Kucha Afrika. Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatano Julai. Jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Dodoma FM, Mbeya Highlands FM, Radio Racom, Bunagana Live HD, Radio Kolwezi DRC, Sayare Radio Eldoret, Radio Mitume Kitale Kenya, na UBC Radio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia Mtandao wetu wa katika kati. Ripoti zetu leo, rais wa DRC Felix Tshisekedi amewataka wananchi wa Kongo kushikamana, wakati huo ambapo waasi wa M23 wanaendelea kuteka miji kadhaa mashariki mwa nchi, wito ambao umerejelewa na kiongozi wa kijeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini, na zaidi umoja, kwani hali tuko nayo leo inaomba tukuwe pamoja, tukuwe na mawazo moja, tukuwe nyuma ya ideoloji ya rais wetu. Katika taarifa nyingine, wapiganaji kadhaa wa Boko Haramu wamejisalimisha kwa kikosi cha kimataifa cha Afrika tangu mwezi Julai. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza Idi Ligongo anakusomea habari za dunia. Waziri Mkuu wa Canada Justin Trudeau anatarajiwa kukabiliana na maswali magumu katika mkutano wa wiki hii wa NATO hapa Washington kuhusu taifa lake kushindwa kufikia fungu la fedha zilizoafikiwa za ulinzi ikiwa ni sawa na asilimia mbili ya pato lake la taifa. Mmoja wa wanachama kumi na wawili wa ushirika huo Kanada imekuwa ni mwanachama anayetumia fedha kidogo zaidi, hata pale wengine walipoongeza matumizi yao wakati wa msukumo wa Marekani na kukuwa tishio la Rusia barani Ulaya. Licha ya mwaka 2014 kuahidi kuongeza kufikia asilimia 2, taifa hilo kwa sasa linatumia asilimia 1.34, likiwa linawashinda wanachama watano tu kwa matumizi hayo. Mwezi Aprili, nchi hiyo ilitangaza mipango ya kuongeza kiasi hicho na kufikia asilimia moja nukta saba sita itakapofikia bajeti ya mwaka 2029-2030. Gazeti la The Washington Post mwezi uliopita liliripoti kwamba Canada imeipatia Ukraini zaidi ya dola bilioni moja za msaada wa kijeshi tangu kuzuka kwa vita dhidi ya Russia Februari 2022. Takriban watu ishirini na watano wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya shambulizi la anga Jumanne kwenye shule iliyogeuzwa makazi ya Wapalestina waliokimbia makazi yao, kwa mujibu wa maafisa wa Palestina. Shambulizi la Jumanne ambalo ni la nne la Israel katika siku kadhaa lilipiga lango la shule ya Al Auda huko Abasan karibu na mji wa kusini wa Khan Yonis. Jeshi la Israel limesema linachunguza ripoti hiyo. Pia lilifuatiwa na mashambulizi matatu ya awali ambayo Israel imekiri kuwa yalilenga wanamgambo wa Hamasi waliojificha kwenye maeneo ya raia. Wizara ya Afya ya Gaza imeripoti kuwa shambulizi la Israel la Jumamosi liliua watu 16 katika shule ya Al Jauni inayosimamiwa na Umoja wa Mataifa mjini Nuseirat, katikati mwa Gaza ambapo takriban watu elfu mbili walikuwa wamejihifadhi. Wanajihadi kadhaa wa kundi la Boko Haram na jamaa zao wamejisalimisha tangu mwezi Julai kwa kikosi cha kimataifa cha Afrika nchini Niger na Cameron, kikosi hicho kilisema Jumanne. Patrick Nduwimana anaripoti kamili. Kikosi hicho cha wanajeshi kutoka mataifa mbalimbali ya mbali Afrika kiliundwa mwaka 99 kupambana na uhalifu wa kuvuka mpaka, lakini majukumu yake yaliyoongezwa kujumuisha mapambano dhidi ya kundi la Boko Haram ambalo harakati zake za mashambulizi zilienea kutoka