hujambo msikilizaji wa voa express mahala popote pale unapotusikiliza ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za afrika mashariki sawa na saa tisa na nusu alasiri kule afrika ya kati hapa washington ni saa tatu na nusu asubuhi leo ikiwa ni siku ya jumatano ni julai kumi mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne jina langu ni mkamiti kibayasi na mimi jina langu ni harrison kamau nashukuru sana kwamba tumeweza tena kupatana kwenye VOA express nikitumai kwamba popote ulipo mambo ya yako safi. Kwenye VOA Express tumekuandalia mengi tu, tukianzia na umuhimu wa kujua lugha za kigeni, labda pengine zinaweza zikaongeza ajira na kupanua wigo wa, wa, matarajio na matumaini maishani. Tuna mambo ya madaktari nchini Tanzania kupelekwa hadi kule mashinani, na sio kwamba ni lazima wagonjwa wakawafuata kwenye miji mikubwa. Tutasikia hilo kwa kina. Mziki kama ilivyo ada ndani ya VOA Express, ni kawaida, yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, barazani, swali la leo na mengine mengineyo mengi. Jina langu Harison Kamau. Basi tutakuwa naye Mkamiti Kibayasi pole pole, tukiendelea kufurahia kukujuza na kujifunza ndani ya VOA Express haswa. Basi moja kwa moja, Harison, nipe fursa nianze kukujuza wewe msikilizaji na kijana yeyote pale popote pale ulipo, kuhusiana na kile ambacho kinaendelea katika eneo ulilopo kama alivyodokeza mwenzangu Harrison Kamau ni huko nchini Tanzania. Basi hivi sasa, uh, utawala wa rais uh, Samia Suluhu Hassan kupitia wizara ya afya inaendesha kampeni au programu kabambe kabisa ya madaktari bingwa ambao sasa watakuwa wanafika kule mashinani. Inamaanisha kwamba watakuwa wanafika katika wilaya uh, na mikoani ni madaktari bingwa ili kuweza kuwahudumia uh, wagonjwa waliopo katika maeneo hayo ya mashinani hivyo basi wagonjwa hawatakuwa tena na ule hofu au wasiwasi kwamba inabidi tufunge safari mpaka kwenda kwenye hospitali kubwa kabisa kwa mfano Muhimbili jijini Dar es Salaam ama Benjamin Mkapa kule mkoani Dodoma sasa madaktari bingwa wanawafuata katika mikoa mashinani walipo na utaratibu huu hivi karibuni pia ulifanyika kule uh, mkoani Arusha ukiongozwa na mkuu wa mkoa wa Arusha Paul Makonda. Nimezungumza na mmoja wa wasikilizaji katika mkoa wa Morogoro ambaye atajitambulisha jina lake na kutueleza yeye, kama raia wa kawaida, mwananchi wa kawaida, amepokea vipi uh, utaratibu huu. jina yangu ni Mira ya Jumana, anapatikana Sabasaba mkoani Morogoro. Hatua hii kwangu mimi naiona ni nzuri, na bila shaka naona alichukua takwimu. Kuna mkuu wa mkoa mmoja wa Arusha, Paul Makonda, alifanya kliniki hii ya kuita madaktari bingwa na wananchi wa Arusha kuweza kupata tiba, pamoja na wale ambao walikuwa hawawezi kuenda, basi ndugu zao akawapeleka. Basi nafikiri Rais like, naye akaliona hili lifanyike kwenye mikoa mingine. Ni jambo zuri, lakini sasa hawa watu wakiondoka, kuna changamoto zilizopo kwenye hospitali zetu. Kiukweli unakuta wagonjwa mara nyingi sana, kuna ule kama kutosaminika. Wengi wana matatizo makubwa ambayo mpaka kufikia huko Muhimbili na mii kwenyewe, ukienda bado kuna changamoto nyingi za kuto kuangalia hawa watu wa hali ya chini, wengine wanashindwa mpaka kwenye ku, ku, kuweza kutibiwa sasa vitu kama hivi, labda