuwa wengi sana, ambao walikuwa wanaingia Uingereza. Sasa Uingereza ikaeta mjadala katika Ulaya kwamba inakuwaje, awa wakimbizi wanavuka hizo nchi zenu alafu wanakuja kwetu? Kwa hiyo pale pakatokea kidogo kuto kuelewana, kwamba nyinyi mnawaruhusu huko wanapita, ndo wanakuja kwetu. Sasa katika hiyo hali ndo pale pale serikali ikaamua kwamba sasa hawa wakiingia, sisi tunapeleka Afrika, Rwanda. kwa hiyo ndopale pale walipoingia wali mkataba wa kupeleka Rwanda. Kwa hiyo ni namna fulani ya kupunguza wakimbizi, kwamba mkimbizi alikuwa anajua akiingia tu Uingereza, hizo nchi zingine anawaruhusu wanapita. Akiingia tu Uingereza anajua ameshaishinda kimaisha, anaendelea, anajiunga, anafanya vitu vyake, maisha anasonga mbele. Kwa hiyo ilikuwa namna fulani ya kwa kuwafanya kwamba sasa nini, mkija ndo wapelekeni uh -huh. Rwanda kwao, anaona kienda Rwanda itakuwa shida zaidi anaona bona asivuke kwenda -kwenda Uingereza kwa akajua kwa kwamba itapunguza idadi ya wakimbizi ambao watakuwa wahamiaji kwenye Uingereza. Abdujaimana, una kauli yoyote kuhusu hili? Kwa kifupi sana, maanake tumebaki na dakika mbili tu. Asante sana ndugu mtangazaji. Kwanza niseme mimi hili nitakuja kulizungumzia nyuma, lakini nimjibu ndugu Samu ambaye alisema kuna wakimbizi na wakimbia Labda Sam bado katika maisha yake hajapitia hali ya kukimbia. Nimkumbushe kuwa mkataba wa elfu moja mia tisa arobaini na nane ambao uli, uliweka uliweka sheria za wakimbizi. Mkimbizi sio ule tu anakimbia bunduki e, mkimbizi anaweza kukimbia tena hali tofauti e, za maisha e, nyingi tu. Sasa asiwachukui warundi au wakongo ambao wanakimbia tu kwa kuwa wako Tanzania, aone kama ni wakimbia. Hapana, ni wakimbizi, atazame sheria inayoweka ukimbizi duniani inasema nini. Alafu nikumbushe kule mwanzo tu, uh, mwanzo wa maisha ya dunia watu walitembea kama yeye iko Tanzania leo, sio kama babu yake au babu kuu zake walikuwa Tanzania basi hili eh, neno la wakimbia ni kama kuwa eh, kuzidisha uzito wa uchungu ambao wanawapata wale wakimbizi ambao wanajua walichokimbia. Sababu eh, kusema kuwa mtu ni mkimbia na yeye ni mkimbizi, anajua sababu zake, wallahi inaleta uchungu sana. Sasa niseme tu kuhusu hili la Uingereza hili la Uingereza kupeleka watu Rwanda, kwanza ni siasa za huko Ulaya ambazo hazitaki tena wahamiaji au wakimbizi, haziwataki sababu wahamiaji na wakimbizi huku wengi wao ni watu weusi na Waarabu kutoka Afghanistan, Pakistan amini na nini, na wengi wao ni Waislamu. Ni kupeni hili wazi. Sasa hili linaleta tabu Ulaya. Ni no. Katoliki. Naamu. Sasa wanakuja kuletewa watu, wanakuja watu ambao ukitizama leo hapa wameleta zingine tamaduni ambazo wazungwa wakuzizoea. Haya basi, muda wetu nao ndio umekwisha kabisa. Ni kushukuru sana wote mmeshiriki matangazo haya, uh, Bwana Blunze Yimana, Faustini Kabumba na Sami Ruhuza kutoka studio langu jiani, Sunday Shomari, upande wa pili, Aida Isa fundi mitambo John. Nimeshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Usikose matangazo mengine, idhaa ya Kiswahili saa tatu kamili utafikiza meza ya waandishi wa habari. Langu jina ni Sunday Shomari. Kwa heri kwa sasa, asante sana kwa muda wako.