kwenye kambi yake ya Nigeria hadi katika nchi tatu jirani na Nigeria. Ni wanaume 14, wanawake 23 na, na watoto 32, alisema Luteni Kanali Abubakar Abdulahi, msemaji wa taarifa za kijeshi wa kikosi hicho MMF wake wanachukuliwa kama magaidi kwa sababu wanatumiwa katika mashambulizi ya kujitoa muhanga, alisema mpiganaji wa Boko Haram ambaye alitoroka kutoka kambi ya Libia Sorowa nchini Niger. Alijisalimisha kwa MMF Julai mosi na kukabidhi silaha yake aina ya AK47 na idadi kubwa ya risasi. Kikosi hicho cha kimataifa kilisema katika taarifa, watu wengine 56 wapiganaji 13 wa kiume wa Boko Haram wakiwa na wake na watoto wao walijisalimisha kufuatia wa operesheni ya wa wanajeshi wa majini wa Cameroon na Nigeria tarehe 6 Julai, katika eneo la mbali kaskazini mwa Cameroon, kulingana na chanzo hicho hicho. Siku hiyo hiyo wanafamilia 12 wa magaidi, wanawake watano na watoto saba waliokolewa, taarifa hiyo iliongeza. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Ukraine Jumanne imetangaza siku ya maombolezo wakati baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipokutana katika mkutano wa dharura kufuatia msururu wa makombora ya Rusia yaliyoua takriban watu 37 na kujeruhi wengine zaidi ya 170. Miongoni mwa malengo ya shambulizi la Jumatatu la miji kadhaa ilikuwa hospitali kubwa zaidi ya watoto nchini humo, sehemu ya mfululizo wa mashambulizi ya mchana ambayo meya Vital Klisco alielezea kuwa mojawapo ya mashambulizi zaidi katika vita hivyo, Rais wa Ukraini Volodymyr Zelenski amelaani vikali shambulizi hilo na kusema kwamba Rusia lazima iwajibike. Siku ya Jumanne, pembezoni mwa mkutano wa NATO ulioanza hapa jijini Washington, Rais Zelenski aliiambia VOA kwamba atazungumza na viongozi na mahakama moja ya Rusia imeamuru kukamatwa kwa Yulia Navalnaya bila kuwepo mahakamani kwa madai ya kushiriki katika shughuli za kundi la itikadi kali. Navalnaya ni mjane wa Alex Navalin ambaye alikuwa mpinzani mkuu wa rais wa Rusia Vladimir Putin. Navalin na alifariki dunia katika gereza la Arctic mwezi Februari alipokuwa akitumikia kifungu cha miaka 19 kwa makosa ya itikadikali. Navalnaya ameahidi kuendelea na kazi ya marehemu mumewe. Amri ya mahakama ina maana kwamba Navalnaya, ambaye anaishi uhamishoni, angekamatwa endapo angeingia Rusia. Unapoandika kuhusu hili, tafadhali usisahau kuandika jambo kuu, Vladimir Putin ni muuaji na mhalifu wa kivita aliandika Navalnaya kwenye mtandao wa X. Mahali pekee ni gerezani na sio mahali pengine huko the Hague, aliandika mjane huyo na kumshutumu rais wa Rusia kwa mauaji ya mumewe, lakini Rusia imekana kuhusika na kifo cha Navalin. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yakikufikia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya America, Washington DC. Habari kuu inatopeleka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa DRC Felix Tshisekedi amewataka wananchi wote kushikamana na kuungana wakati huu wa vita ambavyo vimepelekea watu wengi kuanza kujiunga na M23 na wengine wakiendelea kupitia mateso katika kambi za wakimbizi wakiomba kurudi kwenye vijiji vyao. Oster Malivika ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Goma. Akizungumza na Sauti ya Amerika mjini Goma, Meja Jenerali Peter Chirimwami anasema kwa sasa wananchi wote wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa wa Kivu Kaskazini, Mashariki mwa taifa hili, lazima washikamane kwa ajili ya umoja na zaidi umoja, kwani hali tuko nayo leo inaomba tukue pamoja, tukue na mawazo moja, tukue nyuma ya ideoloji ya rais wetu mwenye anasema tupiganishe ubaguzi wa makabila na mikoo na natukuwe wamoja kwa kusema tukabiliane na shida zote. Saa chache baada ya Rais Felix Chisekedi kuitisha mkutano wa kiusalama ambao umehudhuriwa na makamanda wakuu wa jeshi la Kongo mjini Kinjasa, kutokana na hatua ya M23 kuchukua vijiji wilayani Lubero, Kivu Kaskazini. Polini wa Maria, akinamama mjini Goma. Mimi binafsi wakati nawaza hii vita, nalia ndani yangu, sababu wale akina mama, wale watoto ambao wote ni wakimbizi, hawajui ilianza namna gani, hawajui. Wanashtuka tu mabomu, masasi, oyo vita inakuwa, tukimbie. Hawajui wanakimbia sababu gani, sababu hawakushirikishwa. Kuna wale ambao wanajua sababu ya vita, lakini wale wakimbizi hawajui. Goma ambako kumefanyika kikao cha makabila mbalimbali mbali kwa ajili ya amani, usalama na maridhiano katikati ya wakazi wa Kongo katika usaidizi wa serikali ya Marekani, Alex Bauma Balingene ni kiongozi wa baraza la wazee Kivu Kaskazini. Inabidi sote tuishi ndani ya umoja katika umoja na masikilizano, na tunaweka unafiki pembeni, na kwa sababu ya hiyo tulisema tupate hiyo siku ili tuzungumuzie, watu waone vitu vyote ambavyo tunavyofanya na watu wajue ni nini ambayo tunaweza kufanya pamoja ili tuendelee kuishi pamoja ndani ya umoja. Vita vikiweka mgawanyiko katikati ya makabila kwa sasa Mashariki mwa Kongo. Giki Birandole ni kiongozi wa divisheni ya vijana Kivu Kaskazini. Ukosefu wa amani unarudisha nchi yetu nyuma na zaidi, inaleta raia yetu kuishi katika umaskini Japokuwa tunakuwa nchi ambayo inakuwa na mali nyingi. Ni hapo unapoenda katika kambi za wakimbizi wa, wa, wa unakutana mamilioni ya watu, kati yao watoto, vijana, wasijana, wazee, wamama wenye mimba, wajamzito, wababa wasiokuwa na kazi, na kati ya hiyo kunapitika mambo makubwa ma, ma, magumu sana. Serikali ya Marekani kwa sasa ikishinikiza jitihada zote za kutafuta amani kwa haraka mashariki mwa taifa la Congo kutokana na wimbi la wakimbizi wa ndani na kuepuka mzozo kanda ya maziwa makuu. Oser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Hiyo, unasikiliza ni Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Sasa anamkaribisha tena Idi Ligongo aendelee kusomea habari zaidi za dunia. Kikosi chenye nguvu cha walinzi wa mapinduzi ya Iran kimesambaratisha majambazi wenye silaha kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, televisheni ya taifa imeripoti Jumanne. Taarifa imesema vikosi vya walinzi wa mapinduzi vinavyojulikana kama IRGC katika mkoa wa magharibi mwa Azerbaijan vilisambaratisha kundi la kihalifu linalopambana na mapinduzi lililokuwa likipanga kuingia Iran kupitia mipaka ya kaskazini magharibi. Wafuasi kadhaa wa kundi hilo waliuawa na kujeruhiwa katika operesheni hiyo na vifaa vyao vilichukuliwa na walinzi, imesema televisheni ya serikali. Walinzi walionya hatua yeyote dhidi ya usalama na uthabiti wa eneo la Iran na watakabiliwa na majibu madhubuti. Ripoti ya televisheni haikufafanua eneo kamili ambalo operesheni hiyo imefanyika. Mkoa huo una mpaka na nchi mbili, Uturuki na Iraq na Pakistan imesitisha kuwafukuza wahamiaji wasio na vibali kutoka Afghanistan baada ya majadiliano na mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi Philipo Grandi. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa kuhudumia wakimbizi au UNHCR amemaliza ziara yake ya siku tatu Jumanne na kutoa wito wa kuimarisha kwa juhudi za kupata suluhisho la muda mrefu kwa waafghanistan nchini Pakistan. Taarifa ya UNHCR baada ya ziara hiyo imesema Grandi alishukuru kuondolewa mpango haramu wa kuwarejesha makwao wageni na kuhakikisha kwamba usitishwaji wake utaendelea. Afisa mkuu wa Pakistan ambaye alikuwa na ufahamu kuhusu mikutano ya Grandi na viongozi wa Islamabad alithibitishia VOA kwamba Pakistan ilisitisha kuhamisha Waafghanistan. VOA Salamu. Naam, na sasa tuendelee na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Serikali ya Itali inajaribu mbinu mpya inayoangazia maendeleo ili kuwazuia wahamiaji kujaribu kuvuka bahari ya Mediterania kutoka Afrika. Wachambuzi wanasema mpango huu ukifanya kazi unaweza kutumika kama mfano kwa Ulaya yote. Mwandishi wa VOA Henry Wilkins anaripoti kutoka kisiwa cha Italia cha Lampedusa ambako wakazi wanaikaribisha hatua hiyo baada ya maelfu ya wahamiaji kuwasili kwa wingi huko. Mvuvi raia wa Italia Partenico Vincenzo alikuwa baharini asubuhi moja hapo mwaka 2022 wakati alipoona mashua ya wahamiaji 24 wakijaribu kuvuka kwenda Ulaya kutoka Afrika. Alikuwa akisafiri kwa meli na kabla ya kufahamu lolote, wahamiaji walikuwa wakiruka kuingia kwenye mashua yake. Kulikuwa hakuna kitu kingine cha kufanya, lakini kuwasaidia wahamiaji hao. Kwangu mimi ni jambo la kawaida sana, sio kwa kuona vifo hivi, na kama jumuiya ya kimataifa wote wanaweza kufikia makubaliano, nina uhakika kwamba vifo vingi vinaweza kuepukwa. Vincenzo sio mkazi pekee wa Lampedusa ambaye amekuwa mwokoaji wa dharura wa wahamiaji katika bahari hii. Wavuvi katika eneo hili pamoja na mamlaka ya Italia wanawaokoa wahamiaji karibu kila siku takriban wahamiaji 95 waliwasili lampedusa katika kipindi cha miezi kumi na miwili kuanzia juni mosi mwaka 2023 tangu januari serikali ya italia imeweka sera mpya inayojulikana kama Mattei Plan ili kujaribu kuzuia mtiririko wa wahamiaji italia ina matumaini kwa mpango huo utafafanua upya uhusiano wake na Afrika, kuchochea maendeleo na kutengeneza ajira, na kuwazuia wahamiaji kuondoka katika nchi zao za asili. Um, is, is, is exactly, hivi ndivyo ilivyo, kutumia fedha za umma kuboresha mazingira ya uwekezaji Afrika inahitaji uwekezaji. Kushughulikia uhamiaji usio wa kawaida ni suala kuu kwa waziri mkuu wa Italia, Giorgia Meloni ambaye anahitaji kuwaridhisha wapiga kura wa mrengo wa kulia ambao walimweka madarakani miaka miwili iliyopita. Kama mpango unafanya kazi, wachambuzi wanasema mtazamo unaoangazia maendeleo unaweza kuwa mfano kwa Ulaya yote. No individual European... hakuna nchi ya Ulaya inayoweza kushindana na wadau wengine wa kimataifa, China kaunti za ruba huko Lampedusa ambayo iko karibu na Tunisia na Libya kuliko Italia bara, wanaharakati wanasema kwamba jambo fulani lazima lifanyike. Wakati huo Edzaco hakubaliani na sera za sasa za Italia pamoja na mataifa mengine Ulaya, ya Ulaya yanayofadhili vikosi vya usalama katika mataifa ya Afrika ambapo mara kwa mara wanawarudisha wahamiaji. Vinsenzo anasema angependa kuona ushirikiano zaidi ili kusitisha ukatishaji hatari wa bahari na kupunguza shinikizo kwa wakazi wa Lampedusa. Maafisa wanasema zaidi ya watu elfu tatu walikufa wakijaribu kukatisha bahari ya Mediteranean hapo mwaka jana. Wanaharakati wa masuala ya wahamiaji wanaamini kuwa kesi nyingine nyingi hazijaripotiwa. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. Shukran sana Mkamiti Kibayasi kwa ripoti hiyo ambayo umeisoma ilikuwa imeandaliwa na Henry Wilkins uh, Idi Ligongo. Kabla ya kuendelea na mambo mengine zaidi, tulioandalia wasikilizaji wetu uh, Euro mm -hmm. mwaka elfu mbili ishirini na nne, uh, Spain au Hispania imeishinda Ufaransa na sasa itaingia, no, itaingia fainali, imeingia fainali na inasubiri mchezo, mshindi wa mchezo wa leo kati ya Uingereza na Uholanzi ili kujua nani ambaye anakwenda kukabiliana na Yamin, lamin Yamal, huyo kijana Yamin, Lamin, Yama, lamin Yamal, ima, ima. Ehe, kwa kweli asili yake ni Morocco na mm -hmm. Equatori Guini, maanake baba yake ni Morocco, mama yake ni anatokea Equatori Guini, na kwa kweli ndiyo gumzo kubwa duniani katika e, medani za soka na picha zinazidi kuzagaa akiwa amebebwa na Lionel Messi watu wanaona pengine Lionel Messi amempa baraka yule mtoto, maake mgule ule wa kushoto, kijana wa umri wa miaka kumi na sita. Naam, sikiliza ngoma hiyo, Pepe Kale eh, anakuambia Roger Mila akimba, yule shujaa wa timu ya Cameroon, Roger Mila, Roger Mila. Basi Pepe Kale na wimbo huo unatukumbusha uh, wa, wa, wale uh, wachezaji wakubwa wa zamani eh, wakina Roger Milla na timu ya taifa ya Cameroon. Haya basi, turudi hapa studio, tuendelee na ripoti ya kuhusu mkutano wa NETO. Rais wa Marekani Jo Biden Jumanne alizindua mkutano wa siku tatu wa NETO mjini Washington ambapo amenadi mafanikio ya muungano huo wa kujihami Miaka sabini na tano tangu kuundwa kwake. Biden alisema NATO leo iko imara kuliko miaka iliyopita na imezidi kupanuka kwa kupokea wanachama wapya. Katika mkutano huo viongozi wa nchi wanachama wa NATO wanatarajiwa kuafikiana juu ya kuikaribisha Ukraine kuwa mwanachama. Nimezungumza na Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa na diplomasia ya kimataifa, na nimeanza kwa kumuuliza ikiwa Ukraine sasa inaelekea kuwa mwanachama wa NATO. Kuhusu Ukraine nadhania uh, wanachama wa NATO uh, wengi wao watatoa azimio ya kutarajia au kuanzisha mchakato wa uh, baadaye miaka ijayo kuikubali Ukraine uh, uh, kuungana na shirika hili la la NATO uh, lakini kwa wakati huu uh, sidhanii Ukraine uh, itaweza kutimiza masharti mengi tu ambayo uh, yako au ya, it, itabidi itekelezwe kabla uh, Ukraine kukubaliwa. Um, na pia tusao ya kwamba nadhania pia uh, azimio hii ambayo inatarajiwa pia huenda pia ikawa ni kama ni shinikizo ya kujaribu kupunguza makali ya uchokozi wa Urusi, kuonyesha Urusi ya kwamba Ukraine bado ni taifa huru, hata ikiwa inakandamizwa na uchokozi wa, wa Urusi na uvamizi wa Urusi, bado Ukraine itajiamulia eh, it, itakavyo mashirika ambayo itaungana nayo kama taifa huru na kama mmoja wa washirika wa familia ya kimataifa na ikiwa hilo tamko au azimio hilo litachukuliwa katika mkutano huu, itakuwa na maana gani kwa Ukraine, lakini vile vile itakuwa na maana