rais angeangalia hawa watu wa hali ya chini kabisa. Japokuwa walifanya wazo hilo la madaktari kwenda kuwatembelea huko huko wilayani na mikoani kuweza kupata tiba, lakini naona kwanza angezibodesha hospitali zote za mikoa na hospitali za wilaya, kuhakikisha hawa wananchi hata wa hali ya chini wanapata tiba kwa wakati na za kulizisha, tofauti na sasa hivi. Kwa mfano hata hapa mkoani Morogoro huwa kuna madaktari ambao wanatoka, hawa wengine huwa wanatokaga mataifa mbalimbali, huwa mbali. wanakuja kutibu watu labda wanaosumbuliwa na macho, vitu kama hivi. Kiukweli watu wanapata fursa nzuri ya kuja na kwenda kusiidiwa matatizo yao yote. Hili ni jambo zuri. Asante sana Miraji mwana wa Kibinda, ukizungumza na VOA Express ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kukiwa kule maeneo ya Sabasaba mkoani Morogoro. Tupate burudani ya muziki, ni kutoka kwake B2K mnyama huyo akishirikiana na Vanila anakuambia oh oui kunipenda na sina chochote eh, una akili wewe, umechagua kuwa nami, sikulipi chochote eh, acha nikupe mawa yako kiwa hai amini wepo wako. 2K mnyama wakiwa na vanila anasema we ndani ya VOA Express. Anauliza swali, yani, wewe una akili kweli? Unanipenda mimi sina hela na sikupi chochote, una akili kweli yani, <laughs> Kwa mazingira sasa ya kiuchumi, sijui sasa jibu litakuwa ni lipi. <laughs> Hapo jibu, kila mmoja ana jibu lake binafsi, na maswali yanaibuka pia mengi kutokana na wimbo huu. Kwani mapenzi ni pesa sasa? Lakini sijui, sijui, sitasema lolote. <laughs> lakini bora nielekee kwenye, bora nielekee kwenye stori yetu sasa. Unajua Mkamiti, um, mm -hmm. Kadri dunia inavyoendelea kutangamana kupitia mitandao ya kijamii vile, mm -hmm. vile ulimwengu unakuwa mdogo wanasema ni, ni kijiji kimoja siku hizi kutokana na mitandao ya kijamii ikiwa na maana kwamba unaweza ukapata nafasi za ajira au maisha katika taifa mm -hmm. ambalo halitumii lugha yako, kwa mfano Ujerumani, Itali, kule Japan, China. China. Sasa Swali linaibuka, je, mm. ni vema kujifunza lugha hizo? Tuseme uko Afrika, ni vyema ukajua Kijapani, ni vyema ukajua Kichina, ni vyema ukajua Kiujerumani hmm. ukajua lugha nyingine ya pili kwanza hapo hapo. Uh, Harison umezungumzia hilo hmm. tunaona kwenye mitandao ya kijamii, tunaona watu wanavyofanya biashara, mfano kule katika ukanda wa Afrika Mashariki tunaona hmm. Wakenya wa, wa, wa Watanzania wakienda kunua bidhaa kule China, je, wanazungumza Kichina? hilo ni swali nalo na wanaozungumza Kichina labda wanabahatika zaidi ya wale wengine, maanake pale utaweza kujitetea zaidi, labda ukapata bei nafuu au ukafungua duka lako huko China. Sasa kutokana na, tukiwa kwenye muktadha huo, ninataka hapa, tunaye kijana Victoria Merab yuko Uganda. Ni mjasiriamali, ni kijana na pia ni kijamba, kijana ambaye ametembea mataifa tofauti, ikiwemo hapa Marekani. Merab, hebu tueleze wewe, kama kijana, maoni yako ni yapi kuhusiana na kujifunza lugha nyingine? Um, asante sana kiti. Naweza sema wa vijana kujifunza lugha nyingi ni kitu kizuri. Personally, mi uh, napenda lugha nyingi, nimejaribu kujifunza, hata nimejaribu kuju some vya apps eni zipo kwa internet kama ingine inaitwa sijui Duolingo. Ni nzuri ya kujifunza lugha nyingi, sa unaweza hata unapata hapo Kijapani, Jermani, Kifaransa kujifunza hizi zote. Uzuri ya hii ni unawezata kuongea na watu, um, watu wengi. The last time nilikuwa nilipata marafiki wengi walikuwa wanatoka kwa nchi nyingi na dunia zao, walikuwa wanaongeanga so, ini wengine walikuwa wanaongeanga Kifaransa ukikuwa kaaujui auwezi kuconnect nao sana, walikuanga na shida kuongea Kiingereza. Ikapata hata rafiki wangu mwingine kutoka Jibuti, yeye anafanya interpretation, anafanya kazi na ministry yao, anafanya na because of kujua language nyingi, anajua Kiingereza na kwao wanaongeanga sa so hii limesaidia sana kupata kazi kazi yake pate ni ku-interpret kwa watu wenye awajui kiingereza a kifaransa kiingereza. Okay, inasaidia vijana, inakusaidia ina kupata makazi, inakusaidia kupata rafiki, inakusaidia kufit na pia unaiu vizuri kaa unaweza kuongea lugha mingi. Sasa kwangu hapa, hata lugha zenye zi ziko hapa Uganda najua mingi, najua like The, like kama tribes naweza kuongea lugha zao, inakusaidia hawezi kuwa na maisha mbaya, usikuwa mahali pote. So I would really encourage watu wa vijana wajifunze hizo lugha ukikuwa na opportunity, ukikuwa kaa unaweza kupata apps hizo za kujifunza hizo lugha wa uz opportunity unasikia mambo hayo. mm -hmm. Ya, kuna nafasi nyingi tu, yaani ukijua lugha tofauti lugha ya kigeni kuna nafasi nyingi sana, na mimi kwangu pia hapo ningesema kwa msimamo wangu tu ningeona ni vizuri ni vema kujua lugha tofauti kwa sababu hata lugha nayoitumia sasa siyo yangu pia ni, naweza nikasema lugha ya kigeni mm -hmm. inanisaidia inanisaidia, Kiswahili <laughs> kinanisaidia. mm -hmm. na nina lugha nyingine pia inaweza ukanisaidia, kwa hivyo kwangu naona ni vema. Tena sasa hivi ukiniambia tuingie kwenye kimombo, si ndio, hicho nitafanya tu. Mm-hmm. Sinitasaidika, utafaidika. Sasa nikipewa taarifa za kizungu, sasa sinitasoma, utasoma, basi. Ina faida zake, ndio mambo hayo. Ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa basi tupate habari za kimataifa. Rais wa Kenya William Ruto amesema kwamba mpango kwa wa kuajiri waalimu zaidi mwaka huu kama ilivyopangwa umesitishwa. Ruto amesema kwamba hatua hiyo inatokana na ukosefu wa fedha baada ya kuondolewa kwa mswada wa fedha wa mwaka 2024. Amesema alikuwa na mpango wa kuajiri waalimu 20 mwaka huu lakini analazimika kusitisha mpango huo hadi mwaka ujao baada ya ku tathmini namna uchumi utakavyokuwa wakati huo. Hata hivyo waalimu elfu 46 wa shule za msingi, kiwango cha chini, wanatarajiwa namna alivyokuwa amepanga. Viongozi wa kundi moja la kutetea haki za kiraia wanaopinga utawala wa kijeshi nchini Guinea wamekamatwa. Omar Seila na Mamadou Biloba walikamatwa Jumanne na kundi la wanajeshi waliokuwa wamefunika nyuso zao, wengine wakiwa hawana sare za kazi na kujihami kwa silaha nzito. Kundi la National Front for the Defense of the Constitution FNDC limesema kupitia mitandao ya kijamii kwamba viongozi hao wametekwa nyara. Kukamatwa kwao ni mojawapo ya matukio ya hivi karibuni ya kukamatwa kwa wapinzani wa utawala tangu kutokea mapinduzi ya kijeshi Septemba 2021 yakiongozwa na kanali Mamadi Domboya ambaye aliapishwa kuwa rais na kupandishwa cheo kuwa jenerali. Viongozi wa mrengo wa kushoto ulioshinda uchaguzi wa bunge nchini Ufaransa pamoja na waliomaliza