gani kwa Russia? Itakuwa na maana nyeti muhimu kwa Ukraine, maanake itaonyesha ya kwamba wanachama wa, wa NATO wangependa mwishowe ya kwamba Ukraine iungane au iegemee upande wa demokrasia za magharibi na sio eh, kuwa chini ya uchokozi au ubabe wa Urusi. Eh, kwa Urusi, NATO ina sheria ya kwamba liwe liwalo, Urusi ipende isipende, eh, Ukraine itajiamulia inavyotaka kujihusisha na mashirika mengine yoyote kote duniani iwe NATO au mashirika mengine ya kwamba. Uh, licha ya uchokozi na uvamizi wa Urusi, bado jumuiya ya NATO ina azimio au matumaini ya ku, ya, ya kutengeneza njia uh, ambayo inaweza kutumika kuingiza Ukraine kwa muungano huu, lakini madhara ya azimio hii uh, bado hayajaonekana bayana. Pengine Urusi inaweza kukasirishwa zaidi na ikaongeza makali ya kuivamia Ukraine kuhakikisha kwamba Ukraine isidhubutu kuendelea na jitihada hizi za kuungana na NATO. Nam ni Profesa David Monda akizungumza nasi kutoka New York. Vijana watengeneza filamu kutoka Tanzania wameingia katika mtandao mkubwa wa filamu duniani, Amazon Prime pamoja na Vimeo vya filamu yao inayoitwa Nothing Else, ikiweka rekodi kuwa filamu ya kwanza ya watanzania kufika huko. Na katika jukwaa la vijana leo, mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na mwongozaji wa filamu hiyo, produsa na mwandishi wake Timothy Conrad, na kuanza kutaka kujua juu ya filamu yenyewe. Filamu ya, ya nothing else ndio filamu ambao naweza kusema ndio ya kwanza kwa sisi, tangu kuingia Marekani kukafanyika na kukamilika feature film, na kwa bahati nzuri hiyo filamu ya kwanza imeweza kuingia kwenye platform kubwa ya kimataifa ya kusambaza movie duniani ya Amazon Prime pamoja na Vimeo. Kwa hiyo kwetu sisi ni jambo la kujivunia kweli kweli. Sawa, mahali mlipokuwa kwenye filamu hii e, nimeangalia kidogo kwenye trailer. E, tumeona ni sehemu ya ndani. Pengine filamu hii hasa ilikuwa inahusiana na kitu gani, na wewe labda unataka kuonyesha nini kwenye hii filamu? Hii filamu imefanyika ndani ya chumba kimoja peke yake, yani haijafunika katika sehemu zingine. Ni chumba kimoja peke yake, ni chumba kidogo kimoja. Ni filamu ambayo inaelezea vijana wawili ambao wamejikuta ndani ya chumba kimoja, alafu eh, alafu hakuna hata mmoja anayejua amefika vipi kwenye iko chumba. Ni miongoni mwa stori ambazo kidogo zinahitaji umakini katika kuzitazama, kwa sababu ni very interesting, lakini inahitaji ufikirie sana wamefika vipi, wamekuja kujaje, vitu fana kwa hiyo uh, stori inaeleza hawa vijana wawili, na nichotaka kuongea kuonyesha humu ndani ni kwamba tunaweza kufanya kitu cha ndani ya nyumba moja ndani ya chumba kimoja, na bado kikawa ni kitu kizuri ambacho kitapendwa na watu. Ujumbe umeofikisha kwamba sasa, hapa ni namna gani watu wanavyoweza pengine kujiokoa, au ujumbe hasa ni nini hapa? ya tulichofundishwa kwa ni kwamba ni stori, unajua ni miongoni mwa stori za kufikirika, ni ni matukio ambayo yanafikirika, yaani tunatabiri future, tunatabiri eh, manake tulizungumzia masuala ya korona huko ndani, tukasema hii korona ndani ya miaka kumi ijayo huenda kukatokea hali kama hii, dunia yote ikasambaratika, alafu kwa kabaki kachumba kamoja tu ndo ambako watu wamejikuta kwa hiyo sasa wao wanapambana kutoka nje, lakini nje kumeshasambaratika. Kwa hiyo ni metaphor story ambayo ukiileta katika dunia yetu ya sasa hivi, inasema nje kumechafuka sana na corona, nje kumeharibika na magonjwa mbalimbali. Ni beta kukaa ndani umwo ume ulipo, ndo maana uh, hii story inasema out there there is nothing else. Yani uko nje hakuna kitu kingine zaidi ya hapa ndani, so ili tu stay alive, ili tuishi milele, tuishi kwa muda mrefu, tunahitaji kukaa ndani sana kwa sababu unapokuwa ndani unajiepusha na magonjwa ambayo yamesambaa nje. Kwa hiyo ni stori ambayo ukitazama mfumo wake unafundisha namna gani ya kuweza kujiepusha na dunia ambayo imechafuka. Sawa kabisa. Na pengine shida, changamoto, kwa sababu filamu nyingi za kitanzania zimekuwa na changamoto ya kufika kwenye maplatform kama haya, unaosema platform kubwa kama hizi duniani, nyinyi mmefanikiwa vipi na mmewezaje? Na zungumzia kwa kifupi pia kuhusu filamu za Tanzania ya yeah. Uh, naweza kawa ni shuhuda mzuri sana kwa sababu na mimi nimeshawahi kushiriki filamu nyingi sana Tanzania. Tunapokwama eh, kwa namna moja ama nyingine, ni ubora wa kazi zetu. Yani hilo ndio kubwa, kwa maanake tungekuwa tunasistizana wenyewe kwa wenyewe, watengeneza filamu, tukaambizana wenyewe wenyewe kwa wenyewe kwamba tunahitaji kuboresha ubora wa filamu zetu, ilikuwa ni rahisi sana kwa filamu zetu nyingi sana mpaka leo kujikuta zimeingia katika Amazon au hata Netflix au mitandao mingine mikubwa, au sio? Kwa sababu hizi platforms hazichukui tu ili mradi movie inaingia pale kwamba kwa, kwa sababu ni movie imefanywa basi inaingia no, wanaangalia pia quality yake wanaangalia uh, uh, ubora wa story, uh, performance. Unaona, kwa hivyo vitu sisi tulivijua tangu mwanzo tukiwa Tanzania, na ndio maana tukasema tunapokuja Marekani tuboreshe hivyo vitu, wao tusijisahau, yana wabongo kule, tusijisahau. Tukasema eti filamu za wazungu, filamu za watu wakubwa duniani zinaingia kwenye platforms hizi kubwa kwa sababu wana makuu makubwa, wana bajeti kubwa za movie? Hapana, ila wanatengeneza kitu bora. You can imagine, sisi movie yetu imehusisha watu watatu katika timu nzima eh? ufanyaji na nini na nini ko, tumeshirikisha na msanii mwingine tukawa wanne. Kwa hiyo watu wanne tumefanya filamu ndani ya chumba kimoja, na hiyo filamu imekidhi vigezo na viwango vya kuingia kwenye Amazon. So what if tungepata crew kubwa ya watu hata mia, hii filamu ingeenda wapi? Kwa hiyo maana yake, kwa kile kidogo ulichonacho kitumie vile inatakiwa, kinaweza kikakusaidia ukafika mbali sana. <tune> na ufuatao sasa ni muktasari wa habari waziri mkuu wa canada justin trudeau anatarajiwa kukabiliana na maswali magumu katika mkutano wa wiki hii wa nato wa hapa washington kuhusu taifa lake kushindwa kufikia fungu la fedha zilizoafikiwa za ulinzi ikiwa ni sawa na asilimia mbili ya pato la taifa la canada Takribani watu ishirini na watano wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya shambulizi la anga Jumanne kwenye shule iliyogeuzwa makazi ya Wapalestina waliokimbia makazi yao, kwa mujibu wa maafisa wa afya wa Palestina. Shambulizi la Jumanne ambalo ni la nne la Israel linafanyika kukiwa na madhara mengi. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Dadi Balawe. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Idi Ligongo. Kwa pamoja tuna wageni kiwatakia asubuhi njema.