katika nafasi ya pili wanaendelea na mikakati ya kuunda serikali mpya. Matokeo ambayo hayakutarajiwa ya duru ya pili ya uchaguzi wa mapema uliofanyika Jumapili, ambapo mrengo wa kushoto ulifaidika kwa, ulifaidika kwa kupata viti vingi bungeni bila kupatikana mshindi wa moja kwa moja yameiweka Ufaransa katika hali ya sintofahamu kisiasa, mwelekeo wa moja kwa moja kuunda serikali thabiti Ukikosekana, muungano wa New Popular Front NEP unaoleta pamoja vyama vya kikomunisti, sosialisti na kutetea mazingira ya green, na muungano wa mrengo wa kati unaoongozwa na chama cha Emmanuel Macron, wamejaribu kuwashawishi wa bunge kutoka kila kambi kujiunga nao ili kuunda serikali. Watoto kumi na wawili wamefariki katika ajali ya basi dogo nchini Afrika Kusini wakati basi hilo lilikuwa likiwapeleka shuleni na, na kupinduka karibu na mji wa Johannesburg na kuwaka moto baada ya kuungana na gari jingine kulingana wa, wa mkoa, Gauteng, wa basi hilo, na maafisa wa mkoa wa Gauteng, dereva wa basi hilo naye amefariki na watoto saba wamepelekwa hospitalini. Picha zilionyeshwa kwenye televisheni za mabaki ya gari hilo kudhihirisha kwamba basi hilo liliharibika vibaya kabisa katika ajali hiyo ya mapema asubuhi umbali wa kilomita 70 magharibi ma Merafong. Taarifa ya mkoa wa Gauteng imethibitisha kutokea kwa ajali hiyo bila kutoa umri wa watoto waliofariki, lakini imesema kwamba walikuwa wanafunzi wa shule ya msingi ambao kwa kawaida wana umri wa kati ya miaka 9 na 13. haya <laughs> kibao muru namna hiyo ndani ya VOA Express. Mm -hmm. Dani nanone. Yani, kali kabisa, kiashiria kamili kwamba tumefika wakati wa barazani na barazani. mm -hmm. Tuliuliza kutokana na hali ngumu ya maisha Unapopika chakula ni bora ushibe au unazingatia lishe bora yani? Hilo nalo ni mtihani, bora ushibe au unazingatia afya bora? Safari inategemea uwezo, unajua, ukiwa na hela ama ukiwa na uwezo mm -hmm. unazingatia lishe mm -hmm. ukiwa hauna uwezo, basi hauna uchaguo ni unachopata unafieka Ushibe. Ushibe. Mm -hmm. Nyuma Hassan Jaka, yeye anasema zipo familia zinazingatia hiyo lishe bora pia, zipo familia zetu tunakula ili tushibe: mchana ugali dagaa, usiku wali maharagwe, kachumbari na ndizi malindi, unakunywa maji, unaenda kulala. Utapima mwenyewe kama ni lishe bora au bora kushiba. Anasema yeye ni Mluya. kutoka mwa Kenya, kushibaasmae ni mojawapo mila zao, na anasema shibe ni kama sheria. Kushiba bado ni lishe bora? Selvas Kihanga anasema hakuna lishe bora ndani ya hali ngumu. Watu wengi hulazimika kula kinachopatikana pasipo kujali ubora wa mlo. Yeye anapatikana Kagera, Karagwe, nchini Tanzania. Fungu uh, la kumi sio pesa, anasema yuko Tanzania. Anasema wengi, asilimia 99 ya Watanzania hasa maskini wanakula ili washibe na mlo mara nyingi ni mmoja tu. Anaendelea bado, anasema kula mara tatu ni uongo, wengi hata chai hawapati, uh, labda uji uh, wa chumvi kwa kuwa sukari ni bei mno. Uh, matatizo kibao kweli. Wilfred Tambwe yeye, yeah, anasema, anapatikana na Manyeri, Nkasi, Rukwa, Tanzania. Anasema kwa hali jinsi ilivyo, tunajali quantity na sio quality. <laughs> Juma Makungu anasema yuko kule Nzega, anasema Tabora, anasema yeye sana sana anazingatia kushiba kwa sababu ya hali ya maisha yalivyo magumu. Musa Yusuf yeye anasema kwamba kila mmoja anaona vile anavyokula kulingana na urefu wa kamba yake. Kwa hiyo kama hali yako inaruhusu wewe, pika ule tu. Maisha siku zote sio rahisi, hata tajiri pia kuna vile maisha huyaona magumu, kupitia mambo mengi sana. Kikubwa zaidi, jitume ili usiwe omba omba, au familia yako ikiishi kwa kuhangaika. Jairas Mkwana Zadok anasema shibe ndio muhimu, maana huwezi kunywa juisi ukasema kwamba umekula na unaenda kuinua mawe. Hasan Rashid anasema e. Wengine tangu tuzaliwe ni bora kula kushiba, hicho chakula bora tunakisomaga tu huko mashuleni, lakini mm. <laughs> Basi ni maoni yako wewe msikilizaji, ambao ndivyo tumekusomea na yako mengi haswa. Tuseme pia shukran kwake Jairas Zadok, hali kadhalika tunasema shukran kwa guide Ulihutu Bwira na Masudi Makanile, Baba Fahadi Bizi, Mungu siri ya Mungu, Jean Claude. Pia tunasema shukran kwa maoni yenu na wale wote mlioshiriki katika barazani ya VOA Express. Tunaelekea wapi sasa? Tunaingia kwenye kibao kama ilivyo ada. Otile Brown anasema furukuta. furukuta. Uh -huh. Moyo a eh? Uh -huh. Kufanya nini kukoroga eh uhakika -huh. Uh -huh. Lakini kuukorogaorogamoa kwangu <laughs> Na, tu nafikiria sina uhakika, lakini ninavyosikia <laughs> mwendo wa wimbo wenyewe <laughs> kuna mapenzi mahali yameleta mushkila kidogo au au hera imekosekana. Unajua, sema mambo ya hera sasa. <laughs> labda zikawa hakuna moyo ukakafurukuta furu, uka. Haya, ndio mambo tuende kwenye teknolojia ya mambo ya Kiswahili, na ukizingatia ndo tumetoka kuadhimisha siku ya Kiswahili hapa juzi kati, mwishoni mwa wiki. Haya basi mambo ndio hayo sasa. Basi katika makala ya teknolojia hivi leo kuna kongamano la kimataifa la akili mnemba ama AI, artificial intelligence ambalo limefanyika nchini China, likijumuisha onyesho la ubunifu wa mamia ya, ya bidhaa zinazohusiana na teknolojia hiyo mm -hmm. takriban roboti ishirini na ngapi ishirini na tano zimewavutia wageni wengi, ikiwa ni pamoja na roboti kubwa zinazoiga miili ya binadamu mm -hmm. ambazo hazikuwahi kuonekana hapo awali. Naye BMJ Mridhi hebu atueleze zaidi kuhusiana na roboti hizo. Robot mfano wa binadamu inapinda na kujinyoosha kwa urahisi kama mtaalamu wa mazoezi ya viungo ni mojawapo ya roboti nyingi zinazoonyeshwa kwenye kongamano la kimataifa la akili mnemba AI liitwalo WAIC mwaka 2024 mjini Shanghai nchini China. Roboti nyingine lakini ya aina yake iliyotengenezwa na kampuni ya kichina ya Hangzhou Deep Robotics pia ilikuwa kivutio cha wengi. Chombo hiki kinachofanana na mbwa kimepata mafunzo ya miundo mikubwa ya AI, kulingana na afisa mkuu wa teknolojia wa kampuni hiyo Shian Shiayu. Mbali na uwezo wake wa kutembea kwa miguu miwili, kuepuka vizingiti na hata kupanda na kushuka kutoka kwa ngazi kwa urahisi, pia inaweza kutekeleza majukumu mengine ya chungu nzima. Kepla, kampuni ya roboti yenye makao yake makuu mjini Shanghai, pia inaonyesha roboti yake inayoiga uwezo mbalimbali mbali wa binadamu. Kampuni hiyo inasema imeunda roboti hiyo kutumika kama msaidizi katika uzalishaji wa viwandani na kama mshirika wa kuaminika wa wanadamu, hasa katika hali ngumu na hatari. Ni ya muundo uitwao bionic humanoid na inaweza kudhibiti mwendo wake na vilevile vile inaweza kupinda mwili mzima kwa hadi digrii 40. Debo Hu ni mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo. Sasa tunatumia kiasi kikubwa cha data kuipatia roboti mafunzo ya kina mnemba, ambayo kimsingi imebadilisha mifumo yao ya mwenendo, hasa uwezo wa kupinda na mifumo mingine. Droid robot ni kampuni nyingine kutoka Shanghai. Inaonyesha kichwa kisicho na mwili chenye sura ya kutisha. Roboti yake inaweza kuakisi usemi na hisia za binadamu kupitia uchanganuzi wa kihisibati na tayari inauzwa mtandaoni kwa takribani dola 24,000 za Marekani. Kampuni hiyo pia imetengeneza roboti zingine kadhaa ambazo zimeendelea kupata umaarufu. Kwa ujumla, kadri teknolojia ya AI inavyoendelea kuimarika, Hivyo wavumbuzi wanaendelea kutumia ubunifu wao kuimarisha utendakazi wa roboti zao na hata kubuni zingine kubwa na zenye uwezo mkubwa hata zaidi, kwa kutumia mifumo hiyo. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika. Asanti sana BMJ Muridhi. Kwa kweli mambo yanaendelea kutisha ya teknolojia. mm -hmm. Unaona sasa, wamekaribia binadamu kabisa. yeah, robo eh, mfano kabisa ndio na... binadamu ikijinyoosha hivyo <laughs> e <joybo>, sasa <laughs> kujipinda kama sijui kama, kama, kama, na unajua kuna majukumu unaweza ukawachia robot hii ukaiprogram kabisa ikafanya majukumu kabisa, mm -hmm. ikafanya majukumu, osha nyumba, anga viti <laughs> uh, na ukishamaliza uanze kuwa, kutazama televisheni na rudi nyumbani, mm -hmm. eh? Hayo mambo ndio yamefanyika ya, ya, ya, huko China Shanghai. Mambo yanakwenda haraka, mambo <laughs> yanakwenda maswala ya kilimnemba ndio hayo, asanti sana BMJ. Lakini kabla ya kumaliza Vo Express, tuangalie kuhusu swali la leo ambao tuliuliza. Kuna ripoti ya Umoja wa Mataifa inayoshutumu Uganda kusaidia kundi la waasi la M23 huko mashariki mwa DRC. Je, hii ina taswira gani kwa juhudi za kutafuta amani katika kanda hiyo? Kriad Hankwengwe wa Mbozi Songwe anasema ni vigumu sana kufikia mapatano ya amani kama Rwanda na Uganda wanawasaidia waasi, ili hali tunataka amani ya kudumu nchini Kongo. Cha msingi Jumuiya ya Afrika Mashariki na Umoja wa Mataifa zilichukua hatua kali kwa wale wote wanaosapoti makundi yanayovunja amani. Joseph Jila anasema yuko kule Rock City Mwanza, Tanzania. Anasema binafsi yeye anaona haileti picha nzuri kwa mustakabali wa Uganda na DRC Congo na Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa ujumla. Fabrice Mbavulekira Kambale Kipepe anasema inafahamika kwamba ni wao waliorahisisha M23 kuuchukua mji wa Bunagana, kwani huu mji unapakana na Uganda, sio na Rwanda. Mzee Chelu Shabani anasema kutoka kule Busondi Kashisi na Tabora, Tanzania, anasema ni jambo njema sana kwa Umoja wa Mataifa kuitoa ripoti ya Rwanda uh, kuiunga mkono M23. Ni vyema Umoja wa Mataifa ukamchukulia hatua kali Rais wa Rwanda au apewe onyo. Naona muda nao pia unakimbia kweli kweli, Harrison Kamau. Labda tuwashukuru wasikilizaji wengine walioandika katika swali la leo nawaona. Hey, hapa kuna David Sechenga Richard, uh, Mpasha Zabulon, uh, Mayongezo, kijana mkongwe Katembo Moise na DJ Shukuru Mujasi, miongoni mwa wengine wengi, asante sana kwa kushiriki VOA Express. Tunakamilisha na na kibao confirm. Naitwa Mkamiti Kibayasi nimeshirikiana na Harrison Kamau. Confirm, kutoka kwa nani?